ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Mheedow356

วิเคราะห์ราคาทองคำ BY ATFX

โพสต์แนะนำ

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 14 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดลบเมื่อคืนนี้ (13 เม.ย.) เนื่องจากนักลงทุนวิตกกังวลว่า การแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 จะส่งผลกระทบต่อรายได้ของบริษัทจดทะเบียน โดยในสัปดาห์นี้จะมีบริษัทยักษ์ใหญ่หลายแห่งที่เตรียมเปิดเผยผลประกอบการ ซึ่งรวมถึงเจพีมอร์แกน เชส และเวลส์ ฟาร์โก อย่างไรก็ดี ดัชนี Nasdaq ปิดในแดนบวก โดยได้แรงหนุนจากหุ้นอเมซอนที่พุ่งขึ้นกว่า 6% หลังจากบริษัทประกาศเพิ่มการจ้างงานอีกกว่า 7 หมื่นตำแหน่ง เพื่อรองรับความต้องการซื้อสินค้าออนไลน์ที่เพิ่มขึ้นในช่วงการแพร่ระบาดของโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

6Ggy

ทองคำตอนนี้ยืน 1700 ได้แล้วนะครับ คือบอกเลยว่า แข็งแรงมาก มารอบนี้ การที่มีไวรัสโควิด 19 มาตั้งแต่ ต้นปี นี่ก็เดือนที่ 4 แล้ว สถานะการณ์ยังไม่ดีขึ้นอย่างชัดเจนเลย การที่เป็นแบบนี้ ทำให้บริษัทต่าง ๆ รวมถึงผลประกอบการที่ต้องรายงานในรายไตรมาส ก็ออกมาแย่ลงเรื่อย ๆ รวมถึงกองทุน SPDR ได้ ไล่ราคาซื้อ ทองขึ้นมาเรื่อย ๆ จนตอนนี้ ถือครองอยู่ที่ 1009 ตัน จากต้นปีที่ 800 กว่าตัน ส่วนกองทุนทอง ฮุย (HUI) ก็ซื้อเพิ่มอีก 16.53 ตัน ครับ ทำให้ราคาทองค่อนข้างมีความแข็งแกร่ง การที่กองทุนใหญ่ ซื้อ ทำให้นักลงทุนเข้าซื้อสะสมตาม และ โอกาสจะปล่อยของ น้อยลง ครับ เป้าหมายเช่นเดิม 1752 เน้นย่อซื้อ ไม่หลุด 1700 ถ้าหลุด ชะลอไว้ก่อน อาจโดนทุบ เมื่อหลุด 1700 ลงมา ครับ 

"ใกล้กันให้มากขึ้น กรุ๊ป Line หมีเดาทองคำ ครับ 899บาท /เดือน
ามตอบปัญหาในการเทรด และการวิเคราะห์กราฟแบบ Real time
สนใจกดลิ้งข้างล่างนี้ ครับ"

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 15 เมษายน 63 BY ATFX
 ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเมื่อคืนนี้ (14 เม.ย.) ขานรับมุมมองบวกที่ว่าสถานการณ์การแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 มีแนวโน้มที่ดีขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งในรัฐนิวยอร์กซึ่งมีรายงานว่าจำนวนผู้ป่วยที่เข้ารับการรักษาในโรงพยาบาลลดลงเป็นครั้งแรกนับตั้งแต่เกิดการแพร่ระบาด นอกจากนี้ ตลาดยังได้รับแรงหนุนจากความหวังที่ว่า คณะทำงานของประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์ จะผ่อนคลายมาตรการล็อกดาวน์และกลับมาเปิดเศรษฐกิจอีกครั้ง --- RYT9

ทางเทคนิค

6Gqs

ทองคำตอนนี้อยู่ที่ 1720 นะครับ แต่ราคา ยังเป็นเทรนขึ้นอยู่ แต่มีโอกาสย่อลงมาที่ 1705 - 1700 เน้นเหมือนเดิมคือ ต้องไม่หลุดรับ 1700 ถ้าหลุดรับนี้ จะมา 1679**-1661-1638 ครับ แต่ถ้ากราฟเบรก ต้าน 1738 มองต่อที่ 1748 ก่อน Hogh เมื่อคืน และ 1752 ตามลำดับ ครับ 

