ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

กระทู้นี้มีเกรียนด้วย ไม่อยากจะเชื่อ 555 :lol: :lol: :lol:

ถูกแก้ไข โดย yogurt_s

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถึงคุณความเห็น 5260

ควรเขียนด้วยภาษาที่สุภาพนะ และไม่ควรกล่าวร้ายคนอื่นด้วย. นี่มันแย่มากเลยนะ เขียนแบบนี้แย่มาก ๆ

การลงทุนทุกอย่างเป็นการใช้วิจารณญาณส่วนตัวบวกกับความรู้ต่าง ๆ ที่ได้มีการศึกษาจึงเข้าลงทุน. ไม่ได้เป็นความผิดของกูรูคนไหน ทุกอย่างเป็นความรับผิดชอบส่วนตัวทั้งสิ้นคะ

ผมเองซื้อโลหะเงินที่ 47691 มา 10 กก ผมยังไม่โทษใครเลยเพราะผมไม่ได้ซื้อเพราะคุณ next บอกให้ซื้อ ผมซื้อเพราะผมได้เอาข้อมูลของคุณ next

ไปหักล้างกับข้อมูลที่ผมได้มาจากแหล่งอื่นๆจนผมแน่ใจว่าการลงทุนในโลหะเงินมันมีโอกาสทำกำไรได้ดีกว่าลงทุนอย่างอื่นครับ ถ้าผมจะขาดทุนผมผมก็ต้องโทษตัวผมเองที่

วิเคราะห์ผิด แต่ที่ผมยังไม่ cutloss ไปตั้งแต่ขาดทุนเกิน 7% ก็เพราะผมเชื่อว่าการที่ลงมานี้มันเป็นโอกาสที่ผมจะเก็บของได้ถูกเพราะผมยังมองว่าราคา 47691 ที่

ผมซื้อครั้งแรกอย่างไรผมไม่ขาดทุนแน่แถมมีกำไรเยอะด้วย

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ p59 ที่ให้ "ธรรม" เป็นทานกับผู้อื่นด้วยค่ะ :wub:

:rolleyes: ถูกแก้ไข โดย sbrmaya

silver ตอนนี้เจอ correction ใหญ่ หลังจากขึ้นมายาวนานและรวดเร็ว พอ correction เสร็จ น่าจะกลับขึ้นมาได้ค่ะ รอนิดนะคะ ไม่รู้ภาพจะชัดหรือป่าวนะคะ ลองดู แต่เป็นช่วงปลายๆ ของ correction แล้วล่ะค่ะ (น่าจะเป็นแบบนี้นะคะ)

ถ้าคุณ unnext ได้อ่านบทความของ คุณ next ตั้งแต่ต้น

ก็จะทราบว่า คุณเน็กก็ได้แนะนำ ไม่ให้ลงทุนแบบเก็งกำไรระยะสั้น

แต่เน้นให้ถือระยะยาว อาจจะปีถึงหลายปี และต้องเงินเย็นเท่านั้น

ซึ่งส่วนใหญ่ในที่นี้ก็ทราบดี ถ้าคุณคิดจะเล่นเก็งกำไรสั้นๆ

แนะนำว่าเข้ามาผิดที่่แล้วครับ :angry:

คุณ Unnext นอกจากจะเป็นคนเลือดร้อนแล้ว ท่าทางจะยังใช้เงินร้อนลงทุนด้วยกระมัง ช่วงนี้เลยหน้ามืด :lol:

silver ตอนนี้เจอ correction ใหญ่ หลังจากขึ้นมายาวนานและรวดเร็ว พอ correction เสร็จ น่าจะกลับขึ้นมาได้ค่ะ รอนิดนะคะ ไม่รู้ภาพจะชัดหรือป่าวนะคะ ลองดู แต่เป็นช่วงปลายๆ ของ correction แล้วล่ะค่ะ (น่าจะเป็นแบบนี้นะคะ)

