ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kumponys

มังกรจีน และ มังกรไทย

โพสต์แนะนำ

Mr.Yanyong

แฟนพันธุ์แท้

Re: มังกรจีน และ มังกรไทย

« ตอบ #106 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 02:12:38 pm »

การลงทุนใด ๆ ก็ตาม ระเบียบวินัยการลงทุน สำคัญมาก ๆ จัดสรรเงินให้เพียงพอ อย่าลงทุนแบบถมเท่าไรไม่รู้จักเต็ม

ขาดทุนเท่าไร รับได้ และ ขายทิ้ง กำไรเท่าไร ขาย สลับตัวเล่น หรือ เปลี่ยนกลุ่มในการลงทุน ไขว้ หรือ ถอย หรือ บุก

แล้วแต่จะจัดสรร แต่ ต้องไม่มีคำว่า ถมเท่าไร ไม่รู้จักเต็ม นะครับ อะไรที่คิดว่า ถือไว้แล้วไม่ทำกำไร หรือ ขาดทุน ก็

ปล่อยไปบ้าง ตอนยังมีราคา สุดท้ายคือ ทำอะไร อย่าถลำลึก เงินทองหายาก นะครับ เอาเท้าแหย่ ๆ เห็นท่าไม่ดีชักออก

กาน้ำ ตั้งทิ้งไว้ ไม่รู้ว่าร้อนหรอก จับเข้าไปเต็ม ๆ มือพอง เอานิ้ว เข้าไปใกล้ ๆ อังดูว่า ร้อนไหม ทำนองนั้นครับ 555

เผื่อร้อน ยังชักกลับทันครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Mr.Yanyong

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:27:26 am »

สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ก็นานพอสมควรแล้ว ที่ผมไม่ได้มาเขียนบทความ อาจเกิดจากความเพลิดเพลินในการแช็ตในแช็ตบ๊อค มากเกินไป

หรือเกิดอาการเสพติด อีกครั้งหนึ่ง ที่ผมเขียนเช่นนี้เนื่องจาก ได้เห็นเหตุการณ์ต่าง ๆ ของบุคคลอื่น ๆ และ ตัวเอง

ที่ติดกับการพูดคุย จนลืมหน้าที่ ที่พึงกระทำ ผมจะไม่อ้างอิงชื่อบุคคล แต่ กล่าวได้ว่า มีผลกระทบจริง ๆ บางคน

อาจไม่เสียหาย บางคนอาจเสียหาย อันนี้ ผมคงไม่พูดให้ระคายเคือง ซึ่งคิดว่า หากท่านอ่านอย่างวิเคราะห์จะพบ

ความเข้าใจได้ด้วยตนเอง ผมไม่ได้มีเจตนาอคติ ต่อบุคลใด บุคคลหนึ่งโดยเฉพาะ สมัยก่อนกูรู หรือ สมาชิกอาวุโส

ต่างออกความเห็น แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน แต่ โลกเปลี่ยนไป สมาชิกบางกลุ่ม ก็ออกไป เปิดห้องสนทนาส่วนตัว

กันในกลุ่ม แต่ที่ผมยังอยู่ ก็เพื่อน้อง ๆ ในอดีตผมอาจ วิเคราะห์เรื่องทองตรงเกินไป ดังนั้น อาจมีผู้เสียหาย หรือ เสีย

ผลประโยชน์ ไม่พอใจผม หรือ กูรู หน้าใหม่บางท่านต้องการสร้างศรัทธา ซึ่งก็เป็นเรื่องส่วนตัวของเขา แต่ การทำลาย

ผมไม่ว่าต่อหน้าหรือลับหลัง ผมก็ยังคงยืนหยัด แต่เลี่ยงการตอบโต้ มีแต่อีก ในเมื่อผมยังเป็นปุถุชน บางครั้ง ก็ ขันแตก

แต่เมื่อได้สติกลับคืนมา ผมก็ขันติอีกครั้ง ผมจำได้ว่า ผมกับคุณปิรันย่า ซื่งก็เคยพบกัน เป็นเพื่อนที่ดีต่อกัน ในอดีตเรา

เคยร่วมมือกัน ต่อต้านการเล่นทองคำออนไลน์ กับ ใครก็ไม่ทราบ ซึ่งไม่ใช่แบบในยุคปัจจุบัน อันนี้ก็อาจสร้างความขุ่น

ข้องหมองใจ แต่ปัจจุบัน มี การเล่นออนไลน์ แบบถูกต้อง ผมก็ดีใจ เมื่อวานมีคนพาดพิงว่า ผมทะเลาะกับคุณปิรันย่า

ก็อยากชี้แจงว่า ไม่เป็นความจริง และไม่อยากให้พาดพิงบุคคลที่ 3 ซึ่งจะก่อให้เกิดความเสียหาย เรายังรักกันดี แม้

จะห่างเหินกันไปบ้างเนื่องเพราะสถานการณ์ และ เวลา มีคนติดใจคำพูดผมว่า ผมรู้ว่าทองจะไป 1.8 หมื่น ผมก็ชี้แจง

ไปแล้วว่า เป็นการคุยกัน ระหว่างสังคมผู้ใหญ่ แต่ผมจะเชื่อหรือไม่ อันนี้ เป็นเรื่องส่วนตัวของผม ซึ่งผมก็เคยบอกเด็ก ๆ

ไปว่า 1.6 หมื่น ขึ้น ผมขายหมด เพราะผมพอใจ แต่ก็ยังมีคำถามว่า ในเมื่อผมรู้ว่าจะไป 1.8 หมื่นจริงทำไมขายหมด

ผมก็บอกไปแล้วว่า ผมพอใจกำไรเท่านี้ ผมต้องการตัดความเสี่ยง แล้วก็ใช่ว่า ผมกำไรจากทองคำ แค่นี้ แล้วผมไม่ได้นำ

เงินไปลงทุนอย่างอื่น ซึ่งสุดท้ายแล้ว ผมอาจได้กำไรมากกว่า ถือทองมาขายตอน 1.8 หมื่น ก็ได้ ทั้งนี้ผมพูดเสมอว่า

ความคิดเห็นเป็นของผม เงินทองเป็นของท่าน สุดท้ายแล้ว ท่านต้องตัดสินใจเอง อีกประโยคยอดฮิต เล่นทองคำให้ใคร

กำไร อันนี้ อาจสะกิจหัวจิตหัวใจใครไปบ้างก็ขออภัย มันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผม เมื่อผมตาสว่าง ใครที่รู้จักผมจะ

ทราบดี สมัยก่อนผมเชียร์ให้คนเล่นทองคำแท่งตลอดเวลา คำพูดยอดฮิต ขึ้นก็ขายลงก็ซื้อ ไม่ไม่ใครซื้อได้ต่ำสุด ไม่มี

ใครขายได้สูงสุด เล่นทองคำเป็นขั้นบันได เล่นเป็นรูปสามเหลี่ยม คนที่ติดตามผมมาจากเว็บสมาคม จะจำกันได้ อีกเรื่อง

ผมไม่เคยทะเลาะกับใคร ในเรื่องส่วนตัว ส่วนใหญ่ เป็นเรื่องส่วนรวมเสมอ ดังเช่น ครั้งหนึ่งผมพูดรวม ๆ ว่า เวลาทองขึ้น

จะมีคนมาเชียร์กันให้ซื้อ แต่ผมจะเตือนเสมอ คนเชียร์ เวลา ทองลงหนัก หรือ ผิดพลาดยุให้ซื้อแบบขายบ้าน ขายรถ

