ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้ ผมถือ Gold Futures แบบสัญญายาวๆเช่น V (หมดอายุ เมื่อสิ้น ต.ค. 54) จะปลอดภัยไหมครับ ?

บอกไม่ได้ค่ะ เพราะเราต้องดูตาม trend ขณะนั้นว่าเป็นไง ทนเหวี่ยงเป็น $100 ได้หรือป่าว ถามตัวเองค่ะ ตอนนี้ยังไม่มีสัญญาณขายชัดเจน ถ้ามีสัญญาณขายจริงๆ จังๆ ก็ห้ามถือค่ะ ค่อยคุยหลังไมค์หรือดูจากที่คุณเสมแนะนำก็ได้ ทำตามระบบเลยค่ะ ปลอดภัย ห้ามคิดเองว่า "เดี๋ยวมันก็ขึ้น" และห้ามฝืนเด็ดขาด ถ้าทิศทางผิดจากที่เราคิดต้องปิดค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ความคิดของผมนะครับก่อนหน้าเทศกาลทางอินเดียต้องสั่งของมาเตรียมล่วงหน้า พอถึงช่วงเทศกาลจริงๆก็คงไม่ได้สั่งเพิ่มเท่าไรนัก

ซึ่งฝรั่งก็ได้จัดการลากขึ้นไปให้แขกได้ของแพงเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ถึงเวลานี้ก็ได้เวลาทุบแล้วละครับ

แต่จะทุบลงมากน้อยขนาดใหน เท่านั้นเอง เพราะคนรอซื้อมีเยอะครับ (อิอิ ซื้อฟักดิบ )cool.gif

แปลได้เพราะ และครบรายละเอียดตามประโยคภาษาฝรั่งมากครับคุณหมอ laugh.giflaugh.gif

เพิ่งได้ email จาก APMEX (เวบขายทองในอเมริกา) มาโฆษณาว่า

ถ้าคุณรอฟักดิบอยู่ ตอนนี้โอกาสซื้อมาแล้ว ให้รีบซื้อ

ไม่รู้ว่าอยากจะขายของ หรือว่าเป็นโอกาสที่น่าช้อนจริงๆ

ส่วนจากเวบลุงจิม (jsmineset.com) วันนี้ลุงจิมก็ออกมาบอกให้หลานๆ

ไม่ต้องตกใจ และยังบอกว่าพี่ใหญ่ กับเจ้าจิ๋วยังไม่ถึงจุด peak หรอก

และการที่ราคาตกมาแบบนี่เพื่อปรับฐานเป็นสิ่งที่ดี

ทาง Peter Schiff (ที่เคยคาดการวิกฤติเบอร์เกอร์ปี 2008 ไว้ได้ตรงมากๆ)

ออกมาให้ความเห็นว่า อย่าเพิ่งขายนะ เดี๋ยวมันจะขึ้นอีก ถ้าถือยาวได้ให้ถือ

ส่วน Max Keiser, กองกำลังปลดปล่อยแร่เงิน (Silver Liberation Army),

และ SilverGoldSilver.blogspot.com ออกมาบอกว่าสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นเพราะ

เกิดจากการเพิ่ม margin ของสัญญา silverเพื่อบีบนักเก็งกำไรออกไป และกดราคาลง

มา แต่ตอนนี้ในอเมริกา ไม่มีใครสามารถซื้อ silver ในราคา spot ได้ โดนบวก

เฉลี่ย $3-4 ตลอด หมายความว่าราคา spot (กระดาษ) กับราคาเงิน (ของจริง)

กำลังวิ่งห่างออกจากกันเรื่อยๆ

ส่วนผมติดดอย silver ไปแล้ว ก็ได้แต่นั่งดูตาปริบๆ อยากซื้อเพิ่มก็ไม่มีเงิน

แต่ไม่ขาย cut loss แน่นอน ขาดทุนก็เอาเม็ดเงินกอดไว้อย่างงั้นนั่นแหละ blink.gif

ถูกแก้ไข โดย mdaddy

ผมว่าช่วงนี้น่าจะิเริ่มปรับฐานทุบราคาแล้วนะครับ จากปัจจัยเรื่องการส่งมอบของที่ตลาดอเมริกา คงมีลงหนักซักเดือนสองสามเดือน หรือมากกว่นั้น

