ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:)

รบกวนคุณเสม add FB ให้ด้วยค่ะ

ขอเรียนด้วยคนค่ะ

bigbigann@gmail.com

ขอบคุณค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ได้รับadd จากคุณเสมแล้วขอบคุณมากค่ะ

:)

รบกวนคุณเสม add FB ให้ด้วยค่ะ

ขอเรียนด้วยคนค่ะ

bigbigann@gmail.com

ขอบคุณค่ะ

เรียนถามคุณเสมค่ะ

น้ำมันยังอยู่ในtrendขึ้นหรือเปล่าคะ

เป้าหมายเท่าไรคะ

มันลงมา106

เริ่มหายใจไม่ออกแล้วค่ะ

พรีเมียร์ลีก (คืนวันอังคาร)

01.45 น. นิวคาสเซิ่ล - แมนฯ ยูไนเต็ด ทรูสปอร์ต 1(101)

พรีเมียร์ลีก (คืนวันพุธ)

01.45 น. สเปอร์ส - อาร์เซน่อล ทรูสปอร์ต 1(101)

01.45 น. เชลซี - เบอร์มิงแฮม ทรูสปอร์ต 3(103)

น้ำมันยังอยู่ในtrendขึ้นหรือเปล่าคะ

มันลงมา106

เห็นถามหลายครั้ง ระยะสั้น พัก ค่ะ น่าจะครบเร็วๆ นี้นะ ระยะยาว ยังเป็นขาขึ้นค่ะ รอคุณเสมมา confirm อีกทีนะคะ ไป long future crude oil อยู่เหรอคะ :wub:

มันลงมา106

เป้าหมาย น่าจะแถวๆ 145-150 ค่ะ

ขาใหญ่กว้านซื้อห้องชุดปล่อยเช่า เพิ่มทางเลือก-ลดความเสี่ยงเงินเฟ้อ

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 18 เมษายน 2554 21:38 น.

ซีบีริชาร์ดฯ ย้ำอัตราดอกเบี้ยระดับต่ำ ความกังวลภาวะอัตราเงินเฟ้อ หนุนนักลงทุนซื้ออาคารชุดปล่อยเช่าแทนฝากเงินแบงก์ ส่งผลการลงทุนในอสังหาริมทรัพย์กลุ่มที่พักอาศัยศักยภาพสูง มีสร้างมูลค่าเพิ่มในตัวเอง ได้รับความสนใจจากกลุ่มลงทุนซื้อปล่อยเช่า ชี้ การลงทุนเพื่อปล่อยเช่าทางเลือกใหม่ลูกค้านักลงทุน เชื่อป้องกันความเสี่ยงอัตราเงินเฟ้อ

อัตราดอกเบี้ยเงินฝากในธนาคารที่อยู่ในระดับต่ำ ณ ปัจจุบันเป็นตัวกระตุ้นให้เกิดความต้องการลงทุนในตลาดให้เช่าที่พักอาศัย ซึ่งเป็นตลาดที่นักลงทุนคาดหวังที่จะได้รับผลตอบแทนเป็นรายปี และคาดหวังว่ามูลค่าอสังหาริมทรัพย์ที่ซื้อไว้จะเพิ่มขึ้นในอนาคต ซึ่งจะส่งผลตอบผลตอบแทนที่ดีต่อนนักลงทุน

นางสาวอลิวัสสา พัฒนถาบุตร กรรมการผู้จัดการ บริษัท ซีบีริชาร์ด เอลลิส (ประเทศไทย) จำกัด หรือ CBREกล่าวว่า จากรายงานการศึกษาวิจัยของ ซีบี ริชาร์ด เอลลิส และจากธุรกรรมที่เกิดขึ้นจริงในการปล่อยเช่าที่พักอาศัย พบว่า อัตราผลตอบแทนเฉลี่ยโดยรวมของการปล่อยเช่าคอนโดมิเนียมที่อยู่ใจกลาง กทม.ปี 2553 อยู่ที่ระดับ 6.1% ซึ่งสูงกว่าอัตราดอกเบี้ยเงินฝากประจำที่อยู่ในระดับต่ำกว่า 2 % ปัจจัยสำคัญในการรักษาผลตอบแทนให้สม่ำเสมอ คือ การเลือกทำเลที่ตั้ง อาคาร ขนาดห้องที่เหมาะสม ทำเลนับเป็นปัจจัยสำคัญอันดับหนึ่งสำหรับตลาดให้เช่าที่พักอาศัย โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับตลาดผู้เช่าชาวต่างชาติ

“จากการวิเคราะห์ธุรกรรมการเช่าในปี 2553 พบว่า ผู้เช่าชาวต่างชาติยังคงให้ความสำคัญกับการเลือกทำเล โครงการที่สามารถเดินทางไปยังสถานีขนส่งมวลชนต่าง ๆ และอยู่ใกล้สิ่งอำนวยความสะดวก”

