ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เอ นี่เริ่มเข้าฤดูกาลทุบทองกลางปีหรือเป่าหว่า !38

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้พึ่งไปซื้อเงินเม็ดจากร้านแม่โจ้มาครับ (ราคาอยู่ที่ประมาณ 44 USD = 44017 บาท)

ก่อนไปซื้อตัดสินใจอยู่นานกลัวติดดอย เลยเทียบระหว่าง

1 ถ้าเงินมันลง มันก็ไม่น่าหลุดเกิน 40 นะ - ก็จะขาดทุนไป 10% หรือ = 4000 บาท (พอรับไหว)

2 ถ้าขึ้น มันน่าจะไปอีกยาว - กลัวตกรถไฟ ก็เลย... เอาวะ

คิดมากเหมือนกะซื้อเยอะ...จริงๆ ซื้อมาแค่ 2 โลครับ :P

(แค่ 2 โล ไอเงินที่เก็บมาทั้งชีวิตก็เหลือแค่ 3000 บาทแล้วครับ :blink: )

กลับมาบ้าน มาดู vdo

วิเคราะค่าเงิน (Silver)

เค้าดันวิเคราะห์ว่าเป็นช่วง "ขาลง"

ก็คงต้องทำใจไปละครับ

โทษตัวเอง ที่ดูทางเทคนิคไม่เป็นหน่ะ

แต่ก็ยังไม่คิดเร่งเรียนครับ ซื้อจากพื้นฐานสบายใจกว่า :D

(แอบเซ็งเล็กๆ ก็ไอตอนที่เค้าชั่งน้ำหนักตอนเราไปกดตัง เลยไม่ได้ดูเลยว่าชั่งครบมั้ย จะให้เค้าชั่งใหม่ก็....เกรงใจ :(

ก็เลยเอามาทั้งอย่างนั้นเลย... เฮ้ออออออ....

ตรูหนอตรู <_<

กลายเป็นว่าอ่านแล้วเหมือนไปทำร้านเสียชื่อมั้ยเนี่ย?

จริงๆ เป็นที่ตัวผมที่สะเพล่านะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับร้าน

ร้านอัธยาศัยดีมากครับ แถมวันนี้ยังโทรมาสอบถามผมอีก

มีบริการหลังการขายด้วย 55+

ถูกแก้ไข โดย oholit

ปกติทองจะโดนเชือดประมาณแถบๆ นี้แหละค่ะ กลางเดือนพค - ปลายกค (กว่าจะเชือดกันเสรฺ็จ) อันนี้เป็นของปีที่แล้วนะ ที่ดูๆ จากกราฟ (history repeats itself -->ประเภทพฤติกรรมซ้ำซาก) ใครที่มี long GF ก็ระวังหน่อย

เห็นคุณ jimmy ว่าอาจจะลงไปถามไกลขนาด $14** แน่ะ :angry: ร้ายจริงๆ หาจังหวะรอซื้อของถูก อย่าพึ่งรีบร้อน ให้บรรดาตัวพ่อ ตัวแม่เค้าลุยกันให้เสร็จก่อน ช้างสารจะชนกัน พวกเรากองทัพมดต้องออกไปยืนห่างๆ ไม่งั้นเดี๋ยวแบนค่ะ คิคิคิ :wub:

สำหรับ silver คุณ jimmy บอกว่าใครที่ซื้อได้ต่ำกว่า 46 ก็ถือว่าได้ราคาดี คนที่ซื้อได้แพงกว่านี้ ก็ใจเย็นๆ นะคะ อีกไม่นาน ดอยก็จะปรับสภาพกลายเป็นที่ราบลุ่มอันอุดมสมบูรณ์ในอนาคต (ขออนุญาติยืมคำพูดของน้อง bingo มาพูดอีกที ค่ะ คิคิคิ) ราคาของ silver จะวูบๆ วาบๆ จนสิ้นเดือน พค ก็จะถึงคิวทุบราคาทองคำต่อค่ะ :angry:

ตอนนี้ ผมถือ Gold Futures แบบสัญญายาวๆเช่น V (หมดอายุ เมื่อสิ้น ต.ค. 54) จะปลอดภัยไหมครับ ?

