ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

clubjew

วิเคราะห์ทองตามเทรน หาจุดซื้อขายที่ปลอดภัย by clubjew

โพสต์แนะนำ

หวัดดีคะ่ อาจารย์ เด๋วอาทิตย์หน้าหนู็ก็จะไปไหว้หลวงพ่อเหมือนกันค่ะ คงได้อิ่มบุญเหมือนอาจารย์แน่ๆ เลย อิอิ !uu

อาจารย์ค่ะ ทองรอบนี้อาจาย์ว่า ไม่น่าเกินเท่าไหร่ค่ะ ถามคำถามง่ายไปเปล่าก็ไม่รู้ !gd !gd !gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมขอแสดงความคิดเห็นของผมหน่อยน่ะครับ

ผมคิดว่าที่ทองคำมันขึ้นไปได้ เพราะช่วงที่ผ่านมาในสัปดาห์ ราคาทองนั้นวิ่งตามค่าเงินดอลลาร์ที่อ่อนค่า ตามตัวเลขเศรษฐกิจที่ออกมาไม่ค่อยจะสู้ดีของสหรัฐ

แล้ววันนี้ตัวเลขเมกาที่ประกาศออกมาไม่ดีนัก ค่าเงินดอลจึงอ่อนค่าอย่างต่อเนื่องเมื่อเทียบกับสกุลอื่น บวกับนักลงทุนมองถึงสินทรัพย์ที่ปลอดความเสี่ยงเช่น ทองคำก็เป็นไปได้ไหมครับ

จึงผลักดันให้ราคาสามารถขึ้นไปทดสอบที่ระดับ 1210$ ได้ ซึ่งเป็นแนวต้านที่ 61.8 ของเส้นฟิโบ

แต่อย่างไรก็ตาม ผมว่าการที่ราคาใกล้เคียงกับ 61.8 ของเส้นฟิโบ อาจจะทำให้ราคาปรับลงมาก่อนก็ได้น่ะครับ ก่อนที่จะขึ้นใหม่

อย่างเช่น การขึ้นครั้งที่แล้วของทอง จาก 1200-1300 61.8% นั้นคือประมาณ 1260 กว่าๆใช่ไหมครับ(1265 :) ) (ราคาบวกลบนิดหน่อยน่ะครับ :D )

ทองก็ลงมาปรับฐานเป็นร้อยเหรียญ

ครั้งนี้ผมว่าก็ไม่น่าจะปิดเหนือ 1210 ได้น่ะครับ เพราะเป็นแนวต้านที่สำคัญอยู่เหมือนกัน(ในวันนี้น่ะวันอื่นยังไงก็ผ่าน <_< )

ถ้าจะลง ก็ไม่น่าต่ำกว่ารับที่ 1205, 1197, 1194 ตามลำดับน่ะครับในช่วงนี้

ส่วนสัปดาห์หน้าผมว่าต้องติดตามข่าวกับเทคนิคเพิ่มเติ่มอีกล่ะครับ เพราะกราฟมันวิ่งไม่หยุดนิ :P

ความคิดเห็นส่วนบุคคลน่ะครับ ผมอยากแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆบ้าง ไม่รุจะเป็นประโยชน์ไหม ขอบคุณครับ

ลืมบอกไปครับว่า เคยสังเกตุไหมครับว่าส่วนมากวันศุกร์ทองจะปิดบวกมากกว่าปิดลบ

1. ดอลล่าอ่อนมานานมากแล้วครับ ลงมาจาก 89 ตอนนี้ 80 แล้วครับ แต่น้องทองยังมีขึ้นมีลง ผมบอกนักเรียนทุกรุ่นว่า กราฟทุกตัวมีค่าในตัวมันเองครับ ดูตามตัวใดตัวหนึ่งไม่ได้ครับ และความจริงแล้ว ดอลล่าลงทองต้องขึ้นครับ(ในอดีต) แม้แต่เมื่อก่อนให้ดูตามน้ำมัน แต่เมื่อคืนน้ำ้มันร่วงระนาว แต่ทองพุ่ง ดูไม่ได้สักตัวครับที่มันตามกัน เพราะทุกตัวไม่ได้เป็นผัวเมียกันครับที่่จะต้องตามกัน ขนาดผัวเมียยังไม่ตามกันเลยเดียวนี้ !53

2. เรื่องฟิโบ ผมคงขออธิบายตามประสบการณ์ผมน่ะครับ เส้นฟิโบเป็นเส้นที่บอกถึง ทางเทคนิคที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่ใช้ดูกันเพื่อบอกแนวรรับแนวต้าน แต่ไม่สามารถบอกได้ว่ามันจะรับอยู่หรือไม่อยู่ เช่นถ้าเรามองลง ขึ้นมาเทส 23.6% เราขายก่อนหนึ่งตัว 32.8% ขายซ้ำอีกหนึ่งตัว มา 50% เราขายอีกหนึ่งตัว มา 61.8% เราขายอีก 1 ตัว ถ้ามันต้านอยู่แล้วลงเราก็โชคดี แต่ถ้ามันทะลุขึ้นไปเลยล่ะ อ๊วกแตกแน่ๆครับ แต่ถ้าการดูเทรน ถ้าเป็นเทรนขึ้นก็พยายามเล่นซื้อก่อนขายอย่าเล่นขายก่อนซื้อ หรือรอหลุดเทรนแล้วค่อยขาย ก็จะปล่อยภัยกว่าถ้าจะเล่นขาย ถ้าเป็นเทรนลงก็พยายามเล่นขายก่อนซื้อ แค่นั้นเอง เพราะการเล่นตามฟิโบ เท่ากับเราเล่นสวนเทรน ซึ่งผิดกฏข้อ 3 ของผม กฏเหล็ก 3 ข้อที่อยู่ใต้กระทู้ผมทุกอันอ่ะครับ

3. ส่วนเรื่องข่าว มีส่วนครับ แนวรับหรือแนวต้านนั้นมีไว้รอข่าวครับ สังเกตุไหมครับ ว่ามันจะมักอยู่กลางเทรนแล้วรอข่าว ถ้าข่าวเป็นบวกกับทองทองก็จะขึ้นไปหาแนวต้านนั้น แต่ถ้าเป็นลบก็จะลงมาหาแนวรับนั้น แต่ก็จะอยู่ในเทรนหลักของมัน แล้วมันก็จะปั่นให้เราเชื่อจนหมดใจ พอมีข่าวออกมาเช่นข่าว เศรษฐกิจไม่ดีออกมา เรามองว่าคนต้องไปถือทอง เมื่อเราเชื่อมันหมดใจมันมัก หักหลังเราเสมอ มันจะสวนทางกับข่าวทันที แล้ววิ่งแบบไม่ลืมหูลืมตา จนเราลืมสตอปลอสจนไม่ต้องสตอปลอสเพราะเงินหมดพอดี !065 แล้วมันค่อยดีดกลับ

สรุปแนวทางของผม (ไม่เหมือนชาวบ้านชาวช่องเขา) ผมไม่สนใจว่ามันจะตามใคร ผมไม่สนใจอินดิเคเตอร์ทั้งหลาย ผมไม่สนใจข่าวต่างๆมากมาย(ยกเว้นข่างแรงๆ พวกแบงค์ล้ม ทดสอบนิวเคลียร์ เศรษฐกิจล้ม แบบว่าข่าวรายวันผมไม่สนผมสนข่าวใหญ่ที่มันโผล่ออกมาโดยไม่รอเวลาประกาศ เพราะข่าวมที่รอเวลาประกาศ คนประกาศมันรู้ก่อนแล้วมันเล่นก่อนเราไปแล้ว กว่าจะประกาศไปถึงไหนแล้วก็ไม่รู้) ผมสนใจแค่ว่า ใจขาใหญ่มันคิดอะไรอยู่ แล้วเล่นตามมันให้ได้พอ !047 !047 !047

หวัดดีคะ่ อาจารย์ เด๋วอาทิตย์หน้าหนู็ก็จะไปไหว้หลวงพ่อเหมือนกันค่ะ คงได้อิ่มบุญเหมือนอาจารย์แน่ๆ เลย อิอิ !uu

อาจารย์ค่ะ ทองรอบนี้อาจาย์ว่า ไม่น่าเกินเท่าไหร่ค่ะ ถามคำถามง่ายไปเปล่าก็ไม่รู้ !gd !gd !gd

ที่ผมเคยบอกอ่ะครับว่าผมบอกไม่ได้หลอกว่ามันจะไปได้แค่ไหน แต่ผมจะรู้ว่าเมื่อถึงจุดไหนผมควรจะทำอะไรอ่ะครับ นี้คือแนวทางผมครับ อย่างที่บอกก่อนหน้านี้แล้วว่าเล่นปลอดภัย 1212+- ให้ขาย ครับ ส่วนแถว 1200+- แถวนั้นผมให้เล่นสั้นคนที่ขายคงได้ค่าขนมกันบ้างแล้วเพราะย่อลงมาให้ออกหลายรอบมากๆ แต่ถ้าใครขายตรงหลุดเทรนเขียวต้องทนหน่อยครับ เพราะว่ามันหลุดมาหลอก ถ้าีตีเทรนย่อยจะเห็นว่ามันสร้าง sideway ลงอยู่ พอทำ 5 กุดทะลุเทรน sideway ย่อยมันก็เลยพุ่งมาหา 1210 นี้แหละครับ ถ้าเราเปลี่ยนทางมันทันก็รอดไปแต่ถ้าไม่ทันรอไปก่อนครับ ผมยังมองว่าถ้าไม่ผ่าน 1212+- เดียวมีร่วง.... แต่ขอดูเอเชียวันจันทร์ก่อนว่ามันจะเล่นแบบไหน

มาดูว่าจะกลับเข้าเทรนได้ไหม

1. ถ้ากลับเข้าเทรนฟ้าไม่ได้เท่ากับจบเทรนขาขึ้น ฟ้าซึ่งครบ 5 ขาไปแล้ว ก็จะสร้างเทรนใหม่คือเทรนลง หลังขึ้นสร้างเทรนขึ้นมาเป็นเวลาเกือบ 2 ปีเต็ม

2. เป้าหมายถ้าไม่ผ่านเทรนฟ้ารอบนี้น่าจะลงมาได้แถว 1125 +-5 เหรียญ

ปล.ที่ผมเคยบอกแล้วว่า ถ้าถึง 1212 ตรงนี้ควรคัทดอยออก เพราะถ้ามันกลับเข้าเทรนฟ้าค่อยซื้อกลับเข้าใหม่ได้ เพราะถ้ามันไม่กลับเข้าไปคงต้องเก็บไว้ให้ลูกบวชโน้นเลย.... หรืออย่างน้อยน่าจะคัทสักครึ่งหนึ่งเพื่อถ้าลงก็ค่อยไปซื้อต่ำกว่ามาเล่นรอบใหม่ แต่ถ้าเข้าเทรนฟ้าก็ซื้อกลับ

post-725-073116800 1281140632.jpg

เมื่อคืนที่ไม่ลงเพราะ เกิดเทรน sideway down ก่อนอ่ะครับเลยไม่ลงแต่ที่บอกเป้าหมายจริงๆ คือน่าจะมาเทรนเทรนเดย์แถว 1212+- ก่อน

ดูตามกราฟเลยคับ ตอนนี้เหมือนกำลังจะหลุดเทรนเขียวเพราะกลับเข้าเทรนไม่ได้ บวกกับมีเทรนเดย์ที่กดอยู่ เดียวอาทิตย์หน้าคงรู้กันว่าจบเทรนขึ้นฟ้าไหม

ปล. ขอให้โชคดีทุกคนครับ !01 !01 !01

post-725-021068400 1281141094.jpg

!031 +1 พลังค่าาาา อ.จิ๊ว ขอบคุณคะะะะ !thk !thk !thk

ขอบคุณอ.จิ๊วที่มีตัวเลขกำกับการนับขา ทำให้กระจ่างขึ้นมากครับ

ขอถามว่า 5เท่า 5เต็ม ต่างกันและมีผลอย่างไรครับ

ถ้าโชคดีอาจได้เห็นลึกๆ เลยคับ

ขอให้โชคเข้าข้างผมบ้าง ลงๆ ได้ในอาทิตย์หน้า

ฝรั่งบางคนยังดูลงอยู่คับ กล่าวคือ รอบนี้ขึ้นได้แค่ 1197-1212

แล้วจะร่วงยาวไป 1085-1090 คับ

แต่ผมขอแค่่ 1125 +-5 ตามจารย์บอกระกันคับ

ขอบคุนอาจารย์จิ๊ว ที่ตอบคำถามผมคับ

ถูกแก้ไข โดย cee

ขอบคุณอาจารย์จิ้วมายมากค่ะ สำหรับความรู้ จุดปลอดภัย