เนื่องจากขี้เกียจพิมพ์เอง ขออนุญาติแฮปบทความ "เฮียปิรันย่า" มาบางส่วนครับ ผมนับรอบเล่นๆ แล้วดันตรงกับของเฮียปิรันย่า แถมของเฮียแกเขียนละเอียดกว่าที่ผมคิดไว้เยอะเลย

ส่วนตัวผมว่าคงมีการปรับฐานบ้างนะครับ ถ้ากระทิงวิ่งขึ้นอย่างเดียวไม่สบัดคนออกบ้างเดี๋ยวไม่ตื่นเต้นครับ :lol: :lol:

ที่สำคัยดูมีหลายประเทศมีแนวโน้มขยับปรับดอกเบี้ยสู้เงินเฟ้อกันหลายแห่งเพิ่มมากขึ้นด้วย แม้ว่าจะขึ้นเพียงน้อยนิดก็เถอะ แต่มันก็ขึ้นนะ

อ่านบทวิเคราะห์ของเฮียปิรันย่าเหมือนกันค่ะ

แกบอกว่าอาจจะมีปรับฐานประมาณ 300 เหรียญ

แบบนี้ ตังเมถือมาตั้งแต่ ประมาณ 1400 เหรียญ

สมควรขายออกทั้งหมด แล้วเริ่มใหม่ไหมเนี่ย ชักหวั่นใจ

รบกวนแนะนำกันหน่อยนะค่ะ

แปลได้เพราะ และครบรายละเอียดตามประโยคภาษาฝรั่งมากครับคุณหมอ laugh.giflaugh.gif

เพิ่งได้ email จาก APMEX (เวบขายทองในอเมริกา) มาโฆษณาว่า

ถ้าคุณรอฟักดิบอยู่ ตอนนี้โอกาสซื้อมาแล้ว ให้รีบซื้อ

ไม่รู้ว่าอยากจะขายของ หรือว่าเป็นโอกาสที่น่าช้อนจริงๆ

ส่วนจากเวบลุงจิม (jsmineset.com) วันนี้ลุงจิมก็ออกมาบอกให้หลานๆ

ไม่ต้องตกใจ และยังบอกว่าพี่ใหญ่ กับเจ้าจิ๋วยังไม่ถึงจุด peak หรอก

และการที่ราคาตกมาแบบนี่เพื่อปรับฐานเป็นสิ่งที่ดี

ทาง Peter Schiff (ที่เคยคาดการวิกฤติเบอร์เกอร์ปี 2008 ไว้ได้ตรงมากๆ)

ออกมาให้ความเห็นว่า อย่าเพิ่งขายนะ เดี๋ยวมันจะขึ้นอีก ถ้าถือยาวได้ให้ถือ

ส่วน Max Keiser, กองกำลังปลดปล่อยแร่เงิน (Silver Liberation Army),

และ SilverGoldSilver.blogspot.com ออกมาบอกว่าสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นเพราะ

เกิดจากการเพิ่ม margin ของสัญญา silverเพื่อบีบนักเก็งกำไรออกไป และกดราคาลง

มา แต่ตอนนี้ในอเมริกา ไม่มีใครสามารถซื้อ silver ในราคา spot ได้ โดนบวก

เฉลี่ย $3-4 ตลอด หมายความว่าราคา spot (กระดาษ) กับราคาเงิน (ของจริง)

