ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

verb2be

อินดี้ และ เทมเพลต กับ กูรูค่ะ

โพสต์แนะนำ

อินดี้และเทมเพลตแบบป้าเอ็ม

:19  :19  :19 เรียนคุณ MN & ป้านัท ที่นับถือ

ไม่ทราบว่า จะนำกราฟ พวกนี้ เช่น 

1. digital macd http://codebase.mql4.com/2103

2. macd diver- http://codebase.mql4.com/2061

3. rsi trend http://codebase.mql4.com/2956

4. fisher_m11 http://codebase.mql4.com/2990

ไปใช้ประโยชน์ได้อย่างไรบ้าง ขอคำชี้แนะ และไม่ทราบว่าจะนำไปใส่ใน MT4 ได้อย่างไร เกี่ยวข้องกันไหม -ส่วนตัว คิดว่าเกี่ยวข้อง

และลองลิ้งค์เข้าไปดู fisher_m11 แล้ว กับโชว์กราฟ EURUSD รายวัน ครับ

กราฟทองหาได้ที่ไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

วันนี้ทองต้องลงมาตามที่ป้านัทและMN วิเคราะห์นะครับ  ดังสมหวังและตั้งใจไว้

:20  :20  :20

***  อินดี้พวกนี้ใช้กับโปรแกรม mt4 ทั้งหมดอะคะ  ตัวที่ลิงค์เข้าไปแล้วเค้าโชว์ เงินยูโร

เพราะเค้าดูกราฟนั้น  ของเราก็โหลดอันนี้เหมือนกันคะ

ส่วนการดูเป็นแบบส่วนตัวนะคะ อิอิ ไม่เหมือนใคร  ( ดูรายเดเป็นหลัก )

1. digital macd

***  เอาไว้ดู  ตอนเส้นค่าเฉลี่ยสีขาว ตัดเส้นด้านบน ควรขาย

ซึ่งบางครั้ง ขายไปอาจไม่ใช่ราคาสูงสุด  ถ้าดิจิลากบนยาวต่อ ราคาก็จะไปได้อีก

ถ้าตัดเส้นด้านล่างควรซื้อ  ถึงแม้จะยังไม่ขึ้น ก็รอ ถ้าลงซื้อถัว 

** ที่ควรจำคือ ไม่ขายเมื่อตอนดิจิอยู่ด้านล่าง ต้นๆ ยังพอว่า ถ้าล่างแบบ นานแล้วนี่ควรรอ   **

* ของป้ามีเส้นแดง ด้วยเนื่องจากใส่  ดิจิซ้อนกัน 2 ค่าในหน้าต่างเดียวกัน  กราฟป้าเอามาต่อกันนะคะ รูปเลยขาดไปบ้าง *

2. macd diver-  ก็เหมือน macd ทั่วไปของป้านัทอะคะ

ตัวนี้ มีชื่อเล่นว่าแรนดี้

ช่วงจังหวะที่เป็นขาขึ้นได้กำไร จะเป็นช่วงที่เส้นเขียวแดง ขึ้นไปเล่นอยู่เหนือ เส้น 0

ส่วนแท่งสีฟ้าๆ อย่าถามว่าแท่งไร เพราะป้าก็ไม่รู้ เพียงแต่เอวไว้ดู คลื่นว่าอยู่ด้านบนหรือล่าง

ถ้าอยู่ด้านบนเริ่มหด นี่ก็ระวังตัว ยิ่งแรนดี้ เขียวคุ้มลงแบบนี้ มีโอกาสที่ราคาจะลงมา

ส่วนการที่จะตัดได้หรือไม่ต้องดูตัวอื่นประกอบบางครั้ง อาจคุ้มลงมาแล้วตีบไปต่อก็ได้

เวลาจะดูว่าแรงหรือเปล่า จะคอยดูตอนระความห่างของเส้นแรนดี้ ( ป้าจะเรียกเส้นเขียวแดงว่าแรนดี้)

