ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วันที่ 18 กรกฎาคม 2554 04:00ดร.ศุภวุฒิ สายเชื้อ

คอลัมนิสต์ผู้เชี่ยวชาญด้านการเศรษฐกิจ คอลัมน์ "เศรษฐศาสตร์จานร้อน"

จำนวนคนอ่าน 1831 คน.ความเสี่ยงของเศรษฐกิจโลก

โดย : ดร.ศุภวุฒิ สายเชื้อ

ดังที่เคยกล่าวมาแล้วนักวิเคราะห์มองว่าเศรษฐกิจโลกขณะนี้เข้าสู่สภาวะอ่อนตัวลง (soft patch)

แต่เสียงส่วนใหญ่เชื่อว่าการชะลอตัวลงของเศรษฐกิจ (เช่น คาดว่าจีดีพีสหรัฐจะขยายตัวเพียง 1.7% ในไตรมาส 2) จะเป็นสภาวการณ์ชั่วคราวและเศรษฐกิจจะกลับฟื้นตัวได้ในครึ่งหลังของปี เพราะเศรษฐกิจญี่ปุ่นเข้าสู่สภาวะปกติบริษัทขนาดใหญ่ต่างๆ มีกำไรดีและเงินสดมาก จึงจะขยายธุรกิจและการจ้างงาน ตลอดจนเชื่อมั่นว่าเศรษฐกิจจีนและเอเชียโดยรวมจะขยายตัวได้ต่อเนื่อง และประเทศขนาดใหญ่ (สหรัฐ ยุโรปและญี่ปุ่น) จะยังกดดอกเบี้ยให้อยู่ที่ระดับต่ำต่อไป

แต่เหตุการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นในช่วง 3-4 สัปดาห์ที่ผ่านมาให้ความเสี่ยงที่เศรษฐกิจโลกอาจไม่ฟื้นตัวตามคาดมีมากขึ้น ตัวอย่างเช่น

1. ตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรของสหรัฐที่เพิ่มขึ้นเพียง 18,000 คนในเดือนมิถุนายน นั้น ถือว่าต่ำกว่าคาดการณ์ (ที่ 105,000) อย่างมาก ทั้งนี้ การฟื้นตัวของตลาดแรงงานนั้นจะต้องมีการจ้างงานเพิ่มขึ้นเดือนละ 180,000 คน ที่ย่ำแย่ไปกว่านั้น คือ อัตราการว่างงานปรับสูงขึ้นจาก 9.1% เป็น 9.2% (แล้วจะมองว่าเศรษฐกิจกำลังฟื้นตัวได้อย่างไร) ที่สำคัญ คือ 44% ของคนที่ว่างงานอยู่ในปัจจุบันนั้นว่างงานมานานกว่า 6 เดือนแล้วแปลว่าประสิทธิภาพในการทำงานน่าจะด้อยลงมาก ทำให้นับวันจะยิ่งหางานใหม่ทำได้ยากขึ้น ล่าสุดบริษัท Cisco ก็ประกาศว่าอาจต้องลดพนักงานถึง 10,000 คน ทั้งนี้ น่าสังเกตว่าพฤติกรรมของบริษัทขนาดใหญ่และมีเงินมากของสหรัฐนั้นมุ่งเน้นการเข้าซื้อและควบรวมคู่แข่ง (merger and acquisition) มากกว่าการขยายธุรกิจและการจ้างงาน ดังนั้น ความมั่นคงของบริษัทจึงไม่ได้สะท้อนออกมาในทางบวกสำหรับตลาดแรงงานในสหรัฐ

