ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Mheedow356

วิเคราะห์ราคาทองคำ BY ATFX

โพสต์แนะนำ

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 25 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดทะยานขึ้นกว่า 2,000 จุดเมื่อคืนนี้ (24 มี.ค.) ทำสถิติพุ่งขึ้นในวันเดียวที่แข็งแกร่งสุดนับตั้งแต่ปี 2476 โดยได้แรงหนุนจากการที่นักลงทุนคาดหวังว่า สภาคองเกรสสหรัฐจะสามารถบรรลุข้อตกลงในการใช้มาตรการเยียวยาชาวอเมริกันและภาคธุรกิจที่ได้รับผลกระทบจากไวรัสโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ มีการปรับตัวขึ้นมานะครับ แต่มองว่าไม่ควรย่อต่ำกว่า 1585 ครับ หรือ เลวร้ายสุดสำหรับวันนี้ ไม่ควรเกิน 1558 ครับ ทองสามารถกลับมาได้แล้วนะครับ ทำให้ตอนนี้ มองว่า ต้องไม่หลุดตรงนี้ ถึงจะสวย แต่ถ้าหลุด ก็มองรับเดิมที่เบรกมาได้ครับ ถ้าทองยืนบริเวณนี้ได้จะมองขค้นต่อมาที่ 1671**-1703 ครับ 

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 26 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเมื่อคืนนี้ (25 มี.ค.) ขานรับข่าวทำเนียบขาวและวุฒิสภาสหรัฐสามารถบรรลุข้อตกลงในการออกมาตรการเยียวยาชาวอเมริกันและภาคธุรกิจที่ได้รับผลกระทบจากไวรัสโควิด-19 ขณะที่นักลงทุนคาดหวังว่ามาตรการดังกล่าวซึ่งมีวงเงินสูงถึง 2 ล้านล้านดอลลาร์จะผ่านความเห็นชอบจากที่ประชุมวุฒิสภาสหรัฐ --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองตอนนี้ มีการเลี้ยงตัวนะครับ ยังไม่หลุดรับ 1586 คาดว่า เลี้ยงตัวรอขึ้น แต่ถ้าราคาเกิดการหลุดรับ 1586 ลงมาเมื่อไหร่ จะเสียรูปทันที และ อาจจะมีการพักฐานมาถึง 1558 และ ราคานี้ ต้องไม่ให้หลุดแล้ว สำหรับรอบการขึ้นนี้ ที่มาจากเฟดอัดเงิน ถ้าหลุดรับนี้ จบรอบการขึ้นและกลับมา 1512 ครับ แต่ถ้าเบรก 1632 โอกาสมา 1703 ก็มีสูง 

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 26 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเมื่อคืนนี้ (25 มี.ค.) ขานรับข่าวทำเนียบขาวและวุฒิสภาสหรัฐสามารถบรรลุข้อตกลงในการออกมาตรการเยียวยาชาวอเมริกันและภาคธุรกิจที่ได้รับผลกระทบจากไวรัสโควิด-19 ขณะที่นักลงทุนคาดหวังว่ามาตรการดังกล่าวซึ่งมีวงเงินสูงถึง 2 ล้านล้านดอลลาร์จะผ่านความเห็นชอบจากที่ประชุมวุฒิสภาสหรัฐ --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองตอนนี้ มีการเลี้ยงตัวนะครับ ยังไม่หลุดรับ 1586 คาดว่า เลี้ยงตัวรอขึ้น แต่ถ้าราคาเกิดการหลุดรับ 1586 ลงมาเมื่อไหร่ จะเสียรูปทันที และ อาจจะมีการพักฐานมาถึง 1558 และ ราคานี้ ต้องไม่ให้หลุดแล้ว สำหรับรอบการขึ้นนี้ ที่มาจากเฟดอัดเงิน ถ้าหลุดรับนี้ จบรอบการขึ้นและกลับมา 1512 ครับ แต่ถ้าเบรก 1632 โอกาสมา 1703 ก็มีสูง 