ส่วนมากจะดู 2 ตัวนี้ พร้อม sto ประกอบ  แล้วค่อยสรุปรวมว่า ควรขายหรือเปล่า

3. rsi trend( rsi TC new)  เดี๋ยวโหลดมาแล้วหาไม่เจอ

ตัวนี้ก็เหมือนrsi ทั่วไปมังคะ  เพียงแต่อันนี้ขึ้นค่า 21 ไม่เคยดูด้านใน มาแบบไหนก็เอาแบบนั้นเลย

ถ้ารายเด เริ่มหักลงนี่ก็ธรรมดา สปอตจะลง  ต่ำกว่า 50 ก็จะขึ้นเส้นแดง

ตัวนี้ไม่ได้ดูไรมาก เพียงแต่ มีเสียงร้องว่า ราย 30 จะมีการซื้อ หรือขาย แบบร้องเตือนว่ากราฟจะพุ่งอะคะ  แต่จะบอกเป็นนาที แทน 1440 นาที buy alert ไรประมาณนี้

4. fisher_m11 

ตัวนี้ก็เอาไว้ดู บางครั้งในขณะที่ดิจิยู่ข้างบน  แท่งฟิช จะหดลง ราคาก็จะลง คล้ายๆ macd color 

แต่จะไวกว่าหน่อย ตัวนี้ก็เอาไว้ดูประกอบเหมือนกัน

ที่หลักๆ จะมี ดิจิตอล  แรนดี  stochastic ( ตัวนี้จะใส่ทั้ง 5 กับ 14 ในอันเดียว จะ

ดู 14 เป็นหลัก ) ดู 3 อันประกอบกันคะ

ส่วน จุด ฟ้าชมพู ( price channel stop)  หรือจุดบอล 1 2 3  ( 3 level ZZ semefer )

อันนี้อยู่ใน 1000 อินดี้ที่ป้านัทแจกอะคะ ต้องไปดูกระทู้ที่ ลงเรื่อง mt4 ตามที่ป้านัทบอก

เราดูรายวันเป็นหลัก แต่ควรดู ราย 4 และ รายวีคประกอบ บางครั้งรายเด จะลงหรือไม่

ถ้าราย 4 ขึ้นไม่ได้ ก็ราคาไม่ไป   หรือ ดูรายวีค ต่อ ว่าทำท่าขึ้นรายเดก็จะลงไม่มาก แบบนี้อะคะ

คอยดู sto 14 ว่า เวลาราคาลง ดิจิลงมานี่ sto 14 ลงตามหรือเปล่า ( ต่ำกว่า 70)

ถ้า sto 14 ยังค้าง 80 แล้วรายวีค sto 14 อยู่ด้านล่างกำลังยกขึ้นด้านบน ( พ้น 20 -30 )

เวลาลงมาเราอาจเข้าซื้อได้อีก ( ก๊ากกกกกกก แนะนำแบบนี้ ไม่เอาดีกว่า เสี่ยงไปหน่อย)

เอาเป็นหมั่นสังเกตุ ดู แล้วเปรียบเทียบ เอานะคะ

เก่งแล้วป้ารอลอกมั่งคะ ตอนนี้แบตกำลังจะหมดแล้ว ไฟกำลังมอด

:18

ไม่รู้จะเข้าใจเปล่านะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อินดี้แบบป้านัท

สวัสดีทุกคนที่เข้ามาเยี่ยมเยียนเลยนะคะ

สนใจอินดี้แปลกๆกันใหญ่เลย เอามาเล่าให้ฟังนะคะ อินดี้แปลกๆนี่มีมากว่า 1000 ตัวนะคะ ซึงพัฒนามาจากอินดี้พื้นฐานโดยบุคคลทั่วไป ให้เหมาะสมกับการใช้งานของผู้พัฒนา ซึ่งส่วนมากจะเป็นพวกเล่นค่าเงิน เล่นสั้นๆ แล้วนำมาโพสเสนอเพื่อให้คนอื่นช่วยดูและพัฒนาต่อ จึงมีความซับซ้อนและไม่มีบทสรุปของอินดี้พวกนี้ การอ่านต้องอาศัยการสังเกตุและประสบการณ์ล้วนๆ ไม่งั้นเพี้ยนแน่ๆ

