ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kumponys

มังกรจีน และ มังกรไทย

โพสต์แนะนำ

Mr.Yanyong

แฟนพันธุ์แท้

Re: มังกรจีน และ มังกรไทย

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 12:43:09 pm »

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน

สุดท้ายแล้ว ก็อย่างที่คาด เงินเป็นเหตุ และ เด็ก สตรี คนชรา พระภิกษุ ก็เป็นอุปสรรค ความวุ่นวายเกิดขึ้นทั่ว

แล้วพรุ่งนี้ กรุงเทพ จะเป็นเช่นไร เพราะ สถานที่ เกิดเหตุ ล้วนเป็น สถานประกอบธุรกิจใหญ่ ๆ ทั้งสิ้น ชักชวน

กันไป บริจาคโลหิต ก็ลำบาก จะไป ก็คงต้อง ฟิวเจอร์พาร์ครังสิต เดอะมอลรามคำแหง จตุจักร จุดเดิม เพิ่มรถ

2 คัน รวมถึง เดอะมอลบางแค วัดลาดพร้าว ชุมชนคลองด่าน เคหะชุมชนนวมินทร์ ช่วย ๆ กันครับ คนไทยด้วย

กัน พรุ่งนี้ ตลาดหลักทรัพย์ ปิด 1 วัน ไม่ใช่เฉพาะผู้ชุมนุม ชาวบ้าน เริ่มเดือดร้อน หาอาหาร กิน กันไม่ได้

นี่หรือ เมืองไทยเมืองยิ้ม ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดแต่เหตุ เมื่อเหตุดับทุกสิ่งทุกอย่างก็ดับ หากต้นเหตุ รู้จักคำว่า พอ

และ รักชาติประชาชนจริง เสียสละเถิดครับ ท่านรักลูกเมียท่าน เดินทางไปต่างประเทศกันหมด ประชาชนเช่นเรา

ก็รักครอบครัว เช่นกัน ลูกชายผมต้องนั่งแท็กซี่ไปทำงาน หลีกเลี่ยงเส้นทาง ผมก็ห่วง และ รักลูก ท่านคนเดียว

ยอมเสียสละ ความปกติสุข ก็จะกลับสูประเทศไทย ขอวิงงอนเถิดครับ ยุติ ครับ และ เสียสละ คือเลิก แล้วความ

ปกติสุข จะกลับมาโดยเร็ว

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Mr.Yanyong

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 10:59:21 am »

สบายดี นาเดีย ขอบคุณมากที่มาทักทาย เมื่อวานคงฟังข่าวผิด วันนี้ ตลาดหลักทรัพย์ ดันเปิด ในขณะที่ ราชการหยุด 1 วัน

บังเอิญผมอยู่เขต ใกล้ ที่เกิดเหตุ ออกจากบ้านก็ลำบาก ไปได้ทิศทางเดียว คือ บางนา วันนี้ก็เดือดร้อนเช่นกัน คือ เทรดหุ้นลำบาก

อีกหลายคนลำบากกว่าผม คือ เทรดหุ้นไม่ได้เลย พวกผ่านอินเตอร์เน็ต หรือ พวกออกจากบ้านไม่ได้ ก็เดือดร้อน กัน ตาม ๆ วันนี้

ถ้าให้ดี บ่าย ๆ นี้อย่าดื้อเลย ครับ ปิดตลาดหลักทรัพย์ไปก่อน น่าจะดี ส่วนราคาทองคำ ขอบ่น ครับ หายไป 150 บาท ทั้งที่ วันนี้

เงินบาทอ่อน ต่างชาติก็คงขายหุ้น ขนเงินกลับ เมื่อวาน แถบเศรษฐกิจ ต่างชาติ ขนของออกจากโรงแรมกันหมด ขอกลับบ้าน บางคน

ขอไปนอนค้างสุวรรณภูมิ กังยังดี ทั้งที่ยังซื้อตั๋วไม่ได้ ผมไม่อยากวิจารณ์ ใด ๆ เพราะทุกท่าน ก็คงทราบสถานการณ์กันหมดแล้ว

ไม่มีความจำเป็นใด ๆ ก็อยู่ในที่ตั้ง รักษาสุขภาพ รักษาชีวิต ดีกว่าครับ ชีวิตมีค่ายิ่งนัก ด้วยความเป็นห่วง ครับ

เมื่อวานบ่าย ๆ แวะไปทานข้าวคาร์ฟู พระราม4 ตกใจครับ ข่าวเคอร์ฟิว นี่ช่างทำให้ผู้คนแตกตื่น เหลือเกิน เดินไปชั้น 2 เห็น

คนแตกตื่น ซื้อข้าวสาร อาหาร น้ำ ผลไม้ ผัก ต่าง ๆ ผมเลยพลอยตื่นเต้น ไปซื้อ ทุเรียน สัก 1 ลูก (ของโปรด) ตบท้ายด้วยไข่ไก่

ไข่เค็ม ข้าวสาร แฮม ขนมปัง ผมคงพลอยตื่นเต้นไปด้วยครับ 555555555555

Mr.Yanyong

« ตอบ #161 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 09:39:06 am »

ใกล้พื้นที่ครับ คุณจีรนันท์

อีกไม่กี่ป้ายรถเมล์ ก็คงถึง ช่อง3 และ ม.กรุงเทพแล้วครับ ผมออกจากบ้านยังมีด้านสุขุมวิท เพชรบุรี และ ขึ้นทางด่วนอาจณรงค์

