ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ngoodin

การดูจุดซื้อขายกองทุนระบบ trend following แบบบ้าน ๆ

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากครับ คุณงูดิน เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากเลย ผมเองกำลังฝึกให้มีจิตใจมั่นคงเพื่อให้สามารถลงทุนตามแบบ trend following ครับ แต่ยังไม่สำเร็จซักที

ผมมีคำถามเกี่ยวกับวิธีการควบคุมสัดส่วนของ port ครับ ว่าสัดส่วนที่ว่านี้จะคงที่ตลอดหรือเปลี่ยนแปลงตามกำไรขาดทุนที่ได้ครับ อย่างเช่นกองหุ้น 60% เมื่่อกำไรมากขึ้นแล้วอาจจะกลายเป็น 70% ของพอร์ต จะต้องมีการขายเพื่อปรับสัดส่วนกลับมาที่ 60% หรือเปล่า

ส่วนการซื้อกลับของคุณงูดิน ที่ว่าซื้อกลับ 20% หมายถึงซื้อกลับ 20% ของมูลค่าพอร์ตนั้นๆ ในปัจจุบันหรือเปล่าครับ

ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

สัดส่วนของพอ์ตผมคงที่ครับ กำไรที่ได้จะไม่นำไปรวมกับต้นทุนเดิม คือจะไม่ทบต้น กำไรจะแยกไว้ต่างหาก แต่ถ้าเล่นขาดทุนต้อง stoploss แต่แรก ต้นทุนก็จะลดลง ก็เล่นไปจนกว่าจะกำไรถึงต้นทุนเดิม เช่น จัดเงินลงทุน 100,000 บาท ลงในกองหุ้นแค่ 60,000 บาท สมมติว่ารอบแรกได้มา 62,000 บาทก็เก็บในกองตราสารหนี้ไว้ พอมีสัญญาณซื้ออีกก็ลงไปซื้อกองหุุ้น 60,000 บาทอีก กำไร 2,000 บาทที่ได้รอบแรกยังอยู่ในกองตราสารหนี้ครับ จะเห็นว่ากองตราสารหนี้จะโตขึ้นตามกำไรที่สะสมไปเรื่อยๆ

เราจะเห็นผลกำไรรวมตอนสิ้นปีว่าเรามีเงินเพิ่มจาก100,000 บาทที่ลงทุนไว้แต่แรกเท่าไร การลงทุนแบบนี้จะเห็นกำไรขาดทุนง่ายๆเลยเหมือนการฝากธนาคารกินดอกเบี้ย แต่ได้กำไรเยอะกว่าดอกเบี้ยมากครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

การซื้อหมูกลับ 20% ก็คิดตามสัดส่วนที่ตั้งไว้แต่แรก เช่นกองหุ้น 60,000 บาท ถ้าจะซื้อหมูกลับก็ครั้งแรก 12,000 บาท พอทำจุดต่ำยกสูงก็ครั้งละ 6,000 บาท

-ขอบคุณมากครับคุณงูดิน จะเอาคำแนะนำของคุณงูดินไปเผยแพร่ต่อครับ มีประโยชน์ต่อเพื่อนๆมากครับ เนื้อหาครอบคลุมมากครับ มีจุดเข้าซื้อและจุดขายชัดเจนครับ ขอถามแทนเพื่อนนิดนะครับ

--จุดstop Loss ในส่วนของหากกราฟมี bullish divergence ในเขต oversold ที่ rsi 14 ผมเข้าซื้อไม้แรก 30% ของพอร์ต ถ้าไม่ขึ้นแล้วเริ่มลง คุณงูดินใช้อะไรเป็นจุดStop lossครับ

--จุดอื่นใช้MACDตัดลงก็ชัดเจนครับ แต่จุดนี้MACDยังไม่ได้ตัดขึ้นครับ

-----------------Ngoodin grap(กราฟระบบคุณงูดิน)