กำลังวิ่งห่างออกจากกันเรื่อยๆ

ส่วนผมติดดอย silver ไปแล้ว ก็ได้แต่นั่งดูตาปริบๆ อยากซื้อเพิ่มก็ไม่มีเงิน

แต่ไม่ขาย cut loss แน่นอน ขาดทุนก็เอาเม็ดเงินกอดไว้อย่างงั้นนั่นแหละ blink.gif

+1ครับ ชะตากรรมเดียวกันเลย ขอบคุณสำหรับบทความที่เพิ่มกำลังใจให้ครับ

อ่านบทวิเคราะห์ของเฮียปิรันย่าเหมือนกันค่ะ

แกบอกว่าอาจจะมีปรับฐานประมาณ 300 เหรียญ

แบบนี้ ตังเมถือมาตั้งแต่ ประมาณ 1400 เหรียญ

สมควรขายออกทั้งหมด แล้วเริ่มใหม่ไหมเนี่ย ชักหวั่นใจ

งั้นลองเอาแบบคุณใหญ่ดีมั้ยครับ :wub: จะขึ้นจะลง จะปรับฐานยังไงก็ไม่สน ถือยาวอย่างเดียว เป้าแรกเฮียใหญ่แกรอ 23000 (ตอนนี้เท่าไหร่แล้วไม่รู้สิ

ผมชอบคำนึงแกมากเลยครับ คุณใหญ่บอกว่า

"หมูตัวนี้ไม่ต้องดูแล ไม่ต้องให้อาหาร ไม่ร้องงอแง ไม่บูดไม่เน่าไม่เสีย" ดูแกเก็บแบบไม่เครียดมากเลยครับ แกว่าติดดอยยังไงก็ยังไม่เคยติดดอยนานเกิน 6 เดือน เงินเย็นถือสบายๆ :wub:

ผมชอบแนวคิดเฮียใหญ่แกมากครับ ดูไม่เครียดดี

1570-130=1440$=ยังกำไรตั้ง 40$ (กลัวขายทิ้ง แล้วเก็งซื้อไม่ทัน ส่วนมากคิดว่าเดี๋ยวลงอีกหน่อยจะซื้อเพิ่ม สุดท้ายซื้อแพง) :( โดนประจำ :excl:

1570-130=1440$=ยังกำไรตั้ง 40$ (กลัวขายทิ้ง แล้วเก็งซื้อไม่ทัน ส่วนมากคิดว่าเดี๋ยวลงอีกหน่อยจะซื้อเพิ่ม สุดท้ายซื้อแพง) :( โดนประจำ :excl:

ต้องอย่าลืมเผื่อเรื่องอัตราการแข็งอ่อนของค่าเงินไปด้วยนะครับ ทองมันชอบขึ้นลงส่วนค่าเงินเป็นส่วนใหญ่(แม้มีบ้างที่ไม่สวน) ทำให้ราคาบางครั้งขยับไม่มาก แล้วยังมีสมากั๊กอีกชั้นด้วย !_09 กว่าจะได้ขาย !_02

แปลให้อย่างงี้ขอบคุณมากครับ คุณ mdaddy !gd

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ขอบคุณอีกครังนะครับได้ความรู้อีกจริงๆซึ่งขอบอกว่าตรงกะที่ผมคาดไว้จริงๆในทั้งสองคำตอบ

ส่วนเรื่องกราฟทองคำนั้นผมก็มองเหมือนกันครับวันนี้ 3/5/54 เรยจัดหนัก

ตอนนี้อยู่ดอยเรียบร้อยละ ครับที่ 1545$

จากหลากหลายกระแสบอกว่าทองมักโดนทุบในเดือน พค.

ตามความเห็นผมนั้น ผมคิดว่าไม่เสมอไปขึ้นกะสถานะการณ์ปัจจุบันมากก่า และสถานการณ์ตอนนี้ไม่มีเหตุผลที่จะดันราคาทองให้ลงได้สักเท่าไหร่เลย

ปัจจัยที่ผมมองว่าเป็นบวกต่อราคาทองคำ

1. QE2

2. คาดการณ์ว่าอาจมี QE3

3. ใกล้เทศกาลของทางอินเดียที่จะมีการแต่งงานกันมากในวันศุกร์นี้ น่าจะกระเตีื้องทองมานิดหน่อย

