ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

moddang

โยคะ....ทางเลือกเพื่อสุขภาพ.ที่ดี

โพสต์แนะนำ

Lower Back Stretching Exercises

These are some stretching exercises which can assist in alleviating lower back pain by looseningmuscles through the lower back

and more importantly through the legs. A lot of lower back painic caused by tight hamstrings dragging on the lower back.

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Lower Back Pain Relief / Hip and Back Pain Exercises

Lower back pain exercises to relieve back pain by stretching the tight muscles around the hips that attach to the lower back.

Follow each lower back pain exercise to deturmine if the muscles in your hips are so tight as to cause discomfort in the back, legs, hips.

Lower Back Relief

If youre experiencing low back pain try these simple moves with Adi to bring strength and integrity to your spine and core. By giving your hip flexors, hamstring and psoas muscles a nice stretch, this sequence will keep your back feeling limber and prevent pain in the future.

http://www.youtube.com/watch?v=u0BLxSY2L3Y&feature=related

Lower Body Sculpting with Adi - Inside Yoga Today Ep.12

Adi Amar demonstrates four simple exercises that will target those hard-to-reach muscles in the hips, thighs and bum.

ท่านี้ยากทีเดียว แต่เห็นสวยงาม จึงนำมาให้ดู เผื่อบางท่านมีพื้นฐาน น่าจะทำได้ ชอบคนสาธิตค่ะ อธิบายได้ดี สามารถดูและทำได้อย่างต่อเนื่อง.....คำเตือน อย่าทำตามถ้าไม่เคยผ่านการฝึก เพราะมันอาจเกิดการเกร็งและบาดเจ็บของกล้่ามเนื้อได้

http://www.youtube.com/watch?v=bYQcmcdZ_hc&feature=channel

ถูกแก้ไข โดย moddang..

VDOนี้ไม่ใช่โยคะ แต่เห็นว่าอยู่ในหัวข้อปวดหลัง ปวดไหล่ มีคำแนะนำดีๆจากคุณหมอที่น่าสนใจเอามาฝากค่ะ

ขอบคุณครับคุณมดแดง มาโพสแต่เช้า โพสไปด้วยโยคะไปด้วยหรือเปล่าครับ อิอิ

ผมรำไทเก็กเมื่อเช้าเสร็จแล้วค่อยมาโพสครับ อิอิ

:ph34r:

ขอบคุณครับคุณมดแดง มาโพสแต่เช้า โพสไปด้วยโยคะไปด้วยหรือเปล่าครับ อิอิ

ผมรำไทเก็กเมื่อเช้าเสร็จแล้วค่อยมาโพสครับ อิอิ

:ph34r:

เปล่าเลยค่ะ มันเดี้ยงมาสองสามวัน จากการนั่งไม่ถูกวิธีหรือ แค่นั่งเย็บผ้าเล็กๆน้อยๆเอง แต่ไหง ปวดเอว ไม่ค่อยสบายตัว อาจจากเครียดมากกว่าแค่คิดๆซ้ำๆ เรื่องเดิมๆที่ไม่ค่อยน่าอภิรมย์เท่าไร ซึ่งที่จริงอาการปวดตึงแบบนี้ไม่เคยเป็นมานานแล้ว ก็หาวิธีแก้เพราะไม่อยากทานยา ไปนวดมาค่ะ เลยนำเรื่องปวดหลังมาฝากไงคะ สงสัยคงต้องปรับปรุงพฤติกรรมและความคิดให้ได้ :) :lol:

ขอโพสต่อที่หัวข้อนี้

คนสู้โรค - บอกลาอาการปวดหลัง 5.8.10

http://www.youtube.com/watch?v=Wf8qh6Ytb0o&feature=related

Adi Amar leads three simple exercises that will target your deep abdominal muscles.

http://www.youtube.com/watch?v=8E2f0Zgnlz8&feature=channel

ดัดตน แก้คอ ไหล่แบบประยุกต์

เรื่อง ปวดไหล่นี้ท่านที่ได้อ่านคงจำได้ว่า ผมได้นำท่าฤาษีดัดตนมาเขียนลงหลายครั้งแล้ว และทุกครั้งอาการปวดไหล่จะมีอาการร่วมกับการยกแขนไม่ค่อยได้ หรือยกได้ก็ไม่สุดแขน

แต่รายที่ผมจะเล่าในครั้งนี้ เขามีอาการปวดไหล่จริงและปวดมาก จนบางครั้งเขาเล่าว่าเขานอนไม่หลับเลย แต่ยังยกแขนขึ้นได้ตามปกติ ผมถามเขาว่านอนทับแขนหรือไม่ เขาบอกว่าคงไม่ใช่ เพราะเขาไม่ชอบนอนตะแคง

ผมลองนวดให้เขา หลังจากนวดแล้วเขาบอกว่าอาการดีขึ้นนิดหน่อย ผมเลยแนะนำเขาว่า ถ้าต้องการให้ดีขึ้นกว่าเดิม ต้องบริหารท่าฤาษีดัดตนแก้ปวดไหล่แบบประยุกต์ที่ผมนำมาเขียนนี้ ทุกวันจะทำให้อาการปวดทุเลาขึ้น

และยังได้แนะนำว่า จะให้หมอนวดทุกวันไม่ได้ ต้องเว้นให้ร่างกายพักซ่อมแซมตัวเองบ้าง แต่เราช่วยตัวเองได้ด้วยการบริหารทุกวันถ้ามีเวลาว่าง อย่างที่พระท่านว่า ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน คนอื่นช่วยได้เพียงแนะนำ แต่ถ้าตนเองไม่ปฎิบัติเองด้วยก็คงช่วยไม่ได้มาก

:rolleyes: ท่าเตรียม

ถ้าเป็นไหล่ซ้าย ยืนให้เท้าซ้ายอยู่หน้า เท้าขวาอยู่หลังตามแนวเดียวกับเท้าซ้าย มือทั้ง ๒ ข้างจับกันแบบมัดข้าวต้มอยู่ด้านหลัง

:rolleyes: ท่าบริหาร

หายใจเข้าให้เต็มที่ และหายใจออกช้า ๆ พร้อมกับย่อเข่าซ้ายให้ตั้งฉากกับลำตัว ขาขวาดึงอยู่ด้านซ้าย และออกแรงดึงแขนซ้ายไปทางขวาให้มากที่สุด คือพยายามให้แขนซ้ายกดอยู่ที่เอวด้านซ้าย ซึ่งจะทำให้ปวดข้อไหล่ซ้ายมาก แต่พอผ่อนกลับที่เดิมสู่ท่าเริ่มต้นแล้ว จะช่วยให้ไหล่ซ้ายค่อยลดอาการปวดลง ทำสลับกันถ้าปวดไหล่ข้างขวา

271-010-2.jpg 271-010-3.jpg

http://www.doctor.or.th/node/3446

cd08785a.gifแถวนี้เขามีฝึกโยคะให้ด้วยรึเนี่ย เดี๋ยวต้องแวะมาบ่อย ๆ ซะแล้ว ขอบคุณ นะคะ

โยคะเพื่อสุขภาพ

คุณทราบไหมว่า...หลายพันปีมาแล้ว ชาวตะวันออก เช่น ชาวจีนและชาวอินเดียโบราณ ค้นพบวิธีรักษาร่างกายให้แข็งแรงปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ จากกิริยาท่าทางของสัตว์ในป่าลึกว่า มีวิธีการดูแลตัวเองอย่างไรบ้าง แล้วประดิษฐ์เป็นท่าโยคะออกมาได้หลายพันท่า หลาย ๆ ท่ามีชื่อเรียกตามชนิดสัตว์ อาทิ ท่าปลา ท่านกยูง ท่างูเห่า ฯลฯ

