ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วันนี้คุณ Next มาตั้งแต่เช้าเลยแฮะ

แบบนี้คงต้องกอดกันยาวแล้ว ลงซื้อเพิ่มอย่างเดียว !gd

สวัสดีค่ะคุณ next :lol:

สวัสดีตอนเช้า คุณ Toffee blueและคุณตังเม ครับผม :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ คุณnext ดีใจที่เจอคุณnext ค่ะ :lol:

วันที่25-26 ที่ผ่านมาทองไม่เห็นโดนทุบลงเลยค่ะ สงสัย Mania คงใกล้เข้ามามากแล้วใช่มั๊ยค่ะ

ได้มีโอกาสคุยกับ Mr.Bullish อยู่เหมือนกันครับเรื่องนี้

เล็งกันว่าเข้า zone ของ Mania Phase หรือยัง

พยายามใช้ปัจจัยทางเทคนิคเข้ามาช่วยวัดด้วย เชื่อว่าใกล้แล้ว

เพราะการที่ทองวิ่งมายาวนานขนาดนี้ เป็นการวิ่งยาวที่สุดในรอบ 30 ปีแล้ว

หากมีความชัดเจนจะมาบอกนะครับผม :rolleyes:

ปล. ช่วงนี้คงต้องระมัดระวังเรื่องการเล่นข่าวเลื่อนเพดานหนี้ + กำหนดการปิดสัญญา option ด้วยนะครับ

คุณเน็กซ์คะ ถ้าอเมริกาตกลงเรื่องเพดานหนี้ได้สำเร็จ Mania phase จะยังคงมีอีกหรือไม่ หรือจะแค่เลื่อนระยะเวลาออกไป ขอบคุณค่ะ :)

คุณเน็กซ์คะ ถ้าอเมริกาตกลงเรื่องเพดานหนี้ได้สำเร็จ Mania phase จะยังคงมีอีกหรือไม่ หรือจะแค่เลื่อนระยะเวลาออกไป ขอบคุณค่ะ :)

เส้นสีแดงคือสถิติ การปรับเลื่อนเพดานหนี้เพิ่มขึ้น

จะเห็นว่าในอดีตที่ผ่านมาเค้าก็เลื่อนขึ้นมาโดยตลอดหลายต่อหลายครั้ง

ในที่สุดแล้ว

ทองคำก็จะปรับตัวขึ้นอยู่ดีจากปริมาณหนี้ที่จะเพิ่มขึ้น-ดอลล่าร์ที่ถูกพิมพ์ออกมากขึ้น-ส่งผลให้อ่อนค่าและเป็นบวกกับราคาทองคำ

ราคาหากลงจากแรงเทขายทำกำไรระยะสั้น "หากเกิดขึ้น"

(ไม่ได้ฟันธงว่าจะเกิดนะครับ เพราะผมไม่อยากเดาอารมณ์นักลงทุน-ผมเชื่อในปัจจัยพื้นฐาน)

ให้ใช้เป็น โอกาสในการเข้าซื้อ (Buying opportunity) ครับ

สวัสดีครับ คุณNEXT ขออนุญาติแทรก นะครับ ถามว่าเมื่อไหร่จะมีกระทู้ "โอกาสของหุ้น" บ้างครับ :rolleyes:

สวัสดีครับ คุณNEXT ขออนุญาติแทรก นะครับ ถามว่าเมื่อไหร่จะมีกระทู้ "โอกาสของหุ้น" บ้างครับ :rolleyes:

ขอเชียร์ด้วยคนค่ะ เพราะเชื่อว่าคุณ NEXT มีความสามารถในการอธิบายเรื่องยากๆให้เข้าใจได้ง่าย ได้บุญมากเลยนะคะ คุณ NEXT :P

ขอเชียร์ด้วยคนค่ะ เพราะเชื่อว่าคุณ NEXT มีความสามารถในการอธิบายเรื่องยากๆให้เข้าใจได้ง่าย ได้บุญมากเลยนะคะ คุณ NEXT :P

ขนาดมีแค่ โอกาสเงิน + ทอง นี่ยังเขียนได้ไม่ทันใจผู้ติดตามเลยนะครับ ฮาา..

เรื่องหุ้นนี่ผมเองก็ยังไม่ถึงกับเชี่ยวชาญ แต่ส่วนตัวก็ลงทุนอยู่ ผลตอบแทนก็เป็นที่น่าพอใจเลยล่ะครับ

หากมีโอกาส ก็ไม่แน่นะครับ โปรดติดตาม.... :rolleyes:

ขนาดมีแค่ โอกาสเงิน + ทอง นี่ยังเขียนได้ไม่ทันใจผู้ติดตามเลยนะครับ ฮาา..

