ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

vayto

ความรู้ technical จำเป็นแค่ไหน

โพสต์แนะนำ

พอดีเพื่อนชวนเรียนลงทุนทางเทคนิค Technical Analysis ค่าเรียนเป็นหมื่น

ก็แอบสนใจอยู่ แต่ไม่รู้จะได้ใช้มากน้อยแค่ไหน ขอความเห็นหน่อยนะครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตกลงให้ได้ก่อน ว่าจะเป็นผูชายหรือผู้หญิงดี เข้ามาเวปนี้ มีเจตนาอะไรแน่

สวัสดีครับ

อยากจะขอตอบ

Technical Analysis mean .......

(เป้น) วิธี หนึ่ง (ในหลายๆ วิธี) หาค่า ....... โดยใช้หลักสถิติ การเคลื่อนไหวของตลาด จาก ราคา และ ปริมาณ ในอดีต

'Technical Analysis' มีความเชื่อว่า อดีต จะสามารถ บ่งบอก อนาคต ......... (จริงหรือ ? ? ? )

In the other way

.ใช้สมองคิด ก็ได้เช่นกัน

ซื้อถูก ขายแพง ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=HDLcyXzLMfg

สวัสดีครับ

ต่อ .......

Technical Analysis จะใช้อ่าน graph ข้างบนนี้ ....... อย่างไร ?

มองแล้ว รู้สึกว่า ทำได้ง่าย

มีใคร จะเข้ามาแสดงความเห็นต่อ เชิญได้ครับ

ps. ผมเข้ามา เพราะ ชื่อกระทู้ ตั้งได้ดี น่าสนใจ

ถูกแก้ไข โดย Charlie 1

จำเป็นนะคะอย่างน้อยก็ควรจะมีติดตัวไว้หน่อย เราก็มือใหม่ส่วนใหญ่จะเน้นอ่านเอา

ลองเข้าสัมมนาตามงาน set in the city ก็ได้ค่ะ

ขอตอบตามความคิดเห็นส่วนตัวและประสบการณ์ (อันน้อยยยยยนิด) นะครับ

นักลงทุกหรือนักเก็งกำไรส่วนใหญ่ในตลาด จะให้ความสำคัญกับ Technical Analysis หรือ Trading System ค่อนข้างมาก และพยายามค้นหาระบบที่จะสามารถทำกำไรได้แน่นอน แต่ผมมองว่ามันเป็นความคิดที่ไม่ค่อยถูกต้องซักเท่าไหร่ จากที่เคยได้ลองอ่านประสบการณ์ของนักลงทุนหรือนักเก่งกำไรหลายท่าน มีความเห็นตรงกันอย่างหนึ่งคือ หากต้องการได้กำไรในระยะยาวและต่อเนื่อง เขาเหล่านั้นให้ความสำคัญกับ จิตรวิทยาการลงทุน การควบคุมอารมณ์ ความคุมความโลภ ความกลัว ถึง 60% การบริหารเงินทุนหรือ Money Management 30% และสุดท้ายคือระบบเทรดเพียงแค่ 10% เท่านั้น

แล้วสิ่งที่ผมจะบอกคืออะไร สิ่งที่ผมจะบอก(ในความคิดของผม)คือ ระบบที่ทำกำไรได้ตลอดนั้นไม่มีครับ ระบบที่จะทำกำไรได้มากที่สุดก็ไม่มีเช่นเดียวกันครับ จะเห็นว่าระบบเทรดมีความสำคัญเพียงเล็กน้อยเท่านั้น นั้นหมายความว่า หากเราโยนหัวก้อยเอา ประสิทธิภาพก็น่าจะพอๆกัน หรืออาจจะดีกว่าบางระบบด้วยซ้ำ ถ้าหากเป็นเช่นนั้นแล้วอะไรที่ทำให้ได้กำไรอย่างต่อเนื่อง คำตอบคือ 90 % ที่เหลือครับ มันคือสิ่งที่ทุกคนรู้ครับ แต่ว่าทำได้ค่อนข้างยาก แต่ถ้าหากทำได้ มันจะสามารถทำให้ได้กำไรในระยะยาวได้ครับ

เขียนมาตั้งยาวคราวนี้มาตอบคำถามของ จขกท. ถ้าถามว่าเรียนดีไหม ตอบได้เคยครับว่า "ดี" เพราะถ้าหากต้องการจะใ้ช้ Technical Analysis อย่างน้อยจำเป็นต้องเรียนรู้พื้นฐานครับ อย่างเช่น แนวรับแนวต้าน ,การตี Trend Line , Indicator, Fibo หรือาจจะศึกษา Elliott wave ด้วย (อาจจะมีอีกหลายอย่างนะครับ) สิ่งเหล่านี้คือพื้นฐานที่สามารถ หาได้จาก Google ครับ มีหลายๆท่านเขียนไว้มากมาย อย่างที่ผมตอบไปครับ แนะนำว่าเรียนไว้ก็ดีครับ แต่ถ้าค่าเรียนเป็นหมื่น ผมว่ามันค่อนข้างแพงนะครับ ไม่ว่าราคาค่าเรียนจะหลักแสน หลักหมื่น หลักพัน หรือสอนกันฟรีๆ เนื้อหาก็จะไม่ต่างกันมากครับ

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของท่าน จขกท. นะครับ ผมแนะนำตามความเห็นส่วนตัวและประสบการ(อันน้อยยยยยยนิด) ผิดถูกประการใด ยินดีรับคำติชมครับ

ถูกแก้ไข โดย KaenMiddleC