ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ngoodin

การดูจุดซื้อขายกองทุนระบบ trend following แบบบ้าน ๆ

โพสต์แนะนำ

AUD จะเห็นว่าขณะนี้เป็นไปตามเส้นสีเขียวที่เคยลากไว้ คือมีการกลับตัวสำเร็จ สามารถยืนอยูเหนือ ma5 ได้ แล้วมีการทำจุดต่ำยกสูง เป็นสัญญาณขาขึ้นที่แข็งแรงแล้ว ทุกคนควรจะมีเต็มพอร์ต ถือไว้รอลุ้นขึ้นไปเรื่อย ๆ ครับ

post-835-080956300 1286967300.png

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น
:wub: มาติดตามความเคลื่อนไหวของท่านผู้นํากองทุนค่ะ อิอิ :P

มาให้แต้มท่านเทพงูดินอีกแล้ว :lol: :lol: :lol:

ไปไหน เราไปด้วย :lol: :lol: :lol:

aud ช่วงที่ผ่านมามีจุดน่าสนใจศึกษาครับ จากรูปที่แล้วที่ผมบอกว่า aud กำลังจะกลับขึ้นและทุกคนควรมีเต็มพอร์ต แต่ปรากฏว่า aud วิ่งออก sideway ทั้งสัปดาห์ ซึ่งการลงทุนแบบ trend following นี้ถ้าเจอ sideway ละก็ ต้องคืนกำไรกลับไปบ้างครับ นั่นเป็นธรรมชาติของระบบ และผมก็โดนระบบดูดกำไรกลับไปเช่นกัน ลองดูตามรูปนี้ครับ

จากจุดสีเขียวทั้งหมด เป็นจุดเข้าซื้อของผมครับ จุดเขียวจุดแรก เข้าซื้อเมื่อราคาตัด ma5 ขึ้น อันนี้ผมเข้าไปครึ่งพอร์ต ตามระบบ แต่มาที่จุดเขียวที่สองเป็นจุดต่ำยกสูงซึ่งเป็นสัญญาณหยอดเข้าเพิ่มอีกครึ่งพอร์ตของผม

ต่อมาที่จุดแดงแรก เป็นช่วงที่ราคาผันผวนลงมาใต้เส้น ma5 ซึ่งเป็นสัญญาณขายออกครึ่งพอร์ต จะเห็นว่าจุดเขียวแรกอยู่สูงกว่าจุดแดงแรก จึงเป็นการขายขาดทุนที่เรียกว่า stop loss

มาถึงจุดเขียวที่สามเป็นสัญญาณดีดขึ้นเหนือ ma5 จึงเป็นสัญญาณกลับเข้าซื้ออีกครั้งหนึ่ง

พอมาถึงจุดแดงที่ 2 และที่ 3 จะเห็นว่าหลังจากซื้อไปแล้ว ราคากลับตัวลงต่ำกว่า ma5 และ ต่ำกว่าจุดต่ำสุดเดิม เป็น lower low ซึ่งเป็นสัญญาณกลับตัวเป็นขาลงทั้งสองสัญญาณ ผมจึงขายล้างพอร์ต และจะเห็นว่าจุดแดงอยู่ต่ำกว่าจุดเขียวที่ 2,3 ที่ซื้อทั้งหมด จึงเป็นการขายขาดทุนหรือ stop loss เช่นกัน

จะเห็นว่า ในช่วง sideway ที่ราคาวิ่งขึ้นวิ่งลงไต่เส้น ma5 แบบไม่มี trend ที่แน่นอนนี้ ทำให้เราถูกกิน stop loss ได้อย่างไร ซึ่ง aud เท่าที่ผ่านมาเป็นตัวอย่างที่ดีครับ

สำหรับ aud ในขณะนี้ จะเห็นว่าอยู่ใน trend ขาลงชัดเจนแล้ว ผมก็ต้องเก็บเงินไว้รอเมื่อมีสัญญาณเป็น trend ขาขึ้นอีกครั้งหนึ่งครับ

:ph34r:

post-835-046557000 1287818513.png

สุดยอดครับ ใครอ่านบอดนี้ อย่าลืมสมทบทุนช่วยเหลือน้ำท่วมกันด้วยนะครับ

เงินที่หามาได้ ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงคืนสังคมบ้างนะครับ

ขอให้เจริญๆๆๆๆๆๆๆกันนะครับ

+1 สุดยอดดด ขอบคุณมากครับคุณงูดิน :ph34r: :lol: ได้ความรู้เพิ่มมากเลยครับ ตามระบบคุณงูดินนี้ กราฟทองใช้กราฟ D1 กับ MA 20 เป็น EMA ใช่ไหมครับ

+1 สุดยอดดด ขอบคุณมากครับคุณงูดิน :ph34r: :lol: ได้ความรู้เพิ่มมากเลยครับ ตามระบบคุณงูดินนี้ กราฟทองใช้กราฟ D1 กับ MA 20 เป็น EMA ใช่ไหมครับ

ทองคำผมใช้ราย day และ ma20 ครับ แต่ระบบของคุณจะใช้อะไรก็ได้ครับแล้วแต่ว่าเล่นยาวหรือเล่นสั้น

:ph34r:

ขอบคุณมากครับ ผมก็หวังพึ่งพิงระบบนี้คุณงูดินแหละครับ(เพิ่งมาอ่านเจอครับ) เพราะอยากให้การลงทุนเป็นเรื่องสบายๆครับ :ph34r: :lol:

ขออนุญาติ นำไปเผยแพร่ นะครับ... หวังว่าคงไม่ว่าอะไรกัน

มาตามอาจารย์งูด้วยคน

สุดยอด +1 ด้วยค่ะ