เรื่องหุ้นนี่ผมเองก็ยังไม่ถึงกับเชี่ยวชาญ แต่ส่วนตัวก็ลงทุนอยู่ ผลตอบแทนก็เป็นที่น่าพอใจเลยล่ะครับ

หากมีโอกาส ก็ไม่แน่นะครับ โปรดติดตาม.... :rolleyes:

จะเตรียมตัวรอความมันส์ ที่จะมาถึงนี้ครับ :D ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย vich

ข่าวกรีกมาอีกแล้ว ติดถังเชื้อเพลิงให้จรวดทองเพิ่มขึ้นอีก คงจะไปอีกไกลเลย ใครมีหมูขุนให้อ้วนๆปล่อยเมื่อไหร่น้ำหนักดีได้ราคาแน่เลยค่ะ b048a2d2.gif

มูดีส์ลดเครดิตกรีซ 3 ขั้นมาอยู่ที่ Ca เกือบถึงระดับต่ำสุด

บริษัทมูดีส์อินเวสเตอร์เซอร์วิส หรือมูดีส์ บริษัทจัดอันดับความน่าเชื่อถือชื่อดังได้ประกาศปรับลดความน่าเชื่อถือของกรีซในเรื่องความสามารถในการชำระหนี้ลดลง 3 ขั้นสู่ระดับ Ca ซึ่งถือเป็นระดับต่ำสุดก่อนถึงระดับ Default หรือการไร้ความสามารถชำระหนี้อย่างสิ้นเชิง นอกจากนี้ มูดีส์ได้เตือนการบริหารงานของรัฐบาลปัจจุบันของกรีซภายใต้การนำของนายกรัฐมนตรีจอร์จ ปาปันเดรอู จากพรรคสังคมนิยม ยังมีความเสี่ยงสูงมากที่จะประสบภาวะล้มละลาย สูญสิ้นความสามารถในการชำระหนี้โดยสิ้นเชิงในอนาคตอันใกล้นี้ และอาจทำให้มูดีส์ต้องปรับลดอันดับเครดิตลงสู่ระดับต่ำสุดในไม่ช้า ถึงแม้เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาชาติยูโรโซน 17 ประเทศได้อนุมัติเงินช่วยเหลือก้อนใหม่แก่กรีซจำนวน 159,000 ล้านยูโร หรือ 6.8 ล้านล้านบาท

http://www.manager.c...D=9540000091789

ถึงขั้น CA เข้าัขั้นมะเร็งเลยนะเนี่ย อาการหนัก หุหุ

" ข้อความเมื่อวันที่ 6 มกราคม 2554 "

"ในปี 2011 นี้ผมขอคาดการณ์แบบ "ถ่อมตัวและกลัวผิด" ว่า

อย่างน้อย เราน่าจะได้เห็น ราคาทองคำที่ระดับ 22,000-23,000 ต่อบาท

แต่หากเข้า Mania Phase แล้ว ระดับราคาที่ว่านี้ถือว่าจิ๊บๆ ครับ"

*****************************************************************************************

วันนี้ขอขยับเป้าหมายของราคาไปอีกนิดนะครับ เป็นที่ 23,500-24,000 มีลุ้นครับ :]

ปล. มีกูรูอีกท่านก็ฟันธงเหมือนกันครับ :lol:

“สุวรรณ วลัยเสถียร” แนะการลงทุนในช่วงครึ่งปีหลัง คาดทองแท่งทะลุ 2.4 หมื่น

“สุวรรณ วลัยเสถียร” แนะการลงทุนในช่วงครึ่งปีหลัง ควรให้น้ำหนักต่อการลงทุนในหุ้นร้อยละ 60 ส่วนการลงทุนในทองคำควรให้น้ำหนักประมาณร้อยละ 20

และที่เหลือลงทุนในตราสารหนี้ และอสังหาริมทรัพย์ โดยควรหลีกเลี่ยงการลงทุนในต่างประเทศ เข่น ญี่ปุ่น และ สหรัฐ

ที่ยังมีปัญหาเศรษฐกิจ พร้อมคาดราคาทองแท่งทะลุ 2.4 หมื่นบาท

นายสุวรรณ วลัยเสถียร ประธานชมรมคนออมเงิน กล่าวว่า ได้ปรับเป้าหมายราคาทองคำในตลาดโลกเพิ่มขึ้น

จากเป้าหมายที่ 1,650 ดอลลาร์สหรัฐฯต่อออนซ์ เป็น 1,700 ดอลลาร์สหรัฐฯต่อออนซ์

หลังจากที่ราคาทองคำในตลาดโลกทำนิวไฮใหม่ที่ 1,622 ดอลลาร์สหรัฐฯต่อออนซ์

ทำให้ราคาทองคำแท่งในประเทศมีโอกาสลุ้นทะลุ 24,000 บาทต่อบาททองคำ

จากเดิมคาดว่าถึง 23,000 บาทต่อบาททองคำ

ทั้งนี้ สาเหตุที่ราคาทองคำยังอยู่ในแนวโน้มขาขึ้น เนื่องจากยังมีความกังวลเรื่องปัญหาเศรษฐกิจสหรัฐ

ทำให้มีการคาดการณ์ว่าจะมีการออกมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณ (QE) และอัดฉีดสภาพคล่องรอบที่ 3 หรือ QE 3

รวมทั้งกังวลปัญหาหนี้ยุโรปลุกลามไปโปรตุเกส สเปน และ อิตาลี บวกกับเหตุกราดยิง และวางระเบิดในนอร์เวย์

ทำให้เกิดความกังวลเกี่ยวกับการก่อการร้ายกลับมาอีก ดังนั้น ทองคำจึงถือเป็นสินทรัพย์ที่มั่นคงและปลอดภัยสูงสุด

สำหรับคำแนะนำในการลงทุนในช่วงครึ่งปีหลัง นายสุวรรณ กล่าวว่า ควรให้น้ำหนักต่อการลงทุนในหุ้นร้อยละ 60

เนื่องจากตลาดหุ้นไทยร้อนแรงจากเงินลงทุนต่างชาติที่มีความมั่นใจในสถานการณ์การเมือง จนปรับเป้าหมายหุ้นไทยเป็น 1,200 จุด

ส่งผลให้เงินบาทแข็งค่าขึ้นถึง 1 บาทต่อดอลลาร์สหรัฐฯ ภายในเวลา 1 เดือน ส่วนการลงทุนในทองคำควรให้น้ำหนักประมาณร้อยละ 20

และที่เหลือลงทุนในตราสารหนี้และอสังหาริมทรัพย์ โดยควรหลีกเลี่ยงการลงทุนในต่างประเทศ เช่น ญี่ปุ่น และ สหรัฐฯ ที่ยังมีปัญหาเศรษฐกิจ

เย้ เงินก็คงตามมาด้วยใช่มั้ยคร้าคุณ Next70bff581.gif

เย้ เงินก็คงตามมาด้วยใช่มั้ยคร้าคุณ Next70bff581.gif

เงินอาจจะไม่ตามนะครับคุณ Arpat

เพราะผมคาดว่าครึ่งปีหลัง "Silver น่าจะแซงซะมากกว่า" :lol:

วิธีดูอัตราเร่งใครแรงกว่า

สังเกตุที่ Gold/Silver ratio นะครับ

ตอนทอง 1600$ เงิน 40$ อัตราส่วนนี้ก็คือ 1600/40 = 40

:excl: ถ้าหากว่าจากนี้กลายเป็น 41 42 43...แสดงว่าทองแรงกว่า

:excl: แต่ถ้าเป็น 39 38 37... แสดงว่าเงินแรงกว่า

เมื่อคืนผมดู อัตราส่วนลดลงเป็น 39.8 มาถึงตอนนี้...เหลือ 39.5!

กระทิงเงินเริ่มจะขยับตัวนิดๆแล้วนะครับ ... อย่าให้คลาดสายตา :rolleyes:

ก็อปมาให้อ่านเล่นพอครึ้มๆครับ

There is no functional hedge against the downgrade of US Treasuries that is sure to come with or without a default except gold.

The cat is out of the bag. The political opposition can back the present administration into a corner on the most important issue, debt.

If that is the case with debt, then what else could they do it with?

To assume there will be a default is extreme, however within a week we will know. There are those in the political opposition that might go to any length to cripple the present administration.

The only conclusion that I can come to is that you should NOT take your gold hedges off. At $1764 a runaway gold bull market becomes an exponential run away gold bull market.

After $1754 Alf and Armstrong become the predictors of note for Gold at $3000 to $12,500.

Respectfully,

Jim

ก็อปมาให้อ่านเล่นพอครึ้มๆครับ

There is no functional hedge against the downgrade of US Treasuries that is sure to come with or without a default except gold.

The cat is out of the bag. The political opposition can back the present administration into a corner on the most important issue, debt.

If that is the case with debt, then what else could they do it with?

To assume there will be a default is extreme, however within a week we will know. There are those in the political opposition that might go to any length to cripple the present administration.

The only conclusion that I can come to is that you should NOT take your gold hedges off. At $1764 a runaway gold bull market becomes an exponential run away gold bull market.

After $1754 Alf and Armstrong become the predictors of note for Gold at $3000 to $12,500.

Respectfully,

Jim

น้อมรับคำแนะนำจากท่านอาจารย์ Jim sinclair ครับ ...... !_087