ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

heng heng

วิเคราะห์ราคาทองคำ เป้าหมาย 10,000 USD !! (โดยนักการเงินฝรั่ง)

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับ คุณheng heng

ต้องพิมพ์มาติดฝาบ้านกันลืม เอาไว้ติดตามสถานการณ์ ถ้าเริ่มเป็นไปอย่างฝรั่งว่าจะได้เตรียมตัวไปเข้าแถวร้านแปะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ทอง 10000 USD สงสัยตอนนั้น น้ำแข็งเปล่าจะแก้วละ 100 !hh

ฝรั่งกำลังปั่นราคาทองหรือป่าวครับเนี่ย เหมือนมาเชียร์แมงเม่าให้เข้ารับยังไงยังงั้นเลย

ส่วนตัวผมว่าถ้าราคาทองขึ้นไปขนาดนั้น คงต้องเกิดวิกฤตที่หนักกว่าซับไพร์มหลายร้อยเท่าแล้วล่ะครับ เช่นเกิดสงครามโลก แต่ตอนนี้ดูยังไงๆก็ยังไม่น่าถึงขั้นนั้น

แต่แสดงว่าระยะสั้นราคาน่าจะยังขึ้นไปได้อีก new high น่าจะขำๆ แต่คงใกล้ยอดแล้วเหมือนกัน

กอดทองรอก่อนละกันตอนนี้ หุหุ !uu

ก็อ่านกันสนุกๆ ชวนหัวชวนคิดนะครับ

ส่วนตัวผมว่าผมอาจจะไปไม่ถึง 10,000 ก็เป็นได้ แต่ก็อย่างคุณแมวโจว่าละครับขนาด Rhodium ยังไปซะขนาด 10,010 USD แล้วตกมา 760 ภายในไม่กี่เดือน :blink:

ทอง 10000 USD สงสัยตอนนั้น น้ำแข็งเปล่าจะแก้วละ 100 !hh

ผมก็คิดๆ อยู่เหมือนกันครับว่าหากเงินมันเฟ้อขนาดนั้น เราได้เงินมาหลาย(สิบ)ล้าน (ฮ่าๆ แอบฝัน)

แต่ด้วยความที่มันเฟ้อมาก เราเลยเหมือนมีเงินเท่าเดิม :wacko:

สรุปไม่ได้รวยขึ้นเลย

ฝัน แต่อาจเป็นจริง คิดแล้วมีความสุขค่ะ อิอิ :P

พอดีเมื่อคืนได้นั่งอ่านข่าวใน Kitco แล้วมีข่าวหนึ่งที่อ่านแล้วก็ขำ แต่อ่านแล้วก็คิดว่าน่าสนใจ ลองคิดตามถ้ามันเป็นจริงซักครึ่งที่เขาทำนายไว้ก็สบายละครับ

ซึ่งมีทั้งหมด 10 ท่านได้ทำนายไว้ (ที่มา http://www.kitco.com/ind/Wilson/jun162010.html)

***กรุณาฟังหู ไว้หูนะครับ พิจารณาเอาเอง ไม่รู้ฝรั่งลวงโลกอีกรึเปล่า***

ท่านที่ 1

นาย Arnold Bock นักวิเคราะห์ที่มีชื่อเสียง (เขาอ้างไว้อย่างนั้น) เค้าทำนายไว้ว่าทองจะถึง 10,000 USD ภายในปี 2010 ครับทุกท่าน !!!

โดยเค้าให้เหตผลไว้ดังนี้

• ภาวะเงินเฟ้อและการเสื่อมค่าของเงินตราทั่วโลก
  • สภาวะการเก็งกำไรในราคาทองคำเอง
  • ปริมาณของทองคำในตลาดโลกที่อาจไม่เพียงพอต่อความต้องการครอบครอง
  • ทุกคนนต้องการโยกเงินหนีมาที่ safe heaven (ตลาดทองคำ)

และด้วยเหตผลข้างบน กราฟราคาทองจะตั้งชันอย่างที่คาดไม่ถึง

ท่านที่ 2

นาย Peter Cooper ผู้แต่งหนังสือ "Dubai Sabbatical: The Road to $5,000 Gold" (พักร้อนที่ดูไบ : เส้นทางสู่ทอง 5000 USD)

โดยเขาให้เหตผลไว้ว่า

• ปัจจุบันรัฐบาลทั่วโลกถูกบังคับให้ดำเนินนโยบายดอกเบี้ยต่ำ เพื่อต่อกรกับสภาวะตกต่ำทั่วโลก
  • ซึ่งดอกเบี้ยต่ำหมายถึง ราคาของพันธบัตรรัฐบาลที่ราคาสูง (Low interest rates mean high bond prices ผมแปลถูกมั้ยเนี่ย)
  • ซึ่งในที่สุดแล้ว ทุกๆ รัฐบาลทั่วโลกต้องขึ้นดอกเบี้ยอยู่ดี ไม่ช้าก็เร็ว
  • ซึ่งดอกเบี้ยที่สูงขึ้นหมายถึง ราคาของพันธบัตรรัฐบาลที่ราคาถูกลง
  • เมื่อพันธบัตรรัฐบาลราคาถูกลง นักลงทุนส่วนใหญ่จะโยกเงินออกจากพันธบัตรรัฐบาลเพราะให้ผลตอบแทนที่น้อย
  • ตลาดพันธบัตรรัฐบาลเงินมีขนาดใหญ่กว่าตลาดทองคำหลายเท่าตัวมากนัก
  • หากเพียงนักลงทุนโปรยเงินบางส่วนจากตลาดพันธบัตรรัฐบาลมาลงที่ตลาดทองคำราคาก็จะพุ่งไปถึง 5,000 USD
  • "อันนี้เป็นการวิเคราะห์แบบ ไม่ประมาทแล้วนะ จริงๆน่าจะไปกว่านี้" เค้าว่าไว้อย่างนั้น

ท่านที่ 3

นาย Peter Krauth นักวิเคราะห์ที่มีชื่อเสียง และผู้เชี่ยวชาญด้านการคาดการณ์ราคาโลหะมีค่าต่างๆ เค้าว่า 5 เหตุผลที่ทองควรขึ้นไปถึง 5,000 USD

• สภาวะเงินเฟ้อในปี 2001 ที่อัตรา 2.5% ทำให้ราคาทองขึ้นไปถึง 400%
    ปัจจุบันนี้ธนาคารกลางได้ดำเนินนโยบายดอกเบี้ยต่ำมาก ซึ่งเท่ากับเปิดประตูกว้างเชื้อเชิญสภาวะเงินเฟ้ออีกครั้ง
    และธนาคารกลางของสหรัฐบังพิมพ์เงินออกมามากถึง 1,200,000,000,000,000 USD(12 พันล้าน ล้าน) ซึ่งเงินนี้กำลังถูกใช้จ่ายอยู่โดยรัฐบาลสหรัฐ
    นั่นหมายถึงสภาวะเงินเฟ้อที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ ในมุมมองของนาย Peter

• สภาวะการตื่นตัวอย่างมากในการลงทุนในตลาดการเงินต่างๆ
    ตามรายงานของ Wolrd Gold Concil ได้บอกว่าสถาบันการเงินขนาดใหญ่ กลุ่มทุนขนาดใหญ่ต่างๆ หรือแม้แต่นักลงทุนบุคลต่างๆ ได้หันมาลงทุนในตลาดทองคำมากขึ้นถึง 15% ภายในไตรมาสที่ 2-3 ของปี 2009
    โดยเฉพราะนักลงทุนส่วนบุคคล (อย่างเราๆ ท่านๆ ^_^ )ได้หันมาลงทุนในทองมากขึ้นเพราะมีเงินเก็บเหลือมากขึ้น (เนื่องมาจากภาวะเงินเฟ้อ)จะเป็นปัจจัยสำคัญที่ดันราคาทองคำให้สูงขึ้นอย่างมีนัยสำคัญเพราะการลงทุนและเก็งกำไร

• ธนาคารกลางของสหรัฐหันมาซื้อทองคำเป้นครั้งแรกในรอบ 20 ปี ตั้งแต่ปี 2009
  • ปัญหาการเงินลูกใหม่ในยุโรป หรือ PIGS (Portugal, Italy, Greece and Spain) หรือ PIIGS หากรวม Ireland เข้าไปด้วย ประเทศเหล่านี้กำลังตกที่นั่งลำบากในเรื่องสภาวะการเงิน
    นอกจากประเทศข้างบนนี้ประเทศ Iceland เน่าไปแล้วในสายตาของนาย Peter
    การเงินของ USA และ England นั้นก็ไม่ได้แข็งแกรงอย่างที่คิด
    และด้วยความจริงเกี่ยวกับสถานะการณ์ข้อนี้ นักลงทุนจะเริ่มกังวลเกี่ยวกับค่าเงินต่างๆ ที่มี USD เป็นตัวหนุนหลังอีกที (fait currencies)
    และภายใต้สภาวะตื่นกลัวนั้นทองจะเป็นสวรรค์แห่งเดียวที่สามารถปกป้องกำลังซื้อของพวกเขาได้