ขายเมีย โอดี อันนี้ ขำ ๆ นะครับ ผมเองไม่ซีเรียส แต่ ไม่อยากให้ เชียร์กันแบบ หน้ามืดตามัว คนพวกนี้ มักออกมาตอน

ทองขึ้นมาก ๆ ส่วนเรื่องชื่อผม ผมใช้ชื่อจริง เปิดเผยตัวเองมาโดยตลอด จริง ๆ แล้ว ไม่ปลอดภัยสำหรับตัวผมเลย ประเด็น

สุดท้ายที่ขอชี้แจง เมื่อวานผมไม่ได้เป็นคนเปิดประเด็นเรื่องบุคคลคนหนึ่ง ที่ถึงแก่กรรม คนตายไปแล้วแน่นอนครับต้องอโหสิกรรม

กัน แต่ที่เห็นด้วย และ ออกมาร่วมวิจารณ์คือ ทีวีช่องหนึ่ง ออกมาเชียร์ ยกย่อง อย่างเลอเลิศ ซึ่งความในใจผมคือ ผมอยาก

พูดว่า สมัยท่านป๋วย อึ้งภากรณ์ ท่านสัญญา ธรรมศักดิ์ ท่านปรีดีย์ พนมยงค์ สถานีช่องนี้ ยังไม่เคยออกอากาศยกย่อง อย่าง

เลอเลิศเช่นนี้ ดังนั้นผมไม่ได้มีความตั้งใจหมิ่น หากแต่ เมื่อมีการโต้ตอบ ผมก็ยกประเด็นบางประเด็น ซึ่งเหตุการณ์ผ่าน

มานานแล้ว เด็ก ๆ สมัยนี้อาจจำไม่ได้ แต่ไม่ขอต่อความยาวสาวความยืด เพราะความดี ของท่าน ก็มีปรากฎ ใช่ว่าจะไม่มี ดีก็บอก

ว่าดี ครับ เขาก็มีส่วนดี ประวัติศศาสตร์ที่เราเรียนกันไงครับ เรียนทำไม หากมีคนแย้งผมว่า เหตุการณ์ผ่านมานานแล้ว หากแต่

เราไม่มีการชำระประวัติศาสตร์ คนรุ่นหลังก็จะไม่ทราบเรื่องที่แท้จริง เอาเป็นว่า เรื่องดังกล่าว เป็นแค่ สาเหตุ อ้างในการโจมตีผม

หากแต่ ผมไม่โกรธ และ อโหสิให้ครับ คนที่โจมตีผมเมื่อวาน ก็เป็นเพียง ไม่พอใจส่วนตัว ต้องการความศรัทธา ซึ่งเขาเองก็สร้างได้

ไม่ต้องมาหมั่นไส้ผมหรอกครับ เราต่างคนต่างความเห็น ชอบใจคุยกัน ไม่ชอบใจ ก็หลีกเลี่ยง ไม่ต้องเข้ามุมมืดเปลี่ยนชื่อเข้ามาโจมตี

นะครับ ก็ต้องถือโอกาส ชี้แจงไว้เท่านี้ครับ และ จะพยายามลดความกระทบกระทั่ง ด้วยการ นิ่งเฉย ครับ คงไม่โต้ตอบใด ๆ อีกครับ

โชคดี มีสติ กันครับ

ขอบคุณครับ ที่อ่านจนจบ

Chiranan

^ ^

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:37:00 am »

.....ไม่ต่อปากต่อคำล้ำค่า

ไม่โมโหโทสาสูงส่ง

ไม่บ้าพยาบาทอาจอง

ไม่เสียจริตมั่นคงคู่ควร

ไม่ตอบโต้คนเลวชั่ว

ไม่เปลืองตัวเปลืองใจ......

Mr.Yanyong

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 09:14:11 am »

สวัสดีเพื่อนนักลงทุนและสมาชิกทุกท่านครับ

ช่วงนี้ ก็งวดเข้ามา ถึง ไตรมาส ที่ 4 ซึ่ง หากเป็นต่างชาติ ก่อนคริสมาสต์ นี้ เขาคงแพ็คกระเป๋ากลับบ้าน

และที่บ้านเมืองเขา ก็เช่นกัน ต้องมีการปิดบัญชี กำไร ขาดทุน เพื่อ แจ้งให้ผู้ลงทุนผ่านกองทุน หรือ เฮ็ดฟันด์

ต่าง ๆ ทราบ อาจมีการไถ่ถอนของนักลงทุน คือ ทำกำไร เอาเงินมาใช้ช่วงคริสมาสต์ ในเรื่องของหุ้น ก็อาจมี

การทำ window dressing เพื่อให้ราคาหุ้นดูดี หลังจากนั้น อาจมีการเทขายทำกำไร นำเงินกลับบ้าน

ก็ไม่ยกเว้น ในบ้านเมืองของเขา ก็ตาม ส่วนทองคำ ไม่ว่ากองทุน หรือ เฮ็ดฟันด์ ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ

ก็อาจทำกรณีเดียวกับหุ้น คือ ต้องมีการปิดบัญชี แสดงผล กำไร ขาดทุน ซึ่ง จะทำ วินโด เดรสซิ่ง หรือไม่

อันนี้ เกินกว่าภูมิปัญญา เช่นผมจะอธิบายให้ละเอียด เป็นเพียงแต่ ข้อคิดส่วนตัวของผม เพราะ สมัยก่อน ทองคำ

ไม่เป็นที่ ต้องการของกองทุน และ เฮ็ดฟันด์ เท่าไร แต่เนื่องด้วยภาวะเศรษฐกิจ และ การด้อยค่าของเงินดอลล่า

สหรัฐอเมริก (จะด้อยค่านานแค่ไหน) ผมมองว่า เมกา คง ถือโอกาสจัดระเบียบ ไม่ว่าจะเป็นการซื้อกิจการ และ

ควบรวมกิจการ เพื่อให้ธุรกิจ มั่นนคงขึ้น และจัดระเบียบใหม่ ใครก็ตามที่เคยเล่นหุ้นเมื่อราว 4 ปีที่แล้ว คงเห็นข่าว

ซีเอ็นเอ็น ซึ่งทางเมกาก็ได้ประกาศเตือนล่วงหน้าแล้ว ว่า หากทั่วโลกไม่จัดระเบียบฯ เมกาจะจัดการกับตัวเมกาเอง

ซึ่งก็คงมีผลกระทบเศรษฐกิจทั่วโลก ดังนี้น โดยส่วนตัวผมไม่เชื่อว่า เมกาจะ ป่วยนานนัก ความเห็นต่าง ๆ ที่เขียนมา

ล้วนเป็นความเห็นกลาง ๆ ไม่ได้เจาะจงว่า ทองจะขึ้น หรือ ทองจะลง หากแต่ เสนอความเห็นเพื่อให้ท่านพิจารณากันเอง

ก็คงสรุปอีกครั้งว่า ความคิดเห็นเป็นของผม เงินทองเป็นของท่าน ท่านจะซื้อ หรือ จะขาย ท่านตัดสินใจเองครับ

และท้ายนี้ ก็ขอให้ทุกคน มีกำไร กันงาม ๆ และมีเงินจับจ่ายใช้สอยในปีใหม่นี้ ท่านกำไร ผมก็ ดีใจด้วย ครับ

