ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ผิดหวังนิดหน่อยนะเนี่ย ไม่มี summer sale

หุ้นถือ 90-95% แต่ไม่กลัวลงครับ

เป้าปี กำไร 40% ได้แล้วครับ ภายใน 1/2 ปี

อีกครึ่งปีหลังคงเป้า ที่ 20% รวม 60% ต่อปี

TAPAC-W1 วิ่งกระหน่ำ ได้มาฟรีเมื่อ 2 วันก่อนครับ

TAPAC ตัวแม่แจกให้ อัตรา 2:1

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

!gd !gd !gd

ขอเป็นลูกศิษย์ ตามอ่าน ตามเรียนด้วยนะครับ !_087 !01

วันนี้ผมขอเลือกหุ้นลงเองนะครับ

KYE บิต๊ก อิเล็กทริค (ล้อเล่นครับ กันหยง อิเล็กทริค)

ผลิตและจำหน่ายเครื่องใช้ไฟฟ้ายี่ห้อ มิซูบิชิ ได้แก่ พัดลม ตู้เย็น และ เครื่องกรองน้ำ เป็นฐานการผลิตดู้เย็น ของมิตซูบิชิ ประเทศญี่ปุ่น ซึ่งถือหุ้นในกันยงประมาณ 40% โดย มิตซู ญี่ปุ่น เป็นผู้สนับสนุนทางเทคโนโลยี่การผลิต โดยเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ผลิตได้ ส่งออกประมาณ 70-80% ขายในนามของ มิตซู ประเทศญี่ปุ่น และ 20-30% ขายในประเทศ ในนามของ มิตซูบิชิ อีเล็กทริค กังยงวัตนา จำกัด โดย ตู้เย็น มิซู และ เครื่องกรองน้ำ มียอดขายอันดับ 1 ในไทย (พัดลม ยอดขาย เบอร์ 1 น่าจะเป็น ฮาตาริ)

โดยมีบริษัทลูกที่สำคัญ ชื่อ มิตซูบิซิ อีเล็คทริค คอนซูมเมอร์โปรดักส์ ซึ่งผลิตแอร์ยี่ห้อ มิตซูบิชิ (ต่อไปผมจะเรียกว่า เจ้าลูกกตัญญ ชวน ป่วย ปี่แป กอ นะครับ) ซึ่งมียอดขายแอร์อันดับ 1 ในไทยเช่นกัน ประมาณ 22% LG ที่สองประมาณ 16% กันยง ถือหุ้นใน "เจ้าลูกกตัญญ" ประมาณ 10% ของหุ้นทั้งหมดโดยกำไรที่ได้ จะจ่าย KYE ในรูปเงินปันผลปีละ 2 ครั้ง ใน Q1 และ Q3

โครงสร้างรายได้ ในปี 52 (เฉพาะ KYE)

พัดลม พัลมระบายอากาศ 13.6%

ตู้เย็น 77%

เครื่องปั้มน้ำ 8.96%

ปัจจัยภายใน

บริษัท KYE จะต้องจ่าย ค่า Loyalty fee ให้ มิตซูบิชิ ประเทศญี่ปุ่น ทุกปีในอัตรา 2.5% ต่อยอดขาย เป็นค่าความช่วยเหลือทางเทคนิค

และ ค่าพัตนาผลิตภัณฑ์ จ่ายตามจริง ปีละ 2 ครั้ง

ปัจจัยภายนอก

KYE ผลิตและจำหน่าย ตู้เย็น เครื่องกรองน้ำ ไปยังกว่า 10 ประเทศทั่วโลกได้แก่ ญี่ปุ่น ฮ่องกง ไต้หวัน ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ สิงคโปร์ มาเล และ เพื่อนบ้านไทยอื่นๆ

