ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

น่าเกลียดมากเลย GF วันก่อนตอนที่ทอง $1530 GFQ ราคาอยู่ที่ 22280 แต่ตอนนี้ทอง $1544 GFQ ปิดที่ 22300 บวกขึ้นมา 20 บาท!!! !Kk คิดดูว่าตลาด future ของไทย volume น้อยกว่า comex เยอะมาก ยังโดนสะกัดราคาขนาดนี้ แล้วที่ comex ที่ๆ เค้าตั้งใจทุบสะกัดราคาทอง จะขนาดไหน !_08 ไม่ยุติธรรมเลย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

น่าเกลียดมากเลย GF วันก่อนตอนที่ทอง $1530 GFQ ราคาอยู่ที่ 22280 แต่ตอนนี้ทอง $1544 GFQ ปิดที่ 22300 บวกขึ้นมา 20 บาท!!! !Kk คิดดูว่าตลาด future ของไทย volume น้อยกว่า comex เยอะมาก ยังโดนสะกัดราคาขนาดนี้ แล้วที่ comex ที่ๆ เค้าตั้งใจทุบสะกัดราคาทอง จะขนาดไหน !_08 ไม่ยุติธรรมเลย

เห็นจริงด้วยครับ ตลาดจีเอฟผมว่าเถื่อนสุดๆ ผมมีราคาที่ซีรีย์ Q V Z ตามลำดับ จากที่เคยซื้อ ราคาสปอตที่ 1524 1520 และ 1510 ตามลำดับเช่นกัน ปัจจุบัน ราคาที่บวกให้น้อยจริงมาตลอดทำให้คำนวณแล้วพบว่า ราคาไปอยู่ที่สปอต 1557 1551 และ 1545 กล่าวโดยสรุป ราคาหายไป 35 เหรียญโดยประมาณ (ผมแอลนะครับ ยิ่งถูกลากขึ้นคือการถูกตุกติกนั่นเอง)ผลคือช่วงที่ผ่านมา แม้ราคาทองไปยืนเหนือราคา(สปอต)ที่เคยซื้อ แต่กลับยังขาดทุนทุกตัวครับ อิอิ กำไม่แบเลย หากเหตุการณ์เป็นแบบนี้ (ซึ่งคงจะเป็นต่อไป)หนึ่งคงต้องกัดฟันถือยาวรอไปปล่อยที่ 1580 เอากำไร และสองเลิกเล่นจีเอฟ (สังเกตุวิธีการของ จีเอฟ ไม่ฉลาดในระยะยาวเลย เพราะหากลูกค้าเล่นสั้น เล่นรอบ จีเอฟจะได้กำไรจากค่า คอมมิชชั่น ซึ่งยิ่งมากรอบยิ่งได้มาก แต่พอลูกค้าถือยาว ค่าคอมก็จะลดความถี่ลง ระยะยาวตลาดจีเอฟจะวาย ประกอบกับ การทำฐานลูกค้าเสีย จะทำให้ฐานเดิมหด ฐานใหม่ก็สร้างเติมเข้ามายากเพราะเขาลือกันให้แซดถึงความไม่แฟร์มากๆของตลาดจีเอฟ สุดแต่เจ้ากำลังเล่นขาไหนอยู่) เอาใจช่วยครับ (รวมทั้งตัวเองด้วย อิอิ)

เห็นจริงด้วยครับ ตลาดจีเอฟผมว่าเถื่อนสุดๆ ผมมีราคาที่ซีรีย์ Q V Z ตามลำดับ จากที่เคยซื้อ ราคาสปอตที่ 1524 1520 และ 1510 ตามลำดับเช่นกัน ปัจจุบัน ราคาที่บวกให้น้อยจริงมาตลอดทำให้คำนวณแล้วพบว่า ราคาไปอยู่ที่สปอต 1557 1551 และ 1545 กล่าวโดยสรุป ราคาหายไป 35 เหรียญโดยประมาณ (ผมแอลนะครับ ยิ่งถูกลากขึ้นคือการถูกตุกติกนั่นเอง)ผลคือช่วงที่ผ่านมา แม้ราคาทองไปยืนเหนือราคา(สปอต)ที่เคยซื้อ แต่กลับยังขาดทุนทุกตัวครับ อิอิ กำไม่แบเลย หากเหตุการณ์เป็นแบบนี้ (ซึ่งคงจะเป็นต่อไป)หนึ่งคงต้องกัดฟันถือยาวรอไปปล่อยที่ 1580 เอากำไร และสองเลิกเล่นจีเอฟ (สังเกตุวิธีการของ จีเอฟ ไม่ฉลาดในระยะยาวเลย เพราะหากลูกค้าเล่นสั้น เล่นรอบ จีเอฟจะได้กำไรจากค่า คอมมิชชั่น ซึ่งยิ่งมากรอบยิ่งได้มาก แต่พอลูกค้าถือยาว ค่าคอมก็จะลดความถี่ลง ระยะยาวตลาดจีเอฟจะวาย ประกอบกับ การทำฐานลูกค้าเสีย จะทำให้ฐานเดิมหด ฐานใหม่ก็สร้างเติมเข้ามายากเพราะเขาลือกันให้แซดถึงความไม่แฟร์มากๆของตลาดจีเอฟ สุดแต่เจ้ากำลังเล่นขาไหนอยู่) เอาใจช่วยครับ (รวมทั้งตัวเองด้วย อิอิ)

นึกว่าตัวเองจะสังเกตเห็นอยู่คนเดียว ถ้าใครดูราคาเมื่อวานก่อนปิดตลาดช่วงเย็น ราคา spot -5 เหรียญ ประมาณ 1525 แต่ราคา GF บ้านเราลบไป 120 บาทจากราคาเปิด 22270 ลงมาที่ 22150 (มันคำนวนยังไงของมันฟะ เงินบาทแข็งยังไงก็ยัง 30 บาท 30*2.5 ก็แค่ 75 บาท/บาททองคำ ตกเลขหรือไงก็ไม่รู้) แต่ภาคกลางคืน บวกมา 12 เหรียญ ราคาพุ่งไปที่ 22390 แค่ 1 ชมแรกของตลาด หลังจากนั้นก็ถูกทุบลงมายืนที่ 22300 ชั่วร้ายจริงๆๆๆ คนที่มีเงินทุนขนาดใหญ่มา manipulate ระบบอย่างไม่่เป็นธรรมอีกแล้ว พวกรายย่อยเสียเปรียบตลอด "***" บริสุทธิ์ จริงๆ !19 ดีละ ต่อไปจะไม่เล่นกับพวกนี้แล้ว เหมือนถูกปล้นเลยอ่ะ !_00 พวกตัวแสบ!!

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

ผมว่า GF เค้าอยากได้ค่าคอมพวกเราเยอะๆ เวลาขึ้นก็ขึ้นไม่สุด ลงก็ลงไม่สุด ทั้ง่ขา L ขา S จะได้กำไรไม่เต็ม

ถือยาวๆสุดท้ายก็โดนพรีเมี่ยมสูงมาก นี่สถานการณ์ค่าเงินก็ไม่ดี ไม่รู้วันจันทร์จะเหลือเท่าไหร่ เผลอๆจะเป็นราคาเดียวกะตอน 1525 :mad:

ช่วงนี้ ราคาแปลกๆครับ ตอนกลางคืนแทบไม่ได้กำไร เปิดมาตอนเช้า ราคาทอง ค่าเงินพอๆ กัน กำไรขึ้นมาเป็นพัน

แต่บางทีมันลงนิดๆหน่อยก็ลงซะเว่อร์เหมือนกัน คิดว่าราคาเป็นไปตามจินตนาการและความกลัวของนักเทรดในตลาดน้อยๆ นี้ ถ้าช่วงไหนคนคิดว่ามันน่าจะขึ้นค่าตัวก็สูง ช่วงไหนคนกลัวมากๆ ราคาก็ไหลไปก่อน spot

นโยบายประชานิยมทำเงินเฟ้อแน่ ผมกอดโลหะมีค่าไม่ปล่อยครับ

นโยบาย ป.ตรีหมื่นห้า สะท้านไปทั้งประเทศ

08 กรกฎาคม 2554 เวลา 07:51 น. | เปิดอ่าน 2,782 | ความคิดเห็น 13

นโยบายขึ้นเงินเดือนข้าราชการและพนักงานรัฐวิสาหกิจที่จบปริญญาตรีเดือนละ 1.5 หมื่นบาท

โดย...ทีมข่าวการเงิน

นโยบายขึ้นเงินเดือนข้าราชการและพนักงานรัฐวิสาหกิจที่จบปริญญาตรีเดือนละ 1.5 หมื่นบาท และการขึ้นค่าจ้างวันละ 300 บาททั่วประเทศ กำลังกลายเป็นภูเขาทับยอดอกพรรคเพื่อไทย (พท.) ผู้นำของรัฐบาลใหม่เข้าไปมากขึ้นทุกวัน

หลังจาก ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร ผู้นำ พท. ประกาศภารกิจเร่งด่วนกลางสายฝนในสนามราชมังคลากีฬาสถาน แต่พอมาถึงการนำนโยบายไปปฏิบัติเร่งด่วนหลังได้รับการเลือกตั้งจากประชาชนอย่างท่วมท้น กลับไม่ปรากฏเงาของ 2 นโยบาย ทำให้มิตรรักแฟนเพลงที่เทคะแนนเลือก พท.ใจตุ๊มๆ ต้อมๆ กัน เพราะกลัวว่าจะเป็นฝันสลายไปชั่วข้ามคืน

ส่งผลให้ ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร ว่าที่นายกรัฐมนตรีหญิง ต้องออกมาสยบความอ่อนไหว ด้วยการยืนยันว่าจะปรับขึ้นเงินเดือนข้าราชการปริญญาตรีเป็นเดือนละ 1.5 หมื่นบาท ในเดือน ต.ค.นี้

ส่วนค่าจ้าง 300 บาท จะเริ่มดีเดย์วันที่ 1 ม.ค. 2555 พร้อมกับลดภาษีนิติบุคคลเหลือ 23%

ต้องยอมรับว่า การชูทั้งสองนโยบายหาเสียงที่ผ่านมา ทำให้ พท.กวาดคะแนนจากคนทำงานกินเงินเดือน และคนทำงานหาเช้ากินค่ำ เป็นจำนวนมาก

จึงไม่ต้องแปลกใจหาก พท.ทำไม่ได้อย่างตีฆ้องร้องป่าวไว้ คะแนนนิยมจะร่วงตกหน้าผาทันที

ทว่า เมื่อพิจารณาภารกิจการขึ้นเงินเดือนข้าราชการและพนักงานรัฐวิสาหกิจระดับปริญญาตรีเดือนละ 1.5 หมื่นบาท ก็เป็นเรื่องที่ไม่ง่ายอย่างที่คิดไว้ตอนหาเสียงเสียแล้ว

เพราะจนถึงวันนี้การขึ้นเงินเดือนข้าราชการและพนักงานรัฐวิสาหกิจปริญญาตรี ก็ยังไม่มีความชัดเจนว่าจะทำอย่างไร

