ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อ เน๊คครับ อาจารย์อธิบายโดยละเอียดหน่อยครับว่ามันเกิดอะไรกับ silver ทำไมถึงโดนทุบซะแบนขนาดนี้ แล้วเขาเอาฆ้อนจากไหนมาทุบถึงมีกำลังขนาดนี้

แล้วอนาคตมันจะทุบอีกนานแค่ไหนครับ

ผมเชื่อว่าคนในบอร์ทนี้ก็อยากทราบประเด็นนี้เหมือนกันครับ

อย่างนี้ครับ .....

การปรับขึ้นมาร์จิ้นหรือวงเงินหลักประกัน ของตลาด Comex เกิดขึ้น 4 ครั้งติดๆ

ทำให้ วงเงินหลักประกันปรับตัวสูงขึ้นถึง 84% ภายในเวลาเพียง 10 วัน !!!

นี่คือการเปลี่ยนเกมส์เปลี่ยนกฎกันกลางอากาศอย่างหน้าตาเฉย

ที่ต้องทำกันขนาดนี้เพราะเวลานี้ไม่ใช่เวลามาอาย

แต่เป็นเวลาต้องซัดกันเพื่อความอยู่รอด

อย่างที่เคยบอกทุก 1 $ ที่ปรับขึ้นขาใหญ่ขาดทุน 1 พันล้านเหรียญ

การถีบตัวอย่างแรงของราคาSilver โหดร้ายเกินไปสำหรับพวกเค้า

ได้ผลครับ ราคา Silver ตูมเดียวลดลง 20% กวาดผู้เล่น Silver Paper ออกจากตลาดกระจัดกระเจิง

การกระทำที่น่ารังเกียจแบบนี้ บอกได้คำเดียวเลยว่า

“ขอบคุณครับ”

ใช่ครับ ต้องขอบคุณเค้า การจัดการกับ Silver paper ไม่มีผลต่อ Physical Silver ที่พวกเราถือครอง

เงินเม็ดของผม ยังนอนเรียงตัวสวยเงาวับ สว่างวาบ แต่ที่ต้องขอบคุณเค้า

เพราะทำให้เราได้ซื้อของถูกเพิ่ม

:excl: ผมเคยเห็นตอน Silver ขึ้นไป 20$ แล้วก็โดนหวดลงไป 10$ มาแล้วในปี 2008

ตอนนั้น 10$ "น่าซื้อ" มากกว่า "น่าตกใจ" ครับ

(ต่อให้ใครติดดอยที่ 20$ มาถึงวันนี้ก็ถูกแสนถูก)

บอกได้เลยซิลเว่อร์ตอนนี้กำลัง On Sale ครับ

ห้างใหญ่เค้าจัดรายการให้ Silver Summer Sales ลดทุกชั้นทุกแผนก

เวลาคุณซื้ออะไรไปแล้ว ตอนหลังมันมาเซลล์ ก็ยอมรับว่ามันย่อมมีตะขิดตะขวงใจบ้างเป็นเรื่องธรรมดา

แต่ไม่ได้หมายความว่าของสิ่งนั้นไม่ดี

การเซลล์ เป็นการเปิดโอกาสให้ผู้ที่ยังไม่มีของได้เข้ามาจับจองซื้อหากัน

แต่เตือนไว้หน่อยนะครับ การซื้อของในห้างมักจะต่อราคาไม่ได้ ลดแล้วก็คือลด

ใครที่ขอให้ลงต่ออีกหน่อยแล้วค่อยเข้า บางครั้งก็พลาดตกรถยาว

หัวใจสำคัญยังคงเป็น "การซื้อตอนลงและทยอยสะสม" (Buy the dip and Accumulate)

ที่ผ่านมาหลายท่านพลาดตอนเซลล์ เพราะ “รู้ว่าลงแล้ว แต่ขอลงอีกหน่อย”

ไม่ได้หมายความว่าจากนี้ เงินหรือทองคำจะไม่ลงแล้ว แต่ มองจากสถานะการณ์

และปัจจัยพื้นฐานอันแข็งแกร่ง - ลงก็คงลงไม่นาน

“อาจจะลงได้อีกฟุต แต่ ขึ้นได้อีกเมตร”

