ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ngoodin

การดูจุดซื้อขายกองทุนระบบ trend following แบบบ้าน ๆ

โพสต์แนะนำ

ksdltf ไม่สามารถเข้าซื้อได้อีกตั้งแต่วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2555 เป็นต้นไป

เป็นไปตามคำสั่งของ กลต ที่ต้องการเอาเปรียบนักลงทุน อิอิ

ดังนั้น เราจึงไม่สามารถใช้ ksdltf เป็นฐานสำหรับสับเปลี่ยนเข้าออกไปยัง kgltf kdltf ได้อีกต่อไป

การลงทุน ltf ในปีนี้จึงต้องซื้อแล้วถือยาวเท่านั้นครับ สำหรับกองทุน ltf ที่พอจะใช้แทน ksdltf ได้ สำหรับกสิกรไทย ก็คงมีแต่ k70ltf ซึ่งลงทุนในหุ้น 70% ตราสารหนี้ 30% ซึ่งพอจะลดความหวือหวาของตลาดหุ้นไปได้บ้าง แต่ก็จะได้กำไรน้อยกว่า ในขณะเดียวกัน ก็จะขาดทุนน้อยกว่ากองทุนหุ้น 100% แบบ kgltf และ kdltf

ดังนั้น สำหรับกองทุน ltf ที่คิดจะซื้อในปีนี้ หากไม่ต้องการความผันผวน ก็ให้รีบซื้อ ksdltf ก่อนสิ้นเดือนมกราคม 2555 แต่หลังจากนั้น ก็ควรซื้อ k70ltf

แต่หากต้องการเสี่ยงเพราะคิดว่าปีนี้ตลาดหุ้นจะเป็นขาขึ้น ก็เข้า kgltf kdltf

สำหรับผม มองว่า ปีนี้ ตลาดหุ้นไทยน่าจะเป็นขาลงครับ ดังนั้น ก่อนสิ้นเดือนมกราคม ผมจะเข้าซิ้อ ksdltf เพิ่มไว้ก่อน หลังจากนั้น ก็ค่อยพิจารณาเข้า k70ltf ตามสัญญาณซื้อเป็นครั้ง ๆ ไป

ขอบคุณค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไม่ได้เข้ามาซะนาน มีอะไรดีดีมากมาย สุดยอดเลยเฮียงู

GONG XI FA CAI

ขอบคุณมากได้เข้ามาอ่านได้ความรู้เพิ่มมากขึ้น(แต่เดิมไม่รู้เรื่องอะไรเลย)

การลงทุน RMF ในปี 2555 ของผม

สำหรัีบกองทุน rmf เดิมผมลงทุนใน ksfrmf ซึ่งเป็นกองทุนตราสารหนี้ และ kgdrmf ซึ่งเป็นกองทุนทองคำของกสิกรไทย โดยสับเปลี่ยนไปมาเมื่อมีสัญญาณซื้อขายทองคำ แต่จากปัญหาการปั่นราคาทองคำที่ตลาดหุ้นสิงคโปร์ ทำให้ค่า nav ของ kgdrmf ถูกบิดเบือนแตกต่างจากราคาทองคำจริง ถึง 6-10% และเกิดขึ้นมาแล้วถึง 2 ครั้ง โดยที่ บลจ และ ตลาดหลักทรัพย์ ไม่ยอมหามาตรการมาแก้ไขเรื่องนี้ เกิดเป็นช่องโหว่ที่ทำให้นักลงทุนเสียเปรียบอย่างมาก ประกอบกับผมซื้อขายตามระบบ trend following ซึ่งจะเข้าซื้อขายครั้งเดียวเต็มพอร์ต หากเกิดดวงซวยเจอวันที่สิงคโปร์ปั่นราคาไปสูงลิบ ๆ ผมก็อาจจะได้ซื้อของแพง ติดดอยทั้งพอร์ตในทันทีอย่างไม่เป็นธรรม

เพื่อป้องกันความเสี่ยงในเรื่องนี้ สำหรับการลงทุนในกองทุน rmf ตั้งแต่ปี 2555 เป็นต้นไป ผมจะหยุดลงทุนในกองทุนของกสิกรไทย แต่ไปลงทุนซื้อ rmf จาก บลจ ธนชาต แทนทั้งหมดครับ โดยลงทุนในกองทุนตราสารหนี้คือ NMRMF ใช้สำหรับพักเงินเวลาไม่มีสัญญาณซื้อทอง และลงทุนใน T-GOLDRMF-H ซึ่งเป็นกองทุนทองคำที่ประกันความเสี่ยงค่าเงิน โดยสับเปลี่ยนเข้าออกตามระบบ trend following เช่นเดิมครับ

