ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kumponys

มังกรจีน และ มังกรไทย

โพสต์แนะนำ

อ้างถึง

Re: มังกรจีน และ มังกรไทย

« ตอบ #161 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 04:43:07 pm »

เอาประสบการณ์มาเล่าครับน้องรีย์

สมัยก่อน ยากจน ตั้งเนื้อตั้งตัวด้วยตัวเอง พอลูกมาเกิด คนหนึ่ง รายจ่ายมากขึ้นอีก 1 พอมาเกิดอีก 1 ก็เจอปัญหาเดิม ๆ คือ

ทำอย่างไรให้มีรายได้ ครอบคลุมรายจ่าย ไม่เพียงแต่คิดแล้วเฉย หากแต่ มองหาบริษัทใหม่ ๆ ที่ใหญ่กว่า แล้วเงินเดือนดีกว่าเดิม

แต่สิ่งที่ตามมาคือ เงินเดือนแพงกว่าเดิม แล้ว ตัวเรามีประสิทธิภาพ คุ้มกับเงินที่เขาให้ไหม คำตอบคือ หมั่นศึกษาเพิ่มเติม ความรู้

ต่าง ๆ มิได้เรียนจากครูเท่านั้น หากแต่ รอบตัวเราคือความรู้ทั้งสิ้น หากรักจะเรียน ใช่ว่าจะรู้แต่งานเราก็หาไม่ หากแต่ ยังต้องเรียนรู้

งานจากผู้อื่น เสมอ บังเอิญเจอนายดี ตั้งแต่ เริ่มทำงาน ท่านสอนให้ ทำแฟ้มงานต่าง ๆ ให้ดี ตั้งดัชนี ให้ค้นหา แม้ตัวเองไม่อยู่ ยัง

ให้ผู้อื่นติดตามงานหางานได้ เคยมีครั้งหนึ่ง ผมโทรจากภายนอกบริษัท เข้ามา ให้ลูกน้องหางานบนโต๊ะ ผมบอกได้เลยว่า มันอยู่

ในกองไหน วางซ้อนอย่างไร เปิดลิ้นชักไหน ไฟน์ไหน กลับมาห้องทำงาน ใครมาค้นเอกสาร ผมจะทราบทันที เพราะทุกอย่างวางไว้

อย่างเป็นระเบียบ เย็นวันศุกร์ต้องบันทึกงานทุกอย่างไว้ เนื่องจากวันหยุดสองวัน ทำให้เราลืม บ่ายวันอาทิตย์หากให้ดี ให้มั่นคือ

เปิดบันทึกงานมาอ่านว่า วันจันทร์จะทำอะไร ฝรั่งต่างชาติมักเริ่มงานตัวเองบ่ายวันอาทิตย์เสมอ จนปัจจุบัน ผมเองก็ยังเริ่มงานบ่าย

วันอาทิตย์ หรือ กลางคืนวันอาทิตย์เสมอ แล้ว เช้าวันจันทร์สำคัญมาก ๆ คือ ต้องไปทำงานแต่เช้า ผมเข้างานคนแรกในที่ทำงานเสมอ

จนมีความรู้สึกว่า วันไหนไปทำงานหลังลูกน้อง แล้ว รู้สึกเขิน เข้างานก่อน ทำงานก่อน ย่อมเป็นต่อ ยิ่งต้องควบคุมลูกน้องมาก ยิ่งต้อง

ทำงานให้ได้มากกว่าลูกน้อง และ ทำงานก่อนลูกน้องเสมอ จะเป็นผู้นำคน เงินเดือนมาก ก็ย่อมต้องทำงานมาก กว่าเขาเหล่านั้น

บังเอิญอีกนั่นแหละ ตลอดชีวิตการทำงานผม ได้นายดี นายเก่ง มาตลอด คุณอาจถามผมว่า ถ้าได้นายไม่ดีหละ ขอตอบว่า ก็ลาออกสิครับ

ผมเป็นคนอย่างนี้เสมอ ลำบาก เหนื่อยยาก ทำงานให้นายที่เก่ง ดีกว่า รับใช้นายที่โง่กว่า ลอกเรียนแบบไม่ได้นะครับ ผมมันคนโลดโผน

เจอนายโง่กว่า ผมลาออกเสมอครับ เลยทำให้ปัจจุบัน ต้องเหนื่อยยากมาเปิดบริษัทเองครับ

อย่างไรก็ตาม ยินดี ที่ได้รู้จักครับ ว่าง ๆ จะมาเขียนใหม่ครับ เย็นวันอาทิตย์ พาครอบครัวไปหาไร หร่อย ๆ รับทานครับ

ตลาดอุดมสุข มะม่วง ถูก ครับ ช่วงนี้ แถมมีร้านข้าวเหนียว แม่ทองดำ อยู่ติดกับถนนอุดมสุข อร่อย มาก ครับ กลางซอยอุดมสุข

ทั้งก๋วยเตี๋ยว อาหารตามสั่ง และ หมูสะเต๊ะ หร่อย ๆ ทั้งนั้นครับ ตึกแถว กลางซอย อุดมสุข ฝั้งขวามือ นะครับ ที่จะตรงไป ศรีนครินทร์

ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ้างถึง

« ตอบ #166 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 11:53:57 am »

อ้างจาก: Mr.Yanyong ที่ เมษายน 18, 2010, 04:43:07 pm

เอาประสบการณ์มาเล่าครับน้องรีย์

สมัยก่อน ยากจน ตั้งเนื้อตั้งตัวด้วยตัวเอง พอลูกมาเกิด คนหนึ่ง รายจ่ายมากขึ้นอีก 1 พอมาเกิดอีก 1 ก็เจอปัญหาเดิม ๆ คือ

ทำอย่างไรให้มีรายได้ ครอบคลุมรายจ่าย ไม่เพียงแต่คิดแล้วเฉย หากแต่ มองหาบริษัทใหม่ ๆ ที่ใหญ่กว่า แล้วเงินเดือนดีกว่าเดิม

แต่สิ่งที่ตามมาคือ เงินเดือนแพงกว่าเดิม แล้ว ตัวเรามีประสิทธิภาพ คุ้มกับเงินที่เขาให้ไหม คำตอบคือ หมั่นศึกษาเพิ่มเติม ความรู้

ต่าง ๆ มิได้เรียนจากครูเท่านั้น หากแต่ รอบตัวเราคือความรู้ทั้งสิ้น หากรักจะเรียน ใช่ว่าจะรู้แต่งานเราก็หาไม่ หากแต่ ยังต้องเรียนรู้

งานจากผู้อื่น เสมอ บังเอิญเจอนายดี ตั้งแต่ เริ่มทำงาน ท่านสอนให้ ทำแฟ้มงานต่าง ๆ ให้ดี ตั้งดัชนี ให้ค้นหา แม้ตัวเองไม่อยู่ ยัง

ให้ผู้อื่นติดตามงานหางานได้ เคยมีครั้งหนึ่ง ผมโทรจากภายนอกบริษัท เข้ามา ให้ลูกน้องหางานบนโต๊ะ ผมบอกได้เลยว่า มันอยู่

ในกองไหน วางซ้อนอย่างไร เปิดลิ้นชักไหน ไฟน์ไหน กลับมาห้องทำงาน ใครมาค้นเอกสาร ผมจะทราบทันที เพราะทุกอย่างวางไว้

อย่างเป็นระเบียบ เย็นวันศุกร์ต้องบันทึกงานทุกอย่างไว้ เนื่องจากวันหยุดสองวัน ทำให้เราลืม บ่ายวันอาทิตย์หากให้ดี ให้มั่นคือ