สำหรับมือใหม่ ยังต้องศึกษา เพื่อความรวดเร็วแนะนำให้ใช้ อินดี้พื้นฐานก่อนค่ะ เซียนๆหลายๆท่าน คุณบอล คุณกัมพล คุณจอร์จ คุณพ่อน้องเอม คุณพอล ก็ใช้อินดี้พื้นฐานธรรมดาทั้งนั้น ก็วิเคราะห์ได้แม่นยำ

อาศัยการอ่านให้มากๆ และประสบการณ์การดูกราฟ ป้ายังจำตอนหัดทำกราฟได้เลย วันละเกิน 18 ชั่วโมง อาศัย google เป็นครู เวปไทยเวปเทศ อินดี้เป็น 1000 ตัวลองมาหมดแล้ว ตอนนี้ก็ยังไม่หยุดเลยค่ะ

เรื่อง: มาเรียนกราฟ แบบงูๆปลาๆกันมั้ยคะ  http://www.goldhips.com/board/viewtopic.php?t=122 นี่คือกระทู้แรกของป้าๆที่เรียนรู้กราฟมาด้วยกัน มีเนื้อหามากมายรวมทั้งการพัฒนาใช้อินดี้แปลกๆทั้งหลาย

วิธีดูสัญญาณซื้อขายจากอินดิเคเตอร์พื้นฐาน http://www.goldhips.com/board/viewtopic.php?p=17534#17534 ด้านล่างของวิธีลงmt4 มีสอนไว้ ง่ายๆ

วิธีดูสัญญาณซื้อขายจากอินดิเคเตอร์พื้นฐาน แนะนำว่าให้ดูอินดิเคเตอร์ทุกตัวประกอบกัน อย่าดูตัวใดตัวหนึ่ง เวลาที่กราฟกับอินดิเคเตอร์ไม่ไปตามกัน เช่นราคาขึ้นแต่อินดิเคเตอร์ลง แปลว่าราคากำลังกลับตัวนะคะ ลองดูจากตัวอย่างรูปที่ 28 ตามนะคะ

macd ดูให้เส้นกราฟตัดหัวแท่งกราฟก่อน ล่างซื้อ บนขาย (บางทีมันตัดหัวแท่งกราฟแล้วไปต่อก็มีนะบ่อยด้วย ทางที่ดี สังเกตุอาการย้อนหลังเทียบกับกราฟราคาว่าเวลาต่ำสุดสูงสุด ลักษณะของmacd เป็นอย่างไรจะดีกว่า)

เอาmacdตัวนี้มาฝาก http://www.forexfactory.com/attachment.php?attachmentid=14688&d=1163870117 โหลดแล้วเอาไปใส่ใน C:\Program Files\FxPro MetaTrader\experts\indicators เวลาดึงออกมาใช้ก็ กด insert / indicator / custom / MACD With Histogram (macd ตัวนี้ขอบคุณคุณกัมพลค่ะ แอบจิ๊กมา)

จะได้ออกมาแบบนี้นะคะ

stoch เส้นกราฟลงมา 30 20 ลงมาซื้อ 70 80 ขึ้นไปขาย (เพิ่มเส้นตามตัวอย่างรูปที่ 27)

rsi  เส้นกราฟลงมา 30 20 ลงมาซื้อ 70 80 ขึ้นไปขาย (เพิ่มเส้นตามตัวอย่างรูปที่ 27)

แค่นี้ก็ทำกำไรแล้วค่ะ

1. ลงโปรแกรมแบบที่ป้าสอนแล้วเส้นที่จะโชว์ที่กราฟตรงบริเวณแท่งเทียนทับไปทับมาจะมีกี่เส้นค่ะ

2.เส้น Moving Averange ทำตามป้าบอกจะมีเส้นเดียวใช้มั้ยค่ะ คือจะมี เส้น Moving Averange30 แล้วเส้นMoving Averange70 ต้องทำด้วยมั้ยค่ะ แล้วทำเพื่ออะไรค่ะ ต้องทำ 1 เส้น หรือ 2เส้นค่ะ