ทุกวันนี้ โยคะ (Yoga)ได้กลายมาเป็นวิธีการออกกำลังกายที่ได้รับความนิยมจากคนทั่วโลกในการช่วยเสริมสร้างร่างกายและจิตใจให้แข็งแรง ช่วยป้องกันและรักษาโรคได้ อาทิ ปวดเข่า ปวดหลัง ท้องอืด ท้องเฟ้อ ไปจนถึงอาจรักษาโรคที่เป็นหนักก็ได้ เพราะหลักการของโยคะอยู่ที่ เมื่อจิตใจสดชื่นแจ่มใสร่างกายสมบูรณ์แข็งแรง ทำให้โรคภัยไข้เจ็บหนีหาย มีภูมิคุ้มกันโรคสูง

หลาย ปีก่อน ผู้เขียนมีโอกาสเรียนการบริหารร่างกายด้วยวิธีนี้มาจาก ท่านอาจารย์ชด หัศบำเรอ (ปัจจุบันได้ถึงแก่กรรมไปแล้ว) ปรมาจารย์ด้านโยคะ ซึ่งร่ำเรียนมาจากโยคีตนหนึ่งที่อินเดีย และพบว่า ศาสตร์แขนงนี้สามารถป้องกันและรักษาโรคภัยไข้เจ็บได้ซึ่งตรงกับแนวโน้มของวง การแพทย์สมัยใหม่เป็นอย่างดีนั่นเอง

เพราะปัจจุบัน วงการแพทย์สมัยใหม่หันมาเน้นเรื่องการดูแลสุขภาพให้สมบูรณ์แข็งแรง มากกว่าการรักษาเมื่อเจ็บป่วยแล้ว พูดตามพุทธภาษิตที่กล่าวไว้ว่า "อโรคยา ปรมา ลาภา" ความไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐ นั่นเอง

ดังนั้น ผู้เขียนจึงขออนุญาตนำศาสตร์และวิทยาการของคนโบราณที่น่าสนใจนี้มาเผยแพร่ให้คุณทราบ เพื่อฝึกร่างกายให้สมบูรณ์แข็งแรง ซึ่งจะส่งผลไปถึงอะไรอีกหลาย ๆ ด้าน โยคะ แตกต่างจากการออกกำลังกายแบบอื่น สามารถปฏิบัติได้ทุกเพศทุกวัย ลูกชายอายุ 10 ขวบ ของผู้เขียนปฏิบัติโยคะก่อนการเล่นเทนนิส เพื่อให้ร่างกายแข็งแรงและเพิ่มความคล่องตัวในการเล่นกีฬา แต่ก่อนจะเริ่มการบริหารร่างกายด้วยโยคะ เราควรทำความเข้าใจกับหลักของโยคะเสียก่อน

โยคะเป็นการออกกำลังกายที่สามารถปฏิบัติได้ทุกสถานที่ที่ต้องการไม่ต้องมีอุปกรณ์ใด ๆ ช่วย สวมเสื้อผ้าที่สบายเพื่อความคล่องตัวในการเคลื่อนไหว (หรือจะไม่สวมเลยเช่นโยคีผู้ค้นคิดก็ได้) ขณะบริหารท่าโยคะ ที่เรียกกันว่า อาสนะ ต้องรักษาจังหวะการหายใจควบคู่กับจังหวะร่างกาย (แต่สำหรับเด็กเล็กยังไม่สามารถกำหนดหรือควบคุมลมหายใจได้ ให้ทำท่าให้ถูกต้องก็พอ)

จุดสำคัญของการฝึกโยคะ คือ ผ่อนคลายจิตใจที่หมกมุ่นสับสน ให้มารวมอยู่กับการออกกำลังกายทำให้เกิดเป็นสมาธิขึ้น สิ่งที่ทำให้โยคะต่างไปจากการออกกำลังกายอื่นก็คือ เมื่อทำแล้ว ร่างกายและจิตใจได้รับการพักผ่อนเต็มที่หลังการปฏิบัติ คุณจะรู้สึกได้ว่าร่างกายเบา จิตใจแจ่มใส

