ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ ถือโอกาสวันทองลงแบบนี้ มาพูดคุยกับชาวสมาชิกThaigold กันหน่อย

วันนี้ทองลงครับ ลงเยอะซะด้วยประมาณ 40$ ภายในชั่วข้ามคืน สาเหตุหลักๆก็มาจาก การที่จีนปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยขึ้นจาก 2.25% ไปที่ 2.5%

หรือพูดง่ายๆว่าปรับขึ้นแค่ "สลึงเดียว" เป็นการปรับขึ้นครั้งแรกในรอบ3ปี

ทำไม?การปรับขึ้นดอกเบี้ยของจีนทำให้ทองลง ??

คำตอบก็คือ = มันทำให้"ค่าเงินหยวน"แข็งค่าขึ้นครับ เป็นผลทำให้ ดอลล่าห์อินเด็กซ์(USDX)ปรับตัวเพิ่มขึ้น

เพราะจีนนั้นมีนโยบาย "Currency Peg" หรือ นโยบาย "ตรึงอัตราแลกเปลี่ยนคงที่" ไว้กับอเมริกาครับ

แน่นอนว่า เมื่อหยวนแข็งขึ้น ดอลล่าห์ก็แข็งขึ้นตาม ทำให้ทองคำที่กำหนดราคาซื้อขายด้วยสกุลเงินดอลล่าห์นั้นอ่อนตัวลง

อย่างฮวบฮาบ...

จากสถานะการณ์ดังกล่าว

สรุปได้ว่าการที่เราเห็นดอลล่าห์ แข็งค่าขึ้นมากมายวันนี้อันเป็นเหตุให้ทองคำลงราคา ไม่ได้มาจากตัวดอลล่าห์เองที่แข็งแกร่ง

แต่เป็นเพราะตัวเงินหยวนต่างหากที่แข็งแกร่งขึ้น

อีกประเด็นนึงที่ดูเหมือนจะมีผลทางจิตวิทยามากมาย นั่นก็คือการที่นาย Timothy Geithner รมว.คลังและหัวหน้าทีมเศรษฐกิจของสหรัฐ

ออกมาปฏิเสธการลดค่าเงินดอลล่าห์เพื่อใช้หนี้ และมีนโยบายทำให้ดอลล่าห์แข็งค่าขึ้น จากคำพูดนี้ยิ่งส่งผลให้มีแรงเทขายทองคำออกมามากขึ้น

กดดันราคาทองคำ เข้าไปอีกหนึ่งเด้ง

ถามว่าแล้ว ควรทำอย่างไร ? สำหรับนักลงทุนทองคำแน่นอนครับ ควรใช้โอกาสประเภทนี้ "ซื้อเพิ่ม!" ทยอยสะสมทองคำทุกครั้งที่มันลง

เหตุผลก็เพราะ

1 การปรับขึ้นดอกเบี้ยเพียงสลึงเดียวของจีนมีผลในระยะสั้นๆ ไม่มีนัยสำคัญมากมายเมื่อเทียบกับอัตราเงินเฟ้อในจีนที่ยังมากกว่า เพื่อให้เห็นภาพ

เหมือนการที่เราฝากเงินไว้ในธนาคารพานิชย์ทั่วไป ดอกเบี้ยที่คุณจะได้นั้นน้อยยยมากก แม้การปรับเพิ่มให้คุณอีก 1 สลึงก็ไม่ได้มากมาย

เมื่อถึงเวลาคุณถอนเงินฝากออกมา ถึงจะได้เงินต้นบวกดอกเบี้ย สรุป = ขาดทุนครับ เพราะเงินต้นบวกดอกเบี้ยวันถอนเอาไปซื้อของได้น้อยกว่าเดิมในวันที่คุณเอาเงินไปฝาก

เพราะ "เงินเฟ้อ" ครับ การขึ้นดอกเบี้ยของจีนก็เช่นกัน ยังติดลบอยู่เมื่อเทียบกับอัตราเงินเฟ้อ ทองคำจึงยังดูน่าสนใจกว่าสำหรับประชาชนชาวจีน

2 นโยบายดอลล่าห์แข็งค่าของคุณ Timothy Geithner นั้นขอบอกอย่างไม่เกรงใจว่า "ไร้สาระ" ครับ นโยบายเค้าดีครับแต่ต้องดูที่การกระทำ

เปรียบเหมือนเรามี "นโยบายจะเพาะกล้าม ทำซิกแพ็ค" นโยบายเราดีครับไม่ใช่ไม่ดี แต่สิ่งที่เราทำคือ ดูทีวีทั้งวัน กินพิซซ่าและหม่ำไอติม แทนที่จะไปฟิตเนสยกเวทหรือแม้แต่ วิ่งจ๊อกกิ้งก็ไม่ทำ แล้วจะมีนโยบายดีๆ ไปทำไม เช่นกัน สหรัฐยังเล็งที่จะอัดฉีดเงินเข้าระบบ (QE2) รัฐบาลยังใช้จ่ายเงินมือเติบไม่ได้มีมาตราการอะไรออกมาที่จะสอดคล้องกับการที่จะทำให้ดอลแข็งเลยแม้แต่น้อยมีแต่จะทำให้ อ่อนยวบๆลงไปอีก

ทองคำยังเป็นสินทรัพย์ที่น่าสนใจไม่ว่าเวลาจะผ่านไปแค่ไหนก็ตาม แต่มันไม่ได้ปรับขึ้นเป็นเส้นตรงย่อมมีการปรับและพักฐานบ้างเป็นธรรมดา

ขอให้เพื่อนนักลงทุนทุกท่านโชคดีครับ :D

By Nexttonothing

GSH Goldsmith

http://gshgoldwebng.com

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วิเคราะห์โดนใจ!! ทั้งมุมมองและการ์ตูนสะท้อนความเป็นจริงของพื้นฐานทองคำและระบบเงินตราได้ชัดเจนมาก !gd !gd

ชอบรูปอ่ะ...เริ่มเล่นทองแท่งครั้งแรกช่วงเดือนสิงหา 2549 ตอนนั้น 11500

.พอซื้อ คุณแม่บ่นๆๆๆ ซื้อมาทำไม ทองแพงจะตาย พอถึงวันนี้ 19050 คุณแม่บอก ทองลงแล้วออกไปซื้อให้หน่อย :lol:

วิเคราะห์โดนใจ!! ทั้งมุมมองและการ์ตูนสะท้อนความเป็นจริงของพื้นฐานทองคำและระบบเงินตราได้ชัดเจนมาก !gd !gd

ขอบคุณครับ ลูกพี่ .... :lol:

เห็นด้วยค่ะ วิเคราะห์โดนใจ และการ์ตูน สะท้อนได้แจ่มสุด ๆ เลยค่ะ..

เป็นความเคยชินครับ คนไทยชอบพูดว่า"แพง" โดยไม่เข้าใจความหมายที่แท้จริง ที่จริงแล้วราคาของสิ่งต่างๆนั้นย่อมมีราคาสูงขึ้นไปตลอดเวลา เนื่องจากเงินเฟ้อครับ แต่คนมีรายได้เท่าเก่าหรือน้อยลง จึงรู้สึกว่าของแพงขึ้น จริงไม๊ครับ :P :D :)

อย่าเข้าซื้อเมื่อราคาสูงมากๆนะครับ ไม่ว่าเศษรฐกิจจะแย่แค่ไหนก็ตาม เพราะทุกๆอย่างมันคือการลงทุน

อย่าเข้าซื้อเมื่อราคาสูงมากๆนะครับ ไม่ว่าเศษรฐกิจจะแย่แค่ไหนก็ตาม เพราะทุกๆอย่างมันคือการลงทุน

แล้วขนาดใหนที่เรียกว่าสูง ขนาดใหนที่เรียกว่าต่ำครับ ไม่เข้าใจwub.gif

แล้วขนาดใหนที่เรียกว่าสูง ขนาดใหนที่เรียกว่าต่ำครับ ไม่เข้าใจwub.gif

ตอบยากเลยว่าไหนสูงไหนต่ำ เพราะทองก็ทำนิวไฮเรื่อยๆ555 แต่ที่ผมจะบอกนั้นหมายถึง ช่วงเวลานี้อ่ะครับ บางทีเราตามข่าวมากไป เพราะที่ผ่านมามันลากขึ้นอย่างเดียวขาซื้อก็ติดใจ ลงนิดๆก็ซื้อแล้ว แล้วมันก็ขึ้นจริงๆด้วย กำไรกันถ้วนหน้า แต่อยากจะให้ระวัง เพราะมันอาจจะไม่เสมอไปครับ ทางที่ดีมี stpo loss เป็นอาวุธคู่กาย ^_^

ชอบรูปอ่ะ...เริ่มเล่นทองแท่งครั้งแรกช่วงเดือนสิงหา 2549 ตอนนั้น 11500

.พอซื้อ คุณแม่บ่นๆๆๆ ซื้อมาทำไม ทองแพงจะตาย พอถึงวันนี้ 19050 คุณแม่บอก ทองลงแล้วออกไปซื้อให้หน่อย :lol:

อันนี้เจอบ่อยๆ ครับ ยินดีกับคุณ SeaSea ด้วยนะครับที่ได้ ซื้อทองคำในราคาถูก ตั้งแต่ บาทละ หมื่นต้นๆ .... :D

ขอบคุณนะคะ คุณ Nexttonothing....

ตอนแรกก็ งง ว่า จีนขึ้นดอกเบี้ย แค่ .25% ทำไม..ทำให้ทองลงตั้งเกือบ 40 เหรียญ

พออ่านบทความของคุณก็เข้าใจแจ่มแจ้งแล้วคะ

post-378-018512100 1287571061.gif