จะเห็นได้ว่า เมื่อ บลจ กสิกรไทย และตลาดหลักทรัพย์ ไม่มีมาตรการใด ๆ ที่จะคุ้มครองนักลงทุน ผมก็ขอลาไปที่อื่นที่เขาดูแลดีกว่า

สำหรับกองทุน rmf ของกสิกรไทยที่ยังคงมีอยู่ก่อน ผมก็จะใช้กลับไปลงทุนในกองทุนหุ้น keqrmf แทนครับ แม้จะ performance สู้กองทุนทองคำไม่ได้ แต่ก็ปลอดภัยกว่าการเข้าซื้อกองทุนทองคำสิงคโปร์ซึ่งมีความเสี่ยงสูงในการปั่นหุ้นครับ

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

สุดยอดไปเรยคับ เป็นความรู้ที่ดีมากๆเจงๆ

รบกวนเกี่ยวกับเรื่องการสร้างกราฟใน MT4 จากที่เรานำค่า NAV มาอ่ะคับ มีกระทู้ไหนสอนหรือเปล่า ผมเป็นมือใหม่ เพิ่งเริ่มหัดลงทุน รบกวนขอคำแนะนำด้วยคับผม

สุดยอดไปเรยคับ เป็นความรู้ที่ดีมากๆเจงๆ

รบกวนเกี่ยวกับเรื่องการสร้างกราฟใน MT4 จากที่เรานำค่า NAV มาอ่ะคับ มีกระทู้ไหนสอนหรือเปล่า ผมเป็นมือใหม่ เพิ่งเริ่มหัดลงทุน รบกวนขอคำแนะนำด้วยคับผม

ขอบคุณที่ติดตามผลงานครับ การแปลงข้อมูลไปลง mt4 ลองศึกษากระทู้นี้ครับ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/285-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B8%A5%E0%B8%AB%E0%B8%B8%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%99/

รบกวนถามคุณงูดินหน่อยคับ ตอนนี้อยากเล่นsilver มาก กำลังจะซื้อเม็ดเงิน รบกวนวิจารณ์แนวคิดผมหน่อยนะคับ

คือ ตอนนี้กราฟทองMACD กำลังจะตัดขึ้นให้สัญญาณซื้อแล้ว เหลือบดูadx ก็หักขึ้นที่ 23.3(แปลว่าตลาดมีเทรน) แต่ผมกังวลตรงที่ว่าMACD มันตัดขึ้นที่เหนือ 0 กลัวว่ามันกำลังจะจบรอบ(ไม่ทราบว่าจิงหรือเปล่าคับหรือบอกอะไรไม่ได้)

เกรินเรื่องทองมามาก ส่วนตัวผมสังเกต กราฟทองกะเิงิน มันแทบจะเป็นกราฟเดียวกัน ถ้าผมจะใช้กราฟทองเป็นแนวโน้มให้เงิน (เหลือบมองกราฟเงินตอนนี้MACDก็โน้มเข้าหากันแล้ว ) มันจะอันตรายมัยครับ

ปล.ผมอยู่ต่างจังหวัด ถ้าจะซื้อเม็ดเงิน ต้องวางแผนก่อน 1 วัน + ใจร้อนอยากซื้อเลยอะคับ ว่าจะเดินทางพรุ่งนี้เพื่อไปซื้อวันพฤหัส

รบกวนด้วยนะครับ(กำลังหัดเล่นตามคุณงูดินอะคับ) ขอบคุณครับ

รบกวนถามคุณงูดินหน่อยคับ ตอนนี้อยากเล่นsilver มาก กำลังจะซื้อเม็ดเงิน รบกวนวิจารณ์แนวคิดผมหน่อยนะคับ

คือ ตอนนี้กราฟทองMACD กำลังจะตัดขึ้นให้สัญญาณซื้อแล้ว เหลือบดูadx ก็หักขึ้นที่ 23.3(แปลว่าตลาดมีเทรน) แต่ผมกังวลตรงที่ว่าMACD มันตัดขึ้นที่เหนือ 0 กลัวว่ามันกำลังจะจบรอบ(ไม่ทราบว่าจิงหรือเปล่าคับหรือบอกอะไรไม่ได้)

เกรินเรื่องทองมามาก ส่วนตัวผมสังเกต กราฟทองกะเิงิน มันแทบจะเป็นกราฟเดียวกัน ถ้าผมจะใช้กราฟทองเป็นแนวโน้มให้เงิน (เหลือบมองกราฟเงินตอนนี้MACDก็โน้มเข้าหากันแล้ว ) มันจะอันตรายมัยครับ

ปล.ผมอยู่ต่างจังหวัด ถ้าจะซื้อเม็ดเงิน ต้องวางแผนก่อน 1 วัน + ใจร้อนอยากซื้อเลยอะคับ ว่าจะเดินทางพรุ่งนี้เพื่อไปซื้อวันพฤหัส

รบกวนด้วยนะครับ(กำลังหัดเล่นตามคุณงูดินอะคับ) ขอบคุณครับ

จะลงทุนต้องใจเย็น ๆ ครับ ยิ่งถ้าลงทุนด้วยระบบ trend following ใจยิ่งต้องเย็นยิ่งกว่าน้ำแข็ง ถ้ายังใจร้อน จะทำให้ขาดสติ หวั่นไหวง่าย ถ้ายังรู้สึกว่าใจร้อนอยากซื้อวันนี้พรุ่งนี้ ก็ขอให้หยุดไว้ก่อน ไม่ต้องทำอะไร รอสัปดาห์หน้า ถ้าใจเย็นแล้ว ค่อยมาดูกราฟว่ามันควรเข้าซื้อได้หรือยัง

การเข้าซื้อตามระบบที่ถูกต้อง เราต้องกำหนดจุดซื้อขายให้ชัดเจนครับ เช่นผมดูที่ macd ตัดเส้นสัญญาณ หรือตัดขึ้นเหนือ 0 จุดตัดมันชัดเจนเป็นสัญญาณซื้อขายได้ แต่ถ้าแค่ดูว่ามันโค้ง ๆ แล้ว มันงอขึ้นหน่อยนึงแล้ว อันนี้มันไม่เป็นระบบ แต่มันเป็น subjective คือตามใจเราคิดเดาไปเอง จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ หรือ adx มันไปที่ บลา ๆ ๆ แล้ว จุดไหนละครับที่เราจะใช้เป็นจุดตัดสินใจ ต้องกำหนดไว้ล่วงหน้าก่อนที่จะเข้าซื้อขายนะครับ ถ้ากราฟยังไม่ไปถึงจุดที่เรากำหนดไว้ เราก็ต้องใจเย็นรอมันไปจนกว่ามันจะเป็นไปตามจุดที่เรากำหนด นี่คือวินัยการลงทุน และสำคัญที่สุดในการลงทุนด้วยระบบครับ

ถ้าเราไม่กำหนดหลักเกณฑ์จุดที่เราจะเข้าซื้อหรือขายที่แน่นอน ถ้าเราไม่อดทนใจเย็นรอ เราก็คือเม่าที่โลภอยากซื้อเร็ว ๆ จนติดดอย หรือถูกหลอกให้ขายหมูเพราะหวั่นไหวไปกับข่าวหรือตลาดหรือความเห็นของกูรู้ กูไม่รู้ทั้งหลาย

กำหนดระบบเข้าซื้อขายของตนเองให้แน่ชัดก่อน แล้วทำให้ได้ตามนั้น พึ่งตัวเราเอง เชื่อตัวเราเอง ครับ

ขอบคุณคุณงูดินมากคับ รู้สึกสบายใจขึ้นมาก ขอบคุณที่เตือนสติครับ ขอให้รวยความสุขนะคับ

สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณ ngoodin

ถูกแก้ไข โดย moddang..

กองทุนค่าเงินปอนด์ tisco-UK-BOND

สมาชิกในกระทู้หุ้นข่าวท่านหนึ่ง แนะนำกองทุนค่าเงินปอนด์ของสหราชอาณาจักรของ tisco ให้ผมลองไปศึกษาดู ผมหาข้อมูลดูแล้วน่าจะโอเคสำหรับการจัดพอร์ตเพิ่มในตลาดเงินนอกเหนือจากกองทุนค่าเงินออสเตรเลียของ scbaud ครับ

UK-BOND นี้ลงทุนในพันธบัตรสหราชอาณาจักร ไม่มีการประกันความเสี่ยงค่าเงิน ดังนั้นจึงเปรียบเหมือนการลงทุนในค่าเงินปอนด์เทียบกับเงินบาท ในลักษณะเดียวกับเจ๊อู๊ดหรือกองทุนตราสารหนี้ออสเตรเลียของไทยพาณิชย์ครับ

กองทุนนี้ไม่มีค่าธรรมเนียมการซื้อขายสับเปลี่ยน ซึ่งตรงกับแนวทางการลงทุนของผมที่จะลงทุนในกองทุนที่ไม่มีค่าธรรมเนียมเป็นหลัก เพื่อจะให้ได้ผลกำไรมากที่สุด ไม่ต้องไปเสียยิบย่อยกับค่าธรรมเนียมต่าง ๆ เพราะเราเป็นคนบริหารกองทุนเอง ก็ไม่ควรเสียค่าธรรมเนียมให้คนอื่น จริงไหมครับ

การซื้อขายขั้นต่ำ อันนี้ไม่ค่อยดีแต่ผมก็พอรับได้ คือต้องซื้อขายไม่ตำ่กว่า 20,000 บาท ครับ ดังนั้นถ้าจะจัดพอร์ตเล็กที่สุดสำหรับกองนี้ ก็ต้อง 20,000 บาท

กองทุนนี้จะซื้อขายโดยผูกกับบัญชีของธนาคาร tisco ก็ได้โดยเราสามารถเปิดบัญชีออมทรัพย์กับธนาคารได้เลย หรือจะผูกบัญชีกับต่างธนาคารก็มี 2 ธนาคาร คือไทยพาณิชย์กับกรุงศรีอยุธยาครับ ผมสะดวกกับไทยพาณิชย์ก็เลยผูกบัญชีไว้กับไทยพาณิชย์ แต่ก็มีข้อด้อยคือ กว่าจะพิจารณาอนุมัติตัดบัญชี ใช้เวลา 1 เดือนครับ ในระหว่างที่ยังไม่อนุมัติตัดบัญชีก็ต้องวิ่งไปซื้อขายด้วยเงินสดก่อน

นอกจากการซื้อขายแล้วเพื่อให้เงินงอกเงยมากกว่าฝากออมทรัพย์ เราสามารถเปิดกองทุนพันธบัตรรัฐบาลเอาไว้พักเงินและเป็นกองกลางสำหรับการสับเปลี่ยนได้ เหมือนกองทุน scbtmf , ktss, k-money นั่นเอง คือมีกองทุนพันธบัตรรัฐบาลไทยของ tisco ชื่อว่า tisco-GOV-BOND เราก็เปิดกองนี้ไว้เป็นที่พักเงินเวลายังไม่มีสัญญาณซื้อ UK-BOND พอมีสัญญาณซื้อก็ค่อยสับเปลี่ยนเข้าไปซื้อได้ครับ

กองทุนนี้สามารถสั่งซื้อขายทางอินเตอร์เนตได้สะดวกครับ โดยไปสมัครใช้บริการแจ้ง email ไว้ พอวันรุ่งขึ้นเขาจะส่ง registration code มาให้เราสามารถตั้ง login password ของเราเอง เพื่อเข้าไปดูยอดเงินลงทุนได้ครับ

เท่าที่ตามกราฟดู nav ของกองทุนนี้ขึ้นลงตามอัตราแลกเปลี่ยนค่าเงิน gbp/thb ครับ ช่วงไหนค่าเงิน gbp ขึ้น เราก็สับเปลี่ยนไปเข้า UK-BOND ช่วงไหน gbp อ่อนค่าลง เราก็สับเปลี่ยนกลับมาเข้า GOV-BOND เล่นง่าย ๆ ไม่เสียค่าธรรมเนียม ความเสี่ยงพอ ๆ กับค่าเงิน aud ครับ

กราฟ gbp/thb เทียบกับ nav UK-BOND ขอบคุณกราฟจาก siamchart.com ของคุณคุราคุง และขอบคุณ คุณ tapee ที่แนะนำกองทุนนี้ให้ผมได้ศึกษาครับ

สวัสดีค่ะครูงูดิน

ขออนุญาตเรียกว่าครูนะคะ เพราะได้ความรู้จากบทความที่นำมาถ่ายทอด (ทั้งจากห้องนี้และห้องหุ้นฯ )

ซึ่งเป็นประโยชน์สำหรับคนที่เริ่มต้นศึกษาเรื่องการลงทุนมากๆ

โดยเฉพาะเรื่องการอ่านค่า MACD ชัดเจนมากค่ะ

จะพยายามเรียนรู้เรื่องการลงทุนพร้อมกับฝึกใจให้ทำตามระบบและ...ต้องปลง...อยู่ค่ะ

นับถือน้ำใจที่พร้อมจะให้ผู้อื่นเสมอของครูค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

อันนี้แหละครับที่ต้องการ ขอบคุณท่านงูดินครับ