ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

http://finance.yahoo.com/banking-budgeting/article/111702/the-eye-of-the-recessions-storm

พอดีไปอ่านเจอมาครับ เกี่ยวกับโอกาสเกิดsubprime 2

เป็นความเห็นจากผู้เขียน Rich dad poor dad ลองพิจารณาดูครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไม่รุ้ว่าคุณเน๊กเอาฝิ่นผสมลงไปในบทความรึเป่า ติด งอมแงม เลยครับอ่านละอยากเก็บทองเพิ่มแต่ไม่มีงบละอ่ะ ทุ่มหมดไปตอนราคา136X-140X (แอบเสียดายเล็กๆ)

ปล.ช่วงนี้คิดถึงบุรุษไปรษณีย์ทุกวันเลยครับ

คุณ AunTonio ช่างเข้าใจเปรียบเทียบ จริงๆ

ผมก็ติดเหมือนกัน ต้องมาเปิดอ่านทุกวัน

ขอเสริมความเห็นนิดนะครับ

ช่วงนี้เห็นกองทุนเทขายออกมามากพอสมควร แต่แปลกที่ราคาขยับลงไม่มาก

แสดงว่านี่น่าจะเป็นฐานขอปีนี้เป็นแน่แท้

คุณ AunTonio ช่างเข้าใจเปรียบเทียบ จริงๆ

ผมก็ติดเหมือนกัน ต้องมาเปิดอ่านทุกวัน

ขอเสริมความเห็นนิดนะครับ

ช่วงนี้เห็นกองทุนเทขายออกมามากพอสมควร แต่แปลกที่ราคาขยับลงไม่มาก

แสดงว่านี่น่าจะเป็นฐานขอปีนี้เป็นแน่แท้

พี่ๆ คะ . อย่าเพิ่งนอนใจนะคะ เพราะพวกนี้เค้ามีข้อมูลเชิงลึกอีกเยอะ ระวังหน่อยนะคะ (อาจเจอศุกร์สยองก็เป็นได้ อิอิ)

ตอนนี้น้องเล็กเชียร์ลงเพราะรอเก็บของ (แล้วก็ S ไว้นิดดดด นึง) จะซื้อของถูกต้องใจเย็นๆ ค่ะ

รอหน่อยนะครับ :]

ไม่คิดจะบอกยอดพิมพ์บ้างเหรอคะ . น้องเล็กอยากช่วยเฮเสียงดังๆ ตามประสาแฟนพันธุ์แท้ อิอิ post-1438-067171200 1296134202.gif

แล้วก็ฉลองให้กับหนังสือพิมพ์ครั้งที่ 2 นะคะ post-1438-030760500 1296134357.gif

link เปิดไม่ได้ครับ รบกวนขอ link ต้นฉบับที่ Bernanke พูดด้วยครับ

ขอโทษค่ะที่เพิ่งเปิดอ่านพบว่าตกไปหน่อย(ความจริงเยอะอยู่) :mellow: ใช้วิธี copy paste web ่ตามนี้นะค่ะ

http://noir.bloomberg.com/apps/news?pid=20601109&sid=aegwqtKNOnzs&pos=12

link เปิดไม่ได้ครับ รบกวนขอ link ต้นฉบับที่ Bernanke พูดด้วยครับ

หรือคลิกที่ชื่อเวป ข้างต้นนี้ได้เลยค่ะ :huh:

สุนทรพจน์จากท่านประธานาธิบดี (State of the Union speech)

การกล่าวสุนทรพจน์ของประธานาธิบดี โอบาม่า เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา (State of the Union speech)

มีประเด็นที่น่าสนใจอย่างหนึ่งนั่นก็คือ เค้าจะทำการตรวจสอบปัญหาการใช้จ่ายของภาครัฐอย่างละเอียด

แล้วพยายามลดทอนลง โดยอ้างว่าหากทำได้

จะทำให้ รัฐประหยัดรายจ่ายได้ถึง 400 Billion! ภายในระยะเวลา 10 ปี.

ฟังดูดี พร้อมเรียกเสียงปรบมือเกรียวกราว แต่ความจริงแล้ว กลับไม่เป็นเช่นนั้น

การบอกว่า ลดรายจ่าย จริงๆแล้วต้องพูดเต็มๆว่า ลด (อัตราเพิ่ม) ของรายจ่าย ซะมากกว่า

ไม่ต้องอะไรมาก แค่การที่ โอบาม่า ผ่านกฎหมายประชานิยม

ลดภาษี (Tax-Cut Pagage) + เพิ่มสวัสดิการการช่วยเหลือผู้ตกงาน เมื่อเดือนที่แล้ว

ก็ทำให้การประเมินภาระรายจ่ายของรัฐบาลในปีนี้ (Estimated deficit) เพิ่มสูงขึ้นถึง 390 billion !!

หมายความว่าอะไร ?

หมายความว่ารายจ่ายของรัฐปีนี้เพียงปีเดียว ประมาณการว่าจะเพิ่มสูงขึ้น (390 Billion) เทียบเท่ากับ

แผนการลดรายจ่ายของโอบาม่าที่วางไว้ภายในระยะเวลา 10 ปี (400 Billion) !!

ฟังแล้ว ถอนหายใจ.... เฮ้อ เหนื่อยแทนประชาชนชาวอเมริกัน ที่หลงคารมท่านปธน.

ประเด็นถัดมาเรื่อง “จีน”

ทางจีนนี้สิแน่จริง การเข้าซื้อพันธบัตรจากทางยุโรปและเครื่องบิน 200 ลำ เป็นการระบาย ดอลล่าร์ ทางอ้อม

พร้อมกับได้ลูกหนี้เป็นชาติในกลุ่มยูโรโซน (ซึ่งน่าจะเป็นลูกหนี้ชั้นดีกว่าทางอเมริกา)

การหยอดคำหวานให้ทางสหรัฐก็ไม่ต่างจากหวานเป็นลม ขมเป็นยา ที่บอกว่าจะเป็นผู้นำไปอีก 20 ปี นั้น “ลืมไปได้เลย !”

จากนี้ไปอีกไม่กี่ปี ประชาชนชาวจีนจะสอนลูกหลานของเค้าว่า

“เวลากินข้าวกินให้หมดจานนะลูก ยังมีประชาชนชาวอเมริกาผู้หิวโหยอยู่อีกมากมาย”

เพราะเมื่อ จีน ทวงหนี้คืนทั้งหมดจากประเทศที่เรียกตัวเองว่ามหาอำนาจ

เมื่อนั้น สหรัฐอเมริกาจะสูญสิ้นทุกอย่าง. เมื่อนั้นความจริงจะปรากฎและทุกคนจะหูตาสว่าง

ปล. บทความนี้ตอบคำถามของคุณ Leo Attack ที่ถามมานะครับ

แฮกๆๆๆๆ บทความคุณ เน็ซ....... :rolleyes: กำลังจะลงแดงแล้วครับ ^_^

อ่านบทความคุณเน็ซ มาตั้งแต่ตองลงบทความแรก สร้างภูมิต้านทานให้ดีจริงๆ ถ้าเป็นเมื่อก่อนตอนนี้คงไม่มีเหลือไว้ให้กอดแล้วแน่ๆ ขอบคุณครับ....

เออคุณเน็ซครับ มีเรื่องอยากถามครับ เรื่องจีนนะครับ เพราะพอเฮียเค้าขยัยตัวทีไร สะเทือนทุกที ล่าสุดเห็นออกข่าว

-เข้าซื้อธนบัตรรัฐบาลของฝั่งยุโรปเป็นจำนวนมาก

-สั่งเครื่องบินจากอเมริกาอีก 200 ลำ

-แล้วยังให้ความเห็นว่า อเมริกายังคงเป็นผู้นำไปอีกอย่างน้อย 20 ปี อเมริกามีความสามารถในการปรับตัวสู้ปัญหาเศรษฐกิจเป็นอย่างดี และดอลล่ายังเป็นเงินสกุลหลักต่อไป

-แล้วยอดการใช้จ่ายของอเมริกาก็เพิ่ม

-โอบาม่า ออกนโยบายลดรายจ่ายลง ล่าสุดลดไป 400,000ล้านเหรียญ

ปัจจัยเหล่านี้มีผลกับราคาโลหะมีค่าแค่ไหนครับ ช่วยรัฐในอเมริกาจะเริ่มจ่ายหนี้ได้เองมั้ยครับ แล้วอเมริกาจะค่อยๆดีขึ้นตามทีเฟทออกมาให้ข่าวหรือว่าเป็นแค่ภาพลวงตาครับ

