ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

verb2be

Head and Shoulder Pattern กับ พี่คิกคาปู้ค่ะ

โพสต์แนะนำ

ใช้ได้นี่นา :05

จากรูปข้างบนแสดงการเกิดรูปแบบกราฟ reversal head & shoulder

หรือเรียกอีกอย่างว่า head & shoulder bottom คับ โดยเกิดลักษณะไหล่ซ้อนไหล่

คือมีไหล่เล็กในไหล่ใหญ่ โดยถ้าจะให้สวย ๆ ต้องย่อตัวมาที่ประมาณ 1075 ก่อน

จะไปต่อคับ :19 :19 :19

ที่มา http://www.dailyfx.com/technical_analysis/elliott_wave/

ตัวอย่างรูปแบบ chart pattern แบบ H&S และ H&S (bottom)

Head and Shoulder

Head and Shoulder Bottom(Reversal)

อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่คับ

Head and Shoulder

http://stockcharts.com/school/doku.php?id=chart_school:chart_analysis:chart_patterns:head_and_shoulders

Head and Shoulder Bottom(Reversal)

http://stockcharts.com/school/doku.php?id=chart_school:chart_analysis:chart_patterns:head_and_shoulders_b

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น
ส่วนอันนี้เป็นวีดีโอสอนเรื่อง Head & Shoulders คับเข้าใจง่ายสนุกมาก ๆ ด้วย อิอิ :15 :15 :15

จากรูป

point 1 2 และ 3 เรียกเส้นเทรน (Trend line) โดยที่ point 2 แสดงแนวโน้มขาลง(Down trend)

ส่วน point 3 แสดงแนวโน้มขาขึ้น(Up trend)

ส่วนเรื่อง Neck line เป็นศัพท์เฉพาะเมื่อรูปแบบราคา(price pattern) เกิดรูปแบบที่เรียกว่า Head & Shoulder

point 4 จะแสดงให้การกลับตัวจากขาลงเป็นขาขึ้น โดยเกิดรูปแบบราคาที่เรียกว่า H&S bottom

โดยมี L = left shoulder (ไหล่ซ้าย) และ R = right shoulder (ไหล่ขวา)

Neck line จะลากจากเส้นไหล่ทั้งสองข้างนี้และถ้าวัดความสูงจาก Neck line ไปยัง Head (H)

ก็จะได้ความน่าจะเป็นที่เมื่อราคากลับตัวผ่าน Neck line แล้วสามารถจะขึ้นไปถึงได้

สุดท้าย point 5 Volume สังเกตุจากรูปเวลาที่เกิดการกลับตัวของกราฟ ณ จุดกลับตัว

จะต้องมี ปริมาณการซื้อขาย(Volume) มาซัพพอร์ทด้วยเสมอ

แอบมาเห็นแล้ว...หน้าร้อนผ่าว ๆ เลยคับพี่เพนกวินบิน อ่านแล้วอ่านอีกก็ยังงง

ตอนนั้นโพสไปได้ยังไงคนที่อ่านไม่ออกก็คงอุ้ยรูปสวยดี คนอ่านเป็นก็ต้องบอกว่า "มั่วนี่หว่า" 555+

เลยต้องตามมาแก้ไขสิ่งที่ทำผิดให้ถูกต้องคับ

อ่านตามภาพเลยนะคับที่ให้ดูคือ รูปแบบของ price pattern ชนิดหนึ่งเรียกว่า

Head & Shouder ซึ่งจัดอยู่ในประเภท Reversal pattern คือมีการเปลี่ยนแนวโน้มหรือเรียกอีกอย่างว่าเปลี่ยนเทรนคับ

H&S เปลี่ยนจาก Up trend เป็น Down trend ส่วน Reversal H&S เปลี่ยนจาก Down trend เป็น Up trend คับ

จากรูปเราจะเห็นว่าแนวโน้มขึ้นจะคงอยู่และขึ้นไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะลง(ตามทฤษฎีการเกิดคลื่น)สังเกตุได้ด้วยการตีเทรนไลน์ TL up

จนถึงจุดหนึ่งราคา break เทรนลงมาและไม่สามารถขึ้นไปยืนเหนือเส้นเทรนได้จากนั้นจึงนับว่าเป็นขาลง

ก็ให้สงสัยไว้ก่อนเลยว่าเมื่อเปลี่ยนเทรนแล้วรูปแบบที่เกิดขึ้นบ่อยที่สุดคือ H&S เหรอในภาพจะดูตามทฤษฏีอีเลียตเวฟ เมื่อจบ 1-2-3-4-5

ก็จะต้องเป็น A-B-C เมื่อราคา break ลงมาและกลับตัวขึ้น(จุด bd)ให้ลากเส้นเชื่่อมสองจุดนี้ตอนนี้เราจะเรียกจุดนี้ว่า เส้นคอ(Neck line)

ราคาจะกลับมาเบรคเส้นนี้พร้อม volume มากมายในการทะลุผ่านเส้นคอ โดยเป้าหมายในการซื้อก็เท่ากับความสูงจาก neck line ไปถึง Head

***ทริค ถ้าจะมองคลื่นให้ง่ายต้องมองคลื่นที่เกิดขึ้นทั้งหมดเป็น AB=CD โดยใช้ Fibonaci no. มาวัดหาเป้าหมายที่จะเกิดขึ้นถ้ารู้อย่างนี้แล้ว

เมื่อเกิด ABC เมื่อไหร่เราก็จะคาดคะเน D ได้ไม่ยากเลยคับ อิอิ***

เปรียบเทียบการเกิดรูปแบบ AB=CD (2-3-4-5 = Bearish ABCD pattern) ส่วน ขาลงจะเป็น Bullish ABCD pattern คับ

ปล...ส่วนเพลงประกอบอันนั้นขำ ๆ นะคับ เอาไว้กล่อมเห็ดน้อย เอิ๊ก ๆ ๆ(ไม่งั้นจะต้องเกิดอีกเป็น pattern HSKT = head shouder knee & toe)

สวัสดีคับ :D

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

!thk ขอบคุณค่ะพี่คิกที่เข้ามาเพิ่มเติมข้อมูลความถูกต้อง

ทางนี้ต่างหากที่หน้าแดง แอบเอาข้อมูลมาโดยไม่ได้ขออนุญาตก่อน

แต่ไหนๆพี่คิกมานี่แล้ว ขออนุญาตทางนี้เลยนะคะ

สำหรับข้อมูลในอดีตและในอนาคต !uu

:rolleyes: บททดสอบนี้ผ่านการเทสมายาวนานแล้ว เชื่อถึอได้ครับ :lol:

ขอบคุณทั้งคุณเพนกวินบินและคุณคิกค่ะที่มาให้ความรู้แล้วยังมีภาพน่ารักๆให้ดูด้วย !thk !thk !thk

มารอดูกันค่ะ

เห็นทางเมืองนอก คุณ Quad G มองไว้ตั้งแต่กลางวัน ตอนนี้พอเห็นเค้าลางเลยทำรูปมาดู

สวัสดีค่ะ วันนี้มาทำ pdf แถวนี้ค่ะ ขออนุญาติลุงคิกนะคะ เผื่อเพื่อนๆจะปริ๊นไปอ่าน

อ่อ แล้วต้องขออภัยเพื่อนๆนะคะ ที่ภาพมันไม่เหมือนในเวบ ที่มันแว๊บๆ..... ตัวเลข ตัวอักษร หายไป ยังไงเพื่อนๆมาเทียบดูอีกทีละกันนะคะ

http://www.4shared.com/document/8EPbu9rq/Head_and_Shoulder_Pattern__.html

สวัสดี ค่ะ คุณ tea_home

เห็นแว๊บๆ PDF เลยเข้ามาดูอีก ตกลงจะเก็บของคุณ เพนกวินเท่านั้นหรือคะ ขอบคุณมากนะคะ ของเฮียที่คุณ little devil ทำไว้ก็ดีนะคะ แฮะ แฮะ แต่ในส่วนของตัวเองปรินท์ไปแล้วค่ะ

ข้อมูลดีๆ ที่มีให้ช่วยให้ได้ประสบการณ์ความสนุกมากขึ้น

ยิ่งอ่าน ยิ่งมีแต่ได้!

ยิงปลาได้เงินจริง

ถูกแก้ไข โดย jojo83