ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ย้อนหลัง 2 ปีจากจุดต่ำสุดไปยอดก่อนพักฐานใหญ่ผมก็นับได้ว่าขึ้นทีละ 5 เดือนนะครับ อันนี้ไม่รวมระยะเวลาพักฐานนะครับ ผิดถูกไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ผมนับเล่นๆ มันอยู่ที่เดือน 4 แล้วนะครับ ^_^ สังสัยอาจมีแรงกระแทบบ้างเล็กน้อย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

- CME ขึ้นค่ามาร์ิจินของ เงิน เพิ่มอีก (เป็นรอบที่ 3) อีก 12%

- กระทรวงการคลังสหรัฐออกมาประกาศว่าจะขายพันธบัตรใน quarter หน้าน้อยกว่าไปกว่าครึ่ง

- ตอนนี้ JP Morgan ที่เป็นโต้โผทุบราคาเงิน เอาหุ้นของตัวเองมาเป็นตัวค้ำประกันในการ short เงินครั้งนี้แล้ว

ถ้าทุบไม่สำเร็จ Blythe Masters (หัวหน้าฝ่าย commodities ของ JPM) และตัว JPM เองคงหืดขึ้นคอ

เจ้าจิ๋ว กับ พี่ใหญ่กำลังโดนทุบจนน่วม เดือนนี้หาจังหวะเข้ากันดีๆนะครับ

ตอนนี้ในหลายๆเวบที่คุยเรื่องเงิน/ทอง กัน กำลังร้องเป็นเสียงเดียวกันว่า

BTFD ... ราคาตกต้องรีบช้อน

เหมือนกับที่คุณ Next ว่า

The bigger sell off, the bigger buying opportunity

<_< ปัญหาของอเมริกาตอนนี้ที่สำคัญกว่าเรื่องบินลาเดนหรือก่อการร้ายก็คือ

-เพดานหนี้สาธารณะเต็มวงเงินไปเรียบร้อย 14.345 T ไตรมาสนี้ ก็ต้องมีความชัดเจนในเรื่องนี้

การประมูลพันธบัตรจริง ๆ ไม่ควรจัดต่อด้วยซ้ำ ไม่ใช่ลดลงครึ่งหนึ่งตามที่ให้ข่าว

- budget deficit มากเกินกว่า 1.7 trillion จะทำอย่างไร

-ความน่าเชื่อถือในสกุลเงินดอลล่าห์ลดลงมาก จาก index ที่ใกล้จะหลุด รวมทั้งความน่าเชื่อในพันธบัตรอเมริกา

รวมถึงพันธบัตรทั่วโลก ตอนนี้เฟดซื้อเอง 70% ของยอดขาย หลังจากหมด QE2 ใครจะซื้อ B)

จำได้คุ้นๆว่าปีที่แล้วตอนเดือน6-7ทองร่วงจาก126Xลงไปถึง116X(จำได้ไม่แม่น)แล้วก็ดีดกลับมาได้

หาจังหวะแบ่งสักหน่อยปล่อยออกไปก่อนถึงมิ.ย.แล้วซื้อกลับมาใหม่อีกที จะเข้าท่าไหมน้อออ ไม่รุ้ว่าประวัติศาสตร์จำซ้ำรอยปีที่แล้วหรือป่าว :wacko:

ปีที่แล้วเดือน พค-กค ทองร่วงจาก high 1266 ไปที่ low สุดๆ 1159 ประมาณ $100 (โห ร้ายกาจ) รอบส่งมอบใหญ่มี 2 รอบประมาณเดือนนี้ พค-กค และแถวๆ มค ปีนี้ราคาพี่เบิ้มและเจ้าจิ๋ววิ่งมาได้สวยจากเงินเฟ้อ เพดานหนี้ ดอลล่าห์อ่อน พอดอลล่าห์จะพลาดพลั้ง ก็เอาทั้งข่าวบิลลาเดน เพิ่ม margin มากระหน่ำเจ้าตัวเล็ก

เมื่อคืนพวกตัวแสบก็เล่นทุกวิถีทางในการทุบเจ้าจิ๋ว เพิ่ม margin อีกเป็นรอบที่ 3 (จะบ้าเหรอ?? ไม่เพิ่มไปทีเดียวให้เสร็จๆ เพิ่มครั้งที่ 1 ทุบไม่ลง ครั้งที่ 2 อาศัยตอนเผลอทุบอีก ครั้งที่ 3 เอาอีก หลุดไปไกลเลย เห็นไปทำ new low ที่ 42) กะเอาให้ตายกันไปข้างหรือไงก็ไม่รู้ ไม่เกรงใจคนที่พึ่งไปซื้อเลยนะ :angry: แสบจริงๆ แสดงว่ามันเกิดอาการจวนตัวกลัวล้มละลายขึ้นมาเลยเอาทุกทางที่จะสะกัดดาวรุ่ง คนที่มีพี่ใหญ่ก็คงเจอกันกลางๆ เดือนนี้-ปลายเดือนหน้า คงโดนสะกัดเหมือนกัน :angry:

คนที่มีแท่งถ้าถือยาวก็ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องรีบร้อนซื้อนะ รอดูช้างสารชนกันก่อน ตอนแรกก็ไม่คิดว่าเค้าจะทำได้ แต่พอเห็นวิธีการที่เค้าทำกับเจ้าจิ๋วแล้ว รู้สึกว่าพี่เบิ้มคงไม่รอด แต่ trend ระยะยาวยัง OK พวกที่มี GF ก็หนาวๆ ร้อนๆ เพราะพี่แกจัดหนัก เล่นกันวันละ 10% นี่ไม่ธรรมดานะ

ถ้าคิดจะปล่อยแท่งเพื่อเล่นรอบ....ไม่แน่ใจเหมือนกัน ไม่กล้าแนะนำค่ะ แต่ที่ดูจากกราฟตอนนี้ทองยังไปต่อได้ อาจจะโดนเชือดหลังจากจัดการเจ้าจิ๋วเสร็จ ก็ระวังๆ หน่อย :) อาจเหวี่ยงแรงแต่ดีดได้เร็ว ทนๆ กันหน่อยค่ะ

ก็ไม่แน่นะ อาจลงไม่ถึงร้อยเหรียญก็ได้ (เดาเอา)

แล้วงี้ เงินเม็ด ยังน่าถืออยู่รึป่าวครับ รึว่า ออก ๆ ไปแล้วค่อยมาดูทีท่า สิ้นเรื่องไป ปวดตับครับ ไม่รู้ รู้จะมีโอกาส ได้เงยหัวขึ้นบ้างรึป่่าว เล่นกันขนาดนี้ ขี้โกงชัด ๆ

ว่าแต่ว่า อ เน็กซ์ หายไปเลย ยังรออ่านบทความอยู่นะครับ

ขอบคุณครับ

เอาเหอะ ให้มันลงมาเล้ยยยย ง้างช้อนรอนานแล้วเนี่ย

ถามหน่อยครับ ไอ้พวกข่าวทั้งหลายนี่ไปดูกันจากที่ไหนมั่งครับ เพราะอย่างข้อมูลการส่งมอบ physical เดือนนี้เดือนหน้าเนี่ย มันเป็นข้อมูลที่ดีมากเลย คนรู้ก่อนได้เปรียบแน่ ซึ่งถ้าผมไม่ได้อ่านในบอร์ดผมก็ไม่รู้หรอก รบกวนหน่อยน๊ะครับ

เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ สถานการณ์ในตะวันออกกลางกระทบโดยตรงกับราคาน้ำมัน

ในขณะที่ราคาทองเคลื่อนไหวแปรผันตามราคาน้ำมัน พอน้ำมันขึ้น ทองก็ขึ้นด้วยครับ

(พื้นฐานก็สอดคล้องกันด้วย เพราะน้ำมันผลักดันเงินเฟ้อ ทองคำใช้ hedge against inflation)

ดังนั้นหากคาดว่าน้ำมันจะแพง ทองคำก็จะแพงด้วยครับ

ที่ทอง เงิน น้ำมัน commodities โดนทุบวันนี้ก็เพราะข่าวบินลาเดนตายนั่นแหละครับ

ทำให้ US$ Index แข็งค่าขึ้นทันที commodities ทั้งหลายก็โดน อาศัยจังหวะนี้ทุบราคาทันที จากรายใหญ่

หลายคนเชื่อว่าบินลาเดนตายจะทำให้โลกสงบขึ้น ความต้องการทองในฐานะ safe heaven ก็ลดลง

แต่ผมเชื่อว่าเป็นในทิศทางตรงกันข้ามครับ ผมเชื่อว่าโลกจะวุ่นวายขึ้น เพราะการแก้แค้นของ อัลไกด้า จะมีขึ้น

ที่น่าห่วงคือประเทศพันธมิตรของสหรัฐในตะวันออกกลาง โดยเฉพาะ ซาอุ หากมีปัญหาน้ำมันพุ่งขึ้นสวรรค์ (พร้อมกับทอง และ เงิน) แน่ๆ ครับ