ช่วงนี้อารมณ์ตลาดแรงเหลือเกิน :huh:

สวัสดีค่ะคุณ Next

ตอนนี้อยากได้หนังสือคุณ Next เร็วๆ จังเลยค่ะจะได้ให้คุณพ่อไว้อ่านเผื่อท่านจะได้สบายใจขึ้น (ตัวเองด้วย)

พอดีเมื่อสัปดาห์ก่อนพึ่งได้เงินจากการขายพันธบัตรมา ก็เลยแนะนำให้คุณพ่อไปซื้อกองทุน k-gold

แต่ปรากฏว่าช่วงนี้ NAV ค่อยๆ ลดลง กะว่าจะซื้อลงทุน 1.5-2 ปี เพราะมีความจำเป็นต้องใช้เงินในช่วงนั้น

คุณ Next ว่าถ้าเป็นกองทุนจะมีความเสี่ยงมากกว่าทองแท่งเยอะมั้ยคะ ถ้าระยะประชิดมาถึงจริงๆ

(ตอนแรกที่ซื้อเป็นกองทุนเพราะเห็นว่าเก็บง่ายดี) หรือว่าควรจะเปลี่ยนมาเป็นทองแท่งเลยดีกว่าคะ

หากเข้าระยะประชิดแล้วแนะนำ "ทองคำแท่ง" เท่านั้นครับ

ถือของจริง ดูเหมือนเชยๆแต่อุ่นใจมากครับ :]

อยากรู้จังเลยค่ะว่า...สัญลักษณ์ประจำตัวคุณเน็กซ์ที่ใช้อยู่ มีความหมายว่าอะไรค่ะ

อยากรู้ต้องซื้อหนังสือนะครับ มีบอกอยู่ในหน้าแรกเลย (อ่ะขายของๆ):lol: :lol:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ไม่คิดจะบอกยอดพิมพ์บ้างเหรอคะ . น้องเล็กอยากช่วยเฮเสียงดังๆ ตามประสาแฟนพันธุ์แท้ อิอิ post-1438-067171200 1296134202.gif

แล้วก็ฉลองให้กับหนังสือพิมพ์ครั้งที่ 2 นะคะ post-1438-030760500 1296134357.gif

ขอบพระคุณมากครับ เรื่องจำนวนเล่มขออุบไว้ในใจนะครับ ^_^

ขำกลิ้งครับ

S&P cuts Japan sovereign debt rating

ญี่ปุ่นถูกลดอันดับความน่าเชื่อถือ โดยถูกกล่าวหาว่าหนี้เยอะ ทั้งๆที่เป็นเจ้าหนี้รายใหญ่อีกรายของเมกา (รองจากเฟด,จีน) แต่เมกาไม่โดน 555

http://www.reuters.c...E70Q23V20110127

http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1296119097&grpid=04&catid=00

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

โอนเงินให้แล้วในวันนี้ 320 บาท แจ้งชื่อที่อยู่และผู้รับใน ogadthong@gmail.com แล้วคะ :lol: Mooh :lol:

ขำกลิ้งครับ

S&P cuts Japan sovereign debt rating

ญี่ปุ่นถูกลดอันดับความน่าเชื่อถือ โดยถูกกล่าวหาว่าหนี้เยอะ ทั้งๆที่เป็นเจ้าหนี้รายใหญ่อีกรายของเมกา (รองจากเฟด,จีน) แต่เมกาไม่โดน 555

พี่หมอ . คุณเน็กซ์คะ บริษัทจัดอันดับเป็นของเมกา และยุโรป อย่างนี้เค้าก็เข้าข้างกันซิคะ

แล้วทำไมจีน ญี่ปุ่น อินเดีย และอีกหลายๆ ประเทศแถบเอเชีย เค้าไม่จัดตั้งบริษัทพวกนี้ขึ้นมาช่วยแถบเอเชียบ้างล่ะคะ...