Mr.Yanyong

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 10:37:23 am »

ที่น่าห่วงอีกประการ คือ การแข็งค่าของเงินบาท หากเงินบาทยังแข็งค่าต่อเนื่องเช่นนี้ การลงทุนกองทุนใด ๆ ก็ตาม

หากไม่มีการประกันความเสี่ยง ของอัตราแลกเปลี่ยนเงินแล้ว ผมว่า น่าเป็นห่วงนะครับ เพื่อนผมคนหนึ่งเล่นกองทุน

ต่างประเทศ ไม่แน่ใจว่า แคนนาดา หรือ ประเทศอะไร ให้ผลตอบแทน 6 เปอร์เซนต์ ต่อปี แต่ตอนนี้ เงินบาทแข็ง

แทนที่จะได้ 6 เปอร์เซนต์ ตอนนี้ ขาดทุนเพราะอัตราแลกเปลี่ยนเงินไปเรียบร้อยแล้ว ครับ

Mr.Yanyong

« ตอบ #119 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 09:45:56 pm »

อ้างจาก: rusties ที่ พฤศจิกายน 27, 2009, 11:22:26 am

ขอบคุณป๋าค่ะที่กรุณาสละเวลามาเขียนประสบการณ์ต่างๆให้น้องๆได้ทราบ ซึ่งเวลาและประสบการณ์ไม่อาจหาซื้อได้ด้วยเงินทอง ตัวเองเป็นคนหนึ่งที่เริ่มสนใจในการลงทุนทองคำ แต่แรก ถือคติ ไม่ขายถ้าไม่ได้กำไร แต่เมื่อได้ศึกษาข้อมูลต่างๆ ก็พบว่ากำไรที่เราหวังไว้ เมื่อหักลบกับเวลา ค่าเงิน และ อัตราเงินเฟ้อ ก็ไม่แน่ใจว่ามันจะถือว่าเป็นกำไรได้หรือไม่....

เมื่อตัดสินใจลงทุนทองคำจริงจังพบว่า หากไม่ระวัง ไม่มีสติ การลงทุนกับการพนัน เกือบจะอยู่บนเส้นทางเดียวกัน ..เพิ่งจะมีโอกาสเข้ามาอ่านกระทู้ของป๋าค่ะ...รู้สึกว่า สังคมเรานั้นไม่เหมือนก่อน ลูกไม่ได้อยู่ใกล้บ้านเหมือนเดิม คนหนุ่มสาวต้องออกสู่สังคมเร็วขึ้น ทุกอย่างมาเร็ว ไปเร็ว บางครั้ง เราวัดความเป็น คน กันที่เสื้อผ้า หน้า ผม (5555..) ไม่มีโอกาสได้ศึกษา เข้าใจ ความคิด จิตใจของคนที่เราพบ ใครให้ประโยชน์ได้ เขาก็ดี ใครที่ขวางทาง เขาก็ไม่ดี ...ทั้งที่บางที หากได้มีโอกาสพูดคุย ศึกษาก็จะมีโอกาสได้รู้จักเพื่อนมนุษย์ที่น่าคบหา หากแต่เปลือก ทำให้เราด่วนตัดสินเขาไปเสียก่อน

ความรู้และประสบการณ์ที่ป๋าแบ่งปันแก่รุ่นน้องซึ่งหากนับไปบางคนก็รุ่นลูก.....เสมือนกับได้ช่วยเหลือ พ่อแม่ ที่เขาไม่มีโอกาส หรือไม่มีความรู้ความเข้าใจด้านนี้...ดูแลลูกของเขา...

แต่ในหมู่คนย่อมมีความเห็นแตกต่าง หวังว่าป๋ายังไม่เสียกำลังใจนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ สำหรับข้อคิดช่วยเตือนสติได้ทันเวลา

ขอบคุณครับ คุณรัสตี

ผมก็มักออกความเห็นตอนหน้าสิ่วหน้าขวานทุกที จนมีคนออกมากล่าวหาผมว่า ทองลง ผมมักออกมาผสมโรง ทำนองนั้น ซึ่งรอบนี้

ผมก็ออกมาเตือนก่อน อีกเช่นเคย หากแต่ คนเรา .............. พูดมากไปก็ไม่ดี ครับ ยังมีคนพูดดังเดิมครับ ไม่ขายไม่ขาดทุน

ผมก็อยากใคร่เตือนสติ ให้ไปศึกษาคำว่า OPPORTUNITY LOST AND OPPORTUNITY COST ดี ๆ ให้ถ่องแท้ อาจโทรถามเพื่อนที่

มีความรู้ หรือ ถามครูบาอาจารย์ ครับ ว่า ประโยคที่ผมพูดมามีค่ามหาศาลแค่ไหน ประโยคนี้ อาจารย์ ดร.เสรี วงศ์มณฑา สอนผมไว้ เมื่อ

ประมาณปี 2520 ครับ และ ยังมีอาจารย์อีกหลายท่าน สอนผมเรื่องบทบาท หรือ คำว่า ROLE คำ ๆ นี้ หน้าเสาธงแท้ ๆ เปลี่ยนชีวิตผมจาก

เด็กพาณิชย์ ที่คิดว่าจะจบแค่ ปวช ต้องเบนเข็ม ไปเรียนมหาลัย อาจารย์ท่านสอนผมไว้ ผมจำชื่ออาจารย์ท่านนี้ไม่ได้ ต้องขออภัย

หากแต่ ถ้าอาจารย์อ่านอยู่ ลูกศิษย์คนนี้ เป็นคนเต็มคนได้ เพราะอาจารย์ ซึ่งสอนอยู่ที่ วิทยาลัยจักรพงษภูวนารถ ครับ คนเรานะครับ

มีคนคอยเตือน ดีกว่า ไม่มี รถยังมีเบรค เรือยังมีสมอ สาอะไรกับคน ต้องมีสติ ยับยั้ง รั้งคิด นะครับ ผมคงสอนมากกว่านี้ไม่ได้ เพราะ

มักมีคน หรือ ขาประจำ แย้งผมเสมอว่า เด็กรุ่นใหม่รู้จักคิด ผมก็ต้องแย้งกลับด้วยเหตุผลว่า จะเป็นเด็กรุ่นไหนก็ตาม ก็ยังต้องเรียนรู้

มีครูบาอาจารย์สั่งสอน ความคิดความอ่านไม่เท่ากัน ผมรักลูกผมมาก แต่ขณะเดียวกัน ผมก็แบ่งปันความรักไปยังลูก ๆ คนอื่น ๆ เสมอ

หลายคนติดแช็ต จนเกิดความเสียหายถึงงานประจำ ผมใช้คำว่าหลายคนนะครับ ต้องรู้จักแบ่งเวลา ผมอ่านหนังสือหลายเล่ม ประโยชน์

คอมพิวเตอร์ มีมาก โทษก็ไม่น้อย หากไม่รู้จักใช้ ก็ดั่งมีดสองคม ครับ แม้ผมจะพูดเล่นในแช็ตบ๊อคบ่อย ๆ แต่ก็เพื่อไม่ให้น้อง ๆ เบื่อ

ผมพูดเสมอ นะครับ งานคือเงิน เงินคืองาน บันดาลสุข หรือ ทำงานเสร็จแล้วครับ แวะมาโม้ครับ หรือ ว่าง ๆ มาโม้ใหม่ ขอตัวทำงานก่อน