4. กล้วการแก้แค้นของผู้สนับสนุน บินลาเดน

5. การก่อความวุ่นวายของกัดดาฟี่ ที่อาจแก้แค้นที่ฆ่าลูกชาย

6. ปัจจัยเงินเฟ้อที่ส่งผลต่อหลายๆประเทศ

ส่วนปัจจัยที่เป็นลบต่อราคาทองคำนั้น

1. การเทขายจากการเก็งกำไร

เหงมีเพียงข้อเดียว ซึ่งหากเป็นอย่างนั้นจริง น่าจะเกิดการเทขายระยะสั้นๆๆเท่านั้น และไม่น่าลงแรง ในใจไม่น่าทะลุ 1520$

และการเทขายนั้นอาจเป็นช่วงเวลา23.00-0.3.00 ซึ่งทางประเทศเราทำอะไรไม่ได้เรย

เป็นเหตุให้เกิดการตกรถหรือป่าว

สุดท้ายรบกวนถามหน่อยนะครับว่า

1.ความคิดเหงผมนั้นตกหล่นตรงไหนบ้างหรือป่าว

2.ช่วงนี้ควรเข้าซื้อหรือป่าวหรือว่าควรรอซื้อที่ราคาเท่าไหร่ดี (ผมเล่น GF หนะครับดังนั้นเวลาที่สามารถเทรดได้ก็ราวๆ 10.00-17.00)

สุดท้ายขอขอบคุณสำหรับคำตอบที่ผ่านๆมานะครับ

ช่วงนี้ silver โดนหนัก เพราะมีการเปลี่ยนกฏเรื่องการวาง margin ต้องวาง margin เพิ่ม ช่วง 10 วันที่ผ่านมา เปลี่ยนไป 3 ครั้ง

มาร์จินเพิ่มไม่เท่าไหร่ พี่แกทุบซ้ำ คนที่ leverage ไว้สูงๆ ก็กระอักซิครับ ต้องปิดสัญญากันจ้าละหวั่น ผมว่าต้องโดน force sale กันไม่น้อยหละ

ทองก็มีความกังวลว่าจะถูกใช้ลูกไม้เดียวกันครับ เพราะมีข่าวออกมาแล้วว่า ปริมาณทองที่สำรองอยู่ในตลาด comex มีไม่พอส่งมอบแบบเดียวกับแร่เงิน

แรงกังวลเรื่องขึ้นดอกเบี้ยด้วยครับที่กดดัน อินเดียเพิ่งขึ้นไป 0.5% กลัวว่าจีนจะขึ้นอีกด้วย

เอเซียก็คงขึ้นอีกหลายประเทศ รวมทั้งไทย

ตลาดจะ react แง่ร้ายกับทองก่อนครับ

แต่ลองอ่านบทความเรื่อง ข่าวร้าย ไม่ร้าย ของคุณ Next ครับ สุดท้ายข่าวนี้จะผลักราคาทองไปต่อ

ผมก็เล่น gf ครับ เผื่อเหลือเผื่อขาดดีๆ นะครับ

ราคาอนาคตผมไม่รู้ว่าจะไปไง เพราะปัจจัยตอนนี้กระทบเยอะมาก แต่ถ้าเรามีแผนรับมือที่ดีพอ สถานการณ์มายังไงก็น่าจะผ่านไปได้ครับ

:rolleyes: พอเห็นแบบนี้คิดถึงคุณ next เลย ไปเที่ยวหลายวัน

เหลืออีกแค่ก้าวเดียวเท่านั้นจะถึงจุดหมาย 1650-1700

เป็นจุดวัดใจอีกจุดหนึ่ง ว่า จะได้ไปถึงจุดหมายหรือไม่

ตอนนี้ถือว่าเป็นสงครามครั้งสุดท้าย ระหว่าง เงินกระดาษ กับ ทอง

ใครจะอยู่ใครจะไป ใครจะถือหางใคร ก็เลือกกันไป

แต่ปัจจัยกลับไม่มีอะไรที่ทำให้คิดว่าทองจะพ่ายแพ้

1.ขาดดุลงบประมาณมหาศาล

2.เพดานหนี้ถึงจุดสูงสุด

3.ขายพันธบัตรไม่ออก ความน่าเชื่อลดน้อยถอยลง

4.ธนาคารกลางแต่ละประเทศเริ่มพิมพ์เงินมาซื้อทอง

ต่อไปทองจะหายาก ชาวบ้านจะไม่ได้ถือทอง เพราะแพงมาก

ต้องเอาสำรองไว้ในคลัง

5.USD index ตกต่ำ

หากใครแก้ปัจจัยพวกนี้ให้หายไปได้ ทองก็อาจจะลงหนัก

ส่วน ตลาด future นี่เป็นดาบสองคม สร้างมาเพื่อกดราคาทอง

เพื่อจะได้พิมพ์แบงค์ได้ไม่อั้นโดยไม่มีใครรู้

เพราะคนรู้ก็จะเกิดเหตุการณ์ แห่มาไถ่ถอนทองจริง

ถึงเวลานั้นก็แน่นอน ย่อมไม่มีทองให้พอ

แล้วดาบที่ใช้ ก็จะหันคมกลับมาฟาดฟันเจ้าของ

ถูกแก้ไข โดย zagio

George Soros และ John Burbank ขายทองและเงิน ขณะที่ John Paulson ยังลงทุนในทองและเงิน

http://www.marketwatch.com/story/soros-burbank-selling-off-gold-silver-wsj-2011-05-03

ถ้าเป็นปีที่แล้วผมคงกระสับกระส่ายแน่ๆที่เห็นทองลงขนาดนี้

แต่พอมาปีนี้หลังจากเจอกับคุณเน๊ก กลับตรงกันข้าม ไม่รุ้โรคจิตเป่า รู้สึกดีที่ทองลง อยากซื้อ(แต่ไม่มีตังซื้อละงะT_T)

George Soros และ John Burbank ขายทองและเงิน ขณะที่ John Paulson ยังลงทุนในทองและเงิน

http://www.marketwatch.com/story/soros-burbank-selling-off-gold-silver-wsj-2011-05-03

เฮียจ้อทป๋มยังพอรู้จัก แต่สองคนด้านหลังนี่ใครอะครับ !38

แล้วขาวนี้หมายความว่ายังไงอะครับบ !38

ตังเม, เมื่อ 04 May 2011 - 10:13, กล่าวว่า:

บทวิเคราะห์ของแต่ละคน บางทีต่างกันสุดขั้วเลยนะครับ

อ่านแล้วต้องวิเคราะห์และตัดสินใจด้วยตัวเองครับ กันอารมณ์โลภกับกลัวออกไปห่างๆ ครับ

:rolleyes: มิน่าละจำนวนตันของ SPDR ถึงได้ร่วงหล่นจาก 1300 กว่า ๆ ลงไปเหลือต่ำสุดประมาณ 1200

เจอพี่ จอร์ชนั่นเอง ออกข่าวแบบนี้ชักหวาดเสียว

ใครอยากมั่นใจก็ต้องรอให้หมดเดือนนี้

ถ้ายังยืนเกิน 1500 ก็ค่อยลุ้น สู้กันต่อไป

:D

ปล พี่จอร์ชเป็นนักเก็งกำไรระยะสั้น ต้องดูผลต่อไป

สงสัยขายเสร็จจะได้ไปซื้อพันธบัตรมั้งครับ

เมื่อต้นปียังออกข่าวว่าถือทองอยู่ 2000 ตันอยู่เลย

อีกอย่างคุณจอร์ช ถือว่าอยู่ในแก็งค์เดียวกับ FED นั่นแหละ

รวมทั้งการขายที่บอกว่าเป็นฟองสบู่ถือว่าไม่มีเหตุผล

เราเชื่อ next กะ ลุงจิมดีกว่า เพราะว่าให้เหตุผลได้ว่าทำไมไม่ขาย

ถูกแก้ไข โดย zagio

อย่าไว้ใจทางอย่าวางใจจอร์จนะคับ Q3-4 ปีที่แล้ว จอร์จบอกทอง bubble ควรจะขายได้แล้ว แต่ผลประกอบการออกมาจอร์จขายจริงคับใน Q3 แต่ซื้่อเพิ่มกลับเยอะกว่้าเดิมใน Q4