เปิดบันทึกงานมาอ่านว่า วันจันทร์จะทำอะไร ฝรั่งต่างชาติมักเริ่มงานตัวเองบ่ายวันอาทิตย์เสมอ จนปัจจุบัน ผมเองก็ยังเริ่มงานบ่าย

วันอาทิตย์ หรือ กลางคืนวันอาทิตย์เสมอ แล้ว เช้าวันจันทร์สำคัญมาก ๆ คือ ต้องไปทำงานแต่เช้า ผมเข้างานคนแรกในที่ทำงานเสมอ

จนมีความรู้สึกว่า วันไหนไปทำงานหลังลูกน้อง แล้ว รู้สึกเขิน เข้างานก่อน ทำงานก่อน ย่อมเป็นต่อ ยิ่งต้องควบคุมลูกน้องมาก ยิ่งต้อง

ทำงานให้ได้มากกว่าลูกน้อง และ ทำงานก่อนลูกน้องเสมอ จะเป็นผู้นำคน เงินเดือนมาก ก็ย่อมต้องทำงานมาก กว่าเขาเหล่านั้น

บังเอิญอีกนั่นแหละ ตลอดชีวิตการทำงานผม ได้นายดี นายเก่ง มาตลอด คุณอาจถามผมว่า ถ้าได้นายไม่ดีหละ ขอตอบว่า ก็ลาออกสิครับ

ผมเป็นคนอย่างนี้เสมอ ลำบาก เหนื่อยยาก ทำงานให้นายที่เก่ง ดีกว่า รับใช้นายที่โง่กว่า ลอกเรียนแบบไม่ได้นะครับ ผมมันคนโลดโผน

เจอนายโง่กว่า ผมลาออกเสมอครับ เลยทำให้ปัจจุบัน ต้องเหนื่อยยากมาเปิดบริษัทเองครับ

อย่างไรก็ตาม ยินดี ที่ได้รู้จักครับ ว่าง ๆ จะมาเขียนใหม่ครับ เย็นวันอาทิตย์ พาครอบครัวไปหาไร หร่อย ๆ รับทานครับ

ตลาดอุดมสุข มะม่วง ถูก ครับ ช่วงนี้ แถมมีร้านข้าวเหนียว แม่ทองดำ อยู่ติดกับถนนอุดมสุข อร่อย มาก ครับ กลางซอยอุดมสุข

ทั้งก๋วยเตี๋ยว อาหารตามสั่ง และ หมูสะเต๊ะ หร่อย ๆ ทั้งนั้นครับ ตึกแถว กลางซอย อุดมสุข ฝั้งขวามือ นะครับ ที่จะตรงไป ศรีนครินทร์

ครับ

Mr.Yanyong

แฟนพันธุ์แท้

อ้างถึง

« ตอบ #167 เมื่อ: วันนี้ เวลา 11:42:36 am »

วันก่อน ใจนึกอยากข้าวเหนียวแม่ทองคำ ไปถึง 17.00 น. ข้าวเหนียวหมดแล้ว สงสัย ทำน้อย หมดเร็ว เนื่องจาก ไม่กล้าทำเยอะ กลัวของเหลือ สถานการณ์ รอบบ้าน ทั่วเมืองเวลานี้ มีแต่ความวุ่นวาย ความเครียด

ถามว่ากระทบไหม แน่นอน ไม่ว่าแง่เศรษฐกิจ ไม่ว่าจิตใจ หดหู่ชอบกล แก้ไข ด้วยการไปเที่ยวก็แล้ว แต่เมื่อเปิดทีวีดู ก็ใจหาย นอกจากโดน

ระเบิดไม่ทราบฝ่ายแล้ว ยังโดนตำรวจไล่ทุบ ก็แปลกครับ ยังมียิ่งกว่านั้นซึ่งยากแก่การบรรยาย

ผมไม่ได้อยู่สีไหนเลย เพียงแต่ อยากให้ข้อคิดว่า คนเราควรมีสติ ไม่ถูกชักจูงโดยง่าย ไม่หลงใหลอามิส สินจ้างใด ๆ สุดท้ายคือ เราเกิดบน

แผ่นดินไทย โดยมีพระมหากษัตริย์ อันยิ่งใหญ่ หลายประเทศอิจฉาเรา ที่เรามี กษัตริย์ เหนือ กษัตริย์ ทั้งหลาย อันเป็นที่รักยิ่งของประชาชน

อะไรที่เป็นประโยขน์แก่ชาติบ้านเมืองโดยแท้ อะไรที่เป็นประโยชน์ ส่วนตัว หรือ พวกพ้อง ควรแยกแยะ ทำแล้วใครได้ประโชน์ให้ถามตัวเองให้จงหนัก

ไม่ว่าฝ่ายใดสูญเสีย เบื่องหลังเขาเหล่านั้น ลูก เมีย ผัว พ่อ แม่ ญาติ พี่น้อง เพื่อน อันเป็นที่รัก ต้องเศร้าเสียใจ กับการสูญเสียขนาดไหน

ปรองดองกันโดยเร็วเถิดครับ ก่อนที่ ทุกอย่างจะสายไป เมื่อคิดได้ เวลาไม่สามารถย้อนกลับ มาใหม่ ได้ ครับ

มิได้มีเจตนาลบหลู่ฝ่ายใด ทั้งนั้น หากแต่ รู้สึกเศร้าเสียใจ เป็นอย่างยิ่ง

BOOM

เด็กมัธยม

เงินทองของนอกกาย กว่าจะหาได้ใช้ดีๆๆนะอิอิ

« ตอบ #137 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 10:32:22 am »

สวัสดีครับกี้ยังเห็นพี่ออนไลอยู่เลย ข้อความผมตอบพี่ก็หายครับ มัวอ่านเพลินกลับมาพี่ปิดซะแระ หายไปยุ่งกะสงกรานต์มางานมากหลังสงกรานตืเลยพาครอบครัวไปเที่ยวเกาะช้างครับ ยังสวยเหมือนเดิมถนนดีขึ้นร้านค้ามากมายขึ้น ที่ดินแพงขึ้นของกินราคาก็แพงขึ้นที่พักมีให้เลือกมากชึ้น มีข้อแนะนำตอนนำรถขึ้นเรือเฟอรี่ข้ามฝั่งมีท่าเรือสองแห่ง(เดาว่าไม่ถูกกันเท่าไรนัก)แนะนำอย่างนี้ครับ 1ท่าเรือเซนเตอพอย ท่านี้มีระยะทางห่างเกาะ10 กม เรือต้องวิ่งนานกว่ามีจำนวนรอบในการวิ่งน้อยกว่าอีกท่า แต่ราคาถูกกว่า ไปกลับคนละ100 บาท ค่ารถไม่คิด 2 ท่าเรืออ่าวธรรมชาติเฟอรีญี่ปุ่น ท่านี้ห่างเกาะ5 กม เรือวิ่งใกล้กว่าจำนวนรอบในการวิงมากว่าแต่แพงกว่า ไปกลับคนละ120 บาท นำรถข้ามเสียคันละ200 บาท เลือกกันเลยครับ ส่วนตัวผมว่าถ้าไม่รีบ ชอบนั่งเรือชมทะเล ประหยัดเงินก็เลือกท่าแรก ความแตกต่างอยู่ที่ระยะทางที่เรือวิ่งในทะเลแต่การเสียเวลอยู่ที่ตอนเรือออกครับโชคดีมาตอนคนจะเต็มเรือก็ออกเร็ว มาตอนเรือเพิ่งเข้าอย่างน้อยก็ครึ่ง ชม ละครับ ส่วนความปลอดภัยเสี่ยงทั้งคู่แหละครับคืบก็ทะเล ศอกก็ทะเลครับ แนะนำว่ามาถึงเกาะเกือบทุกคันจะเลี้ยวขวาไปสูหาดต่างๆๆ ลองเลี้ยวซ้ายครับขับไปทางน้ำตกธารมะยมเลยไปอีกสัก3 กมจะมีสวนทุเรียน มังคุก รังสาด ราคาถูกขายดดยชาวสวนแท้ๆๆ ที่สำคัญรสชาด ดีมากๆๆๆๆไม่มีสารเคมี ทุเรียนงี้กลิ่นเป็นกลิ่นฉุนกึกแบบทุเรียนเป็นทุเรียนเชียวคุงเอ๊ยยย ไม่มีกลิ่นแก้สหรือรสขม รสมันแบบหวาน มันมากๆๆ กินแล้วสุดยอดรีบกินยาลดไขมันทันทีจะได้กินได้ต่อ อิอิ มังคุดก็ดีเนื้อสวยหวานหอมกินแก้ร้อนในจากทุเรียนดี 50ลูกแกะมาเจอเสียลูกเดว พอใจมากกก เอาละพอเข้าที่พักนะแถวหาดทรายขาวมีร้านค้ามากมาย after sun มีขายตามร้านยาหลายร้านแนะนำร้านอินเตอ มีเภสัชหนุ่มรูปหล่อขายราคาที่ตั้งถูกกว่าโรบินสันในกทม แถมลดได้อีก20 บาท ผมซื้อยี่ห้อ เรือกล้วยอะนะ จริงมีแล้วแต่เจ็บจัยเกาะขายถูกกว่าโรบินส้น เพื่อเป็นการดึงยอดดอยให้ต่ำเก็บเพิ่มมาเฉลี่ยซะ 555 อีกเรื่องพอบ่ายอย่ามัวเล่นน้ำเพลิน ไปร้านขายส่งอาหารทะเลเจ๊นกซะ หาซื้อมาทั้งปู กั้ง กุ้ง ปลา มากินตอนเย็นจะทำเองหรือให้รีสอตเขาทำก็ดี ประหยัดกว่าแน่นอน ยิ่งไปกันเป็นครอบครัวหลายๆๆคนแบบนี้ดีกว่าแน่ครับ ที่พักพยายามหาที่มีสระน้ำนะ เวลาเล่นทะเลเสร็จก็มาลงสระต่อ เกาะขอบสระดูทะเลเอ้อ....พักผ่อน ยิ่งมีเด็กๆๆ ลูกเล็กๆๆ มันส์มากกกก อิอิ เอาละกินเนื้อที่เจ้าของกระทู้พอแระ แต่พี่เขาไม่ว่าแน่เพราะพี่จัยดี..ใช่มะ

Mr.Yanyong

« ตอบ #138 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:53:48 am »

สวัสดีครับ คุณบูม

ว่าด้วยเรื่องการเข้าใจผิด บ่อยครั้ง ที่ผมผิดพลาดคือ นึกไปเอง คิดไปเอง คนเราเมื่อมีความเครียด สะสม นาน ๆ เข้าก็จะเกิดการระแวง

อันนี้ไม่ดีเลย ผมเคยเตือนคนอื่นเสมอ แต่ ต่อนี้ไป คงต้องเตือนตนด้วยเช่นกัน คราวนี้เป็นความผิดพลาดของผมเอง อายุก็มากแล้วแต่

ยังทำตัวเป็นวัยรุ่นอยู่ ก็รู้สึกตัว ครับ

ว่าด้วยเรื่องเกาะช้าง ผมเคยผ่านแต่ไม่ได้แวะ เนื่องจากรถเสียเสียก่อน วันนั้น ขับรถผิด จะไปพักที่ รีสอร์ท ของทางสภากาชาดไทย

จำได้ว่า ก่อนถึงตราด มีถนนเลี้ยวซ้ายไป เป็นป่า และ เขา พอไปถึงรีสอร์ท สภากาชาดไทย บังเอิญเต็ม เลยไปพักรีสอร์ทเอกชน

แห่งหนึ่งจำชื่อไม่ได้ เพราะรถมีปัญหา ปั๊มน้ำมันเบนซิน ไหม้ ทำให้รถไปต่อไม่ได้ แต่ปัจจุบัน สบายใจหน่อย ตรงที่ รถมีสองระบบ

คือระบบเบนซิน และ แอลพีจี วันนั้นต้องโทรหาสมาคม มายกรถ ยังคิดเลยว่า หากรถตายในถนนสายนี้ กลางคืน ไม่โดนปล้ำก็

โดนปล้นแน่ ๆ ถนน นี้ มืดมาก ไม่ค่อยมีรถผ่าน ครั้งแรก ขับเลย-ไป จนเจอด่านทหาร เขาว่า เป็นทางข้ามไปเกาะกง เลยต้องวกรถ

กลับ ตอนนั้นแหละครับ รถเสีย ไหลลงจากเนิน จอดข้างทาง อ้อจำได้แล้ว โทรหา คาร์เวิล์ดคลับ มาลากรถ ขากลับ ต้องนั่ง บขส กลับ

แถมที่จังหวัดตราด ไม่มีเอเย่นต์ เชพโลเลต ต้องส่งรถมาจันทบุรี กลับถึงบ้าน 2 วัน นั่ง บขส ไปจันทบุรี รับรถอีกที ได้ยินเหมือนกัน

ว่าเกาะช้างน่าเที่ยว วันนั้น ยังดีว่า ได้ ผลไม้สละ กลับบ้าน สละ ไม่ใช่ยี่ห้อเนินวง นะครับ จำได้ว่า สละสุมาลิน หรือ อะไร นี่แหละ หวาน

สนิท ส่วนสละ เนินวง หวานอมเปรี้ยว แต่เสียดาย ไม่ได้ชิมทุเรียนจันทบุรี หรือ ตราด เพื่อน ๆ ชาวไทยโกล์ด เรามีเกือบทุกจังหวัดครับ

วันที่ไปเอารถ ผมแวะไปหาสมาชิกไทยโกล์ด ท่านหนึ่ง ท่านดีมาก ๆ ให้การต้อนรับอย่างดี ชงกาแฟ หอมอร่อย มาให้ แกะสละแช่ตู้เย็น

มาให้ทาน แถม มีพกกลับบ้านด้วย บางวัน เขายังส่งมากับรถบขส ผลไม้หลายอย่าง ซึ่งเป็นน้ำใจงดงาม ของคนไทย ท่านที่อ่านอยู่อาจ

ยังไม่ทราบว่า ปัจจุบัน สมาชิกไทยโกล์ด มีอยู่เกือบทั่วประเทศไทย ผมเอง ก็บันทึกไว้ ว่า จังหวัดไหน ใครอยู่ ใครมากรุงเทพ ผมก็ต้อนรับ

ผมไปต่างจังหวัด ก็เจอสมาชิกไทยโกล์ดนี่แหละ มาต้อนรับขับสู้ ปัตตานี สงขลา นครศรี สุราษ ตราด จันทบุรี อุดร ขอนแก่น ผมเจอมา

หลายจังหวัดแล้วครับ แถม สมาชิกเหล่านั้น น้ำใจงามจริง ๆ เช่นมีสมาชิกท่านหนึ่ง คอยช่วยเหลือ พาพี่ทองใหม่ ไป โรงพยาบาลรามา

และในโรงพยาบาลเอง ก็มีหมอท่านหนึ่ง ซึ่งเป็นสมาชิกไทยโกลด์เช่นกัน คอยอำนวยความสะดวกให้พี่ทองใหม่ ผมขออนุญาตเปิดเผย