โทษนะครับหลายเวปที่ว่า เป็นเวปของไทยหรือต่างประเทศครับ เวปไทยผมเชื่อว่าแรงซื้อมากมาย สงสัยเวปต่างประเทศเป็นไงบ้างครับ

เวบต่างประเทศครับคุณส้มโอมือ ปกติแล้วผมจะเอา link มาอ้างอิงด้วย แต่เมื่อวานลืม ขอโทษทีครับ

เมื่อวาน เวบพวกนี้เค้าคุยกันว่าพวกขาใหญ่กำลังทุบกระดาษกันอยู่ ตอนนี้เป็นเวลาที่ดีที่คนที่ถือกระดาษไว้

จะได้เปลี่ยนมาถือทอง/เงิน จริงๆ เลยเชียร์ให้ซื้อของจริงมาเก็บไว้ครับ

จริงๆแล้วต้องขอบคุณพี่ๆขาใหญ่ทั้งหลายที่ช่วยกันทุบราคาในตอนนี้ เห็นกราฟมันลงเอา ลงเอา แล้วไม่ค่อยอยากดู มีสมาธิทำงานขึ้นเยอะlaugh.giflaugh.giflaugh.gif

ถูกแก้ไข โดย mdaddy

อื้อหือ...1528...ลึกสุดใจเจงๆ :blink:

ถูกแก้ไข โดย bingo

ยินดีแชร์ความคิดเห็นครับ ถามได้ไม่ต้องเกรงใจ

แต่จะตอบได้หมดหรือเปล่าไม่ อันนี้ไม่แน่ใจครับ :D :D

ขอตอบที่ถามมาเลยแล้วกันนะครับ

1. เรื่องลิเบีย

ผมมองว่าไม่ใช่เรื่องน้ำมันเป็นหลักครับ เพราะลิเบียไม่ใช่ผูส่งน้ำมันรายสำคัญเท่าไหร่

แต่น้ำมันมีผลต่อการตัดสินใจของ สหรัฐแน่ จะเห็นว่าพอเข้าไปเกี่ยวได้ไม่เท่าไหร่ก็ทำสัญญาซื้อขายน้ำมันกับพวกต่อต้านรัฐบาลเลย

ส่วนตัวผมมองว่าที่เขาเข้าไปเกี่ยวเพื่อรักษาฐานอิทธิพลที่มีต่อประเทศแถบนั้นครับ

เพราะเขาคงเห็นบทเรียนของการเปลี่ยนแปลงในอียิปต์ (ที่สหรัฐและพันธมิตรไม่มีส่วนเกี่ยวข้องเลย)

เพราะหลังการเปลี่ยนแปลงในอียิปต์

รัฐบาลที่เคยตอบสนองต่อสหรัฐอย่างดี

ถูกเปลี่ยนแปลงไปอยู่ใต้การปกครองของกลุ่ม muslim brotherhood

ซึ่งถือหางโดยอิหร่าน และ มีความเกี่ยวกันกับอัลไกด้า

สมดุลอำนาจ ในประเทศแถบนั้นเปลี่ยนไป และหากสหรัฐยังยอมให้มีการเปลี่ยนแปลงแบบนี้ไปเรื่อยๆ อิทธิพลของสหรัฐต่อประเทศตะวันออกกลาง (และมีผลต่อการควบคุมน้ำมัน) จะลดลงไปเรื่อยๆ

สถานการณ์ในลิเบีย ผมเดาว่าเขาคงเข้าไปเพื่อแสดงความมีตัวตน ไม่ยอมให้ฝ่ายกบฏชนะแต่ฝ่ายเดียว

เพื่ออ้างสิทธิในการจัดตั้งรัฐบาลใหม่ รัฐบาลที่พวกเขายังบสามารถมีอิทธิพลคอยชักใยได้ครับ

2. คิดว่าไม่จบแต่จะยืดเยื้อไปเรื่อยๆ ครับ

เพราะโดยเนื้อแท้เชื่อว่าสหรัฐไม่อยากให้กบฏชนะ (เพราะกบฏคือฝ่ายอิหร่าน และพวก)

ผมเชื่อว่าเผลอๆ cia ของสหรัฐอาจแอบสนับสนุนกัดดาฟีด้วยซ้ำ

กลายเป็นว่าสหรัฐกำลังเล่นบทสองหน้า และพร้อมจะเข้าข้างฝ่ายชนะครับ

ฝ่ายอิหร่านเห็นว่าลิเบียถูกแทรกแซงเคลื่อนไหวต่อลำบากก็จะปล่อยไว้แบบนี้แหละครับ

จะเห็นว่ากลายเป็นประเทศอื่น ที่เคลื่อนไหวรุนแรงขึ้นมาแทน

----

เรื่องทอง ผมเดา ว่าทองน่าจะพยายามกลับไปวิ่งในกรอบบน ตามกราฟนี้ครับ

ขอบคุณอีกครังนะครับได้ความรู้อีกจริงๆซึ่งขอบอกว่าตรงกะที่ผมคาดไว้จริงๆในทั้งสองคำตอบ

ส่วนเรื่องกราฟทองคำนั้นผมก็มองเหมือนกันครับวันนี้ 3/5/54 เรยจัดหนัก

ตอนนี้อยู่ดอยเรียบร้อยละ ครับที่ 1545$

จากหลากหลายกระแสบอกว่าทองมักโดนทุบในเดือน พค.

ตามความเห็นผมนั้น ผมคิดว่าไม่เสมอไปขึ้นกะสถานะการณ์ปัจจุบันมากก่า และสถานการณ์ตอนนี้ไม่มีเหตุผลที่จะดันราคาทองให้ลงได้สักเท่าไหร่เลย

ปัจจัยที่ผมมองว่าเป็นบวกต่อราคาทองคำ

1. QE2

2. คาดการณ์ว่าอาจมี QE3

3. ใกล้เทศกาลของทางอินเดียที่จะมีการแต่งงานกันมากในวันศุกร์นี้ น่าจะกระเตีื้องทองมานิดหน่อย

4. กล้วการแก้แค้นของผู้สนับสนุน บินลาเดน

5. การก่อความวุ่นวายของกัดดาฟี่ ที่อาจแก้แค้นที่ฆ่าลูกชาย

6. ปัจจัยเงินเฟ้อที่ส่งผลต่อหลายๆประเทศ

ส่วนปัจจัยที่เป็นลบต่อราคาทองคำนั้น

1. การเทขายจากการเก็งกำไร

เหงมีเพียงข้อเดียว ซึ่งหากเป็นอย่างนั้นจริง น่าจะเกิดการเทขายระยะสั้นๆๆเท่านั้น และไม่น่าลงแรง ในใจไม่น่าทะลุ 1520$

และการเทขายนั้นอาจเป็นช่วงเวลา23.00-0.3.00 ซึ่งทางประเทศเราทำอะไรไม่ได้เรย

เป็นเหตุให้เกิดการตกรถหรือป่าว

สุดท้ายรบกวนถามหน่อยนะครับว่า

1.ความคิดเหงผมนั้นตกหล่นตรงไหนบ้างหรือป่าว

2.ช่วงนี้ควรเข้าซื้อหรือป่าวหรือว่าควรรอซื้อที่ราคาเท่าไหร่ดี (ผมเล่น GF หนะครับดังนั้นเวลาที่สามารถเทรดได้ก็ราวๆ 10.00-17.00)

สุดท้ายขอขอบคุณสำหรับคำตอบที่ผ่านๆมานะครับ

ขอบคุณอีกครังนะครับได้ความรู้อีกจริงๆซึ่งขอบอกว่าตรงกะที่ผมคาดไว้จริงๆในทั้งสองคำตอบ

ส่วนเรื่องกราฟทองคำนั้นผมก็มองเหมือนกันครับวันนี้ 3/5/54 เรยจัดหนัก

ตอนนี้อยู่ดอยเรียบร้อยละ ครับที่ 1545$

จากหลากหลายกระแสบอกว่าทองมักโดนทุบในเดือน พค.

ตามความเห็นผมนั้น ผมคิดว่าไม่เสมอไปขึ้นกะสถานะการณ์ปัจจุบันมากก่า และสถานการณ์ตอนนี้ไม่มีเหตุผลที่จะดันราคาทองให้ลงได้สักเท่าไหร่เลย

ปัจจัยที่ผมมองว่าเป็นบวกต่อราคาทองคำ

1. QE2

2. คาดการณ์ว่าอาจมี QE3

3. ใกล้เทศกาลของทางอินเดียที่จะมีการแต่งงานกันมากในวันศุกร์นี้ น่าจะกระเตีื้องทองมานิดหน่อย4. กล้วการแก้แค้นของผู้สนับสนุน บินลาเดน