---

เทคนิคกราฟควรรู้นะครับ เพราะสมัยนี้ข่าวลวงเยอะ บางทีทำให้เราเป๋ได้ แต่กราฟเป็นผลของการกระทำของตลาด ซึ่งมีทั้งเจ้ามือ รายใหญ่ รายย่อยรวมๆ กันกระทำออกมาเป็นกราฟ

ตีเส้นเองไม่เป็นไม่เป็นไรครับ เพราะเซียนๆ กรุณาทำให้ดูหลายท่าน แต่อย่างน้อยเราต้องอ่านกราฟให้เข้าใจ และเข้าใจที่เซียนเขาอธิบายให้ฟังได้

----

ปล. คืนนี้ตลาด US เปิด น่าลุ้นนะครับ ว่าราคาทอง เงิน และ น้ำมัน จะเคลื่อนไหวไปทิศทางไหน จะลงอีก หรือประคองตัวได้

ปล.2 นี่แหละครับที่เคยเขียนว่าเตรียมทางหนีทีไล่กันดีๆ อย่าทุ่มหมดหน้าตัก เพราะการปะทะของกำลังซื้อกำลังขายตอนนี้ เป็นเรื่องของกำลังซื้อ ขาย ของตัวพ่อ ตัวแม่เลยครับ

volaitility จะสูงมากๆ ขึ้นลงสวิงน่าปวดหัว ไม่ได้หลับได้นอนกันหละทีนี้ !53 !53

ขอบคุณมากครับ

ได้ความรู้มากมาย

หากขอถามอีกสักข้อไม่ทราบว่รุนแรงไปหรือป่าวหากแรงไปขอโทดล่วงหน้านะครับ

1. การปราบปราบลิเบียนั้น ผลประโยชน์ด้านน้ำมันเข้ามาเกี่ยวข้องเหมือนตอนอิรักหรือป่าวครับ

2. เรื่องราวในลิเบียจบหรือยังครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ

ได้ความรู้มากมาย

หากขอถามอีกสักข้อไม่ทราบว่รุนแรงไปหรือป่าวหากแรงไปขอโทดล่วงหน้านะครับ

1. การปราบปราบลิเบียนั้น ผลประโยชน์ด้านน้ำมันเข้ามาเกี่ยวข้องเหมือนตอนอิรักหรือป่าวครับ

2. เรื่องราวในลิเบียจบหรือยังครับ

ขอบคุณครับ

ยินดีแชร์ความคิดเห็นครับ ถามได้ไม่ต้องเกรงใจ

แต่จะตอบได้หมดหรือเปล่าไม่ อันนี้ไม่แน่ใจครับ :D :D

ขอตอบที่ถามมาเลยแล้วกันนะครับ

1. เรื่องลิเบีย

ผมมองว่าไม่ใช่เรื่องน้ำมันเป็นหลักครับ เพราะลิเบียไม่ใช่ผูส่งน้ำมันรายสำคัญเท่าไหร่

แต่น้ำมันมีผลต่อการตัดสินใจของ สหรัฐแน่ จะเห็นว่าพอเข้าไปเกี่ยวได้ไม่เท่าไหร่ก็ทำสัญญาซื้อขายน้ำมันกับพวกต่อต้านรัฐบาลเลย

ส่วนตัวผมมองว่าที่เขาเข้าไปเกี่ยวเพื่อรักษาฐานอิทธิพลที่มีต่อประเทศแถบนั้นครับ

เพราะเขาคงเห็นบทเรียนของการเปลี่ยนแปลงในอียิปต์ (ที่สหรัฐและพันธมิตรไม่มีส่วนเกี่ยวข้องเลย)

เพราะหลังการเปลี่ยนแปลงในอียิปต์

รัฐบาลที่เคยตอบสนองต่อสหรัฐอย่างดี

ถูกเปลี่ยนแปลงไปอยู่ใต้การปกครองของกลุ่ม muslim brotherhood

ซึ่งถือหางโดยอิหร่าน และ มีความเกี่ยวกันกับอัลไกด้า

สมดุลอำนาจ ในประเทศแถบนั้นเปลี่ยนไป และหากสหรัฐยังยอมให้มีการเปลี่ยนแปลงแบบนี้ไปเรื่อยๆ อิทธิพลของสหรัฐต่อประเทศตะวันออกกลาง (และมีผลต่อการควบคุมน้ำมัน) จะลดลงไปเรื่อยๆ

สถานการณ์ในลิเบีย ผมเดาว่าเขาคงเข้าไปเพื่อแสดงความมีตัวตน ไม่ยอมให้ฝ่ายกบฏชนะแต่ฝ่ายเดียว

