ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ผมชื่นชมคุณ/ตันอีกคนครับ/รู้ผิดรู้อภัยคือไทยแท้ :wub: :wub:

Forgive = Forget.

เข้าwebนี้ได้ฝึกอุเบกขาธรรมเยอะเลยค่ะ เห็นด้วยกับคุณต้น+1 จ้า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตั้งแต่ ใครก็ไม่รู้ ไม่ได้จำ ไม่ได้ใส่ใจ เอาคลิป ...มา บอกว่าทองคำไร้ค่า ทำอะไรไม่ได้แล้ว ไม่มีใครเอาแล้ว

ถามจริงๆมันบ้าหรือเปล่า? ทองคำเป็นของมีค่ามานานแล้ว และจะมีค่าต่อไปอีกนาน

แต่มันบอกว่า เงินดอลล่ามีค่า

มันเป็นแค่กระดาษ แล้วพิมพ์ตัวเลขใส่เข้าไป มันจะมีค่าได้อย่างไร

จากนั้นก็มีคน....มาปั่นกระทู้จนเละ

มาดูข้อมูลจากคุณลุงโฉลกเขียนบ้างนะ

ครูเกียรติเอาบทความเรื่อง George Soros ขายทองคำจาก นสพ ไทยรัฐ มาลงใน Facebook สมาชิกได้อ่านคงตกใจ ทองคำคงจะลงแน่นอน แต่เมื่อตามไปอ่านในหนังสือพิมพ์ต่างประเทศแล้วก็จะได้ข้อมูลตรงกันข้าม George Soros ขาย SPDR Gold Trust ซึ่งเป็น Exchange-traded fund (GLD) ซื้อขายกันที่ตลาด New York ในอเมริกา เมื่อเดือนเมษายน แล้วหันมาซื้อหุ้นในบริษัทเหมืองทองคำ Freeport-McMoran Copper and gold Inc. (FCX) ที่ทำเหมืองใน Indonesia และ Congo และ Goldcorp (GG) เป็นการเปลี่ยนตัวเล่นธรรมดา จาก ETF ใน New York มาเป็นที่ดิน (เหมือง) และทองคำ ดังนั้น ทองยังจะขึ้นต่ออีก

SPDR Gold Trust ซึ่งเป็น Exchange-traded fund (GLD) ขึ้นมาถึง 261.8% เป็นเป้าหมายในการ Take profit ของนักลงทุนรายใหญ่เป็นเรื่องธรรมดา การ Take profit แปลว่า “ขายหมู” ไม่ได้หมายความว่าตลาดจะลง

ที่เหลือเข้าไปอ่านเองที่เวปลุงก็แล้วกันนะ

post-61-061324400 1306204630.jpg

อ้าวนึกว่าลุงจอร์จขายทองคำแท่งซะอีก ที่แท้แค่ขายETFหรอครับ

ตั้งแต่ ใครก็ไม่รู้ ไม่ได้จำ ไม่ได้ใส่ใจ เอาคลิป ...มา บอกว่าทองคำไร้ค่า ทำอะไรไม่ได้แล้ว ไม่มีใครเอาแล้ว

ถามจริงๆมันบ้าหรือเปล่า? ทองคำเป็นของมีค่ามานานแล้ว และจะมีค่าต่อไปอีกนาน

แต่มันบอกว่า เงินดอลล่ามีค่า

มันเป็นแค่กระดาษ แล้วพิมพ์ตัวเลขใส่เข้าไป มันจะมีค่าได้อย่างไร

จากนั้นก็มีคน....มาปั่นกระทู้จนเละ

มาดูข้อมูลจากคุณลุงโฉลกเขียนบ้างนะ

ครูเกียรติเอาบทความเรื่อง George Soros ขายทองคำจาก นสพ ไทยรัฐ มาลงใน Facebook สมาชิกได้อ่านคงตกใจ ทองคำคงจะลงแน่นอน แต่เมื่อตามไปอ่านในหนังสือพิมพ์ต่างประเทศแล้วก็จะได้ข้อมูลตรงกันข้าม George Soros ขาย SPDR Gold Trust ซึ่งเป็น Exchange-traded fund (GLD) ซื้อขายกันที่ตลาด New York ในอเมริกา เมื่อเดือนเมษายน แล้วหันมาซื้อหุ้นในบริษัทเหมืองทองคำ Freeport-McMoran Copper and gold Inc. (FCX) ที่ทำเหมืองใน Indonesia และ Congo และ Goldcorp (GG) เป็นการเปลี่ยนตัวเล่นธรรมดา จาก ETF ใน New York มาเป็นที่ดิน (เหมือง) และทองคำ ดังนั้น ทองยังจะขึ้นต่ออีก

นั่นสิครับ ใครคิดว่าเงินกระดาษมีค่ามากกว่าทอง ก็ไม่ควรเข้ามาก่อกวนในกระทู้นี้นะครับ

ถ้ามีความเห็นต่างก็เสนอได้ แต่ห้ามสุดโต่งในด้านลบครับ สำหรับกระทู้นี้

และควรมีเหตุผลประกอบด้วย เช่น ไปรู้มาว่าอเมริกา มีทองอยู่ 50000 ตัน สำรองอยู่อะไรประมาณนี้

ตาจอร์ชนี้กวนอยุ่แล้วครับ ขาย ETF แต่ไปซื้อหุ้นเหมืองทองแทน นี้แหละสไตค์เค้าแหละ อยากได้ของถูก

:wub: :wub: :wub:

แต่ตอนนี้มีข่าวประมาณนี้เกี่ยวกับดอลล่าห์

Lindsey Williams explains the New World Order's Plans for the Dollar .READY TO TAKE A BIG DUMP in the TOILET .The BEAST system is ready to wipe its BUTT with the dollar

ถูกแก้ไข โดย zagio

"เพื่อนสมาชิกคนไหนมีความคิดเห็นเหมือนกันต่างกัน ยินดีพูดคุยแชร์ความคิดเห็นกันนะครับ

จะเป็นเกียรติมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชมและโพสข้อความต่างๆในกระทู้นี้"

ประโยคนี้เขียนไว้ตั้งแต่ คอมเม้นท์ที่ 1 ในหน้า 1 ของกระทู้นี้

เพราะฉะนั้นการเสนอความคิดเห็นใดๆ สำหรับผมแล้วไม่ว่าเหมือนหรือต่าง

ไม่เคยหงุดหงิดหรือติดใจเลยครับ

ขอแค่ถกกันในเชิงสาระ วิชาการ พูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้กัน

(ไม่ได้มีเจตนาเข้ามาป่วน) :lol:

ก็ต้องขอขอบพระคุณมากครับ

ประเด็นของ จอช โซรอส "ขายหมู"

จริงครับเค้าขายหมูออก เพราะการขายทองคำใน Q1 แล้วทองมาทำ New High

เอาในช่วง Q2 ก็ถือว่าปล่อยของถูกออกไป

แต่ความจริงก็คือ

"เค้าปล่อยหมูออกไปช้อนหมูตัวใหญ่กว่า"

ในช่วงเวลาเดียวกัน Q1 โซรอสขายทองคำออกจาก SPDR แต่กลับเพิ่มการลงทุนใน

"หุ้นเหมืองทองคำ" (Mining Stock)

หุ้นของ Goldcorp Inc.

และ Freeport-McMoRan Copper & Gold Inc

ถูกซื้ออย่างหนักจากกองทุนของเค้า

ในไตรมาสแรก (ซื้อ Freeport-McMoRan 301,300 หุ้น

และ Goldcorp 7,600 หุ้น !!!)

การปล่อยหมู SPDR ไปถือหุ้นเหมืองทอง การปรับตัวขึ้นของราคาที่ผ่านมากองทุนเค้าได้ประโยชน์เต็มๆ !

