ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หมายความว่าอย่างไรคะ?

หมายความว่าตอนนี้ในตลาด พวกรายใหญ่ก้อคิดไม่เหมือนกันค่ะ มีทั้ง sใหม่ และปิด s ไม่ใช่ว่ารายใหญ่ทั้งหมดจะsกันทั้งตลาด (ถ้าเป็นอย่างนั้นหนาวแน่เตรียมหาหลุมหลบภัยได้เลยค่ะ)

แต่ในกลุ่มรายใหญ่ คนที่มีpowerที่สุด ก้อคือ us bullion banks ถ้าพวกเค้าเริ่มปิด s ก้ออาจจะเป็นสัญญาณที่ดีขึ้นมาหน่อยว่า แรงขายอาจจะค่อยๆน้อยลงค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ครบรอบ 10 ปี 11 กันยายน

คนมักจะคุยกันว่า เมื่อตอนที่เกิดเรื่อง คุณอยู่ที่ไหน และทำอะไรอยู่

มาดูตัวเลขปีนี้ กับตัวเลขเมื่อ 10 ปีก่อนกันครับ

ถ้าดูพลังงาน และ อาหาร ขึ้นอย่างน้อย 100% กันทั้งนั้น

(ไม่นับเนื้อวัว อาหารหลักของอเมริกันชน ขึ้นเพียง 69% เ่ท่านั้น)

ลองดูบรรทัดที่ทำสีเหลืองๆไว้

Alternative Cumulative Inflation หรือ อัตราเงินเฟ้อที่ผู้จัดทำคำนวณเอง = 155% ( เฉลี่ย 15% ต่อปี )

Cumulative Inflation (US BLS) หรือ อัตราเงินเฟ้อที่ลุงแซมเป็นผู้จัดทำ = 28% ( เฉลี่ย 2.8% ต่อปี )

ของจริงยังไม่มาครับ มี physical กอด physical ไว้แน่นๆนะครับ

source : http://acrossthestreetnet.wordpress.com/2011/09/11/september-11-ten-years-later-selected-statistics/

via : http://maxkeiser.com/2011/09/11/of-course-warren-buffett-owns-none-gee-what-am-i-going-to-do-with-all-this-pesky-silver/

post-2564-054172100 1315759460.png

ใครอ่านเยอรมันออกช่วยทีครับ

ต้นฉบับมาจาก link นี้ : http://www.propagand...n-entfernt.html

ผมดูแต่กราฟ แล้วเอามาบรรยายเองครับ

ใครที่มองกราฟราคาทองตอนนี้ ย้อนกลับไปเทียบกับกราฟทองตอนช่วงปี 80 แล้ว กลัวว่า "ฟองสบู่" ทองคำใกล้แตกแล้ว

มาลองดูกราฟ 3 กราฟนี้กันครับ แต่แทนที่จะเทียบโดยใช้ scale ปกติ กราฟนี้ใช้ "log" scale ในการเปรียบเทียบ

เพราะฉะนั้น "ภาพลวงตา" ที่ทำให้เราเห็นว่าราคาตอนนี้ เหมือนกับราคาตอนฟองสบู่ใกล้แตก นั้นหายไป

ถ้าเชื่อว่าประวัติศาสตร์จะต้องซ้ำรอย

สามกราฟข้างล่าง เป็นเครื่องยืนยันว่า ของจริงยังไม่มา ครับ

ภาพแรก อัตราส่วน DJIA : GOLD (ที่พวกเรารอให้มันเป็น 1:1 อยู่ sleep.gif)

ภาพที่สอง ราคาทองคำ

ภาพที่สาม ราคาเงิน (จริงๆ)

ถูกแก้ไข โดย wcg

ขออนุญาตแชร์มุมมองจากนักวิเคราะห์

เครดิท คุณ Sang Chai

Sang Chai

"ในที่สุด ขา C แห่ง อีเลียตเวฟ ก็จบลง แล้ว ราคาทองคำ น่าจะแกว่งตัวใน Chanel ของสามเหลี่ยมต่อไปอีกสักพัก มองจุด การทดสอบแนวรับ 1855 1833 1810 เป็นจุดเข้าซื้อ ระยะยาวการเบรก ผ่าน 1919 ทะลุ 2000 เหรียญ ค่อนข้างสูง ส่วน QE 3จะมาไม่มาไม่สำคัญ สำคัญว่า อเมริกากับยุโรป หมดแรงเมื่อไร ยุโร ดอลเน่าแน่ ตอนนี้ เงินฟรังสวิสโดนแทรกแซงไปแล้ว เหลือแต่ทองคำการปะทุนี้แค่เริ่มต้น สนใจลงทุน ทองคำ เข้ามาคุยกันครับ"

มุมมองข้างต้นถ้าประกอบกับที่ SPDR เข้าซื้อ 10.51 ตัน ก็น่าคิดนะคะ

ถูกแก้ไข โดย Fanclub

ขอบคุณครับ แต่ทำไมรูปไม่ขึ้นเลยครับ เป็นกากบาทสีแดงทั้งหมดที่เป็นรูปภาพ

คั่่นเวลาด้วย ตัวอย่างธนบัตรของสกุลเงิน Drachma ของกรีซ ที่คาดว่าอาจถูกใช้เป็นทางเลือกหนึ่งในการแก้ปัญหาหนี้สินของกรีซครับ

