ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

CFRESH กะ HEMRAJ (ผมมี CFRESH)

ผมว่าดีทั้ง 2 ตัวนะ อย่าง CFRESH ธุรกิจเค้าขายกุ้ง ส่งออก ลูกค้าใหญ่คือ อเมริกา

น้ำมันรั้วในอ่าวแมกซิโก คนไม่สามารถจับสัตว์น้ำในอ่าวได้อีกนาน

กว่าจะทำความสะอาดคราบน้ำมัน กำจัดมลพิษ อย่างน้อย 1 ปี

กว่า สภาพแวดล้อมจะกลับมาสมบูรณ์ดังเดิม อย่างน้อย 2 ปี

กว่า ความเชื่อมั่นผู้บริโภค จะกล้าปริโภคสัตว์น้ำในอ่าวแมกซิกา อีกไม่รู้กี่ปี

งานนี้ CFRESH ได้ประโยชน์เต็มๆ และต่อเนื่องหลายปีด้วย

ส่วน HEMRAJ

ได้ยินว่า ค่ายรถใหญ่ ford จะมาลงทุนในไทย ซื้อที่ใน HEMRAJ นะละครับ และก็ข่าว ลงทุนในธุรกิจโรงไฟฟ้า Gheco-one ด้วยครับ

สรุป ถือยาวลงทุน น่าสนทั้ง 2 ตัว

ถือสั้นเก็งกำไร ต้องถามเจ้ามือครับจะทุบหรือจะลากต่อ ผมไม่ใช่เจ้ามือซะด้วย

เป็นนักลงทุน รวยกว่าเป็น นักเก็งกำไร

เชียร์ให้ลงทุนในหุ้น ไม่เก็งกำไรครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แฮะๆ ถ้าสนใจลงทุน หาจังหวะซื้อด้วยนะครับ

technique ที่เรียนมากับเฮีย เอามาใช้ประโยชน์ได้ครับ

ขอความเห็น Demco หน่อยครับ เห็นว่าปลายเดือนหน้าจะแจก warrant 4 : 1 ราคาใช้สิทธิ์ 2.70 บาท กะ 6 : 1 ราคาใช้สิทธิ์ 5 บาท แถมมีข่าวว่าจะปันผลอีกหุ้นละ .50 บาท Demco ทำเกียวกับวิศวกรรมไฟฟ้า นอกจากนี้เห็นว่า ถ้า 3 จีเกิด Demco ก็จะได้งานวางเสาส่งสัญญาณ อยากรู้ว่าพอจะถือยาว ๆ ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ขอความเห็น Demco หน่อยครับ เห็นว่าปลายเดือนหน้าจะแจก warrant 4 : 1 ราคาใช้สิทธิ์ 2.70 บาท กะ 6 : 1 ราคาใช้สิทธิ์ 5 บาท แถมมีข่าวว่าจะปันผลอีกหุ้นละ .50 บาท Demco ทำเกียวกับวิศวกรรมไฟฟ้า นอกจากนี้เห็นว่า ถ้า 3 จีเกิด Demco ก็จะได้งานวางเสาส่งสัญญาณ อยากรู้ว่าพอจะถือยาว ๆ ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ผมเคยมอง DEMCO ในฐานะหุ้น turn around อยู่พักนึงครับ แต่ในที่สุดต้องยอมถอย สาเหตุมีแค่ เป็นหุ้นที่มีรายได้จากการ "ประมูลงาน" ซึ่งผมไม่อาจคาดเดาอนาคตได้เลย ว่าจะได้หรือไม่ได้งาน ในเมื่อผมมองอนาคตไม่ออก ผมก็ไม่เล่นครับ

สวัสดีครับ คุณ TOUNE

!01 ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณสำหรับความรู้มากมายที่มีให้กับทุกคน ซึ่งผมก็เป็นหนึ่งในนั้น

ผมติดตามการวิเคราะห์และความเห็นของคุณตวนมาตั้งแต่แรกแล้วครับ แต่ผมเป็นคน(นึกคำ)พูดไม่เก่งเลยโพสน้อยครับ !32

ขอศึกษาแนวทางการลงทุนตามรูปแบบของคุณตวนต่อไปนะครับ !_Rd

รอศึกษาบทต่อไป งบ "อ่านเองก็ได้ง่ายจัง" อยู่นะครับ และบทต่อๆไปอีก !57

ขอบคุณมากครับ

!01 ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณสำหรับความรู้มากมายที่มีให้กับทุกคน ซึ่งผมก็เป็นหนึ่งในนั้น

ผมติดตามการวิเคราะห์และความเห็นของคุณตวนมาตั้งแต่แรกแล้วครับ แต่ผมเป็นคน(นึกคำ)พูดไม่เก่งเลยโพสน้อยครับ !32

ขอศึกษาแนวทางการลงทุนตามรูปแบบของคุณตวนต่อไปนะครับ !_Rd

รอศึกษาบทต่อไป งบ "อ่านเองก็ได้ง่ายจัง" อยู่นะครับ และบทต่อๆไปอีก !57

ขอขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับความเห็น จะได้หันไปเล่นตัวอื่นแทนครับ

ผมเคยมอง DEMCO ในฐานะหุ้น turn around อยู่พักนึงครับ แต่ในที่สุดต้องยอมถอย สาเหตุมีแค่ เป็นหุ้นที่มีรายได้จากการ "ประมูลงาน" ซึ่งผมไม่อาจคาดเดาอนาคตได้เลย ว่าจะได้หรือไม่ได้งาน ในเมื่อผมมองอนาคตไม่ออก ผมก็ไม่เล่นครับ

ขอขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับความเห็น จะได้หันไปเล่นตัวอื่นแทนครับ

เป็นกำลังใจที่ดีครับ

จะตั้งใจหาข้อมูลเพื่มเติม มาศึกษาไปด้วยกันครับ

อยากอ่าน อยากอ่าน ขอบคุณล่วงหน้าคร่าาาาา :wub:

เห็นดาวโจน แล้วตกใจครับ ทองโดนลากลงด้วย

DJIA หลุดแนวรับวันละแนว ลักษณะแบบนี้ไม่ดีเอามากๆ

ทั้งหุ้นและกองทุน ให้ระงับการซื้อทั้งหมด อย่าพึ่งซื้อเฉลื่ยใดๆในช่วงนี้

เพราะการลดราคา ถูกแล้วอาจมีถูกกว่าอีก

หุ้นนักลงทุนระยาวที่มีการพิจารณาเลือกหุ้นมาอย่างดีอาจไม่ต้องขาย แต่สำหรับนักเก็งกำไร เผ่นได้แล้วครับ

กองทุน SET พิจารณา CUT บางส่วน ขึ้นอยู่ปริมาณ%เงินลงทุนที่ท่านถือว่ามากน้อยเพียงใด

มี % เงินสดในมือไว้ให้เพียงพอครับ

ทองหลุด trend ขาขึ้นแล้วนะครับ

กองทุน SET เมื่อไม่อะไรให้วิเคราะห์จำต้องเล่นตาม จิตวิทยา กับ techique ลักษณะ DJIA เมื่อคืนแม้ว่าจะกลับตัวขึ้นมายืนเหนือแนวรับได้ แต่ DJIA ทำ new low อีกครั้ง เป็นวันที่ 2 ลักษณะแบบนี้ไม่ควรเสี่ยงคิดว่าแนวรับนี้จะรับอยู่ การทำ new low DJIA มีผลต่อจิตวิทยา SET ด้วยเหมือนกัน ที่ผ่านมา SET ค่อนข้างเหนื่ยวลงยาก แต่คิดว่าวันนี้คงลงแน่ แต่จะมากหรือน้อย? อย่าลืมว่า windows dressing ไม่จำเป็นต้องทำแล้ว

กลยุทธสำหรับวันนี้ หลื่กเลี่ยงการเฉลื่ยดอย แนะขายบางส่วนถ้าถือเยอะ รอใช้สวนกลับ เมื่อโอกาสอำนวยกว่านี้

กลยุทธจากเล่นหุ้นวันนี้ขึ้นอยู่กับ การจัดทีมของท่าน

หุ้น ถอนหุ้นกองกลางของท่านมาประจำแนวหลัง ซัก 10-30% ขึ้นอยู่กับหุ้นตัวนั้น active กับตลาดมากน้อยเพียงใด หุ้นกองหน้าไม่มีประโยชน์ในตลาดขาลงถ้าต้องการใช้เงินให้เน้นขายมากที่สุดจากหุ้นกลุ่มนี้ 30-50% เหลือไว้ส่วนนึงในกรณีที่ ตัดลูกได้และรอสวนกลับ (เปรียบกับกรณีตลาดกลับตัวเป็นขึ้นได้เร็ว)จะได้ใช้ประโยชน์ หุ้นผู้รักษาประตู ไม่จำเป็นต้องขาย มันจะได้ใช้ประโยชน์กันในงานนี้ รักษาผลกำไรของท่านให้เหมือนรักษาประตู กองหลัง อาจถอน 0-10% ซื้อคืนทันที เมื่อราคาหุ้นลงไปซัก 4-5% จากราคาขาย หุ้นกลุ่มนี้ลงยาก แต่ถ้าลงจริงเป็นโอกาสซื้อครับ

สำหรับนักลงทุน vi ที่เน้นเกมรับอยู่แล้ว การลงเป็นผลประโยชน์ของท่าน หุ้นท่านลงยาก แต่ถ้าลงจริงเพราะ panic sell นั้นเป็นโอกาสทองที่จะ shop ครับ

ใกล้เทศกาล summer sale แล้วหรือนี่ วันนี้ไม่อยู่เสียด้วย คงต้องสั่งซื้อขายทางมือถือ set หากวันนี้หลุด 790 จุด ผมก็เผ่นเหมือนกันครับคุณ Toune

:ph34r:

คุณส้มโอมือเคยให้ข้อมูลไ้ว้ ช่วงแข่งบอลโลก djia ร่วงทุกที คราวนี้ก็เช่นกัน

ดาวโจนส์ปิด 9,732.53 จุด เหตุปัจจัยลบทางศก.

02 กรกฎาคม 2553 เวลา 06:41 น.

ดัชนีดาวโจนส์ปิดที่ 9,732.53 จุด ลดลง 41.49 จุด ด้านน้ำมันดิบปิดที่ 72.95 ดอลล์ เหตุปัจจัยลบทางเศรษฐกิจ

ปิดการซื้อขายตลาดหุ้นสหรัฐในวันแรกของไตรมาส 3 ของปี ดัชนียังคงดิ่งลงจากแรงขายต่อเนื่อง หลังนักลงทุนไม่พอใจข้อมูลทั้งจำนวนคนว่างงานที่ยื่นเอกสารขอรับความช่วยเหลือจากทางการเพิ่มขึ้นในสัปดาห์ที่ผ่านมา จำนวนผู้เซ็นสัญญาซื้อบ้านใหม่ในเดือนที่ผ่านมาลดลง เช่นเดียวกับดัชนีชี้วัดการผลิต

ด้านราคาน้ำมันดิบตลาดไนเม็กซ์ ลดลง 2.68 ดอลลาร์สหรัฐ ไปปิดที่ 72.95 ดอลลาร์สหรัฐต่อบาร์เรล ทำให้หลังปิดตลาด ดัชนีหุ้นดาวโจนส์ปิดที่ 9,732.53 จุด ลดลง 41.49 จุด แนสแดคปิดที่ 2,101.36 จุด ลดลง 7.88 จุด และเอสแอนด์พีปิดที่ 1,027.37 จุด ลดลง 3.34 จุด

http://bit.ly/c6ilJ0

วันนี้ตลาดหุ้นไทยคงไม่รอดจะลงไปกี่จุดต้องมาลุ้นกัน อยากรับของแต่ต้องระวังของแพงด้วยนะค่ะ !10

ถูกแก้ไข โดย Nicegold

ภาวะตลาดหุ้นนิวยอร์ก: ดาวโจนส์ปิดลบ 41.49 จุด หลังข้อมูลเศรษฐกิจสหรัฐย่ำแย่

สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 2 กรกฎาคม 2553 06:59:24 น.

ดัชนี ดาวโจนส์ ตลาดหุ้นนิวยอร์กเทรดวันแรกของไตรมาส 3 ด้วยการปิดลบเมื่อคืนนี้ (1 ก.ค.) หลังจากสหรัฐเปิดเผยข้อมูลเศรษฐกิจที่อ่อนแอ รวมถึงจำนวนคนว่างงานรายสัปดาห์ที่พุ่งขึ้นเหนือความคาดหมาย รวมทั้งข้อมูลด้านอสังหาริมทรัพย์และภาคการผลิตที่ย่ำแย่ ซึ่งทำให้นักลงทุนวิตกกังวลเกี่ยวกับแนวโน้มการฟื้นตัวของเศรษฐกิจ

สำนัก ข่าวซินหัวรายงานว่า ดัชนีเฉลี่ยอุตสาหกรรมดาวโจนส์ปิดลบ 41.49 จุด หรือ 0.42% แตะที่ 9,732.53 จุด ดัชนี S&P 500 ลดลง 3.34 จุด หรือ 0.32% ปิดที่ 1,027.37 จุด และดัชนี Nasdaq ขยับลง 7.88 จุด หรือ 0.37% ปิดที่ 2,101.36 จุด

ปริมาณการซื้อขายในตลาดหุ้นนิวยอร์กมีอยู่ราว 1.165 หมื่นล้านหุ้น มีจำนวนหุ้นลบมากกว่าหุ้นบวกในอัตราส่วน 1,839 ต่อ 1,202 ส่วนปริมาณการซื้อขายในตลาด Nasdaq มีอยู่ราว 9.65 พันล้านหุ้น

ตลาด หุ้นนิวยอร์กร่วงลงเนื่องจากนักลงทุนวิตกกังวลเกี่ยวกับแนวโน้มการ ฟื้นตัวของเศรษฐกิจสหรัฐ หลังจากกระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยว่า จำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานครั้งแรกในรอบสัปดาห์ที่แล้ว เพิ่มขึ้น 13,000 ราย สู่ระดับ 472,000 ราย สวนทางกับที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะลดลงมาอยู่ที่ระดับ 452,000 ราย และเป็นการปรับตัวขึ้นครั้งที่ 2 ในรอบ 3 สัปดาห์ที่ผ่านมา ซึ่งบ่งชี้ว่าผู้ประกอบการยังคงเลย์ออฟพนักงานมากขึ้น

รายงานดัง กล่าวมีขึ้นก่อนที่กระทรวงแรงงานสหรัฐจะเปิดเผยตัวเลขการจ้าง งานนอกภาคเกษตร (nonfarm payroll) เดือนมิ.ย.ในวันศุกร์นี้ โดยนักวิเคราะห์ส่วนใหญ่ในวอลล์สตรีทคาดว่าตัวเลขจ้างงานเดือนมิ.ย.จะร่วง 110,000 ตำแหน่ง เนื่องจากการจ้างพนักงานชั่วคราวของภาครัฐในส่วนของงานสำมะโนประชากรนั้น มีแนวโน้มปรับตัวลดลง และคาดว่าอัตราว่างงานเดือนมิ.ย.จะอยู่ที่ระดับ 9.7%

ขณะ ที่สมาคมนายหน้าค้าอสังหาริมทรัพย์แห่งชาติของสหรัฐ (NAR) รายงานว่า ดัชนีการทำสัญญาซื้อบ้านที่รอปิดการขาย (pending home sales) เดือนพ.ค.ร่วงลงสู่ระดับ 77.6 จุด ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดในรอบ 9 ปี และร่วงลง 15.9% เมื่อเทียบกับเดือนพ.ค.ปีที่แล้ว ส่วนดัชนีการทำสัญญาซื้อบ้านในเดือนเม.ย.ปีนี้อยู่ที่ระดับ 110.9 จุด

นอก จากนี้ สำนักงานจัดการด้านอุปทาน (ISM) ของสหรัฐรายงานว่า ดัชนีภาคการผลิตเดือนมิ.ย.ร่วงลงสู่ระดับ 56.2 จุด จากเดือนพ.ค.ที่ระดับ 59.7 จุด

--อินโฟเควสท์ ---