ยังไปไหนมาไหนได้ครับ เมื่อวันก่อน เห็นคุณอ็อพ พงพัศ วชิรบรรจง พูดแล้ว ผมซึ้งจริง ๆ เพราะ พวกเราเคยคุยกัน แบบ ชาวบ้าน

ชาวบ้าน นะครับ ว่า หากเขาไม่พอใจ เงินทองก็เยอะ ความรู้ ความสามารถ ก็ดี น่าจะ ไปสร้างบ้านแปงเมืองของตนเอง แล้ว พวกที่

ไม่พอใจ จะย้ายไปอยู่ บ้านเมืองใหม่ ของเขา ก็เป็นทางออกที่ดี ผมเชื่อว่า คนส่วนใหญ่ ยังเคารพพ่อ ยังอยากอยู่ร่วมชายคากับพ่อ

เกิดมา ผมก็เห็นพ่อคนนี้ คุ้นหน้าพ่อคนนี้ แถมมีศรัทธาในพ่อคนนี้ ผมไม่อยากเห็นคนเนรคุณพ่อ ครับ ชาวบ้านเขาพูดกันจริง ๆ นะครับ

ว่าไม่พอใจ ก็ไปอยู่ด้วยกัน เกาะไหนก็ได้ เงินเยอะ ครับ ซื้อสักเกาะ หรือ ซื้อประเทศไหนสักประเทศ แล้ว ตั้งตนเป็นใหญ่ไปเลย

ผมยังเชื่อโดยบริสุทธิ์ใจ ว่า คนมาชุมนุม ส่วนใหญ่ ยังเคารพพ่อ อยู่ กลับบ้านกันเถอะครับ ความสงบสุข จะได้กลับคืนมาสู่บ้านหลังนี้

อีกครั้ง

Mr.Yanyong

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 10:01:29 am »

สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ

ความเสียหายกระจายไปถ้วนหน้าแล้ว ครับ สองวันนี้ ราชการหยุดทำการ ถามว่า สินค้า นำเข้า และ ส่งออก ปฎิบ้ติพิธีการ ทั้งการ

นำเข้า และ ส่งออกไม่ได้ นั่นหมายถึง ความเสียหาย ทั้งประเทศ แล้ว นะครับ ยังไม่รวม โรงแรม ท่องเที่ยว และ อื่น ๆ ความเสีย

หายได้กระจายวงกว้าง แม้ตัวผมเอง ก็โดนกระทบแล้ว คือ ไม่มีงานทำ ทำงานไม่ได้ ลูกค้าก็บ่น แล้วค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้น นั่นหมาย

ถึงต้นทุน กล่าวคือ สินค้าที่เข้ามา จะมีค่าระวางเรือ ค่าโกดัง ค่าขนส่ง โรงงาน ก็ผลิตไม่ได้ สินค้า ก็เน่าเสีย ยากแก่การบรรยาย

เมื่อ เกิดเหตุดังกล่าว รถไม่มีของบันทุก คนไม่มีงานทำ เอกสารนำเข้าส่งออก ไปรับไม่ได้ เนื่องจากเอเย่นต์ อยู่ตามพื้นที่ ที่ เข้าถึง

ไม่ได้ ไม่อยากจะคิดเลย ว่า หาก ยังติดชงักกันอย่างนี้ จะเกิดไรขึ้น ผมก็บ่นในฐานะผู้เสียหายคนหนึ่ง อย่าเหมาเลยนะครับว่าผมสีอะไร

ผมไม่มีสี แต่เป็นคนไทยคนหนึ่ง ที่เดือดร้อน เช่นกัน

อยากถามว่า คำพูดที่ว่า ผมอยู่ไม่ได้ ก็อย่าหวังว่า คนอื่น ๆ จะอยู่กันอย่างมีความสุข เป็นคำพูดเห็นแก่ตัวขนาดไหน เรากำลังต่อสู้

เพื่อใครกัน

Mr.Yanyong

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 11:57:20 am »

ทุกวันนี้ ลูกชายผมเดือดร้อนมาก ทุกวันต้องนั่งแท๊กซี่ไปทำงาน เบิกใครก็ไม่ได้ เงินเดือนก็ไม่ได้มากมาย แถมมาสองวันนี้

ลูกชายต้องนอนที่ทำงานกลับบ้านไม่ได้ สื่อสารกับพ่อแม่ ด้วยมือถือ หรือ คอมฯ แต่ลูกเมียเขาสิ ช๊อปปิ้งกัน มีความสุขดี

เหลือเกิน เห็นภาพจากหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่ง เดินช็อปกันพ่อลูก ซื้อ หลุยวิตอง เฮ้อ กลุ้มแทนคนไทยที่หลงผิดจริง ๆ เคารพ

สิทธิ์ ในความเห็นต่าง ของเขาเหล่านี้ แต่ ใครเล่าจะชี้นำให้เขาตาสว่างกันได้ นอกจากสติ ของเขาเอง หากขาดสติ ปัญญามิมี

วันเกิด บางคนเริ่มเห็นความจริง แต่โดยนิสัยดื้อรั้น กลัวเสียฟอร์ม ก็ยัง.................................

Mr.Yanyong

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 09:40:43 am »

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน

เช้านี้จะออกจากบ้านสักหน่อย บังเอิญเพื่อน ๆ ด้วยความเป็นห่วงโทรมาปราม ให้ผมอยู่บ้านอย่าไปไหน ไม่ว่าจะบริเวณใดก็ตาม

เพื่อนคนหนึ่งทำงานอยู่หัวมุมศาลาแดง วันก่อน เอาข้าวปลาอาหารไปแจกยาม แต่ตอนออกมา มีเสียงเปรี๊ยะ ๆ มารอบด้าน เขานึก

ว่าเป็นลูกแก้ว หรือ หัวน๊อต แต่ พอมุดตัวออกมาได้ระยะหนึ่งปรากฎว่า ประตูเหล็กยังทะลุ หัวหน้ายามโทรมาบอกว่า นั่นกระสุนนะพี่

ส่วนอาคาร กระจกแตก ยามโทรมารายงานเพื่อน เพื่อนก็บอกกลับไปว่า กระจกแตก ซ่อมได้ พวกมึง ไม่ต้องขึ้นไปดู ให้ลงไปอยู่

ชั้นใต้ดิน ฟังแล้ว ไม่รู้จะขำดี หรือ รู้สึกเช่นไร เลยคิดว่า เก็บตัวในบ้านดีกว่า ว่าจะส่งเสื้อผ้าไปให้ลูกชายแถวสวนพลู เอาไว้เปลี่ยน

ก็ยังทำไม่ได้ สงสัยเค็มแล้วเค็มอีก แล้วครับ เฮ้อ เมื่อไรความสงบสุขจะกลับคืนมาเสีย

Mr.Yanyong

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 11:52:19 am »

ชัดเจนเลยครับ

อาจารย์เจิมศักดิ์ วิทยุ 92.5 ชัดเจนเลย เรื่อง วิเคราะห์ต่าง ๆ สรุปคือ แบ่งงานกันทำ ท้ายสุด ผมเดานะ

พรรคเพื่อไทย คงรับไม้ต่อ เล่นงานในสภา โดยเอาคลิป มาเปิด ตัวละครเก่า ๆ น้ำเน่าครับ ก็หวังว่า ประชาชน

จะตาสว่าง ต่อไป การตั้งชื่อ พรรรคการเมือง ก็ควรออกกฎหมายใหม่ ประเภท รักไทย เพื่อไทย ทำนองนี้

ห้าม ตั้งไปเลยครับ ตรง ๆ รักทักษิณ หรือ เพื่อทักษิณ อย่าเอาชาติบ้านเมืองมาอ้างเลยครับ พูดไปก็เครียด ครับ

Mr.Yanyong

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 01:09:59 pm »

บรรยากาศดีขึ้นหมอเล็ก ขัดแต่ก็เหมือน ๆ กับระยะหนึ่งในเว็บนี้ บางคนมองทองขึ้น บางคนมองทองลง แล้วขัดใจกันเอง

ตอนนี้ ใครมองว่า พวกป่วนเมือง เผาเมืองผิด ถูกตั้งขอหาว่าเป็นเหลือง ทันที ผมเคยคุยเรื่องนี้กับพี่ชายผมว่า ทำไมคนที่

ทำผิดถึงคิดว่าตัวเองถูก พี่ชายผมบอกว่า ตัวเขาเป็นอัยการ ทำงานมาหลายปี ยังไม่เคยเห็นคนทำผิด บอกว่าตัวเองผิดสักคน

เขาบอกว่า พวกนี้ สะกดจิตตัวเอง ผมฟังแล้วก็ขำครับ อ้อแจ้งข่าวครับ ปีนี้ ลูกพี่ชายได้แพทย์จุฬา 1 คน ลูกน้องชายตัวดี

ได้ แพทย์รามา 1 คน ก็ดีใจกะเขาด้วย ส่วนหมอ นี่ หมอ รักษาไข้ หรือ หมอไข่เค็ม ครับ 5555555555555555555

วกเข้าเรื่องต่อครับ ลูกสาวผมอีกคน อยู่ญี่ปุ่น เลยหายห่วง ตอนนี้เลยห่วงปลาทองแทน ดับไฟ เมื่อไร ไม่มีอ๊อกซิเจน ต้อง

ใช้แบตไฟฟ้าแทน วันก่อน เดินหาซื้อ แบ็ต เห็นภาพบาดตา อย่าเพิ่งคิดไปไกลนะครับ ภาพ เซเว่น หลายที่ โดนทุบ ปล้น

ชาวบ้านได้แต่ยืนดูตาปริบ อีกวัน ออกมาปากซอยดูเขาเผาช่อง 3 เพราะใกล้บ้าน เห็นมอเตอร์ไซด์ผ่านมาชุมนุมกัน ส่ายหัว

ผมเกือบเปิดปากวิจารณ์แล้ว ดีว่าหุบทัน แทนที่มันจะว่า มันกลับสรรเสริญ และ ตะโกน เผามัน ๆ เฮ้อ คนคนเดียว ทำได้

ขนาดนี้ เดี๋ยวนี้ไปตรงข้ามทองหล่อ สุขุมวิท 38 ทานข้าว ร้านไหนเสื้อแดง ผมเดินผ่านทันที เอ้อ ผมนี่ก็เป็นไปกะเขาด้วย

ถ้าบ้านเมืองป่นปี้ ขนาดนี้ ยังไม่รู้สึกตัว ก็ยากจะเยียวยาแล้ว ใครบอกว่า ไม่พูดการเมือง ผมว่า การเมืองมาเคาะประตูบ้าน

แล้วหละครับ หากมีสติไตร่ตรองกันดี ๆ ภาพที่มัว ๆ เริ่มชัด เหมือน คนสายตาสั้นได้ใส่แว่น ครับ

Mr.Yanyong

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 01:19:16 pm »

คุยเรื่องทองสักนิด ผมก็ยังนิยมพูดว่า ขึ้นก็ขาย ลงก็ซื้อ คำพูดที่ผมพูดตลอด น้อง ๆ บางคนบอกว่า ขายไปบางส่วนตอน 19000 บาท

ผมก็ได้แต่บอกว่า ถ้าเป็นผมนะ ราคานี้ ผมออกตัว ไม่ต่ำกว่า 50 เปอร์เซนต์ หากไปต่อ ค่อยขาย ถ้าย่อ ลงมา ผมขายทิ้งหมด มันเป็น

เช่นนั้นจริง ๆ หลายครั้งที่ทอง ขึ้นมาสูง ๆ หลังจากนั้น 2 หรือ 3 วัน มันก็ย่อลงหนัก ๆ ทุกที ผมว่านะ ดูตามข่าว แรก ๆ หุ้นตก น้ำมันลง

เศรษฐกิจยุโรปพัง ปัญหา ไอเอ็มเอฟ ที่กรีก และ สเปน ครุกรุ่น กองทุนหันมาเก็ง ทองคำ หลังจากนั้น อัตราแลกเปลี่ยนมะกันดีขึ้น

เงินดอลแข็งค่า ข่าวคราวเศรษฐกิจดีขึ้น ผมก็ว่าของผมไปเรื่อยว่า กองทุนคงหันมาเก็งค่าเงินอีกครั้งหนึ่ง ซึ่งถ้ายังจำกันได้ ผมก็เล่น

ทองคำ ของผมมาหลายปี ก็เพิ่งตอน มะกันพัง ทองถึงทำราคาสูงสุด ต่อเนื่อง หากแต่ ช่วงนี้ คนมะกันคงหันกลับมาเก็งค่าดอลล่ากันต่อ

ก็เป็นไปได้สูง เริ่มจากสังเกตค่าเงิน ดอล และ ยูโร ตอนนี้ จะมาบรรจบกันที่เท่าไร และ เร็วแค่ไหน อันนี้หละครับ กระทบกับทองเต็ม ๆ

ยิ่งเศรษฐกิจมะกันดี เงินเฟ้อก็จะตามมา อัตราดอกเบี้ยก็จะขึ้น ต้นทุนของเงินก็จะแพงตาม ที่เหลือ ผมว่า มีคนคิดได้อีกหลายคนครับ

Mr.Yanyong

« ตอบ #174 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 10:35:13 am »

สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ทำงานไปคิดไป คิดไป ทำงานไป อดไม่ได้มาเขียนความเห็นสักบทความครับ หลายวันก่อน จนกระทั่งวันนี้ ก็ยังได้ยินเรื่องรถด่วน

บีอาร์ที ด้วยมุมมองประชาชนคนหนึ่ง ผมว่านะครับ อันตรายมาก ๆ การให้รถเมล์ มาวิ่งชิดขอบทางขวามือ แถมยังต้องผ่านสะพาน

ข้ามแยกต่าง ๆ ทั้งคนโดยสาร ความลำบากในการขึ้นลง พื้นที่ถนนที่ใช้ไม่คุ้มค่า หากจะให้รถเมล์ หรือ ที่เรียกโก้ ๆ ว่า บีอาร์ที วิ่ง

โดยกินพื้นที่ไปถึง 1 เลนส์ แถม อันตรายคือ คนที่ไม่ชินทาง หรือ เวลากลางคืน เนื่องจากเส้นแบ่งถนน เป็นแค่ แท่นปูนเตี้ย ๆ

หลางครั้งที่ผมขับรถผ่าน แม้เป็นเวลากลางวัน ต้องยอมรับว่า จากถนนตก มาถึง ถนนเชื้อเพลิง มีสะพานลอยข้ามแยก มาก รถ

เกือบทุกคันทำความเร็ว เมื่อมาเจอ แท่นปูนแยกถนน ชิดขวา ของบีอาร์ที ทำให้รถหลายคันต้องหักหลบกันวุ่นวาย เนื่องจากความ

เคยชินในกติกา รถเร็วชิดขวา แถมความไม่มีระเบียบ ของรถจักรยานยนต์ ที่เข้าไปวิ่งในเลนส์ บีอาร์ที แถม บางครั้ง ก็ยังมีรถยนต์

เข้าไปร่วมใช้ทางด้วย ถนนสายนี้ แม้ผมจะวิ่งประจำ แต่ บอกตามตรงว่า เสียวครับ ยิ่งเวลากลางคืน รถวิ่งกันเร็วมาก หากไม่ชินทาง

หรือไม่ได้ใช้ประจำ หรือ มาจากต่างจังหวัด อันตรายมาก ผมว่า อีกสักระยะ หากประเมินแล้ว ผลเสียมีมากกว่าผลดี เลิกไปเถอะครับ

ไม่เป็นเรื่องน่าละอายเลย แต่หากละเลยความปลอดภัย ก็ไม่อยากวิจารณ์มากมายเกินความจำเป็นนะครับ

อีกเรื่อง สะพานลอยหลายสายที่พาดผ่านสี่แยกต่าง ๆ มักทำในแยกที่รถวิ่งไปมาน้อย ตัวอย่างนะครับ สะพานลอยจากฝั่งคลองเตย

ข้ามไปศูนย์ประชุมฯ หรือ สะพานลอยอ่อนนุช สะพานลอยอุดมสุข ผมผ่านไปทีไร ผมก็บ่นทุกที จนคนนั่งรถไปกับผมรำคาญเอ่ยปาก

ว่ายังไม่ชินอีกหรือ มันเป็นเรื่องแปลกนะครับ ถนนเมืองไทย สะพานลอยน่าทำตรงที่มีรถใช้เยอะ หรือ รถติด แต่กลับไปสร้างสะพานลอย

ข้ามทางที่รถติด แต่ สะพานกลับไม่ค่อยมีรถข้าม แปลกมาก ๆ หรือว่า สะพานเหล่านี้ สร้างขึ้นมาเพื่อใครบางคน เท่านั้น ไม่ใช่เพื่อสังคม

โดยรวม สงสัยจริง ๆ ครับ

Mr.Yanyong

« ตอบ #175 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 04:01:34 pm »

ช่วงนี้ได้ยินข่าวจาก ลูก ๆ ให้เศร้าใจนัก ได้ยินกันว่า ทางโรงแรมดุสิตธานี เริ่มให้มีการ LEAVE WITHOUT PAY กันแล้วเศร้าใจ

จากนี้ไป คุณครู คงเหนื่อย ที่จะต้อง อธิบาย คำว่า สันติ อหิงสา ให้นักเรียนฟัง และ คงต้องอธิบายกันยาว ว่า การเรียกร้อง โดยสันติ

ทำอย่างไร ไม่ใช่พวกมากลากกันไป อหิงสา ที่แท้จริง มิได้มาจากลมปากเท่านั้น หากแต่ การปฎิบัติ ที่ผ่านมา คนกรุงเทพส่วนใหญ่

ประจัก ดี ส่วนคนต่างจังหวัด ที่มาชุมนุม บางส่วน ที่เข้าใจ เมื่อกลับไปแล้ว คงไปเล่าเหตุการณ์ ให้ลูกหลาน เพื่อนบ้านฟังว่า มาอยู่

กรุงเทพ หลายวัน ได้อะไร ได้ยินอะไร ได้เห็นอะไร ก็มีได้หลายมุมมอง แล้วแต่ สติ และ ปัญญา ของแต่ละคน ผลพวงจากการชุมนุม

จะย้อนกลับไปยัง พี่น้อง ถ้วนทั่ว เหมือนดั่ง เจ้านายผมเคยสอนไว้ว่า มุมเมอแรง เมื่อขว้างออกไป เมื่อได้เหยื่อ ที่แท้จริง ก็สมเหตุ

สมผล ถ้าไม่โดนเหยื่อ อาจไปโดนเอาสิ่งอื่น ซึ่งหาประโยชน์ได้ไม่ หรือ ขว้างออกไป แล้วไม่ได้อะไร มุมเมอแรง ก็ย้อนกลับเข้าหาตัว

ตอนนี้ เท่ากับว่า ผลผลิตที่ ท่านทำไว้ กำลังเกิดดอกออกผล ปลูกไรไว้ ก็ได้ผลดั่งนั้น แล้วท้ายสุด ก็จะสะท้อนมาถึงทุกผู้ทุกคน

ถามว่า ผู้เดือดร้อนเหล่านั้น เห็นดี เห็นงามด้วยหรือ ก็เปล่า แต่ต้องรับผลจากการกระทำของเขาเหล่านั้น เป็นธรรมแล้วหรือ แล้ว

เขาเหล่านั้นจะไปเรียกร้องความเป็นธรรมจากใคร กงเกวียนกงกรรม ไม่สิ้น ก็คิดกันไปครับ ชีวิตคนก็เท่านี้เอง ทำดี ความดี ก็คงอยู่

ทำชั่ว ผู้คนสาปแช่ง มิได้หยุดหย่อน

Mr.Yanyong

« ตอบ #177 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 05:01:29 pm »

สวัสดี หมอเล็ก

ไม่ได้เข้า หากไม่ว่าง บางวัน ก็เริ่มมองหาลูกค้าใหม่ ปัญหาคือ ช่วงนี้ ไม่ว่าสินค้า หรือ บริการ มีแต่ลดราคา หั่นราคากันสะบั้น

ลำพังรักษาลูกค้าเก่าให้อยู่ก็ยังยาก จะหาลูกค้าใหม่ ก็ยิ่งยากเย็นแสนเข็ญ ทวีคูณ บางบริษัท หุ้นส่วนแตกแยก ไปตั้งกิจการ

กันใหม่ แย่งลูกค้ากันเอง ลูกค้าก็ต่อรองให้ลดค่าบริการ เพิ่มเครดิตเทอม ต้องการความสะดวกและรวดเร็วยิ่งขึ้น อะไรที่ช่วย

ลดรายจ่ายได้ก็ต้องทำแม้ว่า จะไม่อยู่ในบริการก็ตาม บางขั้นตอนการทำงานต้องกระชับขึ้น เงื่อนไขบางอย่างหรือกฎระเบียบ

ทางธุรกรรมบางอย่าง ลูกค้า อาจต่อรองให้มองข้าม เพื่อความสะดวกรวดเร็ว และ หมุนเงินให้หมุนเวียนทัน การส่งมอบสินค้า

การบริการ ก็ต้อง พิเศษ หมายถึง บริการที่เพิ่มขึ้น หากแต่ ราคาที่ต้องหั่นลง ไหนจะคู่แข่งจากต่างประเทศ ไหนจะคู่แข่งที่

เป็นคนไทยด้วยกันเอง รวมทั้งคู่แข่งที่เป็นเพื่อนฝูง ส่งใบเสนอราคาไรไป ก็ถูกต่อรอง ถูกหั่นราคา จนแทบไม่มีกำลังใจ นี่แหละ

ครับ ผลกรรม ที่ไม่ได้ก่อ แต่ก็ช่างเถอะ โลกนี้ ยังยุติธรรมนัก กรรมใด ใครก่อ กรรมนั้นย่อมตอบสนองไปยัง ผู้ก่อเสมอ หากแต่

ผู้ไม่ได้ก่อ ก็ต้องรีบปรับตัว มิฉนั้นก็จะไม่สามารถผ่านเหตุการณ์ ดังกล่าวไปได้ และ ยิ่งยากเย็นแสนเข็ญแค่ไหน กำลังใจ ยิ่งต้อง

มากเพื่อฝ่าฟันไปข้างหน้า ผิดถูก ถามหาจากใคร ยากที่จะตอบ แต่จากนี้ไป คนไทยจะได้รับบทเรียนอันยิ่งใหญ่นี้ อย่างเท่าเทียมกัน

แม้ไม่พึงประสงค์ ก็ตามแต่ แต่ความเดือดร้อนดังกล่าวได้มาเคาะประตูบ้านเราแล้ว ก็ได้แต่หวังว่า ความเมตตาที่มีมากในจิตใจคนไทย

จะยังคงมีอยู่ และ มีเพิ่มขึ้น เผื่อแผ่ เพื่อนพ้อง คนไทย ด้วยกัน ครับ

Mr.Yanyong

« ตอบ #178 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 09:38:48 am »

สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ

ก็มาวกเข้าเรื่องทองอีกสักนิด อาจซ้ำซากไปหน่อย แต่ก็เป็นข้อสังเกตส่วนตัวนะครับ เนื่องจากหลายครั้งที่ผมจับสังเกตราคาทองคำ

หากราคาขึ้นมาสูง หรือ มาจุด สูงสุดอีกครั้ง มักจะค้างราคาอยู่พอสมควร แต่อยู่ในลักษณะ แม้เพิ่มก็ไม่เพิ่มมาก แล้วก็มานิ่งอีกระยะ

จากนั้น ก็จะลง หรือ บางครั้ง ขึ้นมาถึงจุดสูงสุด ของรอบ แล้ว ย่อลง แต่ย่อลงไม่มาก คงราคาเพื่อ ว่าจะไปต่อหรือ ลง แต่เป็นที่น่า

สังเกตว่า ถ้าเขาพยายามลากขึ้นแล้ว แรงซื้อไม่มี เขาจะนิ่งรอหรือ ราคาทองคำนิ่งสักระยะ หากยังอยู่ในทิศทางที่ทองคำ ยังราคา

สูงอยู่ หรือ ลงแล้วแต่ยังสูง เมื่อนิ่งสักระยะ ก็จะลงอีกครั้งหนึ่ง อ่านแล้วอาจงง ผมก็ตั้งข้อสังเกตไปเรื่อย เนื่องจาก หลายปีที่ผ่านมา

การทำราคาทองคำ หรือ ราคาทองคำขึ้นลง ไม่ค่อยเกิดจากปัจจัยเดิม ๆ อีกต่อไป มักมีปัจจัยใหม่ เสมอ ยากจะคาดการณ์ หรือ ประเมิน

ในระยะสั้น หากแต่ พอทองคำ ลงราคามามาก ๆ แรงจูงใจให้เริ่มลงทุนก็เกิดขึ้นอีก หากแต่ ราคาขึ้นไปมาก ๆ หากรอเป้าหมายที่สูงก็

อาจทำให้พลาดการทำกำไร อีกครั้ง เช่น เราอาจมองว่า กำไรไม่ถึง 2000 บาท ตามเป้าหมายไม่ขาย แต่เราลืมคิดไปว่า ระยะสั้นถึง

กลาง ราคาทองคำมักมีการเคลื่อนไหว ขึ้นลง ตลอด เราอาจทำกำไร รอบละ 1000บาท สัก 2 รอบ ดีกว่า รอ 2000 บาท ครั้งแล้ว

ครั้งเล่า แล้วราคาย่อลงมามาก ๆ ทำให้เสียโอกาสขาย ส่วนคนที่เงินเย็น ไม่ได้นำไปลงทุนอะไร ระยะยาว ผมว่า ถือทองคำ คุ้มค่า

ผมมีแต่เสมอ แต่ นั่นหมายความว่า เงินทุนของคุณนั้น คุณไม่ได้นำไปลงทุนธุรกิจอื่น หรือ ทำอะไรอย่างอื่นไม่เป็น อันนั้นเหมาะที่

จะถือยาว ครับ แต่อย่างไรก็ตาม คำว่า OPPORTUNITY LOST & OPPORTUNITY COST ที่เล่าเรียนมาจาก ดร.เสรี วงศ์มณฑา

หรือ พี่อี๊ด ยังก้องอยู่ในโสทประสาท ผมเสมอมา ครับ

Mr.Yanyong

« ตอบ #179 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 10:50:19 am »

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน (เพื่อนร่วม เกิด แก่ เจ็บ ตาย)

วันนี้มีเรื่องปลง ๆ มาเล่าให้พวกเราฟัง เพื่อความไม่ประมาท ในการดำเนินชีวิต และ เป็นการเตรียมตัวล่วงหน้า เมื่อวานเช้า ฝนตกหนัก

กระรอกตัวหนึ่ง ซึ่งคงหิวจัด เนื่องจาก แถวบ้าน คงไม่มีอะไรให้มันกินเหมือนก่อน สมัยก่อน ต้นทับทิมผมออกผล คราวละ ประมาณ 10

กว่าลูก ซึ่ง ก่อนหน้านี้ ทับทิมไม่ค่อยออกลูก ผมเลย ถามผู้รู้เสียหน่อย ว่า ทับทิม ที่บ้านทำไมไม่ออกลูกเลย เขาก็ถามว่า ต้นทับทิม

ที่บ้านคุณ กิ่งดก ใบดก ใช่ไหม ผมก็ตอบว่าใช่ เขาถามต่อว่า เคยริดกิ่ง ริดใบ ให้แสดงแดงส่องทั่วถึง ไหม คือ ให้ลำต้น ค่อนข้างโปร่ง

กิ่งก้านแผ่ขยาย และ แสงแดดส่องได้ทั่วถึง จากนั้นมา ยามใบต้นทับทิมผม ใบและกิ่งดกไป ผมจะริดทิ้งทันที จากนั้นสังเกตว่า จะออก

ดอก ทุกที ช่วงออกดอก บางทีผมดีใจเกินไป รดน้ำมาก ๆ ปรากฎว่า ผลทับทิม กลับร่วงหมด ก็เลยถามผู้รู้คนเดิม ก็ได้คำตอบว่า อย่ารด

น้ำมาก ยามผลไม้ออกดอก และ ยังไม่ติดเป็นผล เพราะต้นไม้ หากได้น้ำมาก จะทิ้งดอก และ ออกใบอ่อนแทน นี่แหละครับ คนเราไม่รู้

อะไรได้หมด มาว่ากันเรื่องกระรอกตัวนี้ครับ ปกติ มันจะกินเฉพาะลูกที่สุก แค่ไม่กี่ลูก แต่ เที่ยวนี้ มันกินเกือบหมดต้น ผมสังเกตดูว่า กระรอก

ผอมมาก แถม ทับทิมบางลูกยังไม่สุก มันก็เจาะกิน ด้วยความหิว ถึงได้เข้าใจว่า มันกินเพราะความหิวนี่เอง แม้ไม่อร่อย แต่เพื่อการดำรงชีพ

มันก็กิน ไม่เหมือนมนุษย์เรา กินเพื่อความอร่อย มากกว่า กินเพื่อการดำรงชีพ สังเกตเจ้ากระรอกตัวนี้ เมื่อมันอิ่ม มันก็วิ่งรัดเลาะไปตามสาย

ไฟฟ้า บางวัน มันก็มากินทับทิมที่หล่นอยู่ข้างต้น ผมก็เลยทำใจว่า ผืนแผ่นดินนี้ เป็นของสัตว์ ทั้งหลาย แม้เราจะเป็นผู้ปลูกทับทิมต้นนี้

หากแต่ กระรอก มันก็เป็นผู้ร่วมดำเนินชีวิต มันไม่รู้หรอกว่า ใครเป็นเจ้าของ มันรู้อยู่อย่างเดียวว่า หิว ก็ต้อง หากิน เมื่ออิ่ม มันก็วิ่งไป

ไม่เหมือนมนุษย์อย่างเรา ๆ ที่สะสม เผื่อ ทั้งตัวเอง ทั้งลูกหลาน หรือ อาจสะสมเผื่อมากเกินความจำเป็น ย้อนหลังกลับไปวันอังคาร ผมไป

แวะเยี่ยมลูกค้า ก็ได้ยินข่าวว่า แม่ยายอาเจียน แต่ความที่สัมผัสได้ล่วงหน้าเสมอ เนื่องจาก ก่อนหน้าที่พ่อตาจะเสียชีวิต ท่านก็ได้มาฝาก

ฝังให้ผมดูแลแม่ยายที่ป่วยอยู่นานแล้ว จากนั้น ท่านก็เสียชีวิต ก่อนหน้านี้ สองอาทิตย์ ท่านก็มาเข้าฝันอีกว่า จากนี้ การดูแลแม่ยาย เป็น

หน้าที่เขาแล้ว ให้ผมเก็บข้าวของแม่ยายล่วงหน้า เพื่อไปอยู่กับเขา จากนี้ไปเป็นหน้าที่เขาที่จะดูแลแม่ยาย ต่อจากผมและภรรยา ผมก็

ได้เล่าให้ภรรยาฟัง ว่า คงต้องเตรียมตัวเสียแล้ว หาก สัมผัส ที่ได้เป็นจริง หลังจากวันอังคารเมื่อผมเยี่ยมลูกค้าเสร็จ รีบกลับมาดูอาการ

แม่ยาย ที่อาเจียน ไม่สามารถ สื่อสารได้ทั้งหมด จากนั้น หอบหายใจถี่ ร่างกายเย็น สักพัก ก็ขับถ่าย ก็เลยให้คนดูแล รีบทำความสะอาด

และปรึกษาหมอ ว่าจะทำเช่นไรดี หมอให้ดู เล็บมือ เล็บเท้าว่า เขียวหรือไม่ ปรากฎว่า เขียว ก็ให้ส่งโรงพยาบาลโดยด่วน ช่วงนั้นผมเหมือน

รับรู้ได้ว่า อกที่กระเพื่อมครั้งสุดท้าย และ เสียงครางฮือ ๆ บวกน้ำตาที่ไหลออกมานั้น คืออาการเช่นไร เนื่องจาก ผมมีประสบการณ์ ใกล้

ชิดคนใกล้เสียชีวิตมาหลายครั้ง แต่ครั้งนี้ แม่ยายเรา คงดีใจ เมื่อเห็นพ่อตา ที่ล่วงลับไปแล้วมารับ ทำให้สองวันมานี้ผมคิดต่อไปอีกว่า

