ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kumponys

ข้อมูล-ซักถามข้อสงสัยงานสัมมนา ThaiGOLD ครั้งที่ 1

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณ วิทยากรทุกๆท่าน ได้ความรู้เพิ่มมาเยอะเลย เสียดายเวลาจำกัด

คงมีครั้งหน้าอีกนะครับ มือใหม่ดีใจมากๆครับ................... !01 !01

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ระยะทางจากกรุงเทพไปยโสธร 531 โลจ้า :rolleyes:

เค้กอร่อยมากค่ะเฮีย แต่เนื่องจากผู้เข้าอบรมจำนวนมากทำให้อาหารออกไม่ทันเลยพอไปตักเลยเจอแต่จานเปล่า ๆ เนื้อหาสัมนาเต็มที่เลยค่ะ อะไรที่ยังไม่รู้ ก็ได้รู้เพิ่มเติม อินดิเคเตอร์บางตัวไม่เคยได้ใช้ บางตัวตั้งไม่เป็นก็ทำเป็นก็เพราะงานนี้ละค่ะ ขอบคุณเฮียและวิทยากรทุกท่านที่ร่วมกันเสียสละเวลาช่วยสอนและแนะนำค่ะ !thk

เฮียอย่าลืมเอา อันนี้จอเล็ก ๆ ที่มันชอบปรากฎเวลาเรารีเฟสออกให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่า !thk

post-840-096611600 1279506739.gif

มีเรื่องจะฟ้องเฮียค่ะ เจ๊แว่นนอกใจเฮีย แพ้ความหล่อคุณคิกกาปู้ สงสัยงานนี้ต้องหักคะแนนซ้อใหญ่อีกซ่ะละ 55555

5555555555

ระยะทางจากกรุงเทพไปยโสธร 531 โลจ้า :rolleyes:

แหะๆ ผมคงขับหลงไปเที่ยวช่องเม็กก่อนอ่ะครับ

อันนี้เราก็เป็น อยากให้เอาออกเหมือนกันค่ะ

..

ถูกแก้ไข โดย freedom_life

อยากเห็นหน้ากูรูแต่ละท่านชัดๆ น่ะค่ะ พอดีนั่งหลังห้องมองไม่เห็นค่ะ เห็นคุณkeep ชัดอยู่คนเดียวเพราะอยู่หลังห้องเหมือนกันค่ะ

ส่วนเรื่องวิชาการที่สอน ไ้ด้เคล็ดมาหลายข้อและอยากให้สรุปสั้นๆให้หน่อยค่ะ

เช่น sto ขาลงให้ทำไง หรือให้เชื่อตรงขาไหน

ส่วนเริ่องอาหาร ถ้าเป็นข้าวกล่องเหมือนงานครูอุ้ยก็รับได้ค่ะ เพราะงานนี้ได้กินแค่1จาน

และท้องเสียตลอดงานเลยค่ะ ไม่รู้ว่าเพราะอาหารหรือเปล่า

ลงไปช้าเพราะรอห้องน้ำนานมาก และหาที่นั่งไม่ได้ด้วย จะตักข้าวก็หมด เลยต้องตักกับข้าวก่อน

แล้วพอข้าวมาค่อยตัก ไม่ค่อยแฮปปี้กับเรื่องอาหาร กว่าจะได้นั่งก็สายมากแล้ว จะมัีวแต่กินก็ไม่ได้เพราะเพื่อนไม่ทานแล้วค่ะ

จากที่เคยอบรมงานครูอุ้ย ที่สวนดุสิต ก็ดีนะคะ เพราะมีจอเล็กตลอดทำให้ดูได้ทุกคน

ไม่ต้องใช้คอยีราฟด้วยค่ะ

คราวหน้าแนะนำว่าน่าจะเป็นห้องสัมมนาของสถานศึกษา เพราะน่าจะมีอุปกรณ์ครบกว่า

ไว้จะลองไปดูราชภัฎพระนคร เพราะเห็นเป็นโรงแรมด้วยค่ะ

ส่วนราชภัฎสวนดุสิต ก็โอเคค่ะ

ส่วนที่เคยไปอบรมอีกที่คืออาคารทิปโก้ ไม่ทราบค่าใช้จ่ายเป็นเท่าไร และไม่เคยอบรมทั้งวันเลยไม่แน่ใจเรื่องอาหารว่ามีอาหารกลางวันไหมและเป็นอย่างไรค่ะ