K.kunghdy ใช้ระบบเขียวแดงไหนกับ silver หลอค่ะ :D

อ่านข่าวนี้มีหลายส่วนที่ผมไม่เห็นด้วยนะครับ โดยเฉพาะตรงที่ผมทำอักษรสีแดง จากที่ผมหาข้อมูลต่างๆตั้งแต่ต้นเดือนมา ผมเชื่อว่าถึงเฟดจะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยบ้างก็หยุดกระทิงตัวนี้ไม่ได้ครับ การจะหยุดกระทิงตัวนี้ได้อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริงต้องเป็นบวกครับถึงจะหยุดอยู่ พอล วอล์กเกอร์ ทำไมต้องปรับถึ20% เพราะอัตราเงินเฟ้อที่วัดทั่วไป13.5% อย่าลืมนะครับอัตราเงินเฟ้อที่เขาประกาศเขาไม่รวมราคาอาหารและน้ำมัน เขาอ้างว่าราคาอาหารและน้ำมันแกว่งตัวรุนแรงไม่แน่นอนไม่ควรเอามาคิด อาหารคือปัจจัยสี่และจำเป็นที่สุดขาดไม่ได้ ถ้าเงินเฟ้อไม่เอาราคาอาหารมาคิด เงินเฟ้อตัวนั้นเป็นค่าที่เอามาหลอกลวงประชาชนครับ

สุดท้ายต้องขึ้นถึง20%ถึงเอาชนะเงินเฟ้อได้ เพราะอัตราเงินเฟ้อที่แท้จริงมากกว่า13.5%ครับ การจะหยุดกระทิงตัวนี้ได้อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริงต้องเป็นบวกครับบถึงจะหยุดอยู่

ตอนนี้อเมริกาพิมพ์เงินมากมาย แต่เงินที่พิมพ์มากมายนั้นไหลไปอยูทางเอเซียเป็นส่วนมาก เงินเฟ้อที่อเมริกาประมาณ1.20%แต่ที่จีน อินเดีย อินโดนีเซีย ทะลุ5%ไปแล้ว เงินเฟ้อคือมีเงินมากมายดังนั้นเงินมากมายไหลมาเอเซีย เงินมากองที่เอเซียเยอะเงินที่เอเซียจึงเฟ้อก่อนอเมริกา (ส่วนตัวผมมองว่าอเมริกาจงใจใช้เงินเฟ้อเล่นงานจีนด้วย) แต่ถึงวันที่ทุกประเทศไม่ต้องการดอลลาร์และดอลลาร์ไหลกลับ อภิมหาเงินเฟ้อจะเกิดที่อเมริการครับ

จากที่ผมบอกว่า การจะหยุดกระทิงตัวนี้ได้อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริงต้องเป็นบวกครับบถึงจะหยุดอยู่ ดังนั้นอเมริกาต้องขึ้นดอกเบี้ยไม่น้อยกว่า2%ณตอนนี้ ส่วนตัวผมมองว่าอัตราเงินเฟ้อแท้จริงไม่น้อยกว่า2%แล้ว หนี้สาธารณของอเมริกา14.4ล้านล้านเหรียญแล้ว ถ้าจ่ายดอกเบี้ย2%ก็ต้องจ่ายปีละ288000ล้านเหรียญ แค่จ่ายดอกเบี้ยก็แย่แล้ว มูลหนี้มหาศาลจนน่าจะไม่มีทางแก้แล้ว สงสัยอเมริกาคงคิดว่าถ้าจะล้มขอล้มพร้อมกันทั้งโลก ถ้าล้มพร้อมกันหมดอเมริกาอาจยังคงเป็นเบอร์1ได้

กระทิงทองตัวนี้เริ่มเดินเตาะแตะในปี2000-20001(ราคาทองขึ้นมา10-11ปีแล้วครับ) ช่วงนั้นเกิดฟองสบู่DOT.COMแตกและตามด้วยเหตุการณ์911(เครื่งบินชนตึกเวิดเทรด) อลันกรีนสแปน ลดดอกเบี้ยจาก6.5จนเหลือ1%(เมื่ออัตราดอกเบี้ยแท้จริงติดลบหรือเริ่มใกล้ศูนย์ เป็นการชุบชีวิตกระทิงทองคำ) สมัยโอบามากลัวกระทิงจะหมดแรงเลยลดดอกเบี้ยต่อเหลือ0-0.25% ตอนนี้อัตราดอกเบี้ยจริงติดลบเยอะ การขึ้นอัตราดอกเบี้ยนิดหน่อยเอาชนะเงินเฟ้อไม่ได้และก็หยุดกระทิงทองคำไม่ได้ครับ