Upside สูงกว่า Downside มากเหลือเกินครับ ... :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมเชื่อว่าคุณต้นและคุณพิชัย พูดถูกอยู่อย่างหนึ่งและเป็นเรื่องสำคัญมากๆ ด้วย คือ การลงทุนต่าง ๆ คนส่วนมาก 90 % up ผิด มีเพียงน้อยคนที่ลงทุนได้ถูกต้อง

เมื่อผมเอาเรื่องนี้มาใช้วิเคราะห์ร่วมกับเรื่องราวเกี่ยวกับทองคำที่อยู่ในเวบนี้ จึงขอคิดว่า

1. คนส่วนมากในที่นี้ ( เดินผิดทาง )คือ คนที่ยังใช้เงินกระดาษ เป็นที่รักษาความมั่งคั้ง ไม่เว้นแม้แต่เป็น อาซิ่ม อาม่า อาเจ็ก ที่ทำงาน ออมเงิน (ในรูปกระดาษ) ที่ยังไม่ทราบจุดจบของเงินกระดาษ เนื่องจากมาตรการพิมพ์ๆๆๆๆเงินของ fed รวมทั้งการพยายามตรึงค่าเงินท้องถิ่นกับ us dollas ของธนาคารกลางบางประเทศ

2. คนส่วนน้อยในที่นี้ คือ คนที่ทราบว่า ประชาชน สถาบันการเงิน รัฐบาลท้องถิ่นในชาติพี่เบิ้มเจ้าโลกของเรา ก่อหนี้มากมาย จนไม่มีเงินจ่าย ๆ ต้องขอให้รัฐบาลกลางธนาคารกลาง อุ้มหนี้ต่างๆ ที่ไม่มีวันชดใช้ได้ ถ้าไม่พิมพ์เงินออกมา ได้สร้างปัญหาใหญ่ในระบบการเงินโลก โดยการพิมพ์เงินจำนวนมหาศาล มาเจือจางเงินเก่าที่ประชาชนชาติ ที่ทำงานและออมเงินอย่างอยากลำบาก เพื่อแก้ปัญหาหนี้ของชาติพี่เบิ้มเอง เมื่อรู้เช่นนี้ ผู้ที่ออมเงินในใลกนี้ไม่มีทางเลือกที่มากนะ ที่จะรักษาการออมของตัวเองนอกจาก ซื้อสินทรัพย์ที่จับต้องได้อย่าง ทองคำ

ตลาดมีขึ้นก็ต้องมีลง ดังนั้นไม่ว่าจะเป็นคนที่ทำตามระบบ Trend following อย่างลุงโฉลก หรือ Anti Trend อย่างคุณพิชัย จาวลาว ก็ต้องมีวันถูกและผิด แต่ส่วนตัวเลือกที่จะทำตามระบบเพราะเชื่อว่าปลอดภัยกว่า ถ้าตลาดเป็นขาขึ้นเราก็ตาม เมื่อตลาดเป็นขาลงเราก็ขาย การสวนระบบค่อนข้างเสี่ยงเพราะเราไม่รู้ว่าระบบจะยาวนานแค่ไหน อย่างทองคำก็เป็นขาขึ้นมาตั้งยี่สิบปีแล้ว เคยรู้จักคนที่ขายทองไปหมดตอนที่ทองราคา $200 พอเห็นราคาทองตอนนี้เค้าก็เสียดาย แต่ก็ไม่แน่ ไม่มีใครรู้ว่าทองจะเป็นขาลงเมื่อไหร่ อาจจะเป็นปีนี้หรืออีกยี่สิบปีข้างหน้า คนทีทำตามระบบมีโอกาสที่จะได้กำไรแบบพอเพียงหรือเจ็บตัวน้อย คนที่สวนระบบมีโอกาสที่จะได้กำไรสูงหรือไม่ก็รอเก้อ

ครับ

คนถือเงินกระดาษ เขาลงทุนโดยการฝากธนาคารกินดอกเบี้ย เสี่ยงน้อยกำไรน้อย

ส่วนผมลงทุนโดยซื้อทองเก็บรอราคาขึ้น ตอนนี้ได้กำไรมากกว่าดอกเบี้ยธนาคาร

ส่วนการถือเงินดอลเพื่อลงทุนเก็งกำไรค่าเงินนั้น ก็น่าสนใจอาจทำกำไรได้มาก แต่ก็เสี่ยงมากกว่าซื้อทองครับ