• ยังมันยังไม่จบแค่นั้น ราคาทองคำเริ่มเข้าสู่สภาวะฟองสู่บในสามขั้นตอน
    ขั้นที่ 1 เมื่อค่าเงินทั่วโลกเข้าสู่สภาวะเสื่อมค่า
    ขั้นที่ 2 นักลงทุนหันมาลงทุนในทองคำ
    ขั้นที่ 3 สภาวะการเก็งกำไร ราคาทองคำจะสูงขึ้นไปจนถึงชั้นบรรยากาศ (สูงมาก :lol: )
    "ขีดเส้นใต้ของผมไว้เลย ไม่ผิดแน่นอน" นาย Peter เค้าว่าไว้อย่างนั้น ซึ่งราคาจะถึง 5,000 USD ก็ในขั้นที่ 3 สุดท้ายนี่แหละ

ตอนแรกอ่านแล้วขำมากนะครับ ใครบ้าที่ไหนฟ่ระ ทำนายว่าทองจะไป 10,000 USD

แต่ก็น่าคิดนะครับ ปัจจัยต่างๆ ที่ยกมาอ้างอิงก็มีเหตผลที่มองข้ามไม่ได้เลย โดยเฉพาะปัจจัยที่ว่า ขนาดของตลาดทองคำนั้นเล็กและปริมาณทองคำจริงๆ ในโลก(physical gold)ที่มีน้อยนั้นอาจจะบีบให้ราคาสูงได้อย่างรวดเร็วก็เป็นได้

Only time will tell เฮง เฮงทุกท่านครับ ^_^

ขอบคุณครับคุณเฮงเฮง อ่านแล้วมีความสุขจังฮิฮิ :lol: :lol: อยากให้เฮียเฮงเฮงแปลให้อ่านบ่อยๆครับ เพราะอ่านเองภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรง อ่านแล้วมึนทุกที :lol: :lol: โดยเฉพาะสองท่านนี้ ROGER WEIGAND &

P.RADOMSKY ครับ เค้าจะมาโพสต์ไม่บ่อย แต่เวลามาโพสต์รู้สึกว่าโอเคอ่ะครับ

ขอบคุณครับคุณเฮงเฮง อ่านแล้วมีความสุขจังฮิฮิ :lol: :lol: อยากให้เฮียเฮงเฮงแปลให้อ่านบ่อยๆครับ เพราะอ่านเองภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรง อ่านแล้วมึนทุกที :lol: :lol: โดยเฉพาะสองท่านนี้ ROGER WEIGAND &P.RADOMSKY ครับ เค้าจะมาโพสต์ไม่บ่อย แต่เวลามาโพสต์รู้สึกว่าโอเคอ่ะครับ

ถ้ามีโอกาศนะครับมิสเตอร์ลีจะแปลไว้ให้อ่านๆ กันครับผม ;)

ขอบคุณมากครับเฮียเฮงเฮง ล่าสุดมาวันที่ยี่สิบสามครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนเฮีย จะก๊อปส่งเมลล์ไปให้เฮียแปลสรุปได้ไม๊ครับ? :lol: :lol:

ชาวไทยโกลด์ น่าจะช่วยลงขันจ้างมือปืน

ตามไปจัดการพวกฝรั่งมีมีรายชื่อที่อยู่ในข่าวนั่นที่ละตัวๆ

โทษฐานทำคนเคลิ้มจนดอย !19

อ่าน แล้ว คิด ความเป็นไปได้ กาลเวลาจะเป็นพิสูจน์...

เราอยู่กับปัจจุบัน ตอนนี้ 1211.................จะลงต่อ หรือ 1300 (เป้าเดิมไงลืมไปชั่วคราวเลย)555555 !54 !54

อ่านแล้ว มี ความสุข ค่ะ !thk !thk !thk