ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Euro crisis: The only way to save the euro is the destruction of its members

วิธีเดียวที่จะรักษายูโรไว้คือไล่ประเทศสมาชิกที่มีปัญหาออก

http://blogs.telegra...of-its-members/

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ข่าวที่ต่อเนื่องกันครับ

Tribes Threaten to Attack Suez Canal if Mubarak Does Not Step Down

ชนเผ่าเบดูอินยึดเมืองริมคลองสุเอซ เรียกร้องให้ ปธน. ลาออก ซึ่งผลก็คือ ข่าวล่างครับ http://www.worldthreats.com/?p=5659

Oil passes $100 a barrel on Suez Canal shipping fears

น้ำมันทะลุ 100แล้ว (Brent)

http://www.telegraph...ping-fears.html

ถ้ายังยืดเยื้อราคาทองคงจะตามมาในเวลาอันไกล้ครับ อิอิ ผมเดานะครับcool.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

เมื่อวานได้รับหนังสือครบแล้ว รีบแจกสามีคนแรกเลยค่ะ

ข่าวร้าย....ไม่ร้าย (Bad News)

ในตอนที่แล้ว พูดถึงว่าหากเราเข้าใจใน พื้นฐานของทองคำจริงๆ ต่อให้มีอะไร มั่วๆ มึนๆ เข้ามา

ก็ทำให้เรา งง ได้ยาก ในตอนนี้ เราจะมาลองดูกันว่า มีอะไรบ้าง ที่อาจจะทำให้เราไขว้เขวหรือสับสัน

:excl: ข่าวร้าย 1 : ทองคำอยู่ในภาวะฟองสบู่ (Gold Bubble)

เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่ครับ ทุกครั้งที่ทองคำปรับราคาขึ้น หรือ ลงแรงๆ คนทั่วไปมักจะฉุกคิดว่า ทองคำอยู่ในภาวะฟองสบู่ที่กำลังจะแตก

เป็นความกังวลที่เกิดขึ้นอยู่ตลอดตั้งแต่ทองราคา 850$ / 1,000$ / 1,200$ / 1,300$ หรือแม้แต่กระทั่งในตอนนี้

สิ่งที่ผมอยากจะบอกก็คือระดับราคาทองคำในตอนนี้ “ไม่ได้ใกล้เคียงกับคำว่าฟองสบู่” เลยครับ นั่นเพราะคำว่า

ฟองสบู่ = คือการปรับขึ้นของราคาสินทรัพย์อย่างรวดเร็ว (Rapidly Rising)

เกินมูลค่าของสินทรัพย์นั้น (Over value)นักลงทุนกล้าที่จะเข้าซื้อแม้ว่าราคาจะขึ้นเรื่อยๆ เพราะคิดว่า ราคาที่ขึ้นนั้นจะขึ้นต่อไปได้อีก

สาเหตุที่ราคาแพงขึ้นไม่ได้มาจากมูลค่าของสินทรัพย์อย่างแท้จริง แต่เพราะแค่ “มีคนซื้อมากกว่าคนขาย”

ทำให้ราคาตลาดทะยานสูงขึ้นในเวลาอันรวดเร็ว คล้ายกับการพองของฟองสบู่ที่เมื่อถึงวันนึงต้องแตกและราคาจะดิ่งเหวลงอย่างรวดเร็ว

ในอดีตเราเคยมีฟองสบู่เกิดขึ้นในหลายๆภาคส่วน (Sector) ไม่ว่าหุ้น อสังหาริมทรัพย์ น้ำมัน ฯลฯ

การจะบอกว่า สิ่งใดคือฟองสบู่ ดีที่สุดคือเราจำเป็นต้องศึกษาจากฟองสบู่ในอดีต

เราลองมาย้อนดูกันซักนิดครับ

ดัชนี Shanghai Composie : ปรับขึ้น 502% ภายใน 2 ปี

(Shanghai Composie index Bubble)

ราคาน้ำมัน Oil Price : ปรับขึ้น 100% ภายในปีเดียว

(Oil Bubble)

ตลาดหุ้น Nasdaq ช่วง (Dot-com Bubble) : ปรับขึ้นกว่า 450% ในเวลา 5 ปี

จากภาพจะเห็นว่า การปรับตัวขึ้นจะเรียกว่าเป็นฟองสบู่ได้จะมีการปรับตัวขึ้นอย่างรุนแรงของราคาก่อน

แล้วตามมาด้วยการตกลงของราคาอย่างรวดเร็ว

นั่นเพราะ ราคาที่พุ่งสูงเกินกว่ามูลค่า (Over Value) เมื่อถึงเวลาที่ทุกคนตาสว่าง ราคาจะกลับมาสู่ มูลค่า (Value) ที่แท้จริง

ผิดกลับทองคำที่ตอนนี้ ราคาต่ำกว่ามูลค่า (Under Value)

สิ่งที่นักลงทุนควรทำก็คือ “ซื้อ” ไม่ใช่ “ขาย”

1.เราควรซื้อเมื่อราคามันต่ำกว่ามูลค่า – ถูก (Under Value)

2.แล้วรอให้ราคาสะท้อนมูลค่าที่แท้จริง – ราคายุติธรรม (Value)

3.แล้วไปขายเอาตอนที่ราคาเกินมูลค่า – แพง (Over Value)

หลักการก็มีเพียงเท่านี้ครับ

จริงอยู่ที่ว่า ทองคำปรับตัวขึ้นมากว่า 500%แล้ว แต่สิ่งที่เกิดขึ้นใช้ระยะเวลาถึง 10 ปี (ค่อยๆขึ้นเฉลี่ยปีละ 17%)

เมื่อเทียบกับ Shanghai Composite ที่ปรับขึ้น 500% เหมือนกัน แต่ใช้เวลาแค่ 2 ปี อย่างหลังสมควรเรียกว่า ฟองสบู่ มากกว่า

เรามาดูการเดินทางของทองคำ ตลอด 10 ปีที่ผ่านมากันครับ จะพบว่าไม่มีช่วงไหนเลยที่ราคาปรับตัวกระชากขึ้นแรงๆ เหมือนฟองสบู่ในสินทรัพย์ประเภทอื่นข้างต้น

สิ่งที่เราเห็นคือ การขึ้นและย่อตัวลง + ค่อยๆพุ่งแล้วปรับฐานเป็นระยะๆ

การลดลงของราคาในแต่ละครั้ง (Correction) กลับกลายเป็นสิ่งที่ดี เพราะมันทำให้ “กระทิงได้พักแข้งพักขาบ้าง” ก่อนจะวิ่งไปต่อ

กระทิงตัวนี้แข็งแรงและมีพละกำลังเหลือเฟือที่จะสร้างสิ่งที่ทุกคนคิดว่าเป็นไปไม่ได้ให้เราเห็น

ฟองสบู่ทองคำ ไม่ใช่สิ่งที่น่ากลัวครับ ตรงกันข้ามเป็นสิ่งที่เราควร “รอคอย” ให้มันมามากกว่า

การปรับลดลงของราคาจากจุดสูงสุดที่ผ่านมาถึง 100$ เป็นการปรับฐานเพียง 7% จากการขึ้นมาถึง 28% ของปีที่แล้ว

ในบทความ ธรรมชาติตลาดกระทิง ผมเคยบอกไว้ว่า การปรับขึ้นหรือลงที่ 5-10% นั้นเป็นเรื่องธรรมดาที่เกิดขึ้นได้ ไม่ใช่ ฟองสบู่แตก!

จากกราฟจะเห็นว่า ทองคำ(เส้นสีเหลือง) ต้องพุ่งสูงถึง 3,100$/oz

จึงจะเทียบเท่ากับการพองของฟองสบู่ Nasdaq(เส้นสีน้ำเงิน)

ยิ่งหากเรานำเอาราคาฟองสบู่ทองที่เคยระเบิดเมื่อปี 1980 (850$ ณ ตอนนั้น)

มาปรับตามอัตราเงินเฟ้อ (Inflation adjust) ราคาทองคำต้องอยู่ที่ระดับ 2,300$/oz จึงจะเทียบเท่ากับฟองสบู่ลูกเก่า

หันไปมองรอบกายเรา เพื่อนฝูง ญาติพี่น้อง วันนี้มีใครซื้อหรือลงทุนในทองคำบ้าง ? หากทองคำอยู่ในภาวะฟองสบู่จริง

อย่าว่าแต่คนรอบกายเราเลยครับ ช่างตัดผมของคุณ หรือแม้แต่คนขับแท็กซี่ก็จะรู้ว่าวันนี้ ทองคำราคาเท่าไหร่ ?

