ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ngoodin

การดูจุดซื้อขายกองทุนระบบ trend following แบบบ้าน ๆ

โพสต์แนะนำ

เมื่อตลาดไม่เป็นใจ ก็ต้องกัดฟันรักษาวินัยการซื้อขายเอาไว้

จากการลงทุนในระบบ trend following นี้ ไม่ใช่ว่าตลาดจะมีแต่ขาขึ้น กับขาลง ในบางช่วงเวลา ตลาดจะไม่มีทิศทางชัดเจน เรียกว่าออก sideway คือขึ้นไปนิดนึง แล้วลงนิดนึง แล้วขึ้นอีก แล้วลงอีก ดังนี้ หากพิจารณาจากจุดเข้าออกที่เราใช้อยู่จะเห็นว่าเราจะต้องเข้า ๆ ออก ๆ บ่อย ๆ ได้กำไรน้อย ขาดทุนมาก ยิ่งออก sideway นานเท่าไหร่ ก็ยิ่งน่าหงุดหงิด โดยเฉพาะหากเราลงทุนในกองทุนที่เก็บค่าธรรมเนียมการซื้อขายเยอะ เราก็จะโดนกองทุนกินค่าธรรมเนียมไปเรื่อย ๆ รวมกับผลขาดทุนอาจจะรอบละ 2-3 เปอร์เซ็นต์ เจอเข้าๆ ออก ๆ สักสองสามรอบก็เสียไปร่วม 10 เปอร์เซ็นต์ จะทำอย่างไร

เราไม่สามารถหลีกเลี่ยงตลาด sideway ได้ ต้องยอมรับมัน และเราก็ไม่รู้ว่ามันจะ sideway นานแค่ไหน ถ้าเราไม่เข้าซื้อเพราะกลัว sideway ต่อไปอีก หากตลาดหยุด sideway เมื่อไหร่ มันจะวิ่งหนึขึ้นไปอย่างเร็ว ทำให้เราตกรถได้ ก็คงไม่มีทางเลือกครับ จำใจเข้าซื้อและขายตามระบบที่เราวางไว้ไปเรื่อย ๆ แต่เราใช้วิธี money management มาบรรเทาปัญหานี้ นั่นคือการเลือกลงทุนในกองทุนที่ไม่เก็บค่าธรรมเนียม หรือเก็บค่าธรรมเนียมน้อย ๆ เพื่อป้องกันการขาดทุนในค่าธรรมเนียม จะทำให้เราลดผลขาดทุนในช่วง sideway ไปได้อย่างดีเลยครับ

ต้องจำไว้ว่า เราลงทุนเพื่อผลกำไร ไม่ใช่ลงทุนเพื่อความมันส์หรือไว้คุยข่มใคร กองทุนที่หวือหวาดูน่าสนุก เช่น k-oil มีค่าธรรมเนียมต่ำแต่ก็มีความเสี่ยงสูงเพราะซื้อแ้ล้วต้องลุ้นราคาในอนาคต เมื่อก่อนผมก็ลงไปเล่น สนุกดี ลุ้นดี แต่สุดท้ายก็มาคิดว่าเราจะมาสนุกทำไมถ้ากำไรน้อยและบางอย่างอยู่เหนือการควบคุมของเรา เพราะเราไม่รู้วากองทุนหลัก คือ DBO จะตัดสินใจอย่างไร หรืออย่างกองทุน scbce ที่ลงทุนในตลาดฮั่นเส็งหวือหวาน่าดู แต่ค่าธรรมเนียมแพงจัด ตลาดออก sideway แค่สองสามครั้งค่าธรรมเนียมกินไป 4-5% เมื่อรวมกับผลขาดทุนในช่วง sidway อีก ก็ยิ่งขาดทุนเยอะแล้วจะลงทุนไปทำไม สู้ออกมาเล่นเฉพาะกองทุนที่ตรงไปตรงมาดูทิศทางง่ายค่าธรรมเนียมน้อย อย่าง scbset k-set50 หรือแบบไม่มีค่าธรรมเนียมอย่าง scbaud scbdv ดีกว่า จากนั้นผมก็เลือกหาลงทุนในกองทุนที่ิอิงกับ set และไม่เก็บค่าธรรมเนียมอย่าง kttn ktsf ฯลฯ ก็เป็นการช่วยบรรเทาปัญหาขาดทุนค่าธรรมเนียมในช่วง sidway ไปได้ นอกจากนี้ในช่วงที่มี trend ก็ยังได้กำไรแบบเต็มเม็ดเต็มหน่วยอีกด้วย

จากภาพตัวอย่างของกราฟในช่วง sideway จะเห็นว่าเราจะขาดทุนอย่างไร และถ้าเสียค่าธรรมเนียมซื้อขายมากในแต่ละครั้งก็ยิ่งขาดทุนมากไปอีก

:ph34r:

post-835-082159000 1284079058.gif

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มาดูกราฟจริง ๆ กันเลยครับ

เรียนรู้หลักการมาแล้วลองดูจากกราฟของจริงเลย อันนี้เป็นกองทุน scbaud ในปัจจุบันนี้ครับ เส้นสีเหลืองคือเส้น ma5

จะเห็นว่าที่ผ่านมา ผมทำลูกศรขึ้น ๆ ลง ๆ ไว้ ลองมาอ่านตามดูตามลำดับตัวเลขครับ

1 ราคาตัดลงต่ำกว่า ma5 เป็นสัญญาณขายตาม ma

2 ราคาตัดขึ้นเหนือ ma5 เป็นสัญญาณซื้อตาม ma

3 ราคาทำจุดต่ำยกสูง เป็นสัญญาณซื้อตามกราฟราคา ตรงนี้จะเห็นว่าหากเราไม่ซื้อตาม ma ไปก่อน กว่าราคาจะทำจุดต่ำยกสูง ราคาก็วิ่งขึ้นไปไกลแล้ว จะได้ของแพง ผมจึงใช้ทั้งสองระบบควบคู่กันไปครับ

4 ราคาทำจุดต่ำยกสูง เป็นสัญญาณซื้อ ถ้าซื้อไว้ตั้งแต่ลูกศรเบอร์ 2 หรือเบอร์ 3 แต่ยังมีเงินเหลือ ก็หยอดเพิ่มตรงนี้อีกได้ แต่เอาแค่ 10-20% ก็พอ เพราะไม่ใช่ต้นคลื่น หากหยอดไปเยอะ เดี๋ยวราคาเกิดกลับตัวทันที จะกลายเป็นขาดทุนเอาครับ หรือใครมีเต็มพอร์ตแ้ล้วจะดูเฉย ๆ ไม่หยอดเพิ่มก็จะปลอดภัยที่สุดครับ

5 ราคาตัด ma5 ลง เป็นสัญญาณขาย ตรงจะเห็นว่า หากเราไม่ขายตาม ma ไปก่อน กว่าราคาจะลงไปต่ำกว่าจุดต่ำสุดเดิม เราก็อาจจะขาดทุนได้

ระหว่าง 5-6 ราคาต่ำกว่า ma5 และไม่มีการทำจุดต่ำยกสูงให้เห็น ยังไม่มีสัญญาณซื้อ เราก็เก็บเงินไว้ก่อน

6 ลูกศรนี้ผมทำไว้ตัวเดียว แต่ถ้าจะให้จริง ๆ แล้วต้องมีทั้งขึ้นลงสองสามตัว จะเห็นว่าเริ่มแรกราคาตัด ma5 ขึ้น เป็นสัญญาณซื้อ แล้วย่อตัวลงมาตัด ma5 ลงเป็นสัญญาณขาย แล้วก็ดีดกลับตัด ma5 ขึ้นเป็นสัญญาณซื้อ ในขณะเดียวกันก็เป็นการทำจุดต่ำยกสูงอีกด้วย

7 ราคาย่อตัวลงมาตัด ma5 ลงไปนิดหนึ่ง เป็นสัญญาณขายตาม ma

8 ราคาดีดขึ้นตัด ma5 ขึ้นไปใหม่ และในขณะเดียวกันก็เป็นการทำจุดต่ำยกสูง เป็นสัญญาณซื้อ

จะเห็นได้ว่า การลงทุนด้วย 2 ระบบ ทั้งตามรูปกราฟและตาม ma จะช่วยส่งเสริมซึ่งกันและกัน ในบางช่วง ma ได้ผลดี บางช่วงดูจุดต่ำยกสูงได้ผลดี ดังนั้น สำหรับพอร์ตกองทุนแต่ละพอร์ต ผมจึงใช้ 2 ระบบควบคู่กัน โดยแบ่งเข้าออกระบบละครึ่งพอร์ตครับ

post-835-047010900 1284080316.gif

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

อีกกราฟหนึ่งครับ เป็นกองทุน scbset ครับ ผมเขียนลูกศรไว้ลองดูกันเองนะครับ

จะเห็นว่าลูกศรล่าสุด ราคาต่ำกว่าราคาต่ำสุดเดิม แต่ยังไม่หลุดเส้น ma9 เป็นสัญญาณขายออกครึ่งพอร์ตของผมวันนี้ครับ

post-835-084471400 1284080719.gif

เมื่อตลาดไม่เป็นใจ ก็ต้องกัดฟันรักษาวินัยการซื้อขายเอาไว้

จากการลงทุนในระบบ trend following นี้ ไม่ใช่ว่าตลาดจะมีแต่ขาขึ้น กับขาลง ในบางช่วงเวลา ตลาดจะไม่มีทิศทางชัดเจน เรียกว่าออก sideway คือขึ้นไปนิดนึง แล้วลงนิดนึง แล้วขึ้นอีก แล้วลงอีก ดังนี้ หากพิจารณาจากจุดเข้าออกที่เราใช้อยู่จะเห็นว่าเราจะต้องเข้า ๆ ออก ๆ บ่อย ๆ ได้กำไรน้อย ขาดทุนมาก ยิ่งออก sideway นานเท่าไหร่ ก็ยิ่งน่าหงุดหงิด โดยเฉพาะหากเราลงทุนในกองทุนที่เก็บค่าธรรมเนียมการซื้อขายเยอะ เราก็จะโดนกองทุนกินค่าธรรมเนียมไปเรื่อย ๆ รวมกับผลขาดทุนอาจจะรอบละ 2-3 เปอร์เซ็นต์ เจอเข้าๆ ออก ๆ สักสองสามรอบก็เสียไปร่วม 10 เปอร์เซ็นต์ จะทำอย่างไร

เราไม่สามารถหลีกเลี่ยงตลาด sideway ได้ ต้องยอมรับมัน และเราก็ไม่รู้ว่ามันจะ sideway นานแค่ไหน ถ้าเราไม่เข้าซื้อเพราะกลัว sideway ต่อไปอีก หากตลาดหยุด sideway เมื่อไหร่ มันจะวิ่งหนึขึ้นไปอย่างเร็ว ทำให้เราตกรถได้ ก็คงไม่มีทางเลือกครับ จำใจเข้าซื้อและขายตามระบบที่เราวางไว้ไปเรื่อย ๆ แต่เราใช้วิธี money management มาบรรเทาปัญหานี้ นั่นคือการเลือกลงทุนในกองทุนที่ไม่เก็บค่าธรรมเนียม หรือเก็บค่าธรรมเนียมน้อย ๆ เพื่อป้องกันการขาดทุนในค่าธรรมเนียม จะทำให้เราลดผลขาดทุนในช่วง sideway ไปได้อย่างดีเลยครับ

ต้องจำไว้ว่า เราลงทุนเพื่อผลกำไร ไม่ใช่ลงทุนเพื่อความมันส์หรือไว้คุยข่มใคร กองทุนที่หวือหวาดูน่าสนุก เช่น k-oil มีค่าธรรมเนียมต่ำแต่ก็มีความเสี่ยงสูงเพราะซื้อแ้ล้วต้องลุ้นราคาในอนาคต เมื่อก่อนผมก็ลงไปเล่น สนุกดี ลุ้นดี แต่สุดท้ายก็มาคิดว่าเราจะมาสนุกทำไมถ้ากำไรน้อยและบางอย่างอยู่เหนือการควบคุมของเรา เพราะเราไม่รู้วากองทุนหลัก คือ DBO จะตัดสินใจอย่างไร หรืออย่างกองทุน scbce ที่ลงทุนในตลาดฮั่นเส็งหวือหวาน่าดู แต่ค่าธรรมเนียมแพงจัด ตลาดออก sideway แค่สองสามครั้งค่าธรรมเนียมกินไป 4-5% เมื่อรวมกับผลขาดทุนในช่วง sidway อีก ก็ยิ่งขาดทุนเยอะแล้วจะลงทุนไปทำไม สู้ออกมาเล่นเฉพาะกองทุนที่ตรงไปตรงมาดูทิศทางง่ายค่าธรรมเนียมน้อย อย่าง scbset k-set50 หรือแบบไม่มีค่าธรรมเนียมอย่าง scbaud scbdv ดีกว่า จากนั้นผมก็เลือกหาลงทุนในกองทุนที่ิอิงกับ set และไม่เก็บค่าธรรมเนียมอย่าง kttn ktsf ฯลฯ ก็เป็นการช่วยบรรเทาปัญหาขาดทุนค่าธรรมเนียมในช่วง sidway ไปได้ นอกจากนี้ในช่วงที่มี trend ก็ยังได้กำไรแบบเต็มเม็ดเต็มหน่วยอีกด้วย

จากภาพตัวอย่างของกราฟในช่วง sideway จะเห็นว่าเราจะขาดทุนอย่างไร และถ้าเสียค่าธรรมเนียมซื้อขายมากในแต่ละครั้งก็ยิ่งขาดทุนมากไปอีก

post-835-082159000 1284079058.gif

ไม่ได้เล่นหุ้นแต่อย่างใด..แต่ก็ต้องขอบคุณแทนเพื่อนๆ..และสำหรับความรู้ที่ได้ศึกษาไว้เป็นแนวทางค่ะ !10 !01 !thk

สวัสดีครับ คุณงูดินเปิดกระทู้ใหม่เเล้ว

ว่างๆ จะมาขอคำชี้เเนะครับ

ไม่ได้เล่นหุ้นแต่อย่างใด..แต่ก็ต้องขอบคุณแทนเพื่อนๆ..และสำหรับความรู้ที่ได้ศึกษาไว้เป็นแนวทางค่ะ em183.gif em0009.gif 5fc0f220.gif

แหมเจ้ แบบนี้เขาใช้ซื้อขายทองก็ได้จร้า หลักการเดียวกันเลยwub.gif

แหมเจ้ แบบนี้เขาใช้ซื้อขายทองก็ได้จร้า หลักการเดียวกันเลยwub.gif

ไม่บอกไม่รู้น้า..อาตี๋เละ

ขอบคุณค่ะ คุณงูดิน เข้าใจเพิ่มเยอะเลย เดี๋ยวต้องอ่านอีกหลายๆ รอบ อ้อจะให้สามีอ่านด้วยจะได้ไม่ต้องสอนเอง เพราะสอนเองก็คงไม่รู้เรื่อง เพราะเรายังไม่แม่นเลย !32 !32

สวัสดีครับ คุณงูดินเปิดกระทู้ใหม่เเล้ว

ว่างๆ จะมาขอคำชี้เเนะครับ

ขอบคุณครับคุณ seam888 ผมได้คำแนะนำจากคุณ seam888 นี่แหละครับที่ทำให้ผมเปลี่ยนระบบการลงทุนนำ trend following มาใช้กับกองทุนอย่างเต็มตัว เมื่อทำแล้วก็รู้สึกได้ผลดี ลงทุนอย่างสบายใจจริง ๆ แถมได้กำไรแบบ(เกิน)พอเพียงอีกด้วย อิอิ เป็นผมต่างหากที่ต้องขอคำชี้แนะจากคุณ seam888 มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมก็ขอความกรุณานะครับ

ขอบคุณครับ ความรู้ที่แบ่งปัน กัน !01 !01 !01

พี่งูดินครับ

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับ บทความชุดนี้

ผมขออนุญาตCopy แล้วรวบรวมอ่านอีกหลายครั้งเลยนะครับ เพราะเสาร์อาทิตย์นี้นั่งอ่านแล้ว รู้เลยว่า

ได้อะไรมามากมาย มากกว่าไปเรียน หรือ สัมมนาเสียอีก

ต้องขอโทษพี่ด้วยที่รบกวนขอคำแนะนำแล้ว ยัง ทำให้พี่เสียเวลามากในการโพสแนะทางการลงทุนที่ดีเยี่ยมแบบนี้ออกมา

ขอบพระคุณมากครับ

!01 !01 !01 !01 !01

ขอตามมาให้กำลังใจกระทู้ใหม่ของท่านแม่ทัพ Gnoodin ครับ ทำให้เข้าใจอะไรต่อมิอะไรขึ้นมากเลย ขอบคุณครับ