แม้ สุชาติ ธาดาธำรงเวช ทีมเศรษฐกิจ พท. จะออกมาบอกว่า การปรับขึ้นเงินเดือนข้าราชการและรัฐวิสาหกิจระดับปริญญาตรีจะจำกัดวงแคบเฉพาะผู้ที่บรรจุใหม่เท่านั้น ซึ่งปีหนึ่งมีจำนวน 1 หมื่นคนเศษ ใช้งบประมาณแค่ 3,000-4,000 ล้านบาทเท่านั้น

แต่ดูเหมือนแนวคิดดังกล่าวไม่ส่งผลดีกับ พท.มากนัก กลับทำให้เป็นผลร้าย

สาเหตุเพราะได้ใจคนน้อย แต่ต้องเสียคะแนนเสียงของคนส่วนใหญ่ โดยเฉพาะข้าราชการและพนักงานรัฐวิสาหกิจที่จบปริญญาตรี และได้รับบรรจุไปก่อนหน้า

ปัจจุบันพวกเขาทำงานหนัก แต่กลับได้เงินเดือนแค่เดือนละ 1 หมื่นบาทเท่านั้น

ข้อมูลของกรมบัญชีกลางยืนยันปรากฏการณ์เช่นนี้ชัดเจน ปัจจุบันเงินเดือนข้าราชการปริญญาตรีอยู่ที่ 8,700 บาท/เดือน บวกค่าครองชีพอีก 1,500 บาท รวมกันอยู่ที่ 1.02 หมื่นบาท

ขณะที่คนจบระดับปริญญาโทอยู่ที่ 1.1-1.2 หมื่นบาท/เดือน

ระดับปริญญาเอกอยู่ที่ 1.6 หมื่นบาท/เดือน

หากปรับฐานเงินเดือนคนจบปริญญาตรีพรวดเดียวเดือนละ 1.5 หมื่นบาท แต่คนจบปริญญาโทและปริญญาเอกไม่ได้รับการปรับขึ้นด้วยตามสัดส่วน รับประกันว่ากระเจิงแน่

ประการต่อมาที่เป็นปัญหา คือ จำนวนเงินที่จะนำมาใช้นั่นไม่ใช่ 4,000-5,000 ล้านบาทเสียแล้ว

ปัจจุบันมีข้าราชการทั้งหมด 2 ล้านคนเศษ ในจำนวนนี้มีข้าราชการปริญญาตรีที่เงินเดือนต่ำกว่า 1.5 หมื่นบาท อยู่จำนวนมาก หากต้องปรับเงินเดือนขึ้นเป็น 1.5 หมื่นบาท ต้องใช้เงินงบประมาณเพิ่มเติมอีก 1.2 หมื่นล้านบาท

จากข้อมูลจะเห็นว่า หากต้องขึ้นเงินเดือนให้ทั้งข้าราชการปริญญาตรีที่บรรจุใหม่และที่มีอยู่เดิมให้ได้เงินเดือน 1.5 หมื่นบาท ต้องใช้เงินเพิ่มปีละ 2 หมื่นล้านบาท

มากกว่าเป้าที่ตั้งไว้ 5 เท่าตัว....

ยุ่งละสิ ปัญหาไม่ได้จบเท่านั้น เพราะการปรับขึ้นเงินเดือนปริญญาตรี โดยไม่ขึ้นเงินเดือนคนจบปริญญาโท ปริญญาเอก จะกระทบโครงสร้างเงินเดือนข้าราชการทั้งระบบ ที่เห็นชัดเจนคือข้าราชการปริญญาโทเริ่มทำงานจะได้เงินเดือนน้อยกว่าปริญญาตรี และข้าราชการปริญญาเอกที่เริ่มทำงานใหม่ ก็จะได้เงินเดือนมากกว่าปริญญาตรีแค่ 1,000 บาทเท่านั้น

นี่ยังไม่รวมถึงข้าราชการปริญญาตรีที่ต้องทำงานมา 6-8 ปี เงินเดือนถึงจะได้เกิน 1.5 หมื่นบาท อยู่ไม่มาก อยู่มาวันดีคืนดี นโยบายของรัฐบาลใหม่ทำให้ข้าราชการมาทีหลัง เพิ่งทำงานหรือทำงานไม่กี่ปี เงินเดือนขึ้นมาเกือบเท่ากัน

เมื่อเป็นเช่นนั้น ระส่ำระสายแน่ การทำงานของข้าราชการจะซวนเซอย่างมาก

ข้าราชการเก่าหมดกำลังใจทำงาน ได้เงินเดือนน้อยกว่าข้าราชการใหม่

นอกจากนี้ อาจจะมีบางกรณีที่ลูกน้องเข้าใหม่ได้เงินเดือนมากกว่าเจ้านายที่ทำงานมานาน

การปรับขึ้นเงินเดือนข้าราชการในรูปแบบนี้ของ พท. จะเป็นนโยบายที่เสียคะแนนมากกว่าได้คะแนน

นอกเสียจากว่า พท.ต้องปรับฐานเงินเดือนในระดับอื่นๆ ไล่สูงขึ้นไปทุกระดับเพื่อให้เกิดความเป็นธรรม

แน่นอนว่า การปรับเงินเดือนขึ้นเป็นหน้ากระดาน จะต้องใช้เงินจำนวนมหาศาล เพราะหากคิดว่าการปรับฐานเงินเดือนข้าราชการปริญญาตรีจากที่ได้รับ 1.02 หมื่นบาท เป็น 1.5 หมื่นบาท เท่ากับปรับขึ้น 50%

แต่หากพิจารณาข้อมูลงบประมาณรายจ่ายปี 2554 พบว่างบประมาณรายจ่ายเงินเดือนข้าราชการทั้งระบบจะอยู่ที่ 5 แสนล้านบาท

