ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณค่ะ !thk

ให้คะแนนนักข่าวคุณฝน + 1 ที่มีข่าวมานำเสนอทุกวันค่ะ วันนี้มีแค่ 1 คะแนนเอง ทำไมน้อยจัง !hh

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ให้คะแนนยังไงน้า?

อยาก แจกคะแนนคุณฝน ที่มาช่วยลง แต่ไหนๆแล้ว ก็แจกให้ครบทุกคนเลยละกัน เดี๋ยวมีน้อยใจกัน

ว่าแต่ยังแจกไม่เป็นนะสิ

ใครสอนวิธีแจก ให้ 2 คะแนน กะให้คุณฝน 2 คะแนน ฮิฮิ

SET น่าสนนะ เดี๋ยวลุยเพิ่ม

รู้แล้วมีเครื่องหมายบวก ทางด้านซ้าย

ทำไมให้คะแนนตัวเองได้ด้วย?

เพราะของตัวเิองก็มี

เอาไปคนละแต้มนะ

อ้าวเฮ้ย ให้ได้แค่ 2 คน คุณ Tlek กะ Jinny ได้ไป

คนอื่น อดเลย ให้อีกได้ไหมเนี่ย? วันหลังค่อยลองให้ไหมนะ

!K2 !K2 คืนนี้เชียร์ บราซิลลลลลล !Kk !Kk !Kk !Announce !Announce

!K2 !K2 คืนนี้เชียร์ บราซิลลลลลล !Kk !Kk !Kk !Announce !Announce

คู่นี้น่าดูสุดๆ

อ่ะ เพิ่งเห็นว่าเปิดกระทู้ใหม่ค่ะ

ตามมาเป็นปลิงเกาะ :P 555

ขอบคุณค่ะ คุณTOUNE กำลังศึกษาด้านการเล่นหุ้นอยู่พอดี และลงสมัครกับโบรกเกอร์ได้ประมาณ 1 เดือนยังไม่กล้าเล่นเลยค่ะจะมาหาความรู้ก่อน มีอะไรช่วยแนะนำหน่อยนะคะน้องใหม่จริงๆ จดความรู้ที่คุณ TOUNE ให้ไว้แล้วและหาหนังสือของ ดร.นิเวศน์ มาอ่าน คิดว่าศึกษาไปเรื่อยๆก่อน !thk !thk !thk

เข้ามาเที่ยวบ้านพี่ตวนค่ะ :P แต่เข้ามาหาความรู้นะคะ !ee เรื่องให้ความรู้น่ะ มะค่อยมีหรอก(รู้น้อย) !32

ขอเข้ามาเดินเล่นบ้างนะคะ !Kk

ทำไมเราเหมือนกันเลยค่ะ !32

!thk ขอบคุณคุณตวนค่ะ !_Rd

สวัสดีครับ

วันนี้ Trubb แตกตัวไม่ทราบว่าวันจันทร์ทิศทางจะเป็นไงครับ วันนี้ครึ่งวันเช้าเล่นเสียวหลายตัวเลย

Tactical Stock Selection การเลือกเล่นหุ้นเชิงกลยุทธ

พัตนาด้วย TOUNE (มั่วเองจ้า)

ช่วงนี้ บอลโลกกำลังมาแรก ผมขอเปรียบแนวทางนี้ กับ ฟุตบอลแล้วกัน

ผมจะแบ่งหุ้นออก เป็น 4 กลุ่มตามตำแหน่ง ฟุตบอล ได้ดังนี้

1. หุ้นผู้รักษาประตู

2. หุ้นกองหลัง

3. หุ้นกองกลาง

4. หุ้นกองหน้า

1. หุ้นผู้รักษาประตู หุ้นแบบนี้มีหน้าทีที่สำคัญ คือ "ปกป้อง ป้องกัน รักษา" เงินลงทุนของเรา ไม่ให้ขาดทุน แต่ ไม่เน้นทำกำไร หุ้นมีลักษณะ ลงยากเวลาเป็นตลาดขาลง ลงน้อยหรือไม่ลงเลย แต่ในตลาดขาขึ้น หุ้นพวกนี้อาจขึ้นยาก หรือไม่ขึ้น ผลตอบแทนเน้น เงินปันผลสูง ตั้งแต่ 8% ขึ้นไป มี เบต้าต่ำมาก

2. หุ้นกองหลัง คล้ายหุ้นผู้รักษาประตู เน้นป้องกันในตลาดขาลง แต่ ในตลาดขาขึ้น ขึ้นได้บ้าง ไม่นิ่งซะทีเดียว ปันผลดี 6% up

