ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ผมว่าทองตอนนี้กราฟเป็นลักษณะ sideway down แล้วน่ะครับ ย้ำ sideway down นะครับคือมันจะแกว่งตัวแล้วเหมือนยีนได้ แต่จะค่อยๆลงเป็นแบบขั้นบันไดไปเรื่อยๆ โดยมันจะแกว่งแถวๆ 1490-1510 สักพัก จนกว่ารายย่อยทั้งหลายคิดว่ามันยีน 1500 ได้ หลังจากนั้น ทุบลงไปเรื่อยๆ ครับแล้วถ้าใครที่จะคิดซื้อถัว หรือ ซื้อเก็งกำไร ไปขายด้านบน ผมว่าอันตรายที่จะติดดอยน่ะครับ ผมมองว่าทองได้ทำจุดสูงสุดของปีนี้ไปแล้วครับที่ 1519 เพื่อนๆระวังกันด้วยน่ะ ผมแนะนำให้ซื้อดอลล่าเก็งกำไรครับ

ปล. ผมรู้ครับว่าทองเป็นสินค้าที่ดี น่าลงทุน แต่ไม่ใช่ราคาแถวนี้ครับ มันขึ้นมาสูงมากเกินไปแล้ว

0

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมว่าทองตอนนี้กราฟเป็นลักษณะ sideway down แล้วน่ะครับ ย้ำ sideway down นะครับคือมันจะแกว่งตัวแล้วเหมือนยีนได้ แต่จะค่อยๆลงเป็นแบบขั้นบันไดไปเรื่อยๆ โดยมันจะแกว่งแถวๆ 1490-1510 สักพัก จนกว่ารายย่อยทั้งหลายคิดว่ามันยีน 1500 ได้ หลังจากนั้น ทุบลงไปเรื่อยๆ ครับแล้วถ้าใครที่จะคิดซื้อถัว หรือ ซื้อเก็งกำไร ไปขายด้านบน ผมว่าอันตรายที่จะติดดอยน่ะครับ ผมมองว่าทองได้ทำจุดสูงสุดของปีนี้ไปแล้วครับที่ 1519 เพื่อนๆระวังกันด้วยน่ะ ผมแนะนำให้ซื้อดอลล่าเก็งกำไรครับ

ปล. ผมรู้ครับว่าทองเป็นสินค้าที่ดี น่าลงทุน แต่ไม่ใช่ราคาแถวนี้ครับ มันขึ้นมาสูงมากเกินไปแล้ว

0

น่าจะแค่ปรับฐานนะ ปลายเดือนก็เป็นยังงี้แหล่ะ

เห็นมาหลายรอบแล้ว

พอขึ้นต้นเดือนก็ทำราคากันใหม่

ส่วนตัวผมทำงานอยู่โบรกเกอร์หุ้นแห่งหนึง แต่ไม่ขอบอกว่าอยู่โบรกไหนแล้วกันน่ะครับ ผมดูกราฟอยู่ทุกวัน ตอนนี้กราฟดอลล่าลงมามากพอสมควรแล้ว ซึ่งมันจะตรงข้ามกับกราฟราคาทอง ซึ่งขึ้นมาสูงเกินไปมาก!!!!!!!!!แล้ว ดังนั้นถ้าทองมีรีบาวน์ขึ้นมา ความเห็นส่วนตัวผม ขาย!!!!!!! อย่างเดียวครับ

ปล. กาลเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์คำพูดของผมครับ

0

ขอบคุณครับ คุณ ton ผมได้อ่านบทความของคุณมาพอสมควร ผมว่าบทความของคุณจะเป็นลักษณะ ชี้ชวน+ชี้นำ โดยเอาความเห็นของตัวเองเป็นหลัก มันอันตรายสำหรับคนเข้ามาอ่านใหม่ ๆ แล้วเกิดเชื่อไปทำตาม หากเป็นไปตามนั้นก็ดีไป แต่ถ้าไม่ใช่ล่ะครับ เกิดผิดทางขึ้นมาเค้าหมดเนื้อหมดตัวใครจะไปรับผิดชอบให้เค้าได้ สุดท้ายก็จะเป็นตราบาปโดยไม่ตั้งใจน่ะครับ

ผมว่าคุณน่าจะให้ ข้อมูล เหตุผล หลักการ แล้วให้ผู้อ่านวิเคราะห์ตัดสินใจเองจะดีกว่า ถือว่าให้เกียรติผู้อ่าน เค้าเป็นนักลงทุนเชื่อว่าคงจะไม่ธรรมดาแน่ ๆ บุคคลที่เป็นตัวอย่างได้ดีในเว๊ปนี้มีเยอะ ขอยกตัวอย่าง คุณ NEXTTONOTHING คุณ Kunghyd คุณเด็กขายของ คุณ CCCZAA คุณกัมพล คุณ MOR LEK คุณส้มโอมือ ฯลฯ

ต้องขอโทษด้วยน่ะครับหากสร้างความไม่พอใจให้เกิดขึ้น แต่นี่เป็นสื่อสาธารณะต้องระมัดระวังมาก ๆ อย่าลืมว่าเหรียญมีสองด้านเสมอ

ผมยังย้ำในสิ่งที่ผมพูดที่ผ่านมาครับ คือ "นี่แหล่ะครับ ความคิดเห็นต่างกัน การซื้อขายจึงเกิด ถ้าคนเราคิดเหมือนกัน การแมทชิ่งคงไม่เกิดขึ้นอย่างแน่นอน ใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่าครับ"

ปล. ผมใช้ประสบการณ์ที่ผมคลุกคลีในวงการหุ้น ทอง น้ำมัน มาพอสมควร และแค่มาบอกเล่าเพื่อนในบอร์ดแห่งนี้ครับ (((((ย้ำน่ะครับผมไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรด้วยเลย)))) และไม่เคยบังคับเพื่อนๆในที่นี้ให้เชื่อตามผมด้วยน่ะครับ คุณ thon อาจจะพูดแรงเกินไปรึปล่าวครับ

ผมว่าดีนะครับที่คุณ ton ออกมาเตือน ควรเปิดใจให้กว้างรับฟังทั้ง 2 ด้าน อย่าลืมนะครับคนที่ประสบความสำเร็จในการลงทุนคือซื้อเมื่อราคาต่ำขายที่ราคาสูง ไม่มีใครทราบจุดสูงสุดหรือต่ำสุด เพราะฉะนั้นไม่ว่าสินค้าอะไรก็ตามเมื่อมันขึ้นมามากแล้วก็ควรที่จะเริ่มทยอยขายไม่ใช่ซื้อแบบไม่ลืมหูลืมตา ^_^

ดีคะให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ นักลงทุนต้องหาข้อมูลหลายด้านจึงตัดสินใจคะ

ส่วนตัวผมทำงานอยู่โบรกเกอร์หุ้นแห่งหนึง แต่ไม่ขอบอกว่าอยู่โบรกไหนแล้วกันน่ะครับ ผมดูกราฟอยู่ทุกวัน ตอนนี้กราฟดอลล่าลงมามากพอสมควรแล้ว ซึ่งมันจะตรงข้ามกับกราฟราคาทอง ซึ่งขึ้นมาสูงเกินไปมาก!!!!!!!!!แล้ว ดังนั้นถ้าทองมีรีบาวน์ขึ้นมา ความเห็นส่วนตัวผม ขาย!!!!!!! อย่างเดียวครับ

ปล. กาลเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์คำพูดของผมครับ

พอคุณบอกว่าคุณทำงานอะไรอยู่ ผมก็เข้าใจทันทีครับ ผมก็เคยซื้อขายหุ้นมาก่อนก็เคยคลุกคลีกับโบรกเกอร์มาก่อนด้วย หากผมรู้ก่อนผมจะเขียนผมคงล้มเลิกความตั้งใจแน่นอน ขอโทษด้วยครับ เข้าใจ เข้าใจ ๆ ๆ ๆ ชัดเลยครับ

0

ขอทราบเหตุผลที่คุณเชื่อว่าทองทำจุดสูงสุดไปแล้วครับ

หวังว่าคงไม่ใช่เป็นเพราะลางสังหรณ์หรือความรู้สึกหรอกนะครับ

เพราะส่วนตัวผม ไม่ว่าจะมองจากมุมมองด้านเทคนิค หรือ ปัจจัยพื้นฐาน ทองยังห่างไกลจากจุดสูงสุดอีกไกล

หรือผมจะเข้าใจอะไรผิดไป

ยังไงชี้แนะด้วยนะครับ

ผมขอตอบเป็นแบบนี้หล่ะกันน่ะครับ ลองให้เพื่อนๆในบอร์ดแห่งนี้ทำใจให้กว้าง................ และเข้าไปฟังนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จอย่างคุณพิชัย จาวลาพูดถึงราคาทองคำ และค่าเงินดอลล่า ใน youtube แล้วกันน่ะครับ

มันเป็นอย่างงี้นี่เอง นั่งดู megamind ดีกว่า

ขอเอาแบบเป็นข้อมูลด้วยครับ เซียนปากกาหักก็มีมาเยอะแล้ว ประเภทวิเคราะห์แบบเหตุผลส่วนตัว ให้ดีช่วยอธิบายเป็นข้อๆไปเลยครับ เช่น

สหรัฐ มีหนี้อยู่ 14 ล้านล้าน US ในปี 2010 หรือ 94% ของ GDP

S&P ปรับมุมมอง สหรัฐเป็น NEGATIVE หรือเชิงลบ

ปี 2010 รายได้ สหรัฐ อยู่ที่ 2.2 ล้านล้าน US แต่รายจ่าย 3.5 ล้านล้าน US

อะไรแบบนี้นะครับ ด้วยเหตุผลอีกหลายประการคนในกระทู้นี้ส่วนใหญ่ยังมองไม่เห็นเงาว่าดอลล่าร์จะแข็งได้เลยนะครับ

ถูกแก้ไข โดย Lyuk

มารอคำตอบของ คุณton จากคำถามเดียวกับ คุณJohnCM ครับ

จะเป็นประโยชน์มากเลยครับ หากเอาเหตุผลที่มีมาแนะนำกัน

ปล.เรื่องของคุณพิชัย ผมว่าคุณNEXT ได้เขียนบทความถึงไปแล้วนี่ครับ หรือว่ายังมีอะไรที่มากกว่านั้น อยากทราบความเห็นครับ

ผมขอตอบเป็นแบบนี้หล่ะกันน่ะครับ ลองให้เพื่อนๆในบอร์ดแห่งนี้ทำใจให้กว้าง................ และเข้าไปฟังนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จอย่างคุณพิชัย จาวลาพูดถึงราคาทองคำ และค่าเงินดอลล่า ใน youtube แล้วกันน่ะครับ

ข้อแรก เอาเป็นว่าพวกเราได้ยินที่คุณพิชัยพูดแล้วครับ เคยมีการโพสท์คลิปนั้น ในกระทู้นี้ด้วย แล้วพวกเราก็เห็นพ้องต้องกัน ด้วยเหตุด้วยผลว่าครั้งนี้เซียนน่าจะผิดครับ

ลองย้อนกลับไปซัก 10-20 หน้าซิครับ คุณ Next ได้ให้เหตุผลอธิบายไว้ชัดเจนมาก

ข้อสอง ผมยังยืนยันอยากแลกเปลี่ยนกับคุณต้น ถึงเหตุผล ที่คุณต้นเชื่อว่าทองทำจุดสูงสุดของปีแล้วครับ คงไม่ใช่แค่เซียนบอกให้เชื่อแล้วจะเชื่อตามเลยหรอกนะครับ

หากเป็นเหตุผลทางเทคนิค ขอเอากราฟมาให้ดูด้วยครับ ว่าใช้ timescale ที่กี่วัน ที่สัปดาห์ หรือกี่ชั่วโมง สัญญาณอะไร

เท่าที่พยายามจับความเห็นคุณต้นได้ตอนนี้ คุณต้นเลือกพนัน ว่า US$ กำลังจะแข็งค่ากลับไป เพราะใกล้จุด support หลักแล้ว ...เป็นไปได้ครับ

แต่ขอเหตุผลสนับสนุนได้ไหมครับว่าเพราะอะไรจึงเชื่อว่า ดอลลาร์ จะแข็งค่า

เพราะผมเชื่อว่าพวกเราในกระทู้นี้แทบทั้งหมดค่อนข้างเชื่อเหมือนกัน และเหตุการณ์ต่างๆ ที่กำลังเกิดขึ้นก็ยืนยันว่า ดอลลาร์กำลังจะด้อยค่าลงเรื่อย และกำลังจะ crash

ยังไงหากคุณต้น อยากทราบเหตุผลที่พวกเราเชื่ออย่างนี้ ก็ลองอ่านความเห็นของคุณ Next ในกระทู้นี้ตั้งแต่ต้นเลยนะครับ ไม่เห็นด้วยตรงไหนแล้วเราถกกัน จะสนุกกว่านี้ครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ทำไมดู คุณTon จะเชียร์ คุณพิชัย จาวลาจังคะ เห็นเชียร์หลายครั้งจัง ขอเป็นอีกหนึ่งเสียงที่คิดว่าราคาทองจะไปได้อีกไกลอีกคนค่ะ