ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

!thk !thk ขอบคุณคะคุณเสม !thk !thk

!Announce น้ำมันคุณเสมมองปลายปีมา 105 ไหมคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

รบกวนถามเสี่ยเสมหน่อยนะครับว่า "ยางพาราคง Rally เป็น wave B ในช่วงสั้นตามราคาน้ำมัน ก่อนที่จะลง C อย่าน่าสลดสยอง"

หมายความว่าจะไม่ทะลุ ไปกว่าราคา 94.75 แต่กลับดิ่งลงยาว ๆ ใช่หรือเปล่าครับ เพราะส่วนตัวผมเตรียม cut loss ไว้เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

ศก.US เผชิญเติบโตช้าระยะยาว

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 28 กรกฎาคม 2553 20:13 น.

เอเอฟพี - ภายหลังจากกระเสือกกระสนออกจากภาวะถดถอยอันแสนโหดร้ายได้เพียง 1 ปี เศรษฐกิจของพญาอินทรีกำลังอยู่ในขั้นสูญเสียกำลังวังชา และอาจก้าวเข้าสู่ภาวะการเติบโตชะลอตัวเป็นระยะยาวนาน ซึ่งไม่อาจแก้ปัญหาการว่างงานที่เวลานี้อยู่ในขั้นของวิกฤตได้ ทั้งนี้ จากการกล่าวเตือนของนักวิเคราะห์หลายสำนัก

ข้อมูลต่างๆ เมื่อเดือนที่ผ่านมา บ่งชี้ว่า ยักษ์ใหญ่เบอร์หนึ่งของโลกรายนี้ มีกิจกรรมทางเศรษฐกิจที่ชะลอตัวลง ไม่ว่าจะเป็นการค้าปลีก การก่อสร้างบ้านใหม่ ภาคการผลิต คลังสินค้า ตลอดจนภาคการส่งออก ทั้งหมดนี้ล้วนอ่อนแอลงกว่าที่คาดคิดทั้งสิ้น

ดัชนีความเชื่อมั่นผู้บริโภค ซึ่งเป็นตัวชี้วัดสำคัญ ดำดิ่งลงสู่ระดับที่เลวร้ายที่สุดในรอบ 5 เดือน สืบเนื่องจากความหวาดวิตกเกี่ยวกับปัญหาการว่างงานและธุรกิจ ที่ไม่เฟื่องฟู ทั้งนี้ ตามผลสำรวจของเดอะ คอนเฟอเรนซ์ บอร์ดที่ถูกนำออกเผยแพร่เมื่อวันอังคาร (27)

ท่ามกลางฉากหลังที่มีแต่ลางร้ายต่างๆ และการที่รัฐบาลกำลังยุติมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจเพื่อบรรเทาปัญหาการขาดดุลงบประมาณลง ชาวอเมริกันจึงเป็นห่วงว่า เศรษฐกิจของพวกเขาจะซบเซาลงอีกครั้ง

เจฟฟรีย์ โรส นักเศรษฐศาสตร์แห่ง Briefing.com ชี้ว่า เดือนกรกฎาคมกำลังกลายเป็นเดือนเขย่าขวัญสำหรับเหล่าผู้บริโภค เมื่อความวิตกในวิกฤตการจ้างงาน และความหวาดกลัวว่าเศรษฐกิจจะถดถอยระลอกสองเป็นปัจจัยสำคัญในการชั่งใจของพวกเขา

ตลาดแรงงานยังคงอยู่ในสภาพโกลาหล เขาบอก ขณะที่ตัวเลขการขอใช้สิทธิคนว่างงานยังคงเพิ่มขึ้น และการขยายตัวของแรงงานนอกภาคการเกษตรยังน่าผิดหวัง โดยอัตราการว่างงานยังคงเฉียดระดับ 10 เปอร์เซ็นต์

เบน เบอร์นันกี ประธานธนาคารกลางของสหรัฐฯ (เฟด) เป็นอีกสาเหตุที่ทำให้เกิดความแตกตื่นเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว หลังจากเขาพูดถึงภาพรวมเศรษฐกิจของประเทศว่า “ไม่แน่นอนอย่างผิดธรรมดา” ซึ่งเป็นการส่งสัญญาณว่าเฟดอาจระดมมาตรการชุดพิเศษเพื่อรักษาสภาพการฟื้นตัวไว้

นักวิเคราะห์หลายคนให้ทัศนะ ว่า ธนาคารกลางน่าจะยังคงอัตราดอกเบี้ยระดับต่ำสุดในประวัติศาสตร์ที่ 0 เปอร์เซ็นต์เช่นนี้ต่อเนื่องไปจนถึงปี 2011 เพื่อเยียวยาเศรษฐกิจให้ฟื้นไข้

เอนิตา มาร์โควสกา นักวิเคราะห์แห่งโซซิเยเต เจเนราล ระบุให้เตรียมรับมือกับความเสี่ยงที่แท้จริงกับการที่เศรษฐกิจอเมริกาจะเติบโตแบบชะลอตัวเป็นระยะยาวนาน เธอกล่าวต่อไปว่า “สหรัฐฯ จำเป็นต้องเติบโตเกินกว่า 2.5-2.7 เปอร์เซ็นต์ จึงจะสามารถลดอัตราการว่างงานลง” โดยเธอเห็นว่า อัตราการขยายตัวของเศรษฐกิจ ณ เวลานี้ทำได้แค่เพียงควบคุมอัตราการตกงานให้คงที่เท่านั้น

