ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถ้าคุณเล่นทั้ง 2 หน้าคือ หน้าซื้อเเละขาย ก็ถูกต้องเเล้วครับที่คุณกล่าวมา เห็นสีอะไรบ้องเเรกก็เล่นตามสีนั้นครับ

อย่าเปลื่ยนระบบไปๆมาๆ ขอให้ใช้ระบบอะไรก็ระบบนั้นตลอดครับ

การซื้อขายผมสะดวกเวลาตอนตลาดเปิดครับเช้าๆ

เช่นถ้าตอนนี้ผมถือ S อยู่เเล้ววันศุกร์ระบบตรวจสอบเเล้วเขียว ผมจะ convert เปลื่ยนจาก S เป็น L ในเช้าวันจันทร์ครับ

อย่าไปดูราคาระหว่างวันครับ จะทำให้คุณไม่นิ่ง เเละจิตใจหวาดกลัวได้ ลองดูราคาปิดอย่างเดียวเเล้วทำตามระบบสัก 2-3 ปีครับ

เอาที่ตัวเองสะดวกดีกว่าครับ

ลองพิจารณาดูครับ

เสม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับคุณเสม ^^

มีคำถามอีกหน่อยครับ ในการที่จะดูว่าสัญญาณเปลี่ยนเป็นหน้าเขียวหรือแดงหรือยัง ควรจะรอให้ปิดวันก่อน แล้ว plot ราคามาดูใน MetaStock กะระบบใช่ไหมครับ ?

เช่นถ้า พรุ่งนี้ราคาเปิดกระโดดสูงขึ้นมา แต่ว่าพอปิดวัน ระบบยังให้สัญญาณแดงอยู่ ก็ยังไม่ควรขายใช่ไหมครับ ?

ผมรู้สึกว่าเล่น TFEX SET50 future มันทำใจให้นิ่งไม่ดูราคาเลย ยากเหมือนกันนะครับ เพราะว่าบางทีราคาผันผวน มาร์ก็จะเตือนด้วย ถ้าเราพอใจในกำไรพอควร แล้วผมตัดทำกำไรไปก่อน แล้วค่อยเปิดสัญญาหน้า S (ในกรณีที่ระบบยังแดง) อันใหม่ อันนี้คุณเสมแนะนำไหมครับ ? หรือควรถือหน้า S ให้ยาวที่สุด จนระบบเปลีย่นเป็นหน้าเขียวครบั ?

แล้วปกติเค้าวางเงินต่อ 1 สัญญากันเท่าไรเหรอครับ

ครั้งแรกผมโอนไปแค่ 50,000 บาทเอง ไม่ได้เผื่อ cut loss เลยครับ ดูจะน้อยไปไหมคับ

ขอบคุณครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถือแท่งอยู่ต้องขายทิ้งไหมคะ คุณเสม

ทองเเท่งเก็บ ราคาที่เท่าไรครับ เเล้วมองราคาขายเเถวไหนครับ

เงินเย็นหรือ ป่าว ???

สวัสดีค่ะเสี่ย

เสี่ยตอบคำถามเยอะหน่อยนะค่ะ

รู้สึกว่ามือใหม่จะมาก

ทำตามระบบสบายใจดีค่ะ

ขอบคุณเสี่ยค่ะ :rolleyes:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับคุณเสม ^^

มีคำถามอีกหน่อยครับ ในการที่จะดูว่าสัญญาณเปลี่ยนเป็นหน้าเขียวหรือแดงหรือยัง ควรจะรอให้ปิดวันก่อน แล้ว plot ราคามาดูใน MetaStock กะระบบใช่ไหมครับ ?

เช่นถ้า พรุ่งนี้ราคาเปิดกระโดดสูงขึ้นมา แต่ว่าพอปิดวัน ระบบยังให้สัญญาณแดงอยู่ ก็ยังไม่ควรขายใช่ไหมครับ ?

ผมรู้สึกว่าเล่น TFEX SET50 future มันทำใจให้นิ่งไม่ดูราคาเลย ยากเหมือนกันนะครับ เพราะว่าบางทีราคาผันผวน มาร์ก็จะเตือนด้วย ถ้าเราพอใจในกำไรพอควร แล้วผมตัดทำกำไรไปก่อน แล้วค่อยเปิดสัญญาหน้า S (ในกรณีที่ระบบยังแดง) อันใหม่ อันนี้คุณเสมแนะนำไหมครับ ? หรือควรถือหน้า S ให้ยาวที่สุด จนระบบเปลีย่นเป็นหน้าเขียวครบั ?