เพื่ออ้างสิทธิในการจัดตั้งรัฐบาลใหม่ รัฐบาลที่พวกเขายังบสามารถมีอิทธิพลคอยชักใยได้ครับ

2. คิดว่าไม่จบแต่จะยืดเยื้อไปเรื่อยๆ ครับ

เพราะโดยเนื้อแท้เชื่อว่าสหรัฐไม่อยากให้กบฏชนะ (เพราะกบฏคือฝ่ายอิหร่าน และพวก)

ผมเชื่อว่าเผลอๆ cia ของสหรัฐอาจแอบสนับสนุนกัดดาฟีด้วยซ้ำ

กลายเป็นว่าสหรัฐกำลังเล่นบทสองหน้า และพร้อมจะเข้าข้างฝ่ายชนะครับ

ฝ่ายอิหร่านเห็นว่าลิเบียถูกแทรกแซงเคลื่อนไหวต่อลำบากก็จะปล่อยไว้แบบนี้แหละครับ

จะเห็นว่ากลายเป็นประเทศอื่น ที่เคลื่อนไหวรุนแรงขึ้นมาแทน

----

เรื่องทอง ผมเดา ว่าทองน่าจะพยายามกลับไปวิ่งในกรอบบน ตามกราฟนี้ครับ

post-2573-056986400 1304400492.gif

แล้วงี้ เงินเม็ด ยังน่าถืออยู่รึป่าวครับ รึว่า ออก ๆ ไปแล้วค่อยมาดูทีท่า สิ้นเรื่องไป ปวดตับครับ ไม่รู้ รู้จะมีโอกาส ได้เงยหัวขึ้นบ้างรึป่่าว เล่นกันขนาดนี้ ขี้โกงชัด ๆ

ว่าแต่ว่า อ เน็กซ์ หายไปเลย ยังรออ่านบทความอยู่นะครับ

ขอบคุณครับ

ขึ้นอยู่กับฐาน คุณ auu22 อยู่ตรงไหนและตั้งใจว่าจะเก็บนานแค่ไหนนะครับ :lol: :lol:

6 เดือนขึ้นมากแล้ว 85% ลงซัก 10% ก็ไม่แปลกหรอครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

นับรอบเดือน เอ้ย นับเดือนกันเลยหรือคับ

กราฟย้อนหลัง 3 ปี มีทั้งขึ้นทั้งลงเลยครับ :D

ถูกแก้ไข โดย milo

สวัสดีครับ ท่านลีโอ

ผมถือได้ตลอดไม่ได้เดือดร้อนอะไรครับ แค่อ่าน ๆ แล้วกลัว ๆ ว่า ถ้ามันโกง โดยการสกัดดาวรุ่งแบบนี้เรื่อย ๆ จะทำให้น้องเงิน โงหัวไม่ขึ้น แล้วก็จะเหมือน ช่วงที่ผ่านมาคือราคาไม่ไหน หรือว่า อาจจะลงไประยะ กลัวตรงนี้เท่านั้นครับ ถ้าคิดว่าระยะยาว ไปต่อได้ก็ ถือต่อครับ

ผมมีที่ 46$ และ 48$ ครับ รับมาก็ตอนสูงแล้วครับ

- CME ขึ้นค่ามาร์ิจินของ เงิน เพิ่มอีก (เป็นรอบที่ 3) อีก 12%

- กระทรวงการคลังสหรัฐออกมาประกาศว่าจะขายพันธบัตรใน quarter หน้าน้อยกว่าไปกว่าครึ่ง

- ตอนนี้ JP Morgan ที่เป็นโต้โผทุบราคาเงิน เอาหุ้นของตัวเองมาเป็นตัวค้ำประกันในการ short เงินครั้งนี้แล้ว

ถ้าทุบไม่สำเร็จ Blythe Masters (หัวหน้าฝ่าย commodities ของ JPM) และตัว JPM เองคงหืดขึ้นคอ

เจ้าจิ๋ว กับ พี่ใหญ่กำลังโดนทุบจนน่วม เดือนนี้หาจังหวะเข้ากันดีๆนะครับ

ตอนนี้ในหลายๆเวบที่คุยเรื่องเงิน/ทอง กัน กำลังร้องเป็นเสียงเดียวกันว่า

BTFD ... ราคาตกต้องรีบช้อน

เหมือนกับที่คุณ Next ว่า

The bigger sell off, the bigger buying opportunity

โทษนะครับหลายเวปที่ว่า เป็นเวปของไทยหรือต่างประเทศครับ เวปไทยผมเชื่อว่าแรงซื้อมากมาย สงสัยเวปต่างประเทศเป็นไงบ้างครับ