ลงทุนตามระบบคุณงูดินแล้วคุณงูดินติดภาระกิจไม่สะดวกมาโพสภาพ ดูที่นีครับ

---crude oil

http://stockcharts.com/h-sc/ui?s=$wtic

---Gold

http://stockcharts.com/h-sc/ui?s=$gold

----silver

http://stockcharts.com/h-sc/ui?s=$silver

-----ค่าเงิน

---http://www.forexpros.com/currencies/

กดเลือสกุลเงินที่สนใจ จากกราฟมีคำว่าchart

กดเลือก Interactive Chart จากกราฟ Time scaleเลือก Daily จากกราฟเลือกที่StudiesกดเลือกMACD จะได้กราฟค่าเงินแบบที่คุณงูดินโพสครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

-ขอบคุณมากครับคุณงูดิน จะเอาคำแนะนำของคุณงูดินไปเผยแพร่ต่อครับ มีประโยชน์ต่อเพื่อนๆมากครับ เนื้อหาครอบคลุมมากครับ มีจุดเข้าซื้อและจุดขายชัดเจนครับ ขอถามแทนเพื่อนนิดนะครับ

--จุดstop Loss ในส่วนของหากกราฟมี bullish divergence ในเขต oversold ที่ rsi 14 ผมเข้าซื้อไม้แรก 30% ของพอร์ต ถ้าไม่ขึ้นแล้วเริ่มลง คุณงูดินใช้อะไรเป็นจุดStop lossครับ

--จุดอื่นใช้MACDตัดลงก็ชัดเจนครับ แต่จุดนี้MACDยังไม่ได้ตัดขึ้นครับ

ขอบคุณครับ จุด stop loss สำหรับ bullish divergence คือหากราคาหลุด low ต่ำสุดเดิมครับ

ขอบคุณครับ จุด stop loss สำหรับ bullish divergence คือหากราคาหลุด low ต่ำสุดเดิมครับ

ขอบคุณครับ

คุณ งูดินครับ ผมลองอ่านที่คุณงูดินเขียนใหม่อีกครั้ง อ่านครั้งแรกโอเคหมดครับ แต่กลับมาอ่านอีกครั้งโดยทำตัวเป็นคนอ่านหน้าใหม่ที่ไม่ใช่ส้มโอมือ ถึงเห็นว่าถ้าเพิ่มเนื้อหาบางส่วนที่คุณงูดินเคยโพสไว้นานแล้ว มือใหม่ไม่น่าจะสงสัยอะไรแล้ว

----เวลาเห็นเนื้อหาดีๆอ่านเข้าใจง่าย จะชอบอ่านแบบทำตัวเป็นมือใหม่ว่าจะสงสัยอะไรบ้าง ขอบคุณแทนเพื่อนๆสำหรับบทความดีๆครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ngoodin

โพสต์ 12 กันยายน 2012 - 09:40

การ ดูจุดต่ำยกสูง ปกติในหุ้นขาขึ้น มันจะไม่ขึ้นเป็นเส้นตรง ๆ ตั้งเด่ขึ้นไป แต่มันจะยึก ๆ ๆ ๆ ขึ้นไปเป็นฟันเลื่อย จุดที่ทำฐานฟันเลื่อยขึ้นไปใหม่เรื่อย ๆ ก็คือจุดต่ำยกสูง หรือที่เรียกว่า higher low เป็นสัญญาณที่แสดงว่ามันได้ยืนยันการยึก ๆ ๆ ขึ้นไปเรื่อย ๆ นั่นเอง ผมจึงเอามาเป็นจุดที่ใช้หยอดเพิ่มทีละ 10% ในกรณีที่ยังไม่เต็มพอร์ตครับ

การ ดูจุดต่ำยกสูงถ้าให้ดูง่าย ก็ปรับกราฟให้เป็นแบบกราฟเส้น จะดูง่ายกว่ากราฟแท่งเทียน ลองดูตัวอย่างจุดต่ำยกสูงตามลูกศรสีเขียวในกราฟนี้ครับ จะเห็นว่าถ้าหุ้นเป็นขาขึ้น จะมีจุดให้เราหยอดเพิ่มได้เรื่อย ๆ จนกว่าจะเต็มพอร์ต หรือจนกว่ามันจะกลับตัวเป็นขาลง

ลองดูนะครับ

*****ดูรูปจุดต่ำยกสูงที่หน้านี้ครับ คุณงูดินทำไว้มี2รูป

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/17-%E0%B8%AB%E0%B8%B8%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%99/page__st__20175