หากต้องปรับเพิ่มขึ้นมาอีก 50% นั้นหมายความว่ารัฐบาลมีรายจ่ายค่าเงินเดือนเพิ่มขึ้นอีกปีละ 2.5 แสนล้านบาท ส่งผลให้รายจ่ายเงินเดือนข้าราชการจะถีบตัวสูงขึ้นถึงปีละ 7.5 แสนล้านบาท

กลายเป็นคำถามตัวโตๆ ว่า รัฐบาลแม่ปูขาเกจะหาเงินจากไหนมาจ่าย

จะเห็นว่า แค่ลำพังขึ้นเงินเดือนข้าราชการ ก็ทำเอารัฐบาลใหม่กลืนไม่เข้าคายไม่ออก ไม่ทำก็ไม่ได้ ทำไปก็สุกๆ ดิบๆ ก็เสียคะแนนมากกว่าโกยคะแนน

ถ้าทำเต็มสูบได้ใจเป็นเทน้ำเทท่า แต่ฐานะทางการเงินการคลังของประเทศก็จะเข้าขั้นโคม่า

นอกจากนี้ ยังมีในส่วนของการปรับเงินเดือนของพนักงานรัฐวิสาหกิจ ที่ปัจจุบันมีพนักงานรัฐวิสาหกิจทั่วประเทศกว่า 2.94 แสนคน ในจำนวนนี้มีพนักงานรัฐวิสาหกิจที่มีรายได้ต่ำกว่า 1.5 หมื่นบาท อยู่ประมาณ 6.4 หมื่นคน หากมีการปรับเงินเดือนใหม่ก็จะกระทบต่อการปรับเงินเดือนทั้งระบบเช่นกัน

ที่สำคัญ รัฐวิสาหกิจเป็นองค์กรเสียงดัง มีสหภาพแรงงานที่เข้มแข็ง หากมีการปรับขึ้นเงินเดือนปริญญาตรีให้เมื่อไร สหภาพแรงงานทุกรัฐวิสาหกิจจะดาหน้าออกมาเรียกร้องให้ปรับขึ้นเงินเดือนพนักงานทุกคน ดีไม่ดีเขย่าขวัญรัฐบาลใหม่ให้สั่นคลอนได้ง่ายๆ

สำหรับการขึ้นค่าจ้างปริญญาตรีเอกชน 1.5 หมื่นบาท ก็เป็นเรื่องมองไม่เห็นทางว่ารัฐบาลใหม่จะไปบังคับให้เอกชนปรับขึ้นเงินเดือนได้อย่างไร เพราะเป็นเรื่องของเอกชน รัฐบาลไม่มีอำนาจเข้าไปสั่งการ ทำให้โอกาสคนกินเงินเดือนฝันค้างกลางวันกันเป็นแถวในไม่ช้านี้

เช่นเดียวกับการขึ้นค่าจ้างเป็นวันละ 300 บาททั่วประเทศ ที่จะเริ่มใช้วันที่ 1 ม.ค. 2555 ก็เป็นเรื่องสาหัสสากรรจ์ของรัฐบาลใหม่ เพราะการขึ้นค่าจ้างต้องผ่านคณะกรรมการไตรภาคี และกรรมการฝ่ายนายจ้างก็ออกมาไม่เห็นด้วย และบอกว่าจะส่งผลกระทบให้ผู้ประกอบการเอสเอ็มอีแบกต้นทุนเพิ่มไม่ได้

อาจต้องล้มหายตายจากนับแสนราย

เพราะการขึ้นค่าจ้าง 300 บาท ในบางจังหวัดที่มีค่าแรงอยู่ที่ 100 กว่าบาท ทำให้การปรับค่าแรงมีต้นทุนเพิ่มขึ้น 100% เลยทีเดียว

นโยบายนี้จึงถือว่าเป็นงานช้างตกมัน จะขึ้นค่าจ้างแบบขอไปที ให้แค่บางจังหวัด 300 บาท ก็ไม่เป็นผลดีกับ พท.อย่างแน่นอน เพราะเป็นการผิดสัญญาจนอาจถูกตราหน้าว่า หาเสียงเป็นคุ้งเป็นแคว ทำจริงได้แค่หยิบมือ

ไม่ว่าการขึ้นเงินเดือนและค่าจ้างของ พท.จะทำได้ตามที่พูดไว้หรือไม่ แต่การออกมาป่าวประกาศตลอดเดือนกว่าที่ผ่านมา ได้ส่งผลให้ราคาสินค้าจ่อเดินหน้าปรับขึ้นรับเงินเดือนค่าจ้างใหม่เป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แม้แต่ยิ่งลักษณ์ก็ออกมายอมรับว่า นโยบายของพรรคทำให้อัตราเงินเฟ้อในประเทศสูงขึ้น โดยจะหาทางแก้โดยการสนับสนุนค่าเงินบาทแข็ง ไม่ให้เงินเฟ้อสูง ซึ่งสวนทางกับหัวหน้าทีมเศรษฐกิจ ที่ต้องการให้ค่าเงินบาทอ่อน ทำให้เกษตรกรมีรายได้จากการส่งข้าวไปขายต่างประเทศมากขึ้น

ขณะที่หลายฝ่ายรวมถึงธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) ให้ระวังนโยบาย ลด แลก แจก แถม จะได้ไม่คุ้มเสีย ทำให้เงินเฟ้อสูง ส่งผลกระทบกับการขยายตัวและเสถียรภาพทางเศรษฐกิจ ซึ่งถึงวันนี้เป็นเรื่องที่รัฐบาลใหม่ต้องฟัง เพราะภัยเริ่มเข้าใกล้ตัวมากแล้ว

ขนาดเพียงเชิดปี่กลองว่าจะขึ้นเงินเดือน ค่าจ้าง เงินเฟ้อก็วิ่งไปรอรับแล้ว

หากมีการปรับขึ้นจริงเงินเฟ้อจะยิ่งวิ่งแรงกว่านี้อีก ประชาชนมีรายได้เพิ่ม แต่ก็มีรายจ่ายเพิ่มเป็นเงาตามตัวเช่นกัน

ที่น่าเป็นห่วงที่สุด คือ หากรัฐบาลใหม่ขึ้นค่าจ้าง เงินเดือน ไม่สำเร็จตามที่โหมโรงเอาไว้ ประชาชนก็ต้องก้มหน้ารับเคราะห์ไปทีเดียวสองเด้ง รายได้ไม่เพิ่มแต่ราคาสินค้าพุ่ง รายจ่ายเพิ่ม เป็นที่เรียบร้อยแล้วพี่น้องเอ้ย

ถือทองแน่นเลยแบบนี้.

ส่วน GF. ก็เน้นlong. เป็นหลัก

ถือยาวพอ ๆกับทอง. ถ้าถือไว้. 19500 ตอนนี้ก็คงไม่ค่อยใส่ใจ

สมมุติถือไว้หนึ่งสัญญา. 50 บาท. วางเงิน. 150000 บาท

ตอนนีก็กำไร 2500. บาท= 75000. ตกเดือนละ. 1 หมื่นบาท

แค่นี้ก็พอกินแล้วครับ. ถ้าอยากได้เงินเพิ่ม. ก็หาเงินมาค้ำเพิ่มอีกหน่อย.

นึกว่าตัวเองจะสังเกตเห็นอยู่คนเดียว ถ้าใครดูราคาเมื่อวานก่อนปิดตลาดช่วงเย็น ราคา spot -5 เหรียญ ประมาณ 1525 แต่ราคา GF บ้านเราลบไป 120 บาทจากราคาเปิด 22270 ลงมาที่ 22150 (มันคำนวนยังไงของมันฟะ เงินบาทแข็งยังไงก็ยัง 30 บาท 30*2.5 ก็แค่ 75 บาท/บาททองคำ ตกเลขหรือไงก็ไม่รู้) แต่ภาคกลางคืน บวกมา 12 เหรียญ ราคาพุ่งไปที่ 22390 แค่ 1 ชมแรกของตลาด หลังจากนั้นก็ถูกทุบลงมายืนที่ 22300 ชั่วร้ายจริงๆๆๆ คนที่มีเงินทุนขนาดใหญ่มา manipulate ระบบอย่างไม่่เป็นธรรมอีกแล้ว พวกรายย่อยเสียเปรียบตลอด "***" บริสุทธิ์ จริงๆ !19 ดีละ ต่อไปจะไม่เล่นกับพวกนี้แล้ว เหมือนถูกปล้นเลยอ่ะ !_00 พวกตัวแสบ!!

ไม่ไหวอ่ะ ผมก็เห็นเหมือนกัน ราคาน่าเกลียด ลากไปสูงๆแล้วก็ลากลงมากิน 2 ต่อ รายย่อยตามไม่ทันหรอกครับ ตายกันหมด ผมว่าจะเลิกเล่นแล้วหมดไปเยอะเลย ดีนะ cut loss ออกไปก่อน

ดูจากการซื้อขายGFของนักลงทุนต่างชาติรายวันแล้ว เค้าขายไม่เลิกเหมือนกันครับ รายย่อยอย่างเราก้อช่วยกันซื้อต่อไปครับ ผมคนนึงที่มีทั้ง Q V Z11...

:wub: อยากจะบวกให้เต็ม 100 เลยคุณส้มโอมือ

ผมขอแสดงความคิดเห็น เรื่อง GF ซะนิดนะครับ ว่าราคาไม่ตาม sport

1 ราคาตลาดรอบดึก ตามภาวะใจของนักลงทุนขณะนั้น เพราะตลาดกลางคืนปิด 4 ทุ่มครึ่ง ดังนั้นหลัง 4 ทุ่มครึ่งไปก็จะไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น เพราะราคา GC บ้างวันถีบตัวขึ้นสูง แล้วก็โดนกระทบลงมา หรือบ้างวันโดนกระทืบลง แล้วอยู่ ๆ มีทะยายขึ้นฟ้า จำได้ไหมครับว่าเปิดตลาดกลางคืนช่วงแรก ๆ GC ลงไป 24 เหรียญ แต่ไทย - 20 บาท นั้นคือนักลงทุนคิดว่ามันลงไปแล้วก็จะดีดขึ้นมาใหม่ (แต่ในที่สุดไม่ดีดครับ) สรุปตลาดกลางคืนดูอะไรไม่ได้ครับสำหรับพี่ไทย เพราะปิด 4 ทุ่มครึ่ง ดังนั้นผมจึงดูราคา EOD

2 ไทยจะตามราคาสมาคมมากว่าครับ เพราะราคาจะ + จากสมาคมประมาณ 30-50 บาท

3 ไม่ว่าไปตลาดไหน ก็จะมีเจ้ามือหมดทุกตลาด สำคัญว่าเราจะอยู่กับมันได้อย่างงัยมากกว่าครับ ส่วนตัวผมคิดว่า gf ง่ายกว่าเล่นหุ้น และ ยางพารา (เล่นยางเพราะ vol น้อย)

4 สุดท้าย ขึ้นอยู่กับการวางเงินดี ๆ รับ ดอดาวห์ ให้ได้ และมีระบบ ไม่กลัว ไม่โลภ กำไรไม่ต้องเอามากครับ 10-20 กว่า เปอร์เซน/ปี ก็ ok แล้วครับ หลายคนคิดว่าน้อย ถ้าใช้ระบบดอกทบต้นมาช่วยจะรู้เลยครับ ว่ามากมายมหาศาลครับ

พูดถึง ราคาทอง (บาท)ในตลาดจีเอฟ ส่วนตัวเคยสังเกตุการวิ่ง (และการไม่วิ่ง)ของราคาทอง ที่ไม่ตรงกับความเป็นจริง กับ ทิศทางสปอตราคาทอง แล้วมาวิเคราะห์ก็พบว่า หลักการมาร์คราคาของกลุ่ม price maker (รับใช้เจ้ามือ)สามารถทำได้ง่ายๆดังนี้ครับ(ลองยกตัวอย่างกรณี แอลหรือลอง-การเล่นขาขึ้นนะครับ)

ขณะที่กราฟราคาสปอตทองวิ่งขึ้น โดยธรรมชาติ พวกเล่นขาขึ้น (ซื้อแอลหรือลองไว้แล้วก่อนหน้านี้) ย่อมต้องการ ปิด สัญญาที่ราคาสูงขึ้น ถูกไหมครับ เช่น ซื้อที่ 22500 ตอนสปอตทอง 1525 พอราคาสปอตขึ้นไปที่ 1540 (เพิ่มมา 15 เหรียญ เป็นเหตุให้ราคากำไรเพิ่มจะอยู่ที่ 120-150 โดยประมาณ) ดังนั้น ราคาที่แอลหรือลองไว้ ย่อมอยากจะปิดที่ 22500+120 (ขอบวกขั้นต่ำพอก็ได้) ไปจบที่ 22620 แต่พอเราจะ ปิด สัญญาลองที่ว่า ปัญหาตามาสิครับ

กติกาในจีเอฟ 2 ข้อ ที่เป็นจุดอ่อนในระบบ (แต่เป็นช่องทางให้พวก price maker ใช้เป็นโอกาสโจมตี) กติกาสองข้อนั้นคือ ราคาที่อยากปิดต้องไปหาเนื้อคู่ที่อยากเปิด (matching price) ซึ่งก็คือคนอื่นที่คิดจะ เปิด ชอต (เล่นขาลง) และกติกาข้อสองในตลาดจีเอฟ คือ การจับคู่ราคาต้องเรียงตามลำดับจากราคาต่ำไปหาสูง

ดังนั้นขณะที่กราฟกำลังขึ้นตามที่ว่า แล้วเราอยากจะปิดสัญญาแอล (ใจจะขาด) ก็ตั้งใจแมทกับเนื้อคู่ที่ราคา 22620 (ขอหน่อยนะตัวเอง) แต่ทว่า มีใครบางกลุ่ม (ขอใช้ว่า กลุ่ม เพราะผมเชื่อว่า พวกเจ้าในโบรคและนอกโบรคทำงานเป็นคณะ) เพียงแค่เสนอราคาขอ ชอต แต่ที่ราคา 22550 (ยอมชอตที่ราคาต่ำ ผิดธรรมชาติของการเล่นตามปกติ แต่เพื่อเบรคเทรนราคาลอง เพราะกำลังรับใช้เจ้าใหญ่ที่ติดชอตเดิมอยู่ จึงยอมส่งราคาพลีชีพมาขวาง ซึ่งบ่อยครั้งสังเกตุดูจะเห็น แม้แค่ 2 ตั๋ว ก็เบรคราคาขึ้นได้ในทันที ด้วยเหตุที่เสนอราคาชอตเสียต่ำขนาดนั้น ใครคนอื่นจะไปยอมปิดลองหละ หุหุ เมื่อราคานี้เป็นราคาต่ำสุด จึงอยู่แถวบนตามกติกาข้อสอง และเมื่อไม่มีใครยอมจับ ราคาที่ควรเป็นของ ขาลอง จึงถูกติดเบรคห้ามล้อไปโดยปริยาย กำไม่แบอีกแล้ว)

วิธีแก้คือ ต้องมีคนยอมปิดลอง (สวนด้วยหน่วยพลีชีพของขาลอง)แบบราคาต่ำหรือมีคนกล้าเปิดชอตราคาต่ำ (แต่ใครหละจะไปกล้า เว้นแต่ว่า กำไรแค่นี่ตรูก็ยอมหรือแน่ใจว่าอีกไม่นานกราฟทองจะวิ่งลง เลยต้องกัดฟันกำไรต่ำ การที่เจ้าหรือขาใหญ่กล้าส่งหน่วยพลีชีพของเขา ทำได้สบายมาก เพราะแค่ไม่กี่ตั๋ว โถมเข้าระลอกแล้วระลอกเล่า เพื่อช่วยตั๋วที่เขาเล่นผิดทางเป็นร้อยๆตั๋ว ย่อมอยู่ในวิสัยเข้าทำนองเสียส่วนน้อยเพื่อรักษากำลังพลส่วนใหญ่ )แต่ถ้าขาเล็กจัดตั้งหน่วยพลีชีพขึ้นสู้บ้าง หุหุ ขาใหญ่ก็อานเหมือนกัน (ปัญหาคือ ขาเล็กมักเป็นเบี้ยหัวแตกกระจัดกระจายไม่มีการรวมตัว)

จะเห็นว่านี่เป็นแค่หนึ่งในอีกหลายกลเกมส์ของตลาดจีเอฟ ที่ถ้าไม่วิเคราะห์และสังเกตุดีๆจะไม่ทราบ ได้แต่กัดฟันกรอดๆๆ ทำตรูอีกแล้ว 555 น่ามีการสัมนาในกลุ่มขาเล็กพวกเรา ตีแผ่ความจริง ฝ่าวงล้อม เพราะกลเกมส์แบบไม่แฟร์ยังมีอีกแยะ (ไม่ใช่สัมนาของโบรค เพราะเขาไม่เคยเล่าเนื้อแท้ข้างในจริงให้พวกเรา)

ขอบคุณที่ช่วยไขข้อกระจ่างครับ เท่าที่อ่านดูเรื่องการจับคู่ราคา ผมมองว่าตรงนี้ไม่ใช่ปัญหาเท่าไหร่นะครับ มันแฟร์ดีเสียด้วยซ้ำไป มีคนอยากซื้อย่อมต้องคู่กับมีคนอยากขาย การซื้อขายจึงเกิด

แต่สิ่งที่อ่านแล้วเป็นปัญหาจริงๆผมว่าคือเรื่อง "การเรียงลำดับราคา" ครับข้อนี้ผมขอมองในมุมมองคนที่ไม่ได้อยู่ใน GF เป็นหลักครับ คือที่ว่าเรียงลำดับราคาต่ำสุดไปหาสูงสุดนี่มันดูแปลกๆ มากนะครับ ตามหลักการซื้อขายทั่วไป คนซื้อต้องอยากซื้อจากคนขายในราคาต่ำสุด ส่วนคนขายก็ต้องอยากขายให้คนซื้อในราคารับซื้อสูงสุด ดังนั้น ราคาขายสูงสุดคู่กับราคาซื้อสูงสุด ส่วน GF คนปิด L อยากปิดในราคาสูงสุด ส่วนคนเปิด S อยากเปิดในราคาต่ำสุด ดังนั้นคนปิด L ราคาต่ำสุดก็ควรจะคู่กับคนเปิด S ราคาสูงสุดสิครับ แต่นี่เล่นเรียงเอา S ราคาต่ำสุดมาก่อนมันก็แปลกดีนะครับ

ผมเข้าใจอะไรผิดไปมั้ยครับเนี่ย :wacko:

คุณลีโอ ไม่ได้เข้าใจผิดหรอกครับ แต่ไม่เข้าใจการจับราคาในจีเอฟต่างหากครับ

เพื่อความชัดเจน ผมยกตารางราคาจีเอฟมาให้ดู

volume/ Bid/ Ask/ volume

2/ 22550/ 22620/ 69

5/ 22540/ 22630/ 57

35/ 22530/ 22640/ 42

23/ 22520/ 22650/ 13

8/ 22510/ 22660/ 5

จะเห็นว่า ขณะที่จากที่เคยยกตัวอย่าง ราคาคนที่ตั้งใจจะปิดลองตามจริงขณะนั้นคือ

22620 ขั้นต่ำ แต่เมื่อ การปิดลองต้องจับคู่กับคนชอต ซึ่งคนชอตก็ควรจะยินดีที่

22620 นะครับ ถ้าคิดแบบตรงไปตรงมา

ย้ำนะครับ ขณะนั้น เทรนกำลังขาขึ้น คนจะชอตใหม่มีอยู่สองกลุ่ม คือกลุ่มพอร์ตว่าง

หากจะชอตก็คงอยากราคาที่สูง (เสนอราคาชอตสูงเข้ามา) แต่ด้วยความที่เทรนขึ้นมาแรง

คนกลุ่มนี้ก็ไม่กล้า Bid เข้ามา (กลัวติดชอตเหมือนกัน) คราวนี้กลุ่มที่สอง พวกนี้คือกลุ่มติดชอตเดิม

ถ้าเสนอราคาสูงเท่าไหร่ก็ขาดทุนเท่านั้น ดังตัวอย่างข้างต้น(ถ้าเดิมเขาเคยชอตที่ 22740

เขาจะขาดทุนต่อตั๋วใหญ่ที่6000 แล้วลองนึกพวกนี้เข้าทีละร่วมร้อยกว่าสัญญา ก็เคยเห็น

บ่อยๆ คิดดูว่ามากขนาดไหน)ครั้นจะถัวก็ดูจะเสี่ยงเพราะอย่างที่บอกเทรนขาขึ้น แต่ก็ไม่อยากขาดทุนมาก วิธีเดียว

จะชะลอการขาดทุนคือ ส่งราคา Bid ต่ำๆ หากอีกฝั่งขาลองจะชอบใจเพราะราคาถูกดี

ที่สปอตสูง เขาก็ยอม (เจ้าที่ติดชอตเยอะๆ) เพราะอย่างน้อยก็ช่วยชะลอลด

ความร้อนแรงของราคาตามกราฟ ผมถึงบอกว่าเป็นราคาเสนอของหน่วยกล้าตาย

เขาจะแหย่เข้ามาเบรค เป็นระลอกๆ เพื่อรอให้กราฟกลับทิศ ขณะเดียวกันพอมีการ

จับราคาชอตกับลองในกรณีดังกล่าว ราคา 22550 ที่ว่าจะขึ้นไปโชว์เป็นราคากลาง

ของตลาดทันที ทำให้ชี้นำราคาต่ำกว่าจริงยกแผงตามมา

ผลจะเกิดราคาชุดใหม่ข้างล่างครับ

volume/ Bid/ Ask/ volume

4/ 22540/ 22560/ 52

5/ 22530/ 22570/ 57

35/ 22520/ 22580/ 42

23/ 22510/ 22590/ 13

8/ 22500/ 22600/ 5

ผมเปลี่ยนปริมาณ volume สองแถวบนทั้งสองปีกให้ดูเพื่อสะท้อน

ความจริงที่มักพบว่า ฝั่งเสนอชอตหน่วยกล้าตายยังคงโถมเข้ามาสกัด

ส่วนฝั่งปิดลองบางส่วนเข้าจับราคาไป ทำให้ลองเดิมของเก่าจำใจต้อง

ลดราคาปิดลง เพราะขืนราคาเดิมไปก็ไม่มีใครเสนอ แต่ที่ชัดคือ

ราคาย่อลงมาตามทิศทางของ price maker เรียบร้อย

ตารางทั้งสองจะเห็นชัด ตารางแรกมักเกิดก่อนตลาดเปิด เพราะคนที่เล่น

คาดหวังราคาตามจริงที่ควร แต่พอตลาดเปิดสักพัก ราคาจะโดนกดดัน

ให้เป็นไปตามตารางที่สอง ซึ่งภาพทั้งสองตารางจะสลับด้านทันทีที่

เจ้ากลับด้านไปยืนอยู่อีกฝั่ง

ผมแนะให้คุณลีโอ ลองเปิดสัญญามาเล่น จีเอฟ แล้วผมเชื่อว่าด้วย

ความเป็นนักคิดและช่างสังเกตุของคุณลีโอ จะเห็นภาพในตลาดจีเอฟ

ชัดขึ้นครับ

ทั้งหมดที่เล่าเป็นเรื่องจริง ที่คนเล่นจีเอฟ เจอกับตัว เรื่องราคาต่ำเกินจริงบ้าง

สูงเกินจริงบ้าง (อยู่ที่เจ้าอยู่ฟากไหน) หรือปรากฎการณ์ราคาที่เคยซื้อเมื่อ

คำนวณเป็นสปอต แล้วพอสปอตกลับมาอีกครั้ง ทำไมยังติดลบเพียบอยู่เลย ไม่แม้จะเท่าทุน

(นำค่าเงินมาคำนวณแล้วก็ตามนะครับ) อยู่ที่ว่าจะจับไต๋สังเกตุที่มากันได้หรือเปล่าครับ

ถูกแก้ไข โดย Dhamma

มองอีกแง่ ก็ดีนะ ถ้าเค้ามีการบิดเบือนแบบนั้นที่เราเห็นกัน เราก็ได้ L ในราคาต่ำกว่าที่ควรจะเป็น มีพวกเค้าช่วยกดราคาให้ ตอนทองพุ่งเป็นจรวดจริง พวกนี้ก็ต้องไล่ปิดสัญญาอาจจะบวกมากกว่าปกติ !ee (เอ๊ะ หรือว่าพวกขาใหญ่ที่ short ไว้เยอะๆ ทุบปิดสัญญาที่ถือหรือป่าว) พวกนี้อาจคิดว่าทองต้องลงช่วง summer แต่พอดีปีนี้ไม่เป็นตามคาด เพราะทองลงไม่หนัก หรืออาจดีดทำ new high ได้อีกต่างหาก

ราคาจากสมาคมกั๊กราคาทองคำก็ดีนะ ทอง spot บวกเยอะแต่ทองแท่งดันบวกแค่ 25 บาท !38 เปิดโอกาสให้เราเก็บของราคาถูกอีกเหมือนกัน

ถ้าจำไม่ผิดวันนี้ต้องโหวตเรื่องเพิ่มเพดานหนี้ของอเมริกา ถ้าผ่านแสดงว่าสามารถพิมพ์เงินได้มากขึ้นอีก QE ก็จะถูกนำมาใช้ เพียงแต่เมื่อไรแค่นั้นเอง ก่อนประกาศ QE lot ใหม่อาจมีการทุบ commo ลงมาก่อน (หรือป่าว) ค่อยกระชากขึ้น เหมือนตอนประเทศอื่นๆ ที่เจอปัญหาทางเศรษฐกิจ ทองจะโดนทุบลงมาอย่างแรงก่อนกระชากกลับขึ้นไปอย่างรวดเร็วอีกเหมือนกัน คนที่มี GF อาจต้องนั่งรถไฟเหาะตีลังกากันอีกรอบ หรือไม่ทองก็พุ่งเป็นจรวดไปเลย เพราะรู้กันอยู่แล้วว่าทางเดียวที่จะช่วยแก้ปัญหาได้คือ พิมพ์เงินเพิ่มอีก 5555++++ (ขอแบบหลังนะคะ)

การเล่น future มักมีการเหวี่ยงของราคาอย่างที่เห็น เพราะฉะนั้น

1. ต้องมีระบบเข้าออก แล้วหลับตาไม่ต้องสนใจราคาที่เหวี่ยงไปมา ตราบใดที่ระบบบอกให้ถือก็ถือ ถ้าให้ขายก็ต้องขาย ถ้าไม่มีระบบ อย่าเล่นเลยค่ะ ขาดทุนแน่นอน

2. ห้าม overtrade นั่นคือมี money management ที่ดี การที่วางเงินมัดจำต่อสัญญาน้อยทำให้คนชะล่าใจ วางแค่พอดีกับสัญญาที่ถือ พวกนี้ในที่สุดก็ขาดทุน เพราะต้องคอยไล่ปิดหรือเปิด ทั้งที่มาถูกทางแต่การที่มันเหวี่ยงไปมา พอเห็นตัวเลขขาดทุนใน port แล้วทำใจไม่ได้ ปิดออกไป พอปิดเสร็จมันขึ้นก็ไล่ซื้อคืน หรือบางพวกเปิดสัญญาน้อยช่วงราคาต่ำ พอมันขึ้นมาแล้วเสียดายที่ได้กำไรน้อย ก็เปิดเพิ่มอีก ทำให้ทุนเฉลี่ยสูงขึ้นเรื่อยๆ พอเหวี่ยงเพื่อพักปรับฐานที กำไรและเงินต้นหายเกือบหมด อะไรทำนองนี้ ไปซื้อทองแท่งเก็บดีกว่าค่ะ

3. ใจต้องนิ่งพอ ต้องตัดความกลัวและความโลภออกให้ได้ นั่นคือถ้ามีข้อ 1 และ 2 แล้วให้มั่นคงต่อระบบและพอเพียง ถึงจะรอดค่ะ