3. หุ้นกองกลาง ตลาดขาขึ้น ขึ้นดี ตลาดขาลง ลงตามตลาด มีปันผลน้อยกว่า 2 ชนิดแรก แต่วิ่งไม่หวือหวา เท่าหุ้นกองหน้า

4. หุ้นกองหน้า ตลาดขาขึ้น ขึ้นเร็วและแรง ตลาดขาลง ลงเร็วและแรงเช่นกัน มีหรือไม่มีปันผล ไม่ใช่เรื่องสำคัญ เหมาะสำหรับ เล่นตาม Technique

เพื่อนๆลองๆ คิดดูว่าหุ้นตัวไหนอยู่ในกลุ่มใด หุ้นโรงไฟฟ้า โรงบาล เป็นพวกผู้รักษาประตู? กองกลาง ประมาณ STA PDI TRUBB ได้ไหม วิ่งเร็วและมีปันผลด้วย?

การจัดทีม

ผมได้พูดไว้ในหัวข้อที่แล้วว่า เล่นหุ้นควรจะกระจายความเสี่ยงไปหุ้นหลายๆตัว ในบทนี้เพื่มเตื่มตรงที่ว่า นอกจากหลายตัวแล้ว ควรมีหุ้นนิสัยหลายๆแบบ ตามที่กล่าวมาข้างต้น

ซึ่งการจัดทีมหุ้นของเรานั้น ขึ้นอยู่กับนิสัยของเราครับ ว่า เป็นคนแบบไหน ทีมที่เน้นผู้รักษาประตู กองหลัง จะเน้นแนวอุต ความเสี่ยงจะต่ำ ผลตอบแทนมั่นคงจากเงินปันผล แต่อาจทำกำไรได้ต่ำกว่า เวลาตลาดขาขึ้น แต่ได้เปรียบในเวลาตลาดขาลง

ทีมที่เ้น้นกองหน้า กองกลาง หุ้นจะขึ้นเร็ว ตลาดขาขึ้นจะได้ผลตอบแทนสูง แต่ เมื่อไรตลาดเปลื่ยนเป็นขาลง ถ้าหนีไม่ทันอาจขาดทุนเอาง่ายๆและมาก

ตัวอย่างการจัดทีม

ทีมสมดุล (% เงินลงทุนในปอด) ประตู:หลัง:กลาง:หน้า

25:25:25:25

ทีมป้องกัน

30:40:30:0

ทีมรุก

0:20:40:40

ทีมพับสนามเล่น

0:0:40:60

ชาว vi มักจัดทีม เน้นป้องกัน ชาว technical ปันผลไม่มีความหมาย เน้นเล่นหุ้นแนวรุก etc.

อยากให้เพื่อนๆ ลองไปจัดทีมตามสไตล์ของตัวเองดูครับ

ถูกแก้ไข โดย TOUNE

พยายามเขียนให้จบก่อน บอลมา

ที่จริงผมอยากลง การอ่านงบการเงินแบบง่ายก่อน

แต่ติดตรงที่ว่า ผมไม่รู้ว่า ผมสามารถ นำรูปภาพ ที่ผมจะ upload ประกอบการอธิบายไปไว้ที่ใด

ขอเพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยครับ เอาแบบฟรี ฮิฺฮิ

สวัสดีครับ

วันนี้ Trubb แตกตัวไม่ทราบว่าวันจันทร์ทิศทางจะเป็นไงครับ วันนี้ครึ่งวันเช้าเล่นเสียวหลายตัวเลย

TRUBB หุ้นตัวนี้ขึ้นมาเร็วและแรง มาก ตอนผมเล่นเมื่อเดือน 4 ราคายัง 20 บาทปลายๆอยู่เลย ปัจจุบัน ราคาขึ้นไปมากกว่า 400% เกือบ 500% ภายในไม่ถึง 3 เดือน

หุ้นตัวนี้ ค่อนข้างมีความเสี่ยงสูง ที่ผ่านหุ้นทำกำไร ไม่สม่ำเสมอ Q3 52 ได้กำไรเยอะมาก Q4 52 กลับขาดทุน (ดีที่ต้นปีทำไว้ดี ทั้งปีเลยกำไร) Q1 53 กำไรมหาศาล

ผมคิดว่า การประเมินว่าหุ้นตัวนี้จะกำไรแน่นอน ใน Q2 53 ดูจะประมาทเกินไป เพราะขนาดใน Q4 52 ที่ราคายางขึ้นมาตลอดยังขาดทุนได้?

ถ้าหากผลประกอบการออกมาไม่้ดี ใน Q2 ระวังค่าความคาดหวัง หวังยิ่งสูง ยิ่งผิดหวังมากเมื่อไม่เป็นไปตามที่หวัง ไม่อยากจะคิดว่า ราคาหุ้นลงกี่ %