ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

MOR LEK

ร้านกาแฟ "มั่วทองกับน้องรี"

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับคุณน้องรี

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณด้วยค่ะ แอบเข้ามาอ่านประจำค่ะ

พอดีว่ามันเหมือนจะตกลงกันได้แต่มันติดปัญหาเรื่องจะลดเงินบำนาญนี่แหละ มันก็เลยยังตกลงกันไม่เสร็จ ซึ่งอาจเป็นสาเหตุให้ทองกลับลงมาที่เดิม (อิอิ แต่จริงๆแล้วน่าจะมาจากเจ้ามือไม่ให้ผ่าน 1750-1760 มากกว่า ...ลงมือตอนลอนดอนปิดตลาดทุกที)

Gold jumped immediately at comex opening and remained positive until London was put to bed and that is when the crooked bankers sold their paper metals to drive the price down.

พอจะรัดเข็มขัด กรีซก็เลยหยุดงานต่อเนื่อง 2 วันเลย คือวันนี้และพรุ่งนี้ (สงสัยทองโดนทุบต่อ)

http://youtu.be/OxvLdUxqFbI

โชคดีมากกว่าค่ะ เพราะได้คำชี้แนะจาก พี่หมอเล็ก :32 พอจะรัดเข็มขัด กรีซก็เลยหยุดงานต่อเนื่อง 2 วันเลย คือวันนี้และพรุ่งนี้ (สงสัยทองโดนทุบต่อ)

และอีกอย่างคือ น้องทองดึดสูงถึง 1763 Us แล้ว การที่จะย่อ 20-40 Us หรือปรับฐานย่อย 40-80 Us เป็นเรื่องธรรมดาสำหรับคลื่นใหญ่ (ว่างั่นนะ) :uu

ถ้ามองคือ 1763 - 1522 = 241 Us

ทองดีดกลับมายืนวันที่ 1720 อีกแล้ว ที่เดิม จุดวัดใจ ขึ้นต่อ หรือ ลงต่อ ดีนะ :17

กองทุน SPDR (ETF) ซื้อเพิ่มอีกไม่ถึงตัน เหมือนกำลังทดสอบอะไรอยู่ :047 ใช้เงินลงทุนน้อย เล็งผลเลิศ :57

วันจันทร์นี้ อยากให้น้องๆ จับตาดูตลาดเอเชียช่วงเช้าให้ดี ตั้งแต่เริ่มเปิดตลาด (พี่น้องรี คงตื่นสายเหมือนเดิม :32 )

สัปดาห์หน้าหากน้องทองยังยืนราคานี้อยู่ พี่น้องรี อยากบอกว่า ราคา 25,000 - 25,500 บ. ราคานี้คงกลายเป็นฐานของรอบต่อไปที่สูงเกินเอื้อมของพี่ซะแล้ว

ปล. กำไรเมื่อคืน ไม่ใช้ของพี่น้องรีหรอกค่ะ พี่แค่บอกสิ่งที่คิดว่าใช่ให้พี่สาว กับเพื่อน ที่มีงบเล่นเท่านั่น (แต่ถ้าได้เป็น กาแฟร้อนอร่อยๆ สักแก้ว ก็พอ) :uu

คำแนะนำ เหมือนเดิมค่ะ เล็งราคา เล็งจังหวะ มีงบ ตัดสินใจไว เข้าและออกให้เร็ว ถ้าคิดเล่นสั้น :aa

ขอบคุณมากคะคุณพี่น้องรี เก็บได้ที่ 1707 ไปแล้วคะ แบบเทหมดหน้าตักเลย อิอิ ลุ้นต่อวันจันทร์คะ :gd :upstrong:

ขอบคุณมากคะคุณพี่น้องรี เก็บได้ที่ 1707 ไปแล้วคะ แบบเทหมดหน้าตักเลย อิอิ ลุ้นต่อวันจันทร์คะ :gd :upstrong:

เก่งจริงนะ น้องคนนี้ แสดงว่าจองตาไม่กระพริกจริงๆ แบบนี้ถ้ามีเวลาศึกษากราฟจากพี่ซีซ่าร์ หรือเฮียกัมพล มีหวังพี่โดนแซงหน้าแน่เลยฮะ :_Rd ฮุ ฮุ

ช้อนได้ราคาดีแล้วค่ะ Khun Ohshikung ถ้าได้ราคา 25,100 บ. (1707) คิดกำไรคราวๆ ถ้าขายที่ 25,700 บ. (1780 Us ) <_< ขอบอกว่า อิจฉารู้ตัวบ้างดิ

แหมเสียดายจัง ติดซีรีย์เกาหลีฮะ เรื่อง City Hunter กำลังมันส์เลย นางเอกรู้ละว่าพระเอกเป็น City Hunter (แอบ Lode มาดู ตอนดูกราฟ)

ถูกแก้ไข โดย NongRee

นสพ.เพื่อการลงทุนฉบับพิเศษ

นสพ.เฮียกัมพล โพสต์ วันนี้, 07:42 AM ราคาทองคำ 1726 Us ที่หลุดลงมา ภาพรวมก็ต้องบอกว่า ระวังรีบาวด์แล้วร่วงต่อไว้ก่อน

ส่วนตัว แอบไปเหล่กองทุนทั้ง SPDR และ COT ยังคงเก็บต่อ ยังไงก็ไม่เชื่อว่าจะลงหลุด 1700 Us

แนวรับ เมื่อคืนรับได้แถว 1706 Us ถือว่า แข็งแรงใช้ได้ แต่ถ้ายังหลุดอีก ก็คงหนาวไม่น้อย :_cd

มีสิทธิ์โบกมือลาระดับ 1700 Us ลงไปตั้งหลักกันใหม่แถว 1670-1640 Us โน่นเลย

สรุป แนวรับ 1711 1706* 1700 แนวต้าน 1726* 1740 1750 :047 http://www.thaigold....page__st__18570

นสพ.พี่ซีซ่าร์ โพสต์ เมื่อวานนี้, 09:52 PM กราฟราย 30 นาที กับราย 1 ชั่วโมง

ระยะสั้น ราย 30 นาที ราคาทองเริ่มมีแรงซื้อกลับเข้ามา เริ่มกลับตัว

ส่วนราย 1 ชั่วโมง เริ่มออกอาการว่ากลับตัว :aa เดาตามกราฟ ผิดด่ากราฟ http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%e0%b8%88%e0%b8%9a-%e0%b8%9b4-%e0%b8%ab%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87/page__st__9945

นสพ.เฮียแบทแมน (นายห้างทองคำมาเอง) ข่าวเศรษฐกิจที่สำคัญ จากคุณเด็กขายของ โพสต์ วันนี้, 02:08 PM

คณะรัฐมนตรีกรีซอนุมัติมาตรการรัดเข็มขัดวันนี้ ตามความต้องการของสหภาพยุโรปหรืออียู. หรือกองทุนการเงินระหว่างประเทศหรือไอเอ็มเอฟ. หลังนายกรัฐมนตรีลูคัส ปาปาเดมอส กล่าวเตือนว่า ข้อตกลงเพื่อแก้ปัญหาหนี้สินที่ล้มเหลว จะนำมาซึ่งเหตุการณ์วุ่นวายที่ไม่สามารถควบคุมได้ หลังเกิดเหตุปะทะกันบนท้องถนนระหว่างผู้ประท้วงกับตำรวจวานนี้ และเริ่มมีการหยุดงานประท้วงเป็นวันที่ 2 แล้ว

(สำคัญมาก ลอกมาหมดค่ะ) http://www.thaigold....page__st__34515

เก่งจริงนะ น้องคนนี้ แสดงว่าจองตาไม่กระพริกจริงๆ แบบนี้ถ้ามีเวลาศึกษากราฟจากพี่ซีซ่าร์ หรือเฮียกัมพล มีหวังพี่โดนแซงหน้าแน่เลยฮะ :_Rd ฮุ ฮุ

ช้อนได้ราคาดีแล้วค่ะ Khun Ohshikung ถ้าได้ราคา 25,100 บ. (1707) คิดกำไรคราวๆ ถ้าขายที่ 25,700 บ. (1780 Us ) <_< ขอบอกว่า อิจฉารู้ตัวบ้างดิ

แหมเสียดายจัง ติดซีรีย์เกาหลีฮะ เรื่อง City Hunter กำลังมันส์เลย นางเอกรู้ละว่าพระเอกเป็น City Hunter (แอบ Lode มาดู ตอนดูกราฟ)

ขอบคุณคะพี่น้องรี ได้ราคา 25030 คะ ศึกษาจากกูรูทุกท่านใน thaigold เลยค่ะ รวมทั้งสาวสวยคนเก่ง (คุณพี่น้องรี) ด้วยคะ ที่คอยแนะนำ สอนทั้งกราฟ ทั้งข้อมูลข่าวสาร รอบนี้เข้าถูก แต่ยังงัยตอนจะออกคุณพี่ช่วยสะกิดแรง ๆ ให้ออกถูกทางด้วยน่ะค่ะ อิอิ :uu :gd :57

นสพ.เพื่อการลงทุนวันหยุด

นสพ.เฮียแบทแมน (นายห้างทองคำมาเอง) ข่าวเศรษฐกิจที่สำคัญ ทั้งในประเทศ และต่างประเทศ จากคุณเด็กขายของ (คนขยัน)

ข่าวที่ 1 โพสต์ วันนี้, 09:24 AM นักลงทุนถก ธปท. ถามการส่งผ่านนโยบายการเงิน หลังดอกเบี้ยแบงก์ไม่ลดตาม

ธปท. ยันคุมปริมาณเงินได้อีกระยะ เชื่อดอกเบี้ยต้องลด โบ้ย รมว.คลัง แก้ปัญหาศึกเงินฝากแบงก์รัฐ

มิเช่นนั้นดอกเบี้ยเงินกู้ลดไม่ได้ ตามนโยบายรัฐบาล :ghost

ข่าวที่ 2 โพสต์ วันนี้, 09:26 AM ห้างทองฮั่วเซ่งเฮง รายงานว่า สัปดาห์ที่ผ่านมา ราคาทองคำเริ่มแกว่งตัวแคบลง

และมีแรงขายกลับออกมาอย่างต่อเนื่องที่ 1,750-1,760 Us พอถึงแนวรับ 1,715-1,720 Us ก็มีแรงซื้อเข้ามามาก

ราคาจึงอยู่ในกรอบแคบระหว่าง 1,720-1,760 Us ข่าวประเด็นหลักของสัปดาห์ก่อนอยู่ที่การตอบรับข้อเสนอต่างๆ จากเจ้าหนี้ของกรีซ

ซึ่งที่สุด กรีซก็ยอมตกลงรับข้อเสนอต่างๆ ตามกระบวนการทางกฎหมายให้ชัดเจน ก่อนที่จะนำส่งไปให้คณะรัฐมนตรีคลังยุโรปพิจารณา

และอนุมัติเงินกู้งวดใหม่ต่อไป ดังนั้น ประเด็นจากกรีซในช่วงนี้คงเริ่มมีผลต่อตลาดน้อยลง และหากยังไม่มีปัจจัยใหม่

คาดว่าราคาทองคงยังแกว่งตัวแคบต่อเนื่องเป็นสัปดาห์ที่ 2 (สรุปใจความสำคัญ ย่อได้แค่นี้ค่ะ) :17

และความเห็นส่วนตัวจากพี่เด็กขายของ โพสต์ วันนี้, 10:12 AM พรุ่งนี้จะเป็นไงน้า....เด็กขายของอยากให้ถึงเร็วๆ เพราะอยากรู้ว่า จะเกิดอะไรขึ้นบ้าง ในวันจันทร์ ถึง วันพุธ อยากรู้ว่า สิ่งบอกเหตุ เกิดจากปัจจัยพื้นฐาน ของ เหตุวิตกหนี้กรีซ ( ที่นักลงทุนกลัวราคาทองร่วง ) และ การปรับลด Initial & Maintainance Margin ของ CME ลง 13% ( ที่นักลงทุน GF ประหยัดเงิน หรือ นำเงินส่วนลดมาทำสัญญาฯ ได้เพิ่ม จึงปิดสัญญาฯ ก่อนกำหนด ทำให้ราคาทองร่วง ) จริงหรือเปล่า :047

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/200-%e0%b8%82%e0%b8%ad%e0%b9%80%e0%b8%94%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%84%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%81%e0%b8%b1%e0%b8%9a%e0%b9%80%e0%b8%82%e0%b8%b2%e0%b8%9a%e0%b9%89%e0%b8%b2%e0%b8%87/page__st__34560

แถมท้ายข่าว วิทนีย์ ฮุสตัน นักร้องสาวเจ้าของเสียงทรงพลังแนวโซล และเพลงสุดฮิต "I Will Always Love You" ที่คนไทยรู้จักกันดี เสียชีวิตแล้ว ด้วยวัย 48 ปี… (เสียใจด้วยค่ะ ชอบเพลงเขามากเลย )

อีกหนึ่งข่าวสำคัญ อะไรเกิดขึ้นกับโลกของเรา โพสต์ วันนี้, 09:21 AM ยุโรปหนาวตายยอดเพิ่มกว่า 540 ศพ ทางการฮังการีสั่งปิดเส้นทางขนส่งในแม่น้ำดานูบ ขณะกรุงโรมหิมะตกซ้ำอีก ครั้งแรกในรอบ 26 ปี...

ขอบคุณมากคะคุณพี่น้องรี เชียร์ขึ้นคะ แต่จะผ่าน 1730 ได้มั้ยน้อ วันศุกร์ราคาปิดไม่ค่อยสวยเลย เตรียมปล่อยวันจันทร์แล้วคะ :uu

สวัสดีค่ะ พี่หมอเล็ก พี่งูดิน พี่แพท พี่อารายา ,Khun News ,Nong Harnsin, Khun fung ,Nong chinchilla , Khun GODRON ,Nong Tigger ,Khun madam , คุณแจน คุณคนอยากรู้ Khun meng166 , Khun ohshikung , Khun jinna , Khun jojosung , Khun Hanamig5 , Khun SILVER&GOLD คุณลูกน้ำเค็ม คุณพวงชมพู และน้องๆ คอกาแฟทุกท่าน

นสพ.เพื่อการลงทุนก่อนบ่าย 2 โมง

นสพ.เฮียกัมพล โพสต์ วันนี้, 12:33 PM วิเคราะห์ไปเมื่อวันเสาร์นะครับ เมื่อเช้า ราคาเปิด gap ไว้สูง ก็ระวังมันถอย

ส่วนตัว คาดว่ามันจะลง test 1720 เหรียญอีกสักทีก่อน หวังว่าไม่หลุดนะ ทองจริงไม่ปล่อย กอดต่อไป

GF วันก่อนติด เลยซื้อถัวดันขึ้นมาจาก 1706 Us วันนี้ปล่อยออกไปแล้วบางส่วน ลดต้นทุนและความเสี่ยงลงหน่อย

ยังคงเล็งเก็บเพิ่ม เมื่อราคาต่ำ แต่ไม่กล้า Short http://www.thaigold....page__st__18600

นสพ.น้าเคน (KFC) โพสต์ วันนี้, 09:05 AM ตามกราฟ ขึ้น 73 % ลง 27 % วันนี้ดูแนวรับ 1718 Us หากหลุด 1700 Us

ส่วนแนวต้าน 1735 Us ผ่านได้ 1750 Us ที่ว่ามา..ผมเดา :_ee http://www.thaigold..../page__st__5175

นสพ.พี่ซีซ่าร์ โพสต์ โพสต์ วันนี้, 09:37 AM แนวรับ 1719 1710 1701 แนวต้าน 1728 1739 1746

ความเห็นส่วนตัว คงต้องรอดูว่าแนวรับ 1713 - 1710 Us รับอยู่หรือเปล่า ถ้ารับได้ราคาก็มีแนวโน้ม Sideways Up 2 - 3 วัน

เหมาะสำหรับเล่นทำกำไรสั้นๆ สำหรับคนที่อ่านกราฟและจับขนาดของแนว Swings ได้ครับ

มือใหม่ไม่เหมาะที่จะเล่นครับ :aa

ส่วนทองแท่ง ผมรอเข้าตรงแถวๆราคา 1680 อาจตกรถก็ได้ครับ (เดาตามกราฟ ผิดด่ากราฟ) http://www.thaigold..../page__st__9945

สวัสดีค่ะคุณน้องรี ขอบคุณนะคะ รอข่าวพอดีเลย

สวัสดีค่ะ น้องๆ คอกาแฟทุกท่าน

เมื่อเช้าเอเชียเล่นเร็ว มองไม่ทันเลย ต้องไปย้อนดูที่ Kitco.com ถึงบางอ้อ... อะไร ช่างเร็วปาน กามนิตหนุ่ม (อุทานแบบคนรุ่นเก่า :32 )

ดีดขึ้นทะลุแนวต้าน 1750 วิ่งไปถึง 1757 Us แล้วโดนทุบกลางอากาศ ร่วงมากองที่ 1719 Us ( 1757 - 1719 = 38 Us)

คลานกลับมายืนมึน 1726-1729 Us ให้ลุ้นกันต่อไป

พี่น้องรี นับ ทดสอบแนวต้าน และทดสอบแนวรับครั้งที่ 1 (จบในเวลาไม่ถึง 1 ชม. ) :dd พี่ซีซ่าร์เตือนว่า ไม่เหมาะสำหรับมือใหม่ :10 จริงๆ ค่ะคุณน้อง

คืนนี้จุดวัดใจ ความเสี่ยงมีสูง เพราะเล่นเร็ว แนวโน้ม 50 - 50 ( 1/1 ไม่เท่ากับศูนย์)

ระวังค่าเงินบาทผันผวน http://www.bisnews.com/th/

สวัสดีค่ะ น้องๆ คอกาแฟทุกท่าน

ขอสารภาพค่ะว่า วันนี้พี่น้องรี แอบให้พี่สาวเล่นสั้น ตัดขาดล่วงหน้า และซื้อกลับ จบในหนึ่งวัน เนื่องจากดูแล้วได้จังหวะพอดี

เสียดายที่ตอนซื้อกลับ กำลังขายของอยู่ ลูกค้าตรึมต้องรีบปฏิบัตการ

เพราะพี่น้องรี เดาว่าทองดีดกลับช่วงกองทุน SPDR (ETF) ซื้ออีกคืนนี้ (ว่างั่นนะ) แต่อาจลงต่ออีกหรือเปล่าไม่ทราบ

คติ กำไรแน่ แต่น้อย หาก Cutloss ต้องสามารถซื้อคืนในราคาที่ต่ำกว่า และยังถือของอยู่ จึงจะสำเร็จ

ฝากตารางกองทุน SPDR (ETF) เดือนกุมภาพันธ์ 2011 เปรียบเทียบกับ ตารางปัจจุบัน ย้อนหลัง 30 วัน :047 Link กองทุน http://www.spdrgolds...orical_archive/

ปล.อย่าลืมสังเกตุ พฤติกรรมการซื้อ และ การขาย ด้วยนะค่ะ

ขอสารภาพค่ะ ว่า เมื่อช่วงเช้า พี่น้องรี แอบซื้อ 30 บ. (ยืมสิทธิ์คุณเพื่อนแสนดี) วัดใจ วัดดวง

ช้อนไปละ ราคา 1726.50 Us = 25,250 บ. (ได้ลด 10 บ.) :uu แทงขึ้น หมดหน้าตัก

ถ้าพลาดมีเงินไปซื้อทองจริง (บ้านที่เชียงใหม่ เดี๋ยวหาทางถ่วงเวลาเอาละกันค่ะ ) หากได้จังหวะ ก็เล่นสั้น ขายกำไรระยะสั้น

สิ่งที่พี่น้องรี เรียนรู้จากมหาลัยฯ และบริษัทฯ คือ การวางแผนงาน การควบคุมการเงินและค่าใช้จ่าย (ช่วงต้มย่ำกุ้งและแฮมเบอรเกอร์) :17

ช่วงนั้นเหนื่อยมากเลยทำงานล่วงเวลาแทบทุกวัน ( Overtime Free ) เพราะเจ้านายคนสวย บอกว่า เราจะอยู่ด้วยกัน ไม่ทิ้งกัน

เมื่อเราตัดสินใจแล้ว หากพลาด ควรยอมรับสิ่งที่เราเลือก อย่างมีสติ และหากเราตัดสินใจถูกทาง ควรยินดีสิ่งที่เราเลือก อย่างมีสติ :aa

(ฮะ ฮะ ยังไม่ถึงทางธรรม นะค่ะ เพราะกิเลส และความโลภยังมีอยู่เยอะค่ะ :uu )

การลงุทนมีความเสี่ยงสูง โปรดพิจารณาให้รอบครอบทุกครั้ง

ให้เพื่อนน้องรีจ้า ผลจะเป็นไงก็ช่างเถอะ อย่างน้อยก็ได้ซื้อและ อิอิ