ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

กระทู้นี้คนนอนดึกจริงๆ 555 มีฟามสุข tongue.gif

เอ แต่ว่าแม่ค้าข้างบ้านเริ่มถามซื้อทองแล้วเนี่ย คงจะเริ่มเข้าเฟสสุดท้ายแล้วละมัง cool.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จาก ZeroHedge

http://www.zerohedge.com/article/second-friday-night-economic-bomb-sends-gold-surging-1566-ireland-slashes-outlook

Ireland ประกาศตัวเลขการคาดการทางเศรษฐกิจวันเดียวกับวันแต่งเจ้าชายวิลเลียม หวังว่าคงจะโดนรัศมีเจ้าชายกลบข่าวร้าย

Ireland ประกาศตัวเลขการคาดการออกมาว่า GDP จะต่ำกว่าที่คาดไว้ และหนี้จะสูงกว่าที่คาดไว้ คาดว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ทองวิ่งทะลุเพดานขนาดนี้

ส่วน "เงิน" ที่นิ่งอยู่กับที่วันนี้ จากที่อ่านๆมาก็เหมือนกับที่คุณ Jimmy บอกว่าทางตลาด commodity เพิ่งประกาศเพิ่มวงเงินค้ำประกันสัญญาอีก ~10% (ซึ่งเมื่อไม่นานมานี้ก็ประกาศขึ้นมาแล้ว 9%) ทำให้หลายๆสำนักที่จะมาเก็งกำไรกับเงินผิดแผนพอสมควร เดาไม่ถูกเหมือนกันว่าเปิดมาวันจันทร์จะเป็นอย่างไรต่อ หวังไว้ว่านักลงทุนในตลาด commodity คงตั้งหลักได้ในอาทิตย์หน้า แล้วเริ่มลุยกันต่อ

สุดสัปดาห์นี้ทุกคนคงเที่ยวกันได้อย่างสบายอารมณ์นะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคุณ mdaddy มากๆ เลยค่ะ และถ้าวันนี้จะเข้าเก็บเงินเพิ่ม จะเสี่ยงเกินไปมั้ยคะ

เพราะว่าตัวเลขก็ประกาศออกมาแล้ว หรือว่ารอดูวันอังคารหน้าดีคะ

กระทู้นี้คนนอนดึกจริงๆ 555 มีฟามสุข tongue.gif

เอ แต่ว่าแม่ค้าข้างบ้านเริ่มถามซื้อทองแล้วเนี่ย คงจะเริ่มเข้าเฟสสุดท้ายแล้วละมัง cool.gif

กระทั่งแม่ค้ายังถามซื้อทองนี่แอบมีเสียวเล็กๆ นะครับเนี่ย !_cd ผมว่ามันเป็นสัญญานว่าทองอาจเฟ้ออ่อนๆนะครับเนี่ย คงต้องมีการปรับฐานอีกซักรอบแล้วมั้งเนี่ยแบบนี้ !21

http://www.fxopen.com/Download.aspx?name=fx4setup.exe โหลดดูครับ เปิด Ac แบบเดโมกดๆไปเลยคับ

เหมือนกันเลยครับคุณ next. ตื่นมาเลยนอนไม่หลับเลยครับ

จรวดถูกปล่อยแล้ว. แต่มีแนวต้านอีกนิดหน่อย จนกว่าจะทะลุ 2000 เหรียญไปได้

อันนี้แค่อุ่นเครื่อง เปรียบเสมือนแถว1600-2000 นี้เป็นการต่อต้านแรงโน้มถ่วงของโลกอีกหน่อย

หากพ้นจากโลกไปแล้วต้องใช้คำว่า

สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้น

ชอบจังครับคำนี้ "สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้น" We'll be the buzz lightyear... :lol: :lol: :lol:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคุณ mdaddy มากๆ เลยค่ะ และถ้าวันนี้จะเข้าเก็บเงินเพิ่ม จะเสี่ยงเกินไปมั้ยคะ

เพราะว่าตัวเลขก็ประกาศออกมาแล้ว หรือว่ารอดูวันอังคารหน้าดีคะ

ตอบแบบฟันธงไม่ได้เหมือนกันครับ

ส่วนตัวแล้วผมยังมองว่า เงิน กับ ทองคำ ยังมี upside อีกเยอะ

ถ้าเป็นผม และถ้าผมมีเงิน คงซื้อเก็บไว้ยาวครับ ระยะสั้นมีแกว่งบ้างคงไม่หวั่นไหว

แต่ระยะยาวโอกาสขาดทุนน้อยนิดจริงๆ (จากข้อมูลพื้นฐาน และแนวคิด

ที่คุณ next และเพื่อนๆหลายๆคนมอง)

อาทิตย์ที่ผ่านมาทองคำตกวันจันทร์วันเดียว ที่ 21300 (ตอนเช้า)

บางคนก็รอว่าเดี่ยวอังคารตกอีก บางคนก็ตัดสินใจซื้อเลย

ปรากฏว่าหลังจากวันจันทร์จนหมดอาทิตย์ก็วิ่งขึ้นไม่หยุดด้วยอานิสงส์

ของตาโป๊งเหน่ง

ในทางกลับกัน ถ้าโป๊งเหน่งออกมาบอกเมื่อวันพุธว่า ยกเลิก QE ณ เดี๋ยวนั้น

และจะเพิ่มอัตราดอกเบี้ยให้สู้กับเงินเฟ้อ ... คนที่ซื้อ 21300 เมื่อวันจันทร์

อาจจะปวดใจได้เพราะทองน่าจะหล่น

คำว่าเสี่ยงของผม กับของคุณ gungging อาจจะไม่เหมือนกัน

เลยขอตอบด้วยการอธิบายวิธีคิดของผมก็แล้วกันนะครับ

ที่ตั้งชื่อว่า ระยะประชิด ก็หมายความตามนั้นเลยครับ...

ในอดีต วันแบบนี้จะต้องมาแต่เราไม่มีทางรู้ได้ว่า "วันไหน"

โอกาสที่จะไม่พลาดคือต้องมีทองคำติดพอร์ทอยู่ตลอด

ขอแสดงความยินดีกับทุกท่านด้วยนะครับกับราคาที่พุ่งทะยานฟ้าของทองคำ

ไม่ใช่เพราะผมคนเดียว กระทู้นี้เพื่อนๆสมาชิกช่วยกันเขียนและนำข้อมูลมาแบ่งปันกันอยู่ตลอดเวลา

ไม่ว่าจะเป็น คุณ Mor_lek (+Jimmy Siri), JohnCm, Kunghdy, leo_attack, ส้มโอมือ, AunTonio, mdaddy

zagio, VikingsX, G_man, thon, Meaw_Joe, ฯลฯ

ทุกท่าน ได้มีส่วนช่วยให้ใครหลายคนไม่พลาด โอกาส"ทอง"(จริงๆ)ที่กำลังเกิดขึ้น

ทองคำขยับเข้าสู่ Mania Phase จากนี้ไปการขึ้นลงทีละ 20-30$ คงเป็นเรื่องธรรมดา

เฝ้าติดตามกันต่อไปนะครับ เพราะสงครามได้เริ่มแล้ว

สงคราม "ระหว่างเงินกระดาษ VS. เงินที่แท้จริง" !!

ต้องขอขอบคุณคุณเน็กซ์ค่ะ :wub: :wub: ที่ช่วยเตือนทุกครั้งที่อยากขายให้อดทนถือทองไว้ มีเต็มพอร์ตค่ะ จรวดมาแล้วดีใจจริงๆ :lol: :lol:

คุณเน็กซ์คะ ปลายทางจะถึง 1650 ในเดือน พ.ค- มิ.ย. นี้เลยรึเปล่าคะ :ph34r: และใครมีข่าว QE3 ว่าไงบ้างคะ

หาข่าวไม่เจอเลย :unsure: :unsure:

ไม่อยากให้เฟสสุดท้ายมาเร็วๆเลยครับ

ราคาขึ้นไปแบบนี้ปลายปีได้เห็น 1700 up แน่ๆ สงสัยเงินกระดาษคงจะไร้ค่าลงเรื่อยๆ

ขอบคุณ คุณ ee16053 สำหรับคำตอบครับ กระจ่างครับ

ถาม อ เน็กซ์ ครับ อ คิดว่า การกระทำเยี่ยงนี้จะกดราคา น้องเล็ก ไว้ได้อยู่หมัดรึป่าวครับ ขอบคุณครับ

ต้องขอขอบคุณคุณ next จริงๆ ที่เตือนสติ เมื่อก่อนเล่นแบบซื้อๆ ขายๆ เดี๋ยวไม่แล้วครับ ซื้อเก็บอย่างเดียว กะว่าต่อไปเงินเดือนออก ก็ต้องไปซื้อทองเก็บทุกเดือนแล้วครับ

ยินดีด้วยกับทุกท่านยังถือ กอดไว้แน่นๆนะครับ

ยินดีกับทุกท่านที่ยังกอดทองแน่นๆ เป็นเพื่อนกันนะครับ :) :)

เป็นกำลังใจให้กับเพื่อนที่ติดสัญญา short อยู่นะครับ หวังว่าจะผ่านพ้นไปได้ รวบรวมสติ และ กำลังใจขึ้นมาสู้ใหม่นะครับ :) :)

ลุงจิมแกบอกในเว็บว่า

As Kenny Rogers teaches, "Never count your money while the cards are on the table."

ดังนั้นอย่าเพิ่งประมาทกันนะครับ เผื่อเหลือเผื่อขาด เผื่อทางหนีทีไล่ให้ตัวเองด้วย

ลุึงจิมมั่นใจตัวเลข 1650 มาก เชื่อว่าไปถึงแน่ แต่ระหว่างทางอาจมีหลุมมีบ่อบ้าง ตรวจรถ สูบลมยาง เช็คช่วงล่างให้ดีพร้อมไว้แล้วกันครับ

มีข่าวเก่าหน่อย ตั้งแต่ 19 เม.ย. ครับ แต่คิดว่าหลายคนอาจยังไม่ได้เห็น ขอคัดเอามาบางส่วนที่ผมคิดว่าสำคัญนะครับ

Gold-Shortage Threat Drives Texas Schools Hoarding 664,000 Ounces at HSBC

http://www.bloomberg.com/news/2011-04-15/texas-university-endowment-holds-almost-1-billion-in-gold-bars.html

Contracts Exceed Supply

Open interest in gold futures and options traded on the Comex typically exceeds supplies held in its warehouses. If the holders of just 5 percent of those contracts opted to take delivery of the metal, there wouldn’t be enough to cover the demand, Bass said.

ปริมาณสำรองของทองคำในโกดังของ COMEX มีไม่เพียงพอต่อปริมาณสัญญาฟิวเจอร์ และ ออพชั่น ที่คงค้างอยู่

หากผู้ถือสัญญาเพียง 5% ร้องขอให้มีการส่งมอบ physical gold จะไม่มีทองพอให้ส่งมอบ

อันนี้จากบล๊อคลุงจิมครับ

เมื่อวานมีธนาคารขนาดเล็กของสหรัฐต้องปิดตัวลงไป 5 แห่งครับ

Community Central Bank, Mount Clemens, MI

The Park Avenue Bank, Valdosta, GA

First Choice Community Bank, Dallas, GA

Cortez Community Bank, Brooksville, FL

First National Bank of Central Florida, Winter Park, FL

ปัญหาสินเชื่อที่อยู่อาศัยยังเป็นมะเร็งที่ฆ่าไม่ตาย --> สถาบันการเงินยังมีปัญหา ปิดตัว --> ปัญหาการว่างงานจะรุนแรงขึ้น

ลุงโป๊งเหน่งคร้าบ

อาทิตย์หน้ามาพูดอีกซัก 2 วันนะคร้าบ ผมไหว้หล่ะ 555