ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

little devil

ช่วยกันอุดหนุนคุณยายตาบอดสู้ชีวิต

โพสต์แนะนำ

ได้รับเมลล์มาอีกทีจ้า

ใครผ่านสาวรีย์ชัย ฯ ช่วยยายกันหน่อย ดีกว่าให้ขอทานซะอีก

หน่อยดีใจมากที่ได้รับ Email ฉบับนี้เพราะตั้งใจว่า ถ้ามีโอกาสได้ไป อนุสาวรีย์ฯ แล้วเจอคุณยายจะถ่ายภาพมาให้เพื่อน ๆ ได้ทราบกัน ขอเพิ่มเติมข้อมูลนะค่ะ หน่อยก็เป็นลูกค้าประจำ ถ้ามีโอกาสได้ผ่านไปแล้วเจอ คุณยายก็จะซื้อพวงมาลัยเป็นประจำ คุณยายเป็นคนน่ารักค่ะ เวลายายพูดจะแทนตัวเองว่า หนู และ

ถามยายว่าอยู่ไหน ยาย จะบอกว่า หนูอยู่บางซื่อ และหนูจะมาขายพวงมาลัยเพื่อหาค่ายารักษาตาและเท้า เพราะยายไม่มีบัตรทองหรืออะไรเลย ฟังดูเหมือนว่ายายจะอยู่คนเดียว แต่ยายหาเลี้ยงตัวเองด้วยการขายพวงมาลัย ถึงแม้พวงมาลัยของยายจะไม่สวยเหมือนกันร้านอื่น ๆ แต่ความพยายามที่ยายเค้านั่งร้อยพวงมาลัยแต่ละพวงด้วยความตั้งใจ

หน่อยนับถือใจที่สู้ของยาย ทำให้รู้สึกว่า ยายเป็นตัวอย่างที่ทำให้มีแรงผลัก ดันทำให้รู้สึกว่า เราจะต้องสู้ต่อไป ถึงแม้ว่าจะลำบากแค่ไหนก็ตาม เวลาที่มีลูกค้ามาซื้อพวงมาลัย ยายดีใจมาก ยายจะยิ้มและไหว้ขอบคุณทุกครั้ง ครั้งหนึ่งมีสาวออฟฟิศที่มาซื้อพวงมาลัยกับคุณยาย หลังจากซื้อเสร็จแล้วก็นั่งอยู่ข้างๆ และ ช่วยเรียกลูกค้าให้ซื้อพวงมาลัย เป็นภาพที่น่าประทับใจเช่นกัน หากมีโอกาสได้ผ่านไปอนุสาวรีย์ อย่าลืมแวะซื้อพวงมาลัยกับคุณยายนะค่ะ ยายจะ นั่งอยู่ข้างป้ายรถเมล์ ตั้งแต่ช่วงเย็นจนถึง 6 โมงกว่า แต่พอถึงเวลา 1 ทุ่ม ยายจะย้ายขึ้นมาขายบนสะพานลอยฝั่ง Fashion mall และนั่งขายจนกว่าจะขายหมด ลืมบอกไปค่ะ ว่าพวงมาลัยของยาย ราคา 10 บาทเท่านั้นค่ะ ช่วยกันอุดหนุนพวงมาลัยของคุณยายด้วยนะค่ะ เพื่อที่ยายจะได้มีเงินค่ารักษาพยาบาลและต่อชีวิตต่อไป

ขอบคุณค่ะ

483947-topic-0.jpg 483947-topic-1.jpg 483947-topic-2.jpg

ถูกแก้ไข โดย little devil

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถ้าคุณยายอยู่คนเดียวจริงๆ น่าจะแจ้งสถานสงเคราะห์ชราหรือหน่วยงานอื่นๆที่ช่วยยายได้นะครับ เพราะถ้าแค่ช่วยซื้อยังไง ยายก็ยังลำบากอยู่ดี

แต่ถ้ามองในแง่ร้าย คุณยายอาจถูกคนบางกลุ่มที่หากินกับความเอื้อเฟื้อของคนใช้เป็นเครื่องมือได้

ที่พูดมาเพียงต้องการให้ยายได้รับการช่วยเหลืออย่างถาวรนะครับ ไม่ได้เจตนาอย่างอื่น

ถ้าคุณยายอยู่คนเดียวจริงๆ น่าจะแจ้งสถานสงเคราะห์ชราหรือหน่วยงานอื่นๆที่ช่วยยายได้นะครับ เพราะถ้าแค่ช่วยซื้อยังไง ยายก็ยังลำบากอยู่ดี

แต่ถ้ามองในแง่ร้าย คุณยายอาจถูกคนบางกลุ่มที่หากินกับความเอื้อเฟื้อของคนใช้เป็นเครื่องมือได้

ที่พูดมาเพียงต้องการให้ยายได้รับการช่วยเหลืออย่างถาวรนะครับ ไม่ได้เจตนาอย่างอื่น

ไปแถวนั้นประจำ ถ้าเข้ากทม แต่คงคนละมุมที่ไปเลยไม่พบ..ทำไงดีล่ะ

ไปแถวนั้นประจำ ถ้าเข้ากทม แต่คงคนละมุมที่ไปเลยไม่พบ..ทำไงดีล่ะ

ไม่เป็นไรครับ คุณ little devil โทรไปแจ้งกะหน่วยงานราชการแล้ว คิดว่าเดี๋ยวยายคงได้รับการช่วยเหลืออย่างถาวร

ไม่เป็นไรครับ คุณ little devil โทรไปแจ้งกะหน่วยงานราชการแล้ว คิดว่าเดี๋ยวยายคงได้รับการช่วยเหลืออย่างถาวร

อนุโมทนาบุญกับคุณหมอเล็กและคุณ little devil ด้วยค่ะ เราใช้คำถูกอะเป่าเนี่ยะ :P :P :P

อนุโมทนาบุญกับคุณหมอเล็กและคุณ little devil ด้วยค่ะ เราใช้คำถูกอะเป่าเนี่ยะ :P :P :P

ถ้ารู้สึกยินดีด้วยกับบุญที่คนอื่นทำ ใช้คำนี้ ถูกต้องแล้วคร้าบ biggrin.gif