ตราบใดที่คนส่วนใหญ่ยังไว้วางใจฝากเงินไว้กับธนาคารหรือซื้อสลากออมสินออมทรัพย์เพื่อหวังถูกรางวัล ผมยังไม่เห็นสัญญาณ ของฟองสบู่ทองคำที่กำลังเกิดขึ้น

ถ้าจะมีอะไรที่เป็นฟองสบู่ในตอนนี้ คงจะเป็น “ดอลล่าร์” (Dollar Bubble) มากกว่าครับ ที่รอวันระเบิด

ปริมาณเงินในระบบรวมทั้งเครดิตนั้นมีมากมายมหาศาล การพองตัวของมันถูกฟ้อง ด้วย “ทองคำ”

ที่ทำหน้าที่เป็นแค่ไม้บรรทัดวัดเงินเฟ้อ (Inflation) เท่านั้น

คนเราควรมองแง่ดีไว้บ้างเพื่อเป็นกำลังใจ แต่ ก็ควรมองในแง่ร้ายไว้เพื่อที่จะได้ระวัง

การมองแง่ดีเกินไปจะทำให้ดูเหมือนเพ้อฝัน แต่การมองแง่ร้ายเกินไปนั้นก็จะทำให้เราวิตกกังวล

หากไม่เอาอารมณ์มาเกี่ยวข้องแล้วมองตามความเป็นจริง ผมหวังว่าคุณจะได้เห็นในสิ่งเดียวกับที่ผมเห็นครับ

:excl: ข่าวร้าย 2 ทองคำเป็นการลงทุนที่มีความเสี่ยงสูง

ความจริงลึกๆแล้ว ทองคำไม่ใช่สินทรัพย์ที่จะเอามาลงทุนกัน เพราะแท้จริงนั้นมันคือ “เงิน” (Real Money)

หากคุณบอกว่าไม่อยากเสี่ยงอะไรเลย ขอถือเงินสดไว้เฉยๆหรือแม้แต่ฝากเงินไว้กับธนาคารพาณิชย์ ผมอยากบอกว่าเสี่ยงมากครับ

เพราะคุณจะโดนเงินเฟ้อเล่นงานทำให้ขาดทุน(ภัยเงียบ)

ในขณะที่ทองคำเป็นสินทรัพย์ที่ รักษาอำนาจการซื้อของคุณได้อย่างยอดเยี่ยม ผ่านกาลเวลา(Maintain Purchasing Power)

อะไรก็ตามที่คุณเคยหาซื้อได้ ด้วยทองคำน้ำหนัก 1 บาท ไม่ว่ากี่สิบ กี่ร้อยปีก่อน ทุกวันนี้คุณก็ยังสามารถเอาทอง 1 บาทไปซื้อได้

เมื่อคุณซื้อทองแล้วมองราคาทองที่วิ่งขึ้นวิ่งลง ทองคำไม่เกี่ยวเลยครับ ราคาที่เราเห็นมันสะท้อนถึง ค่าของเงินที่บางวันแข็งบางวันอ่อนต่างหาก

ถ้าคุณซื้อทองแล้วลุ้นให้ขึ้นภายในวันสองวันหรืออาทิตย์สองอาทิตย์ถัดมา แท้จริงแล้ว คุณกำลังลุ้นให้ค่าเงินมันอ่อนเมื่อเทียบกับทองคำ

ในระยะสั้นๆ ค่าเงินอาจจะแข็งหรืออ่อนก็ได้ ทำให้เรามีกำไรหรือบางทีขาดทุน แต่ในระยะยาวแล้ว “เงินทุกสกุลอ่อนกว่าทองคำสถานเดียวครับ”

นั่นหมายความว่า "ถ้าคุณให้เวลามันมากพอ" ที่ผ่านมาทองคำ ไม่เคยทำให้ใครผิดหวัง มีแต่ กำไรเร็วหรือกำไรช้าเท่านั้น

สิ่งที่ควรทำคือ ทำงานหารายได้ตามปกติแล้ว นำรายได้นั้นมาเก็บออมสะสมในรูปแบบของทองคำจะดีกว่า

ค่อยทยอยสะสมๆ ให้มีปริมาณทองคำมากที่สุด เมื่อถึงเวลาที่ควรขายมันออกไป ผมไม่ต้องบอกหรอกครับ

“คุณจะรู้สึกได้ด้วยตัวเอง”

:excl: ข่าวร้าย 3 หากธนาคารกลางขึ้นอัตราดอกเบี้ยทองจะลง

ข้อนี้จะว่าถูกก็ถูกจะว่าผิดก็ผิด มันขึ้นอยู่ว่า ขึ้นอัตราดอกเบี้ยเท่าไหร่ ? และ เร็วแค่ไหน ?