2. ความเสี่ยงจากการขยายเพดานหนี้ภาครัฐของอเมริกาดูจะเพิ่มขึ้นทุกวัน เพราะตั้งแต่วันที่ 2 สิงหาคมเป็นต้นไปรัฐบาลจะมีเงินไม่พอจ่ายคืนหนี้และดอกเบี้ย (หากสภายังไม่ยอมผ่านกฎหมายให้ก่อหนี้เพิ่มภายใน 2 ส.ค.) ถึงวันนั้น รัฐบาลสหรัฐคงจะต้องเลือกว่าจะจ่ายเงินให้ใครก่อนใครหลัง ระหว่างจ่ายเงินเดือนให้ข้าราชการ จ่ายเงินสวัสดิการต่างๆ ให้ประชาชนกับการคืนเงินต้นและดอกเบี้ยให้เจ้าหนี้ (ซึ่งรวมถึงธนาคารกลางของประเทศต่างๆ รวมทั้งไทยที่ถือพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐคิดมูลค่าเป็นหลายล้านล้านดอลลาร์) เรื่องนี้นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คิดว่าเป็นไปไม่ได้ที่สหรัฐจะทำร้ายตัวเองและทำร้ายเศรษฐกิจโลก โดยการปล่อยให้รัฐบาลสหรัฐต้องพักชำระหนี้ (เหมือนกับบอกว่ากัปตันเรือไททานิคไม่ยอมหักหัวเรือหลบก้อนน้ำแข็ง ทั้งๆ ที่มองเห็นก้อนน้ำแข็งอยู่ตรงหน้า) แต่จนกระทั่งวันที่ 13 กรกฎาคม หรือเหลืออีกเพียง 20 วันจะถึงเส้นตาย พรรคเดโมแครตและรีพับลิกันก็ยังมีท่าทีต่างกันอย่างลิบลับ กล่าวคือ เดโมแครตต้องการให้ปรับเพิ่มการเก็บภาษีอย่างน้อย 1 ล้านล้านดอลลาร์ (ที่อ้างว่าจะเก็บจากคนรวยเป็นส่วนใหญ่) เพื่อแลกกับการลดรายจ่าย 3 ล้านล้านดอลลาร์ (แต่รายจ่ายที่ลดนั้นน่าจะลดไม่ได้จริง) ในขณะที่ฝ่ายรีพับลิกันยืนยันไม่ยอมให้ปรับภาษีขึ้นเลย เพราะในอดีตการเก็บภาษีเป็นสัดส่วนต่อจีดีพีไม่ได้ปรับลดลง แต่ปัญหาการขาดดุลงบประมาณเกิดจากรายจ่ายที่เพิ่มขึ้นอย่างมาก (ตั้งแต่ประธานาธิบดีโอบามาเข้ามารับตำแหน่ง รัฐบาลสหรัฐก่อหนี้เพิ่มขึ้นเกือบ 1.5 ล้านล้านดอลลาร์) ดังนั้น รีพับลิกันจึงยืนยันให้ลดรายจ่ายอย่างเดียวไม่ยอมให้ปรับขึ้นภาษี ปัญหาคือระยะเวลาที่เหลือในการเจรจาตกลงกันนั้นมีเพียงประมาณ 15 วันเท่านั้น (นับจากวันที่ 13 ก.ค.) เพราะต้องใช้เวลาในการผ่านกระบวนการเสนอร่างกฎหมาย เพื่อให้ผ่านทั้งสภาล่างและสภาบนก่อนให้ประธานาธิบดีลงนามออกมาบังคับใช้เป็นกฎหมาย

