ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

จับตาเบอร์นันเก้แถลงมุมมองศก.ต่อสภาผู้แทนฯคืนนี้ คาดถูกซักฟอกเรื่อง QE2

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พุธที่ 9 กุมภาพันธ์ 2554 15:13:17 น.

เบน เบอร์นันเก้ ประธานธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) จะแถลงมุมมองเศรษฐกิจต่อคณะกรรมาธิการงบประมาณประจำสภาผู้แทนราษฎรสหรัฐ เวลา 22.00 น.ตามเวลาไทยในวันนี้ ขณะที่นักวิเคราะห์คาดว่า เบอร์นันเก้อาจจะเผชิญกับการซักถามที่กดดันเป็นอย่างยิ่ง โดยเฉพาะจากสมาชิกพรรครีพัลิกัน

การแถลงมุมมองเศรษฐกิจต่อสภาผู้แทนราษฎรในครั้งนี้ถือเป็นครั้งแรกนับตั้งแต่พรรครีพับลิกันครองเสียงข้างมากในสภา ซึ่งสร้างแรงกดดันต่อบทบาทของเฟดในการให้ความช่วยเหลือบริษัทในวอลล์สตรีทในช่วงที่เกิดวิกฤตการณ์การเงิน

นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่า เบอร์นันเก้จะถูกตั้งคำถามจากสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเกี่ยวกับต้นทุนและประโยชน์ของมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจของเฟด หลังจากที่นายพอล ไรอัน ประธานคณะกรรมาธิการงบประมาณแห่งสภาคองเกรสได้แสดงความวิตกกังวลเกี่ยวกับมาตรการต่างๆของเฟด รวมถึงมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณรอบสอง (QE2) ที่ดำเนินการผ่านการเข้าซื้อพันธบัตรของรัฐบาล โดยนายไรอันกังวลว่า มาตรการ QE2 อาจก่อปัญหาเงินเฟ้อ

นอกจากนี้ นักวิเคราะห์คาดว่า สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรทั้งสองพรรคจะตั้งคำถามกับเบอร์นันเก้เกี่ยวกับแนวทางการลดยอดขาดดุลงบประมาณของสหรัฐซึ่งปัจจุบันยืนอยู่ที่ระดับ 1 ล้านล้านดอลลาร์ เพราะที่ผ่านมานั้นเบอร์นันเก้ไม่เคยสนับสนุนการใช้กฎหมายลดการขาดดุลอย่างเฉพาะเจาะจง

อย่างไรก็ตาม คาดว่า ในการแถลงคืนนี้ เบอร์นันเก้จะยังคงเตือนสภาผู้แทนราษฎรและทำเนียบขาวว่า ความล้มเหลวในการผลักดันแผนการปรับลดงบประมาณจะส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจในระยะยาว

คณะกรรมการกำหนดนโยบายของเฟดมีมติให้ใช้มาตรการ QE2 ด้วยการเข้าซื้อพันธบัตรรัฐบาลระยะยาววงเงิน 6 แสนล้านดอลลาร์ในการประชุมเมื่อวันที่ 3 พ.ย.ปี 2553 โดยทยอยซื้อในสัดส่วน 7.5 หมื่นล้านดอลลาร์ต่อเดือนไปจนถึงกลางปี 2554 ซึ่งการดำเนินการดังกล่าวมีเป้าหมายที่จะกระตุ้นเศรษฐกิจให้ฟื้นตัว และเพื่อทำให้ต้นทุนการกู้ยืมลดต่ำลง

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช/สุนิตา โทร.02-2535000 ต่อ 315 อีเมล์: sunita@infoquest.co.th

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ค่ำคืนนี้ เฮียแบทแมน เล่นข่าว น้าเบนเนกี้ เลยเหรอครับ แล้วเฮียแบทแมน คาดว่า ราคาตลาดโลกคืนนี้

วิ่งแบบไหนดีครับ

ตามรูปแนบ ได้ไหมครับ ขออภัย ที่ละเมิดลิขสิทธิ์ชั่วคราวครับ

เด็กขายของ ขอแค่ ไม่ปลายเท้าซ้าย ก็ปลายเท้าขวา ก็ได้ครับ ไม่เกี่ยง ( เป็นไปได้หรือเปล่า หว่า ดัน Post ไปแล้วด้วย )

ทานข้าวยังคะเฮียแบทแมน

เอา ปูหลน กับกุ้งแม่น้ำ มาฝากนะคะอิอิ

เพิ่งไปทานมากับครอบครัว

ร้านริมน้ำ ใกล้ศูนย์ศิลปชีพบางไทร

ขับรถจากบ้านเจ๊แว่นไป 1ชม.ก็ถึง อิอิ

post-378-060843800 1297256094.jpg

post-378-095436600 1297256130.jpg

ขอบคุณครับ เฮีย หลังจากที่..แอบหงอย มาหลายเพลา

ไม่รู้ว่าราคาจะลงไปที่ปลายท้าวน้องแพนเค้ก ดังคำของคุณเด็กขายของหรือเปล่า

ปล..เมื่อวานหลงกระโดดดีใจที่ จีนขึ้นดอกเบี้ย..เล่นกันหนังคนละม้วนเลย

วันรุ่นเซ่งเลย..