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส้มโอมือ, เมื่อ 29 กันยายน 2012 - 19:10, พูดว่า:

-ขอบ คุณมากครับคุณงูดิน จะเอาคำแนะนำของคุณงูดินไปเผยแพร่ต่อครับ มีประโยชน์ต่อเพื่อนๆมากครับ เนื้อหาครอบคลุมมากครับ มีจุดเข้าซื้อและจุดขายชัดเจนครับ ขอถาม แทนเพื่อนนิดนะครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ngoodinโพสต์ เมื่อวานนี้, 07:10 PM ขอบคุณครับ จุด stop loss สำหรับ bullish divergence คือหากราคาหลุด low ต่ำสุดเดิมครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส้มโอมือ

----- stop loss สำหรับ bullish divergence คือหากราคาหลุด low ต่ำสุดเดิมครับ

-----จุดนี้ตรงข้ามกลับจุดต่ำยกสูง แต่เป็น lower lowครับ คือราคาไม่ขึ้นและลงจนสร้างจุดต่ำใหม่เมื่อเทียบกับจุดต่ำก่อนหน้านี้ครับ

ขอบคุณคุณงูดินมากครับ ที่ช่วยทำให้ข้อมูลที่ผมรวบรวมสำหรับมือใหม่ สมบูรณ์ตามเป้าที่ผมตั้งไว้แต่แรกครับ

ขอแจมกับการดูจุดซื้อขายกองทุนระบบ trend following แบบบ้าน ๆ ด้วยคนครับ

ส้มโอมือ

--ทำไมเถ้าแก่ที่เก่งๆบางคนที่วันๆขายของ จำนวนมากมาย วันๆแทบไม่มีเวลาตามข่าวสารต่างๆ แต่ทำไมเขาคาดเดาได้ค่อนข้างแม่นว่าเขาจะตุนสิค้าตัวไหน สำหรับสินค้าที่เกี่ยวข้องกับฤดูกาลยังพอบอกได้ว่าเขาดูฤดูกาล แต่สินค้าบางชนิดไม่มีฤดูกาลเขาก็เก็งกำไรได้ค่อนข้างแม่น TAต่างๆเขาคงไม่รู้จัก สูตรคำนวณต่างๆหรือกราฟต่างๆเขาคงไม่รู้ ถ้าอย่างนั้นเขาคงศึกษาจากธรรมชาติรอบตัวเขาคือราคาสินค้าต่างๆ เมื่อเขาจับหลักได้เขาก็ใช้หลักนั้นในการเก็งกำไรสินค้า หลักที่เขาจับได้บางครั้งก็ถ่ายทอดให้ลูกหลาน เขาแค่มองธรรมชาติของราคาให้ออกก็พอ เกือบทุกอย่างในโลกนี้ธรรมชาติบอกเราเกือบหมดแล้ว

ทฤษฎีของดาว์นก็ได้จากการมองคลื่นในแม่น้ำ คลื่นในแม่น้ำบอกอะไรเราเยอะมาก ๆ เชื่อมั้ยการขึ้นลงของระดับน้ำในแม่น้ำสอนอะไรเราเยอะ

1)เวลาเราไปที่แม่น้ำเราจะมองไม่ออกว่าตอนนั้นเป็นน้ำขึ้นหรือน้ำลง แต่ถ้าเราให้เวลากับการมองระดับน้ำสักช่วงนึงเราจะรู้ว่าช่วงเวลานั้นเป็น น้ำขึ้นหรือน้ำลง เช่นเรามองระดับน้ำเป็นเวลา5นาที มองหาระดับที่ต่ำที่สุดของระดับ

และสูงสุดของระดับน้ำให้ได้(ถ้ามีเสาที่มีขีดบอกระดับความสูงแบบมีขีด เยอะๆ ยิ่งดี) จากนั้นทุก5นาทีเราหาจุดต่ำสุดและสูงสุดของระดับน้ำใหม่ ถ้าระดับน้ำขยับเพิ่มขึ้นแสดงว่าอยู่ในช่วงขาขึ้น ถ้าระดับน้ำต่ำลงแสดงว่าเราอยู่ในแนวโน้มขาลง ในโลกของการลงทุนถ้าเราสามารถเข้าซื้อณจุดที่แนวโน้มเปลี่ยนจากลงเป็นขึ้น แล้ว เราจะมีกำไร

2)เวลาน้ำลง น้ำจะลงไปเรื่อยๆจนกว่าจะเปลี่ยนเป็นน้ำขึ้นซึ่งกินเวลานานมาก เวลาน้ำขึ้นน้ำจะขึ้นไปเรื่อยๆจนกว่าจะเปลี่ยนเป็นน้ำลง ช่วงเวลาน้ำตาย น้ำนิ่ง (ระดับน้ำทรงตัวไม่ไปไหน) ก็เหมือนตลาดsideway(ไมไปไหนขึ้นไม่นานก็ลง) ตลาดที่มีการเก็งกำไรจะไม่ชอบตลาดนิ่ง เพราะถ้าตลาดนิ่งเขาจะทำกำไรไม่ได้ ดังนั้นตลาดที่มีการเก็งกำไรสุดท้ายจะเลือกขึ้นหรือลงเป็นส่วนใหญ่

สินค้าบางชนิดหรือหุ้นบางตัวอาจถูกละเลยหรือไม่มีคนสนใจเก็งกำไรเป็นเวลา นาน ถึงนานมากๆ สินค้าที่ไม่มีคนสนใจเก็งกำไรอาจหยุดนิ่งนานหลายปีมาก ช่วงหุ้นไทยโดนต้มยำกุ้งเล่นงาน หลังจากลงหนักก็น่าจะอยู่ช่วงไซด์เวย์นานเหมือนกัน ถ้าใครไปลงทุนกับตัวที่side wayนานหลายปีและยิ่งลงทุนตามระบบด้วยจะเสียกับตัวนั้นมากมาย ดังนั้นการลงทุนตามระบบควรกระจายไปสินค้าหลายกลุ่มที่แตกต่าง ไม่ใช่ลงหุ้นแค่อย่างเดียว(ถึงจะหลายกลุ่มหุ้นก็เถอะ) กระจายหลายกลุ่มการลงทุน ตัวกำไรก็จะ หุ้นหรือสินค้าที่ไม่มีคนสนใจก็เหมือนน้ำในสระที่ไม่มีทางให้น้ำไหลขึ้นหรือ ไหลลง ระดับน้ำจะคงเดิมไปตลอดจนกว่าจะมีการเชื่อมต่อกับน้ำในแม่น้ำ

3)เวลาน้ำลงเราใช้อะไรเป็นจุดสังเกตว่าเปลี่ยนเป็นน้ำขึ้นแล้ว ทุก10นาทีผมจะมองหาระดับที่สูงที่สุดของระดับน้ำและจำตำแหน่งยอดคลื่นของ10 นาทีH1 นาที20ยอดคลื่นของH2 30H3…และHที่N

-- ช่วงน้ำลงเมื่อไหร่ก็ตามที่ระดับน้ำสูงกว่ายอดคลื่นก่อนหน้านี้ เป็นจุดน่าสนใจมากว่าน้ำจะเริ่มเปลี่ยนทิศแล้ว

--ช่วงน้ำขึ้นเมื่อไหร่ก็ตามที่ระดับน้ำต้ำกว่าท้องคลื่นก่อนหน้านี้ เป็นจุดน่าสนใจมากว่าน้ำจะเริ่มเปลี่ยนทิศเป็นขาลงแล้ว

-ช่วงน้ำนิ่งก็คือมีการแกว่งตัวในกรอบแคบ เหมือนตีปิงปองโต้ไปโต้มา จะเกิดท้องคลื่นและยอดคลื่น แต่เมื่อไหร่ระดับน้ำขยับสูงกว่ายอดคลื่นก่อนหน้านี้หรือลงต่ำกว่าท้องคลื่น ก่อนหน้านี้เป็นจุดน่าสนใจมาก อาจเป็นการเลือกข้างแล้วว่าจะไปทางไหน

4)ถ้าเอาราคาปิดรายวันของหุ้นหรือสินค้าต่างๆที่มีการเก็งกำไร มาพล็อคเป็นกราฟเส้น ถ้าเลือกขนาดscaleที่เหมาะสม เราจะเห็นเป็นคลื่น เมื่อเวลาผ่านไปจะเห็นมียอดคลื่นและท้องคลื่นเกิดขึ้น ยอดคลื่นและท้องคลื่นใหม่ที่เกิดขึ้นคือตัวที่ผมสนใจ สำหรับราคารายวันทางชมรมโฉลกใช้%ซิกแซก1%ในการกรองnoiseออกไป

ทองช่วงนี้คนส่วนมากมองว่าเป็นขาขึ้น ดังนั้นถ้าย่อตัวจะมีแรงรับมารับ หลายคนอยากซื้อจุดต่ำสุด จุดไหนละ จุดย่อตัวเมื่อ20วันที่แล้วซื้อไม่ทันมันขึ้นไปก่อน(ท้องคลื่นครั้งที่แล้ว) ครั้งนี้ย่อตัวอีกแล้วต้องหาจังหวะซื้อ ยิ่งถึงจุดย่อตัวเมื่อ20วันที่แล้วที่ซื้อไม่ทันคนยิ่งเข้าซื้อมากขึ้น ถ้ายังเป็นขาขึ้นอยู่จุดย่อตัวก่อนหน้านี้จะมีแรงรับเยอะครับ แต่ถ้าถึงจุดย่อตัวก่อนหน้านี้แล้วยังลงต่อแสดงว่าคนมองว่าจะลงต่อถึงไม่ เข้าไปรับและยังมีคนขายอีก

ถ้ามองขึ้นต่อ ย่อตัวต้องมีคนรับ ถ้าถึงจุดย่อตัวก่อนหน้านี้แล้วยังลงต่อแสดงว่าคนส่วนมากไม่ได้มองขึ้นแต่ มองลงต่อถึงไม่มารับกัน

สำหรับแนวโน้มระยะยาวผมดูจากราคาปิดรายสัปดาห์ กฎของนิวตันเมื่อวัตถุเคลื่อนที่แล้วจะเคลื่อนที่ไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดแรง

หมดแรงเมื่อไหร่จุดย่อตัวก่อนหน้านี้ก็จะรับไม่อยู่ครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------

ส้มโอมือ

---ไปดูกราฟจุดต่ำยกสูงของคุณงูดินประกอบนะครับ แต่ผมใช้higher highเมื่อเกิดครั้งแรกเป็นจุดเข้าซื้อของผมครับ คือหุ้นลงจะต่ำลงเรื่อยๆและอาจซึมไปช่วงใหญ่ ราคาเคลื่อไวไปเรื่อยๆ แต่เมื่อสร้างยอดคลื่นใหม่ที่สูงกว่ายอดคลื่นก่อนหน้านั้น(กราฟเส้นราย วัน%วิกแซก1%เพื่อลดสัญญาณรบกวน) ยอดคลื่นที่ผ่านมาถือเป็นแนวต้านครับ ถ้าผ่านแนวต้านได้ก็คือคนซื้อมากกว่าขาย(เริ่มเชื่อมั่น) ถ้าเข้าซื้อแล้วผิดทางก็ขายครับ

---ซื้อเมื่อเริ่มมีhigher high ครั้งแรก

---ขายเมื่อมีLower low คือย่อแล้วลงมาจนลงต่ำกว่าท้องคลื่นก่อนหน้านั้นก็ขายครับ

----ช่วงราคาแกว่งตัวไปจะเกิดท้องคลื่นใหม่และยอดคลื่นใหม่เสมอ ดูยอดคลื่นและก้นคลื่นที่ใกล้สุดครับสุด พอเอาราคาปิดรายวันมาลงข้อมูลในกราฟ ทำเป็นกราฟเส้นใส่%ซิกแซก1% เพื่อลดคลื่นเล็กๆออกไป จะเห็นเป็นยอดคลื่นและทองคลื่นครับดูยอดคลื่นและท้องคลื่นที่ใกล้สุดครับ

ขอบคุณคุณงูดินและคุณส้มโอมือมากค่ะ

ต้องช่วยกันเตือนสติให้มีวินัยและอย่าโลภ เจอกับตัวเองค่ะ บางทีชอบแหกกฎ หยอดเยอะ เลยเจอค่าเทอมแพง

