ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

776b44d35ace1f8f5fb05c2fad2050ca.gifจะขึ้นไปถึงไหนหนอ (สองหมื่นหรือสี่หมื่น )

ราคาตอนนี้ ผมไม่สนใจครับ ขอถือรอตามอาจารย์เสมต่อไปครับ

พันหกร้อยเหรียญusสงสัยราคาถ้าจะเด็กๆ หมูอ้วนพุงป่องๆอยู่ไหน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หุ้นตัวนี้น่าสนใจมากๆ ระยะสั้นจะไปทดสอบ 30 บาทเเล้วราคาจะย่อสักพักหนึ่งให้คนที่ใจเสาะขายหมูกันหมดก่อน

เเล้วราคาจะไปที่ 43 บาทน่าสนใจจริงๆครับ

เพิ่งเข้ามารู้จักหุ้นค่ะน้องเสม ไม่ทราบว่าตัวที่น้องเสมแนะนำนี่คือหุ้นอะไรคะ ตัวย่ออะไรเอ่ย พี่รอคำตอบนะคะ ขอบคุณค่ะ +2 ไปเลยค่ะ..

น่าจะเป็นหุ้นแบงค์สีเหลืองๆ ใช่ไหมครับ

สิงคโปร์ดันค่าเงินขึ้นลิ่ว

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 14 ตุลาคม 2553 22:29 น.

เอเอฟพี - เงินดอลลาร์สิงคโปร์ทะยานพุ่งขึ้นทำสถิติแข็งสุดยอดตลอดกาลโดยเทรดกันที่ระดับ 1.2886 ดอลลาร์สิงคโปร์ต่อหนึ่งดอลลาร์สหรัฐอเมริกาเมื่อวันพฤหัสบดี(14) หลังจากทบวงการเงินแห่งสิงคโปร์ (MAS) หน่วยงานทำหน้าที่เป็นธนาคารกลางของสิงคโปร์ มีความเคลื่อนไหวในทางที่จะเพิ่มความเข้มงวดในนโยบายทางการเงิน เนื่องจากได้รับข้อมูลใหม่ที่ทำให้เชื่อได้ว่า ระบบเศรษฐกิจของสิงคโปร์จะขยายตัวร้อนแรงระดับ 13%-15% ในปีนี้

ในการนี้ แม้ MASจะกังวลกับปัญหาค่าเงินพุ่งฉิวไปทั่วภูมิภาค แต่ MASให้ความสำคัญแก่การป้องกันปัญหาเงินเฟ้อเป็นสำคัญ และด้วยความเคลื่อนไหวของสิงคโปร์ อาการอ่อนตัวของเงินดอลลาร์สหรัฐฯ จึงยิ่งย่ำแย่รุนแรง และดิ่งแตะระดับ 1.41 ดอลลาร์สหรัฐฯ ต่อยูโร ณ ช่วงเวลาหนึ่งของการเทรดภายในตลาดย่านเอเชียวันวาน โดยอัตราดังกล่าวนี้ ไม่ได้เห็นกันมานานกว่า 9 เดือนแล้ว

เมื่อเงินดอลลาร์สิงคโปร์แพงขึ้น ราคาสินค้านำเข้าทั้งปวงก็จะถูกลง ซึ่งเป็นปัจจัยที่มีผลดีต่อสิงคโปร์ ประเทศที่ซื้อสารพัดสิ่งของจำเป็นในชีวิตมาจากต่างแดน

ด้านกระทรวงพาณิชย์และอุตสาหกรรมแห่งสิงคโปร์บอกว่า แม้เศรษฐกิจของประเทศขยายตัวในไตรมาส 3/2010 ไม่ร้อนแรงเท่ากับเมื่อหนึ่งไตรมาสก่อนหน้า คืออยู่ที่อัตรา 10.3% จากที่เคยพุ่งไปถึง 19.6% ในช่วง เม.ย.-มิ.ย.2010 แต่แนวโน้มมีอยู่ว่าสิงคโปร์ยังไม่หลุดจากพลวัตการขยายตัวดุเดือดภายในปีนี้อย่างแน่นอน หลังจากที่ว่าเมื่อปีที่แล้ว สิงคโปร์มีอัตราโตติดลบ 1.3% อันเป็นผลจากภาวะเศรษฐกิจโลกซบเซา