3. ปัญหาหนี้สาธารณะของกรีซก็เป็นปัญหาที่แก้ไม่ตกมากว่า 1 ปีแล้ว เพราะ ประเทศกรีซซึ่งมีหนี้สินถึง 160% ของจีดีพี นั้น ไม่น่าจะบริหารจัดการหนี้ดังกล่าวได้ เนื่องจากมูลหนี้สูงเกินไป สมมติว่าประเทศกรีซต้องจ่ายดอกเบี้ย 10% ต่อปีก็แปลว่าต้องจ่ายดอกเบี้ยเท่ากับ 16% ของจีดีพีต่อปีเท่ากับเงินภาษีทั้งหมดที่รัฐบาลเก็บต่อปี แปลว่ามูลหนี้สูงเกินกว่าประเทศ (ประชาชน) จะรับภาระได้ ดังนั้น แนวทางแก้ไขปัญหา คือ การลดหนี้ (haircut) ไม่ใช่การยืดหนี้ (debt rollover) ดังที่อียูและไอเอ็มเอฟทำตลอดช่วงกว่า 1 ปีที่ผ่านมา แต่การลดหนี้นั้นทำให้รัฐบาลที่ต้องเข้าไปอุ้มกรีซต้องรับความเสียหาย ซึ่งประชาชนของประเทศที่ได้รับผลกระทบจะยอมรับได้ยาก โดยเฉพาะเยอรมนีซึ่งนายกรัฐมนตรี Merkel ยืนยันว่า จะต้องให้ภาคเอกชนที่ถือพันธบัตรรัฐบาลกรีกร่วมรับภาระด้วย กล่าวคือ ต้องให้เอกชนต้องยอมร่วมกันปล่อยกู้ให้กับกรีซต่อไป ในอัตราดอกเบี้ยปกติ (6-7%) ทั้งๆ ที่ใน ปัจจุบันดอกเบี้ยพันธบัตรรัฐบาลกรีกนั้นในตลาดสูงถึง 18-33% เพราะตลาดเชื่อว่ากรีซไม่รอดแน่ ที่กำลังน่าเป็นห่วงคือแนวคิดที่จะกดดันให้เอกชนเข้าร่วมรับความเสียหายได้ทำให้บริษัทจัดอันดับความเสี่ยงปรับเพิ่มความเสี่ยงของประเทศที่อยู่ในสภาวะคล้ายคลึงกัน คือ ไอร์แลนด์และโปรตุเกส ทำให้ถูกลดอันดับความน่าเชื่อถือลงไปต่ำกว่าระดับน่าลงทุนไปด้วย แต่เมื่อนักลงทุนขาดความมั่นใจเช่นนั้นก็ยิ่งทำให้ดอกเบี้ยปรับตัวสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว (ดอกเบี้ยปรับเพิ่มขึ้น 1% ภายใน 2 สัปดาห์) ยิ่งทำให้ประเทศดังกล่าวมีความเสี่ยงว่าหนี้สาธารณะที่สูงกว่า 100% ของจีดีพีจะยิ่งไม่สามารถบริหารจัดการได้ ล่าสุดนักลงทุนเริ่มขยายความกังวลไปสู่ประเทศขนาดใหญ่ของยุโรป คือ สเปนและอิตาลี ซึ่งมีปัจจัยพื้นฐานที่ค่อนข้างจะเปราะบาง คือ จีดีพีขยายตัวช้าแต่หนี้สาธารณะอยู่ในระดับที่ค่อนข้างสูง ทำให้ต้องพยายามรัดเข็มขัดทางการคลัง (ปรับขึ้นภาษีและลดรายจ่าย) แต่การออกมาตรการดังกล่าวย่อมจะทำให้ความเสี่ยงที่เศรษฐกิจจะหดตัวลงเพิ่มขึ้นไปอีก กล่าวโดยสรุปคือยุโรปพยายามแก้ปัญหาหนี้สาธารณะของกรีซมานานกว่า 1 ปีโดยการยืดหนี้และกดดันให้ประเทศกรีซรัดเข็มขัดและสร้างวินัยทางการคลัง แต่ผลที่ตามมา คือ เศรษฐกิจกรีซทรุดตัวลงไปอีก ทำให้ต้องเพิ่มความเข้มข้นของมาตรการและยุโรปต้องเพิ่มเงินกู้ให้อีก 6-7 หมื่นล้านยูโร แต่กลับทำให้นักลงทุนขาดความมั่นใจ ส่งผลให้ปัญหาลามออกไปกระทบกับโปรตุเกสและอาจลามไปสู่สเปนและอิตาลีก็ได้

