ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อุ มีคนพูดถึงเรื่องนี้ด้วย ปลื้มแฮะ นึกว่ามีคนรู้หรือสนใจกันเฉพาะคนคนกลุ่มเล็กๆ ซะอีก แกล้งทำเป็นวิกลจริตเพื่อให้แผ่นดินจะได้ไม่ต้องใช้หนี้ที่จ่ายไม่ไหว

รวมถึงเสียสละชีวิตพร้อมกับคนติดตามอีกๆ หลายๆคนด้วย ตอนเปลี่ยนราชวงศ์ เสียสละแบบนี้คงไม่เห็นในนักการเมืองปัจจุบันแน่นอนครับ

ถ้ามีนักการเมืองไทยอย่างนี้บ้าง สัก 20 % คงดีนะ

แต่ที่เห็นๆ อื้อ... (คงเป็นที่รู้ๆ กันอยู่นะครับ)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ่านบทความของคุณLEO_ATTACKแล้วชอบครับ ขอบอก :D :D

เศรษฐกิจ การทหาร และการเมืองโลก

บทความต่อไปนี้จะเกี่ยวข้องกับ การเมือง ต่ำแหน่งภูมิศาสตร์ของประเทศที่เกี่ยวโยงกับการเมืองในการแผ่ขยายอิทธิพลของประเทศมหาอำนาจ รวมไปจนถึงกระบวนการทางเศรษฐกิจที่สนับสนุน ถ้าหาเห็นว่ามันยุ่งยากมากเกินไปก็ขออภัยครับ เพราะผมบ้าการทหารด้วยผมจึงอ่านแล้วสนุก แต่ไม่รู้ว่าสมาชิกจออ่านแล้วเป็นเช่นไรบ้าง ขอฝากไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ

หลังจากโซเวียตแตกเป็นหลายประเทศ รัสเซียพยายามมีอิทธิพลเหนือรัฐที่เป็นโซเวียตเก่า

จีนได้พัฒนาตัวเองมาเรื่อยๆ โดยการคบอเมริกา แล้วก็ให้บริษัทอเมริกันไปลงทุนเป็นการใหญ่

อเมริกา เห็นว่าตัวเองชนะสงครามเย็นเพราะการขัดแย้งจีนโซเวียต อย่างในอัฟกานิสถานจีนก็ส่งอาวุธให้กลุ่มมูจาฮีดีนต่อต้านโซเวียต อเมริกาเลยเข้าข้างจีน เพราะจีนในขณะนั้นไม่เป็นภัยคุกคามอเมริกาเพราะยังกระจอกไป

หลัง โซเวียตแตก รัสเซียมีความสำพันธ์ที่ดีขึ้นกับอเมริกา ในขณะเดียวกัน กระบวนการวิจัยพัฒนาอาวุธต้องหยุดลงชั่วคราวเพราะความจน แต่แล้วก็ได้ลูกค้าใหม่ คือจีน

ในขณะที่เกิดการแข่งขันกับโซเวียตๆ ใช้เศรษฐกิจไปมาก จนเศรษฐกิจล่ม แต่ อเมริกาเอง ก็ไม่แพ้กัน

เดิม ทีเงินดอลล่าคือสัญญาว่าจะคืนเป็นทองคำหนึ่งดอลล่าเท่ากับกี่กรัมกี่กรัม เพื่อการแข่งขัน จึงพิมพ์สัญญาออกไปเกินกว่าทองคำที่มี ในที่สุดเมื่อยุโรปขอแลกดอลล่าเป็นทองคำ อเมริกาจึงประกาศชักดาบ ราคาทองคำสูงขึ้นเป็นประวัติการ ตอนนี้ช่วงปี 80

เติ้งเสี่ยวผิง เปิดรับการลงทุนจากจีนโพ้นทะเล และ อเมริกา นานวันเนื้อเศรษฐกิจของอเมริกากับจีนก็แยกกันไม่ออก แต่ตลกที่ใช้เงินคนละชนิด ทีละอุตสาหกรรม อเมริกาสูญเสียให้กับเอเชียตะวันออก เอเชียตอ เฉียงใต้ ได้อุตสาหรรมเบาไป ส่วนอุตสหกรรมหนักและไฮเทค เสียให้ญึ่ปุ่นเกาหลีใต้ใต้หวัน อุตสหกรรมหนักเสียให้ญี่ปุ่น

วันนี้ใครยังใช้ GE อยู่บ้าง แล้วใครใช้ซัมซุงบ้าง เรื่องนี้จะเกี่ยวข้องกับสงครามเย็นครั้งใหม่ต่อไป

จีน เข้มแข็งมากขึ้นในทศวรรษ 90 และ 2000 รัสเซียค้นพบว่า แม้ว่าประเทศจะแตกแล้ว แต่ความพยายามของนาโต้ที่จะกลืนประเทศอื่นๆยังมีต่อไป เริ่มจากสงครามโคโซโว สงครามจอเจียร์ สองสงครามนี้ก็คือ cold war อันต่อไปนั้นเอง ใครแก่พอ คงจำได้ โคโซโวอเมริกายิงถล่มสถานฑูตจีน รวมทั้งยังมีการติดตั้งโล่ป้องกันขีปนาวุธที่ยุโรปตะวันออก ทำให้รัสเซียเคือง

ที่จริงแล้ว รัสเซียเป็นมาเฟียคุมน้ำมันที่จะขายให้ยุโรปผ่านท่อทางบกอยู่ ครั้งที่แล้วที่ญี่ปุ่นแพ้อเมริกาก็เพราะโดนตัดน้ำมันนี่แหละ ฉะนั้นน้ำมันจึงจำเป็นทั้งเวลาสงบและสงคราม

สงครามอัฟกันนิสถาน เกิดจากประเทศนี้อยู่ในตำแหน่งที่จะเข้าไปแผ่ขยายอิทธิพลของอเมริกาในประเทศ อดีตสหภาพโซเวียต ขัดขวางการต่อท่อน้ำมันจากจีนไปอิหร่าน อิหร่านไปรัสเซีย สามารถต่อท่อน้ำมันไปขายอินเดียได้ และนั่นคือเหตุผลที่แท้จริงของสงครามอัฟกันนิสถาน ไม่ใช่บิน ลาเด็น

การ จะหยุดคู่แข่งมหาอำนาจ หลักการสำคัญคือให้กลายเป็นประเทศเล็กประเทศน้อยเสียให้หมด ดังนั้น อเมริกาจึงพยายามให้ทิเบตเป็นอิสระ เข้าไปยุ่งกับเรื่องซินเกียง และพยายามจะสร้างปฎิวัติดอกมะลิในจีน เข้าไปช่วยจอเจียในกรณีรัสเซีย

ประเทศ ที่ได้ทำสงครามมากที่สุดในโลกยุคใหม่คืออเมริกา และ ณ ปัจจุบันกำลังทำสงครามกับสี่ประเทศ คือ เยเมน ลิเบีย อัฟกานิสถาน อิรัก และกำลังตัดสินใจว่าจะโจมตีปากีสถานหรือไม่

ถ้าจะตัดน้ำมันออกจากจีน ต้องแยกปากีสถานออกจากอิหร่าน ดังนั้นจึงมีกระบวนการแบ่งแยก บาโลชินสถาน ออกจากปากีสถาน ซึ่งทำให้จีนไม่กล้าไปใช้ท่าเรือ กวาดา ที่ตนเองได้สร้างขึ้นในปากีสถาน ทั้งนี้ไม่มีใครกล้าสรุปว่าจีนสร้างท่าเรือนี้เพื่อการทหาร แต่จีนลงทุนให้ทั้งหมด

อเมริกาตัดสินใจเรียกจีนว่า คิง และ รัสเซีย ควีน ของกระดานสงครามเย็นครั้งใหม่นี้

อาวุธ ของจีนที่สำคัญไม่ใช่ อาวุธที่ทำให้ตาย ตรงข้าม เป็นอาวุธที่ทำให้ชอบ นั้นคือ ดอลล่าสหรัฐ ถูกต้องแล้ว สหรัฐพิมพ์แบงค์กงเต็ก (คิวอีสอง) ล็อตแรกที่พิมพ์ออกมาต้องเอามาให้จีนใช้ (ในขณะเดียวกันก็ชักดาบไปด้วย เพราะพิมพ์แบงค์ใช้หนี้) จีนเลยกลายเป็นชาติที่สองที่ใช้เงินใหม่ และเป็นชาติแรกที่ใช้เงินใหม่ซื้อสินค้าจริงๆ ที่จับต้องได้

...