ทั้งนี้ สิ่งที่MASวิตกคือ แม้การขยายตัวของผลิตภัณฑ์มวลรวมภายในประเทศ (จีดีพี) สามารถชะลอสู่จังหวะก้าวที่พอรับไหวมากขึ้น แต่แรงกดดันจากต้นทุนการประกอบการซึ่งทะยานขึ้นแบบไม่หยุดยั้ง เนื่องจาก “การใช้ประโยชน์จากทรัพยากรเป็นไปในระดับสูง” กับเนื่องจากตลาดแรงงานมีความตึงตัวมาก

“ดังนั้น ดุลยภาพแห่งความเสี่ยงจึงเทไปในทางที่ว่าภาวะเงินเฟ้อจะเดินหน้าขยายตัวเตลิดขึ้นไป” MASบอกอย่างนั้น ในการนี้ อัตราเงินเฟ้อที่พอรับได้ถูกกำหนดไว้ที่ระดับเฉลี่ย 2.0% ในปีนี้ กับที่ 2.0%-3.0%ในปี 2011

ครั้งสุดท้ายที่เงินเฟ้อเคยสร้างปัญหาสาหัสแก่สิงคโปร์คือเมื่อปี 2008 โดยขยายตัวที่ระดับรุนแรงถึง 6.5% สูงที่สุดในรอบเกือบ 3 ทศวรรษ แล้วจึงแผ่วลงตามปัจจัยภายนอกคือ เศรษฐกิจโลกชะลอตัว

สำหรับการดำเนินการให้นโยบายการเงินเป็นรูปธรรมนั้น สิงคโปร์ทำผ่านเงินดอลลาร์ของตัว ซึ่งเทรดกับตะกร้าสกุลเงินที่ประกอบด้วยคู่ค้ารายใหญ่ของประเทศ โดยกำหนดให้เคลื่อนไหวแบบแบนด์เป็นช่วงกว้างๆ ระดับหนึ่งที่ไม่มีการเปิดเผยข้อมูล

ในการนี้ MASบอกว่า “ความลาดชันของแบนด์ในการเดินนโยบายนั้น จะเป็นไปทีละน้อย” แต่นั่นก็มีความหมายว่าทางการสิงคโปร์จะปล่อยให้เงินดอลลาร์สิงคโปร์เดินหน้าแข็งค่าขึ้นไปนั่นเอง

ด้านนักวิเคราะห์อย่างค่ายบาร์เคลย์สแคปิตอลให้ความเห็นว่า “เราเชื่อว่าความกังวลต่อเรื่องเงินเฟ้อนั่นแหละที่ขับเคลื่อนให้MAS ต้องเพิ่มความลาดชันในนโยบายกำหนดแบนด์

ส่วนดีบีเอส แบงก์ ซึ่งยังยันว่าเศรษฐกิจสิงคโปร์จะโตแรง 15%ในปีนี้ ได้ออกหนังสือเวียนถึงลูกค้าโดยชี้ว่า คำแถลงว่าด้วยนโยบายของ MAS “สร้างความประหลาดใจให้แก่ตลาดอีกแล้ว” และบอกด้วยว่า

“แท้จริงแล้ว เป้าหมายอยู่ที่เรื่องเงินเฟ้อในระยะใกล้ๆ นี้แน่นอน เพราะแรงกดดันจากภายนอกประเทศที่มีผลต่อภาวะเงินเฟ้อ น่าจะทวีตัวตามราคาสินค้าโภคภัณฑ์ที่ไต่ระดับขึ้นเรื่อยๆ”

หลังรับข่าวแนวโน้มเงินแข็ง หุ้นสิงคโปร์ปิดในแดนลบ 7.14 จุด หรือราว 0.22% โดยปิดตลาดที่ระดับ 3,195.02

ขอบคุณสำหรับข้อมูลข่าวสารคุณส้มโอมือค่ะ +1 ไปเลยค่ะ..

รบกวนถามผู้รู้นะคะ ว่าอย่างที่น้องเสมบอกว่า set 50 ระบบเขียว เวลาเราจะเข้าซื้อ เราจะต้องไปทำอะไรบ้างคะ.. ซื้อได้ที่ไหน แบบว่าเคยซื้อขายแต่ทองแท่งน่ะค่ะ อยากเข้ามาทำความรู้จักกับหุ้นบ้างน่ะค่ะ เพราะน้องเสม บอกว่า หุ้นยังไปได้อีกไกล.. แต่richy ไม่ทราบว่าจะลงทุนอย่างไร รบกวนถามผู้รู้นะคะ ช่วยตอบนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ...

ขอบคุณคุณเสมและคุณส้มโอมือนะคะ หุ้นตัวที่คุณเสมบอกว่าน่าสนใจ ให้เข้าได้เลยหรือรรอดูมันย่อก่อนคะ

ขอบคุณคะ

ขอบคุณสำหรับการคัดกรองข่าวสารของคุณ ส้มโอ ครับ

^_^ อรูณสวัสดิ์จารย์เสมคุณส้มโอมือ ตื่นเช้าจัง อิอิ ขอบคุณเช่นเคยสำหรับข่าวสารที่มีมาให้กันเสมอ อิอิ:lol:

!Hi สงสัยวันนี้ราคาไม่ไปไหนไกล สวัสดีคะทุกๆคน !Hi

ขอบคุณสำหรับข้อมูลข่าวสารคุณส้มโอมือค่ะ +1 ไปเลยค่ะ..

รบกวนถามผู้รู้นะคะ ว่าอย่างที่น้องเสมบอกว่า set 50 ระบบเขียว เวลาเราจะเข้าซื้อ เราจะต้องไปทำอะไรบ้างคะ.. ซื้อได้ที่ไหน แบบว่าเคยซื้อขายแต่ทองแท่งน่ะค่ะ อยากเข้ามาทำความรู้จักกับหุ้นบ้างน่ะค่ะ เพราะน้องเสม บอกว่า หุ้นยังไปได้อีกไกล.. แต่richy ไม่ทราบว่าจะลงทุนอย่างไร รบกวนถามผู้รู้นะคะ ช่วยตอบนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ...

มาช่วยตอบค่ะ

เท่าที่รู้มี K-SET50 ของธนาคารกสิกรค่ะ มูลค่าต่อหน่วยยังไม่แพงมากนัก แก้มก็ลงทุนตัวนี้อยู่

ถ้าจะเอาแบบละเอียด คงต้องรอท่านพี่ปุณณ์แล้วล่ะคะ

776b44d35ace1f8f5fb05c2fad2050ca.gifหมูผมยังไม่อ้วน จะขายไปทำไม ขอขุนต่อครับ ฮิฮิ

1600เธออยู่ไหน

มีเพื่อนๆ สมาชิก เเนะนำผมมาครับให้ช่วยประชาสัมพันธ์

ผมเป็นคนนึ่งที่เชื่อมั่นการเทรดด้วยระบบว่าเป็นแนวทางที่ถูกต้อง จึงอยากขอรบกวนให้ประชาสัมพันธ์งานอบรมโฉลกที่อุดรให้หน่อยครับเพราะคนสนใจยังน้อยเสียดายโอกาสในการอบรม ซึ่งนานๆจะจัดขึ้นที่ต่างจังหวัดทีนึง รายละเอียดตามลิ้งค์ครับ http://www.chaloke.com/distribution/viewtopic.php?p=20924#p20924

จึงเรียนมาเพื่อให้พิจารณา

นับถือ

ตั้ม

ถูกแก้ไข โดย seam888