5. การก่อความวุ่นวายของกัดดาฟี่ ที่อาจแก้แค้นที่ฆ่าลูกชาย

6. ปัจจัยเงินเฟ้อที่ส่งผลต่อหลายๆประเทศ

ส่วนปัจจัยที่เป็นลบต่อราคาทองคำนั้น

1. การเทขายจากการเก็งกำไร

เหงมีเพียงข้อเดียว ซึ่งหากเป็นอย่างนั้นจริง น่าจะเกิดการเทขายระยะสั้นๆๆเท่านั้น และไม่น่าลงแรง ในใจไม่น่าทะลุ 1520$

และการเทขายนั้นอาจเป็นช่วงเวลา23.00-0.3.00 ซึ่งทางประเทศเราทำอะไรไม่ได้เรย

เป็นเหตุให้เกิดการตกรถหรือป่าว

สุดท้ายรบกวนถามหน่อยนะครับว่า

1.ความคิดเหงผมนั้นตกหล่นตรงไหนบ้างหรือป่าว

2.ช่วงนี้ควรเข้าซื้อหรือป่าวหรือว่าควรรอซื้อที่ราคาเท่าไหร่ดี (ผมเล่น GF หนะครับดังนั้นเวลาที่สามารถเทรดได้ก็ราวๆ 10.00-17.00)

สุดท้ายขอขอบคุณสำหรับคำตอบที่ผ่านๆมานะครับ

3. ใกล้เทศกาลของทางอินเดียที่จะมีการแต่งงานกันมากในวันศุกร์นี้ น่าจะกระเตีื้องทองมานิดหน่อย

โทษนะครับปีนี้เทศกาลการแต่งงานของอินเดียสิ้นสุดที่วันไหนครับ คุ้นๆว่ามีหลายครั้งช่วงใกล้หมดเทศกาลจะมีการทุบทอง แต่ปีนี้รู้สึกว่าเทศกาลจะช้ากว่าช่วงที่ผมจำเวลาได้หลายสัปดาห์เลย

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

วันนี้พึ่งไปซื้อเงินเม็ดจากร้านแม่โจ้มาครับ (ราคาอยู่ที่ประมาณ 44 USD = 44017 บาท)

ก่อนไปซื้อตัดสินใจอยู่นานกลัวติดดอย เลยเทียบระหว่าง

1 ถ้าเงินมันลง มันก็ไม่น่าหลุดเกิน 40 นะ - ก็จะขาดทุนไป 10% หรือ = 4000 บาท (พอรับไหว)

2 ถ้าขึ้น มันน่าจะไปอีกยาว - กลัวตกรถไฟ ก็เลย... เอาวะ

คิดมากเหมือนกะซื้อเยอะ...จริงๆ ซื้อมาแค่ 2 โลครับ :P

(แค่ 2 โล ไอเงินที่เก็บมาทั้งชีวิตก็เหลือแค่ 3000 บาทแล้วครับ :blink: )

กลับมาบ้าน มาดู vdo

วิเคราะค่าเงิน (Silver)

เค้าดันวิเคราะห์ว่าเป็นช่วง "ขาลง"

ก็คงต้องทำใจไปละครับ

โทษตัวเอง ที่ดูทางเทคนิคไม่เป็นหน่ะ

แต่ก็ยังไม่คิดเร่งเรียนครับ ซื้อจากพื้นฐานสบายใจกว่า :D

(แอบเซ็งเล็กๆ ก็ไอตอนที่เค้าชั่งน้ำหนักตอนเราไปกดตัง เลยไม่ได้ดูเลยว่าชั่งครบมั้ย จะให้เค้าชั่งใหม่ก็....เกรงใจ :(

ก็เลยเอามาทั้งอย่างนั้นเลย... เฮ้ออออออ....

ตรูหนอตรู <_<

ให้เขาชั่งให้ดูใหม่พร้อมถุงได้เลยครับ(หักน้ำหนักถุงเอา) ทางร้านเขาใจดีไม่หงุดหงิดง่ายครับ ส่วนตัวผมเองหันมาซื้อแต่ร้านนี้เพราะวันที่ไปซื้อที่ร้านนี้วันแรก เจ้าของร้านติดงานหลอมเงินอยู่เลยนั่งรอ วันที่ไป11เมษายนผมหยุดงานและวันนั้นเจ้าของร้านไม่มีลูกค้าโทรมาสั่งของเท่าไหร่เลยคุยกันยาว ผมนั่งอยู่นานทำให้ผมรู้ว่าร้านนี้เป็นที่เชื่อถือของคนแถวนั้น