การรับประทานอาหารถูกต้องควบคู่ไปกับการฝึกโยคะ จะทำให้การฝึกได้ผลดีขึ้นโดยยึดหลักโภชนาการที่ถูกต้อง การบริโภคอาหารที่มากเกินไป มันก็คือ ยาพิษ นั่นเอง การควบคุมอาหารควบคู่ไปกับการฝึกโยคะนั้น หลายคนทำได้หลาย ๆ แต่หลายคนอาจยากที่จะเปลี่ยนพฤติกรรมการบริโภคจนไม่คิดจะฝึก แต่นั่นไม่ได้บังคับให้ "ต้อง" ทำ คุณอาจยังคงนิสัยการบริโภคแบบเดิมอยู่ได้ แต่เมื่อฝึกโยคะไปสักระยะหนึ่งแล้วพฤติกรรมการบริโภคจะเปลี่ยนแปลงไปเองโดย อัตโนมัติ เป็นการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้น บางคนอาจเลิกสิ่งเสพติดทั้งหลายได้เลย เช่น เลิกดื่มเหล้า สูบบุหรี่ เป็นต้น

ทั้งนี้ ตามหลักวิชาการของโยคะที่ รศ.ดร.เกียรติวรรณ อมาตยกุล ผู้ฝึกโยคะมานานนับสิบปี เคยกล่าวไว้นั้น ช่วยอธิบายให้เข้าใจลึกลงไปอีกว่าคนทั่วไปมักมองโยคะที่ท่าทางยาก ๆ ประเภทหัวลงดิน ตีนชี้ฟ้า แต่ โยคะที่แท้จริง แปลว่า "Easy Posture" เป็นท่าง่าย ๆ ที่ใคร ๆ ก็สามารถทำได้อย่างไม่ยากเย็นนัก การฝึกโยคะนอกเหนือจากจะทำให้ร่างกายแข็งแรงสมส่วน เลือดลมเดินสะดวกเหมือนการออกกำลังกายวิธีอื่นแล้วยังช่วยบริหารต่อมไร้ท่อ ในร่างกาย

โยคีโบราณพบว่าร่างกายคนเรามีต่อมไร้ท่อที่ผลิตฮอร์โมนออกมา อันเป็นฮอร์โมนที่ส่งผลต่ออารมณ์ต่อความรู้สึกของคนเรา การฝึกโยคะจะช่วยบริหารต่อมไร้ท่อต่าง ๆ ในร่างกายให้ทำงานสมดุลกัน ดังนั้น โดยหลักของโยคะ จะมีผลต่อการควบคุมสภาพจิตใจและอารมณ์ เพราะสิ่งสำคัญที่สุดของโยคะ มิได้อยู่ที่ "ท่าทาง" หากอยู่ที่ "ลมหายใจและความคิด" ในขณะที่ทำ ยกตัวอย่างเช่นการหายใจเข้า รับเอาพลังความรักเข้ามาสู่ตัวเรา หายใจออก เอาความเหนื่อยล้า ความเครียดออกไปจากตัวเรา ต้องคิดแต่สิ่งดี ๆ จิตใจก็จะสงบไม่ ยุ่งเหยิง เหตุที่โยคะเป็นท่าที่ต้องทำพร้อมกับควบคุมลมหายใจ การจดจ่อกับท่าทาง และการหายใจ ทำให้ใจคอว่อกแว่กยาก จึงส่งผลก่อให้เกิดเป็น สมาธิ สติ เป็นการพัฒนาทั้งร่างกายและจิตใจไปด้วยพร้อม ๆ กัน

เป้าหมายสูงสุดจริง ๆ ของโยคะ คือ

- Physical Fit ร่างกายแข็งแรง

- Mentally Strong จิตใจเข้มแข็ง

- Spiritual Elevated มีสปิริต มีจิตใจที่เปิดกว้าง

นี้คือหลัก 3 ประการของโยคะ ซึ่งจะส่งผลต่อไปถึงอาชีพการงาน และทำให้ประสิทธิภาพในการทำงานเพิ่มขึ้น อ่านมาถึงตรงนี้ คุณอาจชักจะท้อใจว่า การฝึกโยคะเป็นเรื่องยุ่งยาก ต้องเตรียมร่างกายและจิตใจให้พร้อมเสียก่อน แต่ทุกอย่างต้องมีการเริ่มต้น

คุณอาจเริ่มครั้งแรกในเวลาว่างเพียง 5 นาที แรก ๆ อาจขลุกขลัก ไม่เห็นผล แต่ขอให้ลองไปอีก 2-3 ครั้ง ฝึกแบบรีแล็กซ์ ผ่อนคลายอาจเปิดเพลงเบา ๆ คลอไปด้วยก็ได้ คุณจะเริ่มรู้สึกดีขึ้นจิตใจและสมองแจ่มใสขึ้น ก็จะเกิดกำลังใจทำต่อ เพิ่มเวลาไปเรื่อย ๆ 10 นาที 15 นาที เรียกว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีสำหรับคุณ

หากการจะเริ่มต้นที่ดีจริง ๆ คุณอาจต้องการคำแนะนำชี้แนะจากผู้รู้จริงหรือเคยฝึกปฏิบัติมาก่อน เพราะหากฝึกแบบผิด ๆ อาจเจ็บตัวจนเข็ดไปเลยก็ได้ หรือการฝึกแบบลองผิดลองถูก บางครั้งลองผิดมานานชินกับท่าที่ผิดไปแล้ว การแก้ไขให้ถูกต้องอาจยากยิ่งกว่าคนไม่เป็นเริ่มต้นฝึกก็ได้

เมื่อคุณฝึกโยคะด้วยความรู้สึกสนุกเห็นผลเบื้องต้นในแง่บวก จนคุณฝึกต่อไปเรื่อย ๆ เป็นกิจวัตรที่ขาดเสียมิได้ ผลอื่น ๆ จะตามมามากมายคือ สุขภาพแข็งแรง ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ จิตใจของเรามีส่วนสัมพันธ์กับร่างกาย ถ้าเครียดมาก จิตใจวุ่นวาย ภูมิคุ้มกันร่างกายจะน้อยลง สามารถเกิดโรคภัยไข้เจ็บได้ง่าย หายสุขภาพจิตดี ร่างกายก็สร้างภูมิคุ้มกันโรคดี อีกทั้งการฝึกโยคะ เป็นการบริหารร่างกายให้แข็งแรง บริหารการทำงานของต่อมไร้ท่อให้สมดุลกัน โรคภัยไข้เจ็บก็จะไม่กล้ำกรายมาใกล้คุณเลย

จะต้องปฏิบัตินานเท่าใดจึงจะเห็นผล เพียงสัปดาห์เดียว เมื่อปฏิบัติอย่างสม่ำเสมอ แม้เพียงแค่ท่าเริ่มต้น คือ ท่าไหว้พระอาทิตย์ ก็ตาม คุณก็จะรู้สึกว่าท่าทางการทรงตัวของคุณดูสง่างามและมีความมั่นใจยิ่งขึ้น ผู้เขียนเองเคยก้มลงเก็บของที่ตกบนพื้นไม่ได้ แต่หลังจากปฏิบัติท่าไหว้พระอาทิตย์นี้แล้ว หลังที่รู้สึกยืดไม่ได้จะตั้งตรง ก้มเก็บของที่ตกอยู่กับพื้นได้อย่างง่ายดาย รศ.ดร.เกียรติวรรณ อมาตยกุล อาจารย์ประจำ คณะครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

"การฝึกโยคะทำให้พฤติกรรมการบริโภคของผมเปลี่ยนไป"

" ผมฝึกโยคะมานานเป็นสิบ ๆ ปีแล้ว ก็ทำได้อย่างน้อย 5-6 ท่า โยคะเบื้องต้นนี้เป็นท่าเกี่ยวกับการบำรุงรักษาตนเอง ทำให้อารมณ์ดี ตอนแรกที่ฝึกโยคะเป็นเพราะเข่าเจ็บ รักษาแพทย์แผนปัจจุบันเท่าไหร่ก็ไม่หาย พอดีมีคนแนะนำให้ฝึกโยคะก็ลอง

ทำได้ผลก็ทำติดต่อกันมา แต่ตอนนั้น ฝึกอาสนะอย่างเดียว ฝึกท่า แต่จิตใจยังไม่เข้าที่เข้าทาง"มาตอนหลัง ๆ ถึงได้ฝึกแบบนีโอฮิวแมนนิสม์ ฝึกทั้งร่ายกาย จิตใจ สปิริตคิดว่า การฝึกโยคะทำให้พฤติกรรมการบริโภคของผมเปลี่ยนไป เมื่อก่อนดื่มเหล้าจัด ชอบทานสเต็ก และไม่เคยคิดจะเลิก แต่มันเปลี่ยนไปเอง"

"สมมุติ ผมดื่มแล้วเป็นแบบ get high มีความสุขในจุดหนึ่ง แต่มันส่งผลเสียในภายหลัง อาจเมาค้างข้ามวันข้ามคืน มาตอนหลังฝึกโยคะ ก็เอ๊ะ...มันก็ไปถึงในจุดเดียวกัน มันมีความสุขเหมือนกัน เลยเลิกดื่ม พูดง่าย ๆ ว่าคนที่ฝึกจิตไปแล้ว จะเลิกสิ่งเสพติด"

"รู้สึกร่างกายดีขึ้น ขับถ่ายดีขึ้น แข็งแรงขึ้น ตัวหอมขึ้น จะค่อย ๆ เปลี่ยนไปเอง ชีวิตเปลี่ยน อะไร ๆ หลายอย่างก็เปลี่ยนทุกวันนี้ ผมทานมังสวิรัติ เลิกดื่ม เลิกทานเนื้อ มันค่อย ๆ ลดลงมาเอง"

http://www.homedd.com/HomeddWeb/homedd/home_magazine/frontweb/know_family_06.jsp

โยคะร้อน (Bikram Yoga) : โยคะเพื่อสุขภาพ

การดูแลสุขภาพเป็นสิ่งที่จำเป็นแต่ เราไม่ค่อยได้สนใจดูแลสุขภาพกันเท่าใดนัก โดยมากมักอ้างเหตุผลง่ายว่าไม่มีเวลา …. จึงเป็นที่น่าเสียใจยิ่งนักเพราะร่างกายเราก็เหมือนเครื่องจักร เหมือนรถยนต์ หากเราใช้งานไปทุกๆวันไม่บำรุงดูแลรักษา สักวันร่างกายเราก็ทรุดโทรม … เกิดการเจ็บป่วย และต้องเสียค่าใช้จ่ายในการรักษาอีกมากมาย

ดังนั้นเราจึงขอแนะนำโยคะร้อนเพื่อ สุขภาพ โดยการเล่นโยคะ นั้นไม่ยากอย่างที่คิด บางครั้งก็สามารถฝึนเอง และเรียนโยคะ ได้ด้วยตัวเอง ตามคลิปโยคะ โดยทำตามท่าฝึกโยคะ หรือจะแวะไปฟิตเนตใกล้บ้านท่านก็ได้ หากสะดวก

โยคะร้อน อีกหนึ่งวิวัฒนาการของศาสตร์แห่งโยคะ ที่ตอนนี้กำลังเป็นที่นิยม อย่างมากในสหรัฐอเมริกา และขณะนี้ก็ฮิตและแพร่หลายในเมืองไทย ประกอบด้วยท่าหลักทั้งหมด 26 ท่า ผู้ฝึกจะฝึกในห้องที่มีอุณหภูมิสูงใกล้เคียงกับอุณหภูมิภายในร่างกาย ประมาณ 36-37 องศาเซลเซียส ซึ่งจะทำให้กล้ามเนื้อยืดหยุ่น ได้มากกว่า อุณหภูมิปกติ ท่าต่างๆของโยคะร้อน จะช่วยกระชับกล้ามเนื้อในส่วนต่างๆของร่างกาย ลดปัญหาการปวดหลังและคอ รวมทั้งทำให้ระบบไกลเวียนของโลหิตดีขึ้น อุณหภูมิที่สูงยังทำให้ร่างกายสามารถกำจัดของเสียออกมาในรูปเหงื่อได้เป็น อย่างดี จึงเป็นปัจจัย หลักที่ทำให้น้ำหนักลด และ ทำให้รู้สึกสดชื่นหลังการฝึก

ความพิเศษของโยคะร้อน

การเล่นโยคะร้อนในห้องร้อนนี้จะทำให้กล้ามเนื้อยืดหยุ่นได้มากกว่าใน อุณหภูมิปกติ ท่าต่างๆของโยคะร้อนจะช่วยกระชับกล้ามเนื้อในส่วนต่างๆของร่างกาย ลดปัญหาการปวดหลังและคอ รวมทั้งทำให้ระบบการไหลเวียนของเลือดดีขึ้น นอกจากนี้อุณหภูมิที่สูงยังช่วยให้ร่างกายสามารถกำจัดของเสียออกมาในรูป เหงื่อได้อย่างดี ซึ่งเป็นปัจจัยหลักที่จะทำให้น้ำหนักตัวลดลงและรู้สึกสดชื่น สบายตัวหลังการเล่น

โยคะร้อนทั้ง 26 ท่าเหมาะกับผู้เล่นทุกระดับไม่ว่าจะเพิ่งเริ่มเล่นเป็นครั้งแรกหรือเคยฝึกมา นานแล้วก็ตาม เพราะแต่ละท่าจะอยู่ในระดับขั้นพื้นฐาน (Beginner) ผสมผสานความยืดหยุ่น ความแข็งแกร่ง เน้นการทำงานของกล้ามเนื้อส่วนหลังและหัวเข่า รวมทั้งความสมดุลเข้าไว้ด้วยกัน จึงเป็นการท้าทายให้ผู้เล่นพยายามปฏิบัติแต่ละท่าให้ถูกต้อง โดยเฉพาะอย่างยิ่งการตั้งใจจดจ่ออยู่กับท่าที่กำลังปฏิบัติว่าควรเคลื่อน ไหวอย่างไรด้วยจังหวะช้าหรือเร็วขนาดไหน ถือว่าเป็นการบังคับตัวเองให้เกิดสมาธิอย่างเป็นธรรมชาติ เนื่องจากผู้เล่นจะต้องค้างแต่ละท่าไว้ประมาณ 30 วินาที ถึง 1 นาที ซึ่งผลต่อจังหวัดการหายใจ

ทำให้การหายใจอย่างช้าๆ จนจิตใจสงบลงได้โดยอัตโนมัติและยังช่วยระบบการเผาผลาญพลังงานของร่างกายได้ ดีอีกด้วย โยคะร้อนเป็นการเคลื่อนไหวในลักษณะของความสมดุลตามธรรมชาติ (natural balance) ซึ่งจะช่วยแก้ไขด้านบุคลิกภาพ เช่น การนั่งหลังโก่งหรือห่อไหล่ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เพียงแค่การเคลื่อนไหว ท่า back bend หรือการเอนตัวไปข้างหลังนั้นจะช่วยเปิดส่วนและสะโพก ดึงกล้ามเนื้อบริเวณนั้น ให้ยืดเหยียด กระชับกล้ามเนื้อส่วนก้นและหน้าท้อง ในขณะเดียวกันยังช่วยให้เลือดไหลเวียนไปเลี้ยงสมองได้ดี

ขอบคุณมากๆเลยค่ะคุณมดแดง ผ่านไปผ่านมาไม่เคยได้อ่านแต่พออ่านแล้วชอบมากๆค่ะ :)