แล้วปกติเค้าวางเงินต่อ 1 สัญญากันเท่าไรเหรอครับ

ครั้งแรกผมโอนไปแค่ 50,000 บาทเอง ไม่ได้เผื่อ cut loss เลยครับ ดูจะน้อยไปไหมคับ

ขอบคุณครับ

จริงๆเเล้วถ้าคุณสะดวกในระหว่างวัน คือก่อนตลาดปิด 15 นาทีเเล้ว load data มาดูว่าเขียวหรือเเดง เเล้วสั่งคำสั่ง

เเต่ถ้าคุณไม่สะดวก ก็ให้ load data ตอนตลาดปิดเเล้วสั่งคำสั่งในเช้าวันรุ่งขึ้นก็ได้ครับ ผมก็ทำเช่นนี้

เรื่องปกติที่ใจไม่นิ่งเพราะยังใหม่อยู่ ลองไม่ดูราคาครับ ดูเเค่ราคาปิดวันละครั้งก็พอ ตามระบบอย่างเดียวครับ ไม่มีพอใจกำไรที่ไหนเเล้วออกก่อน จะออกเเค่เห็นบ้องเเดงบ้องเเรกมา จะเข้าเมื่อเห็นบ้องเขียวบ้องเเรกมาครับ

คุณวางเงินน้อยมากกผิด เรื่อง Money management อย่างเต็มๆๆเลยครับ อันตรายมากๆ

เเนะนำให้ออกจากตลาดก่อน เเล้วมานั่งเรียนหาความรู้กันก่อนดีกว่าครับ ตลาดไม่หนีไปไหนครับ

สำหรับ TFEX ถ้าเล่นเเค่หน้าเดียวคือ เล่นหน้าซื้อก็หน้าซื้ออย่างเดียว

หน้าขายก็หน้าขายอย่างเดียว เเนะนำให้วางเงินใน portfolio ของคุณประมาณ 300,000 บาทต่อสัญญาครับ

เป็นห่วงเเละหวังดีนะครับ

เสม

สวัสดีค่ะเสี่ย

เสี่ยตอบคำถามเยอะหน่อยนะค่ะ

รู้สึกว่ามือใหม่จะมาก

ทำตามระบบสบายใจดีค่ะ

ขอบคุณเสี่ยค่ะ :rolleyes:

สวัสดีครับ ด้วยความยินดีครับ

:lol: :lol:

สวัสดีค่ะคุณเสม

อยากถามความเห็นนิดนึงว่ามีทองแท่ง 19050 น่าจะปล่อยก่อนหรือเปล่า

มีโอกาสที่ทองจะดีดขึ้นเท่าไหร่คะ (เงินเย็น แต่หากำไรเป็นค่าใช้จ่ายค่ะ)

!thk !thk !thk

!thk !thk !thk คุณเสม set กับ tfex ยังไม่เปลี่ยนสีใช่ไหมคะ !thk !thk !thk

ขอบคุณมากๆครับคุณเสม นิ่งๆๆตามระบบเหมือนเดิมครับ

สเปนชนะอีกแล้วครับคุณเสม (เกือบไปแล้วครับ)

post-929-028779000 1278297811.jpg

รบกวนถามคุณเสม หน่อยนึงนะครับ

RSI กราฟราย day กับ week ใน GC.1 ควรใช้ 14 หรือ 7 ดีครับ หรือแล้วแต่เท่าไหร่ก็ได้นะครับ

ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย timmissatok

สวัสดีค่ะคุณเสม

อยากถามความเห็นนิดนึงว่ามีทองแท่ง 19050 น่าจะปล่อยก่อนหรือเปล่า

มีโอกาสที่ทองจะดีดขึ้นเท่าไหร่คะ (เงินเย็น แต่หากำไรเป็นค่าใช้จ่ายค่ะ)

!thk !thk !thk

คำถามนี้ตอบยากเเฮะ

ตอนนี้ระบบทั้งราย Day เเละ Week เเดงหมดเเล้วครับ

ผมขายออกหมดเเล้ว กลัวจะเด้งเพื่อลงต่ออะจิ

ผมคงบอกให้ซื้อให้ขายไม่ได้หรอกครับ เป็นการชี้ชวนมากเกินไป

ลองพิจารณาดูเองครับ

เสม

!thk !thk !thk คุณเสม set กับ tfex ยังไม่เปลี่ยนสีใช่ไหมคะ !thk !thk !thk

ยังครับ SET เขียว

TFEX เเดง

ขอบคุณมากๆครับคุณเสม นิ่งๆๆตามระบบเหมือนเดิมครับ

สเปนชนะอีกแล้วครับคุณเสม (เกือบไปแล้วครับ)

สเปนเจอเยอรมัน ไม่อยากจะคิด

เหอๆๆ

:lol: :P

รบกวนถามคุณเสม หน่อยนึงนะครับ

RSI กราฟราย day กับ week ใน GC.1 ควรใช้ 14 หรือ 7 ดีครับ หรือแล้วแต่เท่าไหร่ก็ได้นะครับ

ขอบคุณครับ

อยู่ที่เราจะใช้มากกว่าครับ ว่าจะเลือก RSI 14 หรือ 7