แผน A คือ EU ยอมให้กรีซ(แม้ยังอยู่ในยูโร) เลิกใช้เงินสกุลยูโร และกลับไปใช้เงินสกุลตัวเอง

ซึ่งอาจรวมถึงการยอมให้ กรีซ ล้มละลาย ด้วยครับ

หลังจากที่มีกระแสข่าวลือเรื่องการ Default ของกรีซในปลายสัปดาห์ที่ผ่านมา วันนี้ก็มีเฮดไลน์แรงๆออกมาจาก Bloomberg ในประเด็นว่าเยอรมันอาจจะ "ถอดใจ" ยอมแพ้ในการโอบอุ้มกรีซอีกต่อไป.......ถ้าไม่มีไฟ คงไม่มีควันครับ และเมื่อควันฟุ้งขนาดนี้แล้ว ก็อาจจะเร็วๆนี้ หรือบางบทวิเคราะห์ก็ให้ไว้ไม่เกิน 90 วัน หรือภายในกลางเดือนพฤศจิกายน 2011 ใครที่ยังถือครองเงินยูโรอยู่ คงรู้แล้วนะครับว่าต้องทำยังไง!!

Germany Readies Surrender in Fight to Save Greece

credit : facebook คุณ Jimmy Siri ครับ :lol:

closing price 1817 ต้อง stop ออกนะคะ รอระบบรอบหน้า อย่าช้อนนะ อันนี้ของจริง !58

ลองอ่านกันดุนะครับ

อธิบายสาเหตุที่ว่าทำไมหลังๆ มานี้จึงมีความผันผวนของราคาทองสูงมาก

http://www.24hgold.com/english/news-gold-silver-the-death-of-liquidity.aspx?article=3617341372G10020&redirect=false&contributor=Theodore+Butler

โดยสรุปก็คือ

จากการที่ราคาทองพุ่งสูงขึ้นจาก 1500-1900 ในช่วงเดือนที่ผ่านมา ผูเขียนมีข้อมูลว่า commercial trader ฝั่ง short ทั้งหลายขาดทุนกันมหาศาล

ตรงนี้เองทำให้ สำนักงานกลาง ที่ความคุมบริหารการเงิน ของบริษัทที่ทำการ short ทองเหล่านี้ สั่งลดวงเงินการเทรด ของสำนักงาน หน่วยงาน ของเขาที่มีหน้าที่ซื้อขายทองคำลง เพื่อจำกัดการสูญเสีย

ตรงนี้เอง ทำให้ยอดซื้อ (ขาย) ของ commercial trader จำนวนมากหดหายไปจากตลาด

commercial trader เคยทำตัวเป็น market maker ที่จะอยู่ในทิศทางตรงข้ามกับ trader ชนิดอื่นๆ อยู่เสมอ

เมื่อ commercial trader พวกนี้หายไปจากตลาด

ก็กลายเป็น commercial trader อีกจำพวกหนึ่งซื่งเทรดโดยใช้ Algorithm (โปรแกรมคอม) แบบ High Frequency Trading (HFT)

ซึ่งจะปั่นราคาขึ้นๆ ลงๆ สร้างเทรนด์ย่อยๆ ขึ้นๆ ลงๆ เพื่อทำกำไรหลายๆ รอบในแต่ละวัน

(ปริมาณซื้อขายที่เห็นช่วงนี้ จึงคล้ายๆ ปริมาณการซื้อขายเทียม ที่เกิดจากการซื้อขายวันละหลายๆ รอบของ HFT แต่ปริมาณซื้อขายจริงๆ หดหายไปเยอะ)

การเทรดโดยใช้ HFT นี่เองเป็นสาเหตุของความผันผวนของราคาในช่วงนี้

และเป็นความผันผวนที่ถูกกำหนดทิศทางโดย Algorithm HFT ซึ่งไม่ได้สะท้อนปัจจัยพื้นฐาน หรือข้อมูลอะไรเลย

ปล. แก้ไขเพิ่มเติมความสมบูรณ์ (อักษรสีฟ้า)

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ท่านจอร์นครับ แล้วอย่างงี้ คอมฯ มันจะยอมปล่อยให้ราคา ไปต่อได้หรอครับ ระยะยาวจะเป็นยังไง ดูมันทำกะเงินสิครับ ยังไง ๆ ก็ไปไหนไม่ได้เลย ไม่หลุดขึ้นไปซักที ในเมื่อราคา ไม่ได้สะท้อนปัจจัยพื้นฐานเลย อย่างงี้เค้าก็คุมราคาไปได้ตลอดสิครับ รึว่าจะเป็นยังไงเหรอครับ รบกวนขยายนิดนึงนะครับ ขอบคุณมาก ๆ เลยครับผม

ขอบคุณครับ คุณ john

กำลังเบื่อๆ หาอะไรอ่านอยู่เลย อากาศขมุกขมัวมาก

closing price 1817 ต้อง stop ออกนะคะ รอระบบรอบหน้า อย่าช้อนนะ อันนี้ของจริง !58

ขอกราฟหน่อยได้มั้ยครับ เท่าไหร่ถึงเข้ารับได้

closing price 1817 ต้อง stop ออกนะคะ รอระบบรอบหน้า อย่าช้อนนะ อันนี้ของจริง

แล้วราคาไหนถึงช้อนซื้อได้คะ