อาชีพสมาชิกเรานะครับ แต่ไม่เผยชื่อ ข้าราชการ พยาบาล จิตแพทย์ อัยการ ผู้พิพากษา หมอฟัน และ อื่น ๆ อีกมากมาย ผมว่านะครับ

หากสมาชิกเราได้มีกิจกรรมร่วมกัน จะเป็นประโยชน์ด้วยกันทุกฝ่าย ผมเอง ก็จัดงานมาหลายครั้ง จนหลัง ๆ เริ่มเหนื่อย เลยไม่ได้เป็นโต้

โผ จัดงานอีก ก็หลายกลุ่ม หลายครั้ง มากมายครับ สำหรับสมาชิกเรา แต่บอกตามตรงนะครับ สมาชิกเรารวยน้ำใจกันทุกคน ครับ

Mr.Yanyong

« ตอบ #140 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:00:57 am »

สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ!_00

นาน ๆ เห็นราคาทองคำพุ่งสักที ก็อดไม่ได้ที่จะมาวิเคราะห์สักนิด ช่วงนี้ ดอลล่า แข็งแกร่ง ยูโร ด้อยค่าอย่างรวดเร็วเนื่องจาก

ปัญหากรีก ไม่ยุติ ประชาชนกรีกส่วนใหญ่ ไม่พอใจ การกู้ยืมเงินจากไอเอ็มเอฟ แถม สเปน ก็ย่ำแย่ ต้องกู้ไอเอ็มเอฟ เช่นกัน

เงินเยนญี่ปุ่น อ่อนค่าอย่างรวดเร็วเช่นกัน ดังนั้น จับตามองค่าเงินหยวนให้ดี อาจแข็งค่าขึ้นได้ในเร็ววัน ราคาน้ำมันเป็นไปในทิศ

ทางเดียวกับเศรษฐกิจยุโรป ข่าวโกลด์แมนแซค ยังไม่ทันจาง หุ้นดาวโจนส์ และ แนสแด็ค รวมถึงหุ้นทั่วโลก ลดลงอย่างน่าใจหาย

ต่อเนื่องกันมา 3 วัน ดังนั้น หลายนักวิเคราะห์จึง เห็นพ้องต้องกันว่า ที่ราคาทองคำขึ้น เป็นเพราะว่า นักลงทุน และ กองทุน โยกทุน

จากน้ำมัน และ หุ้น มายังทองคำ ผมโดยส่วนตัวไม่คิดว่า ราคาทองคำ จะขึ้นได้อย่างยั่งยืน จากนี้ไป คงต้องดู ค่าเงิน ทุกสกุล ที่เกี่ยว

ข้องกับราคาทองคำ ต้องดูว่า ราคาน้ำมัน จะไปทิศทางไหน และ เมื่อ หุ้นทั่วโลกตกต่ำ ทำให้เพดานในการลงทุนสูงขึ้น ผู้คนอาจหันมา

ลงทุนอีกครั้งหนึ่ง ส่วนเพดานราคาทองคำ ก็คงต้องมองให้ชัดเจน ว่า ช่องว่างในการทำกำไร แคบลงแล้วหรือยัง ความเห็นส่วนตัวอีก

เรื่องก็คือ ขณะนี้ น่าจะเป็นช่วงขายทองเพื่อทำกำไร มากกว่า ซื้อทองเพื่อการลงทุน นะครับ

ความคิดเห็นเป็นของผม เงินทองเป็นของท่าน ท้ายสุดท่านต้องตัดสินใจให้ได้ตัวเอง ไม่มีใครมีความแม่นยำ เรื่องราคาทองคำ ทั้งนี้

เป็นการคาดการณ์ หรือ พยากรณ์ เสียมากกว่า ครับ

Mr.Yanyong

« ตอบ #141 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 10:23:31 am »

สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ

เป็นไปตามคาดหมายครับ ช่วงใด ที่หุ้นและน้ำมันตกลงแรง ๆ ก็มักมีข่าวสนับสนุนหรือ ข่าวดี ทำให้หุ้นพลิกกลับคืน เช่นเดียวกับราคาน้ำมัน

ที่ปรับราคาสูงขึ้น แต่ นะครับ ผมพูดเสมอว่า มะกัน เป็นประเทศ ที่ประชาชนเล่นหุ้น ผ่านกองทุน มากที่สุด (คงจัดว่าในโลกก็ว่าได้) พอมี

ข่าวเรื่อง ยุโรป อัดฉีดเม็ดเงินเข้ามาเพื่อ พยุงเศรษฐกิจ กรีก ดาวโจนส์ และ แนสแด็ก ตอบรับในช่วงข้ามคืน (ไทย) แต่เป็นข้ามวันมะกัน

นะครับ พลิกผันไป อย่างรวดเร็วจริง ๆ ในขณะที่ทองคำ ก็ตกลงมาในคืนเดียว เช่นกัน สุดท้ายผมก็ขอเตือนว่า จะลงทุนใด ๆ ก็ตาม พิจารณา

ผลตอบแทนการลงทุน ความเสี่ยง เวลา และ โอกาส ให้ มั่น ๆ นะครับ เงินทองหายากนะครับ ยิ่งหนุ่ม ๆ สาว ๆ ที่กำลังก่อร่างสร้างตัวด้วย

ผมยิ่งเป็นห่วง เพราะ แม้แต่ลูกชายผม ทำงานมา ถึง 3 ปี แล้ว ผมก็ยัง สนับสนุนให้เขาออมเงิน แม้ดอกเบี้ยจะน้อยก็ตาม หากแต่ ประสบ

การณ์ของเขา ยังไม่ถึงเวลา ที่คิดจะลงทุน ครับ คือ ทำงานให้ก้าวหน้า สะสมเงินเพื่อความมั่นคงในอนาคต อย่าคิดมากเรื่องดอกเบี้ย สิ่ง

ที่ควรคิด คือ สร้างชีวิตให้มั่นคง ไม่ว่าหน้าที่การงาน หรือ คิดเรื่องศึกษาต่อ และ ออมเงินให้ได้มาก ๆ ดอกเบี้ยหรือครับ ไม่ใช่เรื่องสำคัญ

เท่าใด เพราะถ้ามีโอกาสดีในชีวิต มันมีค่า มากกว่า ดอกเบี้ยเป็นไหน ๆ หรือ พูดแบบฉบับผม คือ ดอกเบี้ยชีวิต มีค่ามากกว่า ดอกเบี้ยเงิน

ตรา ครับ

Mr.Yanyong

« ตอบ #145 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 11:39:22 am »

เอาประสบการณ์ ในชีวิตมาเล่าทั้งสิ้นครับ

3วันก่อน ก็เพิ่ง ส่งลูกสาวไปญี่ปุ่น 1 เดือน เพื่อ เรียนภาษาญี่ปุ่นจากสถาบันที่ญี่ปุ่นโดยเฉพาะ เพราะเห็นว่า จบปริญญาตรี ทางด้านอักษรศาสตร์ เอกภาษาญี่ปุ่นในไทย เวลาพูด ยัง โอ๊ ๆ เอ๊ะ ๆ อาโนเนะ แบบไทย ๆ ฟังแล้วพิกล ก็เลยยอมเสียเงิน ราว 1.5 แสน ให้ไป

ทุกคืน ลูกสาว จะต้องคุยผ่านคอมมาว่า พ่อ จ๋า แม่ จ๋า อะไร ๆ ในญี่ปุ่น แพง ๆ ทั้งนั้น กินไม่ลง ผมเลยถามว่า แล้ว มาม่า ที่ให้แพ็คไป