ขอถามนะคะว่า บางทีเราไม่ได้ซื้อวันที่มีสัญญานทันที เพราะไม่สะดวกหรืออาจลืม อยากขอคำแนะนำว่าเวลาขายเราต้องดูสัญญานอะไรประกอบคะ เพราะบางที ถ้าขายตอนmacd ตััดsignal /ตัด0 อาจขาดทุนหรือขาดทุนมากกว่า โดยเฉพาะเวลาตลาด sideway เพราะเหมือนกับว่า ต้นทุนจะสูงกว่าที่เข้าพ้รอมสัญญาณ หรือว่าเราต้องคอยเทียบnavเอา

อันนี้สังเกตุ เทียบกับคุณงูว่า จะกำไรน้อยกว่าและขาดทุนเยอะกว่า :( อยู่บ่อยๆค่ะ

ขอบคุณคุณงูดินและคุณส้มโอมือมากค่ะ

ต้องช่วยกันเตือนสติให้มีวินัยและอย่าโลภ เจอกับตัวเองค่ะ บางทีชอบแหกกฎ หยอดเยอะ เลยเจอค่าเทอมแพง

ขอถามนะคะว่า บางทีเราไม่ได้ซื้อวันที่มีสัญญานทันที เพราะไม่สะดวกหรืออาจลืม อยากขอคำแนะนำว่าเวลาขายเราต้องดูสัญญานอะไรประกอบคะ เพราะบางที ถ้าขายตอนmacd ตััดsignal /ตัด0 อาจขาดทุนหรือขาดทุนมากกว่า โดยเฉพาะเวลาตลาด sideway เพราะเหมือนกับว่า ต้นทุนจะสูงกว่าที่เข้าพ้รอมสัญญาณ หรือว่าเราต้องคอยเทียบnavเอา

อันนี้สังเกตุ เทียบกับคุณงูว่า จะกำไรน้อยกว่าและขาดทุนเยอะกว่า :( อยู่บ่อยๆค่ะ

ถ้าเป็นระบบเข้มงวดแบบคุณเสม หากเข้าไม่ทันในจุดแรกถือว่าตกรถ ให้รอรอบใหม่ไปเลย

แต่ขงผมไม่เข้มงวดแต่ใช้ money management มาช่วย

คือถ้าซื้อไม่ทันในสัญญาณซื้อแรกก็เข้าได้ครับตราบใดที่ macd ยังยืนเหนือเส้นสัญญาณก็เข้าได้ แต่จำกัดไม่เกิน 10-20% ของพอร์ต

แต่ถ้าขายไม่ทันในสัญญาณแรก สามารถไปขายล้างพอร์ตทั้งหมดในวันถัดๆไปได้ เพื่อปกป้องต้นทนไว้ครับ แต่ห้ามถือดอยเด็ดขาดครับ

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

ขอบคุณค่ะ คือ ให้ซื้อน้อยลง เป็นการจำกัดความเสี่ยงเพราะทุนอาจสูงขึ้น และออกตามสัญญานเดิม ดังนั้น ขบวนนี้จะไม่ตกรถ แต่ได้นั่งแค่ชั้นสามเพราะมาสาย ถูกมั้ยคะ

ส้มโอมือ

---ระบบสำคัญแค่10% ที่เหลืออีก90คือ จิตวิทยา(ทำตามระบบให้ได)+money management

ถ้าเราคิดว่าเรามีสูตรที่ดี เราเชื่อว่าสูตรนี้มีกำไรแน่ ทดสอบกับราคาย้อนหลังประมาณ10ปี ถ้าใช้ได้ก็โอเค ทดสอบกับหลายตลาดหลายตัว

หลักของTREND Following

---เชื่อว่าตลาดมีเทรน

---ประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเดิมเสมอ

--อย่าอ่อนไหวกับข่าวสาร มีข่าวลือ ข่าวจริง ข่าวปล่อย ข่าวถึงเราเขาใช้ประโยชน์จากข่าวแล้ว ตามระบบพอ

--ราคาปิดของวันนั้นเป็นผลลัพธ์สุทธิ์จากเหตุการณ์ทุกอย่างแล้ว