ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Link ที่ให้ไปอ่านก็ไม่อ่าน ตัวหัวเรื่องประเทศซิบบับเวนะ สุดท้ายมันต้องใช้ระบบ barter เป็นทางเลือกสุดท้าย แล้วยังมาเถียงข้างๆคูๆอีกวุ่ย

เวรกรรมชะมัด ข้อนิยามของ barter ก็บอกไว้แล้วว่าใช้ได้แม้กระทั่งวิกฤติการเงินในระบบเงินตรา รวมถึงกรณีภาวะเงินเฟ้อรุนแรง ขึ้นมาได้

การค้าระหว่างกันระหว่างสองฝั่งนี้ ถ้าทั้งสองฝั่งไม่พร้อมใจตรงกันที่จะแลกหรือไม่แมทเช่นนี้ ถ้าไม่อยากค้าขายกันไม่ต้องแลก เท่านั้นเอง

ก็เหมือนกับซื้อขายทั่วไป อีกฝั่งร้องโอยไม่อยากซื้อเพราะแพง ก็ต่อรองราคาหรือปริมาณสินค้ากัน ถ้าอีกฝั่งไม่อยากต่อรอง ก็ไม่ต้องขาย ก็คือพอใจซื้อพอใจขาย ไม่อยากซื้อราคาหรือแลกสินค้าปริมาณนี้ ก็มีคนอื่นอยากซื้อมาแทน มีอะไรม่ะ

ถ้าตรงลงกันต่อรองกันได้ก็แลกไป ทำไมจะทำไม่ได้ แค่แลกข้าวกะเครื่องบินมันก็เคยมีมาแล้วจะยากเย็นอะไรกันหนากันเหรอคร้าบ

http://www.sinodefenceforum.com/world-armed-forces/su-30s-thailand-1074.html

http://woodee1.spaces.live.com/blog/cns!98846561539236E6!271.entry

http://www.apakabar.ws/forums/viewtopic.php?f=2&t=31224&start=0

ถ้าถึงคราวระบบการเงิน US Dollar มีปัญหา

เท่าที่เคยเห็นบางประชุมวิชาการบางแห่ง ก็รับเฉพาะเงินยูโร

ถึงคราวที่เงินยูโรมีปัญหา ก็หันไปใช้เงินสกุลสิงค์โปรแทน และก็ไล่ไปเรื่อยๆ จนกว่าหาอะไรที่เหมาะ

สุดท้ายอาจจะขอเป็นทองสักกรัมก็เป็นได้

แต่ทุกประเทศเจอเรื่องเดียวกันคือ reserve ยังมี US Dollar ที่จะทำให้ค่าเงินเสื่อมค่าลง

จีนพยายามแก้ปัญหา ทั้งซื้อกิจการไปแล้ว ลงทุนต่างประเทศก็แล้ว

และพยายามผูกมิตรประเทศในเอเชียและประเทศอื่นๆหันมาใช้เงินสกุลหยวนทำการค้ากับจีน

อีกทั้งมีเหมืองแร่ ทั้งทองและน้ำมัน ไม่จำเป็นต้องประกาศว่า มีทองอยู่เท่าไหร่

เหมือนกับจะแบไต๋ว่าประเทศนี้มีอาวุธนิวเคลียรอยู่เท่าไหร่ ในเกาหลีเหนือมีอยู่เท่าไหร่ เท่านั้นเอง

เอางี้ดีกว่า สมัยคุณทวด ก๋วยเตียวกี่สตางค์กัน ราคาทองเท่าไหร่ ไปสืบหาเองเองนะ หัดค้นคว้าบ้าง

แล้วมาดูสมัยนี้มันเท่าไหร่ดีกว่า ต่อให้ข้างถนนนะ มีราคาระดับสามสลึงมั้ย

ไอ้ที่พูดมานะ ไม่ใช่แค่ราคาข้างถนน ราคาในมหาลัยก็เช่นกัน ไม่เคยกินก็หัดลองมันนั่งกินซะบ้างนะ

ทุกวันนี้แม้แต่ข้าวหมกไก่ในองค์พระ ยัง 45 บาทเลย ไปอยู่มิติเวลาที่ไหนมาหรือ กลับมาได้แล้ว

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

:) สวัสดี อ.เน็กซ์และทุกท่านค่ะ มิสเคขอบพระคุณที่ทุกๆท่านได้เข้ามาแบ่งปัน

ข้อมูลข่าวสาร แนวทางความรู้ต่างๆค่ะ :lol:

ปล.รอความคืบหน้าของหนังสือ โอกาส"ทอง"(จริงๆ) ของอ.เน็กซ์ อยู่นะคะ :wub: :wub:

หายไปพักนึง เพราะแอบไปคุยหลังไมค์กับสมาชิกท่านอื่นๆมา เห็นด้วยนะครับ

"ความคิดเห็นที่แตกต่างนั้นมีประโยชน์"

หากเราคุย ถาม-ตอบกันอย่างสร้างสรรค์. :rolleyes:

หายไปพักนึง เพราะแอบไปคุยหลังไมค์กับสมาชิกท่านอื่นๆมา เห็นด้วยนะครับ

"ความคิดเห็นที่แตกต่างนั้นมีประโยชน์"

หากเราคุย ถาม-ตอบกันอย่างสร้างสรรค์. :rolleyes:

เห็นด้วยคับ คิดแตกต่างแต่อย่าแตกแยกกันเลยนะคับ

บทความต่าง ๆ ที่คุณเน็กซ์นำมาบอกเล่าช่วยเสริมความรู้ให้กับมือใหม่อย่างดิฉันได้อย่างมากจริง ๆ จะเป็นกำลังใจให้คุณเน็กซ์ต่อไปค่ะ :)

ประชาสัมพันธ์ 1

หนังสือ โอกาสทอง(จริงๆ) ดิ้นมากๆจนใกล้จะคลอดแล้วนะครับ

อยากทราบจำนวนคร่าวๆ ก่อนจะสั่งพิมพ์ รบกวนบอกผมหน่อย

ราคาก็เคาะที่เล่มละ 290 บาท

หากว่าแพงต้องขออภัยด้วย เนื่องจากผมพิมพ์จำกัดจำนวน และ

พิมพ์แบบปกแข็ง(เย็บด้ายไม่ใช้แถบกาว ทน+สวย) :lol:

แต่เชื่อว่าข้อมูลที่มีอยู่ภายในนั้นจะัคุ้มค่าและเป็นประโยชน์ครับ

คนที่ลงชื่อจองไว้ก่อนหน้านี้แล้ว

คอนเฟิร์มอีกครั้งก็ดี เผื่อมีการเปลี่ยนแปลงจำนวนเล่ม หากโพสบอกแล้ว

วันหลังเกิดเปลี่ยนใจไม่เอาแล้วก็ไม่ว่ากันนะครับ แค่อยากทราบจำนวนคร่าวๆ

เพราะกลัวพิมพ์เหลือแล้วขายไม่ออกเหมือนกัน

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Nexttonothing

ปล. ขอบคุณเฮียกัมพล(หน้าไมค์อีกครั้ง)ที่อนุญาตให้ประชาสัมพันธ์ โครงการหนังสือนะครับ

ปลื้มใจ..........

1.คุณTiny 1 เล่ม

2.คุณสลึง 1 เล่ม

3.คุณPapook 2 เล่ม

4.คุณSupakit 1 เล่ม

5.คุณBigg9 1 เล่ม

6.คุณAuu22 1 เล่ม

7.คุณPaw 1 เล่ม

8.คุณmote055 1 เล่ม

9.คุณpharma_nina 1 เล่ม

10.คุณ dboy 1 เล่ม

11.คุณLekster 5 เล่ม (ว้าวว)

12.คุณAuntonio 1 เล่ม

13.คุณOho 1 เล่ม

14.คุณnuchaba 1 เล่ม

15.คุณItums 2 เล่ม

16.คุณVinzen 2 เล่ม

17.คุณwsukmaha 1 เล่ม

18.คุณyelle10 2 เล่ม

19.คุณเอ๋ 1 เล่ม

20.คุณkaelive 1 เล่ม

21.คุณaomsin 3 เล่ม

22.คุณleo_attack 2 เล่ม

23.คุณลิ้ม 2 เล่ม

24.คุณbuebue 1 เล่ม

25.คุณlonely wolf 1 เล่ม

26.คุณ oreo 3 เล่ม

27.คุณ phoom 1 เล่ม

28.คุณส้มโอมือ 6 เล่ม (ว้าวว)

29.คุณPisit 2 เล่ม

30.คุณtang 1 เล่ม

31.คุณitsara 3 เล่ม

32.คุณshon_wha 3 เล่ม

33.คุณGTZ 2 เล่ม

34.คุณจริงใจ 1 เล่ม

35.คุณjeab-99 1 เล่ม

36.คุณtutoo 4 เล่ม

37.คุณsuphannee 2 เล่ม

อัพหลายชื่อต่อไม่ไหวแล้วครับ เอาเป็นว่าใครโพสลงกระทู้นี้ว่าจองหรือPM หลังไมค์มาได้รับหนังสือแน่นอนครับ ...

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

มานั่งรออ่านต่อครับคุณเน็กซ์ :lol:

รอติดตามบทความใหม่จากคุณNextค่ะ

รอหน่อยนะครับ ขออภัยที่โพสไม่ค่อยเป็นเวลาด้วยครับ :rolleyes:

:) สวัสดี อ.เน็กซ์และทุกท่านค่ะ มิสเคขอบพระคุณที่ทุกๆท่านได้เข้ามาแบ่งปัน

ข้อมูลข่าวสาร แนวทางความรู้ต่างๆค่ะ :lol:

ปล.รอความคืบหน้าของหนังสือ โอกาส"ทอง"(จริงๆ) ของอ.เน็กซ์ อยู่นะคะ :wub: :wub:

หนังสือคืบหน้าแล้ว ขอบคุณคุณMiss K ที่ติดตามเสมอมานะครับ :D

ประชาสัมพันธ์ 1

หนังสือ โอกาสทอง(จริงๆ) ดิ้นมากๆจนใกล้จะคลอดแล้วนะครับ

อยากทราบจำนวนคร่าวๆ ก่อนจะสั่งพิมพ์ รบกวนบอกผมหน่อย

ราคาก็เคาะที่เล่มละ 290 บาท

หากว่าแพงต้องขออภัยด้วย เนื่องจากผมพิมพ์จำกัดจำนวน และ

พิมพ์แบบปกแข็ง(เย็บด้ายไม่ใช้แถบกาว ทน+สวย) :lol:

แต่เชื่อว่าข้อมูลที่มีอยู่ภายในนั้นจะัคุ้มค่าและเป็นประโยชน์ครับ

คนที่ลงชื่อจองไว้ก่อนหน้านี้แล้ว

คอนเฟิร์มอีกครั้งก็ดี เผื่อมีการเปลี่ยนแปลงจำนวนเล่ม หากโพสบอกแล้ว

วันหลังเกิดเปลี่ยนใจไม่เอาแล้วก็ไม่ว่ากันนะครับ แค่อยากทราบจำนวนคร่าวๆ

เพราะกลัวพิมพ์เหลือแล้วขายไม่ออกเหมือนกัน

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Nexttonothing

ปล. ขอบคุณเฮียกัมพล(หน้าไมค์อีกครั้ง)ที่อนุญาตให้ประชาสัมพันธ์ โครงการหนังสือนะครับ

แฟนพันธุ์แท้จอง 1 เล่ม (แล้วรับหนังสือที่ไหนคะ...)

แฟนพันธุ์แท้จอง 1 เล่ม (แล้วรับหนังสือที่ไหนคะ...)

ทุกเล่มส่งให้ถึงบ้านครับ อาจะมีค่าจัดส่งอีกไม่กี่สิบบาท ขอปรึกษากับไปรษณีย์ก่อนนะครับ ขอบคุณคุณTiny ครับ

ผมจะส่ั่งซื้อได้ไหมอะคับ ผมอยู่ต่างจังหวัดอะคับ

ของจอง 1 เล้มด้วยคับ

ถูกแก้ไข โดย สลึง

ทุกเล่มส่งให้ถึงบ้านครับ อาจะมีค่าจัดส่งอีกไม่กี่สิบบาท ขอปรึกษากับไปรษณีย์ก่อนนะครับ ขอบคุณคุณTiny ครับ

คุณเน็กซ์คะ...ติดต่อของวางขายตามร้านหนังสือไม่ได้เหรอคะ (เผื่อยอดขายจะได้เยอะๆ ... หนูโลภไปหรือเปล่าเนี่ย)