มีร้านเล็กๆที่รับซื้อเศษเงินเอาเงินที่รับซื้อมาขายเขาหลายราย สิ่งที่ผมเห็นทำให้ผมเชื่อว่าเขาไว้ใจได้

ผมว่าใครน่าเชื่อถือและไว้ใจได้แค่ไหน ให้ดูจากคนในพื้นที่ของเขาเลยครับ ถ้าคนในพื้นที่เชื่อถือและไว้ใจเขาแสดงว่าไว้ใจได้ครับ ตอนที่ผมไปซื้อวันแรกผมซื้อ1กิโลเขาก็ต้อนรับดีมากครับ

โลหะเงินที่ซื้อมากอดไว้แน่นๆนะครับ อย่าอ่อนไหวกลับตัวเลขราคาตอนนี้นะครับ ตอนนี้ตลาดกำลังสลัดคนใจไม่ถึงให้ออกไปจากตลาด วันนี้เงินเดือนน่าจะออกบวกกับยังมีเงินสดอยู่บ้าง วันนี้จัดเพิ่มอีกโลดีกว่า

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ตอนนี้ ผมถือ Gold Futures แบบสัญญายาวๆเช่น V (หมดอายุ เมื่อสิ้น ต.ค. 54) จะปลอดภัยไหมครับ ?

แล้วถ้าราคาทองเหวี่ยงลงแรงมากๆมีการ call margin จะเติมเงินไหวหรือเปล่าครับ

ถ้าไหวก็ไม่เป็นไร ถึงแม้หมดเดือน V แล้วยังไม่ขึ้น ก็ roll over ไปเดือน G หรือ J ปีหน้าได้

GF ผมใช้วิธีนี้ครับ ลง L ขึ้นปิด L ไม่สวนครับ

ขายหมูรอๆๆ มีย่อ L ขึ้นปิด L ลงไม่ S กลัวพลาด

ติด L ดีกว่าติด S รอบที่แล้วผมติด L 1439$ มันลงมาถึง 1380$

ประคองพอร์ทไปเลยๆ สามอาทิตย์มั้ง ไปขายเอา 1500$

แล้วเอากำไรไปซื้อ โลหะเงินครับมาหลาย กก เลยครับ

โทษนะครับปีนี้เทศกาลการแต่งงานของอินเดียสิ้นสุดที่วันไหนครับ คุ้นๆว่ามีหลายครั้งช่วงใกล้หมดเทศกาลจะมีการทุบทอง แต่ปีนี้รู้สึกว่าเทศกาลจะช้ากว่าช่วงที่ผมจำเวลาได้หลายสัปดาห์เลย

ลองหาดู เทศกาล Akshaya Tritiya 2011 on May 6 Friday

ถูกแก้ไข โดย G_man

ความคิดของผมนะครับก่อนหน้าเทศกาลทางอินเดียต้องสั่งของมาเตรียมล่วงหน้า พอถึงช่วงเทศกาลจริงๆก็คงไม่ได้สั่งเพิ่มเท่าไรนัก

ซึ่งฝรั่งก็ได้จัดการลากขึ้นไปให้แขกได้ของแพงเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ถึงเวลานี้ก็ได้เวลาทุบแล้วละครับ

แต่จะทุบลงมากน้อยขนาดใหน เท่านั้นเอง เพราะคนรอซื้อมีเยอะครับ (อิอิ ซื้อฟักดิบ )cool.gif

รบกวนถามหน่อยนะคะพอดีไม่มีความรู้เรื่องเศรษฐศาสตร์ ถ้าอเมริกาใช้มาตรการขึ้นดอกเบี้ยจะมีผลยังไงกับเศรษฐกิจของอเมริกาเองและของโลก และมีผลยังไงกับทองคำบ้างคะ

ผมว่าช่วงนี้น่าจะิเริ่มปรับฐานทุบราคาแล้วนะครับ จากปัจจัยเรื่องการส่งมอบของที่ตลาดอเมริกา คงมีลงหนักซักเดือนสองสามเดือน หรือมากกว่นั้น

เนื่องจากขี้เกียจพิมพ์เอง ขออนุญาติแฮปบทความ "เฮียปิรันย่า" มาบางส่วนครับ ผมนับรอบเล่นๆ แล้วดันตรงกับของเฮียปิรันย่า แถมของเฮียแกเขียนละเอียดกว่าที่ผมคิดไว้เยอะเลย

