ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ngoodin

การดูจุดซื้อขายกองทุนระบบ trend following แบบบ้าน ๆ

โพสต์แนะนำ

จากการที่ผมเปลี่ยนระบบการลงทุนในกองทุนจากระบบเฉลี่ยซื้อเฉลี่ยขาย มาเป็นระบบ trend following ตามแนวทางที่ได้แรงบันดาลใจจากคุณ seam888 และคุณส้มโอมือ เอามาดัดแปลงให้เหมาะกับการลงทุนในกองทุนซึ่งมีเฉพาะราคา nav ประจำวัน โดยผมมีคติว่าทำอย่างไรให้เราไม่ต้องกังวลกับการศึกษาด้านเทคนิคมากมาย แค่ดูกราฟราคาอย่างเดียวก็รู้ว่าเป็นขาขึ้นหรือขาลง เป็นจุดที่ควรเข้าซื้อ หรือควรขาย หรือควรอยู่เฉย ๆ ไม่ต้องคาดหมายเดาราคาว่ามันจะขึ้นหรือลง แต่ดูราคาตามความเป็นจริงในขณะนั้นว่าอยู่ในระยะใด และเราควรทำอย่างไร แค่นั้นก็พอ เรียกว่าดูตามสภาพความเป็นจริง และปฏิบัติจัดสรรเงินทุนของเราให้สอดคล้องกับสภาพของตลาดในขณะนั้นครับ

ก่อนอื่นผมจะกล่าวถึงแนวทางของผมก่อนว่าเป็นอย่างไร เพื่อน ๆ จะได้เปรียบเทียบว่าตรงกับแนวทางการลงทุนของเพื่อน ๆ หรือไม่ เพื่อว่าเพื่อน ๆ จะได้ตัดสินใจเลือกหรือนำไปปรับปรุงให้เหมาะกับตัวเองครับ

ผมลงทุนแบบ trend following คือ ลงทุนตามแนวโน้มของตลาด หากมีแนวโน้มขาขึ้น ก็จะเข้าซื้อ หากแนวโน้มเป็นขาลง ก็จะขาย ดังนั้นหากช่วงใดตลาดไม่มีแนวโน้มชัดเจนเรียกว่าออก sideway อาจจะต้องเข้า ๆ ออก ๆ หลายรอบ จึงอาจไม่ได้กำไร หรืออาจจะขาดทุนหลายรอบก็ได้ อันนี้เป็นลักษณะปกติของการลงทุนตามแนวโน้มครับ

จะดูแนวโน้มของตลาดด้วยอะไร มีหลายวิธี แต่วิธีที่ผมใช้คือวิธีง่าย ๆ (เพราะต้องการหาวิธีที่ง่ายแหละครับ) คือใช้ทฤษฎี dow พื้น ๆ แหละครับ

หลักการง่าย ๆ คือ หากแนวโน้มเป็นขาขึ้น ต้องสันนิษฐานไว้ก่อนว่ามันจะต้องขึ้นไปเรื่อยๆ แม้จะย่อตัวบางขณะแต่สุดท้ายก็ต้องขึ้นต่อไปเรื่อยๆ เรื่อย ๆ ฯลฯ

หากแนวโน้มเป็นขาลง ต้องสันนิษฐานไว้ก่อนว่ามันจะต้องลงมาเรื่อย ๆ แม้จะมีดีดขึ้นบ้าง แต่สุดท้ายก็ต้องลงมาเรื่อย ๆ เรื่อย ๆ ฯลฯ

คราวนี้เราจะดูตรงไหนว่ามันเป็นขาขึ้น ตามทฤษฎี dow คือดูเทียบกราฟราคากับคลื่นกระทบฝั่ง หากเป็นขาขึ้น ยอดคลื่นก็จะสูงขึ้น ฐานคลื่นก็จะสูงขึ้น ไปเรื่อย ๆ

หากเป็นขาลง ยอดคลื่นก็จะต่ำลง ฐานคลื่นก็จะต่ำลง เรื่อย ๆ

แหะ แหะ เขียนมาตั้งเยอะ เพื่อน ๆ คงเห็นแล้วว่า ไม่มีอะไรเลย เป็นเรื่องง่าย ๆ ที่ทุกคนรู้อยู่แล้วนะครับ