ขอบคุณ คุณส้มโอมือ ที่นำข่าวมาวิเคราะห์ให้เห็นภาพคะ[/size]

ตามความเข้าใจ (ด้วยความรู้ที่มีอยู่น้อยนิด) เศรษฐกิจอเมริกาก็แทบจะไม่มีดอกาสฟื้นเลยใช่มั้ยคะ รอเวลาที่ล้มช้าหรือเร็วเท่านั้น

ไหนๆก็เข้ามาแล้ว

ขอโม้อีกสักหน่อยนะ

(ชอบโม้)

ใครๆก็อยากรวย

แต่ความรวย ไม่ใช่ได้มาโดยง่าย

มันต้องแลกมา

มันต้องสร้างมา

ไม่ใช่อยู่ๆก็รวยได้

การเล่นเงิน ก็เช่นกัน การมองการคิด มันทำได้ง่าย แต่ไม่ใช่ต้องออกมาตามนั้น

ถ้าความรวยมาง่ายอย่างนั้น คงไม่มีคนจนแล้ว

เอาแค่ความคิดก็พอ หลายๆคนแค่คิดยังคิดไม่ออก แล้วจะรวยได้อย่างไร

เราต้องรู้ว่าเส้นทางความรวยต้องมาจากไหน ต้องทำอย่างไรถึงรวยได้

เราต้องรู้ว่า การพูดจาแบบไหน ทำให้เราจนได้

การทำทาน เขาทำกันทำไม ทำไม ต้องทำทาน

การทำทานยังต้องเรียนรู้ ต้องรู้ว่าทำอย่างไรถึงถูก ทำอย่างไรถึงได้ผลมาก (หลายคนมาก ทำทานยังทำผิด )

การทำงาน ก็เช่นกัน ทำอย่างไรให้งานออกมาดี ให้มีความสุข

คนเรามักจะมองแต่ข้อเสียผู้อื่น แต่ไม่มองข้อเสียตัวเอง

เวลาไปไหน เห็นคนอื่นทำไม่ดี ไม่ถูกใจก็ว่า แต่ไม่เคยว่าตัวเอง

เช่น ไปซื้อข้าวกิน แม้ค้าทำสีหน้าไม่ดี ก็ว่า และบอกว่าต่อไปจะไม่ไปกินร้านนั้นอีก

แต่เวลาตัวเองทำสีหน้าไม่ดี ตัวเองมองไม่เห็น

ดังนั้น ถ้าอยากจะรวย ต้องเริ่มจากการทำสีหน้าให้ดี

พูดจากให้ดี

คิดให้ดี

เมื่อคิดดีทำดีเดียวจะมีสิ่งดีๆเข้ามา แล้วก็ทำสิ่งนั้นๆให้ดีต่อๆไป ชาตินี้ไม่รวย ชาติหน้าก็ทำต่อไป 555555555 ต้องรวยสักชาติแน่นอน55555

***การรวย ต้องทำกรรมดี สร้างทาน สร้างบารมี ให้ดี ทำแต่สิ่งดีๆ ต่อไปรวยแน่นอน***

***ในทางกลับกัน ทางที่ทำให้ไม่รวยก็มีมากมาย เช่น ไม่รักพ่อแม่ พูดจาไม่ดี ไม่มีศีล ไม่สวดมนต์ ไม่ทำทาน และฯลฯ ***

คุณP เขียนได้ดี ทำดีต้องได้ดี ที่สำคัญคนเราต้องทบทวน มีสติและรู้ตัวว่ากำลังทำอะไร

คิดให้รอบครอบก่อนจะตัดสินใจเพราะเราต้องรับผลของการตัดสินใจนั้น

สัจธรรมในโลกนี้คือ ความไม่แน่นอน ไม่มีอะไรแน่นอน ทอง เงิน หรือค่าเงินต่างๆ มีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา

ฉะนั้นจึงควรเก็บ ซื้อหรือลงทุนพอเท่าที่เราจะรับความเสี่ยงหรือรับความกดดันจากสิ่งที่ไม่เป็นไปตามที่เราคาดไว้

และตระหนักด้วยว่าเดี๋ยวนี้มีการปั่นราคา ทุบราคา เกร็งกำไร ทุกอย่างไม่ได้เป็นไปตามธรรมดาปกติที่ควรเป็น