...

เท่าที่ควานหาดู เห็นมีแต่ใน webboard พันทิป เห็นมีหัวข้อนี้ถกประเด็น

ไม่มีเอกสารอะไรอื่นๆมาประกอบอ้างอิงเลย เสียงส่วนใหญ่มองว่า ว่าอย่างไรก็ลองไปอ่านดูนะครับ :huh:

http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X10695857/X10695857.html

ความคิดเห็นที่ 9

รู้ใด้ใงครับว่าเป็นจีนยิง???

จากคุณ : งงมาก? (LRRP)

เขียนเมื่อ : 16 มิ.ย. 54 23:31:49

ความคิดเห็นที่ 13

ไม่รู้หรอกครับ ว่าเป็นจีนยิง แต่ น่าจะเป็นจีนยิง (คือเดา) แต่มันเกิดขึ้นในช่วงการเตรียมตัวโจมตีเกาหลีเหนือพอดี และมันก็ไม่ใช่อเมริกายิง (เดาอีก) เพราะกองทัพสหรัฐบอกว่าตัวเองป่าวยิง (ซึ่งอาจจะโกหก) แต่ว่าผู้เชี่ยวชาญกล่าวว่า ไม่ใช่ขีปนาวุธของเมกา เพราะหางมันไม่ขาว ถ้าของอเมริกาควันจะต้องสีขาว เหล่าผู้เชี่ยวชาญในเน็ต

จากคุณ : szworker

เขียนเมื่อ : 16 มิ.ย. 54 23:38:52

แล้วแบบนี้ ตูจะเชื่อลงได้ไงกันฟะ :wacko:

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

เท่าที่ควานหาดู เห็นมีแต่ใน webboard พันทิป เห็นมีหัวข้อนี้ถกประเด็น

ไม่มีเอกสารอะไรอื่นๆมาประกอบอ้างอิงเลย เสียงส่วนใหญ่มองว่า ว่าอย่างไรก็ลองไปอ่านดูนะครับ :huh:

http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X10695857/X10695857.html

แล้วแบบนี้ ตูจะเชื่อลงได้ไงกันฟะ :wacko:

ขอบคุณเหมียวที่เตือนครับ เผื่อบางคนจะเชื่อหมดซะ 100%

นั่นแหละครับ คือบทความหรือบทวิเคราะห์ครับ เช่นเดียวกับบทวิเคราะห์ทั่วไปซึ่งก็เกิดจาก ข้อมูลเก่า+การเดา+จินตนาการ และยิ่งเรื่องการเมืองระหว่างประเทศด้วยคงไม่ต้องพูดถึงเรื่องเอกสารอ้างอิง เหตุการณ์จริงๆ แม้แต่คนในผมเองก็ยังเชื่อว่ารู้ไม่หมดครับ เพราะมันซ้อนกันไปมายิ่งกว่าแชร์ข้าวสารอีก หรือแม้แต่เรื่องบ้านๆ ถ้าเป็นเรื่องประวัติศาสตร์ก็ยังมีข้อให้คิดสงสัยได้เสมอ เช่นเรื่องตำนานบ้านบางระจันที่เราอ่านกันมาตั้งแต่เด็กนั้นก็ไม่ได้มีหลักฐานชิ้นไหนที่ชัดเจนว่าบ้านบางระจันถูกพม่าเข้าตีกี่ครั้ง หรือรบเพื่อใคร หรือมีตัวตนหรือไม่ เพราะเป็นเรื่องที่แต่งขึ้นมาภายหลังเพื่อปลุกกระแสชาตินิยมยามชาติเกิดภัยคุกคาม เป็นต้น สุดท้ายเราก็ต้องเลือกเอาครับ

ดังนั้นเช่นเดียวกับที่คุณเหมียวโจกล่าวมา เอาแค่เพิ่มแนวคิดก็พอครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

บทความจาก Zero Hedge ครับ

"Greece On The Verge Of A Precipice" As A "Lehman-Like" Avalanche Could Be Set In Motion As Soon As Sunday"

http://www.zerohedge.com/article/greece-verge-precipice-lehman-avalanche-could-be-set-motion-soon-sunday

พอดีวันนี้ยุ่งๆผมยังไม่ได้อ่านรายละเอียด ครับ

แต่เห็นหัวข้อแล้วอยากเอามาฝากไว้ ให้ไปอ่านกันดูครับ

เผือใครคิดจะ Short หรือขายทองวันนี้ จะได้ระวังไว้หน่อย เผื่อสุดสัปดาห์นี้อาจมีปัญหาเรื่องกรีซเข้ามา

ขอสรุปด้วยคำพูดของลุงจิม ซินแคลร์ก็แล้วกันนะครับ

You’re Out of Your Mind If You Sell Gold Assets Now

อย่าพึ่งขึ้นสิครับ มนุษย์เงินเดือนแบบผมเงินมันออกสิ้นเดือนน้าา ซื้อเพิ่มไม่ทัน T^T

ขอบคุณสำหรับบทความครับ :rolleyes:

Mr. Marting Armstrong ออกบทความล่าสุดครับ

GREECE

It’s time to default before civil war breaks out

น่าอ่านครับ ที่สำคัญอ่านง่ายกว่าบทความอื่นๆ ของเขา ที่เข้าใจยากเกิ๊น

วันอาทิตย์นี้มีการลงมติไม่ไว้วางใจ นายกฯ กรีซ ด้วยซิครับ

อาจเป็นเวลาที่ดี โอกาสที่ลงตัว ที่กรีซใช้เป็นข้ออ้างที่จะ default ตัวเองก็ได้นะครับ

เพราะทางเลือกที่ EU ECB และ IMF บีบให้เดิน สุดท้ายหนีไม่พ้นที่จะเกิดความวุ่นวายในประเทศเพิ่มขึ้นไม่รุ้จบ

ปล. วันนี้ผม Long เพิ่มเต็มพอร์ต TFEX ไปเลยครับ หุ หุ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขอบคุณคุณเหมียวฯ คุณ leo_attack คุณ JohnCM คุณ Zagio และทุกๆท่านสำหรับความรู้ใหม่ๆครับhappy.gif

ตอนที่พิมพ์ post นี้ ทองเด้งขึ้นมาเกือบ $10 ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นกับกรีซหรือเปล่าlaugh.gif

แต่เข้าใจว่าการโหวตที่กรีซจะมีขึ้นในสุดสัปดาห์นี้ สงสัยคงไม่อยากให้ตลาดผันผวนมากมั้งครับ

รอให้ตลาดปิดให้ครบๆก่อน

งานของ Martin Armstrong น่าอ่านมากครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ ECM ของแกอยู่

ว่ามันจะเป็นต้วชี้วิกฤตอะไรได้แม่นๆจริงๆหรือเปล่า เพราะต้นสัปดาห์นี้ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

แต่ความรู้ทางประวัติศาสตร์แกเยอะ เอาไว้หาความรู้ หรือหาข้อมูลก็น่าจะไม่เลวทีเดียว

บทความยังไม่ทันข้ามวันเลย ขึ้นซะแล้ว :wacko:

:excl: แต่ละประเทศในยูโร เช่น ฝรั่งเศส เยอรมัน อิตาลี สเปน

เค้าก็เป็นเจ้าหนี้กรีซทั้งนั้น ร่วม 1-1.5 แสนล้านเหรียญ

ถ้า default ก็ล้มหมดกระดาน ECB จริง ๆ ก็ไม่มีทางเลือกมากนัก

ตามหลัก zombies economics ห้ามมีการล้มหายตายจาก

ก็คงต้องช่วยนั่นแหละครับ จะพิมพ์เงิน หรือลดค่าเงิน ก็คงต้องทำ

แล้วตอนนี้่ส่วนตัวผมก็มองว่า ถ้ายังไม่มีมุขใหม่ๆมาในเร็วๆนี้ ก็คงเป็นได้แค่การซื้อเวลาแน่เลยครับ

เพราะปัจจุบันประชาชนกรีก เป็นขอทานจนเคยตัวแล้ว(ถ้าหยาบไปขออภัยครับ) ดังเห็นจากข่าว พอจะลดสวัสดิการลงเพราะรัฐไม่มีเงินแล้ว ก็ประท้วงกันต่อเนื่อง ทุกแผนรัดเข็มขัด