ตอนที่แม่ยายยังมีชีวิตอยู่ ผมอาจทำอะไรไม่ดีไว้ อาจยังไม่ได้ช่วยแม่ยายให้สมหวัง คือ ไปอยู่กับพ่อตาที่ฮ่องกง ผมก็เลยมาคิดว่า

คนเรายามมีชีวิตอยู่ยังไม่สมหวัง เมื่อเสียชีวิตไปแล้วก็ควรจะสมหวังบ้าง และ หลังจากการเผา เราคงปรึกษาลูก ๆ คนอื่น ๆ ของพ่อตาว่า

ช่วยเอาเถ้ากระดูกแม่ยาย ส่วนหนึ่ง กลับไปโรยที่ทะเลฮ่องกงได้ไหม และ อีกส่วนเอาไปไว้ ข้างหลุมศพพ่อตา เท่าที่เล่ามาก็เพราะว่า

เห็นอะไรหลายอย่างที่คนเรา นึกไม่ถึง เมื่อยามยังมีชีวิตอยู่ เมื่อยามจากไป สิ่งที่ทำได้คือ ก้มกราบแทบเท้าแม่ยาย ขออโหสิกรรม

และ จัดพิธีศพ รวมถึง ระลึกถึงคำสั่งเสียว่า เงินที่เหลือ คงพอจัดงานศพ และ ขอให้สวดมนต์ มาก ๆ ให้เขาด้วย คนเราก็เท่านี้เอง

เกิด แก่ เจ็บ ตาย ไม่มีใครพ้นได้ ไม่กี่วันก่อน ผมก็ไปงานศพพ่อเพื่อน แถววัดลาดพร้าว ผมมองดูตาละปัตรพระ ก็นึกขำในใจ

พระ 4 องค์ ถือตาละปัตร ความหมายว่า เตาะแตะ เต่งตึง โตงเตง ต้องตาย ทำให้นึกปลง ว่า ตัวเราเองสักวันหนึ่งก็ต้องตายเช่นกัน

ความโกรธ ความเกลียด ความแค้น ชิงชัง หากอโหสิกรรมกันได้ ตัวเราคงเบากว่า นี้ ซึ่งตัวผมเอง ก็ยังพยายามลดกิเลสเหล่านี้ แต่

ก็ยังไม่หมด ยังมีความพลั้งเผลอ แต่จากนี้ไป คิดได้ว่า ตอนเราเด็ก เรามีแต่ความสุข สนุกสนาน ตอนเราโต ก็มีแต่เรื่องการเรียน

พอเราเติบใหญ่เป็นผู้ใหญ่ เราก็มีเรื่องการงานและครอบครัว พอเราเริ่มแก่ เราก็เริ่มต้องไปงานศพ คนที่อาวุโสกว่าเรา ก็ค่อย ๆ จาก

ไปทีละคน ตอนนี้เลยต้องมานั่งทบทวนว่า เรายืนอยู่คิวไหนแล้ว นี่ ก็ด้วยความไม่ประมาท แห่งชีวิต ซึ่งเป็นปัจฉิมโอวาท ของท่าน

ตถาคต ซึ่งกล่าวไว้ โดยไม่ต้องพิสูจน์ใด ๆ อีกครับ

MOR LEK

« ตอบ #180 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 11:32:27 am »

เฮียครับ ถ้าเชื่อที่พระสอน ไม่ต้องเอาไปที่ฮ่องกงดอกครับ เอาค่าไปฮ่องกงไปทำสาธารณกุศล แล้วอุทิศให้ดีกว่าครับ

ถ้าเขาอยู่ในภพที่รับได้ ก็ดี ถ้าเขาอยู่ในภพที่รับไม่ได้ คนทำก็ได้บุญเอง(รับได้ไม่ได้ คนทำได้บุญทั้งนั้น)

ตายไปแล้วก็ไปที่ชอบของตัวเองตามที่ได้ทำอะไรไว้ ไม่ได้ไปอยู่ด้วยกันดอกครับ กรรมใครกรรมมัน

เพียงแต่คนที่จะเอาไปลอยที่ฮ่องกง รู้สึกดี ว่าได้ทำอะไรให้เท่านั้นเอง (ไม่มีประโยชน์กับคนตายเลย)

Mr.Yanyong

« ตอบ #186 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 12:22:45 pm »

อ้างจาก: Twinturbo ที่ มิถุนายน 10, 2010, 12:16:50 pm

ส่วนตัวผมชอบทำกับการศึกษามากกว่าครับ(ไม่ใช่ค่าเทอม ค่าคอนโดให้น้องๆนะครับ) เพราะให้การศึกษา ตัวเด็กเองได้ ประเทศชาติก็ได้ด้วยครับ

เด็กฉลาด ชาติถึงเจริญ สมัยผมยังทำงานอยู่ ก็เสนอ ทำบุญกับวัดที่ มีโรงเรียน ประจำ ครับ โรงเรียนในชนบท โดยเฉพาะ

โรงเรียนวัด นี่แหละครับ สำมะคัญ เดือดร้อนพระสงฆ์ ต้องดูแล เด็ก ๆ แทนกระทรวงศึกษาธิการ ประเทศไทย ไม่ใช่แค่กรุงเทพ ในชนบท

ยังมีภาพบาดตา บาดใจอีกเยอะ อยากให้ผู้ใหญ่ในกระทรวงศึกษาธิการ ON THE JOB TRANNING ตามต่างจังหวัดให้มาก ๆ ใช่ว่า

ต้องนั่งบังคับบัญชา ในห้องแอร์ ร่ำไป ครับ