"ใกล้กันให้มากขึ้น กรุ๊ป Line หมีเดาทองคำ ครับ 899บาท /เดือน
ถามตอบปัญหาในการเทรด และการวิเคราะห์กราฟแบบ Real time

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 16 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อคืนนี้ (15 เม.ย.) หลังจากธนาคารยักษ์ใหญ่หลายแห่ง ซึ่งรวมถึงโกลด์แมน แซคส์ และแบงก์ ออฟ อเมริกา รายงานผลกำไรที่ทรุดตัวลงในไตรมาสแรกปีนี้ นอกจากนี้ ทางการสหรัฐยังได้เปิดเผยข้อมูลเศรษฐกิจที่ย่ำแย่หลายรายการ ซึ่งรวมถึงยอดค้าปลีกและการผลิตภาคอุตสาหกรรมที่ดิ่งลงอย่างหนักในเดือนมี.ค. อันเนื่องมาจากผลกระทบของไวรัสโควิด-19 ที่แพร่ระบาดในสหรัฐ --- RYT9

ทางเทคนิค

6Gci

ทองคำ ตอนนี้ เลี้ยงตัวออกข้างนะครับ ทำ SW ส่วนตัวคิดว่าสะสมแรงเพื่อขึ้นต่อ ครับ ราคาขอเพียงไม่หลุดรับ 1700 แต่ถ้าหลุดรับนี้ ก็มีโอกาสลงมาที่รับ 1679 - 1661 แต่ถ้าราคา ยืน 1728 จะเป็นสัญญาณเตรียมขึ้นต่อนะครับ เป้าเช่นเดิม 1752

ถามตอบปัญหาในการเทรด และการวิเคราะห์กราฟแบบ Real time

https://line.me/ti/p/ZUqGS3B6kn

6VUD

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 16 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อคืนนี้ (15 เม.ย.) หลังจากธนาคารยักษ์ใหญ่หลายแห่ง ซึ่งรวมถึงโกลด์แมน แซคส์ และแบงก์ ออฟ อเมริกา รายงานผลกำไรที่ทรุดตัวลงในไตรมาสแรกปีนี้ นอกจากนี้ ทางการสหรัฐยังได้เปิดเผยข้อมูลเศรษฐกิจที่ย่ำแย่หลายรายการ ซึ่งรวมถึงยอดค้าปลีกและการผลิตภาคอุตสาหกรรมที่ดิ่งลงอย่างหนักในเดือนมี.ค. อันเนื่องมาจากผลกระทบของไวรัสโควิด-19 ที่แพร่ระบาดในสหรัฐ --- RYT9

ทางเทคนิค

6Gci

ทองคำ ตอนนี้ เลี้ยงตัวออกข้างนะครับ ทำ SW ส่วนตัวคิดว่าสะสมแรงเพื่อขึ้นต่อ ครับ ราคาขอเพียงไม่หลุดรับ 1700 แต่ถ้าหลุดรับนี้ ก็มีโอกาสลงมาที่รับ 1679 - 1661 แต่ถ้าราคา ยืน 1728 จะเป็นสัญญาณเตรียมขึ้นต่อนะครับ เป้าเช่นเดิม 1752

https://line.me/ti/p/ZUqGS3B6kn

6VUD

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 17 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดบวกเมื่อคืนนี้ (16 เม.ย.) โดยได้แรงหนุนจากการพุ่งขึ้นของหุ้นกลุ่มเทคโนโลยี ซึ่งนำโดยหุ้นอเมซอนดอทคอม และหุ้นเน็ตฟลิกซ์ นอกจากนี้ ตลาดยังได้ปัจจัยบวกจากการที่นักลงทุนมีความหวังว่า รัฐบาลสหรัฐจะประกาศเปิดเศรษฐกิจในไม่ช้านี้ อย่างไรก็ดี ภาวะการซื้อขายเป็นไปอย่างผันผวน เนื่องจากนักลงทุนยังคงวิตกกังวลเกี่ยวกับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