เอา ปูหลน กับกุ้งแม่น้ำ มาฝากนะคะอิอิ

ร้านริมน้ำ ใกล้ศูนย์ศิลปชีพบางไทร

ขับรถจากบ้านเจ๊แว่นไป 1ชม.ก็ถึง อิอิ

โอ้ยๆๆๆอยากกินบ้างจัง กุ้งตัวใหญ่มากๆๆ พอจะมีแผนที่เปล่าครับ !gd !gd !gd

ท่าน BM ครับ ผมขอโหวตเปลี่ยนจากน้องแพนเค็กเป็น MISS RACINGQUEEN ของพี่เกาหลีบ้างได้หรือเปล่าครับ http://http://www.4shared.com/video/1qLlxZqU/jung_eun_joo__hot.html ประมาณเนี้ย

สงสัยจะไม่ผ่านแนวต้านนะครับ เพราะท่าทางเรท R มากไปหน่อยครับ

ขอบคุณครับพี่ แค่นี้ก็คาดไม่ถึงแล้วครับ(พุงพลุ้ยแล้ว)

คุณเด็กขายของเหล่ จุดเดียวกับผมเลย

ผมขอเล็งตรงปลายเท้าซ้าย 1352 ละกันครั

ผมยังพุงแห้งอยู่เลยครับ 138xมานะมานะ !Announce

:D :D :D :D

สวัสดีทุกๆๆท่าน เช้าวันพฤหัส

ที่สดใส อากาศเย็นสบาย

ขอให้ทุกๆๆท่าน โชคดีและร่ำรวยเงินทอง...........

มารอการวิเดาของเฮียคร๊าบบบบบบบบบบบ

ราคาทองวิ่งมาอยู่ที่ $1362 รอราคาย่อลงแล้วจะซื้อใหม่ จ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณ

วันนี้ขอเอาข่าวมาลงให้อ่านก่อนนะครับ

ทองคำปิดบวก 1.40ดอลล์

10 กุมภาพันธ์ 2554 เวลา 08:17 น.

สัญญาทองคำตลาดนิวยอร์กปิดขยับขึ้น วิตกเงินเฟ้อ-ดอลล์อ่อนค่า

สัญญาทองคำตลาด COMEX (Commodity Exchange) ส่งมอบเดือนเม.ย. เพิ่มขึ้น 1.40 ดอลลาร์ ปิดที่ 1,365.50 ดอลลาร์/ออนซ์

ขณะที่สัญญาโลหะเงินส่งมอบเดือนมี.ค.ขยับขึ้น 0.5 เซนต์ ปิดที่ 30.276 ดอลลาร์/ออนซ์ และสัญญาโลหะทองแดงส่งมอบเดือนเม.ย.ลดลง 5 เซนต์ ปิดที่ 4.524 ดอลลาร์/ปอนด์

สัญญาพลาตินัมส่งมอบเดือนเม.ย.ร่วงลง 2.5 ดอลลาร์ ปิดที่ 1,859.4 ดอลลาร์/ออนซ์ และสัญญาพัลลาเดียมส่งมอบเดือนมี.ค.ร่วงลง 12 ดอลลาร์ ปิดที่ 826.45 ดอลลาร์/ออนซ์

โดยอ้างการเปิดเผยของเทรดเดอร์ในตลาดทองคำว่า สัญญาทองคำยังคงปรับตัวสูงขึ้นเนื่องจากนักลงทุนมองว่า ทองคำเป็นแหล่งการลงทุนที่ปลอดภัยจากความเสี่ยงของเงินเฟ้อ หลังจากจีนและอีกหลายประเทศในเอเชียประกาศใช้มาตรการคุมเข้มด้านการเงินเฟื่อควบคุมเงินเฟ้อ โดยล่าสุดธนาคารกลางจีนได้ประกาศขึ้นอัตราดอกเบี้ยเงินกู้และดอกเบี้ยเงินฝากอีก 0.25% เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา

นอกจากนี้ สัญญาทองคำยังได้แรงหนุนจากการอ่อนค่าของสกุลเงินดอลลาร์ โดยเมื่อวานนี้ดอลลาร์อ่อนตัวลงติดต่อกันเป็นวันที่ 3 เมื่อเทียบกับสกุลเงินของประเทศอื่นๆที่เป็นคู่ค้าหลักของสหรัฐ หลังจากเบน เบอร์นันเก้ ประธานธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ระบุว่า อัตราว่างงานของสหรัฐมีแนวโน้มที่จะเคลื่อนไหวในระดับสูงอย่างต่อเนื่องในปีนี้

ครับ ไม่ผ่านก็ไม่ผ่าน หุหุ ผมชอบเร็ตนี้ มันไม่ง่วงดี แต่น้องเขาดูดีจริงๆนะ เฮียว่ามั้ย