หน้าฉากคือการ "ขาย" แต่หลังฉากแล้วแค่ "สลับ"

การเข้าซื้อหุ้นเหมืองทองนั้น เสี่ยงกว่าด้วยซ้ำการที่เค้าสลับหากมองดีๆ ยิ่ง Bullish

แต่อย่างที่ผมเคยพูด โซรอส จะขายหรือซื้อ ผมไม่ได้ให้น้ำหนักเท่ากับ

"ปัจจัยพื้นฐานทื่แท้จริง"ของทองคำครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

สังเกตุดีๆ การขึ้นเยอะๆ ในวันนี้เพราะเงินบาทอ่อนน่ะครับ ดูเหมือนรอบนี้เค้าตั้งใจเอา ดอลล่าห์ขึ้นมากกว่า

แต่ทองได้อนิสงค์ ไปด้วย

ในมุมมองของผมคือ เงินบาทอ่อนเพราะนักลงทุนต่างชาติเทขายสินทรัพย์(หุ้น)

เสี่ยงจากภาวะวิกฤตหนี้ทางฝั่งยุโรปนะครับ

สิ่งที่เราเห็นคือ "ยูโรอ่อนครับ" ดอลล่าร์ไม่ได้แข็งด้วยตัวของมันเอง

หากเทียบกับทองคำจะยิ่งเห็นชัดว่า "ทองยังปรับตัวสูงขึ้นได้ในขณะที่ดอลล่าร์แข็งค่า"

หากดอลล่าร์แข็งค่าจริง "ทองต้องลง" แต่ในระยะสั้นๆนี้ยังไม่เห็น

เพราะฉะนั้นความจริงก็คือ -ดอลล่าร์อ่อน แต่ยูโรอ่อนกว่า เมื่อเทียบกับ"ทองคำ"ตามลำดับครับ-

5fc0f220.gif 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif ขอบคุณ ทุกท่านที่เข้ามาแชร์ความรู้ ไม่ว่าความรุ้นั้นจะเห็นด้วยหรือแตกต่าง รับหมดคะ เพราะส่วนตัวเป็นผู้บริโภค อย่างเดียวเลยคะ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งคะ

มีใครเก่ง ทางด้านจิตวิทยาการลงทุนบ้างครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อยว่ารายใหญ่เค้า คิดอะไรอยู่ เพราะตอนนี้รายย่อยอย่างผมกลัวว่าทองจะโดนเหมือน oil และ silver อ่ะครับ

กลัวจนตกจรวดรอบนี้เลย กำ 5555

ถูกแก้ไข โดย chung6

สวัสดีครับคุณ next หายไปนานเลยนะครับ

คุณ Next

สวัสดีค่ะ :lol: :D

สวัสดีครับคุณ next หายไปนานเลยนะครับ

สวัสดีครับ :] แว่บไปเที่ยวช่วงหยุดสุดสัปดาห์น่ะครับ :lol:

มีใครเก่ง ทางด้านจิตวิทยาการลงทุนบ้างครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อยว่ารายใหญ่เค้า คิดอะไรอยู่ เพราะตอนนี้รายย่อยอย่างผมกลัวว่าทองจะโดนเหมือน oil และ silver อ่ะครับ

กลัวจนตกจรวดเลย กำ 5555

ทองเป็นสินทรัพย์ที่ต่างจากแร่เงินและน้ำมัน อยู่หนึ่งอย่าง

นั่นคือ เวลาลงมามาก ๆ จะมีธนาคารกลางของแต่ละประเทศมาซื้อเก็บเป็นทุนสำรอง (big player พอกับเจ้ามือ)

ดังนั้นราคาทอง จึงไม่สามารถจะทำแบบแร่เงินได้ เพราะจะเป็นการเร่งให้ธนาคารกลางมาซื้อ

เรียกว่าทองต้องระมัดระวังอย่างมากเวลาทำราคาลงครับ ธนาคารกลางเข้าคิวรอซื้อกันเพียบ

ไม่เหมือนแร่เงิน กะ น้ำมัน ไม่มีธนาคารกลางมาซื้อแน่นอน อำนาจอยู่ในมือรายใหญ่ 100%

ทุบที รายย่อยกระจุย

คุณ next หายไปนานเชียว

ถูกแก้ไข โดย zagio