จึงควรคิดในทางตรงข้ามด้วยว่า ถ้าไม่เป็นตามที่คิดเช่น แทนที่จะขึ้นกลับลงมากแล้วเราจะรับได้มั๊ย

อะไรที่ขึ้นมาเร็วอาจเพราะการปั่นราคาก็ได้

เราควรจะมองทั้ง 2 ด้าน เพื่อป้องกันตัวเอง ไม่ประมาท อย่าลงทุนเกินตัวและควรเป็นเงินเย็นที่รอได้

เมื่อเกิดอะไรขึ้นในทางลบ จะได้รักษาใจให้ไม่ตระหนกไป รักษาใจตัวเองไว้ :)

ให้รู้ทันว่ามันก็เป็นอย่างนี้ เดี๋ยวนี้มีทั้ง GF เงินและทอง ไม่ใช่แค่การซื้อขาย และเกร็งกำไรเหมือนสมัยก่อน

ด้วยความรักและหวังดีต่อเพื่อนๆพี่น้องทุกคน

ขอบคุณคุณส้มโอมือและทุกคนที่คอยบอกความเคลื่อนไหว

กระทู้นี้เขาเก็บยาวกัน คุณnextไม่ได้ให้เล่นสั้น

ถูกแก้ไข โดย ginger

กระทู้นี้ ต่างมีวุฒิภาวะดีเยี่ยมจริงๆนะครับ ตอบโต้ด้วยความสุภาพจริงๆ happy.gif

นานๆทีจะมีสีสันในกระทู้ของพวกเรา เลยต้องขอมาออกความเห็นบ้าง การที่มีคนที่ขาดทุนหรือเสียหายจากการลงทุนแล้วเที่ยวก่นด่า บริภาษคนอื่นแสดงถึงความไร้มารยาท ขาดจริยธรรม ตลอดจนแสดงถึงวุฒิภาวะของตนเองว่าเป็นคนไม่มีรอยยักในสมอง :lol: :lol: ช่างน่าสงสารจริงๆ :P :P

ขอบคุณคุณ kunghdy และคุณส้มโอมือ สำหรับการวิเคราะห์ครับ

เป็นกำลังใจให้คุณเน็กซ์นะครับ

ความเห็นคนๆเดียว มองข้ามๆไป อย่าก็อปข้อความไม่สุภาพของเขามาซ้ำๆ เลยนะครับเพื่อนๆ มันยิ่งยั่วยุอารมณ์

cocohill

ผมเองซื้อโลหะเงินที่ 47691 มา 10 กก ผมยังไม่โทษใครเลยเพราะผมไม่ได้ซื้อเพราะคุณ next บอกให้ซื้อ ผมซื้อเพราะผมได้เอาข้อมูลของคุณ next

ไปหักล้างกับข้อมูลที่ผมได้มาจากแหล่งอื่นๆจนผมแน่ใจว่าการลงทุนในโลหะเงินมันมีโอกาสทำกำไรได้ดีกว่าลงทุนอย่างอื่นครับ ถ้าผมจะขาดทุนผมผมก็ต้องโทษตัวผมเองที่

วิเคราะห์ผิด แต่ที่ผมยังไม่ cutloss ไปตั้งแต่ขาดทุนเกิน 7% ก็เพราะผมเชื่อว่าการที่ลงมานี้มันเป็นโอกาสที่ผมจะเก็บของได้ถูกเพราะผมยังมองว่าราคา 47691 ที่

ผมซื้อครั้งแรกอย่างไรผมไม่ขาดทุนแน่แถมมีกำไรเยอะด้วย

เห็นด้วยกับคุณ cocohill อย่างยิ่งครับ

ถูกแก้ไข โดย milo

สิ่งปฏิกูล ปกติมีกลิ่นเหม็นมาก ๆ พวกเราอย่าเข้าใกล้หรือไปยุ่งเกี่ยวใด ๆ เพราะมันอาจจะกระเด็นมาเลอะตัวเราได้ ทำให้เราต้อง "เหม็น" ไปด้วย ปล่อยให้เค้าอยู่ของเค้าไปเช่นนั้นอีกไม่นานมันก็จะสลายไปเอง555555555555555555555 :wub: :wacko: :unsure: :rolleyes: