ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีนักลงทุน ทุกท่านครับ

เทศกาลครุษจีนมาเยือนอีกครั้งขอให้ทุกท่านประสบผลสำเร็จตามผลกรรมที่เราได้กระทำไว้ครับ การลงทุนอยู่ที่บุญเก่าส่วนหนึ่ง มันสอนกันไม่ได้ครับ

ใครทำมาดี ผลบุญก็ส่งให้ได้กำไรอย่างพอเพียง ใครโลภ ก็เป็นเเมงเม่าตัวน้อยๆๆตัวหนึ่ง บินเข้ามาเเล้วก็ตายจากไปให้ที่สุด

มาดู ตลาดทองคำราคาอยู่เเถวๆ $1336 ณ เวลานี้เป็นโอกาสดีที่ทองคำย่อตัวลงให้นักลงทุนเก็บสะสม ผมมองเป็นเเค่การ Rebound นะครับเเต่ใครคันมือก็หาจังหวะเก็บได้ ทองคำรายวัน ยังไม่มีการกลับตัวที่ชัดเจนรอสัญญาณกลับตัวก่อนนะครับ รายวันบ่งบอกว่ามีการดีดเด้งขึ้นมา เพราะ indy ลงถึงเขต oversold เเล้วหรือการขายมากเกินไป ดีดเเล้วลงมาต่อที่ ประมาณ $1300 กำลังสวยครับ ถ้าพิจารณากราฟราย week ทองคำเหมือนเเค่การย่อตัวทำ cycle wave 2 เท่านั้นหนทางการวิ่งของทองคำอีกยาวไกลมากๆๆ ผมมองไปที่ $1600 เเละ $2300 ครับ ระยะสั้นลงมาก็เก็บสะสมราคาทิ้งอีกก้อนเเถวๆ $1300 ครับ

SET index อยู่ในช่วง sideways รออีกนิดให้เปลื่ยนเป็น up เทรน เมื่อไรก็ตามกันไปครับ เป้าหมาย fibonacci เเรกที่ 1250 จุดในปีนี้ครับไม่เกิน Q2

USDX (จบ ตาย)

CL เป้าหมายทาง fiboncaai $105 เเล้ว corection

ยางพาราเหนื่อย กำไรเยอะเกิน เป้าหมาย ยาง TOCOM ที่ 510 จุด AFET เเถวๆ 220

ลองดูครับ ลงทุนด้วยสติ อย่าโลภ เดียวจะหมดตัวก่อน ตลาด future เเละ option มี leverage สูงไม่เเนะนำมือใหม่ให้เข้าไปยุ่งครับ

หวังดีเสมอ

ขอให้มีความสุขกับวันตรุษจีนครับบบบบบบบบบ

ขอบพระคุณมากๆๆครับคุณเสม !01 !01 !01

post-929-030179200 1296632378.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อุ่นใจทุกครั้งที่น้องเสมเข้ามาแนะนำ และรับรู้ข้อมูลข่าวจากคุณส้มโอมืออวยพรให้สุขภาพแข็งแรงและมีความสุขมากๆนะคะ และขอบคุณมากๆสำหรับความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ที่มีให้นักลงทุนทั้งหน้าเก่าและหน้าใหม่ที่อยากจะเข้ามาร่วมกระบวนการ "สู้(ด้วยลำแข้งของตัวเอง)แล้วรวย

ไม่สูงหรอกครับ ราคาปีต่อๆไปจะสูงขึ้นอีกมากมายครับ สินค้าเกษตรเเละอาหารต่างๆ

ผมซื้อที่ดินเพื่อที่จะ ปลูกสินค้าเกษตรเเล้วอะครับ :lol: ^_^

ขอบคุณคุณเสมมากคะๆๆที่ให้คำตอบ ก๊อตจะได้เตรียมเข้าซื้อเพราะว่าเล็งอยู่นานแล้วๆๆแต่ยังไม่กล้าเข้าซื้อสักที เห็นราคามันสูงเรื่อยๆๆๆ ขอบคุณอีกครั้งคะคุณเสมๆๆๆ :wub: :wub:

ขอบคุณคุณเสมครับ ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง แต่ไม่ขอให้รวยนะครับเพราะคุณเสมรวยอยู่แล้ว :-

ป.ล. พอจะบอกว่าได้ไหมครับ ว่าที่จะไปเป็นชาวสวนชาวไร่ปลูกสินค้าเกษตรเนี่ย ปลูกอะไรหรือครับ

สวัสดีคะคุณเสม ขอถามหน่อยคะว่าๆๆๆ สินค้าเกษตรอะคะ ถ้าเข้าตอนนี้จะได้ไหมคะ หรือว่ามันสูงไปแล้วคะ กะว่าจะซื้อกองทุน แล้วถือยาวอะคะ เห็นคุณเสมบอกว่าจะขายก็ได้ หรือถือให้กำไรไปเรื่อยๆๆอะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ แล้ว ปีใหม่ตรุษจีน ขอให้คุณเสมร่ำรวยเงินทอง สุขภาพแรงกายแข็งแรงๆๆๆนะค่ะ

รบกวนสอบถามว่ากองทุนไหนหรอครับ พอจะบอกได้ไหมอ่ะ พอดีสนใจอยุ่เหมือนกันครับ

ขอบคุณมากครับ

การลงทุนด้วยระบบ

ว่าจะมาคุยเรื่องการลงทุนด้วยระบบกับเพื่อนๆหลายครั้งแล้ว แต่ไม่ค่อยมีเวลาเรียบเรียงเป็นตัวหนังสือ มีหลายครั้งที่มีเพื่อนหลายท่านนำสูตร(ดัดแปลงขึ้นมาเอง หรือสูตรที่มีบางท่านใช้อยู่)มาถามคุณเสมว่าใช้ได้มั้ย คุณเสมจะตอบว่าต้องไปทดสอบกับราคาย้อนหลัง5-10ปี

ถ้าทดสอบแล้วมีกำไรในระดับที่น่าสนใจ ระบบนั้นก็ใช้ได้

ก่อนอื่นต้องมาเข้าใจคำว่าระบบก่อนนะครับ ระบบน่าจะประกอบด้วย

1)สูตรหรือพารามิเตอร์ต่างๆที่นำมาใช้ในการคำนวณ

บางสูตรดูแค่previous highและprevious lowเท่านั้น(ถ้าสัญาณก่อนหน้านั้นแดง ถ้าเมื่อไหร่ราคาผ่านhigh ก่อนหน้านั้นสัญญาณจะกลับมาเป็นเขียวและจะเขียวไปเรื่อยๆจนกว่าราคาจะลงมาต่ำกว่า lowก่อนหน้านั้น ช่วงที่ราคาแกว่งตัวไปเรื่อยๆทั้งขาขึ้นและขาลง มีโอกาสทีจะทำให้เกิดprevious high และ previous lowขึ้นมาใหม่ได้ครับ ดังนั้นถึงใช้คำว่าprevios highและprevious low

2)การทดสอบสูตร

เมื่อได้สูตรที่ตัวเองเลือกแล้ว ทดลองนำสูตรไปใช้ทดสอบกับราคาย้อนหลัง5-10ปี(สำหรับผมแนะนำ10ปีไปเลย) ถ้าผลทดสอบเป็นที่น่าพอใจระบบนั้นก็ใช้ได้ครับ แต่ระบบมีเร็วช้าต่างกันคงต้องเลือกระบบให้เหมาะสมกับนิสัยผู้เล่น

คุณเสมจะย้ำเสมอว่าเข้าระบบไหนให้ออกระบบนั้น แม้แต่ระบบเดียวกันก็ยังต้องใช้ช่วงเวลาเข้าออกเดียวกัน เช่นตอนเข้าใช้ราคาปิดรายวันในการเข้าแต่เมื่อระบบรายวันแดงแล้วแต่ระบบรายสัปดาห์ยังเขียวอยู่ก็ต้องออกครับ ถ้าตอนเข้าใช้ระบบของคุณเสมเมื่อระบบคุณเสมแดงแล้วแต่ระบบprevious high&previous low(ต้องขอโทษด้วยครับจำชื่อเรียกระบบนี้ไม่ได้ครับ)ยังเขียวอยู่ก็ต้องออกครับ

คำว่าระบบคือต้องมีแบบแผนที่ชัดเจน มีการตรวจสอบย้อนหลังแล้วว่าระบบนั้นใช้ได้ เวลาทดสอบไม่มีข่าวสารหรือความรู้สึกของมนุษย์มาเกี่ยวข้องเลย ถ้าระบบนั้นทดสอบมาแล้วว่าใช้ได้ ตามกฎของTAมีอยู่ข้อนึงคือประวัติศาสตร์จะซ้ำรอยเดิมเสมอ ดังนั้นก็น่าจะเชื่อได้ว่าสูตรนี้จะใช้ได้เหมือนเดิม แต่ระบบต้องใช้เวลามากพอนะครับ บางปีระบบก็อาจจะขาดทุนได้ครับ(ถึงต้องทดสอบยาว5-10ปีแล้วบอกได้ว่าสูตรใช้ได้มั้ย)

ถ้าเวลาเข้าใช้สูตรAเวลาออกใช้อีกสูตร(ไม่แน่นอน) อันนี้ไม่เป็นระบบครับ คือทดสอบย้อนหลังไม่ได้ว่าจะกำไรมั้ย เพราะมีคนมาตัดสินใจในการเลือกแล้วการเลือกแต่ละครั้งไม่แน่นอน แบบนี้วัดผลไม่ได้ ระบบเดียวกันแต่ช่วงเวลาเข้าออกไม่แน่นอน(เข้าราคารายวันแต่ออกไม่แน่นอนบางครั้งรายวันบางครั้งรายสัปดาห์) จะทดสอบย้อนหลังได้ไงว่าจะกำไรมั้ย

ทุกสูตรที่ใช้ได้น่าจะกำไรไม่แตกต่างกันมาก เพียงแต่เลือกสูตรให้เหมาะกับอุปนิสัยของเรา เหมาะกับสิ่งที่เราจะลงทุน เลือกช่วงเวลาที่เหมาะสม การลงทุนด้วยระบบน่าจะมีกำไรชัวร์แต่ก็ไม่มากมาย(ถ้าเราเชื่อว่าประวัติศาสตร์จะซ้ำรอยเดิมเสมอ)อาจจะกำไร15%ต่อปีบวกหรือลบกว่านั้น น้องเสมถึงชอบพูดว่ากำไรอย่างพอเพียงด้วยระบบ ปัจจุบันแนวโน้มราคาทองดีมากๆ น้องเสมถึงใช้ระบบระยะยาวกว่าวันในการขายทองแท่ง แนวโน้มทองดีมากถ้ารอสัญญาณระยะยาวในการเข้าซื้ออาจต้องเสียโอกาสดีไปอย่างมากมาย น้องเสมถึงบอกว่าทองย่อเป็นเก็บ ส่วนการลงทุนแบบไม่ใช้ระบบก็เหมือนกึ่งวัดดวง ถ้าทายถูกก็ได้ทายผิดก็เสีย(ถึงจะดูความน่าจะเป็นจากกราฟแล้ว) น้องเสมจะบอกขาใหม่ๆตลอดว่าเล่นตามระบบดีกว่า อย่าเล่นด้วยความรู้สึกหรืออารมณ์เพราะจะคล้ายการวัดดวง(แต่สำหรับคนที่เก่งแล้ว เขาอาจจะหาวิธีเอาตัวลอดได้ยามผิดทาง แต่คนไม่เก่งเล่นตามระบบน่าจะดีกว่า แต่การทำใจเล่นตามระบบยากสุดๆครับ)

3)การลงทุนตามระบบ

ไม่สนใจอะไรทั้งนั้น เขียวเมื่อไหร่ซื้อแดงเมื่อไหร่ขาย วงเงินที่ใช้ในการลงทุนต้องเท่าเดิมทุกครั้งนะครับถึงจะเรียกว่าระบบ ย้อนกลับไปดูนะครับตอนที่เราทดสอบว่าสูตรนี้จะใช้ได้มั้ย ถ้าวงเงินในการเข้าซื้อไม่แน่นอน 3อาทิตย์ที่แล้วเข้าตามระบบ100,000บาทแต่เป็นสัญญาณหลอกเลยต้องขายออกไป เมื่อเริ่มเขียวใหม่ครั้งนี้ลงทุน50,000 ถ้าวงเงินเข้าซื้อแต่ละครั้งไม่นิ่งจะทดสอบได้ไงว่าระบบจะกำไรหรือขาดทุน ดังนั้นการลงทุนด้วยระบบต้องวงเงินเท่าเดิมเป็นเวลานานพอ เช่นปีนี้เล่นหุ้น50ตัว ทุกตัวเข้าตามสัญาณทุกครั้งๆละ20,000บาทแดงเมื่อไหร่ขายเกลี้ยง ครบปีแล้วอาจจะพิจารณาเพิ่มวงเงินการลงทุน

สุดท้ายเลือกกันเองนะครับว่าจะลงทุนแบบไหน แต่ถ้าลงทุนตามระบบเมื่อแดงแล้วไม่ทำตามเมื่อเขียวแล้วไม่ทำตาม ไม่ใช่การลงทุนตามระบบครับ(แนวลูกผสมมากกว่า เมื่อไหร่ระบบตรงกับที่มองก็เชื่อระบบเมื่อไหร่ไม่ตรงก็อ้างว่าระบบยังไม่ดีพอ แต่คนที่เก่งเขาคงมีแนวทางของเขาเขาไม่ผิดที่จะเล่นตามแนวทางตัวเอง)

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ไม่แน่ใจว่าเรื่องระบบที่ผมพูดถึง จะทำให้เพื่อนเข้าใจระบบมากขึ้นหรือเปล่าหรือสับสนมากขึ้น

ผิดพลาดยังไงน้องเสมช่วยแก้ไขความเข้าใจด้วยนะครับ ระบบที่พูดถึงเขียนจากสิ่งที่ผมมองอาจจะเข้าใจบางอย่างผิดก็ได้ เพราะช่วงที่เจอน้องเสมส่วนมากก็จะคุยสัพเพเหระทั่วไป แทบจะไม่เคยคุยเรื่องTAหรือระบบกันเลยครับ อย่างครั้งที่เจอน้องเสมครั้งล่าสุดก่อนปีใหม่นั่งคุยเรื่องปัจจัยพื้นฐานแบบสนุกๆกันมากกว่า TAเรื่องหนักสำหรับผมไม่เหมาะกับการพบปะสังสรรค์กับเพื่อนครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขอบคุณ คุณส้มโอมือมากนะคะ มีประโยชน์มากมายเลยค่ะ

ปล. Happy Chinese new year ka....

สวัสดีปีใหม่จีนคะคุณเสม และคุณส้มโอมือ ขอให้โชคดี มีความสุข เฮงๆๆ นะค๊า :wub: :wub: :wub:

สวัสดีปีใหม่จีนคะคุณเสม และคุณส้มโอมือ ขอให้โชคดี มีความสุข เฮงๆๆ นะค๊า :wub: :wub: :wub:

ขอบคุณคุณเสมครับ ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง แต่ไม่ขอให้รวยนะครับเพราะคุณเสมรวยอยู่แล้ว :-

ป.ล. พอจะบอกว่าได้ไหมครับ ว่าที่จะไปเป็นชาวสวนชาวไร่ปลูกสินค้าเกษตรเนี่ย ปลูกอะไรหรือครับ

ครับคุณ PuPuk พื้นฐานบ้านผมเป็น(ภาคใต้) เป็นเกษตรกรรมอยู่เเล้วครับ โดยหลักๆจะทำสวนยางพาราครับ ตั้งเเต่บรรพบุรุษมาจนถึงรุ่นนี้

ถ้ามีสวนก็ดีนะครับเป็นการใช้ ชีวิตที่พอเพียงจริงๆ เกษตรกรไทยน่าสงสารตรงที่ว่า ไม่รู้ราคาพืชผลก่อนไถ่หว่าน เช่น อ้อย ชาวสวนไม่สามารถที่จะเก็บ stock ไว้ได้นานๆครับ เหมือน ผีถึงป่าช้า ตัดเเล้วยังไงก็ต้องขายไม่งั้นจะกลายเป็น เเอลกอฮอล์ พ่อค้ากดราคาเเค่ไหนก็ต้องขาย

เเต่ต่างประเทศ ไม่เหมือนกันเค้าใช้ ตลาด Future (CBOT) เป็นโอกาสครับ สามารถที่จะวางสัญญา future contact ได้เป็นปีๆ เค้าถึงรู้ว่า ทำสวนเเปลงนี้เเล้ว คุ้มกับ ต้นทุนที่เสียไปหรือไม่ พูดง่ายๆเค้ารู้จักเอาตลาด future มาประกันราคาสินค้าครับ

ผมมีหุ้นส่วนอยู่ ก็เป็น มันสำปะหลัง กับ ข้าวโพดครับตอนนี้ เเล้วก็ยางพาราที่บ้านครับ อิอิ

:lol: :lol: :D

ถูกแก้ไข โดย seam888