เอาไว้รอบหน้าค่อยคิดกันใหม่ แต่อยากให้จัดทุกปีค่ะ ชอบค่ะ ไ้ด้ความรู้และสนุกด้วยค่ะ :lol: :lol:

ขอบพระคุณท่านผู้จัดทุกท่้านค่ะ

!Announce ส่ง power point ให้เฮียกัมพลแล้วนะคับ รวมเนื้อหาที่ผมทำให้ส่วนของพี่ซีซ่าด้วย เผื่อศึกษาเพิ่มเติมเรื่องจุดกลับตัว

ขาขึ้นขาลง ส่วนรายละเอียดอย่างอื่นสงสัยต้องรอสอบถามกันในเว็บนะคับ

ปล...ป้าแว่นเขิน !32 แต่ขอรับไว้นะคับ ก๊ากกกกก มีอีกเรื่องในงานใครมาถามว่าผมเป็นโบร์กรึป่าว แอบงอนนะจะบอกให้ 555+ !_09

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

ขอบคุณ ทีมงาน GTWM ด้วยครับ ได้รับ ไฟล์ MT4 แล้ว

(สมาชิกไป คอมเม็นต์ ที่อีกกระทู้เยอะ เลยมาดันกันหน่อย) !01 !01

ไฟล์ PPT กับบางส่วนของผม เอามาลงในกระทู้แรกแล้วนะครับ click ไปที่หน้าแีรก ไป load กันได้04a97f13.gif

ตรงกระทู้นี้ ต่อจากนี้ ขอเป็นคำถามข้อสงสัยนะครับ จะได้เอาไว้เป็นกรณีศึกษาสำหรับท่านอื่น

อยากคุยบรรยากาศ ไปกระทู้นี้นะครับ

http://www.thaigold2...b8%a1%e0%b8%b2/

โหลดมาหมดแล้วค่ะ.. แต่ยังไม่มีเวลาดูทั้งหมด

แต่อินดี้ของ MT 4 มี 3ไฟล์ มีอินดี้ EMA crossover ; MACD with histogram อีกไฟล์ gold 20100719tpl อันนี้เป็นไฟล์ประกอบหรือเป็นไฟล์อะไร เวลาดูไฟล์พวกนี้งงเสมอค่ะ

ได้ใส่ indicators ทั้ง 2 ตัวไว้แล้วที่

C:\Program Files\FxPro - MetaTrader\experts\indicators

แต่เวลาเปิดใน MT4 เปิดยังไงคะ เพราะหาไม่เจอ

Indicator ให้กด Ctrl N หรือ menu View->Navigator หรือ Click ตรง icon รูปแฟ้มมีดาวติด จะเห็นหน้าต่างที่โชว์ Indicator ทุกตัวที่เรามีครับ มองหา Indicator ของเรา จะอยู่ในกลุ่ม custom indicator ครับ

ส่วนตัว template อันนั้นเป็นหน้าตากราฟที่ผมใช้อยู่ล่าสุดเมื่อเช้า เอาไว้ศึกษาแบบขี้เกียจหน่อย คือไม่ต้องพยายามลากตาม เพราะมันยกมาให้ทั้งกะปิเลยครับ วิธีการใช้ก็ง่ายๆ หาที่ว่างๆในกราฟ click mouse ขวา จะมี menu ขึ้นมา มองหา template -> gold20100719 เจอก็เลือกเลยครับ

หน้าตากราฟที่ผมใช้อยู่ก็จะปรากฏออกมา

อ่อ เรื่อง template นี่ ถ้ากำลังหัดลากๆของตัวเองอยู่ ก็ให้เปิดหน้าต่างราคาใหม่ แล้วค่อยทดลองนะครับ เพราะอะไรที่เราทำไว้มันจะโดนทับหายไปเลย

ถามนะคะ เฮีย

การลากเส้น divergence บางทีเห็นตีเส้นข้างบน บางที ข้างล่างของราคาบ้างมันต่างกันยังงัยคะ เช่นในรูป

แต่ไปอ่านมาเมื่อกี้นี้ที่เว็บนึงบอกว่ามี เป็นสัญญานกลับตัว ให้เก็บของได้ ก็เลยลองมาลากดูบ้าง

แล้วตามรูปนี้

เกิด divergence ที่ stochatic และ macd ใช่ใหมคะ

แต่ ถ้ามองที่ rsi เส้นบนเป็นเทรนสีส้ม ก็เท่ากับไม่มี divergence ใช่ใหม แล้วเรามีสิทธิ พิจารณาเส้นสีเหลืองว่าเกิด divergence ได้หรือไม่