คราวนี้มาดูเรื่องง่าย ๆ บ้าน ๆ กันต่อว่า แล้วจะซื้อเมื่อไหร่ ขายเมื่อไหร่

หลักการคือ ซื้อเมื่อเริ่มขึ้น และขายเมื่อเริ่มลง

แล้วจะรู้ได้ยังไงว่ามันเริ่มขึ้นแล้ว หรือว่าเริ่มลงแล้ว

ตามทฤษฎี dow เราจะรู้ว่าเป็นขาขึ้นเมื่อ ยอดคลื่นสูงขึ้น ฐานคลื่นสูงขึ้น แสดงว่าต้องมียอดเดิมก่อน และฐานเดิมก่อน การเข้าซื้อของผมจะรอจนกว่าทำคลื่นลูกแรกก่อน จึงจะบอกได้ว่าเป็นขาขึ้น หากคลื่นลูกแรกจบแล้ว เริ่มคลื่นลูกที่สองแล้วทำฐานสูงกว่าฐานเดิม ผมถือว่าเป็นจุดเ้ข้าซื้อจุดแรก ซึ่งจะเข้าเต็มพอร์ตทันทีครับ โดยกำหนดจุด stop loss หากราคากลับลงต่ำกว่าฐานเดิม

ส่วนขาลง คือต้องทำคลื่นลงมาลูกแรกก่อน เืมื่อเริ่มลงคลื่นที่สองหากต่ำกว่าฐานเดิม ก็เป็นจุดขายจุดแรกซึ่งจะขายล้างพอร์ตทันทีครับ ลองดูภาพประกอบนะครับ

:ph34r:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น
:ph34r:post-835-024217500 1283966987.gif ถูกแก้ไข โดย ngoodin

การสังเกตจากรูปกราฟแบบนี้ แค่ดูจากกราฟดิบ ๆ ไม่ต้องมีอินดี้ใด ๆ เลย ก็สามารถเห็นแนวโน้มและกำหนดจุดเข้าซื้อและขายได้แล้ว

แต่บางช่วงเวลาที่ราคาตามกราฟไม่ได้ออกมาเป็นรูปคลื่นที่ชัดเจนแบบนี้ บางช่วงราคามันขึ้น ๆ ๆ ลูกเดียว ไม่รู้ว่าจะย่อลงมาให้เห็นคลื่นลูกที่สองเมื่อไหร่ ถ้ามัวแต่รอให้คลื่นลูกที่สองเกิด อาจจะเสียจังหวะหรือต้องซื้อของแพงโดยใช่เหตุ ดังนั้น ในบางช่วงเวลาที่รูปคลื่นไม่ชัดเจนหรือบางกองทุนที่เส้นกราฟออกจะราบเรียบโค้งสวยงาม เช่นกราฟของกองทุน k-cbond kfirmf ดังนี้ เราก็คงไม่ต้องมองรูปคลื่นอย่างเดียว ควรใช้อย่างอื่นประกอบด้วย ที่ผมเห็นว่าง่ายคือเส้นค่าเฉลี่ยหรือเส้น ma นั่นเอง แต่จะใช้ค่าเฉลี่ยกี่วันก็ขึ้นกับความต้องการของเราว่าจะเล่นระยะสั้น ยาว แค่ไหน ผมชอบเล่นสั้น ๆ ถึงกลาง ๆ ก็ใช้เส้น ma5 บ้าง ma9 บ้าง ส่วนทองคำจะเล่นยาวหน่อยก็ใช้ ma20 ไปเลย

ง่วงแล้วครับ ไว้จะเขียนมาเ่ล่าต่อและยกตัวอย่างการใช้เส้น ma ประกอบรูปกราฟเพื่อกำหนดจุดซื้อขายว่าทำอย่างไร ความจริงก็เป็นเรื่องง่าย ๆ ที่ทุกคนรู้อยู่แล้วนั่นแหละ

:ph34r:

ขอบคุณคุณงูดินมากคะ เป็นจุดซื้อ-ขาย ที่เข้าใจง่ายดีคะ แต่ส่วนใหญ่จะเข้าตั้งแต่ลูกแรกเลยโดนกินประจำเลย เพราะกลัวจาตกรถอะคะ 555+

จัดให้เลย +1 คะ :lol:

สวัสดีค่ะคุณNgoodin ติดตามจากกระทู้หุ้นคุณงูเป็นคนเก่งคมในฝักเคยใช้indyบางตัวใช้ได้ดีวันนี้มาแนะนำtrend follwingก็จะติดตามตลอดไปเเละขอบคุณเป็นอย่างยิ่งที่กรุณานะคะ ส่งกำลังใจความสุขและรอยยิ้มมาให้ค่ะ :lol: :lol:

ขอบคุณ คุณงูดินสำหรับ ความรู้ค่ะ :wub:

ขอบคุณมากครับ ให้ไปเต็ม ร้อยเลยครับ

รออ่าน ma5 และ ma9 ต่อครับ ยังมือใหม่อยู่ต้องการความรู้เยอะครับ

:D :D :D

มีประโยชน์สำหรับมือใหม่กองทุนรวมจริงๆค่ะ