สงสัยว่าจะลดรายจ่ายให้ได้ตามแผนจริงนี่คงยากมั้งครับ

พึ่งรู้ว่าเจ้าหนี้รายใหญ่ของกรีกคือฝรั่งเศษแฮะ ตอนแรกนึกว่าเยอรมันซะอีก !17

ตอนแรกๆ ดูเสียงของ Troika (EU/ECB/IMF) ขึงขัง บังคับโน่นบังคับนี่

ดูวันนี้เสียงอ่อยไปเลย :lol: :lol: บอก compromise ได้ :lol: :lol:

รอดูวันอาทิตย์ครับว่าจะโหวตออกมายังไง

จะแกล้งให้รัฐบาลล้มไปเลยก็ได้ เพื่อเป็น Strategic Default ไปเลย

พักชำระหนี้ ดึงเกมไปซัก 1-2 เดือน สุดท้ายหักคอ hair-cut หนี้ทั้งหมด

ถอนตัวออกจาก EU เลิกใช้ยูโร

กลับมาใช้เงินสกุลตัวเอง

งานของ Martin Armstrong น่าอ่านมากครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ ECM ของแกอยู่

ว่ามันจะเป็นต้วชี้วิกฤตอะไรได้แม่นๆจริงๆหรือเปล่า เพราะต้นสัปดาห์นี้ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

แต่ความรู้ทางประวัติศาสตร์แกเยอะ เอาไว้หาความรู้ หรือหาข้อมูลก็น่าจะไม่เลวทีเดียว

ผมก็เง็ง กับ ECM ของแกเหมือนกันครับ ไม่เข้าใจเลย แต่เท่าที่อ่านเหมือนว่าเป็นโมเดลที่ซับซ้อนมาก ตัวแปรเยอะมาก

ลองอ่านบทความจากลิงค์นี้ดูนะครับ

http://www.martinarmstrong.org/files/Answering%20Your%20Questions%2006-09-2011.pdf

ไม่เกี่ยวกับทอง

แต่จะเห็นว่าโมเดลของแกมีน้ำหนักในระดับประเทศ ที่หน่วยงานความมั่นคงทั้งจีน และสหรัฐ และ พวกองค์กรธุรกิจก็อยากจะได้เป็นเจ้าของครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ปล. วันนี้ผม Long เพิ่มเต็มพอร์ต TFEX ไปเลยครับ หุ หุ

ยินดีด้วยค่ะ เมื่อวานตั้งทิ้งไว้เล่นๆ ไม่คิดว่าจะได้เพราะมีคนรอเยอะมากๆๆๆๆ ตอนปลายตลาด มีคนโยนมาให้ เลยโชคดีไป นึกว่าจะโดนซะแล้ว คิคิคิ ถ้ามองตามรูปกราฟตอนนี้ระหว่างทองกับดอลล่าห์นะคะ ทองยังมีกำลังจะไปต่อได้ แต่ไม่รู้จะผ่านด่าน 1550 ได้หรือป่าวค่ะ (น่าจะยาก) ส่วนดอลล่าห์เข้าเขต overbought น่าจะลงได้อีก สำหรับน้ำมัน (อันนี้ไม่เกี่ยวกับทอง แต่เห็นมีคนถามคุณ NEXT ว่าน่าลงทุนหรือป่าวเพราะถูกมาก เลยเอามาเล่าให้ฟัง เป็นเรื่องเดียวกันเพราะอยู่ในกลุ่ม commodity เหมือนกัน) ยังลงต่อ ยังไม่มีวี่แววจะกลับตัว แต่ถ้ารอบนี้สามารถวกกลับมายืนได้ และมี divergence จะน่าสนใจลงทุนมากๆ ค่ะ เพราะจะไปอีกไกล ตอนนี้ควรนั่งมองห่างๆจะดีกว่าสำหรับน้ำมัน !v@

คนที่จะลุย GF ถ้าจะเข้าตอนนี้ ช้าไปนิด ระบบเค้าเข้านานแล้ว รอรอบใหม่น่าจะดีกว่าค่ะ คนที่มีอยู่ ก็ถือต่อไป จนกว่าจะมีสัญญาณให้ขายค่ะ

กราฟบนสุดเป็น ดอลล่าห์ ถัดไปคือทอง อันล่างสุดคือน้ำมันค่ะ

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

เอาของลุงโฉลกมาฝากครับ

Peak RSI ตรงกับ Peak Price เป็นสัญญาณของ Wave 1 ทองคำยังจะไปต่ออีกไกล มากกกกกก

post-23-080088900 1308375903.gif