6H4D

ทองคำ เมื่อคืนนี้ปิดลบลงมานะครับ เปิดมาเช้านี้ก็ร่วงลงมาต่อ แต่ยังไม่หลุดรับ 1700 ซึ่งเมื่อคืนมีการลงมาทดสอบไปแล้ว รอบนึง แต่ราคายังไม่หลุด ทำให้ดีดกลับขึ้นไป ตอนนี้ราคาปัจจุบันอยู่ที่ 1705 ซึ่งมีโอกาสที่จะพักฐาน หรือ การทำ SW Down นะครับ เน้นว่า กราฟต้องไม่หลุด 1700 ถึงจะอยู่ในทรงที่ดี ครับ แต่ถ้าหลุด จะเริ่มกลับตัวลงทันที ถ้ากราฟลงมาที่รับ 1700 ไม่หลุด จำเริ่มค่อย ๆ ดีดกลับขึ้นไปที่ 1718-1726-1733 ตามลำดับ ขึ้นลง ๆ ในกรอบประมาณนี้นะครับ ในการทำ SW Down ถ้าเบรก กรอบใดกรอบนึง ทั้งขึ้นไป หรือ ลงมา ถ้าขึ้นต้องยืนได้ ถ้าลงต้องหลุดได้ เขาตามฝั่งนั้นได้ ครับ 

6VUD

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 17 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดบวกเมื่อคืนนี้ (16 เม.ย.) โดยได้แรงหนุนจากการพุ่งขึ้นของหุ้นกลุ่มเทคโนโลยี ซึ่งนำโดยหุ้นอเมซอนดอทคอม และหุ้นเน็ตฟลิกซ์ นอกจากนี้ ตลาดยังได้ปัจจัยบวกจากการที่นักลงทุนมีความหวังว่า รัฐบาลสหรัฐจะประกาศเปิดเศรษฐกิจในไม่ช้านี้ อย่างไรก็ดี ภาวะการซื้อขายเป็นไปอย่างผันผวน เนื่องจากนักลงทุนยังคงวิตกกังวลเกี่ยวกับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

6H4D

ทองคำ เมื่อคืนนี้ปิดลบลงมานะครับ เปิดมาเช้านี้ก็ร่วงลงมาต่อ แต่ยังไม่หลุดรับ 1700 ซึ่งเมื่อคืนมีการลงมาทดสอบไปแล้ว รอบนึง แต่ราคายังไม่หลุด ทำให้ดีดกลับขึ้นไป ตอนนี้ราคาปัจจุบันอยู่ที่ 1705 ซึ่งมีโอกาสที่จะพักฐาน หรือ การทำ SW Down นะครับ เน้นว่า กราฟต้องไม่หลุด 1700 ถึงจะอยู่ในทรงที่ดี ครับ แต่ถ้าหลุด จะเริ่มกลับตัวลงทันที ถ้ากราฟลงมาที่รับ 1700 ไม่หลุด จำเริ่มค่อย ๆ ดีดกลับขึ้นไปที่ 1718-1726-1733 ตามลำดับ ขึ้นลง ๆ ในกรอบประมาณนี้นะครับ ในการทำ SW Down ถ้าเบรก กรอบใดกรอบนึง ทั้งขึ้นไป หรือ ลงมา ถ้าขึ้นต้องยืนได้ ถ้าลงต้องหลุดได้ เขาตามฝั่งนั้นได้ ครับ 

6VUD

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 20 เมษายน 63 BY ATFX

-- ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเมื่อวันศุกร์ (17 เม.ย.) และปรับตัวขึ้นเป็นสัปดาห์ที่ 2 ติดต่อกัน เนื่องจากนักลงทุนขานรับข่าวการพัฒนายารักษาโรคโควิด-19 และการที่ประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์ ประกาศแนวทางสำหรับการเปิดเศรษฐกิจสหรัฐอีกครั้ง หลังจากยอดผู้ติดเชื้อโควิด-19 ในรัฐต่างๆ ของสหรัฐเริ่มชะลอตัวลง --- RYT9

ทางเทคนิค

6oaB

ทองคำมีการปรับตัวย่อลงมาถึวบริเวณราคา 1670 ซึ่งตรงนี้เป็นแนวรับของราคาที่ได้เบรกขึ้นมา ครับ ทำให้ราคามีการรีบาวขึ้นมาเล็กน้อย แต่ยังขาดแรงซื้อที่จะแรงพอหนุนให้กราฟขึ้นมายืน 1690 ให้ได้ เป็นอย่างน้อย แต่คาดว่า ถ้ากราฟยังขึ้นต่อไปแบบนี้ได้อยู่ เรื่อย ๆ แม้จะไม่มีแท่งซื้อที่แข็งแรงเข้ามาช่วย ก็สามารถมายืนและพักตัวที่ 1690 ได้ก่อน รอเวลาตลาดอเมริกาเปิด ค่ำนี้ แต่กลับกัน ถ้าราคามีการขึ้นมาแล้ว ไม่เบรกขึ้นไป จะทำให้กราฟมีการย่อตัวลงมาที่เดิม เป็นอย่างน้อย คือ 1670 และย้ำว่า ถ้าหลุดลงมา ได้ นี่คือ จบข่าว เพราะมีโอกาสสูง ที่จะร่วงต่อมาที่รับ 1644-1608 และ 1568 ตามลำดับ ครับ 

6VUD

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 21 เมษายน 63 BY ATFX

-- ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อคืนนี้ (20 เม.ย.) โดยตลาดถูกกดดันจากราคาน้ำมันดิบ WTI ที่ทรุดตัวลงแตะระดับติดลบเป็นครั้งแรก ซึ่งได้ฉุดราคาหุ้นกลุ่มพลังงานร่วงลงด้วย โดยปัจจัยดังกล่าวได้บดบังรายงานเชิงบวกที่ว่า รัฐบาลในหลายประเทศเตรียมผ่อนคลายมาตรการล็อกดาวน์ รวมทั้งข่าวทำเนียบขาวและสภาคองเกรสใกล้บรรลุข้อตกลงในการปล่อยสินเชื่อรอบที่ 2 ให้กับธุรกิจรายย่อยที่ได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

6o1B

ทองคำ เริ่มมีการดีดขึ้นมานะครับ แต่ราคาเริ่มย่อเมื่อมีเปิดตลาดเช้านี้ และตั้งฐานได้แล้วที่ 1682 ในราคา Pivot วันนี้ ครับ แต่ยังขาดแรงซื้อเข้ามาหนุนให้กราฟขึ้นแรง ๆ ค่ำนี้ คงได้เห็น ส่วนตัวคิดว่า ราคา มีโอกาส ดีดขึ้นมาที่ 1700-1703 และ รอดูอีกทีว่าจะเบรกไม่เบรก ถ้ายังไม่เบรก มีโอกาสมากที่จะกลับตัวลงมาที่ 1670 อีกรอบยึง ครับ จะเป็นการสะสมพลัง หรือ จะหลุดลงต่อ ก็ต้องดูต่อไป เป้าหลุด 1670 ยังเหมือนเดิม และ เป้าซื้อ ขอให้ยืน 1700 ให้ได้ ก็จะไป 1740 ครับ 

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 22 เมษายน 63 BY ATFX

-- ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงแตะระดับต่ำสุดในรอบ 2 สัปดาห์เมื่อคืนนี้ (21 เม.ย.) เนื่องจากนักลงทุนยังคงวิตกกังวลเกี่ยวกับการทรุดตัวของราคาน้ำมัน นอกจากนี้ ตลาดยังได้รับแรงกดดันจากการร่วงลงของหุ้นกลุ่มเทคโนโลยี หลังจากนักวิเคราะห์ในวอลล์สตรีทได้ปรับลดเป้าหมายราคาหุ้นของบริษัทเทคโนโลยียักษ์ใหญ่อย่างเฟซบุ๊ก และอัลฟาเบท โดยปัจจัยลบดังกล่าวได้บดบังรายงานเชิงบวกที่ว่า วุฒิสภาสหรัฐได้ผ่านร่างมาตรการเยียวยาธุรกิจขนาดเล็กในวงเงิน 4.84 แสนล้านดอลลาร์  --- RYT9

ทางเทคนิค

6oDv

ทองคำ ทำ SW Down ไล่ระดับลงมานะครับ ซึ่งมาแบบนี้ ทรงลงต่อค่อนข้างสูง ถ้าราคาหลุดรับ 1670-1659 เมื่อไหร่ มอง 1608-1568 ครับแต่ถ้ายืน 1694 ให้ได้เป็นอย่างน้อย ก็มีโอกาสที่กราฟจะขึ้นต่อที่ 1703-1738-40 และ 1752 ตามลำดับครับ ย้ำว่า ถ้ากราฟจะออกจากรูปแบบที่เป้นอยู่นี้ ต้องยืน 1703 จะเป็นรูปแบบใหม่ในการตั้งฐานขึ้นไป ครับ 

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 23 เมษายน 63 BY ATFX

-- ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเมื่อคืนนี้ (22 เม.ย.) โดยได้แรงหนุนจากการฟื้นตัวของราคาน้ำมัน รวมทั้งความหวังที่ว่า สภาผู้แทนราษฎรสหรัฐจะอนุมัติมาตรการวงเงินเกือบ 5 แสนล้านดอลลาร์เพื่อเยียวยาธุรกิจขนาดเล็กที่ได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 ภายในสัปดาห์นี้ หลังจากวุฒิสภาสหรัฐได้ลงมติผ่านร่างมาตรการดังกล่าวไปแล้วเมื่อวันอังคารที่ผ่านมา --- RYT9

ทางเทคนิค

6oeJ

ทองคำ ราคาปัจจุบันขึ้นมาที่ 1710 ตอนนี้ ยืน 1700 ได้แล้วด้วย ทำให้ ราคา มีโกาสไปต่อคือ 1738-40 เป็นอย่างน้อย ต่อไป 1754-1813 และ 1821 ตามลำดับ ครับ แต่ถ้ามีกราฟมีการย่อ ให้โฟกัสที่รับ 1700 ถ้าราคายืนบริเวณนี้ได้ L เพิ่มตรงนี้ได้ ครับ แต่ถ้าย่อเกิน 1700 จะมีรับสุดท้ายที่จะพยุงราคาให้ยืนต่อขึ้นมาได้ คือ 1682 ครับ หลุดตรงนี้ ไปงมเข็มต่อที่ 1670 - 1659 ตามลำดับ ครับ หลุด 1700 ชะลอการซื้อ หรือ จะรวบทั้งหมด มาซื้อที่ 1682 ถ้ามีการย่อมานะครับ และ เกิด หลุด 1700 ถ้าย่อไม่หลุด ก็ซื้อ ตรงนี้ได้เลย ครับ ทุกออเดอร์ควรมี SL ตลอด 

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 24 เมษายน 63 BY ATFX

-- ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดบวกเมื่อคืนนี้ (23 เม.ย.) โดยได้แรงหนุนจากราคาน้ำมันที่พุ่งขึ้นอย่างต่อเนื่อง รวมทั้งความหวังที่ว่าสภาผู้แทนราษฎรสหรัฐจะผ่านมาตรการเยียวยาธุรกิจขนาดเล็กที่ได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของโควิด-19 อย่างไรก็ดี ดัชนีดาวโจนส์ขยับขึ้นเล็กน้อยเท่านั้น ขณะที่ดัชนี S&P500 ปิดในแดนลบ เนื่องจากตลาดถูกกดดันจากรายงานข่าวที่ว่า ยา remdesivir ของบริษัท Gilead Sciences ไม่มีประสิทธิภาพในการรักษาโรคโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