ครับ นี่แหละ พยายามเตือนทางอ้อม ครับ ในแช็ตบ๊อค ก็มี ผู้ใหญ่อยู่หลายท่าน ที่คอยสอน แต่ บางท่าน ผมว่า อาจเพลินกับ เทคโนโลยี

มากไปหน่อย ก็อยากฝากท่าน ๆ ผู้ใหญ่ ช่วยเตือน น้อง ๆ ถึง หน้าที่การงาน ที่ทำอยู่ ไม่มีเจ้านาย หรือ เจ้าของกิจการคนใด พอใจ ที่

พนักงานของตนวัน ๆ เอาเวลางานมาเล่น แช็ต นะครับ หวังดี กับน้อง ๆ หากได้อ่าน โปรดคิดตรึกตรอง ครับ อนาคตข้างหน้า ยังอีกไกล

จะทำตัวเหมือน คนว่างงาน เจ้าของกิจการ หรือ ผู้ใหญ่ที่เกษียณแล้วไม่ได้นะครับ แต่ละคน แต่ละบทบาท ผมสอดแทกคำสอนไว้เสมอ

อ่านและ ไตร่ตรองพิจารณาให้ถ่องแท้ หากกระทบจิตใจท่านใดไปบ้างผมก็ต้องขออภัย ไม่ได้มีเจตนา ถากถางใครทั้งสิ้นครับ

ว่าง ๆ จะมาเขียนบทความใหม่ สำหรับแช็ตบ็อค ผมคงเข้าน้อยลง เพราะตัวผมเอง บางครั้ง ก็ติด งอมแงมครับ แต่ผลเสียหายของ

ผมแตกต่างกับน้อง ๆ นะครับ เพราะผมมาถึงฝั่งแล้ว นะครับ โชคดี มีสติ ทุกคนครับ

ถูกแก้ไข โดย oyo

ม้าหมุน

« ตอบ #120 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 08:35:08 am »

หวัดดีค่ะป๋า.....

วันนี้ ค่อนข้างว่างช่วงเช้า มีเวลามาอ่านบทความ ที่มีค่าและประโยชน์ (ที่จริงว่าจะแวะมาดูว่าลงน้องปลาแล้วยางงงงง) อ่านแล้วก็ได้มุมมอง รู้อะไรไหมคะ โบราณเขาว่า น้ำเชี่ยวอย่าเอาเรือไปขวาง เข้าไปตักเตือนผิดที่ผิดเวลา โดนค่ะป๋า แทนที่จะขอบคุณที่ตักเตือนกลายเป็นว่า รู้แล้ว(แต่ไม่ทำมีอะไรเป่า) ไม่เท่านั้นยังสวนกลับมาให้เจ็บใจซะเปล่า ถ้าใครอ่านแชทบ็อก ก็จะได้อ่านประโยคดีๆเด็ดๆ ของป๋าเสมอ... อันนี้ก็แล้วแต่ว่ารู้จักเอามาปรับใช้และคิดทบทวนหรือเปล่า มันก็คงจะประเภท 2 คนยลตามช่องละนะคะ บางคนก็อคติ ตั้งกะเห็นชื่อแล้ว (อันนี้รู้กัน) พูดอะไรก็ผิด (เอาอะไรมาคิดนะ)

ไม่ค่อยได้เจอกันเลยเข้ามาทักทายค่ะ คงสบายดีเช่นเดิม โชคดี รวยๆๆๆๆ นะคะ...

Mr.Yanyong

« ตอบ #121 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:11:00 am »

สวัสดีครับคุณม้าหมุน

ผมมักทำตัวเป็นคนสองคน คือ ปกติจะไม่เล่น แต่จะค่อนข้างเครียด แต่ เมื่อคบเด็ก บางครั้งก็เล่นปนคำเตือน เพื่อให้เด็ก ๆ ไม่เครียด

แต่บอกตามตรงเท่าที่สัมผัส เด็กติดแช็ตกันงอมแงม ทำให้เสียหาย ผมเองก็เตือนเป็นการส่วนตัวไปหลายครั้ง เด็กเหล่านี้ น่ารักมาก

อายุยังน้อย ยังสดใส ต้องการอนาคตอันรุ่งเรือง ผมเห็นว่า หลายคนอายุรุ่นเดียวกับลูกผม ก็คอยหมั่นตักเตือนครับ ขอบคุณม้าหมุนมาก

ที่เข้าใจ

Mr.Yanyong

« ตอบ #123 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 11:03:46 am »

สวัสดีครับทุกท่าน

หลังจากผมฟังข่าวเศรษฐกิจ มาหลายสำนัก ทำให้ผมน้ำตาตกใน ครับ เรายังมอง GDP เป็นหลัก เราลืมเรื่องรวยกระจุกจนกระจาย

ผมจำได้ว่า ตอนผมหนุ่ม ๆ ผมได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่ง ชื่อ ร้อยแปดปัญหาเศรษฐกิจ ซึ่งสรุปรวมว่า เศรษฐกิจไทย อยู่ในมือ คนไม่

กี่ตระกูล แต่วันนี้ มาถึงรุ่นลูก ผม ซึ่งอายุเท่าผมในวันนั้น ลูกชายได้มาปรึกษาปัญหา การทำงาน ต่าง ๆ เนื่องจากเราใกล้ชิดกับลูก

ดังนั้นปัญหาพรั่งพรู จากปากลูกชาย ผมพอสรุปให้ฟังได้ว่า สมัยก่อน ธุรกิจไทย อยู่ในมือคนไทยไม่กี่ตระกูล แต่ปัจจุบัน ธุรกิจไทย

นอกจากอยู่ในมือคนไทยไม่กี่ตระกูล ยังอยู่ในมือ ต่างชาติ ด้วย เราห่วงแต่แรงงานต่างชาติ (แรงงานภาคใช้กำลังกาย) ซึ่งคนไทย

ไม่นิยมทำ ก็ทราบกันอยู่ แต่เราไม่เคยห่วง แรงงานใส่สูทผูกไทด์ เงินเดือนงาม ๆ เหล่านั้น ที่กำลังมาเบียด แรงงานลูกหลานไทย

ปัจจุบัน ลูกหลานไทย เก่ง ๆ ที่ไม่ใช่คนในตระกูล ดังกล่าวข้างต้น หรือ ขายตัวให้ต่างชาติ อย่าหวังว่า จะได้รับความก้าวหน้าจากการ

ทำงานในบริษัทต่างชาติเลยครับ แม้ในบริษัทไทยก็ตามครับ เราส่งเสริมการลงทุนอย่างบ้าเลือด ให้ต่างชาติที่นำเงินมาลงทุน แต่เรา

ไม่เคยจริงจังกับ SME และ ธุรกิจไทยเล็ก ๆ ที่มีคนไทยเป็นเจ้าของ จริงอยู่ แม้ จีดีพี จะสูง แต่เคยเจาะลงไปไหมว่า มันเบ้ซ้าย หรือ

เบ้ขวา ซ้ายคือกลุ่มทุนของคนไม่กี่ตระกูล กับ กลุ่มทุนต่างชาติ ขวาคือ กลุ่มทุนไทยแท้ ๆ เจ้าของประเทศ จากวันนั้นผมอายุ 19 เรียน

มหาลัย จนวันนี้ ลูกผม อายุ 25 ทำงานมา 3 ปี จากประสบการณ์ ทำงานของเขา เครียดมาก ๆ เนื่องจากปัจจุบัน บริษัทไทยของคนไทย

ไม่กี่ตระกูล หากไม่ใช่วงศาคณาญาติเขา ก็อย่าหวังก้าวหน้ามากมาย งานอาจมากมายแต่ ................ยิ่งบริษัทต่างชาติด้วย

แล้ว เราต้องยอมรับกันนะครับว่า เราอนุญาต ให้ต่างชาติเข้ามาทำงานกันมากกว่าแต่ก่อนมาก ไม่ทราบเพราะ..................

นี่แหละครับ หรือจะเป็นดั่งคำทำนาย ถิ่นกาขาว ..........................................................

Mr.Yanyong

« ตอบ #124 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 10:53:50 am »

สวัสดีเพื่อนพ้องน้องพี่ ทุกท่านครับ

เป็นอีกวันหนึ่งซึ่งผมอยากเล่าเรื่องชีวิตจริง เกี่ยวกับน้ำเมา ให้ทุกท่านได้ รับทราบ เนื่องจากใกล้วันปีใหม่ และ มีการฉลองกันอีกปี ครับ

หรือบางท่าน ก็อาจฉลองทั้งปี น้ำเมา เป็นเรื่องหลัก ของการส่งท้ายปีนี้ เลยนะครับ แต่ประเด็นคงไม่ใช่ปฎิทินรูปโป๊ เพราะ อันนั้นเป็น

ค่านิยม หรือ คู่กับธรรมเนียมไทยมาหลายปี เกินที่จะห้ามเสียแล้ว ผมมองว่า การนุ่งน้อยห่มน้อยเป็นเรื่องธรรมดา ไม่ลามกอนาจารครับ

เพราะ เราคงต้องยอมรับกันว่า เว็บโป๊ ภาพสมสู่ ที่อนาจาร มีมากมายยิ่งกว่า ปฎิทินโป๊ อีกนะครับ เรื่องน้ำเมา ผมเองโดยส่วนตัวเลิกมา

แล้ว ราว ๆ 14 ปี เห็นจะได้ แต่ก่อนเลิก ก็เกือบ จบชีวิต ด้วยการ หัวฟาดประตูห้องในภัตตาคาร เกือบตกบันได เสียชีวิตเสียแล้ว สลบ

เหมือด ไปเลยครับ วันนั้นจำได้ดี ผมทานอาหาร กับเพื่อนพ้องที่มาจากลาว นะครับ มีทั้งไวน์ วิสกี้ เบียร์ บรั่นดี ครบชุด ทานดื่ม กันอย่าง

ไม่ยอมเริกรา ตบท้ายกันด้วย วิสดี เพียว ๆ ประเภท ออนเดอะล็อค คือ วิสกี้ น้ำแข็งลอยหน้า 2 ก้อน อาการคือ เวลาปัสสาวะ ก้นจะเตี้ย

แบบไม่มีแรง เหมือนจะเป็นลม ไม่กล้าปัสสาวะให้สุด ต้องรีบ ออกจากห้องน้ำ รีบเดินมา ที่ห้อง ยังไม่ทันถึงห้อง สลบ ศีรษะฟาด ขอบประตู

ท้าวคาอยู่เหนือบันได วันนั้น หากกลิ้งตกบันได ที่ชันมาก ใน ภัตตาคาร นิวเกรท เซี่ยงไฮ้ ผมคงไม่มีโอกาส มาเขียนเล่าข้อความเหล่านี้ครับ

เรื่องที่ผมจะเล่าเกี่ยวกับน้ำเมาอันแสนน่ากลัว เริ่มจาก การฉลองปีใหม่ ของบริษัทที่ผมทำงานอยู่ พนักงานคนหนึ่ง นั้งโต๊ะข้าง ๆ ผม ดื่มจน

ล้มคาโต๊ะ น้ำลายฟูมปาก ปรากฎว่า เสียชีวิตทันที เนื่องจากตับวายครับ ไม่กี่วันก่อน ท่านทั้งหลายคงได้อ่านหนังสือพิพม์ ข่าวไฟไหม้ แถว

ตรอกจันทร์กัน นะครับ เริ่มจาก แม่ลูกคู่หนึ่ง อาศัยนอน ตามแนวเครื่องสูบน้ำ ในคลองตรอกจันทร์ วันหนึ่ง ลูกสาวตกน้ำตาย แม่เขาเศร้ามาก

จนเป็นที่น่าเวทนา ครั้งใด ดื่มเหล้ามาก จะร้องโหยหวน คิดถึงลูกสาว ที่ตกน้ำตายจากไป ต่อ ๆ มา ชาวบ้านทนไม่ได้ พากันไล่ ไม่ให้อาศัย

หลับนอนแถวเขื่อน หญิงสาว ได้จุดธูปสาปแช่ง กูอยู่ไม่ได้ พวกมึงก็อย่าหวังอยู่กันเป็นสุขเลย จากนั้น เธอเมาตกน้ำ ตาย ตรงนั้นนั่นเอง แม้

มีคนโดดลงไปช่วยแต่เธอลอยไป อีกไกล ตายในสายน้ำ คลองน้ำเน่า แห่งนั้น จากนั้นไม่นาน ไฟไหม้ ซึ่งคนแถวนั้นลือกันว่า เธอเฮี้ยนมาก

แต่ผมว่า บ้านเก่า สายไฟเก่า เป็นสาเหตุมากกว่านะครับ ส่วน สาเหตุการตายที่แท้จริง คือ เหล้า นั่นเอง ดื่มจัดจนตกน้ำตาย

แถวซอยที่มีคลองระบายน้ำ อีก ซอยคือ แถว หน้าศาลพระนครใต้ ศาลแพ่ง ครับ ก็ตรอกจันทร์อีกนั่นเอง กทม ไม่ทราบปล่อยปละละเลย

เคยมีการขับไล่ แล้ว แต่ ก็ยังมี คนจรจัด มาอาศัยนอน แถวเขื่อนคลองระบายน้ำ แค่นึกเอานะครับ คนเรานอนหลับ หากกลิ้งตกน้ำ ขณะ

นอน จะช่วยตัวเองได้หรือไม่ นี่ มีประจำครับ เมา นอน ตกน้ำตาย ชีวิตเหมือน หมู เหมือน หมา ตัวหนึ่ง ผมมีความจำเป็นต้องผ่านแถวนั้น

และจอดรถ ก็ ดูอยู่ประจำ สันเขื่อน กว้างแค่ ราว เกือบ เมตร คนจรจัดหลายคน อาศัยหลับนอน นั่งดื่มเหล้า ยามเมา ก็ตกน้ำตายกันประจำ

ใครรับผิดชอบครับ บริษัทสุรา คนดื่ม หรือ กทม หรือ เทวดา ก็แล้วแต่จะนึกเอาครับ สรุป สุรา ไม่เคยปรานี ใครเลยครับ เพื่อนร่วมงานคน

หนึ่ง หลายปี มาแล้ว ขับรถใกล้ถึงบ้าน หลับใน รถเก๋งพุ่งล้ำเล็นไปประสานงา กับรถเมล์ ตายคาที่ ผมเกินกว่าจะบรรยายครับ วันที่ต้องไป

รดน้ำศพ ผมพูดไม่ออก แม่ พี่ น้อง ภรรยา ยากจะบรรยายครับ ที่เขียนมา ก็อยากให้ เพลา ๆ การดื่มกันนะครับ ตับแข็งอีกโรคหนึ่ง ที่น่า

เป็นห่วง สำหรับคนดื่มสุรา คงบรรยาย พอแค่นี้นะครับ

ปีใหม่นี้ ขอให้ทุกคน ร่ำรวยเงินทอง ร่ำรวยความสุข ร่ำรวยสุขภาพที่ดี มีสติ กันทุกคน ครับ

Mr.Yanyong

« ตอบ #128 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 11:02:31 am »

สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

ปีนี้ ผมก็คงมีเวลามาเขียนบทความน้อยลง เนื่องจากต้องมีการเดินทางตลอดเวลา และ งานประจำที่เพิ่มขึ้น ผมคงเขียนอะไรตรงไปตรงมา

มากนักไม่ได้ ได้แต่เตือนสติทุกท่านว่า การลงทุนใด ๆ คุ้มค่ากับการลงทุนหรือไม่ คุ้มกับเวลาหรือไม่ ใช้เงินลงทุนไปเท่าใด ผลตอบแทน

การลงทุนเป็นเช่นไร คงไม่ลงรายละเอียด เพราะ สาเหตุหลายประการ หากแต่ ก็ด้วยความเป็นห่วงเป็นใย เงินทองหามาลำบาก หากลงทุน

แล้วกำไร ก็ไม่น่าวิตก หากลงทุนไปแล้ว ขาดทุน ก็น่าเสียดาย เนื่องจาก การลงทุนใด ๆ ผู้ลงทุนควรศึกษารายละเอียดการลงทุนให้ถ่องแท้

ความถนัด ในการลงทุนต่างกัน เงินลงทุนต่างกัน และ อื่น ๆ อีกหลายประการ สังเกตว่า หลัง ๆ มานี้ คงลงทุนมักคิดว่า การลงทุนที่ลงทุนกัน

อยู่นั้น เป็นการลงทุนที่ง่าย ให้ผลตอบแทนคุ้มค่า กว่าการฝากเงินธนาคาร ผมว่าคิดอย่างนั้นก็ไม่ผิด หากท่านลงทุนแล้วได้กำไร แต่

ธรรมชาติมนุษย์ ได้เท่าไร ก็ไม่รู้จักพอหรอกครับ ในที่สุด ต้นทุนการลงทุนจะสูงขึ้นเรื่อย ๆ แล้ว ท้ายสุดอะไรจะเกิด ก็ หัว ก้อย ครับ

คือไม่หัว ก็ ก้อย โดยส่วนตัวนะครับ ผมเอง คิดว่า เสียเวลากับเรื่องดังกล่าว ไปมากพอสมควร จนได้เห็นความจริงบางประการ แต่ไม่ขอ

เขียนให้ระคายเคืองกัน เพียงแต่ ขอย้ำ คำพูดที่ผมพูดเสมอมา และ ขยายความอีกนิด ว่า เวลาไม่เคยถอยหลัง มีแต่เดินไปข้างหน้า

อะไร ที่ผ่านมา แล้วก็ผ่านไป หาความจีรังยั่งยืนไม่ได้ ทั้งนี้ต้องมีสติและปัญญา ไตร่ตรอง แต่ก็ยังย้ำ 2 คำนี้ เสมอ ต้นทุนเสียโอกาส

ต้นทุนสูญเสีย OPPORTUNITY COST AND OPPORTUNITLY LOST เวลาที่สูญเสียไปเรียกกลับมาไม่ได้ เงินทองที่สูญเสียไป

ก็หากลับได้ยาก ดังนั้น การคิดหาหนทางด้วยการพยายามเอาชนะ ย่อมไม่เป็นผล หากไม่รู้จักการยอมแพ้ นะครับ เราเริ่มต้นสิ่งใหม่ ๆ ได้

ใช่ว่าจะต้องย่ำอยู่กับที่ อย่างซ้ำซาก แล้วคิดหาวิธีการใหม่ ๆ ชดเชยสิ่งที่เสียไป ไม่ดีกว่าหรอกหรือ การยึดติด ทั้งเรื่องในอดีต ความทรงจำ

เก่า ๆ มีทั้งประโยชน์และโทษ ครับ ประโยชน์ คือเป็นบทเรียน เพื่ออนาคต โทษคือ ยึดติดจนไม่รู้จักปล่อยวาง ผมคงเขียนสั้น ๆ แค่นี้ ครับ

กรุณาอ่านด้วยวิจารณญาณ ครับ และ คิดให้ได้ด้วยตัวเอง เป็นดีที่สุดครับ

เราเป็นงูผสมไทยจีนค่ะ ...ไม่กล้าเทียบว่าเป็นมังกร

การใช้ชีวิต...อย่าประมาท และเตรียมตัวไว้เราจะไม่ลำบาก

ยกตัวอย่างหลักการใช้เงินที่เราหามาได้ ถ้าเรารู้จักแบ่งการใช้ตั้งแต่เงินบาทแรกที่หาได้ และมีวินัยอย่างเคร่งครัดไม่มีทางจนค่ะ

เมื่อ 40 ปีที่แล้ว เริ่มทำงานครั้งแรก เงินเดือน 1800 บาท ใช้เดือนละ 1000 บาท

เงินที่เหลือเดือนแรก แม่สั่งให้ไปซื้อทอง ...พอสิ้นปีมีโบนัสแม่ก็ให้แบ่งไปซื้อทองอีก เรารู้สึกว่าเชยมากในสมัยนั้น

แต่เราก็กตัญญูนะ ทำตามที่แม่พร่ำบอก (จริงๆรำคาญ ).. แบ่งเงินโบนัสซื้อทองค่อยๆซื้อจากปีละ 50 ตังค์ ค่อยๆขยับขึ้นบาท สองบาท ห้าบาท สิบบาท จากบาทละ 1200 บาท..มาถึง 4000 บาท ก็หยุดซื้อทองไปหลายปี

10 ปีหลังนี้เหลือเงินมากขึ้น ก็เลยซื้อครั้งละ 20 บาท จากบาทละ 6000 ---- 16000 แล้วก็หยุดซื้อ

ที่บอกมานี้...ก็อยากบอกน้องๆว่า ยังไม่สายที่จะเริ่มซื้อทองเก็บไว้

เพราะเราก็กลับมาซื้อทองตอนราคา 18000 เพิ่มขึ้นอีกแล้วค่ะ

เพราะฉนั้น เก็บตังค์เตรียมพร้อม พอราคาทองย่อลงมาก็จะได้ซื้อทันค่ะ

NongRee

« ตอบ #131 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 07:12:16 pm »

สวัสดีค่ะ Mr.Yanyong ที่นับถือ

เมื่อเช้าน้องรีแวะมาเห็นกระทู้นี้ยังคงอยู่ ดีใจ พอ 4 โมงเย็นเพื่อนโทรมาบอกว่า Mr.Yanyong จะเลิกเขียนบทความซะแล้ว

รู้สึกใจหายค่ะ เพราะบทความและประสพการณ์ชีวิตการทำงานของท่านน่านับถือมากค่ะ เป็นตัวอย่างที่ดี

หากบางส่วนกระทบการเมืองบาง แต่น้องรีเชื่อว่า เพื่อนๆ ส่วนใหญ่ที่อ่านบทความคงเข้าใจและแยกแยะได้ การเมืองไม่ได้ตัดสินทุกสิ่ง