เกี่ยงแล้ว เกี่ยงอีก ตอนนี้ เห็นค่าหรือยัง สอนให้เอากระติกชงน้ำร้อน อัตโนมัติไป ก็เกี่ยง เจอ น้ำเปล่า ขวดละ 40 บาท โอดกาเหว่า

เลยครับ อยู่เมืองไทย กินอยู่สบาย ไม่ค่อยคิด พอไปต่างบ้านต่างเมือง เงินจำกัด แถมให้พกเครื่องคิดเลข ไป และ เตือนว่า ก่อนซื้อของ

ให้กดอัตราแลกเปลี่ยนเสียก่อน 100 เยน เท่ากับ 34.50 บาทไทย จำไว้ให้มั่น เงินหมด ไม่ส่งไปให้แน่ ตอนนี้ คำเตือน เริ่มสำฤทธิ์ผล

แล้วหละ ครับ ให้ไปหาประสบการณ์ วันแรก ตื่นไม่ทัน ญีปุ่นเขาไม่รอครับ เขาทิ้งให้อยู่หอพักเลยครับ ไม่มีการรอ คนส่วนใหญ่ ไม่มารอ

คนที่ ตื่นสายไม่กี่คน ระเบียบและ กฎ ของเขา น่าเคารพ กลับมางวดนี้ ก็หวังว่า ลูกสาวผมคงตื่นเช้า และ มีระเบียบยิ่งขึ้น เพราะ เจอกฎเหล็ก

ของผมที่ว่า ตราบใด ยังเรียนหนังสือ ป๋า ออกให้ทุกอย่าง เรียนจบเมื่อไร อย่างมากข้าวสามมื้อ ในขณะยังไม่มีงานทำ พอมีงานทำ จะให้เงิน

แค่เดือนแรก เดือนต่อไปอย่าหวัง แถม 10 เปอร์เซนต์ ของเงินเดือน ถือว่าตอบแทนพ่อแม่ แล้วกัน 555555555555555555555555555

มีโอกาส ผมจะเล่าเรื่อง การดำรงชีวิต ให้ ท่านทั้งหลายได้อ่าน ครับ ชีวิตนี้ มีค่ายิ่งนัก เวลาแต่ละวินาที หรือ แต่ละลมหายใจ ผมไม่เคย

ปล่อยให้สูญเสียไป อย่างไร้ค่า เพราะ ทุกวันนี้ เริ่มไปงานศพ มากกว่า งานใด ๆ

Mr.Yanyong

« ตอบ #146 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 11:53:03 am »

อ้างจาก: Chiranan ที่ พฤษภาคม 11, 2010, 10:35:39 am

อ้างจาก: Mr.Yanyong ที่ พฤษภาคม 11, 2010, 10:23:31 am

เป็นไปตามคาดหมายครับ ช่วงใด ที่หุ้นและน้ำมันตกลงแรง ๆ ก็มักมีข่าวสนับสนุนหรือ ข่าวดี ทำให้หุ้นพลิกกลับคืน เช่นเดียวกับราคาน้ำมัน

ที่ปรับราคาสูงขึ้น แต่ นะครับ ผมพูดเสมอว่า มะกัน เป็นประเทศ ที่ประชาชนเล่นหุ้น ผ่านกองทุน มากที่สุด (คงจัดว่าในโลกก็ว่าได้) พอมี

ข่าวเรื่อง ยุโรป อัดฉีดเม็ดเงินเข้ามาเพื่อ พยุงเศรษฐกิจ กรีก ดาวโจนส์ และ แนสแด็ก ตอบรับในช่วงข้ามคืน (ไทย) แต่เป็นข้ามวันมะกัน

นะครับ พลิกผันไป อย่างรวดเร็วจริง ๆ ในขณะที่ทองคำ ก็ตกลงมาในคืนเดียว เช่นกัน สุดท้ายผมก็ขอเตือนว่า จะลงทุนใด ๆ ก็ตาม พิจารณา

ผลตอบแทนการลงทุน ความเสี่ยง เวลา และ โอกาส ให้ มั่น ๆ นะครับ เงินทองหายากนะครับ ยิ่งหนุ่ม ๆ สาว ๆ ที่กำลังก่อร่างสร้างตัวด้วย

ผมยิ่งเป็นห่วง เพราะ แม้แต่ลูกชายผม ทำงานมา ถึง 3 ปี แล้ว ผมก็ยัง สนับสนุนให้เขาออมเงิน แม้ดอกเบี้ยจะน้อยก็ตาม หากแต่ ประสบ

การณ์ของเขา ยังไม่ถึงเวลา ที่คิดจะลงทุน ครับ คือ ทำงานให้ก้าวหน้า สะสมเงินเพื่อความมั่นคงในอนาคต อย่าคิดมากเรื่องดอกเบี้ย สิ่ง

ที่ควรคิด คือ สร้างชีวิตให้มั่นคง ไม่ว่าหน้าที่การงาน หรือ คิดเรื่องศึกษาต่อ และ ออมเงินให้ได้มาก ๆ ดอกเบี้ยหรือครับ ไม่ใช่เรื่องสำคัญ

เท่าใด เพราะถ้ามีโอกาสดีในชีวิต มันมีค่า มากกว่า ดอกเบี้ยเป็นไหน ๆ หรือ พูดแบบฉบับผม คือ ดอกเบี้ยชีวิต มีค่ามากกว่า ดอกเบี้ยเงิน

ตรา ครับ

ผู้น้อยขอคาราวะ 1 จอก (นม/น้ำผลไม้) คร้า...า

หลัง ๆ มานี้ นิยม แอปเปิ้ลเขียว โยเกิต และ นมสด ปั่น ครับ อร่อยและดีต่อสุขภาพ แต่ต้องไม่หวานมาก ไม่งั้นอนุมูลอิสระเยอะ

เอาโค๊ก เป๊ปซี่ มาแลก ก็ไม่ยอม ส่วนเครื่องดองของเมา 15 ปี แล้วกระมัง ที่ ไม่แตะอีกเลย เว้นแต่ ชิม ๆ จิบ ๆ พอรู้รส ครับ สมัยก่อนทนได้ไง ปวดศีรษะ อาเจียน หลับคาโต๊ะ ไม่เห็นมีดีอะไรเลย แถมเสียตัง เสียสุขภาพ และ เกือบเสียชีวิตด้วยซ้ำไป วันนั้น หากกลิ้งตกบันไดไป

ไม่เสียชีวิต ก็คง บาดเจ็บไม่เบา เมื่อไม่นานมานี้ ได้ยินข่าวจากเพื่อนรุ่นพี่ ลูกชายเขาไปฉลองกันที่บ้านเพื่อน ปรากฎว่า เมาจนพลัดตกบันได

เสียชีวิต เพื่อนผม และ ภรรยา เสียน้ำตาจนเกือบไหลเป็นสายโลหิต ดังนั้น ขอรับการคารวะด้วย แอปเปิ้ลเขียว โยเกิต นมสด ปั่น 1 แก้ว ครับ 555555555555555555555555555555555555555555555555555555555

Mr.Yanyong

« ตอบ #148 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 12:17:47 pm »

อ้างจาก: MOR LEK ที่ พฤษภาคม 11, 2010, 11:57:14 am

พ่อแม่สอนลูกๆมักไม่ค่อยเชื่อ คนจีนถึงมีคำพูดและการกระทำว่า

โห่วอีคื๊อเจียะปักหนั่งไก่ปึ่ง (แปลตรงตัวว่าให้ไปกินข้าวของคนอื่น คือให้คนอื่นสอนนั่นเอง)

ถูกต้องเลยครับ ในขณะที่ผมใกล้ชิดกับลูก ๆ แต่ในขณะเดียวกัน ก็ผลักไปห่างอก บ้าง บางครั้ง ให้ไปเรียนรู้สังคม

หาประสบการณ์ จากคนอื่น บ้าง แล้วก็เป็นเรื่องจริง อย่างหมอเล็กว่า บางครั้ง เพื่อนลูก ๆ ที่มาค้างที่บ้านกลับเชื่อ

เรามากกว่าพ่อแม่ ของตนเอง ครับ อีกเรื่องที่เขาเล่าให้ฟัง คือ ก๋วยเตี๋ยว ที่ญี่ปุ่น มีหมู ไม่ถึง 4 ชิ้น ชามละ 400บาท

ดีว่า ผม และ แม่เขา ช่วยกันแพ็คมาม่า ไปให้ และ ช่วงนี้ ญี่ปุ่น กลางวันร้อน กลางคืนหนาว เขากลัวเป็นหวัดอย่างยิ่ง

เพราะการไปหาหมอที่ญี่ปุ่น แพงมาก ๆ นอกจากเรียนแล้ว เขายังต้องทำงานตอบแทน อีก ใครจบปี 4 แล้ว ทำงาน

บริษัท ใครยังไม่จบ ไปอยู่ซุปเปอร์มาเก็ต สรุปแล้ว ญี่ปุ่น เขาไม่ให้อะไร ฟรี ๆ ทุกอย่างต้องลงทุน ทั้งสิ้น

ผมชอบครับ โลกนี้ ช่างยุติธรรมนัก ผมเชื่อเสมอมา ไม่มีอะไรได้มาโดยเปล่า ๆ ต้องดั้นด้นเพียรพยายาม ถึงได้มาครับ

งานแรก ของลูกชาย ผมหาให้เขา แต่ตอนออกจากงานไม่คิด ตกงานอยู่ 2 เดือน เงินสะสมหมด ต้องไปช่วยแม่ขายก๋วยเตี๋ยว

ร้อนอยู่ 2 เดือน ได้งานใหม่ จากนั้น พอจะออกจากงานครั้งที่ 2 เขาไม่กล้าออกจากงานโดยยังไม่มีงานทำ คือต้องหางานให้ได้

ก่อน แล้วค่อยออก เพราะ บริษัทที่ 2 เขาต้องหางานทำเอง ส่วนงานที่ 3 ที่หาได้ เขาใช้เวลา 5 เดือน โดยประมาณ กว่าจะได้งาน

ใหม่ที่ชอบ หากเขาหุนหัน แบบ ครั้งแรก เขาต้องตกงานถึง 5 เดือน และสิ่งที่เขากลัวคือ เงินที่สะสมมา 3 ปี จะลดลง แม้ทำงานมา

3ปี ปีนี้ด้วย ก็ขึ้นปีที่ 4 แต่เงิน ที่สะสม ช่างน้อยนิด หากคิด ลงทุน ซื้อบ้าน ซื้อรถ มีสิ่งหนึ่งที่ผมสอน ให้เลือกบ้านก๋อน รถเอาไว้ทีหลัง

ถ้าไม่ได้บ้าน เอาคอนโด ก่อน ก็ยังดี หรือไม่ เรียนปริญญาโทก่อน สมัยนี้ การศึกษาเป็นการลงทุน ลงทุนมาก (ศึกษามาก) ย่อมกำไร

อ่านไปอ่านมา อย่างเพิ่งงง นะครับ เงินใช้แล้ว มีวันหมด แต่ความรู้ หากินได้ไม่มีวันหมด ครับ

Mr.Yanyong

« ตอบ #149 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 09:14:01 am »

วันนี้ ก็เป็นอีกวันหนึ่ง ที่ผมว่าง เนื่องจากพิษการเมือง เลยส่งผลกระทบถึง เศรษฐกิจ และการงาน ช่วงนี้คนที่ทำงานกินเงินเดือน

น่าอิจฉาที่สุด ส่วนเจ้าของกิจการ หากไม่มีงานเข้า นั่นหมายถึง ไม่มีรายได้เข้า แต่ยังมีรายจ่ายที่คงที่ อยู่เสมอ ๆ ครับ เลยแวะ

มาเขียนบทความสักนิด เพื่อสะกิดใจ

คน นับเป็นทรัพยากร อันมีค่าที่สุด ก่อนจะเกิดมาเป็นคนก็ยุ่งยากซับซ้อน ถอยหลังกลับไป อาจต้องกล่าวถึงการเวียน

ว่าย ตาย เกิด ตามหลัก พุทธศาสนา แต่อย่าไปไกล ขนาดนั้นเลยครับ เอาเป็นว่า คนเราเกิดมาได้ ก็จากความรัก ของคนสองคน ต่อจาก

นั้นเราก็ปฎิสนธิ ในครรภ์มารดา และ เกิดมาเมื่อครบกำหนด เป็น ทารก กว่าจะเติบโตมาเป็นผู้ใหญ่ และ สุดท้ายก็หนีไม่พ้นความตาย

ซึ่งระยะทางตั้งแต่ เริ่มต้น จนสุดท้าย ก็ถือได้ว่า ชีวิตมนุษย์ คนหนึ่ง ช่างยาวนานนัก แต่ ผมมีแต่เสมอ แต่ความเป็นจริง คนเราหากย้อน

มองอดีต ปัจจุบัน ไปจนถึงอนาคต ผมว่ามันผ่านพ้นไปเร็วยิ่งนัก และ คนเรานี่เอง ที่บริโภคทรัพยากร ไปมากมายมหาศาล ทรัพยากรที่

ว่านี้ ก็ไม่ได้เป็นของคนใดคนหนึ่ง หากแต่ อยู่คู่โลก มานานชั่วกัป ชั่วกัลป์ (สะกดผิดไม่ว่ากันนะครับ ว่าจะไปซื้อพจนานุกรมไทย พูด

มา 2 ปี แล้ว กระมัง ก็ผลัดวัน ประกันพรุ่ง มาเรื่อย นี่แหละครับ มนุษย์ ) เมื่อคนเรามีค่ามีต้นทุนการเป็นมนุษย์ มหาศาลเช่นนี้ ก็ย่อม

ต้องใช้ชีวิตด้วยความไม่ประมาท ดังตถาคต กล่าวไว้ อันว่า เด็ก สตรี คนชรา เป็น กลุ่มบุคคล ที่ต้องได้รับการดูแล เอาใจใส่ยิ่งนัก

สมัยเด็ก ๆ บนรถเมล์ ผมจะเห็นป้าย โปรดเอื้อเฟื้อ แก่ เด็ก สตรี และ คนชรา และ ยังรวมถึง พระภิกษุ เอาละครับ อ่านไปอ่านมา

ถ้าผมไม่ขยายความ ผู้อ่านอาจไม่เข้าใจว่า ทำไมผมถึง เอาเรื่อง เด็ก สตรี คนชรา และ พระถิกษุ มากล่าว เอาเป็นว่า เหตุการณ์ชุมนุม

ใด ๆ ก็ตาม นะครับ ไม่เจาะจงว่า จะเป็นการชุมนุมใด ๆ เพื่อไม่ให้เกิดความระคายเคือง กลุ่มบุคคล ดังกล่าว ที่ผมว่ามานั้น ไม่ควรไป

อยู่ในที่ชุมนุม อย่างยิ่ง เนื่องจาก ความอันตรายที่จะเกิด กลุ่มบุคคลดังกล่าว ไม่สามารถ เอาตัวรอดได้ หรือ ไม่สามารถปกป้องอันตราย

