ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

clubjew

วิเคราะห์ทองตามเทรน หาจุดซื้อขายที่ปลอดภัย by clubjew

โพสต์แนะนำ

การซื้อซ้ำซื้อได้ครับ แต่ต้องซื้อเมื่อเปลี่ยนเทรนเท่านั้น หากซื้อซ้ำเมื่อผิดเทรนก็เหมือนทำให้ตัวเราตายไวขึ้นครับ อย่ารอบนี้ลงมาไม่ถึงเดือน 300 เหรียญ หากซื้อซ้ำทุก 30 เหรียญ เท่ากับมีทองอยู่ 10 ก้อน ถ้าเป็นทองแท่งก็ยัง ok ครับ ยังพอมีตัวให้ทำกำไรหากรีบาว์ดขึ้นไป แต่หากเห็น GF หรือ GS แล้วล่ะก็ หากซ้ำทุก 30 เหรียญ ตายตั้งแต่ 100 เหรียญแรกที่ลงมาแล้วครับ ผมยกตัวอย่างให้ฟังอีกรอบก็ได้ครับ....เมื่อ 30 ปีที่แล้ว ปี 1980 ทองนั้นอยู่แค่ 200 เหรียญ แล้วก็เกิดเศรษฐกิจโลก ทองวิ่งจาก 200 ไป 800 เหรียญในปีเดียว แล้วก็ร่วงลงมา 200-300 เหรียญ อีก1ปีถัดมา....หลังจากนั้นก็นิ่ง มา 25 ปีจนถึงปี 2005 เศรษฐกิจโลกก็แย่ ปั่นทองจาก 300-400 เหรียญ มาจน 1900 เหรียญเพราะรอบนี้เป็นเศรษฐกิจที่เกิดขึ้นทั้งโลก หากมันเลิกปั่นเมื่อไร ก็คิดกันเอาเองครับ น้ำมันยังเคยขึ้นจาก 40-50 เหรียญไป 147 เหรียญได้ แล้วมันยังร่วงมาถึง 30 เหรียญได้ แต่สุดท้ายแล้วค่ากลางของน้ำมันอยู่ที่ 80 เหรียญมันก็เลยกลับมาได้ แล้วทองล่ะ หากมันเลิกเล่นมันจะปั่นลงไปถึงไหน มาดูกันต่อไป...ทุกอย่างมึขึ้นก็มีลง สำคัญว่าเรารู้ค่ากลางของมันไหม หากเล่นปลอดภัยควรรอซื้อที่ค่ากลางของมัน หากไล่ราคามันไปเรื่อยเมื่อถึงจุดอวสานของมันแล้วเราเล่นอยู่เหนือค่ากลางการผลิตของมันอาจจะต้องรอ เศรษฐิกโลกล้มอีกรอบเราถึงจะออกได้.... เหมือนน้องทองจะหลอกคนทั้งโลกสำเร็จ มันเริ่มเอาจริงแหละ คนแห่ซื้อทองทั้งโลก แล้วทองมันลงได้ไง เคยคิดไหมใครมันเล่นตลกกับเรา !59 บางคนบอก กองทุนมันเทขาย ผมถามว่ากองทุนขาย 10 ตันเป็นเงินแค่ 2 หมื่นล้าน แค่เยาวราชวันเดียวก็ซื้อกันเป็นหมื่นล้านแล้ว แล้วคนทั้งประเทศ ซื้อเป็นเงินเท่าไร คนทั้งโลกซื้อเป็นเงินเท่าไร แต่ทำไมทองยังลงได้... !061

ขอรบกวนสอบถามนะคะ แล้วแบบนี้ยังไม่สมควรเข้าใช่มั้ยคะ คือจะซื้อทองแท่งนะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณอาจารย์มากครับ แต่กว่าผมจะรู้ตัว TT ม่ะทันแล้วครับ

การซื้อซ้ำซื้อได้ครับ แต่ต้องซื้อเมื่อเปลี่ยนเทรนเท่านั้น หากซื้อซ้ำเมื่อผิดเทรนก็เหมือนทำให้ตัวเราตายไวขึ้นครับ อย่ารอบนี้ลงมาไม่ถึงเดือน 300 เหรียญ หากซื้อซ้ำทุก 30 เหรียญ เท่ากับมีทองอยู่ 10 ก้อน ถ้าเป็นทองแท่งก็ยัง ok ครับ ยังพอมีตัวให้ทำกำไรหากรีบาว์ดขึ้นไป แต่หากเห็น GF หรือ GS แล้วล่ะก็ หากซ้ำทุก 30 เหรียญ ตายตั้งแต่ 100 เหรียญแรกที่ลงมาแล้วครับ ผมยกตัวอย่างให้ฟังอีกรอบก็ได้ครับ....เมื่อ 30 ปีที่แล้ว ปี 1980 ทองนั้นอยู่แค่ 200 เหรียญ แล้วก็เกิดเศรษฐกิจโลก ทองวิ่งจาก 200 ไป 800 เหรียญในปีเดียว แล้วก็ร่วงลงมา 200-300 เหรียญ อีก1ปีถัดมา....หลังจากนั้นก็นิ่ง มา 25 ปีจนถึงปี 2005 เศรษฐกิจโลกก็แย่ ปั่นทองจาก 300-400 เหรียญ มาจน 1900 เหรียญเพราะรอบนี้เป็นเศรษฐกิจที่เกิดขึ้นทั้งโลก หากมันเลิกปั่นเมื่อไร ก็คิดกันเอาเองครับ น้ำมันยังเคยขึ้นจาก 40-50 เหรียญไป 147 เหรียญได้ แล้วมันยังร่วงมาถึง 30 เหรียญได้ แต่สุดท้ายแล้วค่ากลางของน้ำมันอยู่ที่ 80 เหรียญมันก็เลยกลับมาได้ แล้วทองล่ะ หากมันเลิกเล่นมันจะปั่นลงไปถึงไหน มาดูกันต่อไป...ทุกอย่างมึขึ้นก็มีลง สำคัญว่าเรารู้ค่ากลางของมันไหม หากเล่นปลอดภัยควรรอซื้อที่ค่ากลางของมัน หากไล่ราคามันไปเรื่อยเมื่อถึงจุดอวสานของมันแล้วเราเล่นอยู่เหนือค่ากลางการผลิตของมันอาจจะต้องรอ เศรษฐิกโลกล้มอีกรอบเราถึงจะออกได้.... เหมือนน้องทองจะหลอกคนทั้งโลกสำเร็จ มันเริ่มเอาจริงแหละ คนแห่ซื้อทองทั้งโลก แล้วทองมันลงได้ไง เคยคิดไหมใครมันเล่นตลกกับเรา !59 บางคนบอก กองทุนมันเทขาย ผมถามว่ากองทุนขาย 10 ตันเป็นเงินแค่ 2 หมื่นล้าน แค่เยาวราชวันเดียวก็ซื้อกันเป็นหมื่นล้านแล้ว แล้วคนทั้งประเทศ ซื้อเป็นเงินเท่าไร คนทั้งโลกซื้อเป็นเงินเท่าไร แต่ทำไมทองยังลงได้... !061

อาจารย์จิว อธิบายเพิ่มหน่อยค่ะ ที่ทิ้งกันนี่ไม่ใช่เป็นการกระทําของคนมีทอง ทั้งแท่งทั้งกระดาษเหรอค่ะ แบบว่าคิดไม่ออกว่ามันทํายังไง

555 ผมก็ห่วงทุกคนจริงๆ ผมเคยเจ็บมาก่อนก็ไม่อยากเห็นใครเจ็บแบบผมอีกเพราะเมื่อคืนผมก็โดนขนาดผมมีสตอปลอสผมเลยคิดถึงคนเล่น GF แล้วไม่ได้คัทลอส แล้วมันร่วงยาวขนาดนี้เช้ามาคงปวดกระบาลกว่าผม 100 เท่าเป็นแน่ๆ....เมื่อวานมั่วแต่มองขารีบาวด์ เเหกกฏข้อที่ 3 ของตัวเองเล่นสวนเทรนไปหลายรอบ ได้มารอบเดียวที่ซื้อ 1688 ออกได้ 1700 เด่ะ แต่หลังจากนั้น โดนกินสอตปลอสไป 3 รอบร่วงยาวขนาดนี้น่ะ...ซื้อแดงล่าง มันไปไม่ถึงแดงบนลงต่อมากินสตอปลอส ซื้อใหม่มันขึ้นไม่ถึงอีกลงมากินสตอปลอสอีก เมื่อคืนทำเอาผมปวดหัวกับน้องทองเหมือนกัน..รู้งี้กอดแต่น้อง oil ไม่น่ามานอกใจหาน้องทองเลย... !065

อ๊ะ.. โดนทั้งศิษย์ทั้งอาจารย์(ทั้งตลาดด้วย) มาก-น้อย ก็ว่ากันไป

ผมก็โดนกินต๊อปลอสไป 5 รอบ เก็บลำไยได้รอบเช้ารอบเดียว (-500 เหรียญฝ่าๆ)

กว่าจะหายหน้ามืดก็ตอนฝุ่นจาง(ตลาดปิด)

ปกติพวกเราชาว "คลับจิ้ว" ต้องเก็บลำไยขาลงนะ

งานนี้พลาดได้ไงเนี่ยยยย....

สวัสดีครับอาจารย์จิ๋ว อาจารย์เป็นห่วงทุกคนมาแต่เช้าเลย ขอบคุณอาจารย์จิ๋วมากๆครับ !01

ขอเป็นศิษย์อาจารย์อีกคนนะครับ ศิษย์ใหม่ขอคำแนะนำครับ น้องทองมันร่วงยาวขนาดนี้ ไม่รู้จักมีโอกาสอีกหรือเปล่าที่จะ Rebound 1720 อีกรอบไมครับ จะได้คัทลอส แล้วรอมันลงต่ออีกรอบ

เพาะศิษย์ ปวดหัวกับน้องทองมาก ขอกำลังใจจากท่านอาจารย์หน่อยครับ ด้วยความเคารพนับภือครับ !01 !dd !_Rd

บนดอยหนาวดี

ไม่ได้ต้องการขู่ หรืออะไรทั้งสิ้น มีแต่ความหวังดี ให้เราวางแผนดีๆ หากเกิดสิ่งเหล่านี้...ภาวะปั่นตลาดหากคิดไรไม่ออกปิดแล้วออกนอกตลาดเป็นสิ่งที่ดี หากเราสู้โดยที่สายป่านเราไม่ยาวพอ...สายใจเราอาจขาดได้...ด้วยความหวังดี !10

ขอบคุณครับอาจารย์

แต่รูปประกอบไม่เห็นมีเส้นแนวรับเหลือเลย อย่างนี้ซื้อทุกวันได้ราคานิวโลว์ทุกวัน เราไปลุ้นกัน 12xx - 15xx เลยไหมครับอาจารย์

สวัสดีครับ อ.จิว

ผมเป็นลูกศิษย์ หมาดๆยังร้อนไม่หายเลย อยู่เชียงใหม่ครับ ผมพยามตี trend line แต่น้องทองหลุด Trend ตลอด คงเหลือ Trend Day เดียวที่ยังไม่หลุดล่าง ผมขอถามอาจารย์ว่า

แนวโน้มอย่างนี้ เล่น S จะดีกว่าไหม ผมเล่นหลายรอบพยายามออก ก่อนในช่วงเวลาทำการแต่ละรอบกำไรมี จี๊ดเีดียว ไม่กล้าถือข้ามช่วงเวลาตอนตลาดปิดครับ ถ้าอย่างนี้ผมเสี่ยงถือข้ามช่วงเวลาจะดีไหมครับ ผมกลัวโดนสวนกลับช่วงดังกล่าว ขอบคุณครับ ผมเล่น GF ครับ

ถามหน่อยครับอาจารย์ทองแท่งวันนี้ซื้อได้ไหมครับ...เล่นแบบสั้นๆนะครับ...เมื่อวานซื้อก้อนแรก...น่าเก็บอีกกี่รอบอะครับ

อุอุ เดี้ยงเหมียนกัน เหมือนอาจาร์ย เดะ

ดันไปเล่นเด้ง ได้รอบเดียวนอกนั้นโดนเรียบไม่คุ้มเร้อย

ดันห่อเย็นถือลุ้นค่ำ โดนอีกเซง วัยจันต้องทำตามกฏอย่างเคร่งครักซะละ ไม่สวนเทรน สู้ๆ

คิดว่าลงมาระดับ 100 เหรีญ ลึกมากคงมีเด้ง แต่ๆๆๆๆ อาจจะเด้งแล้วลงต่อ ช่วงนี้เลยจิตตกเลย ไม่กล้าถือข้าม ช่วงตลาดบ้านเราปิด มันเสี่ยงจริงๆ

แหกกฏตัวเองเมื่อวานโดนเลย เตือนเพื่อนๆด้วย ใครเทรด gf ตลาดบ้านเรา เสียเปรียบเยอะ ไม่เหมือน สปอท ท่องไว้ๆ ตามเทรนๆ

ถูกแก้ไข โดย kanakum

"ทุกอย่างมึขึ้นก็มีลง สำคัญว่าเรารู้ค่ากลางของมันไหม หากเล่นปลอดภัยควรรอซื้อที่ค่ากลางของมัน หากไล่ราคามันไปเรื่อยเมื่อถึงจุดอวสานของมันแล้วเราเล่นอยู่เหนือค่ากลางการผลิตของมันอาจจะต้องรอ เศรษฐิกโลกล้มอีกรอบเราถึงจะออกได้.... "

สวัสดีค่ะ อาจารย์จิ๋ว

ขอสอบถามอาจารย์ว่า ค่ากลางของทองแท่งอยู่ที่ประมาณเท่าไรคะ

กำลังคิดอยู่ว่า ประมาณ 2 เดือนมานี้ ราคาทองมัน over มากๆค่ะ

แต่ก็คิดว่าเป็นเพราะเศรษฐกิจโลกไม่ดี คนจึงหันมาซื้อทอง

ขอบคุณค่ะ

!thk ขอขอบคุณอาจารย์จิ๋ว และเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาแนะนำน้องใหม่คะ

ครั้งนี้ลงทุนตามความรู้สึกจริงๆ คะ เพราะเชื่อว่าทองจะขึ้นไปที่ 2000 จึงเข้าซื้อตอนนั้น 1780พอทองดิ่ง

ไปที่ 1720 ก็ว่าลงไป 200 เหรียญจาก 1920 แล้วน่าจะขึ้นจึงซื้อซ้ำคะ แต่เมื่อคืนตัดสินใจสตอปลอสไปแล้ว

ต่อไปจะให้ความสำคัญกับกฏเหล็กทั้ง 3 ข้อของอาจารย์อย่างเคร่งครัดคะ ถึงแม้ไม่เคยเข้าเรียนกับอาจารย์จิ๋ว แต่

ตามอ่านคำแนะนำตลอดจึงใคร่ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยนะคะ

ทะลุแถว 1688 ครับ หาก..ใครซื้อไว้แถวนี้ ก็คัทลอส 1678 แล้วกันครับ....

ดีที่อาจารย์บอกไว้ เลยตั้ง SL ไว้ ไม่ง้าน ชักแหงกๆๆๆๆ แน่ๆ ครับ

ตกลงตอนนี้ราคามันเท่าไหร่อะครับท่านผู้รู้...อยากทราบจริงๆในฐานะเด็กใหม่