อื่นๆที่น่ารู้

KYE ถือหุ้นใน KKC ในอัตรา .55% โดย KKC เป็นผู้ผลิต คอมเพชเซอร์ตู้เย็น์ให้ KYE

คุณตวนคะ เราจะรู้ได้ยังไงว่าหุ้นจำพวก w-1 หรือ w-2

ที่เราถืออยู่จะหมดอายุเมื่อไหร่ ดูได้จากตรงไหนคะ

แล้วถ้าเราถือจนหมดอายุเนี่ย มันจะเป็นยังไงคะ

แล้วก็อยากทราบค่ะว่า หากมีเงินจากพวกกองทุนใหญ่ๆ เช่น กบข. เข้ามาซื้อหุ้นเนี่ย

จำนวนซื้อสุทธิจะไปตกอยู่ตรงไหนคะ เป็นรายย่อยหรือในนามสถาบัน

ขอบคุณค่า

ถูกแก้ไข โดย Kam_Daeng

ความเห็นส่วนตัว

กันหยง อิเล็กทริค คือ เงินส่วนแบ่งที่ได้จาก มิตซูบิซิ อีเล็คทริค คอนซูมเมอร์โปรดักส์ ที่ผมพูดแบบนี้ หมายความว่า ถ้าปราศจาก มิตซูบิซิ อีเล็คทริค คอนซูมเมอร์โปรดักส์ เจ้าลูกกตัญญู แล้วไซร้ KYE แทบไม่เหลือค่าใดๆ

ขอเท้าความนิดหน่อย ถ้าเพื่อนๆสังเกตุ งบการเงินของ KYE เพื่อนๆจะเห็นว่า KYE มีกำไรค่อนข้างแกว่งตัว โดยกำไรมีสูงมากใน Q1 ในอัตราประมาณ 60% ของกำไรทั้งปี (ใช้ครับใน Q1 Q เดียว 60%)ที่เหลือ ซัก 20% ใน Q3 และ 10% ใน Q2 และ Q4 (ประเมินคร่าวด้วยตานะครับ) ตรงนี้มีเหตุผลครับ

มาดูกันอย่างละเอียดๆ จะเห็นว่ากำไร ที่มาจากตัว KYE เองใน Q1 มีค่าใกล้เคียงกับ Q2 และ Q4 ครับ เพียงแต่ที่กำไรมันโป่งมากใน Q1 มันมาจาก เดาถูกรึยังครับ เงินปันผลของเจ้าลูกกตัญญูนั้นเอง (เงินปันผลที่ได้จาก ลูกกตัญญู จะบันทึกใน Q1 และ 3 ของ KYE ครับ ทำให้กำไรของ KYE กระโดดมากใน 2 Q นี้ โดยเฉพาะ Q1)

โดยธุรกิจของ KYE โดยตัวของมันเองลุ่มๆดอนครับ อันนี้มีสาเหตุ ไม่ใช่ขายไม่ดี แต่มาจาก การที่ KYE เป็นผู้ผลิต และ ขายให้ บริษัทแม่ มิตซู ญี่ปุ่น เชื่อว่า มิตซู ญี่ปุ่นพยายามกดราคาขาย KYE เพื่อให้ต้นทุนตัวเองมิตซู ญี่ปุ่น ถูกลงแต่นั้นทำให้กำไรของ KYE น้อย งงไหมครับ โดยที่ถ้าหากปีไหน ราคาวัสดุดิบการผลิตของ KYE เพื่มสูงขึ้นเช่นทองแดงขึ้นราคา พลาสติกขึ้นราคา ปีนั้น KYE จะซวยครับ รับไปเต็มๆ แบกรับค่าวัสดุไปคนเดียว โดยแทบจะไม่สามารถปรับราคาขาย ผลิตภัณฑ์ที่ขายให้ มิตซู ญี่ปุ่นได้เลย

ความน่าสนใจของหุ้นตัวนี้กลับตกอยู่ที่ กำไรจาก เจ้าลูกกตัญญู ยอดขาย แอร์นั้นละครับ ได้ข่าวว่า แอร์ปีนี้ขายดีเป็นเทน้ำเทท่าเพราะหน้าร้อนปีนี้ร้อนมาก ซึ่ง ผมเชื่อว่า Q1 ปีนี้ (Q1 งบออกอีก 3 เดือนข้างหน้าครับ รอบบัญชีไม่ตรงชาวบ้านเค้าช้ากว่า 3 เดือน) ของ KYE จะดีมากกว่าปีไหนๆที่ผ่านมา