ถึงต่างสี ต่างความคิด แต่เราสามารถพิจารณาเลือกนำสิ่งดีดี ที่ท่านชี้แนะว่า มีประโยชน์นำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ค่ะน้องรี เขียนตามความรู้สึก หากไม่เหมาะสมประการใด ขออภัยเพื่อนๆ ด้วยค่ะ

ข้อมูลหาย เขียนใหม่ได้ แต่ใจหาย ยากเรียกคืน ...(หากใจหาย มียาดี คือ กำลังใจจากเพื่อนๆ ค่ะ)

โดย Mr.Yanyong

ยินดีครับ ยินดีที่ได้คุยด้วย

จริง ๆ แล้ว กิจวรรตประจำวันของมนุษย์ มีปัญหาร้อยแปด ให้ขบคิด การที่อดีตผมได้เปลี่ยนงาน เปลี่ยนหน้าที่บ่อย ทำให้ผมได้กำไร

จากประสบการณ์ มากมาย สิ่งที่อยากบอกอยากเล่าก็คือ เวลาไปรับงานใหม่ ผมท้อเสมอ กองงานเป็นปึก ๆ แฟ้มงานเต็มโต๊ะ แถมรายงาน

ทั้งรายงานประจำวัน รายงานประจำสัปดาห์ รายงานประจำเดือน รายงานประจำปี แฟ้มปัญหางานค้าง จารไน ไม่หมดครับ สิ่งแรกที่ทำคือ

เรียกพนักงานใต้บังคับบัญชา มาเล่ารายละเอียดของงานเป็นรายบุคคล แต่ก่อนอื่น คือ ขอรับคำชี้แนะจากผู้บังคับบัญชา ว่า งานเร่งด่วน

ที่ควรจัดทำก่อนหลัง คืออะไร เมื่อคุยกับผู้ใต้บังคับบัญชาแล้ว ก็ ไปคุยกับหัวหน้าแผนกต่าง ๆ เพื่อรับฟังปัญหา รับฟังคำแนะนำ ท้ายสุด

ก็มาเขียนแผนงาน ว่าอะไรควรทำก่อนหลัง แล้วค่อย ๆ ศึกษางานไปทีละน้อย คือลงมืออ่านและทำ ตอนแรก ๆ ก็มักมองว่า ขนาดของ

งานกองเป็นภูเขาเลากา ทำกันอย่างไร สินค้าบริษัทมีมากมาย จำอย่างไรได้หมด ปัญหางานมหาศาล สุดท้ายก็มาพบหลักการของงานคือ

แบ่งงานต่าง ๆ เป็นหมวดหมู่ ลำดับความสำคัญก่อนหลัง แล้ว เริ่มลงมือทำไปทีละน้อย ๆ เมื่อพบ 1 ก็พบ 2 3 4 5 ไปตามลำดับ และ

ท้ายสุดที่จะบอกก็คือ อย่ากลัวปัญหา ให้เข้าไปที่ศูนย์กลางปัญหา แล้วมองไปรอบ ๆ ให้รู้ที่มาที่ไปของปัญหา แล้วค่อย ๆ ขบคิด หาเหตุ

หาผล หรือ ปรึกษา ไม่จำเป็นว่า จะต้องปรึกษากับ ผู้บังคับบัญชา ระดังสูงเสมอไป ผมเคยได้รับการสอนในมหาลัย ว่า เราอยากรู้เรื่องบริษัท

ไร ให้ตรงไปหา ยาม พนักงานทำความสะอาด หรือ แม่บ้าน อ่านแล้วอย่าเพิ่งขำนะครับ การที่เราไม่รู้ ไม่ใช่ว่าเราโง่ หากแต่ เราต้องถาม

และหาหนทางแก้ปัญหา อย่าปล่อยให้ปัญหาบานปลาย ซึ่งในที่สุดแล้ว ผู้แพ้ ก็คือ ผู้หลีกหนีปัญหา ครับ อ่านแล้วอย่างง นะครับ ผมก็พยา

ยาม เล่าให้เข้าใจ ด้วยภูมิปัญญาอันน้อยนิด ที่ติดตัวมาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันนี้ เวลา 04:03:21 pm โดย Mr.Yanyong »

บทความข้างต้น น้องรี เก็บไว้บางส่วน หากเพื่อนๆ ท่านใดมีเก็บไว้อ่านเพื่อศึกษา กรุณาแบ่งปันมาฝากในกระทู้นี้เหมือนเดิมนะค่ะ

เป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ

kumponys

ผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #134 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 12:44:58 am »

ฐานข้อมูลเสียหายครับเฮีย ทำให้ข้อมูลในเวปหายไปร่วม 4 เดือน ต้องขออภัยด้วยครับ

พยายามแกะคืนจาก cache ของ google ดูจะได้มาแค่นี้ครับ บางหน้าเข้าไม่ถึงจริงๆ

อ้างถึง

« ตอบ #129 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 10:19:06 am »

สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

เมื่อคืนก็ได้ไปเวียนเทียน ในวันมาฆบูชา วัดใกล้ ๆ บ้านแม่ยาย วัดราชสิงขร ปีนี้ก็เป็นอีกปี ที่ไปเวียนเทียน ชวนภรรยา และ ลูกชาย

ปิดร้านเร็วหน่อย แล้วไป เวียนเทียน ทำบุญ และ ไถ่ชีวิตโค หลังเวียนเทียนเสร็จ ก็เดินไปดูโค ที่วัดนำมาไถ่ชีวิต มองภาพ พระ โกย

ฟางแห้ง ๆ ที่ไร้ค่า สำหรับสายตามนุษย์อย่างเรา แต่มีค่าสำหรับโค ที่กำลังสาละวนและเล็ม ฟางนั้นอยู่ ก็ยังสงสัยว่า มันจะติดคอไหม

เพราะมองไม่เห็นน้ำกลั้วคอสักหยด หรือ อาจมองไม่เห็นก็ได้ เนื่องจากเป็นเวลาค่ำคืน บางตัวอิ่มแล้ว ก็เคี้ยวเอื้อง บางตัวก็กินอย่างเอร็ด

อร่อย มองแล้ว มันก็กินแค่อิ่ม ก็นึกสงสัยว่า มันคิดบ้างไหมว่า มื้อหน้า มีกินไหม มันไม่เคยกักตุน อย่างเก่งก็เก็บไว้ในกระเพาะ แล้วขยอก

มาเคี้ยวเอื้อง คืนนั้น ก็เป็นอีกคืน ที่ผมเดินปะทักษิณ 3 รอบ ระหว่างเดิน แปลกกว่าปีก่อน ๆ คือ มีป้า 2 คนเวียนเทียนไปด้วย สวดมนต์

ไปด้วย ผมก็อาศัยเสียงสวดมนต์ ของท่านทั้งสอง สงบสติ ไม่คิดฟุ้งซ่าน แต่ก็อด มองดู คนที่มาเวียนเทียนไม่ได้ ว่า ปีนี้ คนมาเวียนเทียน

กัน ปริมาณมากกว่าทุกปี เทียนที่ถูกจุด ธูป และ ควัน ดอกบัว เงินบริจาค ไม่มีเสียงบ่น ไม่มีเสียงอึกทึกครึกโครม ผู้คนต่อแถวเวียนเทียน

กันอย่างสงบ เสงี่ยม หากสังคมวันนี้ สงบเยือกเย็น เหมือนคืนวันเพ็ญ ในวันมาฆบูชา ความสงบสุขคงได้แก่มวลมนุษย์ ทั้งหลายนั่นเอง

ผีสาง เทวดา นางฟ้า สิ่งศักสิทธิ์ ทั้งหลาย ก็คง เป็นพยานและ อนุโมทนาบุญ ตามแต่มนุษย์ ซึ่งเป็นผู้กระทำ ...................