เค้าว่ากันว่าเด็กตาคมมองใกล้ ช่างสังเกต ช่างถาม แต่ผู้ใหญ่ตายาว มองไกล ประสบการณ์ไม่ต้องพูดถึง ขอคำชี้แนะด้วยนะคะ

สุนทรพจน์จากท่านประธานาธิบดี (State of the Union speech)

การกล่าวสุนทรพจน์ของประธานาธิบดี โอบาม่า เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา (State of the Union speech)

มีประเด็นที่น่าสนใจอย่างหนึ่งนั่นก็คือ เค้าจะทำการตรวจสอบปัญหาการใช้จ่ายของภาครัฐอย่างละเอียด

แล้วพยายามลดทอนลง โดยอ้างว่าหากทำได้

จะทำให้ รัฐประหยัดรายจ่ายได้ถึง 400 Billion! ภายในระยะเวลา 10 ปี.

ฟังดูดี พร้อมเรียกเสียงปรบมือเกรียวกราว แต่ความจริงแล้ว กลับไม่เป็นเช่นนั้น

การบอกว่า ลดรายจ่าย จริงๆแล้วต้องพูดเต็มๆว่า ลด (อัตราเพิ่ม) ของรายจ่าย ซะมากกว่า

ไม่ต้องอะไรมาก แค่การที่ โอบาม่า ผ่านกฎหมายประชานิยม

ลดภาษี (Tax-Cut Pagage) + เพิ่มสวัสดิการการช่วยเหลือผู้ตกงาน เมื่อเดือนที่แล้ว

ก็ทำให้การประเมินภาระรายจ่ายของรัฐบาลในปีนี้ (Estimated deficit) เพิ่มสูงขึ้นถึง 390 billion !!

หมายความว่าอะไร ?

หมายความว่ารายจ่ายของรัฐปีนี้เพียงปีเดียว ประมาณการว่าจะเพิ่มสูงขึ้น (390 Billion) เทียบเท่ากับ

แผนการลดรายจ่ายของโอบาม่าที่วางไว้ภายในระยะเวลา 10 ปี (400 Billion) !!

ฟังแล้ว ถอนหายใจ.... เฮ้อ เหนื่อยแทนประชาชนชาวอเมริกัน ที่หลงคารมท่านปธน.

ประเด็นถัดมาเรื่อง “จีน”

ทางจีนนี้สิแน่จริง การเข้าซื้อพันธบัตรจากทางยุโรปและเครื่องบิน 200 ลำ เป็นการระบาย ดอลล่าร์ ทางอ้อม

พร้อมกับได้ลูกหนี้เป็นชาติในกลุ่มยูโรโซน (ซึ่งน่าจะเป็นลูกหนี้ชั้นดีกว่าทางอเมริกา)

การหยอดคำหวานให้ทางสหรัฐก็ไม่ต่างจากหวานเป็นลม ขมเป็นยา ที่บอกว่าจะเป็นผู้นำไปอีก 20 ปี นั้น “ลืมไปได้เลย !”

จากนี้ไปอีกไม่กี่ปี ประชาชนชาวจีนจะสอนลูกหลานของเค้าว่า

“เวลากินข้าวกินให้หมดจานนะลูก ยังมีประชาชนชาวอเมริกาผู้หิวโหยอยู่อีกมากมาย”

เพราะเมื่อ จีน ทวงหนี้คืนทั้งหมดจากประเทศที่เรียกตัวเองว่ามหาอำนาจ

เมื่อนั้น สหรัฐอเมริกาจะสูญสิ้นทุกอย่าง. เมื่อนั้นความจริงจะปรากฎและทุกคนจะหูตาสว่าง

ปล. บทความนี้ตอบคำถามของคุณ Leo Attack ที่ถามมานะครับ

แอบอึ้งตรง จีนช่วยซื้อเครื่องบินจากอเมริกกา 200 ลำ เป็นการทิ้งดอลล่าที่แยบยนจริงๆ นึกไม่ถึงเลย

เรื่องลดค่าใช้จ่าย แต่ในทางกลับกัน ก็ลดภาษีไปไม่น้อย เรื่องนี้เป็นเป็นเหรียญ 2 ด้านจริงๆด้วยแฮะ

ขอบคุณที่ช่วยไขความกระจ่างในส่วนที่ไม่ผมเคยคิดถึงครับ

นับถือจริงๆ ขอบคุณมากครับ :wub: :wub: