ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

DonJuan

เชียร์ออนไลน์. ทายทองแท่ง.. แล้วเล็งฟิวเจอร์...

โพสต์แนะนำ

สวัสดียามเช้า..วันลอยกระทง ..

https://www.facebook...100007511531545

มีความสุขทุกท่านจ้ะ.. :57 :57 :57

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ

ขออนุญาติแชร์มุมมองครับ

สวัสดีครับ ทุกท่าน

ทองคำวันนี้ระยะสั้นหากไม่ยืนราคา 1245 ก็ยังขึ้นรีบาวด์ไม่ไหวนะครับ หากยืนได้จะไปเทสแนวต้านของการจะรีบาวด์คือ 1265 ยืนราคานี้ได้ไปเทส 1200 ครับ แนวรับต่อไปที่มองไว้คือ 1120/108X ครับ หากระยะสั้นยืนราคาไม่ได้ แล้วมีโลว์ใหม่ก็มองไปที่แนวรับครับ ทั้งหมดผมเดาครับ :047

ราคานี้ ได้ไปเทส 1200 ไหวไม๊ครับ

แบบนี้ ต้อง เทส 12,000 ยังได้เลย (ความเห็นส่วนตัว)555555

ถูกแก้ไข โดย บอนไซ

อย่างนี้ เรียก รีบาวน์1165ใช่ไม๊ครับ

ขออภัยเป็นอย่างสูงครับ แก้ตัวเลขเป็น 1145 และ 1165 ในบทเดาทองของผมวันนี้ครับ. อยู่บนดอย อ็อคซิเจนน้อย เลยเบลอครับ อิอิ

กาลครั้งหนึ่ง มีคุณลุงอยู่ท่านหนึ่ง ในช่วงวัยหนุ่มคุณลุงท่านนี้เป็นหัวหน้าคนงานอยู่ในเหมืองทองคำ

มีรายได้ดีมาก แต่คุณลุงท่านนี้ไม่เคยเก็บเงินเลย มีเท่าไรก็ใช้หมด

เนื่องจากคุณลุงเป็นคนจิตใจดี ใครมาหยิบยืมก็ให้ เลี้ยงเพื่อนฝูงตลอด

คุณลุงมีเพื่อนเยอะมาก จนกระทั่งคุณลุงท่านนี้เกษียณอายุจากการทำงาน ปรากฏว่าไม่มีเงินเหลือเลย จากชีวิตการทำงานอันยาวนาน

คุณลุงมีลูก 5 คน เมื่อคุณลุงไม่มีเงินก็จำเป็นต้องไปอาศัยอยู่บ้านลูกๆ ทั้ง 5 คน

วันจันทร์ ไปอยู่บ้านลูกสาวก็ถูกลูกเขยพูดจากระทบกระเทียบ เช่น

ทำไมคุณพ่อคุณไม่ไปบ้านลูกคนอื่นบ้างนะ ผมจะทำอะไรก็อึดอัดจริงๆ

วันอังคาร ไปอยู่บ้านลูกชาย ก็ถูกหลานและลูกสะใภ้กระทบกระเทียบ เช่น รำคาญคุณปู่จังเลย กับข้าวที่หนูชอบดูสิคุณปู่ทานหมดเลย ทำไมคุณปู่ไม่ไปบ้านอื่นบ้าง

เป็นเช่นนี้ตลอดคุณลุงก็เปลี่ยนไปอยู่บ้านลูกคนนั้นที คนนี้ที ก็ถูกลูกบ้าง ลูกเขยบ้าง ลูกสะใภ้บ้าง หลานบ้างพูดจาถากถางอยู่ตลอด

แต่คุณลุงก็ต้องทน เพราะคุณลุงไม่มีเงินเก็บแม้แต่บาทเดียว

อยู่มาวันหนึ่ง คุณลุงตัดสินใจเรียกลูกๆ ทุกคนมาแล้วบอกว่า .....

พ่อจะไม่อยู่สัก 2 ปีนะลูกเพราะเพื่อนพ่อที่เป็นเจ้าของเหมืองทองคำมันเขียนจดหมายมาขอร้องให้พ่อไปช่วยงานที่เหมืองทองคำของมัน พ่อจำเป็นต้องไปช่วยเขาจริงๆ

ลูกๆ ได้ฟังก็ดีใจสนับสนุนเพื่อให้คุณลุงท่านนี้ไปให้พ้นๆ จะได้ไม่เป็นภาระอีกต่อไป

เมื่อครบ 2 ปี คุณลุงท่านนี้กลับมาพร้อมกับลังเหล็กใบใหญ่ 1 ใบ

ไปไหนแกก็ลากไปด้วย ลูกๆ ก็พากันแปลกใจและถามว่า ลังอะไร

คุณลุง ตอบว่าเป็นสมบัติชิ้นสุดท้ายที่ได้มาจากเหมืองทองคำของเพื่อน ถ้าใครดูแลพ่อจนถึงวาระสุดท้ายก็จะมอบสมบัติในลังเหล็กให้ทั้งหมด

ปรากฏว่า ลูกๆ พากันตื่นเต้น ต่างอาสามาดูแลคุณพ่อกันยกใหญ่

วันจันทร์ คุณลุงก็อยู่กับลูกสาวคนโต ลูกเขยกับหลานก็พากันเอาใจบีบนวดให้ หาของกินดีๆ มาให้

แต่ยังไม่ทันไรลูกชายคนที่สองก็มาตามให้ไปอยู่ด้วย และก็เช่นกันยังไม่ทันไร ลูกสาวคนที่สาม ก็มาตามให้ไปอยู่ด้วยอีก

ปรากฏว่าลูกๆ ทั้ง 5 คน ของคุณลุงต่างแย่งกันเอาใจและปรนนิบัติคุณลุงท่านนี้อย่างดี

แต่เวลาไปไหนคุณลุงก็จะลากลังเหล็กใบนี้ไปด้วยตลอด เวลาผ่านไป 7 ปี คุณลุงท่านนี้เสียชีวิตลง หลังงานพิธีศพลูกๆ

ทุกคนมานั่งล้อมลังเหล็กใบนี้เพื่อแบ่งสมบัติกัน ลูกสาวคนโตเป็นคนเปิดฝาลังเหล็ก พบว่ายังมีผ้าสีขาวปิดอยู่อีกชั้นหนึ่ง และมีจดหมายฉบับหนึ่งวางอยู่ ลูกสาวคนโตก็เปิดอ่านให้น้องๆ ฟัง

เนื้อความในจดหมายเขียนไว้ว่า “ถึงลูกๆ ที่รักทุกๆ คน ก่อนอื่นพ่อต้องขอบคุณก้อนหินทุกๆ ก้อน ในลังเหล็กใบนี้ ที่ได้เลี้ยงดูชีวิตพ่อจนถึงวาระสุดท้าย

พ่อขอให้ลูกๆ แบ่งก้อนหินในลังเหล็กใบนี้ไปคนละเท่าๆ กัน เพื่อเป็นอนุสรณ์เตือนใจให้พวกเจ้าหมั่นเก็บออมเสียตั้งแต่วันนี้

เพื่อเวลาพวกเจ้าแก่ตัวลงจะได้ไม่มีชีวิตที่น่าสมเพชอย่างพ่อ....รักลูก....

จากพ่อ

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อย่าประมาท อย่าคาดหวังว่าใครจะเลี้ยงดูเรา ให้เร่งเก็บออมเสียตั้งแต่เนิ่นๆ จะได้มีชีวิตบั้นปลายที่สุขสบาย

ได้ฟังนิทานเรื่องนี้ทีไรให้รู้สึกสะท้อนใจทุกครั้ง และไม่เคยคิดว่า เป็นเพียงนิทานเพราะเหตุการณ์แบบนี้อาจเกิดขึ้นได้กับทุกคนที่ไม่เตรียมเก็บออมเงินเสียตั้งแต่เนิ่นๆ พึ่งพาใครไหนเล่า...จะดีเท่าพึ่งพาตัวเอง....

เมื่อท่านอ่านนิทานเรื่องนี้จบ ท่านมี2ทางเลือก

1. ท่านเผยแพร่ออกไปเต็มความสามารถ ทำให้คนที่ไม่เคยคิดถึง อนาคตยามแก่เฒ่า จะได้เตรียมเก็บออม หรือทำใจตั้งแต่บัดนี้

2、ท่านสามารถไม่สนใจ เสมือนหนึ่งท่านไม่เคยเห็น นิทานเรื่องนี้เลย 

สวัสดีเช้าวันศุกร์..สุข สุข สุข..ตลอดจ้ะ

เมื่อคืนพระจันทร์สวยงามจัง :uu

มีความสุขทุกท่านค่ะ :gd :gd :gd

วัสดีครับ ทุกท่าน

ดอลล่าร์แข็งค่าต่อเนื่อง บาทก็อ่อนลง ส่วนราคาทองหากยังมีโลว์ใหม่ก็อาจหลุดไปเทส 1120 ได้นะครับ จากนั้นมีโอกาสหลุดไปถึง 1080 ครับ เรียกว่าไหลลงตามขั้นบันไดครับ ส่วนแนวต้านที่มองว่าทองจะหยุดตกคือแถว 1165 ยืนได้เล่นขารีบาวด์กันนะครับ ค่ำนี้มีประกาศตัวเลขเกี่ยวกับงาน สำคัญสำหรับอเมริกา ส่งผลต่อดอลล่าร์และต่อทองครับ ท่านที่ไม่มั่นใจงดเสี่ยง หรือหากอยาากเล่น ไม่เกิดโลว์ใหม่ หรือไม่หลุดแนวรับ 1120 น่าซื้อเล่นสั้นเสี่ยงไปขายทำกำไรระยะสั้นตอนรีบาวด์ครับ ทั้งหมดผมเดานะครับ :047

ถูกแก้ไข โดย DonJuan