ปัญหาหนี้สาธารณะที่เกิดขึ้นมาดังกล่าวข้างต้นนั้น ส่วนหนึ่งเป็นผลมาจากการแก้ปัญหาวิกฤติเศรษฐกิจในปี 2009 จากการที่สถาบันการเงิน เช่น เลแมนบราเดอร์ส สร้างหนี้สินและปล่อยกู้มากเกินไป ทำให้รัฐบาลสหรัฐต้องเข้ามาอุ้มหนี้ดังกล่าว ทั้งนี้ ได้ชักชวนให้ประเทศอื่นๆ เข้ามาร่วมวงด้วยโดยการผลักดันให้ทุกๆ รัฐบาลกู้เงินและดำเนินนโยบายขาดดุลงบประมาณจำนวนมากนับแต่ปี 2009 (บางคนอาจจำได้ ที่มีการเรียกประชุมกลุ่ม G 20 ที่กรุงลอนดอน ซึ่งผู้นำไทยก็เดินทางไปร่วมการประชุมด้วย) โดยในครั้งนั้นไม่มีใครพูดถึงวินัยทางการคลัง แต่ตกลงกันว่าจะต้องทำทุกอย่างเพื่อไม่ให้เศรษฐกิจโลกต้องล่มสลาย ซึ่งประสบความสำเร็จในการทำให้เศรษฐกิจโลกหดตัวเพียงเล็กน้อยและสามารถฟื้นตัวได้ในเวลาอันสั้น แต่หากมองกลับไปแล้วจะเห็นว่าเป็นมาตรการแก้ปัญหาที่ย้ายหนี้จากภาคเอกชนมาสู่ภาครัฐบาลเป็นหลัก และ ในวันนี้โลกจึงต้องเผชิญกับการแก้ปัญหาหนี้สาธารณะ ซึ่งดูจะท้าทายมากกว่าการเข้าไปอุ้มหนี้สินของสถาบันการเงินของเอกชน เพราะจะเป็นปัญหาที่แก้ไขได้ยากกว่าและหากเกิดความผิดพลาด ผลกระทบที่จะตามมาก็อาจรุนแรงไม่น้อยกว่าวิกฤติรอบที่แล้ว จึงต้องระมัดระวังและติดตามข้อมูลข่าวสารอย่างใกล้ชิดครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบพระคุณ คุณเสมมากๆค่ะ ติดตามตลอดมา ขอบคุณในน้ำใจคุณเสมจริงๆ

ปล. ยังแอบหวังลึกๆว่าคุณเสมอาจจะมีจัดสัมมนาครั้งที่2 เพราะครั้งที่แล้วไม่ว่างจึงพลาดไป น่าเสียดายมากๆ

นับถือคุณเสมจากใจจริงค่ะ

!01 ขอบคุณนะค่ะน้องเสม เศร้าเลย พี่เปิดเวปนี้ที่ไร พี่กดห้องน้องเสมก่อนเสมอเลย

ว่างๆ ก็เข้ามาอัพเดทเป็นครั้งคราวให้เพื่อนๆ บ้างนะค่ะ รอน้องเสมเสมอค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่แบ่งปันมาตลอดนะค่ะ

และขอบคุณที่มีส่วนทำกำไรให้กับเพื่อนๆ ทุกคนด้วยค่ะ !01 !gd

ขอบคุณคุณเสมมากนะคะ แม้ไม่ค่อยได้postแต่ติดตามทุกวันค่ะ ถึงคุณเสมไม่อยู่แต่ก็จะเข้ามาดูทุกวันถ้าคุณเสมว่างแวะมาส่งข่าว..เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

ขอบคุณในน้ำใจที่มีให้ตลอดมาครับ หวังว่าคุณเสมจะกลับช่วยเหลือพวกเราในวันข้างหน้าอีกนะครับ

ขอบคุณค่ะคุณเสม ใจหายมากๆเลยค่ะ ไงก็แวะเวียนมาบ้างนะคะ คิดถึงคุณเสมค่ะ

หลังๆก็ไม่ค่อยว่างมาโพสเหมือนกัน แต่ยังติดตามอ่านเท่าที่มีเวลาเสมอคะ !thk !thk คุณเสมจริงๆ ไม่รู้ว่าต่อไปนี้จะไปตามระบบเขียวแดง กับใคร ยังไงถ้ามีเวลา อย่าลืมแวะมาทักทายเพื่อนๆในเวปนี้นะคะ

แล้วก็ !thk คุณส้มโอมือคะ ที่หาข่าวมาให้เสมอๆ

เพิ่งเข้ามาตอนดึก อ่านแล้วเศร้ากันไปเลย

เสียดายคนเก่ง มีความสามารถแบบคุณเสม

ถ้าเมื่อไหร่คิดถึงพวกเราก็เข้ามาทักทายกันได้นะค่ะ

ไม่ต้องวิเคราะห์ก็ได้ค่ะ แค่เข้ามาให้หายคิดถึงกันบ้าง

สุดท้ายขอให้คุณเสมรักษาสุขภาพ ข้อเท้าขอให้หายดีเหมือนเดิมนะค่ะ :lol:

ผม 888 ไม่ใช่ คุณ Seam888 นะครับ

ขออนุญาติโพสกราฟช่วยเป็นบ้างครั้งครับ เพื่อให้กระทู้ การลงทุนด้วยระบบ คงอยู่ต่อไปครับ

ตอนนี้ SET S50 ระบบมีสัญญาณซื้อแล้วครับ ใช้ Pnt 1.1 กราฟรายวัน (Day)นะครับ

ตามคำแนะนำของลุงโฉลก Sky’s the limit 19-7-2554

ตอนนี้ SET มี 2 แนวทาง

1.ถ้าราคาไม่สามารถปิดทำ New High ได้ในสัปดาห์นี้ ก็มีแนวโน้มเป็นไปได้ว่าจะเกิดเหตุสับสนทางการเมืองและ SET จะลงมาสร้าง Corrective Wave [C] ก่อนที่จะขึ้นไปเป็น Major Wave [3]

2.ถ้าราคาสามารถปิดสูงกว่า Previous High ได้ในสัปดาห์นี้ Major Wave [2] ก็จบแล้ว แสดงว่าการเมืองลงตัว เราจะได้นายกหญิงสาวสวย สัตรีขี่ม้าแดง the second horse-lady ผู้มีความสามารถเหนือมนุษย์ธรรมดา เราจะได้หมอเหวง ณัฐวุฒิ และจตุรพรฯ มาเป็นเสนาบดี SET กำลังจะเริ่ม Major Wave [3] ด้วย runaway gap อย่างนี้ฝรั่งเขาเรียกว่า Hold on to your hat ตลาดจะไปแรงนะครับ

ดูฉบับเต็มตามลิงค์ครับ http://www.chaloke.com/

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

post-903-009737800 1311096444.jpg

post-903-068116800 1311097182.jpg

ถูกแก้ไข โดย 888

ขอบคุณคุณเสมมากเช่นกันค่ะ กับความมีน้ำใจที่มีให้เพื่อนๆๆในเวปนี้ค่ะ

คิดไว้เหมือนกันค่ะ ว่า ไม่ค่อยศึกษาทางด้าน เทคนิค เท่าไร ได้แต่ตามอ่านจากบทวิเคราะห์ที่ ทุกๆๆท่านในเวปนี้ มีให้อ่าน ก็คอยอ่านตาม แล้ว ถ้าวันนึง อาจารย์ทุกๆๆท่านในเวปนี้เลิกโพสต์ ก็คงจะเหงาเหมือนกันค่ะ

http://www.chaloke.com/article/912-skys-the-limit.html

-ขอบคุณครับคุณ888 ที่ช่วยนำกราฟตามระบบมาลงให้เพื่อนๆ

-กระทู้นี้เป็นการลงทุนตามระบนะครับ เพื่อนๆที่มีความสามารถช่วยนำกราฟของการลงทุนตามแนวทางของคุณลุงโฉลกมาลง ขอเป็นแนวทางของคุณลุงโฉลกเท่านั้นนะครับ แนวทางอื่นช่วยเปิดกระทู้ใหม่นะครับ ใครมีความสามารถช่วยๆกันนะครับ ช่วยสานต่อแนวทางการลงทุนตามระบบที่น้องเสมเริ่มต้นชี้ทางสว่างให้พวกเรา แสดงให้น้องเสมเห็นว่าพวกเรายึดมั่นในการลงทุนตามระบบ