แก่ตัวเองได้ ดังนั้น เพื่อเป็นการหลีกเลี่ยงอันตรายที่อาจเกิดขึ้นได้ ไม่ควรนำเด็ก สครี คนชรา และ พระภิกษุ ไปร่วมการชุมนุมใด ๆ

เพราะเป็นการไม่เหมาะสม หากมีการสูญเสียเกิดขึ้น ย่อมนำมาซึ่งความโศรกเศร้าเสียใจ ของญาติสนิท มิตรสหาย ลูก ผัว เมีย พ่อ แม่

และ อื่น ๆ อีกหลายคน ท้ายสุด ไม่เว้นแม้แต่คนอื่น ๆ ก็มีค่า ควรแก่การรักษาชีวิต ให้เป็นไปตามอายุขัย อย่าได้ประสบเหตุใด ๆ ที่เป็น

อันตรายแก่ชีวิตตนเอง เลย การกระทำใด ๆ ให้รู้ผิด รู้ชอบ ประเมินสถานการณ์ให้เป็น ต้องถามตนเองให้ได้ว่า ประโยชน์นี้ได้แก่ใคร

ก็ย้อนกลับมาที่ผมพูด เหมือนกวน ๆ เสมอ ว่า ลงทุนให้ใครกำไร หากตอบได้ ก็ลงทุนต่อไปเถอะครับ เพราะว่า โลกใบนี้ ไม่มีใครคิด

เหมือนกัน ทุกคนมีเสรีภาพทางความคิด หากแต่ ถ้าไม่ถือตนจนเกินไปนัก สติก็จะมา เมื่อสติมา ปัญญา ก็จะเกิด ครับ

BOOM

เด็กมัธยม

เงินทองของนอกกาย กว่าจะหาได้ใช้ดีๆๆนะอิอิ

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 10:11:53 am »

สวัสดีครับพี่ หลังจากกลับมางานเข้าตลอดเดวคนนั้นป่วยคนนี้ป่วย พอจะดีขึ้นมาเจอสภาพอากาศร้อนมาก สลับกลางคืนนอนแอร์อีก จริงผมเป็นคนไม่ชอบนอนแอร์เลยเพราะตื่นมาทีไรมันคัดจมูกทุกทีแต่ถ้านอนพัดลมถึงจะตื่นมาเหงื่อเต็มหน้าแต่อาบน้ำแล้วก็สบายเย็นดีตอนี้ไม่ไหวอาการมันคล้ายหวัดแดดคัดจมูกมีเสลด แดดออกกลับมีน้ำมูก จริงก่อนมีครอบตรัวผมเคยมีสูตรว่าก่อนนอนเปิดแอร์ให้ตั้งเวลาที่เครื่องไว้สักตี1 หรือ2 ให้เครื่องปิด เช้ามาอาบน้ำเย็นสบายตัวหวัดเหรอไม่มากล้ำกลายแต่พอแต่งต้องไปตามสูตรทางโน้นครับ เอ้อ เปิดแอร์กันยันเช้าแหละเพราะแฟนเคยชินแบบนั้น แต่ผมยังยืนขออาบน้ำเย็นเหมือนเดิมใครอาบน้ำอุ่นก็อาบไปเดวตัวเหี่ยวอาม่าบอก อิอิ จนแล้วจนรอดยังไม่ได้ไปชิมก๋วยเตี๋ยวร้านพี่เลย ตอนนี้มังคุดกำลังซา เงาะกำลังมา เหมือนยูโรกำลังลาทองขึ้นมาให้ตกใจจะเข้าไปก็กลัวเป็นแมลงเม่าจะขายไปก็กลัวเสียหมูจะนั่งดูก็เสียดาย เห็นพี่คุยเรื่องการชุมนุมที่ไม่เห็นด้วยอย่างแรงคือเรื่องพระครับผมมองเรื่องนี้สงฆ์ ชี ไม่น่ามาเกี่ยวไม่ใช่กิจของท่านน่าจุะสึกออกมาก่อนแล้วขอเชิญมาหน้าเวทีเลยขอรับ นิมนต์ เดวมีทริปอีกผมชวนนะครับ แต่ผมครอบครัวใหญ่วุ่นวายน่าดูนะพี่ ประมาณว่าไปทีมีทุกรุ่น อิอิ มีแต่คนชมข้อเขียนพี่รวมเล่มไหมครับกันเฮียกำพลทำหายอีก ผมว่าดีนะครับเขียนกันแบบนี้แหละ ประสบการณ์ตรง น่าสนนะพี่ผมสนับสนุน อีกเรื่องแต่ก่อนผู้ใหญ่มักจะอวยพร ให้เป็นเจ้าคนนายคน หรือถามว่าโตขึ้นอยากเป็นอะไร ผมมีตัวเลือกใหม่ให้ครับ อวยพรแบบน้ครับ โตขึ้นอย่าเป็นเจ้านะลูกเดวมีคนจ้องล้มอย่าเป็นนายคนนะ เดวต้องทำงานมากเหนื่อยแบบลุงยรรยง โตขึ้นขอให้เป็นแกนนำนะลูกนะ โดนแบนแน่ตู

Mr.Yanyong

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 10:57:24 am »

สวัสดีครับคุณบูม

ผมเขียนเล่าเรื่องราวต่าง ๆ มาตั้งแต่สมัย อยู่เว็บสมาคมผู้ค้าทองคำ ถ้าเอามารวม คงเป็นพ็อกเก็ต หนา แล้วครับ ก็คงคล้ายประวัติ

ของคุณวิกรม กรมดิษฐ์ ที่มาแสดงเป็นละคร ทีวี ไปแล้ว ครับ แต่ ของผมคงสู้ของท่านไม่ได้ เนื่องจาก ความสำเร็จ ในชีวิตของ

ท่านประเสริฐ กว่าผมเยอะ การถ่ายทอดเรื่องราวของชีวิต ทั้งในด้าน โหด เลว ดี จะมีสักกี่ท่าน ที่กล้าเล่าความจริงครับ ผมสรรเสริญ

เรื่อง ที่คุณวิกรม ยอมอุทิศ เล่าความจริงครับ

ส่วนเรื่องโฆษณาบางอย่าง กลางคืน ผมเห็นแล้วขำครับ เด็กทารก อยากเป็นนายก ค่านิยมกระมังครับ เป็นแล้วรวย ใครบ้างไม่อยากเป็น

ที่สำคัญ มีอำนาจ ครับ สุดท้ายแล้ว เงินตรา อำนาจ ยึดติดไปก็เท่านั้น หาความสุขไม่ได้เลย แถมยังทำให้ คนเกือบประเทศ ไม่มีความสุข

แล้วท้ายสุดจะได้อะไร เขาไม่เคยคิด เลยนะครับ แถมลูกเมียก็ต้องเดือดร้อน ระเห็ดระเห เร่ร่อน ไปวัน ๆ ยังไม่รู้ว่า อนาคตเป็นเช่นไร

ผมก็ท่องเที่ยวไปหลายประเทศมาแล้ว สรุป ผมว่า ประเทศไทย น่าอยู่ที่สุด การกินอยู่ อุดมสมบูรณ์ ผู้คนเป็นมิตร แม้ไม่รวย แต่ผมก็

หาความสุขในเมืองไทยได้ไม่ยาก ประเทศไหน ก็ไม่สู้ประเทศไทยของเราหลอกครับ

คุณบูมครับ เรื่องเที่ยวผมไม่เกี่ยงเลยครับ ใครชวนไปหมด ได้ความสุข สนุกสนาน ได้เพื่อน ได้อรรถรส ต่าง ๆ มากมาย ทุกวันนี้ผมเล่า

ให้น้อง ๆ ลูก ๆ ฟังเสมอ ว่า สมัยเรียนมหาลัย ผมเดินเข้ามหาลัย ไม่เคยเหงา ตั้งแต่ ชาวบ้านร้านรวง ยามมหาลัย คนทำความสะอาด

อาจารย์ รุ่นน้อง รุ่นพี่ ผมทักทายได้หมด มึแต่ความรัก ความเข้าใจ ไม่เคยเหงาเลย แม้บางวัน ทนอยู่บ้านไม่ได้ ผมก็ยังมามหาลัย

ผมรู้สึกอบอุ่น อย่างบอกไม่ถูก การมีมิตร มาก ดีกว่า มีศัตรู แม้มีศัตรูเพียงแค่น้อยนิด ไม่มีเลยจะดีกว่า แต่โลกใบนี้ มันแปลกดีนะครับ

แม้เราไม่พยายามจะเกลียดชังใคร หากแต่ ก็ยังมีคนเกลียดชังเราอยู่ดี แต่ผมถือคติ อยู่ให้คนรัก ดีกว่าคนชังนะครับ

ถ้าในอนาคต อีก 8 ปี ผม 60 จะเกษียณอีกครั้ง และหากฟลุค ๆ รวย ขึ้นมา ผมอาจหาคนมาช่วยเขียนหนังสือ พ็อคเก็ตบุ๊ค แจกครับ

ผมมีความหวังเสมอ ว่า สักวัน ผมจะเล่าเรื่องจริง ของผมเอง ทั้งความจริง ความเท็จ ความผิดทั้งหลาย เหมือนการสารภาพบาป ครับ

คิดว่า ทำแล้ว คงนอนตายตาหลับ คนเราหากสำนึกได้ ตอนมีชีวิตอยู่ ย่อมมีค่า มีความหมาย ไม่เสียทีที่เกิดมาเป็นคน

ผมพูดเสมอ อีกนะครับ ว่า หากสักวัน ตื่นขึ้นมา ที่นี่ที่ไหน ไม่รู้จักใคร ผมจะไม่กลัวเลย ครับ หากผมได้สั่งสมความดี และ ละเว้นความชั่ว

มาเพียงพอแล้ว

ยังจำเนื้อเพลงได้ท่อนหนึ่ง นะครับ เกิดเป็นคนอย่าเห็นแก่ตนแหละดี แม้ร่ำรวยสุขสันต์ จนหรือดีไม่เป็นที่สำคัญ แม้นรักกันพึ่งพาอย่าไปตัดไมตรี (ผิด ๆ ถูก ๆ ครับ แต่จำได้ว่า เพลงนี้ ความหมายดี มาก ครับ) ใครยังจำเนื้อร้องนี้ได้ ช่วยมา ขีด ๆ เขียน ๆ ให้เต็มเพลงด้วยครับ

(เกิดมาพึ่งกัน ผิวพันธุ์ใช่แบ่งศักศรี วันนี้เราอยู่คิดดูให้ดี ............................... จำได้แค่นี้ครับ 5555555

ปุณณ์

ใช้ชีวิตให้สนุก และ ลงทุนอย่างมีความสุข

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:47:08 am »

เพลงนี้ชอบมาก ขออนุญาตแปะเนื้อเพลงให้นะคะ

เกิดมาพึ่งกัน

เกิดเป็นคนอย่าเห็นแก่ตนแหละดี

ถึงจะมีร่ำรวยสุขสันต์

จนหรือมีไม่เป็นที่สำคัญ

แม้รักกันพึ่งพาอย่าไปตัดไมตรี

เกิดมาพึ่งกันผิวพรรณใช่แบ่งศักดิ์ศรี

วันนี้เราอยู่คิดดูให้ดี

ถึงจะจนจะมีอย่าไปสร้างเวรกรรม

ขืนทำชั่วไปอาจต้องใช้กรรมเวร

อย่างมงายโลภหลง เพราะคงจะเกิดลำเค็ญ

สร้างบุญพระท่านคงเห็น ร่มเย็นพ้นความกังวล

ถึงวิบัติขัดสน ผลบุญนำให้

ศีลธรรมมั่นใจไม่ต้องไปกังวล

ถึงจะมีจะจนจะเกิดกุศลดลใจ

ขอแถมอีกเพลงนะคะ ชอบฟังไว้ใช้คอยเตือนชีวิตที่ก้าวต่อไปบ่อยๆ

จังหวะชีวิต

ชีพคือชีวิต ชีวิตก็คืองานเรานี่

กิจการจะดี อาศัยจังหวะดีช่วยกัน

ชีวิตระวังเหมือนดังจังหวะเพลง บรรเลงได้ส่วนสวรรค์

รู้จักสัมพันธ์มั่นคง

แต่คนผิดหวัง เพราะความไม่ระวังทีท่า

ผิดแบบลีลา ชีวิตก็ถลาคว่ำลง

ถ้ารู้ลีลารักษาจังหวะไว้ จะไปตลอดตรง

งานคงเสริมและส่งผลไกล

ชีวิตผิดพลั้งยั้งไม่ทันจึงคว่ำ

ความเจ็บซ้ำทรวงใจ

ถูกเขาประนามหยามให้

ชีวิตพลาดไปทั้งเจ็บทั้งอายกัน

นี่แหละชีวิต มักมีจังหวะผิดลงได้

สุดแต่ว่าใคร จะวางจังหวะไว้คงมั่น

ชีวิตระวังจังหวะสำคัญ ชีวิตและเพลงเขาเปรียบเหมือนกัน

ถ้าใครเดินตามแนวนั้นเป็นสุขเอย

Mr.Yanyong

« ตอบ #156 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 03:24:41 pm »

ขอบคุณครับ คุณปูณณ์ คุณหมอเล็ก

ได้ใจมาก ๆ เพลงนี้ ผมนึกไปตามบรรยากาศ ที่ควรจะเป็นครับ สรุปคือ ชีวิตนี้มีค่ายิ่งนัก ก่อนจะห่วงคนอื่น คงต้องหันมาห่วง และ รักตัวเอง

เสียก่อน สมัยผมหนุ่ม ๆ ผมเกือบเสียชีวิตมา ก็หลายครั้ง แต่ละครั้ง ทำให้ผมคิดว่า เกิดมาแสนลำบาก อย่างน้อย ขอมีความสุขบนโลก ต่อ

ไปอีกนานหน่อย แล้วค่อยไป ดีกว่า รีบไป ครับ

ชอบจริง ๆ คุณปุณณ์ สมาชิกห้าแยกปากเกร็ด แล้วจะ เลี้ยวไหนดี ผ่านไปทีไร พาลให้หลงทางเสียทุกที เลี้ยวผิดเลี้ยวถูก ครับ 5555555

เป็นห่วงจริง ๆ ครับ เด็ก สตรี คนชรา พระภิกษุ ใครมีญาติ ก็ชวนกันกลับเถิดครับ ชีวิตมีค่า ไปเสี่ยงอยู่เช่นนั้นทำไม บังเอิญ ผมขับรถไปวัน

หนึ่ง เห็นคนแก่ ตั้งวง เต้น รำ รำวง ก็สนุกดีหรอก หากเป็น งานวัด งานบวช งานบุญ แต่ นี่ ไม่ใช่ ครับ อันตราย บางคนอุ้มลูกจูงหลาน ก็ให้

คิดไปว่า นี่ไม่ใช่ชายหาดบางแสน นะครับ มันระกำ เสียจริง ร้อน ฝน อย่างนี้ มีแต่ทำให้เสียสุขภาพ ครับ กลับบ้านกันนะ ช่วยกันเตือน ครับ