ผมซือทองไว้ตั้งแต่ 18800 บาท วันนี้ลงมาที่ 21600 บาท

กำไรลดลงหน่อยแค่นั้นเองครับ :lol:

งั้นผมเข้าใจผิดครับ ผมเข้าใจว่าคนทั่วไปที่ฝากเงินธนาคารไม่ถือว่าเป็นการลงทุน

เพราะถ้าถือว่าเป็นการลงทุนแล้ว 90%ขึ้นลงทุนผิดแน่ๆครับ เพราะดอกน้อยกว่าเงินเฟ้อตั้งหลายเปอร์เซ็นต์smile.gif

หวัดดีครับคุณแน๊กซ์ หากเป็นก่อนหน้านี้ผมคงตกใจรีบขายทิ้งไปแล้ว แต่หลังจากได้ความรู้จากคุณแน๊กซ์และเพื่อน ๆ ในเว๊ปนี้ ทำให้นิ่งขึ้นเยอะเลย อยากจะบอกว่ายังยืนยันที่จะขาย 30,000 ครับ

แต่อยากให้คุณแน๊กซ์เขียนอะไรสักหน่อยให้เพื่อน ๆ ได้อ่านแก้เซ็งระหว่างรอ เสียงเรียกร้องเข้ามาเยอะเลยครับ

การเหวี่ยงระดับ 5-10% ของราคาทองคำเป็นเรื่องธรรมดานะครับ

ผมถึงไม่แนะนำให้ใครเล่น GF เพราะกลัวจะรับไม่ได้กับสถาณะการณ์แบบนี้

หรืออาจโดนกวาดมาร์จิ้นจนหมดแล้วเชิญออกนอกสนาม

หากใครไม่มั่นใจแนะนำอ่านบทความ "ธรรมชาติตลาดกระทิง" ซ้ำแล้วกันนะครับ

เผื่อจะช่วยได้ แต่เดี๋ยวมีโอกาสก็คงเขียนบทความให้ได้อ่านกันต่อไปครับ :blush:

สวัสดีค่ะ คุณเน็กซ์ ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลค่ะ

อ เน๊คครับ อาจารย์อธิบายโดยละเอียดหน่อยครับว่ามันเกิดอะไรกับ silver ทำไมถึงโดนทุบซะแบนขนาดนี้ แล้วเขาเอาฆ้อนจากไหนมาทุบถึงมีกำลังขนาดนี้

แล้วอนาคตมันจะทุบอีกนานแค่ไหนครับ

ผมเชื่อว่าคนในบอร์ทนี้ก็อยากทราบประเด็นนี้เหมือนกันครับ

เมาๆ มั่วๆ อยากแชร์ครับ

การลงของโลหะมีค่าตอนนี้น่าจะมาจาก

1. การที่บิลลาเดนถูกสังหารครับ ซึ่งทำให้คนอเมริกันเหมือนถูกปลดปล่อยและลืมเรื่องเศรษฐกิจไปชั่วคราวครับ

2. สัญญาส่งมอบโลหะมีค่าตามรอบครับ จำไม่ได้ว่าวันที่เท่าไหร่แล้ว อ่านจากคุณ Jimmy ครับ ^_^ คุณจิมกล่าวว่ามันก็ต้องมีทุบกันบ้างเมื่อของมันมีไม่พอซึ่งตรงนี้จริงแค่ไหนก็ไม่ทราบเหมือนกันเพราะยังไม่ได้เช็คเลยครับ ใครรู้ช่วยทีครับ T^T

3. เราโดนกันคนละ 20-40% แต่ขาใหญ่เค้าโดน 200-300% ครับ ใครเจ็บกว่ากันหว่า ไม่ทุบบ้างก็ให้มันรู็ไปดูได้จากปริมาณสัญญา S มากกว่าสัญญา L มหาศาลจากขาใหญ่ครับ http://www.321gold.com/cot_silver.html แล้วกลับมาดูสัญญารวมขาเล็กมีอยู่น้อยนึงง

