ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

มีของฝากอ่านก่อนนอนครับ อ่านแล้วหลับฝันดีครับ !031

ทฤษฏี Elliott Wave สร้างขึ้นโดย Ralph Nelson Elliott ซึ่งเขาได้พัฒนามาจาก Down Theory โดยเนื้อหาบทสรุปของทฤษฎีนี้คือ Pattern ของราคาหุ้นมันจะมีพฤติกรรมเป็นลักษณะลูกคลื่น ซึ่งสามารถแจงรายละเอียดในหลักการได้ดังนี้

ถ้ามีแรงกระทำย่อมมีแรงโต้ตอบ ซึ่งอนุมานในการเล่นหุ้นคือ เมื่อหุ้นมีขึ้น มันก็ต้องมีลง และเมื่อมันลงถึงจุดนิ่งแล้ว มันก็พร้อมที่จะขึ้นในรอบต่อไป ซึ่งภาษานักวิเคราะห์หุ้นทั้งหลายเขาเรียกว่าหุ้นรีบาวน์ ( rebound ) และหุ้นปรับฐาน ( retrace )

Elliott Wave ประกอบด้วยลูกคลื่นในขาขึ้น 5 ลูก ( 1-2-3-4-5) และลูกคลื่นในขาลง 3 ลูก (a-b-c) ในช่วงขาขึ้นเราเรียกว่า Impulse ส่วนขาลงเราเรียกว่า Correction

ในหนึ่งรอบหรือ cycles ของ Elliott Wave นั้นจะเป็น series ของ impulse และ correction

.....จากนิยามข้างต้นสามารถแสดงด้วยกราฟดังข้างล่าง และแนะนำว่าคุณต้องจำ pattern นี้เอาไว้ให้แม่นยำ wave 1,2,3,4,5,a,b,c

จากกราฟจะเห็นว่าจุดสูงสุดของรอบจะอยู่ที่คลื่นลูกที่ 5 ส่วนจุดเริ่มต้นคือคลื่นลูกที่ 1 ในช่วงที่หุ้นเป็นขาขึ้น การขึ้นยังไม่แรงเท่าที่ควร เพราะนักลงทุนหรือนักเล่นหุ้นต่างคอยดูเชิงซึ่งกันและกัน ราคาหุ้นก็จะไต่ขึ้นมาที่คลื่นลูกที่ 1 หลังจากนั้น ก็จะมีนักเล่นหุ้นบางกลุ่มที่คอยจังหวะขายหุ้นโดยที่หวังกำไรไม่มากนัก หรือ อย่างน้อยก็ขาดทุนไม่มาก ทำให้หุ้นปรับฐาน( retrace ) ลงมาเล็กน้อยที่คลื่นลูกที่ 2

หลังจากราคาหุ้นได้ปรับฐานมาที่คลื่นลูกที่ 2 แล้ว ในช่วงนี้เอง volume การซื้อขายเริ่มมากขึ้น ทำให้นักเล่นหุ้นอื่นๆมองเห็นแนวโน้มทิศทางของหุ้นตัวนี้ จึงเริ่มเข้าซื้อหุ้นด้วย volume ที่มาก ทำให้ราคาหุ้นปรับตัว ( rebound ) สูงขึ้นมาก โดยทฤษฏีแล้ว คลื่นลูกที่ 3 จะเป็นคลื่นลูกที่สูงที่สุด

ราคาหุ้นปรับตัวมาที่คลื่นลูกที่ 3 ทำให้นักเล่นหุ้นมีกำไรเป็นกอบเป็นกำ จึงเริ่มทะยอยขายหุ้นออกมา ราคาหุ้นก็เริ่ม retrace มาที่คลื่นลูกที่ 4 การปรับฐานของราคาหุ้นมาที่คลื่นลูกที่ 4 นี้ ดูเหมือนว่ามันน่าจะหยุดขึ้นต่อไป แต่ทั้งนี้ยังมีนักเล่นหุ้นบางกลุ่มที่ตกขบวนรถไฟ และยังมีความเชื่อว่าหุ้นตัวนี้สามารถวิ่งต่อได้ จึงเข้าไล่ซื้ออีกรอบหนึ่ง ทำให้หุ้นสามารถวิ่งต่อไปได้จนถึงคลื่นลูกที่ 5 แต่โดยพฤติกรรมแล้ว คลื่นลูกที่ 5 จะมีขนาดสั้นกว่าลูกที่ 3 เนื่องจากความกล้าๆกลัวๆของนักเล่นหุ้นทำให้ตัดขาย หรือทำกำไรเพียงเล็กน้อยก็เพียงพอแล้ว