ทั้งนี้ พบว่า 50% ของการปล่อยเช่ากระจุกตัวอยู่ในย่านสุขุมวิทซอย 1 - 63 และสุขุมวิทซอย 2 - 42 ย่านสีลม/สาทร และย่านลุมพินี โดยโครงการที่ได้รับความนิยมจากกลุ่มผู้เช่าชาวต่างชาติ ได้แก่ พลาซ่า แอทธินี ในซอยร่วมฤดี พาร์ค ชิดลม และโดมัสในซอยสุขุมวิท 16 -18 โดยทั่วไป การขายต่อห้องชุดในโครงการที่สร้างเสร็จแล้วเหล่านี้จะมีน้อยกว่าโครงการทั่วไปเพราะมีโอกาสที่ดีในการปล่อยเช่า และผู้ลงทุนจำเป็นต้องอาศัยบริษัทที่เป็นตัวแทนเพื่อช่วยหาห้องชุดที่ยังมีการเสนอขาย

อย่างไรก็ตาม แม้ว่าราคาขายอาจจะแตกต่างกันมากตามทำเลที่ตั้งโครงการ แต่อัตราผลตอบแทนจากการปล่อยเช่าในย่านสุขุมวิท ลุมพินี และสีลม/สาทร ไม่แตกต่างกันมากนัก โดยราคาขายต่อตารางเมตรในย่านลุมพินีสูงกว่าในย่านสุขุมวิท แต่จากสถิติพบว่า ย่านลุมพินีเป็นย่านที่มีกลุ่มผู้เช่าชาวต่างชาติที่มีงบในการเช่าสูงสุด อาทิ ราคาขายต่อคอนโดมิเนียมในโครงการพลาซ่า แอทธินีที่เกิดขึ้นเมื่อไม่นานมานี้สูงเกือบถึง 160,000 บาทต่อตารางเมตร(ตร.ม.) ในขณะที่ราคาขายต่อคอนโดมิเนียมในย่านสุขุมวิทอยู่ระหว่าง 120,000 บาท - 130,000 บาท ตร.ม.

นอกจากนี้ การเลือกขนาดห้องชุดที่มีความเหมาะสมก็สำคัญ ห้องชุดขนาด 1 ห้องนอนให้ผลตอบแทนสูงสุดที่ 7.2% แต่อัตราการแข่งขันก็สูงมากที่สุด ลูกค้าเป็นชาวไทย ต่างจากความต้องการห้องชุดขนาดใหญ่ที่มี 2 - 3 ห้องนอน ในโครงการไฮเอนด์ ซึ่งมาจากผู้เช่าชาวต่างชาติที่มีงบประมาณในการเช่าสูง แม้ว่าอัตราเฉลี่ยของผลตอบแทนจากห้องชุดขนาดใหญ่จะต่ำกว่าโดยอยู่ที่ระดับ 5.6% แต่อัตราการเข้าพักอาศัยกลับอยู่ในระดับที่ดีกว่า โดยปัจจุบันมีห้องชุดขนาด 1 ห้องนอนที่อยู่ในระหว่างการก่อสร้างราว 11,000 ยูนิต

ดังนั้นผู้ลงทุนควรมีความระมัดระวังในการเลือกซื้อ และต้องประเมินความต้องการเช่าก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ อีกหนึ่งปัจจัยที่สำคัญกว่าขนาดของห้องชุด คือ ประสิทธิภาพและประโยชน์ใช้สอยของผังห้องชุด นอกเหนือจากการเลือกทำเลและขนาดห้องแล้ว การเลือกโครงการที่เหมาะสมถูกต้องก็มีความสำคัญในการรักษาผลตอบแทนให้สม่ำเสมอ อย่างไรก็ตาม นักลงทุนอาจพิจารณาลงทุนห้องชุดในโครงการเก่าบางแห่ง เพราะตั้งอยู่ในทำเลทองที่ไม่สามารถหาได้อีก และตัวอาคารได้รับการดูแลรักษาอย่างดี

จากการศึกษา พบว่า อัตราผลตอบแทนจากการปล่อยเช่าที่พักอาศัยประเภทต่างๆไม่แตกต่างกันมากนักมแม้ว่าอาคารบางแห่งสร้างมาแล้วเกินกว่า 10 ปี ดังนั้น ตราบเท่าที่อาคารตั้งอยู่ในทำเลที่ดี และพื้นที่ส่วนกลางได้รับการดูแลรักษาและปรับปรุงอย่างสม่ำเสมอ อาคารเก่าก็ยังคงสามารถสร้างผลตอบแทนที่ดีได้ เนื่องจากห้องชุดในอาคารเก่าจะมีราคาขายต่ำกว่า ทำให้เจ้าของห้องชุดสามารถปล่อยเช่าในราคาที่ต่ำกว่าได้ในขณะที่ยังคงได้รับผลตอบแทนในระดับที่ใกล้เคียงกันกับห้องชุดในอาคารใหม่

คุณเสม ช่วยรับดิฉันเป็นเพื่อนด้วยคะ tannasan@hotmail.com ใน fackbookด้วยคะ ติดตามอ่านมานานแล้ว เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกไทยโกลด์

สวัสดี นลท ทุกท่าน ช่วงนี้มีงานค่อนข้างหนักต้องจัดการ FB ที่เพื่อนๆ Add มากันมากมาย

คนที่ยังไม่ได้รับ Add ตั้งเเต่เมื่อวาน วันนี้เย็นๆผมจะ Add ตอบรับการเป็นเพื่อนกลับไปนะครับ

คนเยอะจริงๆครับ 2xx คน คาดว่าน่าจะไปถึง 3xx คนได้ ไม่คิดว่าจะเยอะขนาดนนี้ครับ

หลักๆตอนนี้ยังไม่มีอะไรมากมายใน FB หลักๆ เราจะคุยกันเป็นกลุ่มครับ online คุยเป็นกลุ่ม ส่วนเรื่องสอนนั้นคงอีกสักพัก

ให้อะไรลงตัวก่อน เเล้วว่ากันอีกที่หนึ่งครับ เมื่อวานนี้เพื่อนๆที่คุยด้วยคงได้เเนวคิดการลงทุนที่พอเพียงไปไม่มากก็น้อยนะครับ

สำหรับเรื่อง น้ำมันอย่างที่บอกจะจอดเเถว $108.30 มันก็เป็นเเค่หลักจิตวิทยาของตลาดครับ

วันนี้ทองเเละน้ำมันขึ้นไปอย่างต่อเนือง ทองคำขึ้นไปทดสอบ $1500 เเล้วไม่ผ่าน ณ ตอนนี้ราคามายืนเเถวๆ $1495

น้ำมันไปทดสอบ $108 คนมีของถือต่อไป

** คำถามที่ว่าเข้าซื้อตอนนี้ได้ไหม สำหรับหารลงทุนด้วยระบบจะไม่ตอบคำถามว่าเข้าซื้อตอนไหนดี ซื้อได้เเต่เขียวเเรกเท่านั้นครับ ไม่มีข้อยกเว้น ไม่ทันก็ถือว่าตกรถเท่านั้นเอง (GF) ส่วนทองคำเเท่งซื้อได้ตลอดเมื่อเห็นราคามันย่อ

เเต่ที่น่าสนใจคือ เงิน(SI) ตอนนี้วิ่งไป $44 ยังวิ่งต่อเนื่อง $47 กำลังใกล้เข้ามาเเล้วครับ

SET ไทยอย่างที่บอกมาเกือบเดือนเเล้ว TA สามารถคาดการล่วงหน้าได้เป็นเดือน ว่าราคาจะขึ้นตอนนี้ขึ้นมาทดสอบ 1,095.88 น่าสนใจอย่างยิ่ง คนมีของตามระบบก็ถือต่อไป คนไม่มีของก็รอนั่งนิ่งๆๆ ส่วนคน S ระวังให้ดีครับส่วนตัวคิดว่าน่าจะไปทดสอบ 1,130 จุด

:lol: :lol: :lol:

ถูกแก้ไข โดย seam888

สวัสดีครับ คุณเสม เรียนถามว่า น้ำมันเป็นอย่างไรบ้างครับ ผมมี 105 ออกก่อนไหมครับ หรือถือต่อได้ ขอบคุณครับ

ตอนนี้ $108 เเล้วครับ

หลักการการลงทุน และ TA ที่สอนใน Facebook

เอามาลงในกระทู้นี้ได้ไหมครับ อยากเรียนรู้เบสิคด้วยครับ

แต่ที่บริษัท Facebook โดนบล็อคน่ะครับ กว่าจะกลับบ้านก็ดึกมาก

อีกอย่าง ยังไม่เคยเล่น Facebook เลย :blink:

:lol: :lol: :lol:

คุณเสมหมายถึง ระบบยังเขียวอยู่ ถือต่อใช่ไหมครับ เดาๆเอาครับ รบกวนคุณเสมชี้แนะด้วยครับ

ปล. อยากเรียนทาง fb เหมือนกัน คนแน่นอย่างนี้ สงสัยจะหมดสิทธิ์

เขียวครับ

คนเเน่นจริงๆครับ

#6849 ซ้อ88

คุณเสม ซ้อ88 อยากเรียนรู้ด้วยทำไงดีอะ ซ้อเล่นFacebook มะเปง แงๆๆ

สงสัยต้องไปหาใครมาช่วยสอนเล่นFacebook ก่อน คุณเสม รอซ้อ8 ด้วยนะ

คุณเสมคะ

เหมือนกับซ้อ88เลยอ่ะค่ะ !32 !32

อยากเรียนมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆจริงๆค่ะ รออีกคนด้วยนะคะ

!_087 !_087 !_087

ยังไม่ได้สอนเลยครับ รอให้พร้อมก่อนครับ