ด้านรัฐบาลสหรัฐฯ มีกำหนดจะประกาศตัวเลขประมาณการ GDP ประจำไตรมาสที่ 2 ของปี 2010 ในวันศุกร์ (30) ซึ่งนักวิเคราะห์โดยมากคาดว่าเศรษฐกิจในช่วงระหว่างเดือนเมษายน-มิถุนายนที่ผ่านมาจะขยายตัวต่ำกว่า 2.5 เปอร์เซ็นต์

ทั้งนี้ สหรัฐฯ หลุดพ้นจากภาวะถดถอยได้ในช่วงกลางปี 2009 หลังจากวิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ตามหลอกหลอนมานานเกือบ 2 ปี โดยขยายตัวอย่างรวดเร็วเป็น 5.6 เปอร์เซ็นต์ในไตรมาสสุดท้ายของปี 2009 และมีอัตราการเติบโตที่ระดับ 2.7 เปอร์เซ็นต์ในไตรมาสแรก (1 ม.ค.-30 มี.ค.)

ในรายงานชิ้นหนึ่งที่ลงใน Moody's Economy.com ระบุว่า ดัชนี้ชี้วัดส่วนใหญ่บ่งบอกว่าเศรษฐกิจพญาอินทรีกำลังฟื้นตัวด้วยจังหวะฝีก้าวที่ช้าลงกว่าการกระเตื้องขึ้นจากภาวะถดถอยระลอกก่อนๆ ไม่ว่าครั้งไหนๆ และจะไม่มีการเหยียบคันเร่งต่อเนื่องไปอีกหลายเดือน

การฟื้นตัวที่เข้มแข็งในอดีตที่ผ่านมา พึ่งพาอุตสาหกรรมประเภทที่ตอบสนองไวต่ออัตราดอกเบี้ยเป็นตัวขับเคลื่อนที่สำคัญ เช่น อุตสาหกรรมบ้านจัดสรร และอุตสาหกรรมรถยนต์ ทว่าเวลานี้ไม่ใช่อย่างนั้น ด้วยสภาพที่ตัวแปรขับเคลื่อนทางเศรษฐกิจมีน้อยลง การเติบโตแบบตะกุกตะกักจึงเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ รายงานฉบับนี้ว่าไว้

“ด้วยเหตุที่ผู้บริโภคยังอยู่ในภาวะหดหู่ ภาคการใช้จ่ายจริงจึงน่าจะเบาบางตลอดช่วงเวลาที่เหลือของปี 2010” ไรอัน สวีต นักเศรษฐศาสตร์อาวุโสแห่ง Moody's Economy.com กล่าว

:wub: ขอมารอและขอบคุณจารย์เสม คุณส้มโอมือ เพื่อนๆ:Dทุกคนเลยนะ อิอิ :lol:

รบกวนถามเสี่ย

น้ำมันไหลลงตามทองเช่นกัน หลังจากจะขึ้นไป break new high เเต่ไม่สำเร็จเลยต้องลงมาพักฐานชั่วคราว ระยะยาวยังมองไปเเถวๆ $86-$87

--กองทุนน้ำมันสะสมได้ป่าวค่ะ

ตลาดหุ้นไทย SET ได้ไปทดสอบ 853.68 ไปได้สวยสำหรับ SET ไทยรอทดสอบ 900 จุดครับ

ใครเล่น TFEX ก็ L ตามระบบไปนานเเล้วนะครับ

--ตามระบบ L แต่มีความจำเป็นไม่สามารถตามตลาดได้เลยปิดไปก่อนหน้า ถ้าจะ L อีกรอบพอไหวไหมค่ะ

(จริงๆ รู้คำตอบว่าไม่ควร อิอิ แต่เห็น set จะไปทดสอบ 900 จุด)

ขอบคุณเสี่ยมากสำหรับขอมูล รอของถูกกันต่อไป :wub:

สะสมมาตั้งเเต่ week ที่เเล้วครับ

SET ไม่เเนะนำให้เข้าเเล้ว ตอนนี้ยังไม่มีของถือว่าตกรถหมดเเล้วครับ อาจจะไปที่ 900 หรือไม่ไปก็ได้นะครับ อยู่กับปัจจุบันดีกว่าครับ

!thk !thk ขอบคุณคะคุณเสม !thk !thk

!Announce น้ำมันคุณเสมมองปลายปีมา 105 ไหมคะ

ก็มีโอกาสครับ

รบกวนถามเสี่ยเสมหน่อยนะครับว่า "ยางพาราคง Rally เป็น wave B ในช่วงสั้นตามราคาน้ำมัน ก่อนที่จะลง C อย่าน่าสลดสยอง"

หมายความว่าจะไม่ทะลุ ไปกว่าราคา 94.75 แต่กลับดิ่งลงยาว ๆ ใช่หรือเปล่าครับ เพราะส่วนตัวผมเตรียม cut loss ไว้เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

ตามระบบไปเรื่อยๆครับ ตอนนี้เขียว 3 บ้องเเล้ว หน้า ซื้อเท่านั้นครับ

พอเเดงเเล้วค่อยขายครับ