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 27 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดทะยานขึ้นกว่า 1,300 จุดเมื่อคืนนี้ (26 มี.ค.) ขานรับวุฒิสภาลงที่มติผ่านร่างกฎหมายเยียวยาผลกระทบทางเศรษฐกิจจากไวรัสโควิด-19 วงเงิน 2 ล้านล้านดอลลาร์ ขณะที่นักลงทุนคาดว่าร่างกฎหมายฉบับนี้จะผ่านความเห็นชอบจากสภาผู้แทนราษฎรสหรัฐเช่นกัน โดยความคืบหน้าดังกล่าวช่วยหนุนดัชนีดาวโจนส์ทะยานขึ้นติดต่อกันเป็นวันที่ 3 และสามารถสกัดปัจจัยลบจากรายงานตัวเลขผู้ขอสวัสดิการว่างงานของสหรัฐพุ่งสูงสุดเป็นประวัติการณ์ --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำมีการขึ้นมาที่ต้าน 1645 ครับ ไม่เบรกนะครับ ขึ้นมาเป็นรอบที่สอง แล้ว อาจจะมีการย่อลงมาอีกครั้ง ที่ 1594 ครับ ถ้าหลุดรับนี้ลุ้นรับสุดท้ายนะครับ ที่ 1558 ครับ 

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 30 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อวันศุกร์ (27 มี.ค.) หลังจากพุ่งขึ้น 3 วันติดต่อกัน โดยนักลงทุนเทขายหุ้นออกมาอีกครั้ง ท่ามกลางความวิตกเกี่ยวกับภาวะเศรษฐกิจของสหรัฐ และจำนวนผู้ติดเชื้อไวรัสโควิด-19 ในสหรัฐที่เพิ่มขึ้นแซงหน้าจีน ขณะที่ตลาดแทบไม่ได้แรงหนุน แม้สภาผู้แทนราษฎรสหรัฐอนุมัติมาตรการเยียวยาผลกระทบทางเศรษฐกิจวงเงิน 2.2 ล้านล้านดอลลาร์ ซึ่งเป็นวงเงินสูงเป็นประวัติการณ์ของสหรัฐแล้วก็ตาม --- RYT9

ทางเทคนิค

6hc6

ทองคำ มองว่า ยังคงเลี้ยงตัวในกรอบเช่นเดิมครับ บริเวณ 1636-1594 ครับ ทำให้ราคายังคงรอพลังเพื่อขึ้นต่อ จังหวะย่อ เป็นจังหวะซื้อ หากย่อหลุด 1594 ชะลอการซื้อไม้หนัก ให้มาดูที่ 1558 ก่อนว่าจะหลุดลงมาได้มั้ย 

6VUD

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 31 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเกือบ 700 จุดเมื่อคืนนี้ (30 มี.ค.) เนื่องจากนักลงทุนเข้าซื้อกลุ่มธุรกิจสุขภาพอย่างคึกคัก นำโดยหุ้นจอห์นสัน แอนด์ จอห์นสัน (J&J) ที่พุ่งขึ้นถึง 8% หลังจากบริษัทประกาศว่าจะทำการทดลองวัคซีนต้านเชื้อโควิด-19 ในเดือนก.ย. นอกจากนี้ ตลาดยังได้แรงหนุนจากการที่รัฐบาลสหรัฐออกมาตรการสกัดการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 และประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์ ลงนามบังคับใช้มาตรการเยียวยาผลกระทบจากไวรัสโควิด-19 ซึ่งมีวงเงินสูงถึง 2.2 ล้านล้านดอลลาร์ --- RYT9

ทางเทคนิค

6iRE

ทองคำยังคงเลี้ยงตัวนะครับ ในกรอบ 1636-1594 อยู่ ในความคิดผม การที่เฟด อัดเงินเข้ามาไม่จำกัดนั้น ยังทำให้ทองคำพยุงตัวเองได้อยู่ในขาขึ้นครับ ถ้าหากเฟดไม่ทำแบบนี้ นักลงทุนแห่ขายทอง เพื่อถือเงินสดอย่างเดียว เพราะ สถานะการณ์ไวรัส ที่อเมริกา ค่อนข้างรุนงแรง ผู้ติดเชื้อ กลายเป็นมากที่สุดในโลกแล้ว ซึ่ง ไม่ช้าไม่นาน ทองอาจจะไม่น่าดึงดูดในการซื้อแล้ว กับสถานะการณ์ที่เจอเชื้อไวรัส นะครับ เพราะมันแย่กว่าวิกฤติเศรษฐกิจ มาก เราไม่สามรรถที่จะเจรจาต่อรอง กับฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้ ไวรัส ไม่เลือก ว่าประเทศไหน และ ใครบ้าง เพราะฉะนั้น การถือเงินสด เพื่อรักษาความมั่นใจตรงนี้ไว้ ในการกักตุนสิ่งของ และ ของใช้ น่าจะมีความเป็นไปได้มากกว่า การเอาเงิน มาซื้อ ทองในช่วงนี้ ทั้งหมดที่กล่าวมา เป็นความเห็นส่วนตัว นะครับ 

"ใกล้กันให้มากขึ้น กรุ๊ป Line หมีเดาทองคำ ครับ 899/เดือน
ถามตอบปัญหาในการเทรด และการวิเคราะห์กราฟแบบ Real time
สนใจกดลิ้งข้างล่างนี้ ครับ"

https://line.me/ti/p/ZUqGS3B6kn

6VUD

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 1 เมษายน 63 BY ATFX
ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงกว่า 400 จุดเมื่อคืนนี้ (31 มี.ค.) และเมื่อพิจารณาตลอดไตรมาส 1/2563 ดัชนีดาวโจนส์ทำสถิติทรุดตัวลงหนักสุดเป็นประวัติการณ์ เนื่องจากนักลงทุนวิตกกังวลเกี่ยวกับผลกระทบทางเศรษฐกิจที่เกิดจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค 

6ior

ทองคำ มีการร่วงลงต่อมาอีกที่ 1568 ครับ เช้านี้ มีปรับตังขึ้นมาบ้างเล็กน้อย และจะมาที่ต้าน 1595 ทำให้ราคาตอนนี้ เริ่มกลับตัวเป็นขาลงในระยะสั้นนะครับ ต้องดูต่อว่า จะเกิดไรขึ้นบ้างในสถานะการณ์ที่ ผู้ติดเชื้อทั่วโลกรวม เกือบ 1 ล้านคนแล้วนะครับ ถ้าราคา มีการดีดขึ้ยมาที่ 1595 อีกรอ และไม่เบรก นั่นคือ จังหวะ ชอตนะครับ แต่ถ้ายืน สามารถซื้อได้ ครับ 

"ใกล้กันให้มากขึ้น กรุ๊ป Line หมีเดาทองคำ ครับ 899/เดือน
ถามตอบปัญหาในการเทรด และการวิเคราะห์กราฟแบบ Real time

https://line.me/ti/p/ZUqGS3B6kn

6VUD

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 2 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อคืนนี้ (1 เม.ย.) โดยดัชนีหลักทั้ง 3 ดัชนีดิ่งลงกว่า 4% หลังจากประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์ออกโรงเตือนชาวสหรัฐให้เตรียมรับมือสถานการณ์การแพร่ระบาดอย่างรุนแรงของไวรัสโควิด-19 ในช่วง 2 สัปดาห์ข้างหน้า ซึ่งถ้อยแถลงดังกล่าวยิ่งเพิ่มความวิตกกังวลและกดดันให้นักลงทุนกระหน่ำขายหุ้นกลุ่มต่างๆเป็นวงกว้าง ไม่เว้นแม้แต่หุ้น defensive stocks ซึ่งเป็นหุ้นที่ตลาดมองว่ามีความปลอดภัยและสามารถต้านทานวัฏจักรทางเศรษฐกิจได้ดี เช่นหุ้นกลุ่มสาธารณูปโภคและกลุ่มอสังหาริมทรัพย์ --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ หลังจากที่มีการร่วงลงมาเล็กน้ย ก็ได้เลี้ยงตัวในกรอบนะครับ ที่ 1569-1600 แต่โดยรวมเริ่มทำ SW ออกข้างนะครับ ถ้าราคาทองมีการหลุด หรือ เบรกฝั่งใดฝั่งนึง สามรถตามได้ครับ แต่ผมเน้นลงมากกว่า ครับ เพราะ ทองคำพยายามขึ้นมาทดสอบต้าน 1596 สองครั้ง ยังไม่เบรก มีโอกาสลงมาก่อนที่ 1568 ไม่หลุด ถึงจะชึ้นไปใหม่ ยริเวณนี้ เก็บกินสั้น ๆ ได้ ครับ 

6VUD

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 3 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเมื่อคืนนี้ (2 เม.ย.) หลังจากประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์ได้แสดงความเชื่อมั่นว่า ซาอุดีอาระเบียและรัสเซียจะบรรลุข้อตกลงเพื่อยุติสงครามราคาน้ำมัน และคาดว่าทั้งสองฝ่ายจะปรับลดกำลังการผลิตเพื่อรักษาเสถียรภาพในตลาดน้ำมัน โดยสัญญาณบวกดังกล่าวได้ช่วยหนุนหุ้นกลุ่มพลังงานฟื้นตัวขึ้น ซึ่งรวมถึงหุ้นเอ็กซอน โมบิล ที่พุ่งขึ้นกว่า 7% --- RYT9

ทางเทคนิค

6jwN

ทองคำมีการดีดขึ้นมาเล็กน้อย ที่บริเวณ 1620 ครับ แต่ราคายังไม่เบรกต้าน ต้านนี้ขึ้นมาเพราะถูกเทรนไลน์ กดไว้อยู่ ทำให้ อาจจะมีย่ออีกครั้ง เพื่อสะสมแรงและ ไปทดสอบใหม่ จังหวะการย่อ มีโอกาสมาที่ 1595-1600 ครับ ถ้าหลุดจะลงมาต่อที่ 1568-1525 ถ้าไม่หลุด จะทดสอบต้านเดิม 1620-1638 ส่วนมองทางย่อซื้อ เป็นหลักครับ หลุด 1595 ตั้ง SL ทันที 

6VUD

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 6 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อวันศุกร์ (3 เม.ย.) โดยถูกกดดันหลังจากกระทรวงแรงงานสหรัฐรายงานว่า ตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรทรุดตัวลงมากกว่าที่คาดไว้ ซึ่งได้ตอกย้ำถึงความวิตกเกี่ยวกับการชะลอตัวทางเศรษฐกิจอย่างรุนแรงที่เกิดจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19--- RYT9

ทางเทคนิค

6jDQ

ทองคำ ตอนนี้ยืนที่รับ 1605 แล้วนะครับ และทองสามารถเบรกเส้นกดข้างบนขึ้นมาแล้ว เน้นการย่อซื้อ เป้าหมายแรกคือ 1638 ครับ ถ้าเบรกไปได้ มองต่อที่ 1688 ครับผม แต่ถ้าทองมีการย่อลงมาที่ 1600 และหลุดลงมา จะทำให้ทองลงต่อที่ 1568 ครับ 

สนใจกดลิ้งข้างล่างนี้ ครับ"

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 7 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดทะยานขึ้นกว่า 1,600 จุดเมื่อคืนนี้ (6 เม.ย.) โดยได้ปัจจัยหนุนจากการที่นักลงทุนมีความหวังว่า การแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 ใกล้จะถึงจุดสูงสุด หลังจากข้อมูลเผยให้เห็นว่า จำนวนผู้ติดเชื้อและผู้เสียชีวิตจากโควิด-19 ในสหรัฐและหลายประเทศในยุโรป ชะลอตัวลงในช่วงสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา --- RYT9

ทางเทคนิค

6j8s

ทองคำขึ้นมาชนต้าน 1678 ซึ่งตอนนี้กำลังมีการย่อลงมาครับ คาดว่ามีโอกาส ย่อลงมาที่รับ 1638 อีกรอบ จังหวะนี้ ถ้าไม่หลุดรับนี้ เป็นโอกาสในการเข้า L อีกครั้งครับ ถ้าหลุดรับ 1638 จะมาที่ 1600 ถ้วน ถ้าหลุดรับ 1600 จะลงมาที่ 1568 ครับ จังหวะที่หลุดรับ 1600 เป็นจังหวะเข้า S ได้ครับ ถ้าเบรกต้านที่ 1678 จะมา 1688 ถึง 1700 ต่อไป ครับ 

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 8 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดลบเมื่อคืนนี้ (7 เม.ย.) เนื่องจากราคาน้ำมันดิบ WTI ที่ร่วงลงกว่า 9% เป็นปัจจัยฉุดตลาดในช่วงท้ายของการซื้อขาย หลังจากดัชนีดาวโจนส์ทะยานขึ้นอย่างแข็งแกร่งในระหว่างวัน ขานรับสถานการณ์การแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 ที่มีแนวโน้มดีขึ้น ขณะเดียวกันนักลงทุนจับตาแนวโน้มการออกมาตรการเยียวยาเศรษฐกิจรอบใหม่ของสหรัฐ ซึ่งคาดว่าจะครอบคลุมถึงการให้ความช่วยเหลือภาคธุรกิจที่ได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

6Fwy

ทองคำ ลุ้นที่บริเวณราคา 1636 นะครับ อาจจะมีการดีดกลับขึ้นมา เมื่อทองไม่ผ่านรับนี้ สามารถเข้าซื้อได้ครับ แต่ถ้าราคามีการหลุดรับที่ 1636 ลงมาแล้ว จะลงมาที่ 1608**-1568 ตามลำดับครับ แต่ถ้าไม่หลุด เป้าจะอยู่ที่ 1673**-1691 ครับผม แล้ว 1700 ต่อไป 

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 9 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเมื่อคืนนี้ (8 เม.ย.) โดยได้แรงหนุนหลังจากเจ้าหน้าที่สหรัฐคาดการณ์ว่า สถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-19 จะพลิกผันดีขึ้นหลังผ่านพ้นสัปดาห์นี้ และจากการที่นักลงทุนคาดหวังว่าธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) จะออกมาตรการพยุงเศรษฐกิจเพิ่มเติม นอกจากนี้ ตลาดยังได้ปัจจัยบวกจากหุ้นกลุ่มธุรกิจสุขภาพที่พุ่งขึ้นอย่างแข็งแกร่ง หลังจากนายเบอร์นี่ แซนเดอร์ส วุฒิสมาชิกรัฐเวอร์มอนต์ ประกาศถอนตัวจากการแข่งขันเป็นตัวแทนพรรคเดโมแครตเข้าชิงตำแหน่งประธานาธิบดีสหรัฐ --- RYT9

ทางเทคนิค

6F4C

ทองคำทำ SW Down ระยะสั้น ติดต่อกันเป็นวันที่ 3 แล้วนะครับ ซึ่ง กราฟเหมือนจะหลุดกรอบเทรนไลน์ลงมาแล้ว แต่ยังเลียบ ๆ เคียง ๆ ใกล้ ๆ เส้นเทรนไลน์อยู่ ซึ่งราคาควรจะมีการปรับตัวขึ้นมาที่ 1658 แต่ดูเหมือนว่า ยังสะสมแรงไม่สุด ก็มีอกาสจะหลุด เทรนไลน์ แล้วมาที่ 1633 -1636 ครับ ยืนได้ขึ้นมาต่อ ที่ 1658-1691 การเทรดคือ ตอนนี้ต้องรอก่อน ถ้าจะซื้อ กรณีที่ 1 ถ้าราคาขึ้นมาที่ 1658 และ ยืนได้ ซื้อตาม ปิดที่ 1673**-1691-1700 กรณีที่ 2 ถ้าราคาลงมา ให้รอที่รับ 1636-1633 ลงมาแล้ว ไม่หลุด ให้วื้อตรงนี้ ไปรอปิดที่ 1673-91-1700 พร้อมกับเบรก 1658 ซื้อเพิ่ม ตาม  อันนี้ในทางซื้อ ทาง S มีอยู่ 2 กรณี เช่นกัน คือ กรณีที่ 1 ถ้าราคาลงมาที่รับ 1633 เกิดหลุด ให้ S ตามทันที เป้า 1608**-1591-1568

กรณีที่ 2  ถ้าราคาพยายามขึ้นมาที่ 1658 แต่ไม่เบรก เกิดมีแทางเทียนกลับตัวเทลงมาเป็นขาลง ตรงนี้สามารถเข้า S ได้ และ มาปิดตามเป้าหมายที่ให้ไว้ในกรณีแรก หุลด 1633 S เพิ่ม ไป ครับ

เป้าขาขึ้น ทองไทย เงินบาทที่ 32.815 

เป้าที่ 1 1658 = 25,734
เป้าที่ 2 1673 = 25,967
เป้าที่ 3 1691 = 26,246
เป้าที่ 4 1700 = 26,386

เป้าขาลง ทองไทย เงินบาทที่ 32.815

เป้าที่ 1 1636 = 25,393
เป้าที่ 2 1608 = 24,958
เป้าที่ 3 1591 = 24,694
เป้าที่ 4 1568 = 24,337

"ใกล้กันให้มากขึ้น กรุ๊ป Line หมีเดาทองคำ ครับ 899บาท /เดือน

6VUD

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 10 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดบวกเมื่อคืนนี้ (9 เม.ย.) เนื่องจากนักลงทุนขานรับธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ที่ประกาศมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจวงเงินกว่า 2 ล้านล้านดอลลาร์ เพื่อเยียวยาภาคธุรกิจที่ได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 โดยข่าวดังกล่าวช่วยหนุนหุ้นกลุ่มการเงินดีดตัวขึ้นอย่างแข็งแกร่ง ขณะที่หุ้นกลุ่มสาธารณูปโภคปรับตัวขึ้นเช่นกัน --- RYT9

ทางเทคนิค

6Fjv

ทองคำตอนนี้ ได้ปรับตัวรีบาวขึ้นมา และได้รับผลพวงของตัวเลขว่างงานสหรัฐ มากขึ้นด้วยเช่นกัน ทำให้ทองคำตอนนี้ ปรับตัวขึ้นต่อ และ ได้ขึ้นไปทดสอบตานที่ 1691 เรียบร้อยแล้วนะครับ ตอนนี้อาจจะมีย่อลงมาบ้าง แต่ถ้าราคาไม่หลุด 1669 ยังคงไปต่อไปได้อีกนะครับ เป้าหมายคือ 1713-1738-1778 ครับ 

"ใกล้กันให้มากขึ้น กรุ๊ป Line หมีเดาทองคำ ครับ 899บาท /เดือน

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 13 เมษายน 63 BY ATFX

กลุ่มประเทศผู้ส่งออกน้ำมัน (โอเปก) และชาติพันธมิตร หรือโอเปกพลัส ได้บรรลุข้อตกลงขั้นสุดท้ายในการประชุมฉุกเฉินรอบที่ 2 ซึ่งจัดขึ้นเมื่อวานนี้ โดยที่ประชุมเห็นชอบให้ปรับลดกำลังการผลิต 9.7 ล้านบาร์เรล/วัน ซึ่งจะมีผลตั้งแต่วันที่ 1 พ.ค.ไปจนถึงสิ้นเดือนมิ.ย.                                                                                                                                                

นอกจากนี้ กลุ่มโอเปกพลัสยังมีมติปรับลดการผลิต 8 ล้านบาร์เรล/วันตั้งแต่เดือนก.ค.ไปจนถึงสิ้นปี 2563 และจะปรับลด 6 ล้านบาร์เรล/วันตั้งแต่เดือนม.ค. 2564 ไปจนถึงเดือนเม.ย. 2565 --- RYT9
ทางเทคนิค

6GRX

ทองคำ เปิดมาเช้านี้ ราคากำลังย่อลงมาที่รับ 1671-1669 ครับ และบริเวณนี้เป็นกรอบแนวรับ เทรนไลน์พอดี ทำให้จังหวะ เข้าซื้อคือ ตรงบริเวณนี้ ครับ ถ้าหลุด 1669 จะมา 1642-1612 ตามลำดับ ครับ ส่วนเป้าขาขึ้นคือ 1700-1719 และ 1737 ครับผม เน้นการย่อซื้อ นะครับ