ย้อนกลับไปในปี 2004 การปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยเกิดขึ้นครั้งแรกเมื่อเดือนมิถุนายน ประธานธนาคารกลางสหรัฐในขณะนั้นคือ อลัน กรีนสแปน ( Alan Greenspan)

เค้าปรับอัตราดอกเบี้ยขึ้นทีละ 0.25% รวมทั้งหมด 14 ครั้ง !!

ก่อนที่จะส่งไม้ต่อให้ เบน เบอร์นันเก้ (Ben Bernanke) มาปรับขึ้นต่ออีก 2 ครั้ง ในปี 2006 (รวมทั้งสิน 16 ครั้งภายในระยะ 2 ปี)

อัตราดอกเบี้ยจากระดับ 1% ปรับสูงขึ้นถึง 5.25% ถามว่าแล้ว ราคาทองคำเป็นยังไงในช่วงนั้น

คำตอบคือ แทนที่จะลง ปรับขึ้นจาก 400$ มาเป็น 625$ ขึ้นกว่า 50% !!!

ทำไม ??

สาเหตุก็เพราะ การปรับขึ้นทีละ 0.25% นั้น อ้อยอิ่งและหน่อมแน้มเกินไป เทียบไม่ได้กับปริมาณเงินในระบบที่พิมพ์เพิ่มขึ้นมา

การปรับดอกเบี้ยสูงขึ้นจริงแต่อัตราการเพิ่มของเงินเฟ้อสูงมากกว่า ยิ่งที่ผ่านมา อัตราดอกเบี้ยอยู่ที่ระดับ 0% มา 2 ปีกว่าแล้ว (Too Low and Too long)

ปริมาณเงินในระบบ เพิ่มขึ้นอย่างมหาศาลชนิดที่ไม่เคยมีมาก่อน

ไม่ว่าจะผ่านการ Bail out , Stimulus Package, นโยบาย QE1 + QE2 (นี่แว่วๆจะออก QE3 อีกแล้ว)

การประชุม FOMC ครั้งล่าสุดที่เพิ่งผ่านมาเมื่อไม่กี่วัน ก็ยังประกาศตรึงอัตราดอกเบี้ยไว้เท่าเดิม

อัตราเงินเฟ้อของสหรัฐนั้นว่ากันตามตรงแบบไม่ตกแต่งตัวเลข อยู่ที่ระดับต่ำๆก็ 5-6%

ต่อให้ปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย 0.25-0.5% ก็ยังถือว่าติดลบ

ทองคำจึงยังเป็นสินทรัพย์ทางเลือกที่ดีกว่า ต่อให้ ธนาคารกลางใจข่มขืน (ใจป้ำ) ปรับขึ้นพรวดเดียว 5-6% ก็จะทำให้เศรษฐกิจสหรัฐพังพินาศ

หนำซ้ำเรื่องก็จะแดง ว่าที่ผ่านมาบอกว่า ศก. ฟื้นแล้วๆ (Recovery) เป็นเรื่องโกหกทั้งเพ

หากจำกันได้ในอดีต

กระทิงทองคำตัวพ่อถูกฆ่าตายไปเมื่อปี 1980 ด้วยน้ำมือของ พอล วอร์คเกอร์ จากการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย 20% (ถึงจะเอาอยู่)

แต่ล่าสุด พอล วอร์คเกอร์ เพิ่งจะไขก๊อกลาออกจากตำแหน่งประธานคณะกรรมการที่ปรึกษาฟื้นฟูเศรษฐกิจสหรัฐของโอบาม่า

(Chairman of President Obama's Economic Recovery Advisory Board)

ไปเมื่อวันที่ 5 มกราคมที่ผ่านมานี่เอง.....

เป็นลางดีสำหรับทองคำแต่เป็นลางร้ายต่อเศรษฐกิจสหรัฐ !!

ผมสงสัยว่า เบน เบอร์นันเก้ จะกล้าปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย 20% เหมือนคราว พอล วอร์คเกอร์หรือไม่ ?

ยิ่งคราวนี้หนี้สินล้นพ้นตัวมากกว่าคราวที่แล้วหลายเท่า ต่อให้กล้าทำ ผมเองก็ไม่กล้าคิด ถึงผลที่จะตามมาต่อชีวิตความเป็นอยู่ของประชาชนชาวอเมริกัน

สิ่งเดียวที่เค้าเลือกทำเสมอมาคือ กดอัตราดอกเบี้ยให้ต่ำ แล้ว เสี่ยงพิมพ์เงินเพิ่มไปลุ้นเอาดาบหน้า

อภิมหาเงินเฟ้อ (Hyperinflation) คือ ดาบหน้า เล่มโตที่คมกริบ

สู้โดนซะดาบนี้แล้วพักรักษาตัวยังมีสิทธิ์รอด หากรอให้ถึงตอนนั้นทุกอย่างคงจะสายเกินไป

ท้ายที่สุด เบน เบอร์นันเก้ ก็จะถูกบีบให้ขึ้นอัตราดอกเบี้ย เฝ้าติดตาม ระยะประชิดให้ดีนะครับ หากปรับแค่ 0.25% ตลาดอาจจะตกใจ

(เพราะไม่ได้เห็นการปรับขึ้นมานาน) ทองอาจจะลง แต่ก็คงแค่ช่วงสั้นๆ ให้อาศัยจังหวะแบบนั้น สะสมทองคำเพิ่มตามระเบียบ

ยังมีข่าวร้ายๆ อีกหลายประเด็นนะครับ ที่ดูเหมือนจะเป็น “แง่ลบ” ต่อทองคำ ข่าวไหนจริง? ข่าวไหนลวง?

ไว้มีโอกาสจะได้มาพูดคุยกันต่อครับ

ปล. ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ ขอให้สมาชิก Thaigold ทุกท่านมั่งมีศรีสุขในเทศกาลตรุษจีนนี้ครับ

ขอบคุณมากคุณเน็กมากคะ :lol: ขอให้ร่ำรวย เฮงๆๆนะคะ

ถูกแก้ไข โดย rich

ร่ำรวยๆ ครับคุณ เน็กซ์.....ได้ซองอั่งเปาเป็นบทความไว้อ่านเล่นแล้ววันนี้ ^_^

ค่อยทยอยสะสมๆ ให้มีปริมาณทองคำมากที่สุด เมื่อถึงเวลาที่ควรขายมันออกไป ผมไม่ต้องบอกหรอกครับ

“คุณจะรู้สึกได้ด้วยตัวเอง”

............................................................

กลัวถึงเวลานั้นแล้วจะไม่รู้อ่ะค่ะ จริงๆนะคะเพราะเล่นหุ้นก็อยู่ดอยเรื่อยเลย !_09 จะติดตามอ่านคุณnextตลอดไปนะคะ 5 ปี 10 ปี เลยค่ะ คุณnext เขียนนานๆน๊า :lol:

ถึงเวลาขายรบกวนคุณnext เขียนตัวโตๆตะโกนดังๆเลยนะคะ ... แต่เราอาจไม่ต้องขาย เพราะต้องใช้มันแบบที่คุณnext เคยแนะนำใช่มั๊ยค่ะ

ขอบคุณมากครับสำหรับบทความ(ยังมะได้อ่านเลย อยุ่ที่ทำงาน แหะๆ)

หนังสือมาถึงบ้านผมแล้ว แต่ดั๊นนนมาส่งตอนไม่มีคนอยุ่บ้าน(ทั้งๆทีปกติมีคนอยุ่ พับผ่าสิ!)ต้องกลับไปเซ็นเอกสารให้คนอื่นไปรับแทนเลยง่ะ อยากอ่านเร็วๆจังง :rolleyes:

สุดยอดเหมือนเดิม...กว๋ยเตี๋ยวเจ้าเก่า..ขอบคุณครับ...มีข้อมูลใหม่...อย่าลืมขาประจำรอกินอยู่นะ.!!! :lol: :D ...

ขอบคุณค่ะ เฮงๆรวยๆมั่งมีศรีสุขทั้งคุณ next และทุกๆคนนะคะ :D :wub: :rolleyes:

ขอบคุณครับ อาจารย์ NextToNothing

ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ ครับ

คุณ Next เป็นคนเก่งมีความรู้และมีเหตุผลมากครับ ทั้งยังเผยแพร่ความรู้ให้ผู้อื่นน่าเคารพมากครับ

ขอบคุณมากๆครับ :)