ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับทุกท่าน

สรุปข่าวเศรษฐกิจรอบโลก

ราคาพันธบัตรปรับขึ้น -- ราคาพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐปรับขึ้นในวันอังคาร โดย

ได้รับแรงหนุนจากการคาดการณ์ที่ว่า ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) จะตรึงอัตราดอกเบี้ย

ที่ระดับใกล้ 0 % ต่อไป ถึงแม้เฟดส่งสัญญาณว่า โครงการซื้อพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐ

ในวงเงิน 6 แสนล้านดอลลาร์จะสิ้นสุดลงในเดือนมิ.ย. ทั้งนี้ ราคาพันธบัตรอายุ 10 ปี

ปิดปรับขึ้น 15/32 สู่ 102-20/32 โดยมีผลตอบแทน 3.309 % และราคาพันธบัตรอายุ

30 ปีปิดพุ่งขึ้น 1-04/32 สู่ 105-30/32 โดยมีผลตอบแทน 4.391 %

ยูโรพุ่งสูงสุดในรอบ 16 เดือน,จับตาแถลงการณ์เฟด -- ยูโรพุ่งขึ้นสู่ระดับ

สูงสุดในรอบ 16 เดือนเมื่อเทียบกับดอลลาร์ในวันอังคาร ขณะที่นักลงทุนคาดว่า

ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) จะยังคงล้าหลังธนาคารกลางอื่นๆ ในการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย

ทั้งนี้ ดอลลาร์อยู่ที่ 81.550 เยน เทียบกับระดับปิดวันจันทร์ที่ 81.830 เยน ส่วน

ยูโรอยู่ที่ 1.4637 ดอลลาร์และ 119.37 เยน เทียบกับระดับปิดตลาดวันจันทร์ที่

1.4579 ดอลลาร์และ 119.33 เยน

ราคาน้ำมันดิบขยับลง 7 เซนต์ก่อนรู้ผลประชุมเฟด -- ราคาน้ำมันดิบในตลาด

ล่วงหน้า NYMEX ปิดขยับลงเพียงเล็กน้อยในวันอังคาร ในขณะที่นักลงทุนหลีกเลี่ยง

การซื้อขายในปริมาณมาก ขณะที่รอดูผลการประชุมกำหนดนโยบายของธนาคารกลางสหรัฐ

(เฟด) ในคืนวันพุธ และคาดหวังว่าแนวโน้มเศรษฐกิจจะมีความชัดเจนมากยิ่งขึ้น

ทั้งนี้ ราคาน้ำมันดิบส่งมอบเดือนมิ.ย.ขยับลง 7 เซนต์ หรือ 0.06 % มาปิด

ตลาดที่ 112.21 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล หลังจากเคลื่อนตัวในช่วง 111.12-112.64 ดอลลาร์

ราคาโลหะเงินดิ่งลงอย่างรุนแรง -- ราคาโลหะเงินที่ตลาดสหรัฐดิ่งลงครั้งใหญ่

ที่สุดในรอบ 6 สัปดาห์ในวันอังคาร หลังจากขึ้นไปแตะจุดสูงสุดรอบ 31 ปีในวันจันทร์

ส่วนราคาทองได้รับแรงกดดันจากการที่นักลงทุนไม่แน่ใจว่า นโยบายการเงินของสหรัฐ

จะมีทิศทางเป็นเช่นใด ทั้งนี้ ราคาทองส่งมอบเดือนมิ.ย.ที่ตลาด COMEX ปิดร่วงลง 5.60

ดอลลาร์ ที่ 1,503.50 ดอลลาร์/ออนซ์ และราคาโลหะเงินส่งมอบเดือนพ.คปิดรูดลง 2.099

ดอลลาร์ ที่ 45.05 ดอลลาร์/ออนซ์ ส่วนที่ตลาด NYMEX ราคาพลาตินั่มส่งมอบเดือนก.ค.

ปิดดิ่งลง 22.70 ดอลลาร์ ที่ 1,805.40 ดอลลาร์/ออนซ์ และราคาพัลลาเดียมส่งมอบเดือน

มิ.ย.ปิดอ่อนลง 5.10 ดอลลาร์ สู่ 755.70 ดอลลาร์/ออนซ์--จบ--

ขอบคุณข่าวจากรอยเตอร์ โดย จิตร โพธิ์แก้ว แปลและเรียบเรียง

มาดูกราฟบ้าง

หลังจากเมื่อวานราคาวิ่งลงมาทดสอบแนวรับที่ระดับ 1490 ไม่หลุด

ผิดคาดไปเยอะเลย อุตส่าห์ฝันว่าจะได้เก็บแถว 1480 เลยอดเลย

ฝรั่งไม่ปล่อยของถูกหลุดมือตามเคย กวาดซื้อซะจนราคากลับมายืนที่จุดเดิมเฉยเลย

ตอนนี้ราคาวิ่งทะลุแนวต้านมาทดสอบใกล้ระดับ 1510 แต่คาดว่ายังไม่น่าผ่านในครั้งแรก

ราคาในระหว่างวันน่าจะย่อลงมาย้ำฐานอีกรอบก่อนโดยมาดูแนวรับแถวๆ 1503

ถ้าราคาไม่หลุดแนวรับนี้ลงมาก็มีโอกาสที่จะขึ้นทดสอบไฮด์เดิมที่เคยทำไว้ครับ

ทองแท่ง

ใครมีของรอลุ้น

ใครยังไม่มีแบ่งมาซื้อเก็งกำไรระยะสั้นครับ

ที่ว่ามาผมเดา !ee

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

+1ขอบคุณค่ะน้าเคน เมื่อคืนรอ 1490 ลงมาไม่ถึงอดเลยค่ะ

สอบถามหน่อยครับ ถ้าวันนี้ fed ยกเลิกใช้ QE2 หรือว่า คงอัตราดอกเบี้ยใช้ QE2 ต่อ จะมีผลกระทบต่อทองคำอย่างไรบ้างครับ

สอบถามหน่อยครับ ถ้าวันนี้ fed ยกเลิกใช้ QE2 หรือว่า คงอัตราดอกเบี้ยใช้ QE2 ต่อ จะมีผลกระทบต่อทองคำอย่างไรบ้างครับ

จากที่ถามมานะครับ

การยกเลิก QE2 คาดว่าไม่น่าจะทำ เพราะ QE2 จะจบลงในเดือน 6 นี้แล้วครับ

และการคงอัตราดอกเบี๊ยในระดับต่ำ จะส่งผลต่อค่าเงินดอลล่าไม่ให้แข็งค่าขึ้น

น้องทองก็จะยังคงขึ้นต่อไปได้ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลุ้นกันดูครับว่าลุงเบนแกจะมีนโยบายอะไรมาเซอร์ไพรพวกเรากันครับ

ขอบคุณค่ะน้าเคน มีทองอยู่บ้างแล้ว รอเข้าเพิ่มจะมีต่ำกว่า 1500 ป่าวคะ ซื้อแท่งถือยาวค่ะ

จากที่ถามมานะครับ

การยกเลิก QE2 คาดว่าไม่น่าจะทำ เพราะ QE2 จะจบลงในเดือน 6 นี้แล้วครับ

และการคงอัตราดอกเบี๊ยในระดับต่ำ จะส่งผลต่อค่าเงินดอลล่าไม่ให้แข็งค่าขึ้น

น้องทองก็จะยังคงขึ้นต่อไปได้ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลุ้นกันดูครับว่าลุงเบนแกจะมีนโยบายอะไรมาเซอร์ไพรพวกเรากันครับ

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับน้าเคน..

สวัสดีครับทุกท่าน

สรุปข่าวเศรษฐกิจรอบโลก

ราคาพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐปิดดิ่งลง -- ราคาพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐดิ่งลงในวัน

พุธ โดยได้รับแรงกดดันจากคำสั่งขายทำกำไร และคำสั่งขายเพื่อเตรียมตัวรับมือกับการ

เปิดประมูลขายพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐประเภท 7 ปีในวันพฤหัสบดีในวงเงิน 2.9

หมื่นล้านดอลลาร์ โดยคำสั่งขายดังกล่าวบดบังแถลงการณ์ของธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด)

ที่ให้สัญญาว่าจะตรึงอัตราดอกเบี้ยระยะสั้นไว้ที่ระดับใกล้ 0 ฃ ต่อไป ทั้งนี้

ราคาพันธบัตรอายุ 10 ปีปิดร่วงลง 14/32 สู่ 102-07/32 โดยมีผลตอบแทน 3.359 %

และราคาพันธบัตรอายุ 30 ปีปิดดิ่งลง 1-04/32 สู่ 104-26/32 โดยมีผลตอบแทน 4.457 %

ดอลล์ร่วงหลัง"เบอร์นันเก้"ยันเดินหน้าโครงการ QE2 -- ดอลลาร์ร่วงลงเมื่อ

เทียบกับยูโรและสกุลเงินสำคัญส่วนใหญ่ในวันพุธหลังจากธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ระบุว่า

จะยุติโครงการซื้อพันธบัตรในเดือนมิ.ย.ตามแผน และดูเหมือนไม่เร่งรีบที่จะคุมเข้ม

นโยบายการเงิน ทั้งนี้ ดอลลาร์อยู่ที่ 82.060 เยน เทียบกับระดับปิดวันอังคารที่

81.500 เยน ส่วนยูโรอยู่ที่ 1.4784 ดอลลาร์และ 121.31 เยน เทียบกับระดับปิดตลาด

วันอังคารที่ 1.4642 ดอลลาร์และ 119.35 เยน

น้ำมันดิบปิดบวก 55 เซนต์หลังเฟดคงดบ. -- ราคาน้ำมันดิบในตลาดล่วงหน้า

NYMEX ปิดบวกขึ้นในวันพุธ ในขณะที่นักลงทุนยังคงเข้าซื้อน้ำมันในฐานะเครื่องมือ

ประกันความเสี่ยงจากภาวะเงินเฟ้อ หลังจากธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ไม่ได้ส่งสัญญาณ

แต่อย่างใดว่าเฟดใกล้ที่จะคุมเข้มนโยบายการเงิน ทั้งนี้ ราคาน้ำมันดิบส่งมอบเดือน

มิ.ย.ปรับขึ้น 55 เซนต์ หรือ 0.49 % มาปิดตลาดที่ 112.76 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล หลังจาก

เคลื่อนตัวในช่วง 110.71-113.40 ดอลลาร์

ทองพุ่งขึ้นทำสถิติสูงสุดใหม่หลังประชุมเฟด -- ราคาทองสปอตที่ตลาดสหรัฐ

ทะยานขึ้นกว่า 1.5 % ในระหว่างวัน และขึ้นไปทำสถิติสูงสุดใหม่ที่ 1,529.90 ดอลลาร์

ต่อออนซ์ ส่วนราคาโลหะเงินพุ่งขึ้นกว่า 6 % หลังจากนายเบน เบอร์นันเก้ ประธาน

ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ไม่ได้ส่งสัญญาณแต่อย่างใดว่าเฟดจะคุมเข้มนโยบายการเงิน

และปัจจัยนี้กดดันดอลลาร์ให้ร่วงลงแตะจุดต่ำสุดรอบ 3 ปี ทั้งนี้ ราคาทองส่งมอบเดือน

มิ.ย.ที่ตลาด COMEX ปิดเพิ่มขึ้น 13.60 ดอลลาร์ ที่ 1,517.10 ดอลลาร์/ออนซ์ และ

ราคาโลหะเงินส่งมอบเดือนพ.ค.ปิดพุ่งขึ้น 90.80 เซนต์ ที่ 45.958 ดอลลาร์/ออนซ์

ส่วนที่ตลาด NYMEX ราคาพลาตินั่มส่งมอบเดือนก.ค.ปิดบวก 13.80 ดอลลาร์ ที่

1,819.20 ดอลลาร์/ออนซ์ และราคาพัลลาเดียมส่งมอบเดือนมิ.ย.ปิดขยับขึ้น 2.40

ดอลลาร์ สู่ 758.10 ดอลลาร์/ออนซ์--จบ--

ขอบคุณข่าวจากรอยเตอร์ โดย จิตร โพธิ์แก้ว แปลและเรียบเรียง

มาดูกราฟนิดนึง

จากที่เมื่อวานถ้าใครซื้อตามที่เดาไว้ วันนี้ก็หาจุดปล่อยที่แถวนิวไฮด์แถวนี้แหละครับ

เพราะแม้ว่าราคาจะวิ่งขึ้นจนน่าเก็บต่อ แต่ราคาวิ่งแรงและเร็วเกินไปทำให้ราคายืนเหนือเส้นค่าเฉลี่ยค่อนข้างมาก

ซึ่งตามทฤษฎีแล้วราคาน่าจะมีการโดนดูดกลับลงมาทดสอบเส้นค่าเฉลี่ยอีกครั้ง

อินดี้บางตัวได้เข้าเขต Overbrought บ้างแล้ว แต่เทรนยังอยู่ในกรอบขาขึ้น ฉะนั้น ไม่แนะนำ S นะครับ

รอย่อมาเท่าไหร่ก็เปิด L ต่อไปครับผม

ทองแท่ง

ใครเบื่อกำไรในมือก็แบ่งปล่อยของออกบ้างก็ได้นะครับ

ถ้าย่อลงค่อยเข้าซื้อใหม่

ที่ว่ามาผมเดา !ee

ขอบคุณค้าบ QE2 จบตามด้วย QE3 ยาวไปเลยย ลุงเบนนน

ยอดๆๆ น้าเคน ไว้รอซื้อตรงย่อดีก่า

ขึ้นมาซะแพงเลย

เปลืองตังจิงๆ น้องทองนี่

ขอบคุณนะคะ