--ไม่สนใจข่าวสาร(ซื้อเมื่อระบบเป็นเขียวแรก ขายเมื่อระบบเป็นแดงแรก)

--ประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเดิมเสมอ(ระบบทดสอบมาแล้วว่าในระยาวมีกำไรแน่ ถ้าเชื่อว่าประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเดิมเสมอ ดังนั้นถ้าตอนนี้ทำตามระบบต่อไปในระยะยาวต้องมีกำไร)

--เข้าซื้อตามระบบจำนวนครั้งที่ผิดทางจะมากกว่าถูกทางนะครับ ผิดทางบ่อยครั้งแต่รีบออกตามระบบจะขาดทุนไม่มาก(รีบSTOP LOSSตามระบบ) ถูกทางตามระบบน้อยครั้งกว่าเยอะแต่ถูกทางแต่ละครั้งLET PROFIT RUNจะกำไรเป็นกอบเป็นกำ บวกลบแล้วกำไรแบบพอเพียงครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขอบคุณคุณเสมสำหรับทุกอย่างที่สอน เคารพในการตัดสินใจค่ะ

ที่ผ่านมาไม่ได้ดึงข้อมูลเอง อาศัยดูจากเขียว-แดงที่คุณเสมโพส

ถ้าว่าง เข้ามาทักทายกันนะคะ :)

ขอบคุณคุณ 888 ที่พยายามช่วยพวกเราอีกคน

และขอบคุณคุณส้มโอมือ ที่คอยหาข่าวมาให้พวกเราอ่านเสมอมา

จะเอาให้ได้!เป๊ปลั่นขอล่าเชสก์จนวินาทีสุดท้าย

เป๊ป กวาดิโอล่ากุนซือของบาร์เซโลน่าออกมายืนยันว่าพวกเขายื่นข้อเสนอเพื่อดึงตัวเชสก์ ฟาเบรกัสมิดฟิลด์ของอาร์เซน่อลมาร่วมทีมอีกครั้งแล้วและจะสู้จนวินาทีสุดท้ายเพื่อดึงเขามาร่วมทัพให้ได้

"ต่างดาว"นั้นออกตามล่าดาวเตะทีมชาติสเปนผู้นี้มานานนับแต่ซึ่งซัมเมอร์ที่แล้วพวกเขาก็พลาดที่จะได้ตัวเขามาแล้วหนนึงหลัง"ปืนใหญ่"นั้นไม่ต้องการปล่อยตัวเขาออกไป

ก่อนหน้านี้อาแซน เวนเกอร์ให้สัมภาษณ์ว่าเขามั่นใจที่จะเก็บตัวฟาเบรกัสให้อยู่กับทีมต่อไปได้และปีเตอร์ ฮิลล์-วู้ดประธานสโมสรก็ยืนยันว่าพวกเขาไม่คิดเปลี่ยนใจแน่นอน

แต่ล่าสุดทางเป๊ป กวาดิโอล่าก็ได้ออกมาทีมของเขานั้นได้ยื่นข้อเสนอให้กับทีมดังจากลอนดอนได้พิจารณาอีกครั้งนึง

"ปีนี้อาร์เซน่อลยอมที่จะเจรจากับเราแล้วและเราก็กำลังดำเนินการอยู่"กวาดิโอล่าให้สัมภาษณ์

"บาร์เซโลน่ายื่นข้อเสนอไปให้อาร์เซน่อลอีกครั้งและเราก็ยังมีเวลาจนถึงวันปิดตลาด เราพยายามจะตกลงให้ได้"

"เราจะลองไปเรื่อยๆจนกว่าจะสิ้นสุด ผมหวังว่าในที่สุดแล้วทุกสิ่งคงจะเรียบร้อยแต่บางทีก็ไม่เป็นไปตามนั้นหรอก"

"เราสู้จนถึงที่สุดเพื่อให้ได้เชสก์มาเพราะเราเชื่อว่าเขานั้นสามารถช่วยให้ทีมแข็งแกร่งขึ้นได้"

ที่มา : gunnerthailand