ผมมีหุ้น

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

คุณตวนคะ เราจะรู้ได้ยังไงว่าหุ้นจำพวก w-1 หรือ w-2

ที่เราถืออยู่จะหมดอายุเมื่อไหร่ ดูได้จากตรงไหนคะ

แล้วถ้าเราถือจนหมดอายุเนี่ย มันจะเป็นยังไงคะ

แล้วก็อยากทราบค่ะว่า หากมีเงินจากพวกกองทุนใหญ่ๆ เช่น กบข. เข้ามาซื้อหุ้นเนี่ย

จำนวนซื้อสุทธิจะไปตกอยู่ตรงไหนคะ เป็นรายย่อยหรือในนามสถาบัน

ขอบคุณค่า

อ่านได้ที่ ข้อกำหนดสิทธิของใบสำคัญแสดงสิทธิ

settrade ก็มีครับ ถ้าสมมุติ จะดู TAPAC-W1 ก็ พิมพ์ TAPAC-W1 ในชื่อย่หลักทรัพย์

เลือก "บริษัท/หลักทรัพย์"

จะมี ข้อกำหนดสิทธิของใบสำคัญแสดงสิทธิ ในรุป pdf ให้อ่าน รายละเอียดทั้งหมดจะอยู่ในนั้น

ตัวอย่าง TAPAC-W1

http://www.settrade.com/C04_03_stock_companyhighlight_p1.jsp?txtSymbol=TAPAC-W1&selectPage=3

อ่านได้ที่ ข้อกำหนดสิทธิของใบสำคัญแสดงสิทธิ

settrade ก็มีครับ ถ้าสมมุติ จะดู TAPAC-W1 ก็ พิมพ์ TAPAC-W1 ในชื่อย่หลักทรัพย์

เลือก "บริษัท/หลักทรัพย์"

จะมี ข้อกำหนดสิทธิของใบสำคัญแสดงสิทธิ ในรุป pdf ให้อ่าน รายละเอียดทั้งหมดจะอยู่ในนั้น

ตัวอย่าง TAPAC-W1

http://www.settrade.com/C04_03_stock_companyhighlight_p1.jsp?txtSymbol=TAPAC-W1&selectPage=3

!_087 !01 !01

ว่าแต่วันนี้ ใครดัน set ไว้นี่ สุดยอดจริงๆ

อ้อ มีเหตุผลอีกเหตุผลนึง ที่วิเคราะห์ KYE ในวันนี้ครับ

KYE จะถูก trade ในตลาดหลักทรัพย์ ในฐานะสมาชิกของ SET 100 เป็นวันแรกครับ

นั้นจะเปิดโอกาสให้ กองทุน set 100 ต่างๆมองและซื้อสะสม KYE มากยิ่งขึ้น

อ้อ มีเหตุผลอีกเหตุผลนึง ที่วิเคราะห์ KYE ในวันนี้ครับ

KYE จะถูก trade ในตลาดหลักทรัพย์ ในฐานะสมาชิกของ SET 100 เป็นวันแรกครับ

นั้นจะเปิดโอกาสให้ กองทุน set 100 ต่างๆมองและซื้อสะสม KYE มากยิ่งขึ้น

น้องตวน เลือกหุ้นถูกใจจัง เมื่อวานทำการบ้านเลือกหุ้นตัวนี้ไว้เหมือนกัน รอราคาย่อตัวก่อนแต่ไม่มีส่วนลดให้เลยวันนี้ จะรอดูวันจันทร์อีกวันค่ะ หวังอยากรับเงินปันผลด้วยค่ะ ส่วน PTL วันนี้ยังวิ่งต่อไม่หยุดเลย !10

ท่านหัวหน้าห้องกะท่านรองหัวหน้า ทำการบ้านมาแระ

เราผู้เป็นนักเรียนในห้องที่ดี ลอกการบ้านลูกเดียว !01 !ee !ee

ครึ่งเช้า วันที่ 2 กรกฎาคม 2553 ฝรั่ง Net buy 120 M.

หุ้นไทยภาคเช้าปิดบวก 0.23 จุด ที่ 797.54 จุด ดัชนีผันผวนตามตลาดต่างประเทศ กังวลเศรษฐกิจกิจโลกชะลอตัว วอลุ่ม 1 หมื่นล้านบาท

บรรยากาศการลงทุนตลาดหุ้นไทยเช้านี้ (2 ก.ค.) ดัชนีแกว่งตัวผันผวนตามตลาดต่างประเทศ จากความกังวลการฟื้นตัวเศรษฐกิจโลก ระหว่างชั่วโมงการซื้อขายดัชนีปรับตัวสูงสุดที่ 801.15 จุด และต่ำสุดที่ 796.93 จุด ก่อนปิดตลาดในภาคเช้าที่ 797.54 จุด บวก 0.23 จุด หรือ 0.03% มูลค่าการซื้อขาย 10,646.28 ล้านบาท

หลักทรัพย์ที่มีมูลค่าการซื้อขายสูงสุด 5 อันดับแรกประกอบด้วย TMB ปิดที่ 1.47 บาท บวก 0.05 บาท PTT อยู่ที่ 244.00 บาท ลบ 2.00 บาท CPF อยู่ที่ 20.60 บาท บวก 0.30 บาท IVL อยู่ที่ 21.90 บาท ลบ 0.10 บาท และ CK อยู่ที่ 6.95 บาท บวก 0.10 บาท

หุ้นไทยภาคเช้าปิดบวก 0.23 จุด ที่ 797.54 จุด ดัชนีผันผวนตามตลาดต่างประเทศ กังวลเศรษฐกิจกิจโลกชะลอตัว วอลุ่ม 1 หมื่นล้านบาท

บรรยากาศการลงทุนตลาดหุ้นไทยเช้านี้ (2 ก.ค.) ดัชนีแกว่งตัวผันผวนตามตลาดต่างประเทศ จากความกังวลการฟื้นตัวเศรษฐกิจโลก ระหว่างชั่วโมงการซื้อขายดัชนีปรับตัวสูงสุดที่ 801.15 จุด และต่ำสุดที่ 796.93 จุด ก่อนปิดตลาดในภาคเช้าที่ 797.54 จุด บวก 0.23 จุด หรือ 0.03% มูลค่าการซื้อขาย 10,646.28 ล้านบาท

หลักทรัพย์ที่มีมูลค่าการซื้อขายสูงสุด 5 อันดับแรกประกอบด้วย TMB ปิดที่ 1.47 บาท บวก 0.05 บาท PTT อยู่ที่ 244.00 บาท ลบ 2.00 บาท CPF อยู่ที่ 20.60 บาท บวก 0.30 บาท IVL อยู่ที่ 21.90 บาท ลบ 0.10 บาท และ CK อยู่ที่ 6.95 บาท บวก 0.10 บาท

ยุโรปเปิดเขียวครับ เป็นไปได้ว่าแค่ rebound

BOT:ธปท.เผย CPI มิ.ย.สูงกว่าคาด, มองแรงกดดันเงินเฟ้อเพิ่มขึ้นใน H2

กรุงเทพฯ--2 ก.ค.--รอยเตอร์

ธนาคารแห่งประเทศไทย(ธปท.) มองดัชนีราคาผู้บริโภคทั่วไป(CPI) ใน

เดือนมิ.ย.53 ที่เพิ่มขึ้นมากกว่าที่ธปท.คาด แสดงถึงแรงกดดันเงินเฟ้อที่เพิ่มขึ้น

ต่อเนื่องในครึ่งปีหลัง ตามการฟื้นตัวของเศรษฐกิจ

"เท่าที่ประเมินชัดเจนว่า แรงกดดันเงินเฟ้อคงมีเพิ่มขึ้นต่อเนื่องในช่วง

ครึ่งปีหลัง ตามการฟื้นตัวเศรษฐกิจ แม้อาจไม่เห็นในตัวเลขดัชนีผู้บริโภค เพราะมี

การต่ออายุมาตรการ(ค่าครองชีพ) ราคาสินค้าบางอย่างอาจจะถูกควบคุมไว้"

นายบัณฑิต นิจถาวร รองผู้ว่าการ ธปท.กล่าวกับผู้สื่อข่าว

เขา ยังกล่าวว่า CPI ไม่ใช่ปัจจัยเดียว ที่ธปท.นำมาพิจารณาในเรื่องอัตรา

ดอกเบี้ย

วานนี้ กระทรวงพาณิชย์แถลง CPI ในเดือน มิ.ย.เพิ่มขึ้น 3.3% จาก

ช่วงเดียวกันปีก่อน ส่วน CPI ช่วง 6 เดือนแรกของปีนี้ เพิ่มขึ้น 3.5%

ขณะที่ ดัชนีราคาผู้บริโภคพื้นฐาน(Core CPI) ซึ่งไม่รวมหมวดอาหารสดและ

พลังงาน ในมิ.ย.เพิ่มขึ้น 1.1% จากช่วงเดียวกันปีก่อน ขณะที่ช่วง 6 เดือนแรกปีนี้

Core CPI เพิ่มขึ้น 0.7%--จบ--

(โดย บุญทิวา วิชกูล รายงาน;สะตะวสิน สถาพรชาญชัย เรียบเรียง--บร--)