เส้น ma นี่เราจะลงอะไรก็ได้ กี่เส้นก็ได้ ตามความจำเป็นที่ต้องใช้นะคะ อย่างกรณีคุณดูราฮานที่บอกว่าราย 15 30 สำหรับคนเล่นสั้น ให้ลง 30 70 ก็ทำสองครั้งค่ะ ส่วนถ้าทำตามป้านี่คือพื้นฐานที่เขาให้มาในรูปแบบ template dinapoli ค่ะ คือma3 ma7 ma25 วัน ส่วนจะเพิ่มหรือลบตัวไหนออกก็แล้วแต่สมควรของแต่ละคนค่ะ

หรือจะใช้เส้นค่าเฉลี่ยเพียงเส้นเดียวในการซื้อขายก็ได้นะ โดยใช้กราฟราคาตัดเส้น maค่ะ

ma 30 70 ทำเพื่ออะไร เพื่อเล่นง่ายๆค่ะ 555+ ดูเทรนก็ได้

ตัวอย่าง

3. ที่ป้านัทพิมพ์ว่า"ใส่เส้นลงกราฟrsi เพื่อดูเป้าหมายเช่นใส่ค่า 20 30 (เส้นมาถึงนี่ให้ซื้อ) 70 80 (เส้นมานี่ให้ขาย) " (เส้นมาถึงนี่ให้ซื้อ) 70 80 (เส้นมานี่ให้ขาย) แปลว่าอะไรค่ะ

4. เส้น rsi และเส้น stoch อ่านค่าเหมือนกันมั้ย แต่เส้น stoch มันมี 2 เส้นนะคะแปลว่าอะไร

indicator ต่างๆเราสามารถปรับค่าได้ตามความเหมาะสม จะตั้งค่าให้เร็วหรือช้า ตามแต่สไตล์การเล่นของแต่ละคนค่ะ เช่น stoch 5 3 3 stoch 14 3 3 หรือ rsi 5 rsi 14 ยิ่งวันมาก(ตัว 5 กับ 14)ความผันผวนก็น้อย ให้ค่าแม่นยำกว่า

stoch ให้แนวโน้มที่ไวกว่าค่ะ แต่อะไรที่ไวๆเกินไปมันเหมือนหลอกเราได้ จึงต้องใช้indicator ตัวอื่นช่วย แนะนำว่า stoch 5 3 3ให้ใช้กับราย 4 ขั่วโมงขึ้นไปจะดีกว่าค่ะ

rsi ให้แนวโน้มเหมือนกัน จำพวกเดียวกับstoch แต่ให้ค่าช้ากว่า ใช้ในการนับคลื่นได้ เรื่องคลื่นป้าไม่ชำนาญค่ะ ถ้าสนใจลองอ่านวิธีนับคลื่นจาก rsi ของคุณมาโนชดูนะคะ เอาพื้นๆก่อนดีไหมคะ คลื่นนี่มันขั้นสูงค่ะ

อินดี้ทั้งหลาย หมูน้อยหน่อย ลองกดเครื่องมือ -l- วางทาบบนกราฟเพื่อหาความสัมพันธ์ดูนะคะ

ง่ายๆก็คือเขียวแดงตัดกันขึ้นหรือลงเท่านั้นเองค่ะ

เทมเพลตของเฮียกัม

ใครที่ติดตามการวิเคราะห์ของผม บางที อาจจะศึกษาอยู่ และยังทำอะไรไม่ค่อยจะถูก

วันนี้ผมเอา template ราคาทองคำของผมล่าสุด มาลงไว้ เำผื่อใครอยากดูตามใน MT4 แล้วยังตั้งค่าไม่ค่อยเป็น จะได้ศึกษาง่ายขึ้นครับ

วิธีการใช้ template

1. copy template ที่ผม attach ไว้ข้างล่าง ไปไว้ที่ directory ประมาณนี้

C:\Program Files\FxPro MetaTrader\templates

2. ใครยังไม่ลง MACD แบบที่มีเตือน divergence เหมือนผม ให้ลงก่อน โดยไปดูได้ที่

http://www.thaigold.info/forum/index.php?topic=2842.msg76734#msg76734

3. เปิด MT4 และ เปิด new chart ราคาทองคำ แล้วให้ click mouse ขวา เพื่อ load template นั้น แค่นี้ก็เสร็จ

gold090513.tpl

gold_elliottwave090508.tpl