6pvh

ทองคำขึ้นไปชน 1740 อีกแล้ว นะคัรบ และก็ไม่เบรกอีกแล้วเหมือกัน พอไม่เบรกแล้ว เจอแม่งขาลงทิ้งมาเลย ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ แนะนำว่า หลุด 1718 ลงมา สามารถเข้า S ได้ ครับ SL บนเส้น แต่ถ้าจะลุ้น L ให้รอราคามาทดสอบ 1740 อีกครั้ง ให้ยืนได้ ค่อยตามทันที หรือ ต้องยืน 1718 นะครับ สัญญาณขึ้นถึงจะมี ถ้ายืนไม่ได้ ต้องเผื่อใจไว้บ้าง ว่าอาจจะลงมาแล้ว ยืนได้ เบรก 1740 ไปต่อ 1758-1789 และ 1813 ส่วน S เป้า 1705-1687-1656

วิเคราะห์ EU GU XAU กับ หมีเดาทองคำ 27 เม ย 63 BY ATFX

เพจ หมีเดาทองคำ

สนใจกดลิ้งข้างล่างนี้ ครับ" https://line.me/ti/p/ZUqGS3B6kn

6VUD

ถูกแก้ไข โดย Mheedow356

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 29 เมษายน 63 BY ATFX

-- ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดลบเมื่อคืนนี้ (28 เม.ย.) เนื่องจากนักลงทุนเทขายหุ้นกลุ่มเทคโนโลยี ก่อนที่บริษัทเทคโนโลยีรายใหญ่จะเปิดเผยผลประกอบการในสัปดาห์นี้ ซึ่งรวมถึงอัลฟาเบท เฟซบุ๊ก และไมโครซอฟท์ ขณะเดียวกันนักลงทุนจับตาความคืบหน้าในการผ่อนคลายมาตรการล็อกดาวน์ของสหรัฐ และผลการประชุมนโยบายการเงินของธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ซึ่งจะมีการแถลงในวันพุธที่ 29 เม.ย.ตามเวลาสหรัฐ หรือในช่วงเช้าของวันพฤหัสบดีที่ 30 เม.ย.ตามเวลาไทย --- RYT9

ทางเทคนิค

62Fs

ราคาทองคำตอนนี้ค่อนข้างผันผวนนะครับ ราคา 1700 เริ่มไม่สำคัญในการที่จะหยุดยั้งกราฟเอาไว้ได้ แล้ว แต่กลับมองที่ 1714-18 ในส่วนบริเวณนี้ กราฟลงมาย้ำฐานที่ 1691 2 รอบ ในวันเดียว คือ เมื่อเช้า และ กลางคืน แต่ก็ไม่สามารถหลุดรับนี้ลงมาได้ครับ ถ้าหลุดได้ เทรนใหญ่จะเริ่มกลับตัวทันที แต่ในเมื่อมีการยืนได้ ในส่วนตรงนี้ให้มองว่าถ้ากราฟยืน 1714 เป็นโอกาสที่จะเข้า L ได้ครับ และ SL ยังคงเป็น 1700 อยู่ ตรงราคานี้ ไม่ได้มองแนวรับ หรือ ต้านนะครับ แต่ 1700 เป็นราคาสุดท้ายที่ทอง ยังคงยืนอยู่ได้ ถ้าหลุด ก็เลิก แค่นั้น หรือ เอาห้ชัว แต่ถ้าลงมาก็ ลบ เพิ่มมาหน่อย คือ 1691 แต่ในทางแบบนี้ ทองย้ำลงมาแล้ว ไม่หลุด ทองก็มีโอกาสกลับขึ้นไปต่อ ครับ เพราะได้ สะสมแรงซื้อมาไว้แล้ว การถูกเทายลงมาเมื่อคืน เมื่อแรงขายทิ้งลงมา ค่อนข้างมาก แต่มาเจอแรงซื้อ ข้างล่างนี้รอไว้ และ ทำให้คำสั่งออเดอร์ถูกจำคู่กัน แต่ฝั่งซื้อ ยังคงมากกว่าฝั่งขายอยู่ จึงทำให้ราคาสามารถขึ้นมาได้ ครับ ตอนนี้ ต้องลุ้น อย่างเดียวให้ยืน 1714 ได้ เข้า L ได้ แต่ถ้าไม่ได้ จะลงมาที่ 1701-1691 อีกครั้ง ครับ 

6VUD

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 30 เมษายน 63 BY ATFX 

-- ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเมื่อคืนนี้ (29 เม.ย.) หลังจากนายเจอโรม พาวเวล ประธานธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ให้คำมั่นว่าเฟดจะใช้เครื่องมือทุกอย่างเพื่อฟื้นฟูเศรษฐกิจและลดผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 นอกจากนี้ ตลาดยังขานรับข่าวดีจากบริษัท Gilead Sciences ซึ่งทำให้นักลงทุนมีความหวังเกี่ยวกับความคืบหน้าในการผลิตยารักษาโรคโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

627c

ทองคำ ตอนนี้ มาพักตัวที่ 1711 ครับ ราคายังไม่เบรก ต้าน 1714 -1718 ไปได้ แต่ถือว่าตั้งฐานได้ดีแล้ว ครับ ถ้าราคาย่อไม่เกิน 1697 ก็มีโอกาสกลับขึ้นไปต่อ ที่ 1729-1740 ตามลำดับ ครับ เอากรอบแค่นี้ก่อน อย่างไรก็ดีข่าวและสถานะการณ์ต่าง ๆ ยังคงเอื้อกับทอง เป็นส่วนมาก แต่ถ้าสหรัฐสถานะการณ์เริ่มคลี่คลายไปในทางที่ดี เมื่อไหร่ เงินในทอง อาจจะไหลไปยังหุ้น ที่จะรอช้อนซื้อก็ได้ ครับ เพราะฉะนั้น ถ้าราคายังไม่เบรก ต้านสำคัญ หรือ ลงมาที่รับสำคัญ จะให้ซื้อ ก็คงไม่ใช่ ทาง ส่วนถ้าอยาก S หลุด 1697 เริ่มเข้าได้ ครับ เป้า 1664 

วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 1 พฤษภาคม 63 BY ATFX 

-- ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อคืนนี้ (30 เม.ย.) เนื่องจากนักลงทุนเทขายหุ้นออกมาเพื่อทำกำไรหลังจากที่มีการเปิดเผยข้อมูลเศรษฐกิจสหรัฐที่ซบเซา และการรายงานผลประกอบการที่ไร้ทิศทาง อย่างไรก็ตาม ดัชนีดาวโจนส์ และดัชนี S&P500 ปิดตลาดเดือนเม.ย.ปรับตัวขึ้นมากที่สุดในรอบ 33 ปี โดยได้แรงหนุนจากการคาดว่า เศรษฐกิจสหรัฐจะเริ่มฟื้นตัวขึ้นในเร็วๆ นี้ หลังได้รับผลกระทบจากมาตรการล็อกดาวน์เพื่อสกัดกั้นการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

6399

ทองคำ ตอนนี้ร่วงลงมาจากระดับ 1721 ลงมาถึง 1681 เพราะมีการเทขายลงมา รวมถึง กองทุนทอง HUI ขายมา 12.1 ตัน ด้วย ตอนนี้ มองว่าทองกำลังจะขึ้นไปทดสอย 1697 ถ้าไม่เบรก ต้านนี้ ทองก็ลงมาต่อ ที่ 1681-1658 ตามลำดับครับ หรือ อาจจะย่อมาตั้งฐานที่ 1689 แล้วดีดไป 1707 พัก 1697 ขึ้นต่อ 1718-21 อีกครั้งครับ มองได้หลายแบบนี้ แต่ที่แน่ ๆ ไม่เยรกต้านที่บอก เป๋น จังหวะ S ได้ครับ ถ้ายืน 1697 ค่อย L 

6VUD