4. ท้าวความจากข้อ 3 CME ประกาศขึ้นมาร์จิ้นเป็นรอบที่ 4 แล้วครับ !! ใน 2 อาทิตย์ อาวุธในการกดทองและเงินหันคมเข้าหาตัวเอง แต่อย่างไรก็ดีคนถือกฏก็ยังเป็นคนที่ชักกระบี่ออกมาคนแรกครับ เมื่อต่อยมวย กรรมการปล่อยให้ กัดหู เตะเป้า หัวโขก ซักบ่อยๆ เข้ามันก็ต้องมีเลิกดูกันบ้างครับ รอให้หายเซ็งก่อนค่อยกลับมาดูใหม่

5. คนเริ่มปรับตัวกับข่าวร้ายของเมกาครับหรือก็คือเริ่มชิน และคอยมองหาข่าวใหม่ๆ แล้วครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่าทองเริ่มที่จะเฟ้ออ่อนๆ เหมือนกันครับ

6. ของที่ขึ้นแรงเป็นเวลานาน เวลาลงก็ย่อมลงแรงเป็นธรรมดาครับ ตามจิตวิทยาตลาด เมื่อนิวไฮใหม่มาถึง มันก็ต้องย่อลงมาก่อนหาทิศทางใหม่ครับ ถ้าขึ้นอย่างเดียวคนก็รวยตายกันพอดี ยิ่งสูงคนยิ่งกลัวครับ และเมื่อมีคนนึงกระโดนก็จะมีอีกหลายๆคนกระโดดตามครับ

สารภาพว่าส่วนตัวผมก็ระบายน้องทองในพอร์ทออกไป 10% เมื่อวันจันทร์ตอน 21900 พอเป็นการแก้กระสัยครับ ถือนานมันเบื่ออะ ^_^ เพราะทฤษฏีแมสของคุณพิชัยเหมือนกันครับ แมสของผมในที่นี้คือแมสนักลงทุนครับ แต่แค่นิดหน่อยเพราะผมยังเชื่อในปัจจัยพื้นฐานที่คนส่วนใหญ่ที่ยังพิมพ์เงินใช้เป็นแมสครับ ^_^ ประกอบกับเมื่อมีนิวไฮก็ย่อมมีการย่อ ตามพฤติกรรมของนักลงทุนที่ต้องมีการทำกำไรป้องกันความเสี่ยงครับ ปล่อยไปบ้างเผื่อได้ของถูก :lol: ถ้าผิดทางค่อยตาม 10% พอเป็นรสชาติชีวิตครับ :lol:

จริงๆ ก็อยากระบายน้องเงินด้วยนิดหน่อย แต่ที่ขายมันไกลเลยไม่ได้ไปครับ T_T ซึ่งชัดเจนว่าเป็นข้อจำกัดของน้องเงินเรื่องสภาพคล่องจริงๆ เลยต้องกอดยาวเลยครับ :lol:

รอดูกันว่าจะมีติดดอยเกิน 6 เดือน สถิติเก่าผมหรือไม่ แต่ผมว่าไม่นะเพราะ ตอนนี้ตลาดมี Backwadation อยู่ สถานะที่บอกเราถึงการเกิด Backwadation อย่างรุนแรงในตลาดถึง $1.6x/ออนซ์ เข้าไปแล้ว (ให้สังเกตุสัญญาตัวใกล้แพงกว่าตัวไกลมากขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งเป็นสภาวะที่ผิดปกติในตลาดฟิวเจอร์)

May 2011....46.810

Jun 2011....46.695

Jan 2012....46.600

Jul 2012....45.975

Dec 2012....46.500

Dec 2013....44.000b

Dec 2014....44.775

Dec 2015....44.450

คนอยากได้ของเร็วๆมากกว่ารอมั้งครับ :lol:

ที่ว่ามาผมมั่วนะ :lol:

-------------------------

ปล.คุณเน็กพิมพ์เร็วจัง :blink: :blink: แป้บเดียวพิมพ์มาหลายอันแล้ว ผมกด "บันทึก" แล้วตกใจเลย คุณเน็กตอบไปซะละ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

:rolleyes: ขอบคุณค่ะ คุณเน็กซ์ สำหรับข้อมูลดีๆ รออ่านต่อไป

อย่างนี้ก็ใกล้ Final Silver Summer Sale ที่วงเงินประกัน 100% แล้วซิครับ

ขอบคุณ คุณเน็กซ์ รออ่านบทความต่อไป ยังมั่นใจในการลงทุนน้องทอง ถือระยะยาว คุ้มกว่าฝากเงินแบงก์กินดอกเบี้ยแน่นอนคะ :wub: :lol: :wub:

ขอบคุณ คุณเน็กซ์ รออ่านบทความต่อไป ยังมั่นใจในการลงทุนน้องทอง ถือระยะยาว คุ้มกว่าฝากเงินแบงก์กินดอกเบี้ยแน่นอนคะ :wub: :lol: :wub:

เงินฝากเทียบไม่ติดเลยครับ

แต่ตอนนี้ปรับฐานก็ปล่อยให้ลง-ให้พอครับ

พื้นของทองคำถูกยกทุกครั้ง "เวลาปรับฐาน"

จากต่ำสุดรอบก่อนหน้านี้ 19,400 ต่อบาท

มาต่ำสุดรอบที่แล้ว 20,050 ต่อบาท

อยากรู้เหมือนกันว่าต่ำสุด "รอบนี้จะอยู่ที่เท่าไหร่" .... :rolleyes:

โปรดติดตามอย่างใกล้ชิด !!

ในเวลาที่ตลาดลงเช่นนี้ คนส่วนใหญ่ที่อยู่ในตลาดนี้ย่อมวิตกกังวล (ทั้งถือของจริงและFuture)

ซึ่งในความคิดการลงทุนของใครก็ของคนนั้น ระบบใครก็ระบบมัน

อยู่ที่คุณเองว่ายึดมั่นใน "ระบบ" ที่คุณยึดถือแค่ไหน

ถ้ามั่นใจก็ไม่จำเป็นต้องเครียด (อาจรู้สึกบ้างแต่ก็ไม่ได้เครียด)

โดยส่วนตัวแล้ว ผมมองว่าถ้าเงินเย็นจริงๆ ยังไงคุณก็ไม่ต้องกลัวอะไร

ถ้าวิตกเกินไปหาเวลาช่วงนี้ไปพักผ่อน ให้สบายใจ ไม่ต้องมองอะไร

แล้วค่อยกลับมามอง ใหม่ในวันที่มันทำให้คุณสบายใจดีกว่า...

ถือว่าเป็นกำไรชีวิตไปด้วยในตัว

"อย่าได้อิจฉาใคร แต่จงใช้ชีวิตให้คนอื่นอิจฉา" :)

ถ้าของจริงแล้วเงินเย็นผมว่าไม่ร้อนนะ !La

ถือทองม่ายเครียดครับ !La

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ที่เพิ่มมาร์จิ้นถึง 84% หมายความว่า ต้องใช้เงินกระดาษ 84% เพื่อจะมาซื้อสัญญาเงินแท่งมูลค่า 100% ใช่ไหมครับ (ถ้าเป็นแบบนี้ก็เท่ากับว่าต้องการ จะบอกว่าไม่ต้องการให้เข้ามาเล่นแล้ว :mad: ออกๆไปได้แล้ว ประมาณนี้หรือเปล่าครับ) ถ้าอย่างนี้ก็ซื้อเงินแท่ง / เงินเม็ดจริงๆ ไม่ดีกว่าเหรอครับ (ส่วนตัวผมก็ทยอยซื้ออยู่ครับ ติดดอยที่ 45-48%) :wub:

แล้วที่บอกว่าตลาดบ้านเราจะเปิดให้ซื้อขาย SF อย่างนี้ มาร์จิ้นไม่อ่วมกันเลยเหรอครับ (สงสัยอาจโดนเลื่อนอิอิ)

สงสัยเพิ่มเติมครับ !54 ถ้าเขาทำกับน้องเงินได้ แล้วจะไม่ทำกับพี่ทองเหรอครับ !38

ถูกแก้ไข โดย GoldofCourse