.เมื่อราคาหุ้นปรับตัวมาที่จุดสูงสุดคือคลื่นลูกที่ 5 แล้ว และมีการขายทำกำไรกันออกมา ทำให้ราคาหุ้นปรับฐานลงมาที่คลื่น a, การขายรอบนี้นักเล่นหุ้นจะประสานเสียงหรือร่วมมือร่วมใจกันขายหุ้นออกมาปริมาณมาก หรือบางครั้งเกิด panic เล็กๆ เมื่อหุ้นปรับฐานมาที่คลื่น a นักเล่นหุ้นบางคนจะมองว่าราคาหุ้นมันถูกลงจึงเข้าซื้อทำให้ราคาหุ้น rebound เล็กน้อยไปที่คลื่นลูกที่ b แต่การขึ้นครั้งนี้มันขึ้นไม่แรง เพราะมันยังไม่สามารถเอาชนะใจคนอื่นๆได้ พอขึ้นไม่แรงก็ขายดีกว่า ทำให้มีการขายหุ้นกันออกมาทำให้ราคาหุ้นปรับฐานลงที่คลื่น c

หลังจากจบคลื่น c แล้วก็ถือว่ามันครบรอบหรือ cycle ของหุ้นอย่างสมบูรณ์ ผมขอทวนนะครับ คลื่น Elliott Wave ประกอบด้วยหุ้นขาขึ้น ( impulse) คลื่นลูกที่ 1,2,3,4,5 ส่วนหุ้นขาลง ( correction ) มีคลื่นลูก a,b,c

การเข้าใจพฤติกรรมของหุ้นโดยอาศัยหลัก Elliott Wave จะทำให้เรารู้สถานะและแนวโน้มของมัน ทำให้เรามีความมั่นใจมากขึ้นในการ trade

จากที่กล่าวข้างต้นเป็นเพียง Basic Concept เท่านั้น แต่มันยังมีความซับซ้อนมากกว่านี้ โดยที่หุ้นขาขึ้นลูกที่ 1,2,3,4,5 สามารถรวบเป็นคลื่นลูกที่ 1 และหุ้นขาลง a,b,c สามารถรวบเป็นคลื่นลูกที่ 2 ได้ เช่นกราฟด้านล่าง

ข้อมูลจาก http://www.richerstock.net/Elliott/ELTHEORY.htm

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อรุณสวัสดิ์ครับ เฮียนายห้างฯ

ขอบคุณสำหรับบทวิเคราะห์ครับผม ไม่รู้ว่าน้องทองครั้งนี้จบขาC. หรือยัง ยังไงก็อดทนรออย่างใจเย็นตามอากาศ ไม่รู้คุณเด็กขายของ มีโอกาสเข้าเพิ่มหรือยัง

สวัสดีเฮียแบท ขณะนี้น้องทองอยู่ช่วงไหนของคลื่นและแนวโน้้มจะเป็นอย่างไร ^_^

สวัสดีคุณเด็กขายของ คุณ DonJuan และเพื่อนๆ B)

สวัสดี คุณ คิก -_-

สวัสดีเช้าวันอังคารวันฤดูหนาวเย็นยะเยือกกลางฤดูร้อนนะครับ

เอ..ถ้าวันสงกรานต์หนาวแบบนี้ใครจะมีใครเล่นสาดน้ำไหมครับนี่ หนาวจริงๆ

ประเทศไทยคงเห็นหิมะตกในไม่ช้าเป็นแน่แท้

ภาพจำลอง หากเกิดหิมะที่ดอยสุเทพภาคเหนือ

เมื่อวานนี้ราคาทองคำวิ่งเข้าเป้าด้านบนที่1430ตั้งแต่เช้า

แล้วก็ไหลลงแล้วเคลื่อนไหวในช่วงแคบๆทั้งวัน

แต่หลังจากนั้นราคาทองคำก็ร่วงลงตามคาดโดยดิ่งลงมาตรงแนวรับที่ให้ไว้ที่ 1415

ในช่วงบ่ายแก่ๆ ก็มีแรงซื้อเข้ามาทำให้ราคาทองคำดีดกลับไปแค่1420.7

หลังจากนั้นราคาทองคำก็ค่อยๆดิ่งลงรอบใหม่จนต่ำสุดที่1410.5

แล้วก็มีแรงซื้อกลับเข้ามาดันราคากลับขึ้นไปแค่1423.5

แล้วก็ปรับตัวลงต่อจนราคาทองมายืนอยู่ที่ 1418ในเวลานี้

วันนี้มองว่าราคาทองคำมีแนวรับด้านล่างที่1416

และถัดไปที่ 1412.5หลังจากนั้นคาดว่าราคาทอง

น่าที่จะดีดกลับขึ้นไปบ้างโดยมีแนวต้านที่ 1420และ1424ครับ

ขอมองสั้นๆแบบนี้นะครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีนะครับ

ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง

หวัดดียามเช้าค่ะคุณแบทแมน ขอบคุณสำหรับบทวิเดาที่เดาได้แม่นจริงๆ ตอนนี้ติดดอยอยุ่แถมมาเจออากาศเย็นในเดือนมีนาอีก เลยหนาว 2 เด้งเลย ก็คงได้แต่ร้องเพลงรอ ร๊อ รอ วันน้องทองกลับมา เจอกันที่ 1450 ค่ะ !_cd !_cd !_cd !_cd !_cd

สวัสดีเช้าวันอังคารวันฤดูหนาวเย็นยะเยือกกลางฤดูร้อนนะครับ

เอ..ถ้าวันสงกรานต์หนาวแบบนี้ใครจะมีใครเล่นสาดน้ำไหมครับนี่ หนาวจริงๆ

ประเทศไทยคงเห็นหิมะตกในไม่ช้าเป็นแน่แท้

ภาพจำลอง หากเกิดหิมะที่ดอยสุเทพภาคเหนือ

เมื่อวานนี้ราคาทองคำวิ่งเข้าเป้าด้านบนที่1430ตั้งแต่เช้า

แล้วก็ไหลลงแล้วเคลื่อนไหวในช่วงแคบๆทั้งวัน

แต่หลังจากนั้นราคาทองคำก็ร่วงลงตามคาดโดยดิ่งลงมาตรงแนวรับที่ให้ไว้ที่ 1415

ในช่วงบ่ายแก่ๆ ก็มีแรงซื้อเข้ามาทำให้ราคาทองคำดีดกลับไปแค่1420.7

หลังจากนั้นราคาทองคำก็ค่อยๆดิ่งลงรอบใหม่จนต่ำสุดที่1410.5

แล้วก็มีแรงซื้อกลับเข้ามาดันราคากลับขึ้นไปแค่1423.5

แล้วก็ปรับตัวลงต่อจนราคาทองมายืนอยู่ที่ 1418ในเวลานี้

วันนี้มองว่าราคาทองคำมีแนวรับด้านล่างที่1416

และถัดไปที่ 1412.5หลังจากนั้นคาดว่าราคาทอง

น่าที่จะดีดกลับขึ้นไปบ้างโดยมีแนวต้านที่ 1420และ1424ครับ

ขอมองสั้นๆแบบนี้นะครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีนะครับ

แม่นเหมือนเคย

ลูกชิ้นมักน้อย 13ก็ขอเก็ษของตามเฮียแล้วละครับ :lol: :lol:

ขอบคุณมากสำหรับบทวิเคราะห์ครับผม

สวัสดีครับ คุณ ginger วันนี้ต้องติดตามอย่างใกล้ชิดครับ คาดว่าวันศุกร์ต้นเดือน มีเฮสำหรับชาวดอยนะครับ

หวัดดียามเช้าค่ะคุณแบทแมน ขอบคุณสำหรับบทวิเดาที่เดาได้แม่นจริงๆ ตอนนี้ติดดอยอยุ่แถมมาเจออากาศเย็นในเดือนมีนาอีก เลยหนาว 2 เด้งเลย ก็คงได้แต่ร้องเพลงรอ ร๊อ รอ วันน้องทองกลับมา เจอกันที่ 1450 ค่ะ !_cd !_cd !_cd !_cd !_cd

ขอบคุณมากสำหรับบทวิเคราะห์ครับผม

สวัสดีครับ คุณ ginger วันนี้ต้องติดตามอย่างใกล้ชิดครับ คาดว่าวันศุกร์ต้นเดือน มีเฮสำหรับชาวดอยนะครับ

เครื่องมือผมรายสัปดาห์ส่งสัญญานลงมาแล้วนะครับ

โอกาสที่ราคาทองจะปรับขึ้นสูงคาดว่ายังนะครับ

ปรับขึ้นไปก็จะเจอผมขายให้อีก ...

แล้วก็จะเจอชาวดอยแย่งตีตั๋วลงดอยไปเที่ยวสงกรานต์

ยิ่งมาเจอแผ่นดินไหวภาคเหนือ

น้ำท่วมภาคใต้ เดือนหน้าก็จะเจอวันหยุดยาวช่วงสงกรานต์

Demand ทองคำจากประเทศที่บริโภคทองคำอย่างไทยจะลดลง

ราคาทองอาจจะอ่อนตัวลงต่อเนื่องได้นะครับ

ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง

รอบนี้ เฮียว่าจะตำ่ประมาณ เท่าไหร่คะ แบบสบายๆคะเฮียไม่เครียดค่ะ

ขอบคุณมากครับสำหรับกราฟและแผนภาพง่ายๆที่อธิบายได้กระจ่างจริงๆ ^^

ขอบคุณมากครับสำหรับกราฟและแผนภาพง่ายๆที่อธิบายได้กระจ่างจริงๆ ^^

ก็เพราะกราฟเขียนจากคนไม่รุ้เรื่องกราฟมาก่อน

ทำให้เขียนแล้วเข้าใจ ง่ายกว่านะครับ

ส่วนราคาจะต่ำสุดที่เท่าไหน มีการคาดการณ์กันว่า

อาจจะได้เห็น 1404 หากว่ารับไม่อยุ่ ก้มีโอกาสได้เห็นต่ำกว่า 1400 ครับ

ถ้าหลุดลงไป ก็อาจจะได้เห็น 139x และ 138x ได้นะครับ

ต้ิองมาลุ้นให้ 1400 ไม่หลุดนะครับ