วันนี้ผมนึกขึ้นได้ถึงการลงทุนต่าง ๆ และ เข้าใจได้ว่า คนเรา เมื่อมีกำไร ก็อยากได้กำไรเพิ่ม เมื่อขาดทุน ก็อยากถอนทุนกลับ บางครั้ง

ถลำตัว เข้าไปลึก จนเกินกว่า จะแนะนำ ลืมกิจวรรต ลืมหน้าที่การงาน ลืมภาระที่ต้องกระทำ จะคุยก็ต่อเมื่อ พบคนที่คุยภาษาการลงทุน

เดียวกัน ไม่คุยกับคนที่มีความเห็นต่าง ไม่ว่าเรื่องนั้น ๆ จะเป็นจริง หรือ มีเหตุผลหรือ ไม่ เพราะความเป็นจริง และ เหตุผลต่างนั้นไม่เป็น

ไปตาม ความคิดตน แต่จะยินดี เมื่อได้ เจรจา กับบุคคลที่มีความเห็นคล้อยตามกันเท่านั้น วันนี้ ผมจะชี้ให้เห็นถึง เจ้ามือบ่อน เจ้ามือหวย

เจ้ามือการลงทุนต่าง ๆ ที่ หน้าตัก มีเงินลงทุนมากมายมหาศาล คำว่า กำไร ขาดทุน มันเป็นกงกรรม กงเกวียนโดยแท้ หมุนเวียกันไป

ไม่มีใครกำไร ได้ ทุกครั้ง ไม่มีใครขาดทุน ทุกครั้ง หากแต่ เงินทุนเท่านั้นที่ต่างกัน กติกา การลงทุน การเล่น ล้วนถูกกำหนด โดย

เจ้ามือ เจ้าของบ่อน และ กองทุนใหญ่ ๆ ที่มีทุนหน้าตัก สูง ที่ผมพูดมาทั้งหมด ก็เป็นเพียงตัวอย่าง ซึ่งหลายคน ก็หลายความคิด

ผมไม่ได้ต้องการให้ใครเชื่อผม หากแต่ ผมต้องการให้ทุกคน มีสติ ย้ำคิด รู้จัก ลด ละ เลิก เริ่ม ให้เป็น สุดท้ายที่ต้องการเห็นคือ

ความมีสติ และ รู้ระลึก ถึงโลกแห่งความเป็นจริง ของวิถีชีวิต อันเป็นปกติสุข เท่านั้นเอง ครับ ที่เหลือ ท่านคิดกันเอาเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2010, 11:04:01 am โดย Mr.Yanyong »

อ้างถึง

« ตอบ #160 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 04:23:44 pm »

อ้างจาก: Mr.Yanyong ที่ เมษายน 18, 2010, 04:00:15 pm

ยินดีครับ ยินดีที่ได้คุยด้วย

จริง ๆ แล้ว กิจวรรตประจำวันของมนุษย์ มีปัญหาร้อยแปด ให้ขบคิด การที่อดีตผมได้เปลี่ยนงาน เปลี่ยนหน้าที่บ่อย ทำให้ผมได้กำไร

จากประสบการณ์ มากมาย สิ่งที่อยากบอกอยากเล่าก็คือ เวลาไปรับงานใหม่ ผมท้อเสมอ กองงานเป็นปึก ๆ แฟ้มงานเต็มโต๊ะ แถมรายงาน

ทั้งรายงานประจำวัน รายงานประจำสัปดาห์ รายงานประจำเดือน รายงานประจำปี แฟ้มปัญหางานค้าง จารไน ไม่หมดครับ สิ่งแรกที่ทำคือ

เรียกพนักงานใต้บังคับบัญชา มาเล่ารายละเอียดของงานเป็นรายบุคคล แต่ก่อนอื่น คือ ขอรับคำชี้แนะจากผู้บังคับบัญชา ว่า งานเร่งด่วน

ที่ควรจัดทำก่อนหลัง คืออะไร เมื่อคุยกับผู้ใต้บังคับบัญชาแล้ว ก็ ไปคุยกับหัวหน้าแผนกต่าง ๆ เพื่อรับฟังปัญหา รับฟังคำแนะนำ ท้ายสุด

ก็มาเขียนแผนงาน ว่าอะไรควรทำก่อนหลัง แล้วค่อย ๆ ศึกษางานไปทีละน้อย คือลงมืออ่านและทำ ตอนแรก ๆ ก็มักมองว่า ขนาดของ

งานกองเป็นภูเขาเลากา ทำกันอย่างไร สินค้าบริษัทมีมากมาย จำอย่างไรได้หมด ปัญหางานมหาศาล สุดท้ายก็มาพบหลักการของงานคือ

แบ่งงานต่าง ๆ เป็นหมวดหมู่ ลำดับความสำคัญก่อนหลัง แล้ว เริ่มลงมือทำไปทีละน้อย ๆ เมื่อพบ 1 ก็พบ 2 3 4 5 ไปตามลำดับ และ

ท้ายสุดที่จะบอกก็คือ อย่ากลัวปัญหา ให้เข้าไปที่ศูนย์กลางปัญหา แล้วมองไปรอบ ๆ ให้รู้ที่มาที่ไปของปัญหา แล้วค่อย ๆ ขบคิด หาเหตุ

หาผล หรือ ปรึกษา ไม่จำเป็นว่า จะต้องปรึกษากับ ผู้บังคับบัญชา ระดังสูงเสมอไป ผมเคยได้รับการสอนในมหาลัย ว่า เราอยากรู้เรื่องบริษัท

ไร ให้ตรงไปหา ยาม พนักงานทำความสะอาด หรือ แม่บ้าน อ่านแล้วอย่าเพิ่งขำนะครับ การที่เราไม่รู้ ไม่ใช่ว่าเราโง่ หากแต่ เราต้องถาม

และหาหนทางแก้ปัญหา อย่าปล่อยให้ปัญหาบานปลาย ซึ่งในที่สุดแล้ว ผู้แพ้ ก็คือ ผู้หลีกหนีปัญหา ครับ อ่านแล้วอย่างง นะครับ ผมก็พยา

ยาม เล่าให้เข้าใจ ด้วยภูมิปัญญาอันน้อยนิด ที่ติดตัวมาครับ

สวัสดีค่ะ Mr.Yanyong สงวนลิขสิทธิ์ ข้อความดีดี ข้างต้นหรือเปล่าค่ะ จะขออนุญาติ Save เพื่ออ่านซ้ำค่ะเพราะทั้งหมดนี้คือ ประสบการณ์ที่ เจ้านายของน้องรี สอนตลอดเวลาทำงานด้วยกันค่ะ

ด้วยความนับถืออย่างสูง Mr.Yanyong สามารถเรียบเรียงมาเป็นข้อความได้ครบถ้วน ทั้งด้านผู้บังคับบัญชา และผู้ใต้บังคับบัญชา

ใช่เร็วตามใจคิด ใช่งานนิดตามใจอยาก ทำไปใช่ว่ายาก ไม่ลำบากหากตั้งใจ (แต่งเอง มั่วประจำ )

ขอบคุณที่แบ่งปันสิ่งดีดีให้ทุกวันค่ะ