คลื่นขาขึ้นหลักที่ 1 เริ่มจาก 681.4$ ในเดือน 10 ปี 2008 ขึ้นไปจนถึง 1006$ คิดเป็นความสูงราว 324.5$ ใช้เวลาเดินทางราว 4 เดือน

คลื่นปรับฐานหลักที่ 2 เริ่มลงจาก 1006$ ลงมาที่ 864.5$ คิดเป็นความสูงที่ปรับฐานลงมา 141.5$ สัดส่วนการปรับฐาน 43.6% ใช้เวลาปรับฐานราว 2 เดือน

คลื่นขาขึ้นหลักที่ 3 ขึ้นจาก 864.5$ ขึ้นไปที่ 1226.4$ คิดเป็นความสูงราว 361.9$ ใช้เวลาเดินทางราว 7 เดือน

คลื่นปรับฐานหลักที่ 4 ร่วงจาก 1226.4$ ลงมาที่ 1044.4$ คิดเป็นความสูงที่ปรับฐานลงมา 182$ สัดส่วนการปรับฐาน 50% ใช้เวลาปรับฐานราว 2 เดือน

คลื่นขาขึ้นหลักที่ 5 ซึ่งเป็นคลื่นขาขึ้นสุดท้ายของวัฎจักรนี้นั้นมีขนาดใหญ่มากและประกอบไปด้วยคลื่นย่อยจำนวน 5 คลื่นซ้อนตัวเข้าไปอีกที ผู้เขียนพอจะแยกแยะออกมาได้ดังนี้

คลื่นขาขึ้นย่อยที่ 5/1 ( คลื่นที่ 1 ของคลื่นที่ 5 ) เริ่มขึ้นจาก 1044.4$ ขึ้นไปที่ 1265$ คิดเป็นความสูงราว 220.7$ ใช้เวลาเดินทางราว 20 สัปดาห์

คลื่นปรับฐานย่อยที่ 5/2 ลงมาจาก 1265$ ไปที่ 1156.7$ คิดเป็นความสูงที่ปรับฐานลงมาราว 108.3$ สัดส่วนการปรับฐาน 49% ใช้เวลาปรับฐานราว 5 สัปดาห์

คลื่นขาขึ้นย่อยที่ 5/3 ขึ้นจาก 1156.7$ ขึ้นไปที่ 1431$ คิดเป็นความสูงราว 274.3$ ใช้เวลาเดินทางราว 19 สัปดาห์

คลื่นปรับฐานย่อยที่ 5/4 ลงมาจาก 1431$ ไปที่ 1308$ คิดเป็นความสูงที่ปรับฐานลงมาราว 123$ สัดส่วนการปรับฐาน 45% ใช้เวลาปรับฐานราว 7 สัปดาห์

ทีนี้ก็มาถึงคลื่นขาขึ้นย่อยที่ 5/5 ซึ่งก็คือปลายคลื่นขาขึ้นหลักที่ 5 นั่นเอง ถ้าประเมินคร่าวๆเบื้องต้นแล้วคลื่นลูกนี้อาจจะมีขนาดราวๆ 200 กว่าเหรียญและน่าจะใช้เวลาเดินทางราว 10 กว่าสัปดาห์ตามที่ผู้เขียนเสนอมุมมองเอาไว้ตั้งแต่กระทู้แรก ดังนั้นถ้าผู้เขียนติดตามคลื่นมาได้ถูกต้องเมื่อรวมขนาดความสูง 200 กว่าเหรียญเข้าไปกับ 1308$ แล้วจะเห็นว่าบริเวณราคา 157X$ ไปจนถึง 1600$ เป็นโซนที่อันตรายต่อการสิ้นสุดวัฎจักรคลื่นยักษ์แล้วเกิดการปรับฐาน

ส่วนตัวผมว่าคงมีการปรับฐานบ้างนะครับ ถ้ากระทิงวิ่งขึ้นอย่างเดียวไม่สบัดคนออกบ้างเดี๋ยวไม่ตื่นเต้นครับ :lol: :lol:

ที่สำคัยดูมีหลายประเทศมีแนวโน้มขยับปรับดอกเบี้ยสู้เงินเฟ้อกันหลายแห่งเพิ่มมากขึ้นด้วย แม้ว่าจะขึ้นเพียงน้อยนิดก็เถอะ แต่มันก็ขึ้นนะ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack