ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ลุงซานต้าเอาของขวัญมาแจกน่ะครับ

เอาจริงๆนะ "จอช โซรอส" นี่พูดหรือทำอะไร ผมไม่เคยเชื่อถือเค้าเลย...

สมมุติเค้ามาเคาะประตูบ้านผม เปียกซ่กไปทั้งตัวแล้วบอกผมว่า "ข้างนอกฝนตก"

ผมจะเดินออกไปเช็คด้วยตัวเองอีกทีครับ....

คนที่จะพอฟัดพอเหวี่ยงกับเค้าคืออภิมหาเศรษฐี John Pualson ครับ : น่าเชื่อถือกว่า เค้าถือครองทองคำเยอะมากๆ เดิมพันสูงเลย

ในขณะที่ Soros เริ่มขายทอง Pualson บอกขายทำไมทองจะไป 4,000$ !!!

คลิ๊ก .. Soros Has Begun Dumping Gold and Silver, While John Paulson Says Gold Will Go to $4,000

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ดูกราฟปีที่แล้ว pattern มันจะบอก ว่ามี 2 ช่วงที่ราคาถูกทุบลงมาเยอะๆ ก็แถวๆ พค-กค และ มค แถบๆ นี้ล่ะค่ะ ไม่แน่ใจว่าการส่งมอบใหญ่จะหาจากที่ไหน (ได้มาก็ไม่แน่ใจว่าจะอ่านรู้เรื่อง ถามคนอื่นง่ายกว่า ยกเว้นคนที่ trade GF ที่ comex น่าจะพอทราบ) เพราะต้องระวังตัวไว้ อาจโดนไม้หน้าสาม คิคิ

คุณ NEXT ไม่แน่ใจว่าทราบหรือป่าว ไว้คุณ next มาช่วยตอบรอบการส่งมอบทองคำให้ละกันนะคะ :rolleyes:

ช่วงไตรมาส 3 ตรงกับ Summer ของทางนั้น : มักจะเป็นช่วงหงอยๆของทองครับ

รวมถึงรอบการปิดสัญญญาเพื่อส่งมอบทองคำด้วย

แต่ผมเอง มองดูจากปัจจัยพื้นฐานแล้ว "Surprise ขาขึ้น" มันสามารถเกิดขึ้นได้ตลอดเวลาจากสถานะการณ์เศรษฐกิจโลกในปัจจุบัน

(อย่างมีอยู่ Summer นึง Mexico มีปัญหาหนี้สาธารณะแบบที่ยุโรปเป็นตอนนี้ ทองขึ้นเยอะมากๆครับในปีนั้น)

สำคัญที่การบริหารจัดการครับ ต้องบริหารดีๆ-ยืดหยุ่นได้ ไม่ว่าทองเหวี่ยงลงหรือขึ้น

ก็ไม่หวั่นไหวครับ..

ดูข้อมูลที่ไหนมั่งครับ ว่ามันมีโอกาสโดนทุนตอนเดือนนี้ เดือนหน้า จะได้ไปช่วยหาข้อมูลมาเสริมบ้าง ผมถ้าไม่อ่านที่นี่ก็ไม่รู้เลยว่ามันจะทุบจะอะไรกันเดือนไหนยังไงน่ะครับ

แต่อย่างนึงที่บอกได้เลยคือผมชอบบอร์ดนี้มากครับ เพราะเป็นบอร์ดแห่งการแบ่งปันกันจริงๆ มีอะไรเอามาแชร์ให้รู้กันตลอด คนไทยช่วยเหลือกันนี่ดีจริงๆ

ผมเชียร์ให้ แฟน แม่ และก็น้องซื้อตั้งนานแล้ว แฟนซื้อตั้งแต่ 19xxx แม่กะน้องซื้อที่ 20xxx ส่วนผมยังไม่ได้ซื้อซักอัน เพราะว่าไม่มีตังค์

ตอนนี้มีเงินมาพอดี โชคดีจริงๆที่ได้ซื้อของถูก ไม่ซื้อวันนี้ก็เร็วๆนี้แน่ๆ เพราะยังไงผมก็เชื่อว่าพื้นฐานทองไปได้ไกลและ กอด "เงิน" ของจริงมันดีกว่าเอากระดาษไปฝากเค้าน่ะ :D

เห็นด้วยครับ ... :rolleyes:

ตอน 3

http://www.youtube.com/watch?v=m_63KJddKUQ&feature=related

ขอไม่แสดงความคิดเห็นนะครับ

เพราะผมเองได้เขียนไปเยอะแล้ว :rolleyes: ลองพิจารณากันดูครับ

ผมว่าเหตุผลและทฤษฎีของคุณพิชัย จาวลาจะขัดแย้งกันเองนะครับ เหมือนตัวร้ายในหนังที่ต้อง...ตอนจบ

คุณ NEXT มาแล้ว ดีจัง หวัดดีค่ะ

มาให้กำลังเพื่อนๆ ที่อยู่บนดอยหน่อย จะเสียสติกันหมดแล้ว ทุบกันไปได้ ร่วม 3% เมื่อวาน ไหลเละเลย น้องจิ๋วไม่ต้องพูดถึง น่าสงสารที่สุด โดนเตะโด่งไปซะไกล ช่วงนี้ดอลล่าห์ดีดสูง commo เลยเดี้ยงกันเป็นแถบ !17

คุณ Next เข้ามา say hello กันหน่อยต่ะ จะได้อุ่นใจ น้องทองมันดูเนือยๆ หนืดๆ ชอบกล ไม่รู้จะตีตั๋วไปเที่ยวเหนือหรือใต้ comment หน่อยค่ะ

Hello! : จุดหมายปลายทางอยู่เหนือแน่นอน อาจจะมีถอยมารับคนบ้างก็เป็นธรรมดาครับ

:excl: ใครที่ซื้อไว้ราคาสูงกว่านี้ อาศัยช่วงลงเป็นโอกาสในการเฉลี่ยต้นทุน

:excl: ใครเคยเสียดายที่ไม่มีของติดมือ แล้วเห็นทองวิ่งไป 22,000 หน้าตาเฉย

ตอนนี้ตลาดให้ "โอกาสครั้งที่สอง (Second Chance)" กับคุณครับ

คุณ NEXT มาแล้ว ดีจัง หวัดดีค่ะ

มาให้กำลังเพื่อนๆ ที่อยู่บนดอยหน่อย จะเสียสติกันหมดแล้ว ทุบกันไปได้ ร่วม 3% เมื่อวาน ไหลเละเลย น้องจิ๋วไม่ต้องพูดถึง น่าสงสารที่สุด โดนเตะโด่งไปซะไกล ช่วงนี้ดอลล่าห์ดีดสูง commo เลยเดี้ยงกันเป็นแถบ !17

สวัสดีครับ :]

เป็นอุทาหรณ์ ให้ดูก่อนที่ Silver Future จะเข้ามาเทรดครับ ... สวิงแรงจริงๆ

ผมซื้อตอน 29.2 แล้วเห็นขึ้นเอาขึ้นเอาผมเลยเชียร์พ่อซื้อไปหลายตอน 43 ตอนนี้โดนด่ากระจุยครับ

แต่ผมก็ยังมั่นใจว่ามันจะต้องกลับมาผงาดอีกครั้งตอนนี้ยังใจเย็นรออยากจะซื้อเพิ่มด้วยซ้ำ

ผมซื้อไว้ครั้งแรกที่ 34$ เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว ตอนนี้ผมโดนเตะกระเด็นย้อนกลับมาจุดเริ่มต้นใหม่ละคับ :lol:

เก็บเพิ่มใหม่อีกที หวังว่าคงจะได้ราคาถูกกว่าเดิม

เอาจริงๆนะ "จอช โซรอส" นี่พูดหรือทำอะไร ผมไม่เคยเชื่อถือเค้าเลย...

สมมุติเค้ามาเคาะประตูบ้านผม เปียกซ่กไปทั้งตัวแล้วบอกผมว่า "ข้างนอกฝนตก"

ผมจะเดินออกไปเช็คด้วยตัวเองอีกทีครับ....

คนที่จะพอฟัดพอเหวี่ยงกับเค้าคืออภิมหาเศรษฐี John Pualson ครับ : น่าเชื่อถือกว่า เค้าถือครองทองคำเยอะมากๆ เดิมพันสูงเลย

ในขณะที่ Soros เริ่มขายทอง Pualson บอกขายทำไมทองจะไป 4,000$ !!!

คลิ๊ก .. Soros Has Begun Dumping Gold and Silver, While John Paulson Says Gold Will Go to $4,000

ป๊าดดดดดดด นักเลงจริงๆ อย่างนี้ชอบๆๆ เด๋วจัดซัก 1 ดอกก่อนไปลุยต่อ

ผมซื้อไว้ครั้งแรกที่ 34$ เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว ตอนนี้ผมโดนเตะกระเด็นย้อนกลับมาจุดเริ่มต้นใหม่ละคับ :lol:

เก็บเพิ่มใหม่อีกที หวังว่าคงจะได้ราคาถูกกว่าเดิม

งั้นไปซื้อกัน ป่ะ

ขอบคุณ ทุกท่านนะครับ ที่ช่วยกันแชร์ความคิดเห็นและให้กำลังใจผมด้วย :wub:

ขอขอบคุณ อ.เน๊ก มากๆนะครับที่ช่วยมาตอบคำถามที่ค้างคาใจแล้วอธิบายให้เข้าใจ

ทำให้มีกำลังใจสะสมต่อไป ขอบคุณจริงๆครับ

ไชโย คุณเน็กซ์มาแล้วครับ

แถมมีเป้าลุงจิม 5000 เหรียญ กะคุณจอห์น 4000 เหรียญ ให้อุ่นใจอีกตะหาก

John Paulson ชื่อนี้เพิ่งได้ยินจาก คุณเน็ก

ผมเลยไปหาอ่านดู พบบทความด้านล่างว่า เจ้าแมงมุมเป็นแค่ ร้านทองออนไลน์ ตามบทความนี้บอกหรือเปล่า

ฝากทุกท่านที่รู้ช่วยอธิบาย ขอบคุณครับ

แค่อยากรู้ข้อมูล ไม่ได้จะทำให้เสียกำลังใจนะครับ

SPDR Gold Share

SPDR Gold Share (GLD) เป็น ETF นะครับ หรือร้านทองออนไลน์ ไม่ใช่ Hedge Fund มันซื้อทองตามคำสั่งของชาวโลก

ดังนั้นเป็นผลลัพธ์ของพฤติกรรมหมู่ อย่านำมันมาอ้างว่า GLD ยังซื้ออยู่เพราะมันทำตามที่ชาวโลกรวมทั้งพวกเราคิด

ผมซื้อ K-GOLD มันก็ไปเข้า GLD ไม่ใช่ว่ากองทุนจะใช้ model ฉลาดๆอะไรวิเคราะห์ว่า ทองจะขึ้นเลยซื้อหรือขาย

ตอนที่ทองหล่นวูบตั้งแต่ต้นเดือนธันวาคม GLD ก็ไม่ได้นำตลาด ทองลง คนกลัวก็ redeem หน่วยลงทุน มันก็แค่นั้น ไม่ใช่ strategy อะไรของกองทุน

แต่เมื่อเราทราบว่า ขาใหญ่ เช่น George Soros ซื้อ GLD อันนี่จึงน่าสนใจ Soros บอกประมาณเดือนสิบ ปีก่อน ว่า

“Gold is the ultimate bubble … ทองเนี่ยมันฟองสบู่ตัวพ่อ” แต่ใน Q4/2009 Soros ก็เพิ่มสัดส่วนของการถือครองหน่วยลงทุน GLD ขึ้นอย่างมาก

หลังจากนั้น ไม่มีข่าวอีกเลยว่า Soros ยังซื้อทองอยู่หรือปล่าว

นอกจาก Soros แล้วอีกคนที่มีข่าวซื้อทองในช่วงปลายปีก่อน (น่าจะเจ็บตัวไปเยอะ เพราะลงจาก 1,200) คือ John Paulson คนนี้ดังมาก

เป็นคนที่ Short CDS ไว้เยอะในช่วงวิกฤต Subprime พอฟองสบู่แตก Paulson ได้กำไรจาก Trade ครั้งนั้นมหาศาล

เป็นการซื้อขายที่ได้กำไรมากที่สุดในครั้งเดียวตั้งแต่มีโลกมา Paulson ก็มองเรื่อง Hyper Inflation และ Debt Crisis ไว้

แต่หลังจากนั้น ก็ไม่มีข่าว Paulson ซื้อทองอีกเลย

ที่มา http://www.umarin.com/board/index.php?PHPSESSID=5cc9532ccb9329c1b4e6b480eff5e339&topic=596.0

ถูกแก้ไข โดย G_man